kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni Februari 23 mwaka wa 2015 katika matangazo ya VOA Express hivi leo kampeni inayolenga vijana kuhusu usalama imezinduliwa huko pwani ya Kenya viongozi wake wanasemaje Yaani hailali serikali, kuona pala kumi, kwa nini inaenda namna gani? Hata maasikari waje hapa elfu kumi lakini we, uko tayari uwe saa zote unazingirwa na jeshi? Ikifika saa kumi na mbili usiende uwe nyumbani, aue hivyo, waniambie, shida yetu ni hii. Ni mwenyekiti wa baraza la viongozi wa kampeni hiyo, mangi mianze. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Idi Ligongo vile vile. Hii leo utasikiliza kero zako, itafikia kipindi tutakuwa na miti mingi, lakini hatuna mazao ya chakula. Maanake sasa hivi wananchi wengi wamefikia mpaka kupanda kwenye kupanda miti kwenye maeneo ambayo wa hata walikuwa wanapanda mahindi. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Maeneo mawili yenye maduka makubwa shopping malls, moja nchini Marekani na jingine Canada, yapo chini ya uangalizi wa usalama mkali kufuatia kitisho cha ugaidi kilichotolewa na wanamgambo wa Al Shabaab wenye makao yao nchini Somalia. Jengo la The Mall of America lilopo katika jimbo la Minnesota na West Edmonton Mall nchini Canada, wote walitoa taarifa wakisema wanaongeza viwango vya usalama baada ya kundi la Al-Shabaab lenye uhusiano na Al-Qaeda kutoa video siku ya Jumamosi ikielezea kufanya mashambulizi kwenye majengo haya ya biashara. Kitisho hicho cha ugaidi kilielezea hususan maeneo ya majengo ya biashara nchini Marekani, Kanada na Uingereza ikiwemo Mall of America. Mahakama moja nchini Misri imemhukumu mwanaharakati maarufu Ala Abdel Fattah kifungo cha miaka mitano jela hii leo kwa mashtaka yanayohusiana na sheria inayopiga marufuku maandamano. Mahakama hiyo ya Cairo pia iliwahukumu watu ishirini na wanne wengine vifungo kati ya miaka mitatu hadi kumi na mitano, na kusababisha makelele, achana na utawala wa kijeshi, kutoka kwa wafuasi waliokuwemo katika mahakama. Maafisa wa mahakama walisema kwamba Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu, Abdel Fatah alichochea maandamano ambayo hayakuidhinishwa na alimshambulia ofisa polisi mmoja. Katika hukumu iliyotolewa awali Mahakama ilimpatia kifungo cha miaka kumi na mitano jela lakini jaji mmoja aliamuru kesi kusikilizwa tena. Jeshi la Ukraine linasema haliwezi kuanza kuondoa silaha kali kutoka eneo la mistari wa mbele mashariki ya nchi, kufuatana na mkataba wa usitishaji mapigano, kwa sababu waasi wanaunga mkono Russia bado wanafanya mashambulizi. Maafisa wamesema leo kwamba hakutakuwa na mazungumzo ya kuondoa silaha iwapo mashambulizi yanaendelea. Hapo jana, pande zote zilikubaliana kuondoa silaha zao kali kutoka eneo la vita, ishara chanya ya kuwekwa mpango wa amani ambao umekuwa ukikiukwa mara kwa mara. Maafisa wa jeshi wamesema waasi walikubali kuondoka kabisa katika muda wiki mbili zijazo, huku ripoti za vyombo vya habari zikisema kuondoka kwao kungeanza jana Februari 22. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammed Javad Zarif wamekutana kwa siku ya pili hii leo kwa mazungumzo juu ya programu ya nyuklia ya Iran wakati tarehe ya mwisho ya kufikia mkataba wa muda ikikaribia. Wanadiplomasia hao walikutana mjini Geneva pamoja na mkuu wa nyuklia wa Iran Ali Akbar Salehi na waziri wa nishati wa Marekani Alnest Maniz. Wapatanishi wa Marekani na Iran wamekuwa wakikutana tangu Ijumaa katika jaribio la kutatua mzozo wa kiufundi unaoendelea uliokita kufuatia njia ya mkataba wa kina kati ya Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani. Maafisa wa Ugiriki wanaweka maelezo ya mwisho juu ya mapendekezo ya mageuzi ya kiuchumi ambayo yanatarajiwa kuwafikia wakopeshaji wao wa Ulaya hii leo kama sehemu ya makubaliano ya kuongeza msaada wa fedha wa kuisaidia Ugiriki kwa miezi minne. Mawaziri wa fedha wa Ulaya siku ya Ijumaa waliipa Ugiriki mpaka hii leo kuwasilisha mapendekezo ambayo yatawashawishi wakopeshaji wa nchi hiyo kuwapa nyongeza ya miezi minne. Mapendekezo yanalenga kufufua uchumi ulioporomoka wa nchi hiyo na kupunguza matumizi ya serikali kwa mabadilishano ya takriban dola bilioni mia tatu za mikopo ambazo zimepangwa kuisha muda wake wiki hii. Na maafisa wa jeshi la majini wa Bangladesh wanasema idadi ya vifo kutokana na ajali ya boti nchini humo imeongezeka leo kufikia vifo vya watu wasiopungua sitini na tisa. Kiasi cha watu hamsini waliokolewa jana wakati boti ilipogongana na meli ya mizigo na kuzama kwenye mto Padma, kiasi cha kilomita 40 kaskazini magharibi ya mji mkuu Dhaka. Kufikia leo, maafisa walisema waliweza kuinyenyua boti kufikia kwenye usawa wa bahari wa Padma. Haikuweza kufahamika mara moja ni abiria wangapi walikuwemo ndani ya boti wakati ikizama, lakini inakadiriwa abiria 140 walikuwemo ndani ya boti hiyo. Na msikilizaji, kama umejiunga nasi, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea huko nchini Kenya. Usalama umeimarishwa katika sehemu mbalimbali huko nchini Kenya kufuatia tishio la kundi la wanamgambo wa al-Shabab la kutaka kushambulia katika maduka ya kifahari huko Kanada, Marekani na Uingereza. Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Serikali ya Kenya imeimarisha usalama katika sehemu zote muhimu ili kuzuia shambulio la kigaidi kama lililotokea katika maduka kifahari ya Westgate hapo mjini Nairobi. Waziri wa usalama wa taifa nchini Kenya Joseph Nkaisari pia amenukuliwa akisema kwamba kundi la watu saba limekamatwa katika matukio mawili tofauti, likijaribu kuingia nchini Kenya kwa madai kwamba walikuwa wamealikwa kwa, kwa shughuli za kidini na kijamii katika mtaa wa Isilii hapo mjini Nairobi, kulingana na waziri Nkaisari. Watu haombo ni raia wa Indonesia, yadaiwa walikuwa wamealikwa nchini Kenya na uwakfu uitwayo Markuzur Rashad na kwamba watakuwa nchini Kenya kwa muda wa miezi minne. Ubalozi wa Indonesia hapo mjini Nairobi ulipata habari hizo kwa haraka na kuifahamisha serikali ya Kenya kuchunguza kuhusu wakfu huo, kwa sababu ubalozi wa Indonesia ulikuwa na mashaka makubwa na kundi hilo. Kulingana na ubalozi wa Indonesia hapo mjini Nairobi, kundi hili la watu saba lilishindwa kutoa maelezo kamili kuhusu madhumuni na shabaha ya ziara yao nchini Kenya, na hususan mtaa huo wa Isilii wenye matukio mengi ya kigaidi. Habari ambazo bado kuthibitishwa zinasema kundi hili la watu saba kutoka Indonesia lilijaribu kuingia nchini Kenya mwanzoni mwa mwezi uliopita baada ya kuomba viza na hati za kuwaruhusu kuingia nchini Kenya na katika barua maalum iliyoandikwa na ubalozi wa Indonesia hapa mjini Nairobi na hatimaye kupelekewa wizara ya mashauri ya nchi za kigeni hapa Nairobi, yasemekana watu hao saba walikuwa wametoka maeneo yenye imani na itikadi kali za kidini nchini Siria na Iraq. Na jambo la kushangaza ni kwamba watu hao walituma maombi ya visa ya kuingia nchini Kenya moja kwa moja kutoka Indonesia hadi Nairobi. Na duru za kijasusi hapa Nairobi zasema katika muda wa miezi miwili iliyopita, Kenya imefanikiwa kuzima karibu majaribio kumi ya kigaidi. Lakini jambo la kujiuliza ni kwamba ni kwa nini Kenya inashambuliwa mara kwa mara na makundi ya kigaidi? Mtaalamu wa masuala ya usalama mjini Nairobi. Nafikiri nchi ya Kenya ina changamoto nyingi sana za kiusalama, maanake utapata y kwamba si masuala tu ya kusema kwamba tuko na wale wakimbizi kwa wingi ambao tuko na wakimbizi zaidi ya laki sita humu nchini, na pia unapata kwamba kuna masuala pia ya ufisadi ambayo yameingia katika vitengo vya usalama humu nchini. Hali kadhalika unapata kwamba wananchi humu nchini Kenya kidogo wana hofu ya kushirikiana na, na maafisa wa usalama kuhakikisha kwamba wanawapa habari pindi tu anaposhuku kwamba kuna mtu kati yao ambaye ya anaweza kuwa ni mwanamgambo. Na katika tisho la shambulio la kigaidi lililotolewa na kundi hilo la Alshabab kwa mataifa Magharibi nchi ya Kenya hususan shambulio la Westgate lilitolewa kama mfano wa mashambulio yanayokusudiwa kufanywa na, na kundi hilo katika mataifa ya Ulaya, jambo ambalo limezusha wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa taifa hapa mjini Nairobi. Mwaiki Konyo va Express Nairobi. na milikuwa ni taarifa yake Hemwa Gikonyo. Na hivi sasa tunaelekea huko pwani ya Kenya. Kampeni inayolenga vijana imezinduliwa pwani ya Kenya kama njia moja ya kuimarisha usalama kwa kuwashirikisha vijana katika utendaji kazi na kutambua utamaduni wao. Waandaaji wa kampeni hiyo wananuia kuwaondoa vijana katika fikra ya kujiunga na makundi haramu au ya kigaidi. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Kampeni hiyo imezinduliwa katika eneo kubwa la pwani ya Kenya, eneo lenye Waislamu wengi na wenyeji kutoka jamii ya Mijikenda. Mikakati hiyo imezinduliwa kupitia wazee na viongozi wa Kaya, ambalo ni baraza kubwa la jamii ya Mijikenda inayotambua zaidi mila na utamaduni wao. Mwenyekiti wa baraza la viongozi hao Mangi Mizanze amesema kampeni hiyo inalenga kuhakikisha vijana wanakataa ushawishi wa kujiunga na makundi haramu kama vile makundi ya kigaidi Alshababu. Vijana imekuwa hata serikali yani hailali serikali kuona pala kumi, kwa nini inaenda namna gani? Hata maaskari waja hapa elfu kumi, lakini we uko tayari huwe saa zote wanazingirwa na jeshi. Ikifika saa kumi na mbili usiende huo nyumbani, aniitue hivo waniambie shida yetu ni hii, mimi nitachukua lile jukumu kuona kwa kwamba hata kama nikukaa kwa rais nitamwita hata rais aje hapa Kilifi. Nimekuja no. hapa kwa sababu ya kwamba sitaki nisikie wazee tena wamefanya nini wame Kaunti ya Kilifi iliyo kaskazini mwa Mombasa inashuhudia visa vingi vya uhalifu, na sasa wakazi wa eneo hilo wamekumbatia kampeni hiyo mpya. Kupitia viongozi hao, wameungana kuunda bunge maalum maarufu kwa jina la Bunge la Ambari, ambalo kupitia utamaduni wao, bunge hilo litashughulikia masuala ya usalama na kushirikisha vijana katika utendakazi. Samson Kahaso ni mwenyekiti wa bunge hilo maalum lenye wanachama vijijini. Mambo ya usalama ambayo ilikuwa imezorota, hili bunge likaundwa kwa sababu tukaweza kushirikiana na ofisi ya utawala, lakini kama ni chifu yuko ofisini, ni deo yuko ofisini, ni ossi yuko ofisini, mimi niko huku mashinani, mimi ndio najua mkora anatoka wapi. Ndipasa tukaona tuunde hili bunge tukaweza kushirikiana na ofisa ya serikali. Ikiwa ni mhalifu, tujue anakaa wapi, tuangalie zile mila ambazo hazituletei manufaa. Serikali pia kupitia utawala wa mkoa inaonekana kuunga mkono kampeni hiyo ya kukabili uhalifu, hasa kwa ushirikiano na mabalozi wa nyumba kumi kama vile ilivyo nchi jirani ya Tanzania. Naibu kamishina wa eneo hilo la Kilifi, David Kebeti Bwen, amesema visa vya utovu wa usalama vinatokana na ukosefu wa elimu na akaelekeza kidole cha lawama kwa wazazi pia kuna education kwa kuwajibika kuhakikisha mtoto amepata haki zake. So nasema hii sababu hii ni mambo yote ambayo yako kwa katiba. Katiba inaeleleza vizuri kwamba sima hawa wapewe yao yeah, na mwenye kupeana hiyo haki yake kwa mtoto moja ni mm, musasi kuna majukumu yametawiwa namna hiyo. Pwani ya Kenya inajumuisha kaunti za Lamu na Tana River ambazo zinapakana na Somalia na kwa miaka isiyopungua kumi kumekuwa na ripoti za vijana kusajiliwa na kujiunga na makundi ya wa wapiganaji kama vile Al-Shababu. Ni kiripoti kutoka Mombasa na Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Hai basi, msikilizaji, kama umejiunga nasi hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Kama unavyojua mkamiti, mm-hmm. siku ya jana kulikuwa ni siku njema sana kule Hollywood, lakini so. ukiundani zaidi ya yale ambayo yalitokea, tutakuletea ripoti kamili, lakini mambo um, yalikuwa mazuri kulikweli. Uh, so manake, kila mmoja wakati huo alikuwa anaangalia kwenye TV nani watakao kuwa winners na losers. <laughs> <laughs> <laughs> Basi msikilizaji, Common na John Legend jana waliweza kushinda kama wimbo bora wa filamu, wimbo wa Glory. Haya, basi msikilizaji, hii ni VOA Express. Wanasema hii ndiyo habari ya mjini sasa hivi, wimbo huu <laughs> wa Glory kutoka katika filamu ya Selma ambapo wimbo huu jana umeshinda kama wimbo bora wa mwaka wa filamu na idi, wimbo huu umekuwa ukipigwa katika vituo vingi vya habari hapa Marekani, kwa kukumbusha tu wasikilizaji kwamba nini kilichotokea jana usiku. Aya, ah, <laughs> lakini kabla ya kwenda kuangalia yale mambo yalivyokuwa kule Hollywood katika mm -hmm. tuzo za 87 lakini ngoja nikukatishie mm -hmm. wasikilizaji pia wasikose kuangalia zulia jekundu kabisa wiki <laughs> <Kuhili. laughs> hii, wasikose kuangalia, mambo ni mengi kweli kweli hivi <laughs> sasa. Basi twende kwenye kema. Kero zangu naitwa Lilian, niko Njombe. Mimi kero yangu kubwa hasa kwa sasa kwenye mkoa wa Njombe ni namna namna wananchi ambao wanapanda miti kwa kasi kubwa, hasa kwenye vyanzo vya maji. Sasa hivi tuna- tumeona tunaona kwa jicho la karibu tu kwamba miti inatupatia pesa, tunavuna mbao, tunafanya mambo mengi kwenye miti. Itafikia kipindi tutakuwa na miti mingi lakini hatuna mazao ya chakula. Maanake sasa hivi wananchi wengi wamefikia mpaka kupanda kwenye kupanda miti kwenye maeneo ambayo wa hata walikuwa wanapanda mahindi, kwa hiyo sasa kitu kinachokuja mbele yetu Njombe kutakuwa na njaa kwa sababu tutataka kununua chakula nje ya mkoa wa Njombe. Kwayo, kwa hiyo mimi nilikuwa na shauri maafisa um, au watu wanaohusika hasa um, uongozi wa mkoa wa Njombe pamoja na halmashauri zake zote pengine ingeweza kutoa elimu ya kutosha kwa wananchi wote kwenye vijiji vyote na kusaidia walau kuona umuhimu wa ardhi walionayo, kwa sababu, pengine, kwa sababu pengine kwa sasa wanaweza kuwa wasione ya muhimu kwa sababu ni ya kwao, wanaiona kila siku, lakini baadaye kwa miaka inayokuja itafika kipindi ardhi hiyo hawataiona tena. Hii ni VOA Express. Sasa msikilizaji, ni wakati wa kusikiliza mambo ya Hollywood. <coughs> Tuzo za 87 za Oscar zimefanyika jana usiku katika jiji la Los Angeles katika jimbo la California. Ile filamu ambayo ilitesa sana kwenye soko kuu la filamu, yani the box office, ya the american sniper imeshindwa kabisa kufua dafu katika tuzo hizo za jana. Basi tuangalie kwa haraka haraka filamu zilizotamba sana, na kama kawaida, tuzo hizo hazikosi kutoa mshangao kwa watu mbalimbali katika tasnia ya filamu, halikadhalika watu wa Hollywood. Bigman imeondoka na tuzo lukuki katika vipengele tofauti na kuifanya kuwa moja ya filamu zilizong'ara sana kwa mwaka huu huku ikizishinda filamu kama ya The Theory of Everything, Selma, The American Sniper na The Imitation Game. Filamu hiyo imechukua tuzo za sinema bora ya mwaka, mwongozaji bora wa mwaka ambaye ni Aliando Gonzalez, hadithi bora ya asili na mpiga picha bora ambaye ni Emmanuel Lubezki. Kwa upande wa uigizaji basi Eddie Redmayne amekuwa mwigizaji bora wa mwaka wa kiume kutokana na uhusika wake katika filamu ya The Theory of Everything. Julianne Moore, mwanadada huyu ameshinda nafasi ya mwigizaji bora wa kike kutokana na uhusika wake aliocheza katika filamu ya Still Alice. Washiriki wasaidizi bora wa mwaka ni JK Simmons wa Whiplash, Patricia Aquet wa Boyhood. Kama kawaida, basi tuzo hizo hazikosi wakati wa kusisimua watu waweze kucheka na hata kushtusha kwa mambo mbalimbali ambayo yanayoelezwa na, na yanayowasilishwa katika uh, tuzo hizo. Basi tuzo hizo za jana zilionekana kutaniwa kuwa ni za kizungu zaidi kutokana na vipengele karibu vyote vikubwa kushikiliwa na waigizaji wazungu. Mfano, Neil Patrick Harris mshehereshaji wa Oscar akianza kufungua tuzo hizo hapo jana usiku, alisema "Hollywood usiku huu inatoa heshima kwa wale weupe bora." <laughs> Kisha akasita akasahihisha kauli yake, lakini watu wakacheka kweli kweli, kwa sababu eh, kauli yake hiyo ilikuwa ina ukweli fulani hivi. John Legend pamoja na Common waliweza kushinda wimbo bora wa filamu wa Glory kutoka katika filamu ya yes Selma, lakini pia walitoa burudani ya wimbo huo ambao wimbo ulisisimua kwelikweli kwa watu wote ambao walikuwa wanaangalia majumbani, hali kadhalika wale masupasta wote waliokuwepo ndani ya ukumbi huo wa tuzo hizo. Sure, sure, oh. Pamoja na burudani hiyo, vilevile wanamuziki kama Jennifer Hudson na Lady Gaga nao walitoa burudani. Basi kwa Oscar nyingine tukutane mwakani 2016. No asante no yes, sana Idi Ligongo. Basi na sasa ni wakati wa kusikiliza kama huna kazi. Nini cha kufanya? Kama huna kazi, sikate tamaa, kinachotakiwa ni kujishughulisha zaidi kwa kuwa hakuna mtu ambaye anaweza akasema kwamba labda kwamba kwa sababu una kazi ndio usi, usi, usifanyeje usijishughulishe nitakiwa endelea kujishughulisha kwa kufanya kazi na kujituma vilevile, uweze kutumia watu aina mbalimbali ambao wameshafanikiwa kwa kupata habari mbalimbali katika mitandao ya kijamii au kwa kuzungumza na watu ambao tayari wana kazi, wanaweza wakakushauri, wakakupa mawazo, wakakupa maoni, ushauri, kisha na wewe ukaweza kupata kazi lakini kukaa tu kwamba kwamba kwa sababu una kazi ndio usijishughulishe. Nawashauri vijana wenzangu wasikae tu bila kazi, wajishughulishe, mwisho wa siku watapata kazi, au wajiajiri wao wenyewe, wasitegemee kuajiliwa na serikali, kwani kila mtu kwa sasa anahitaji ajira serikalini, serikali nayo ndio hivyo, tunakuta kwamba wasomi ni wengi. Kwa hiyo unaweza ukajiajiri mwenyewe katika shughuli mbalimbali kwa mfano kilimo, ufugaji, uvuvi na shughuli nyingine, ukapata kipato chako ukaendelea kuishi. Wajishughulishe katika shughuli mbalimbali, wasitegemee kuajiriwa na serikali, wanaweza hata wakajiajiri wao wenyewe, wa wakaishi vizuri, maisha yakawa mazuri na wakapata maendeleo makubwa katika maisha yao. Ni sauti ya Mwalimu Stephen James Katia akiwa Chala, Rukwa, nchini Tanzania, akikueleza kama huna kazi haya. Basi msikilizaji, hivi sasa moja kwa moja tunaenda kuangalia yale yanayovuma katika mitandao kama kawaida. Basi msikilizaji, VOA Express inakudokolea dokolea tu mambo yalivyo katika yavumayo mitandaoni ikiwa ni kwenye kurasa za Facebook na Twitter na hata magazetini leo, basi tunaruka hadi Tanzania ambapo tunakuta mengi yamesemwa kuhusu mchakato wa mabadiliko ya katiba, huku hatua ya kura maoni inayotarajiwa kupigwa Aprili 30 mwaka huu. Basi watu wameendelea kutoa maoni yao na kunong'ona nong'ona. Wapo wanaamini kwamba mchakato huo hautapita kutokana na mambo kadhaa wanaoeleza, na wengine wanasema kuwa hawana shaka ya kupitishwa kwa katiba inayopendekezwa katika kura ya maoni. Lakini mbunge wa Wawi caf kisiwani Zanzibar, Hamad Rashid Muhammed ni miongoni mwa watu wanaoamini kuwa katiba inayopendekezwa itapita bila kupingwa. Anasema hana shaka kabisa, hiyo itapita hata Zanzibar kutokana na maboresho mbalimbali yanayohusu mbali kero za muungano. Basi wananchi wa kawaida nao hawakubaki nyuma katika kukosoa kosoa tu, tukianza naye Abdalla kutoka Malindi, anasema sijui, hayo ni maoni yako, tungoje tuone Hamadi. Basi Saidi Muhamed naye analonga, anasema: mheshimiwa Hamadi, Wazanzibari hawaangalii mambo juujuu kama wewe na wenzako wenye mitazamo finyu. Unafikiri Watanganyika watakuachilia kuyagusa mafuta ambayo ni sehemu ya ardhi ya muungano? kama umeshaaidiwa, bakia hivyo hivyo, na danganya toto. Haya, Alan yeye anasema Hamad, wewe umeshindwa. Na tukiangalia huko Kenya, basi msikilizaji, tunakuta kwamba miongoni mwa waliovuma leo ni kuhusu tishio la kundi la wanamgambo kutoka Somalia, Al-Shabaab, kutaka kushambulia maduka kifari, ya kifahari yajulikanao pia kama malls katika nchi mbalimbali na hata pia Marekani. Jambo hili limezua kadhia, tafrani na hofu kwa baadhi ya wananchi. Jonathan Magige anasema hivi, dunia imeshindwa kabisa kuwakanyaga hawa al shababu, tunanyasika mpaka lini? Jeremaya yeye analonga, anasema hawawezi, nchi za magharibi ni afrika tu watakaoingia. Penina anaandika, anasema sioni ajabu sana, labda sasa dunia itakuwa makini zaidi. Ni hayo tu msikilizaji, katika yavumayo mitandaoni kutoka VOA Express. Asante sana Mary Mgawe na yavumayo mitandaoni. Basi msikilizaji wa VOA Express, kabla ya kukamilisha matangazo yetu hii kwa siku hii ya leo, Mkamiti Kibasi yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Maeneo mawili yenye maduka makubwa shopping malls, moja nchini Marekani na jingine Canada, yapo chini ya uangalizi wa usalama mkali kufuatia kitisho cha ugaidi kilichotolewa na wanamgambo wa Al Shabaab wenye makao yao nchini Somalia. Mahakama moja nchini Misri imemhukumu mwanaharakati maarufu Ala Abdel Fattah kifungo cha miaka mitano jela hii leo kwa mashtaka yanayohusiana na, na sheria inayopiga marufuku maandamano. Mahakama hiyo ya Kairo pia iliwahukumu watu ishirini na wanne wengine vifungo kati ya miaka mitatu hadi kumi na mitano na kusababisha makelele achana na utawala wa kijeshi kutoka kwa wafuasi waliokuwemo katika mahakama hiyo. Jeshi la Ukraine linasema haliwezi kuanza kuondoa silaha kali kutoka eneo la mistari ya mbele mashariki ya nchi kufuatana na mkataba wa usitishaji mapigano kwa sababu waasi wanaunga mkono Russia bado wanafanya mashambulizi. Maafisa wamesema leo kwamba hakutakuwa na mazungumzo ya kuondoa silaha iwapo mashambulizi yanaendelea. Tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya Idhaa ya Kiswahili kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo wa. Haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka Washington DC, kwa heri na alasiri njema.