hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni idi ligongo na mimi ni harrison kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu tarehe 23 mwezi februari mwaka wa 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 vilevile vile, kwenye 107.5 fm nairobi kenya karibuni Na katika matangazo yetu ya leo, wachambuzi wanasema ingawa Al-Shababu wameshindwa kijeshi, lakini bado hawajashindwa kinadharia. Wapo kila mahali, wako Somali, wako hapa Kenya na wako katika sehemu nyingine, kwa hivyo wanapotoa vitisho. Na katika habari nyingine kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanasema uh, kwamba wapiganaji wa FDLR wanaendelea kusema kwamba hawatapigana na jeshi la muungano la MONUSCO lakini hawataondoka msituni. Tulikuwa tuko tayari kupana wengine, sasa tunashangala kuona vatu olio tusindikize mwaile o, oh, wanasema wanapenda vita bo wakikuya tu ni kuwa, watu sisi hatutagombana. Kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, na tunakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya nusu saa. Lakini kwa sasa tunaanza na habari za dunia. Msomaji wako ni Harrison Kamau. Pande zinazozozana Sudan Kusini zinakutana kwa mara nyingine tena nchini Ethiopia kwa mazungumzo ya amani. Wapatanishi wamesema hii itakuwa duru ya mwisho ya mashauriano. Sudan kusini ina kusini ina takriban siku kumi zaidi kufikia amani ya kudumu na makubaliano ya kushirikiana madaraka. Wote umoja wa Afrika na taasisi za kieneo IGAD wamerejea kuyatishia kuyati, kuyati kwa vikwazo makundi ya Sudan kusini yanayozozana kama hayatayafikia mwafaka wa kushirikiana madaraka ifikapo Machi tano. Mpatanishi mkuu kutoka IGAD Sim Mesfin ameita duru hii ya mashauriano kuwa ni fursa ya mwisho kwa Sudan kusini. Maeneo mawili yenye maduka makubwa yani shopping malls, moja nchini Marekani na jingine kule Canada, yapo chini ya uangalizi wa usalama mkali kufuatia kitisho cha ugaidi kilichotolewa na wanamgambo wa Al-Shabab wenye makao yao nchini Somalia. Jengo la The Mall America lililopo katika jimbo la Minnesota na West Edmonton Mall nchini Canada, wote walitoa wa taarifa wakisema wanaongeza viwango vya usalama baada ya kundi ya la Al-Shabaab lenye uhusiano na al Al-Qaeda kutoa video siku ya Jumamosi ikieleza kufanya mashambulizi kwenye majengo hayo ya biashara. Kitisho hicho cha ugaidi kilieleza hususan na maeneo ya majengo ya biashara nchini Marekani, Kanada na Uingereza ikiwemo Mall of America. Kampeni inayoendelea inayolenga vijana imezunduliwa katika pwani ya Kenya kama njia moja ya kuimarisha usalama kwa kuwashirikisha vijana katika kutenda kazi na kutambua utamaduni wao. Waandaaji wa kampeni hiyo wananuia wana, wana kuwaondoa vijana katika fikra ya kujiunga na makundi ya kiharamu au ya ugaidi. Kampeni hiyo imeanzishwa katika eneo lenye Waislamu wengi huko pwani ya Kenya na kutoka jamii ya Wamijikenda. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Mikakati hiyo imezinduliwa kupitia wazee na viongozi wa kaya ambalo ni baraza kubwa la jamii ya Mijikenda inayotambua zaidi mila na utamaduni wao mwenyekiti wa baraza la viongozi hao Mwangi Mizanze amesema kampeni hiyo inalenga kuhakikisha vijana wanakataa ushawishi wa kujiunga na makundi haramu kama vile makundi ya kigaidi Alshababu. Vijana imekuwa hata serikali, yani hailali serikali kuona pala kumi, kwa nini inaenda namna gani? Hata maasikari waja hapa elfu kumi lakini we huko tayari uwe saa zote wanazingirwa na jeshi, ikifika saa kumi na mbili usiende huo nyumbani, kwanini tuwe hivo? Kaunti ya Kilifi iliyo kaskazini mwa Mombasa inashuhudia visa vingi vya uhalifu, na sasa wakazi wa eneo hilo wamekumbatia kampeni hiyo mpya. Kupitia viongozi hao wameungana kuunda bunge maalum maarufu kwa jina la Bunge la Ambari, ambalo kupitia utamaduni wao bunge hilo litashughulikia masuala ya usalama na kushirikisha vijana katika utendakazi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama moja nchini Misri imehukumu mwanaharakati maarufu Ala Abdel Fattah kifungo cha miaka mitano jela hii leo kwa mashtaka yanayohusiana na sheria inayopiga marufuku maandamano. Mahakama hiyo ya Cairo pia iliwahukumu watu 24 wengine vifungo kati ya miaka uh, 15 mitatu hadi 15 na kusababisha makelele achana na utawala wa kijeshi kutoka kwa wafuasi waliokuwemo katika mahakama. Maafisa wa mahakama walisema kwamba Novemba mwaka wa 2013 Abdel Fattah alichochea maandamano ambayo yali yali hayakuidhinishwa na alimshambulia polisi mmoja, afisa wa polisi mmoja. Katika hukumu iliyotolewa awali, mahakama alimpatia kifungo cha miaka 15 jela, lakini jaji mmoja aliamuru kesi kusikilizwa tena. Maafisa wa jeshi la majini wa Bangladesh wamesema idadi ya vifo kutokana na ajali ya boti nchini humo imeongezeka leo kufikia vifo vya watu wasiopungua 69 wa kiasi cha watu 50 waliokolewa jana wakati boti ilipogongana na meli ya mizigo na kuzama kwenye mto Padma, kiasi cha kilomita 40 kaskazini magharibi ya mji mkuu Dhaka. Kufikia leo, maafisa waliweza kunyanyua boti kufikia kwenye usawa wa bahari wa Padma. Haikuweza kufahamika mara moja ni abiria wangapi waliokuwemo ndani ya boti wakati ikizama, lakini inakadiriwa abiria 140 walikuwemo ndani ya boti. kama umejiunga nasi msikilizaji, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza e moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye taarifa za habari ni kwamba kundi la Al-Shabab la Somalia limetishia kufanya mashambulizi katika vituo vyenye masilahi ya nchi za Magharibi, kama walivyoshambulia maduka ya kifahari Nairobi ya Westgate. Abdul Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa masuala ya ugaidi mjini Mombasa, Hassan Mwachi Mwako, na kumuuliza inakuwaje kundi hilo bado lina nguvu la kutoa vitisho kama hivyo. Um, unajua watu wakinapozungumzia waki al shababu, mara nyingi wanazungumzia kikundi ambacho kiko mahala pamoja na kinajishughulishia shughuli zao za ugaidi kwa mahala pamoja, ndiposa wa, wa, walipofurushwa kule Somalia kama kikundi walifurushwa, lakini kama watu wenye na tabia fulani ya kigaidi hawajafurushwa bado, lakini wameshindwa tu kama kikundi cha kivita, lakini ile fikra bado iko na wale watu walio na fikra hiyo bado wako. Kwa hivyo wanaendeleza hizi shughuli zao kwa kama watu binafsi hivi sasa, maanake wanajitambulisha wana kuwa wao ni Alshabab na wanaendeleza ile fikra kama watu binafsi, sio kikundi cha kijeshi kama inavyoeleweka kwa hivyo unaweza kusema Al-Shabab ni watu wenye fikra za kigaidi ambao wameenea maeneo mbalimbali mbali. E, kabisa maanake sio si tu kikundi cha kijeshi. Ni watu wenye ni fikra za kigaidi ambao wapo kila mahali, wako Somali wako hapa Kenya na wako katika sehemu nyingine. Kwa hivyo wanapotoa vitisho, vile vitisho lazima vichukuliwe, vizingatiwe kuwa ni, ni, ni vitisho ambavyo wanaweza kuvitekeleza wao zichukuliwe tu, kwa sababu alshababu, kwa mfano, kama huku kwetu wanasema alshababu washashindwa kule Somalia, kwa hivyo hawapo tena. La, alshababu bado wako, kwa sababu hata juzi juzi tu tayari washafanya wa madhara makubwa kabisa katika Somalia, wamefanya madhara makubwa katika Kenya, na wataendelea kufanya madhara ikiwa hawatashughulikiwa ha, ha, na kuonekana kuwa wao ni tishio kubwa la usalama. Sasa watashughulikiwa namna gani? Tunajua vikosi vya usalama, sheria, na mambo mengi yanachukuliwa, lakini bado wanatoa vitisho na vitisho vyao vinaonekana vinatendeka. Kwanza ni muhimu kabisa kuishinda ile fikra, kwa sababu hivi sasa mikakati mingi inashughulikia ina kuwashinda alshababu kijeshi, lakini bado hawajakuwa na mikakati ya kuishinda ile fikra ya ugaidi. Na haswa kuishinda fikra ya ugaidi ni kuangalia ni, ni mbinu gani au ni sababu gani zinazoelekea watu kujiunga na vikundi vya ugaidi. Mikakati ya kuwafaha, kuwafahamisha watu wasijiunge na vikundi vya ugaidi bado iko katika hali ya chini sana. Mara nyingi serikali zinashughulisha tu na kuwashinda Alshababu kijeshi kwa kutumia zana za kivita na kupigana nao kijeshi, lakini hawa wana mbinu mbali ya kupigana kijeshi, pia wana mbinu nyingi ambazo wanazitumia kuhakikisha kuwa wanapata wafuasi. Kwa hivyo lazima kuangazia sana ni mbinu tofauti tofauti za kuweza kuwashinda sio kijeshi peke yake. Huyo ni Hasan Mwachi Mwako, mtaalamu wa masuala ya kigaidi akizungumza kutoka Mombasa na sauti ya Amerika. Wakati huo huo, inaelezwa usalama umeimarishwa katika sehemu mbalimbali huko nchini Kenya kufuatia tishio la kundi la wanamgambo wa Al Shabab la kutaka kushambulia katika maduka ya kifahari huko Kanada, hapa Marekani na Uingereza. Mwaegi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Serikali ya Kenya imeimarisha usalama katika sehemu zote muhimu ili kuzuia shambulio la kigaidi kama lile lililotokea katika maduka kifahari ya Westgate hapo mjini Nairobi. Waziri wa usalama wa taifa nchini Kenya Joseph Nkaisari pia amenukuliwa akisema kwamba kundi la watu saba limekamatwa katika matukio mawili tofauti likijaribu kuingia nchini Kenya kwa madai kwamba walikuwa wamealikwa kwa, kwa shughuli za kidini na kijamii katika mtaa wa Isilii hapo mjini Nairobi. Kulingana na waziri Nkaisari, watu hao ni raia wa Indonesia. Yadaiwa walikuwa wamealikwa nchini Kenya na wakfu uitwayo Markuzur Rashad, na kwamba watakuwa nchini Kenya kwa muda wa miezi minne. Ubalozi wa Indonesia hapo mjini Nairobi ulipata habari hizo kwa haraka na kuifahamisha serikali ya Kenya kuchunguza kuhusu wakfu huo, kwa sababu ubalozi wa Indonesia ulikuwa na mashaka makubwa na kundi hilo na katika barua maalum iliyoandikwa na ubalozi wa Indonesia hapa mjini Nairobi na hatimaye kupelekewa wizara ya mashauri ya nchi za kigeni hapa Nairobi, yasemekana watu hao saba walikuwa wametoka maeneo yenye imani na itikadi kali za kidini nchini Siria na Iraq. Na jambo la kushangaza ni kwamba watu hao walituma maombi ya visa ya kuingia nchini Kenya moja kwa moja kutoka Indonesia hadi Nairobi na duru za kijasusi hapa Nairobi zasema katika muda wa miezi miwili iliyopita, Kenya imefanikiwa kuzima karibu majaribio kumi ya kigaidi, lakini jambo la kujiuliza ni kwamba ni kwa nini Kenya inashambuliwa mara kwa mara na makundi ya kigaidi. Mtaalamu wa masuala ya usalama mjini Nairobi: nafikiri nchi ya Kenya ina changamoto nyingi sana za kiusalama, maanake utapata ya kwamba si masuala tu ya kusema kwamba tuko na wale wakimbizi kwa wingi ambao tuko na wakimbizi zaidi ya laki sita humu nchini, na pia unapata kwamba kuna masuala pia ufisadi ya ufisadi ambayo ameingia katika vitengo vya usalama humu nchini. Hali kadhalika unapata kwamba wananchi humu nchini Kenya kidogo wana hofu ya kushirikiana na maafisa wa usalama kuhakikisha kwamba wanawapa habari pindi tu anaposhuku kwamba kuna mtu kati yao ambaye ya anaweza kuwa ni mwanamgambo. Na katika tisho la shambulio la kigaidi lililotolewa na kundi hilo la Alshabab kwa mataifa magharibi nchi ya Kenya hususan shambulio la Westgate lilitolewa kama mfano wa mashambulio yanayokusudiwa kufanywa na, na kundi hilo katika mataifa ya Ulaya, jambo ambalo limezusha wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa taifa hapa mjini Nairobi. Mwaigi kwenye Sauti ya america Nairobi. Na msikilizaji, basi wiki nzima tutakuletea makala maalum ya maendeleo ya nishati ya umeme barani Afrika. Kwa hiyo basi usikose kuwa nasi na sasa, Harrison Kamau anaendelea na habari za dunia. Na basi katika habari ambazo zimeingia sasa hivi ni kwamba serikali ya Kenya imepata pigo kubwa baada ya mahakama kuu mjini Nairobi kubatilisha baadhi ya vifungu vilivyoko kwenye sheria mpya ya usalama iliyopitishwa na bunge hivi majuzi. baadhi ya vipengele vya sheria hiyo Vilivyoondolewa na mahakama kuu vinahusu uhuru wa waandishi wa habari na idadi ya wakimbizi wanaoidhinishwa na serikali kuwepo nchini Kenya. Mahakama kuu mjini Nairobi imesema sheria hizo ni kinyume na katiba. Jeshi uh, la Ukraine limesema haliwezi kuanza kuondoa silaha kali kutoka eneo la mstari wa mbele mashariki ya nchi kufuatana na mkataba wa usitishaji mapigano kwa sababu waasi wanaoungwa mkono na Russia bado wanafanya mashambulizi. Maafisa wamesema leo kwamba kutakuwa na mazungumzo ya kuondoa silaha iwapo mashambulizi yataendelea. Hapo jana, pande zote zilikubaliana kuondoa silaha zao kali kutoka eneo la vita, ishara chanya ya kuweka mpango wa amani ambao umekuwa ukikiukwa mara kwa mara. Maafisa wa jeshi wamesema waasi walikubali kab, kuondoka kabisa katika muda wa wiki mbili zijazo, huku ripoti za vyombo vya habari vikisema kuondoka kwao kungeanza jana Februari ishirini na mbili. Waziri mpya wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter yuko nchini Kuwait akifanya mazungumzo na makamanda na wanadiplomasia wa Marekani katika juhudi za kupambana na kundi la Islamic State. Carter aliwasili ku, Kuwait City akitokea Afghanistan ili kuongoza mkutano huo kwenye kambi ya jeshi ya Marekani ya Arijfan. Mbali na maafisa wa kijeshi, mabalozi wa Marekani kutoka Jordan kwingineko huko Mashariki ya Kati wanashiriki kwenye mazungumzo hayo. Pentagon imesema kwamba amemshukuru mfalme wa Kuwait na mkuu wa majeshi Sabah Al Ahmad Al Jabar Al-Sabah pamoja na waziri wa ulinzi Khalid Al Jara Al-Sabah binafsi kwa mchango wao dhidi ya ugaidi. Kuwait ni mwenyeji wa wanajeshi wa Marekani na ni mshirika wakati wakifanya mashambulizi ya anga kila siku nchini Iraq na Siria. Na maafisa wa Ugiriki wanaweka maelezo ya mwisho juu ya mapendekezo ya mageuzi ya kiuchumi ambayo yanatarajiwa kuwafikia wakopeshaji wao wa Ulaya hii leo kama sehemu ya mkataba wa kuongeza msaada wa fedha wa kunusuru kuanguka uchumi wa Ugiriki kwa miezi minne. Waziri wa fedha wa Ulaya siku ya Ijumaa waliipa Ugiriki tarehe ya mwisho ya kuwasilisha mapendekezo ambayo yatawasihi wakopeshaji kutoa fedha za kuongeza kwa miezi minne. Mapendekezo yanalenga kufufua uchumi ulioporomoka wa nchi hiyo na kutaka matumizi ya serikali katika mabadilishano ya kufufua takriban dola bilioni mia tatu za mkopo ambazo zimepangwa kuisha muda wake wiki hii. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wapiganaji wa FDLR waliopo huko katika misitu ya mashariki mwa Kongo wanasema hawatapigana na jeshi la Kongo ama lile la Umoja wa Mataifa yaani MONUSCO, ila hawataondoka msituni. Ausere Malivika ana ripoti zaidi baada ya kufanya mazungumzo na msemaji wa waasi hao. Akizungumza na idhaa hii kwa njia ya simu, La Forge Fis, msemaji wa wapiganaji wa FDLR katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kwamba wao hawatapigana kamwe na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ama na lile la Umoja wa Mataifa. kwa hile, sisi mwisho wa mwaka 2013 sisi tuliacha kugombana, tukasema tunaingia mu mambo ya ya siasa tu, hatutagombana tena. Sisi binafsi tulikamata ile desisio ya kusema tunaacha litarume. Sasa kusema wanatushambulia, sijui watagombana na nani? Ni kusema kama wanakuya, wanakuya kuua watu, sisi hatutakamata tena silaha huko, zenye tulipatia sadeke na wapiganaji bamaya, wenyewe tulipana, tulikuwa tuko tayari kupana wengine sasa tunashangala kuona batu olie tusindikize mwaile ho oh, banasema banapenda vita bo bakekuya tu ni kuwa batu sisi hatutagombana lakini, nyinyi mutaenda wapi? Kwa sababu operesheni zenyewe, Umoja wa Mataifa umechukua hatua kwamba wawatafute. Kwa nini hamupendi kutoka? Kwa sababu hamutapigana. Sisi tunapenda kurudi kwetu Rwanda, mbele turudi kwetu Rwanda. Inafaa tuongee na wale wenyewe ko kutawala Rwanda tuone jinsi tutarudi kwetu. Sasa tunashangala Juma ya Mataifa olieyambiye Kigali itike tuongeye, tuone namuna gani tutarudi aiko. Sisi tu bakimbizi biko dunia, dunia yote biko Mozambique, biko Congo Brazzaville, biko Europe. Inafaa bale batu wote tuongeye na government ya Kigali, tuone namuna gani tutarudi kwetu. Ni ile tunaomba tu. Lakini serikali ya Rwanda imesema kwamba haijakataa mtu kurudi nyumbani, lakini swala la mazungumzo hawataki. Kwa nini hawataki? Ile kukatala ile kukatala kuzungumza insho kutukataza kurudi jistoma, alafu mwisho mtabaki kwenye misitu ile, mtauliza mwenyewe atakuwa anashambulia. Eske ile ni swali ya kuuliza mwenyewe, atashambuliwa mwenyewe anayua kama anashambulia. Batu venyewe balitia silaha chini, batu venyewe batakufa, batamuuliza yeye mwenyewe alishambulia. Asante sana la Forge, wewe ni msemaji wa kundi la wapiganaji wa FDLR mashariki mwa Kongo. Ifahamike kwamba siku hizo pita jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilitangaza operesheni za kijeshi za kuwapokonya silaha kwa kingufu wapiganaji hao ambao wamesalia kwenye misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao Rwanda imekuwa ikisema kwamba ni tishio kwao. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Kukatika kwa umeme ni ukweli wa maisha kote barani Afrika, huku ikiwa ni jambo la kawaida la ukosefu wa umeme takriban kila siku, hali ambayo inaathiri mataifa maskini na matajiri. Mwandishi wa sauti Amerika gabe Jaslo aripoti kutoka Nairobi juu ya changamoto za uzalishaji nishati na usambazaji wake kwenye bara hilo na nini kifanyike ili umeme upatikane. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Biashara moja ndogo mjini Nairobi ambayo ilianza kama duka la bidhaa ambazo ni kwa ajili ya sherehe limepanuka na kuhudumia migahawa na maduka makubwa ya vyakula ikitoa zaidi ya tani moja ya barafu kwa siku, wakati sanamu zao zilizotengenezwa kwa barafu ndio zinapamba matukio ya Ikulu. Hii ni hadithi ya mafanikio ya mjasiriamali, lakini Betty Mbithe, meneja wa kampuni ya The Iceman, anasema viwango vya usambazaji umeme nchini vinaiweka biashara yake katika hali ya wasiwasi wasi. Kwa wakati fulani mwaka uliopita tulikaa siku tatu bila umeme hatukuweza kuendesha shughuli zozote kwa sababu mashine zinahitaji umeme, chumba cha barafu kinahitaji umeme, na hakuna kazi yoyote iloweza kufanyika bila umeme. Ili kuwaweka bata maji wao katika hali ya ubaridi na kuendelea kuwafurahisha wateja wao, kampuni ya The Ice Man inahitaji umeme kwa saa 24, lakini kwa kutegemea gridi ya Kenya kuna gharama, anasema Mbidhe. Ni biashara ngumu, hususan kama umeme ni ghali, kwa sababu kila kitu unachotengeneza kinahusika na umeme, na hivyo tunailipa serikali kwa huduma hizo za umeme. Gharama ya kwanza kwa biashara hii ni umeme. Hakuna umeme, hakuna barafu. Lakini tatizo nchini Kenya na maeneo mengi ya Afrika ni kwamba umeme mara kwa mara haupatikani, una gharama na sio wa kuaminika. Hivyo basi, viongozi wa bara hilo wanajaribu kubuni njia za kufanya umeme upatikane kirahisi, ili mazingira ya biashara yawe mazuri. Afrika inakabiliwa na changamoto nyingi za umeme. Waafrika wapatao milioni 600 hawana umeme kabisa. Hiyo ni asilimia 60 ya watu Afrika inatumia umeme mdogo kuliko eneo jingine lolote duniani, lakini inalipa kiwango cha ushuru takriban sawa na cha Marekani na kiasi cha mara mbili zaidi ya Asia Mashariki. Akizungumza kwenye mkutano wa kiuchumi duniani mjini Uswisi mwaka huu, rais wa Benki ya Maendeleo Afrika Donald Kaberuka alisema upungufu wa nishati unazirudisha nchi nyuma. Is experiencing energy shortages and power outages. And that is the costing katika muda the continent huu kila taifa person. Barani Afrika linashuhudia uhaba wa nishati na kukatika kwa umeme, jambo hilo linagharimu bara asilimia mbili ya pato la uzalishaji wa ndani, GDP. Kimsingi, kiongozi mmoja wa Afrika anasema kwamba sisi ni bara lenye maajabu kama tunakuwa kwa kiwango cha asilimia tano bila ya umeme wa kutosha. Fikiria ingekuwaje kama tungekuwa na umeme wa kutosha. Benki ya Maendeleo ya Afrika inasema miundombinu dhaifu ni changamoto kubwa kwa usambazaji umeme. Hata mataifa tajiri kama Afrika Kusini na Nigeria yako nyuma kwa sababu ya ukosefu wa uwekezaji katika uzalishaji umeme, huku kila taifa likiwa na changamoto zake. Kaberuka anasema ongezeko la biashara ya nishati kukatisha mipaka huenda ikasaidia ikafungua njia za uhakika zaidi Haiwezekani kwa mataifa 54, domestic... 54 kila mmoja wetu kuwa na usalama wa nishati kutokana na rasilimali zao za ndani. Tunatakiwa kubuni masoko ya kieneo kwa ajili ya umeme, na hilo linawezekana wawekezaji wanawekeza fedha kwenye miradi ya nishati inayopanuka barani Afrika ili kusaidia kupunguza mwanya wa nishati, lakini kazi zaidi inahitajika. Ongezeko la idadi ya watu barani Afrika linatarajiwa kuwa mara mbili ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini litaendelea kuleta shinikizo juu ya usambazaji umeme na kushindwa kuboresha uzalishaji itamaanisha kupoteza fursa nyingi. Hiyo ilikuwa ni makala ya nishati ya umeme, makala ambazo tutakuletea wiki nzima hivi sasa. Basi, namwona Harrison Kamau yuko tayari kabisa kwa ajili ya muhtasari wa habari. Pande zinazozozana huko Sudan Kusini zinakutana kwa mara nyingine tena nchini Ethiopia kwa mazungumzo ya amani. Wapatanishi wamesema hii itakuwa duru ya mwisho ya mashauriano. Maeneo mawili yenye maduka makubwa yani shopping malls moja nchini Marekani na jingine Canada yapo chini ya uangalizi wa usalama mkali kufuatia kitisho cha ugaidi kilichotolewa na wanamgambo wa Alshabab. Mahakama moja nchini Misri imemhukumu mwanaharakati maarufu Ala Abdel Fatah kifungo cha miaka mitano jela hii leo kwa mashtaka yanayohusiana na sheria inayopiga marufuku maandamano. Maafisa wa jeshi la majini wa Bangladesh wanasema idadi ya vifo kutokana na ajali ya boti nchini humo imeongezeka leo kufika, na kufika vifo vya watu wasiopungua 69. Serikali ya Kenya imepata pigo kubwa baada ya mahakama kuu mjini Nairobi kubatilisha baadhi ya vifungu vilivyoko kwenye sheria mpya ya usalama iliyopitishwa na bunge hivi majuzi. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani Katika juhudi za kusaidia nchi nyingine kukabiliana na ugaidi kulinda raia wa Marekani na maslahi yake, Marekani inatoa zawadi ili kupata msaada wa kukamata magaidi wanne wanaofanyia shughuli zao magharibi na kaskazini mwa Afrika. Hamad el Khairi na Ahmed el Tilemsi ni waanzilishi wa kundi la Jihad katika Afrika Magharibi linalojulikana pia kama MUJWA, na pia ni wanachama wa zamani wa kundi la kigaidi la Alqaida lijulikanalo kama Islamic Magreb. Khalid El Barnawi aripotiwa kuongoza kundi la kigaidi la Nigeria, Ansaru. Naye Abu Yusuf Al Muhajir ni mtaalamu wa vilipuzi ambaye amehusika na njama za mashambulizi dhidi ya malengo kadhaa huko Misri. Wote wanne wameshiriki katika kupanga au kufanya mashambulizi dhidi ya maslahi ya nchi za magharibi au kuteka nyara raia wa kigeni. Al Barnawi, raia wa Nigeria, alizaliwa mwaka wa 76 na kundi la Ansaru limefanya mashambulizi kadhaa ya kigaidi na utekaji nyara nchini humo. Anajulikana pia kama Mohammed Usman Khaled El Barnui na Abu Hafsat miongoni mwa majina mengine. El Haire ni raia wa Mali, alizaliwa Mauritania mwaka wa sabini. Alikiri kuhusika na utekaji nyara mwezi Aprili wa wanadiplomasia saba wa Algeria huko Mali. Ameonekana pia kwenye video akitoa vitisho dhidi ya wale wanaopinga kundi lake ambalo limeorodheshwa kama kundi la kigaidi na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani miaka miwili iliyopita. El Haire pia anajulikana kwa majina Abu Kumkum na Amada Uldi Heiru miongoni mwa mengine. Ahmed El Tilemsi alizaliwa mwaka wa 77 na ni raia wa Mali pia na mwanzilishi wa kundi la MJWA. Miongoni mwa mashambulizi yake ni lile la mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na mbili katika mji wa Tamansaret huko Algeria, lililojeruhi watu ishirini na watatu. Anajulikana pia kama Abdurahman Oldi El Amar na Abdurahman Tauji. Abu Yusuf Al Muhajir alizaliwa Septemba 7 mwaka wa 86 nchini Misri. Amefanya shughuli nyingi za kigaidi katika peninsula ya Sinai, akilenga raia na serikali anazoamini hazifuati sheria za Kiislamu. Anajulikana pia kama Hamza Al Maskin, miongoni mwa majina mengine. Programu ya Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa kila mmoja kwa habari zitakazopelekea kukamatwa kwa El Barnawi, El Hairi na El na dola milioni tatu kwa habari zitakazopelekea kukamatwa kwa Almuhajir. Marekani inahakikisha kuwa taarifa zote zitapelelezwa na utambulisho wa watoa wa habari utawekwa siri, na ikibidi, Marekani ipo tayari kuwahamishia kwingine watoa wa taarifa hizo. Ikiwa una habari zozote kuhusu mtu yeyote kati ya watu hawa, wasiliana na ubalozi wa Marekani uliokaribu nawe au toa habari kupitia mtandao wa anwani ifuatayo au kwa info at rewards for justice dot net au unaweza kupiga simu nambari ifuatayo moja nane sifuri sifuri nane saba saba tatu tisa mbili saba. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Duan Collins, msimamizi ni Abdu Shakur Abud kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harizon Kamau.