Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki, ni saa 11 afrika ya kati. Leo ni Jumanne, Februari 24, 2015. Naitwa Aster gi yt na mimi ni Sandei Shomari. Katika vidokezo vya matangazo yetu asubuhi ya leo, mahakama ya kikatiba ya Kenya yaondoa baadhi ya vipengele vya sheria juu ya usalama wa kitaifa na kuibua hisia mchanganyiko. Tumefurahia sana kwa sababu tulikuwa tunapigana dhidi ya sheria za kidhuluma za kuwadhuru wananchi, wananchi kukamatwa kiholela na katika habari nyingine, ya serikali ya Uganda yaanza kutoa vitambulisho vipya ili kuweza kutambua raia wake na kuimarisha usalama wa taifa. Utakuja kujua nani ako kwa Uganda, hapa umekuja kufanya nani, umekuja kufanya nini? uk wewe ni mtembeaji? wee ni investa? we ni mtu gani, unafanya nini hapa? in intelligence na polisi watasaidiwa sana kujua nani anatembea nchi ya Uganda. Ni miongoni mwa habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Mahakama ya Katiba ya Kenya imetupilia mbali sheria mpya ya kupambana na ugaidi nchini humo jana Jumaatatu, ambayo ilikuwa inajumuisha kuwekea vyombo vya habari vikwazo na kuacha kipengele kinachoruhusu mamlaka kukamata washukiwa kwa karibu mwaka mmoja bila kushtakiwa kwa makosa yoyote. Mahakama hiyo iliamua kwamba vikwazo vya serikali juu ya kuripoti operesheni za kiusalama zinazuia uhuru wa kujieleza na kukiuka katiba ya Kenya. Sheria ingeweza kuruhusu serikali kutoa adhabu kwa mashirika ya vyombo vya habari endapo watachapisha makabrasha ambayo yanaweza kusababisha woga au wasiwasi wasi. Mahakama hiyo pia imeweka kiwango cha wakimbizi wanaoweza kuruhusiwa kuingia nchini Kenya. Maeneo ya maduka mawili makubwa hapa Marekani na Kanada yanafanya kazi chini ya ulinzi mkali kufuatia kitisho cha kigaidi kilichotolewa na wanamgambo wa Kiislamu wenye makao yao Somalia. Mall of America huko Minnesota na ila Edmonton huko Canada zote zilitoa taarifa zikieleza kuongeza ulinzi baada ya kundi lenye mahusiano na Alqaida Al-Shababu la Somalia kutoa video ya vitisho Juma mosi likionekana kutoa wito wa kushambulia maduka makubwa ya nchi za Magharibi. Msemaji wa White House Josh Ernest alisema Jumatatu kwamba hakuna ushahidi wa kitisho kwa Mall of America, lakini akasema wamarekani waendelee kuwa makini. Na mapigano katika eneo la milima ya Nuba huko Sudan yamechangia ongezeko la wakimbizi wa Sudan wanaokimbilia Sudani kusini katika muda wa mwezi mmoja uliopita. Esther Githuyuart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Adam Bales kutoka Yida ambako zaidi ya watu elfu themanini wamekimbilia kwa usalama wao Wakimbizi hao wapya ni pamoja na wakimbizi wengine wa ndani takriban milioni moja nukta nne. Sudan Kusini sasa ni mwenyeji wa wakimbizi laki mbili na nusu kutoka Sudan. Kambi ya wa wakimbizi ya Yida imo katika jimbo la Unity la Sudan Kusini, na ni mojawapo ya kambi kubwa za wakimbizi nchini humo. Watu wengi wametoroka kuelekea mpakani kutokana na shambulizi moja tu katika jimbo la Kordofan lililoko Sudan Kusini. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema kumekuwa na ongezeko la kasi la wakimbizi wanaowasili kutokana na mapigano makali ya hivi karibuni. Wakimbizi wapya ni watoto. Wakimbizi hao wanawasili wakiwa wamechoka mno. Mmoja wao Geila Abraham anasema ilimchukua zaidi ya wiki moja kutembea kutoka kijijini mwake na watoto wake watatu. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linasema itabidi litengeneze kambi mpya kuweza kukidhi mahitaji ya wakimbizi wanaozidi kuongezeka. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Familia za wasichana watatu wa shule kutoka Uingereza wa ambao wanaaminika wameelekea Siria kupitia Uturuki kuungana na makundi ya jihad, zimetoa wito kwa wasichana wao kurudi nyumbani. Wasichana hao marafiki walitoweka katika shule moja mashariki mwa London bila kuaga na kupanda ndege ya shirika la ndege la Uturuki kuelekea Istanbul. Ndugu wa Shamima Begum na Amira Abase wote wenye umri wa miaka 15 na Kadiza Sultana mwenye umri wa miaka 16 walitokwa na machozi wakieleza wasiwasi wao juu ya wasichana hao kwenye televisheni ya Uingereza. Waasi wanaounga mkono Rusia mashariki mwa Ukraine walishangilia ushindi wao dhidi ya majeshi ya Ukraine huko Debalsev Jumatatu kwa maandamano makubwa na gwaride katika mji jirani wa Donetsk. Sherehe hizo katika mji unaozungumza lugha ya Kirusi zilifanyika wakati serikali ya Kiev ikiomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupeleka walinda amani katika eneo hilo lililoharibiwa na vita. Maandamano ya Donetsk yanaadhimisha sikukuu huko Russia na nchi kadhaa za Sovieti ya zamani zijulikanazo kama Defenders of the Fatherland Day. Taarifa nyingine katika eneo hilo zilionyesha picha za waziri mkuu mpya wa Krimea Sergei Asknyov akipunga bunduki aina ya AK47 katika mji wa Simferopol na mtoto anayetabasamu akiwa amepiga saluti katika meli ya kivita ya Rusia katika bandari ya Krimea ya Sevastopol. <muchas> unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama tulivyodokezea kwenye habari za dunia kwamba serikali ya kenya imepata pigo kubwa hapo jana baada ya mahakama ya kikatiba jijini nairobi kubadilisha baadhi ya vipengele vya sheria inayohusu usalama wa kitaifa. Mahakama hiyo ilisema sheria hizo zinakwenda kinyume na katiba ya Kenya. Mwandishi wetu Mwaigi Konywa na tupasha kutoka Nairobi. Uamuzi wa mahakama kuu nchini Kenya kuhusu kufutiliwa mbali kwa vipengere hivyo vya sheria mpya ya usalama wa taifa umekuwa ni pigo kubwa kwa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta, ingawa mahakama imekubaliana na baadhi ya vifungu vya sheria hiyo wanasiasa na taifa kwa jumla walikuwa wakisubiri kwa hamu na gamu baada ya viongozi wa upinzani kuwasilisha kesi mahakamani kupinga sheria hiyo iliyopitishwa na bunge la taifa tarehe 18 mwezi Disemba mwaka jana na hatimaye kuidhinishwa na rais Uhuru Kenyatta. Baadhi ya vipengele vya sheria hiyo vilivyotupiliwa mbali vinahusika na hatua ya serikali ya kudhibiti vyombo vya habari hususan masuala ya usalama wa taifa pamoja na sheria ya kuwezesha serikali kupunguza idadi ya wa wakimbizi wanaoruhusiwa kuingia nchini Kenya. Pia sheria hiyo ilikuwa imemwezesha rais Uhuru Kenyatta kumteua inspekta mkuu wa polisi bila idhini ya Bunge. Pia ilihusu kuachiliwa huru kwa mtuhumiwa kwa dhamana ya mahakama, na kwa jumla vifungu vilivyoharamishwa ni vinane. Mahakama kuu hapo mjini Nairobi ilisoma wa uamuzi wake kwa muda usiopungua saa nane na kusema vifungu hivyo vinakiuka katiba ya taifa. Kiongozi wa wachache katika baraza la Senati, Moses Wetangula: tumefurahia sana kwa sababu tulikuwa tunapigana dhidi ya sheria za kidhuluma za kuwadhuru wananchi, wananchi kukamatwa kiholela na ovyoovyo, kupelekwa kotini na ushahidi ambao utakuwa si halali. Na hata tumewashindia wakimbizi, serikali ilikuwa inataka kufanya udanganyifu ya kwamba hawatakubali kuwa na wakimbizi zaidi ya elfu mia moja hamsini katika Kenya na mahakama m hiyo ni kinyume cha sheria za kimataifa za Geneva. Tutaweza kuchukua ile hatua ifaayo. Jambo ambalo tunaweza fanya ni kwenda Court of Appeal. Kila mtu ambaye ameshtakiwa na ambaye amepoteza kesi ako na haki ya kwenda kwenye Court of Appeal na kutafuta judgment ya aina ingine. Huko pia chama kikuu cha wanasheria nchini Kenya kilipinga vikali sheria hiyo na kudai na kwenda kinyume cha sheria mimi nilitarajia ya kwamba mahakama katika vile vitengo vinane, ambavyo vilikuwa vimezungumziwa, nilikuwa na matarajio makubwa sana kwamba mahakama itapata ya kwamba uh, vipengele hivyo vilikuwa kinyume cha katiba, na bila shaka ilikuwa ni lazima viweze kubatilishwa ama vitupiliwe mbali. Lakini katika wa uamuzi wao, majaji wa mahakama kuu wamesema ni kweli kwamba Kenya imekuwa ikikabiliwa na visa vingi vya utovu wa usalama lakini serikali yafaa kuchukua hatua madhubuti ili kukabiliana na tatizo hilo. Lakini wamesisitiza kwamba haki za washukiwa zinastahili kulindwa na katiba. Hata hivyo, serikali imesema itakata rufaa kupinga uamuzi huu wa mahakama. Mwaigi kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. za sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani na Iran zimeripoti kuwa zimepata maendeleo fulani jana Jumatatu katika makubaliano yao juu ya mpango wa nyuklia wa Tehran, lakini ikasema makubaliano bado yako mbali sana. Pande zote mbili zilieleza kuwa siku ya pili ya mazungumzo kati wa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Zarif kuwa makini na endelevu, lakini Zarif aliliambia shirika la habari la Iran la Faris kwamba kuna njia ndefu kabla ya kufikia makubaliano ya mwisho. Awamu mpya ya mazungumzo imepangwa kufanyika Jumatatu ijayo huko Swis. Utawala wa rais Obama unatafuta kuondoa kikwazo kilichowekwa na jaji wa mahakama moja ya Texas ambacho kitavuruga mpango wa rais kuzuia mamilioni ya wa wahamiaji wasio na vibali kufukuzwa nchini Marekani. Wizara ya sheria ya Marekani ilikuwa ikijibu amri ya jaji Andrew Hanen katika mapambano ya kisheria ambayo yanaweza kuelekea mahakama kuu. Wiki iliyopita Hanen alitoa uamuzi wa, wa muda kupinga mpango huo wa rais Obama kufuatia maombi ya majimbo 26, mpango wa Rais Obama juu ya uhamiaji unalenga kuwalinda zaidi ya wa wahamiaji milioni tano wanaoishi Marekani kinyume cha sheria kufukuzwa nchini za kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, tuelekee huko Uganda, ambapo serikali nchini humo imeanza kutoa vitambulisho vya kitaifa kwa raia wake, hatua wa inayoaminika itasaidia kuimarisha usalama wa nchi hiyo na pia Uganda kuweza kutekeleza mipango yake. Serikali inasema kwamba mara baada ya asilimia kubwa kupokea vitambulisho hivyo, hakuna raia wake atakayepokea huduma za afya katika hospitali za umma bila kuonyesha kitambulisho cha kitaifa, na hakuna mwanafunzi yeyote atakayeruhusiwa darasani bila mzazi wake kuonyesha kitambulisho hicho. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana taarifa ifuatayo. Hatimaye serikali ya Uganda imeanza kutoa vitambulisho vya kitaifa kwa raia wake baada ya shughuli hiyo kufeli mara kadhaa kutokana na mipangilio hafifu na changamoto za kifedha. Raia wa Uganda sasa wanapokea vitambulisho vinavyotambulisha uraia wao, shughuli serikali imetaja kuwa mafanikio makubwa katika kufanikisha mipangilio yake. La muhimu zaidi, kulingana na waziri wa mambo ya ndani anayesimamia shughuli hiyo, Aronda Nyaka Irima, ni kwamba vitasaidia serikali katika kukabiliana na changamoto za usalama. Utakuja kujua nani ako kwa Uganda hapa. Umekuja kufanya nani, umekuja kufanya nini? Ukwe, ni mtembeaji wewe, ni investor wewe, ni mtu gani, nafanya nini hapa? so, like, intelligence na polisi watasaidiwa sana kujua nani anatembea nchi ya Uganda. Serikali pia inataja kutolewa kwa vitambulisho kuwa hatua itakayorahisisha kuwanasa wafanyakazi hewa wanaoisababishia serikali hasara kubwa ya kifedha kila mwaka. Waziri Aronda Nyakairima ameeleza kwamba raia watalazimika kutumia vitambulisho hivyo katika kutafuta huduma za kila aina, akiongezea kwamba hakuna mtu atakayepokea matibabu katika hospitali ya umma bila kitambulisho, na wanafunzi hawatasajiliwa shuleni bila mzazi kujitambua. Hii inatokana na tetesi kwamba raia kutoka nchi jirani huingia Uganda na kupokea huduma za afya na elimu kwa gharama ya serikali Mudo. Gutafika karibu uchikuja kwa shule na mutoto, watakuuliza wewe ni muntu gani? Wewe ni muna Uganda o vipi? Leta kitambulisho chako, unachileta mutoto ya anayo national identification number, atakuwa kwa achiza, watoto wachizaliwa hivi Okay, tutaanza hivi. Uh, siku za mbele, uzariwa hivi, watakupa namba, wanaita national identification namba, watakupa namba yako. Utoaji wa vitambulisho vya kitaifa kwa raia wa Uganda unafanyika wakati nchi za Afrika Mashariki zimeafikiana si kutumia vitambulisho vya kitaifa katika usafiri kati ya nchi wanachama badala ya cheti cha usafiri cha kimataifa. Vitambulisho vinavyotolewa vitatumika pia katika uchaguzi mkuu na vitadumu kwa muda wa miaka kumi na baada ya hapo mumiliki kusajiliwa upya. Watu wetu watembee wachukua, wanatumia hichi tambulisho national identity card. Maana yake nichukua naitembea kwenda Kenya, hakuna mtu atakaye niuliza kwa nini huna passport. Sijihitaji nitahitaji passport nichukua nataka kwenda America au Ulaya, sehemu zingine. Vitambulisho vya kitaifa vinatolewa kwa raia wa Uganda baada ya kukumbwa na sakata za kifedha na ufisadi mara kadhaa kuhusiana na gharama pamoja na kampuni ya kutengeneza. Utengenezaji wa awali ulisitishwa hata baada ya viongozi wakuu serikalini wakiongozwa na rais Yoweri Museveni kupokea vitambulisho vyao baada ya kuzuka tetesi kwamba ufisadi ulikuwa umevuruga shughuli nzima. Vitambulisho vinavyotolewa vimetengenezwa na kampuni ya teknolojia ya Malba ya Ujerumani kwa gharama ya shilingi bilioni mia mbili arobaini na nne za Uganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Mambo mapia, mambo hip-hop. Mambo mapia. Mambo msukumo. Mambo moto sana, mambo pesa, ungana mambo sawa sawa. Nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Tukirudi ikiendelea na taarifa za waandishi wetu. Huku majeshi ya kimataifa yakiungana na yale ya Nigeria kupigana dhidi ya Boko Haram kaskazini mwa nchi hiyo, wanamgambo hao wameanza kufanya mashambulizi nje ya maeneo ambayo wanaudhibiti. Kutoka Abuja, mwandishi wetu Chris Stein anaripoti kuwa wataalam wanasema hii inaweza kuashiria kundi hilo limebadili mbinu zake. Shambulizi la Boko Haram katika mji wa Gombe mapema mwezi Februari yalishangaza wengi. Wapiganaji hao walifika kitovu cha mji huo na kufyatulia majeshi risasi na kusambaza vijikaratasi vikionya watu wasipige kura katika uchaguzi wa urais hapo Machi 28. Lakini shambulizi la Boko Haramu huko Gombe halikuwa la kawaida. Mkazi wa mji wa Dadin Kowa ambao pia ulishambuliwa na wanamgambo hao anasema lengo la shambulizi hilo lilionekana kama la kuzusha wasiwasi. Nadhani lengo lilikuwa kuzusha hofu miongoni mwa watu wa mji wa Gombe, kwa sababu waliingia katikati ya mji, hata katika eneo wanalokaa wanajeshi. Katika muda wa majuma kadhaa yaliyopita, mashambulizi mapya dhidi ya Boko Haram kutoka kwa majeshi ya Nigeria na yale ya nchi jirani za Chad, Cameroon na Niger yameweka shinikizo kwa Boko Haram. Mwandishi wa kujitegemea na mchambuzi wa masuala ya kiusalama Al-Kasim Abdul Kadir anasema ushindi wa majeshi hayo umelifanya kundi la Boko Haram kubadili mbinu zake. Ikiwa we'll for... mashambulizi dhidi yao yatakuwa makali, tutawaona wakibadili maeneo wanayolenga na kutafuta mengi kuendeleza vita vyao, anasema. Anategemea kuongezeka kwa mashambulizi ya mabomu ya wahanga kujitolea huku kundi hilo likiendelea kutimuliwa kwenye ngome zake mashariki mwa Nigeria. Imam Daud Bello, mmoja wa wanachama wa kundi la amani linalowaleta pamoja watu wa dini mbalimbali, anasema anaamini kuwa wapiganaji wa Boko Haram wanajaribu kuvamia miji mingine. Tukiendelea na mfululizo wa makala zetu kuhusu upungufu wa umeme huko barani Afrika na matukio yake katika bara hilo, leo tunatupia jicho Afrika Kusini ambako kuna kilio cha kitaifa juu ya usimamizi mbaya wa umeme ambao unasimamiwa na kampuni moja tu. Wakazi matajiri wanakabiliana na upungufu wa umeme kwa kutumia majenereta binafsi, majiko ya gesi, mitambo ya kuweka joto nyumbani na njia nyingine za kupikia lakini wakazi wengi maskini wa taifa hilo wanaoishi kwa chini ya dola moja na senti 25 kwa siku, kushindwa kwa serikali kutoa huduma za umeme kumebadilisha maisha yao kabisa. Mwandishi wetu Tusohumalo anatupasha zaidi kutoka Johannesburg. Taarifa yake inasimuliwa hapa na Mery Mgawe. Sheila Twala mwenye umri wa miaka 63 anaishi katika kitongoji cha Soweto mjini Johannesburg kwa zaidi ya miaka kumi na nne akiwa hana chanzo chochote cha mapato, anategemea kupata ruzuku ya umeme ya serikali. Lakini kutokana na kushindwa ka kwa kampuni ya umma ya nishati Eskom kumpatia huduma ya kawaida ya umeme yenye na mamilioni wengine wa Afrika Kusini, kumemsababishia kuwa na hasira. Tulikuwa na furaha sana tulipoipigia kura serikali yetu ya watu weusi Tulikuwa na uhakika kwamba kwa vile hivi sasa ni serikali ya watu weusi hatutataabika tena, kwa sababu utawala wa ubaguzi wa rangi ulitukandamiza sana. Lakini sasa inasikitisha kwa sababu serikali yetu ya watu weusi inatutaabisha sana. Mara nyingine anakaa kwa siku kadhaa, hata kwa wiki nzima bila kuwa na umeme, na inavyoonekana hakuna dalili za hali hii kubadilika. Eskom, kampuni pekee ya serikali ya kutoa umeme, imekiri kwamba ukosefu wa uwekezaji usimamizi usio mzuri wa mitambo, bei nafuu, deni kubwa na kucheleweshwa kujenga vinu vipya vya umeme inamaanisha kuendelea kwa ugavi wa umeme kwa miaka kadhaa ijayo, ni juhudi za mfumo mzima wa kuzalisha nishati kuporomoka. Wale watakaoweza kumudu, itawabidi kutumia majenereta, majiko ya kupikia kutumia gesi na hata nguvu ya jua wakati wa ukosefu wa umeme. Wawekezaji wa kigeni wanaanza kukata tamaa na kusema inawapasha kwenda kwingineko katika bara la Afrika, lakini kwa mamilioni kama Twala, hawana chaguo. Uhaba wa umeme mara nyingi umesababisha utumiaji wa jiko lake la umeme kutokuwa na maana tena, jokofu lake limekuwa kabati la kuharibu chakula na mashine yake ya kuoshea vyombo imekaa bila kutumika. Hivi sasa inampasa kutumia jiko la mafuta ya taa linalotoa harufu na lisilo salama kwa ajili ya kupikia, lakini twala na familia yake yenye watu saba wanahitaji dola tatu kwa siku kununua mafuta ya taa. Hii ni mara tatu zaidi ya ruzuku inayotolewa na serikali. Wakati anapokuwa hana fedha za kununulia mafuta ya taa, Twala anakusanya kuni kwenye msitu kwa ajili ya kupikia. Lakini anasema hiyo ni suluhisho lake la mwisho. Haya ni mateso makubwa, moshi unaziba macho yangu, moto ni mkubwa sana, lakini lazima nipike. Zaidi ya hapo, tunakwenda msituni kuokota kuni. Hata siwezi kuelezea mateso tunayopata katika kipindi hiki cha baridi kali. Ugavi wa umeme katika sehemu mbalimbali mwaathiri pia wanafunzi wanaoishi kutoka familia maskini. Fineas Ngomane mwenye umri wa miaka ishirini pia anaishi Soweto. Ndio kwanza tu amemaliza wa mtihani wake wa shule ya sekondari kuweza kuingia chuo kikuu, akijiandaa kuchukua shahada ya kwanza ya masomo ya sanaa ya elimu katika chuo kikuu cha nchini humo. Anasema kukatika umeme mara kwa mara kumemlazimishia yeye na wanafunzi wengine kukubali mwelekeo wa kutumia mshumaa kwa ajili ya kusomea, jambo linaloathiri elimu yao. Sio salama, na mara kadhaa kazi haiwi safi na tija zetu zinapunguzwa kutokana na kutokuwa na usafi. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana, na pia maji yanayotoka katika sehemu mshumaa yanadondokea katika vitabu vyetu. Sawa na Tuala Fineas pia anaililia ESCOM kuwasha taa na kutoizima tena na ukatao. Sasa ni muktasari wa habari. Mahakama ya katiba ya Kenya imetupilia mbali sheria mpya ya kupambana na ugaidi nchini humo jana Jumatatu, ambayo ilikuwa inajumuisha kuwekea vyombo vya habari vikwazo na kuacha kipengele kinachoruhusu mamlaka ya kukamata washukiwa kwa karibu mwaka mmoja bila kushtakiwa kwa makosa yoyote. Maeneo ya maduka mawili makubwa hapa Marekani na Canada yanafanya kazi chini ya ulinzi mkali kufuatia kitisho cha kigaidi kilichotolewa na wanamgambo wa kiislamu wenye makao yao Somalia. Mall of America huko Minnesota na ile Edmonston huko Canada zote zilitoa taarifa zikieleza kuongeza ulinzi baada ya kundi lenye mahusiano na Alqaida Al-Shababu la Somalia kutoa video ya vitisho Jumaa mosi ikionekana kutoa wito wa kushambulia maduka makubwa ya nchi za Magharibi. Familia za wasichana watatu wa shule kutoka Uingereza ambao wanaaminika wameelekea Siria kupitia Uturuki kuungana na makundi ya jihad, zimetoa wito kwa wasichana wao kurudi nyumbani. Wasichana hao marafiki walitoweka kutoka shule moja mashariki mwa London bila kuaga na kupanda ndege kuelekea huko Istanbul. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Video ya Februari 15 ya ISIL imeonyesha picha na sherehe za kukatwa vichwa kwa Wakristo 21 raia wa Misri waliokuwepo nchini Libya, kwa mara nyingine tena ikibainisha ukatili wa ISIL. Waathirika hao wanaume waliokuwa wanafanya kazi Libya walitekwa wiki kadhaa zilizopita. Magaidi waliokuwa wameficha sura zao waliwapanga mstari wanaume hao katika ufukwe na kuwachinja kwa kutumia visu. Msemaji wa mauaji hayo ya kigaidi katika mkanda wa video alieleza kwamba waliwalenga waathirika kwa sababu ya dini zao. Dunia imejibu kwa uchungu na ghadhabu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa taarifa likilaani vikali mauaji hayo ya kikatili. Uhalifu huu kwa mara nyingine unaonyesha ukatili wa ISIL ambao wanahusika na maelfu ya uhalifu na manyanyaso dhidi ya watu na imani zote, ukabila na utaifa, na bila kujali misingi yote ya thamani za ubinadamu. Baraza la usalama la umoja wa Mataifa lilirejea kutoa shutuma kali kwa mauaji ya watu hao binafsi na jumuiya nzima kwa kuangalia dini au imani zao. Marekani pia imeshutumu mauaji hayo yasiyoelezeka na ya kinyama ya raia 21 wa Misri. Katika taarifa, msemaji wa ikulu ya Marekani Josh Ernest aligusia kwamba ukatili wa ISIL hauna mipaka wala hauzuiwi na imani, dhehebu au kabila. Mauaji holela ya raia wasiokuwa na hatia ni miongoni mwa vitendo vya karibuni katika vitendo vingi vibaya ambavyo vimefanywa na magaidi wenye mahusiano na ISIL dhidi ya watu wa eneo hilo, ikiwemo mauaji ya dazeni ya wanajeshi wa Misri huko Sinai, ambayo yanabainisha umuhimu wa jumuiya ya kimataifa kuungana dhidi ya ISIL. Msemaji wa White House Josh Enest alisema kitendo hiki cha kinyama kwa mara nyingine kinasisitiza haja ya haraka kwa kupatikana kwa suluhisho la kisiasa kwa mzozo huko nchini Libya. Kuendelea kwake kwa kunufaisha tu makundi ya kigaidi ikiwemo ISIL. Tunatoa mwito kwa raia wote wa Libya kupinga vikali hivi vitendo vyote vya kigaidi na kuungana kupinga tishio hilo linalozidi kuongezeka. Tunaendelea kuunga mkono juhudi za mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bernardino Leon kufanikisha uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa na kusaidia kuchochea suluhisho la kisiasa nchini Libya wa tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia katika matangazo haya, msimamizi ni mimi Esther Githu, na studioni hapa nimeshirikiana naye Sandei Shomari, mwelekezi ni Aida Issa. Tunawatakia siku njema, kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani,