Like, like a... kutoka Studio 15, hii ni VOA Express Ni saa kumi na nusu jioni Februari 24 mwaka 2015, katika matangazo ya VOA Express tunakuletea hoja kwa hoja. Leo tunazungumzia hatua ya serikali ya Uganda kufuta masharti ya usafiri na kazi kwa raia wa Kenya na Rwanda, kwa sababu ukiangalia nchi yote ambayo inatakiwa iendelee kiuchumi ni lazima shirikiane na nchi zingine. Hicho tu ni kidokezo ndani ya hoja kwa hoja. Langu jina Harrison Kamau, na mimi ni mkamiti kibayasi vilevile katika VOA Express. Mwenyekiti wa kampeni ya vijana mjini Mombasa anaelezea sababu zinazowafanya vijana waingie katika makundi ya uhalifu. Nawahusishi kwa mipango mingi, labda ukosefu wa, wa, wa ajira sana sana, ni ajira na kutohusishwa na, na, kuto na, mi, na mikakati ambayo ni ya kuleta maendeleo katika nchi. Basi yote hayo na mengine mengi msikilizaji utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza, Harrison Kamau na habari za dunia. Wanamgambo wa Islamic State wameteka takriban watu 90 kutoka katika vijiji vya Syrian Christians wakati wa uvamizi uliofanyika kaskazini mashariki mwa Siria, wanaharakati wamesema hivi leo Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza, ambalo lilifuatilia ghasia nchini Siria, limesema wanamgambo wamewateka watu hao baada ya kukamata eneo la Tal Shamiram na vijiji vingine vya Assyrian katika jimbo la Hasake. Utekaji nyara ulifuatia mapambano katika eneo hilo jana Jumatatu kati ya wapiganaji wa Kikurdi na kundi la Islamic State. Wakurdi wameanzisha mashambulizi katika eneo hilo lililopo karibu na mpaka wa Iraq usiku wa kuamkia wa Jumapili, wakisaidiana na ushirika unaoongozwa na Marekani unaofanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo waasi. E, kwenye eneo la mashariki mwa Ukraine ambalo limekumbwa na mapigano, wanasema kwamba wameanza kuondoa silaha kutoka mstari wa mbele kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa kimataifa wa kusitisha mapigano. Kamanda wa ngazi za juu wa waasi Edward Basurin amesema kuondoka huko kulianza saa tatu asubuhi kwa saa za huko hivi leo, ingawaji haijadhibitishwa na vyanzo huru. Maafisa wa jeshi la Ukraine hawajajibu, lakini wamesisitiza kuwa hawataondoa silaha katika mstari ya mbele wakati ambapo mapigano yanaendelea. Kiev imesema mashambulizi yaliendelea leo karibu na mji wa bandari wa Mariupol na karibu na Bertasive ambapo ilitekwa na waasi wanaoungwa mkono na Russia wiki iliyopita. Mapigano hayo yamesababisha mashaka iwapo mkataba wa amani uliokuwa umepangwa w kuanza Februari 15 utamaliza vita ambavyo vimewaua zaidi ya watu elfu tano mia sita katika kipindi cha miezi kumi iliyopita. Ugiriki imewasilisha orodha ya mapendekezo ya mageuzi ya kiuchumi kwa wakopeshaji wake wa Ulaya kama sehemu ya makubaliano ya kuongeza muda wa madeni kwa miezi minne. Jerion Disoblem ambaye anaongoza kundi la mawaziri wa eneo la Ulaya linalotumia sarafu ya euro amesema hivi leo kuwa orodha ya hatua ya mageuzi iliyowasilishwa na serikali ya Ugiriki imefika kwa wakati. Chanzo karibu na tume ya Ulaya kimesema orodha ya mapendekezo ya mageuzi ni kina kuwa ndiyo chanzo cha kuzuia kwa dhamani kuanzia kuazia kwa dhamani ya mafanikio. Chanzo kimesema Ugiriki imeonyesha nia ya kweli ya dhati ya kupambana na ukwepaji kodi na rushwa. Masoko ya hisa ya Ugiriki yamejibu kwa kuridhika kwa maendeleo hayo na kupanda kwa takriban asilimia saba mwanzoni mwa biashara hivi leo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama ya Indonesia imepinga ombi la msamaha wa raia wawili wa Australia ambao wamehukumiwa kifo kwa usafirishaji wa madawa ya kulevya katika kesi ambayo imetia dosari uhusiano kati ya Indonesia na Australia. Rais Joko Widodo amekataa kuwapa msamaha wafungwa hao wawili. Mahakama ya Jakarta leo Jumanne imesema ilikuwa na sheria y kufanya hivyo na kwamba haitaweza kubadili uamuzi huo. Serikali ya Australia imeongeza sinikizo la kidiplomasia kwa Indonesia kuwasamehe raia wawili wa Australia, Myuran Sukumaran na Andrew Chan, ambao wamepigwa kuuawa na kupigwa risasi. Rais Widodo siku ya Jumanne amesisitiza kuwa serikali yake itaendelea kuwanyonga raia hao wawili na wengine tisa ambao wamehukumiwa vifo, na kuzinyoa, na kuzionya serikali za kigeni dhidi ya kujaribu kuchelewesha swala hilo. Maafisa kusini mwa Afghanistan wanasema kwamba watu waliokuwa na silaha wameteka wanaume wan, wan, 30 ambao ni wanachama wa kundi la Waislamu wa dhehebu la Shia walio wachache nchini humo lijulikanalo kama Hazara. Hakuna aliyedai kuhusika kwenye utekaji huo uliofanyika jana, ambapo maafisa wanasema ulianza baada ya watu hao wenye bunduki kusimamisha mabasi mawili yaliyokuwa kwenye njia kuu katika jimbo la Zabul. Maafisa kutoka kampuni za mabasi hayo amesema kwamba dreva alilisimamisha basi akiamini kwamba watu hao walikuwa na jeshi, huku akiongeza kwa kusema kwamba waliteka wanaume na kuwaacha wanawake na watoto. Wanacha, wanachama wa Hazara wamekuwa wakilengwa na mabomu na pia kutekwa nyara katika miaka ya karibuni na kundi la Taliban na wasuni wenye siasa kali nchini Afghanistan na Pakistan. Baraza la Senate ambalo linaongozwa na Warepublican linafikiria uwezekano wa suluhisho la mvutano wa kisiasa ambao unaweza kudumaza shughuli za serikali kufuatia amri ya kiutendaji ambayo rais Obama alitoa kuhusiana na sera ya uhamiaji. Baada ya majaribio kadhaa kushindikana kupitisha mswada wa baraza la mawakilishi, wa Republican waandamizi katika baraza la Senate, sasa wanajaribu kusukuma mkakati mpya ambao hauhusishi moja kwa moja sera ya rais ya uhamiaji katika ufadhili wizara ya mambo ya usalama wa ndani. Fedha za wizara hii zitakwisha saa sita usiku wa Ijumaa. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukielekea huko nchini Kenya, zaidi ya raia mia moja wa Ethiopia wamekamatwa wakiwa wanaelekea nchini Tanzania na Afrika Kusini kwa njia zisizo halali. Mwaigikonywa VOA Express na ripoti ifuatayo. Raia hao mia moja wa Ethiopia waliingia hapo mjini Nairobi bila hati za kusafiria, na yasemekana walisafiri kwa mabasi maalum wakiwa njiani kuelekea aidha afrika kusini au nchini tanzania kulingana na maafisa wa polisi hapa mjini nairobi raia hao wa ethiopia hawakuwa na vibali vya kuwaruhusu kuingia nchini kenya isipokuwa waligunduliwa na maafisa wa polisi kutoka idara ya kupambana na wahalifu wa makosa ya jinai katika mtaa mmoja hapa mjini nairobi yasemekana walisafiri kwa mabasi maalum kutoka ethiopia na walikuwa njiani kuelekea afrika kusini ingawa baadhi yao walikuwa na nia ya kuingia nchini Tanzania. Watu watatu wanaosemekana waliwakaribisha nchini Kenya wametiwa nguvuni na polisi na wanatarajiwa kufikishwa mahakamani wakati wowote hivi sasa. Mwaka uliopita kundi jingine la raia sabini kutoka Ethiopia, wanaume kwa wanawake, lilitiwa nguvuni katika mtaa wa Isilii hapa mjini Nairobi likiwa njiani kuelekea Afrika Kusini kutafuta ajira. Wote walikuwa hawana uwezo wa kuzungumza aidha Kiswahili au Kiingereza. Ni hivi majuzi tu ambapo serikali ya Kenya ilipitisha sheria ya kupunguza idadi ya wakimbizi kutoka mataifa jirani, na kwa kushirikiana na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, serikali ya Kenya inajaribu kuwarejesha nyumbani wakimbizi na raia wa nchi jirani wanaoingia nchini Kenya kwa njia isiyo halali. La kwanza muhimu ni kuwarejesha nyumbani wakimbizi. Serikali ya Kenya na shirika la UNHCR wameweza kutia sahihi, um, masikizano tripartite agreement ya kuwezesha kuwaregesha wakimbizi kwa hiari katika njia yao, na zile zi njia zingine pia, ambako tunaamini kwamba hali ya usalama umerudi. So hiyo ni njia moja ya kuweza kupunguza matatizo hayo ambayo inaletwa na wakimbizi wakikaa nchi yetu kwa muda mrefu. Na karibu kila mwaka wakimbizi kutoka Ethiopia wanawasili hapo mjini Nairobi kupitia sehemu za mpakani na kwenye barabara zinazodhibitiwa na maafisa wa polisi. Jambo ambalo haliwezi kueleweka ni hivi majuzi tu, wengine 18 walitiwa nguvuni kaskazini mashariki mwa Kenya, karibu na mpaka wa Kenya na Ethiopia, wakiwa njiani kuwasili hapa Nairobi. Duru zisizothibitishwa zasema pia kumekuwa na biashara haramu ya usafirishaji na uuzaji wa raia wa Ethiopia kupitia mjini Nairobi, ili kuuzwa nchini Afrika Kusini kama wafanyakazi wa mikono kwenye mashamba makubwa makubwa. Baadhi yao wanalipwa mishahara duni. Na wanafanya kazi kama watumwa. Yasemekana katika muda wa miaka 15 iliyopita, raia wasiopungua wa 30 kutoka Ethiopia wamekuwa wakisafirishwa nchini Afrika Kusini kila mwezi kupitia mjini Nairobi kwa njia isiyo halali. Mwangi kwenye viw Express, Nairobi na vilevile hivi sasa tunaelekea huko Mombasa ambako kumezinduliwa kampeni nyingine za kuhamasisha vijana kujitambua na kutojihusisha katika masuala ya uhalifu pamoja na vitendo vingine vya ugaidi. Nimezungumza na mwenyekiti wa Kaya ya Godoma ambaye anaendesha kampeni hizo Mangi Misanze, na kwanza nikamuuliza tofauti ya kampeni yake na zile zinazoendelea katika eneo Eh, hii kampeni ambayo mimi nimegundua nime kuona niifanye, ni kwamba kampeni zilikuwako nyingi, labda serikali inatumia rasilimali kutumia maaskari kuona kuzima makundi haramu, na pia makanisa pia imejaribu kuzungumza swala la amani na hata misikiti pia imezungumza swala la amani, lakini nimeangalia katika maswala kama haya na hata mashirika ambayo ni, ni mashirika ambayo yanafanya hiyo mipango ya amani pia labda e, lakini kwa mipango yangu na kufikiria kwangu nikaona nizindue hii kampeni kuona niniingie ni chini mashinani kushikana na jamii ile ambayo iko kule mashinani, kwa sababu ndio yenye vijana ambao wanaenda kujiunga na makundi haramu. Unadhani kwamba... kampeni hii itachukua muda gani hasa kukamilika? Na tangu ulipoizindua, je, kuna mafanikio yoyote unayoyaona kwa vijana hao? E, mafanikio yako, kwa sababu mimi nimejaribu kuona nizungumza na vijana kwamba afadhali tuweze kuzungumza maswala tukiwa ana kwa ana, nijue ni, ni, ni, ni maswala gani yenye ambayo wana, inafanya mpaka wao wanaenda kujiingiza mahali ambapo hakuna msingi wa, wa maisha mzuri. Wamesikia wa kabisa kwamba mzee amejitokeza kuona anaweza kusaidia katika hiyo mipango. Nimefanya hata visa vya wazee wale ambao wanatulumiwa kwamba ni wachawi kuwawa mara kwa mara, naona ni kama sasa imepungua na hata vijana pia kujiunga na hayo masuala ya kwamba labda wana ukosefu wa midamo na nini na nini. Na unapokutana na vijana hawa uso kwa uso, ni matatizo gani wanayokueleza kwamba wanakabiliana nayo, na pengine ndiyo yanayochangia kwa wao kujiingiza katika makundi ya uhalifu au makundi ya kigaidi? Ulalamishi ambao mimi ninaoletewa, labda kwa njia ambazo, kwa sababu hawa wenyewe hawajaamini kama mimi nataka kuwasaidia, jinsi vile wanavyokwenda wanafikiria labda mimi ni kachero wa serikali, na nikiwapata labda wanaona kama mimi nikawatumbukiza mahali kwa, kwa kufungwa magerezani ama nini. Lakini kama matatizo yao, jambo la kwanza, masala ambao ni kutohusishwa, maswala ambayo ni ya, ni, ni, ni ya kijamii kikamilifu, labda kama ni mambo ya vibarua hawahusishi kikamilifu, labda hata kama ni kibarua kimetokea, labda kutakuwa na changamoto ambazo labda watu wanapitia milango ya huku na huku, labda haki zao ni kama hawapati, na labda kama ni kazi inatokea pia utafanya kuona watu wameenda wa pale mahali bila hata wao kuelewa, labda hawahusishi kwa mipango mingi, labda ukosefu wa, wa, wa ajira, sana sana ni ajira na kutohusishwa na mikakati mi ambayo ni ya kuleta maendeleo katika nchi. Ni Mangi Misanze, mwenyekiti wa kaya ya Godoma katika kaunti ya Kilifi, Mombasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya. na basi mambo ni katika VOA Express kutoka Washington DC. Tunyoshe tu misuli kidogo tu kwa wimbo wake Banaba wakiwa na Vanessa. Wimbo ni siri ama vipi, mkamiti? <laughs> <laughs> Siri mtongi, mambo sasa watupate kitu. <laughs> Basi mambo kabisa, anasema siri e, na unajua nini mkamiti? Mm-hmm. Nifichue siri mimi <laughs> nifichue siri <laughs> Ah, staki ah, ah nikueleze, wanasema hivi. Uh-huh. Kule Mombasa na Nairobi wanasema VOA Express ndio mambo ee ndiyo mambo yote, siri nimeshaitoa mimi. Siri nzuri oh? <laughs> Mas, VOA Express hapa Amerika ni Washington DC. <laughs> <laughs> Msikilizaji ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sasa ni wakati wa hoja kwa hoja. Na leo tunazungumzia hatua serikali ya Uganda kuondoa masharti ya usafiri na kazi kwa wananchi wa Kenya na Rwanda huku Tanzania na Burundi, nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki zikiachwa. Hawa hapa ni Joyce Kihaga wa Morogoro na Momba Isaya wa Siminyu nchini Tanzania, wanatoa hoja zao za kwa nini Tanzania nayo isijumuike katika hatua hiyo. A, kwa sababu ukiangalia nchi yoyote ambayo inatakiwa iendelee kiuchumi ni lazima ishirikiane na nchi zingine. Kwa hiyo mi moja kwa moja nilikuwa nina wazo au naona ni vyema pia Tanzania ingekubaliana na hili swala, ili swala, ili tuweze kukuza uchumi wa nchi yetu na pia tuweze kufunguliwa mipaka ili tuweze kufanya nini, kuwa na mahusiano yoyote yale ya kiuchumi au nyanja zote nne na nchi zetu jirani, sababu sisi kama watanzania tunatambua kabisa, watanzania ni wakarimu, vivyo hivyo na majirani zetu ni wakarimu, kwa hiyo sioni kama kutakuwepo na sababu ya kuwepo kipingamizi kwa Tanzania, halafu nchi zingine. Ikiwepo kipingamizi, mi naona itakuwa vilematupiao, na sababu kuu ni masuala ya kiuchumi, ili nchi yetu iweze kukua na nakuwa na, na mahusiano mazuri katika nyanja zote, ikianza na uchumi na nyanja zingine. Mimi binafsi napinga hoja yake kwa sababu ukiangalia hizi nchi jirani kuna machafuko kila siku, tunasikia watu wanauawa, watu wanafanya nini, machafuko kibao. sasa Kutokana na hilo mimi binafsi siafi. Kama ni masuala ya uchumi, basi tunaweza tukafanya uchumi ukakua kutokana na nchi nyingine ambazo zina amani, lakini hizi nchi jirani ambazo hazina amani, hoja yake ni nzuri na pia ni ya msingi, lakini nisingependa kuunga hoja moja kwa moja. Sababu gani? Waswahili wanakwambia unapomwona mwenzio ananyolewa, we inatakiwa utie maji. Sasa leo hii tukiwaacha wenzetu kwa kuwaitwa wana migogoro au wana maswara ya kivita au ya kutoelewana wao kwa wao sio? Ni kama itakuwa jambo la msingi. Kikubwa tushirikiane nao, ili tuweze kuona tutawasaidiaje wao kutatua matatizo yao ya migogoro iliyopo katika nchi zao. Halafu na pia likishaisha hilo, na hili la pili litaingia moja kwa moja. Sasa unajua tatizo lipo kwenye haya machafuko, kwa sababu tunaona kila siku mona eh? kama inawezekana, kwa sababu ukiangalia mfano nchi ya Kongo kweli, wanajeshi wa Tanzania walikwenda kusaidia. Sasa labda itokee kwamba siku moja wanakaa na kuelewana na kuvunja hayo machafuko, basi labda baadaye sana, lakini sio kwa sasa hivi, eti kukubali tu kijuujuu tu, kwamba tuwape tu, tu, viza ya kuingia Tanzania na Tanzania kwenda huko. Siafiki kabisa, bado nakataa. Wanapigana kati ya makabila na makabila, wao wenyewe hawapendani. Sasa iwapo kama Mtanzania atakwenda pale na kuomba kazi, je, ni suala la kujiuliza, atapata? Kwa sababu yeye ni kabila tofauti kabisa, ni wa nchi nyingine. Kwanza hata Mtanzania hawezi akapata kazi kirahisi pale, labda hizi kazi ndogondogo za kufagia ndani, lakini sio zile kazi za maofini. Nama, na basi tubadilishe mtazamo tuelekee katika upande wa teknolojia. Na leo katika teknolojia tunazungumzia Wizara ya Habari na Teknolojia ya Mawasiliano nchini Kenya ambayo imeeleza kwamba inapanga kutandaza kilomita elfu moja mia sita za waya juu ya mradi wa hivi sasa kwenye usambazaji njia za nyaya mwaka wa 2015. Kulingana na maafisa, hii ni sehemu ya mradi wa National Optic Fiber Backbone Infrastructure. Mkamiti Kibayasi anakueleza kwa kina. Nam, basi mara hatua hiyo ya kidijitali kukamilika mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na tano, maafisa walisema kwamba mtazamo utamia ujenzi wa miundombinu thabiti kwa mtandao wa LTE. Kulingana na Ventures Africa, utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kurahisisha mawasiliano katika kaunti zote, ikiwa ni pamoja na kuboresha huduma za serikali kwa jamii katika maeneo kama vile maombi kwa ajili ya vitambulisho vya kitaifa, hati za kusafiria na Ufikishaji wa vyeti vya kuzaliwa na kifo. Mtandao huo utahudumu kilomita elfu mbili na mia moja kuzunguka kaunti zote 47 za Kenya. Wakati huo Umoja wa mawasiliano ya kimataifa ITU umesonga mbele na kuruhusu mataifa thelathini barani Afrika kupanua njia zake za mfumo wa dijitali, mbali na tarehe ya mwisho ya awali ambayo imepangwa kuwa Juni mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano. Kulingana na ripoti ya gazeti la The Daily Nation, kuna idadi kadhaa ya mataifa ambayo yamepangiwa ongezeko la muda ikiwemo Sudan, Ethiopia, Misri, Tunisia, Morocco na Algeria. Kwa mujibu wa gazeti hilo, ukweli huu ni kinyume na madai yaliyotolewa na mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya mawasiliano Kenya, Francis Wangusi, kwamba Kenya lazima ingie katika mfumo huu ifikapo Juni mwaka huu au itakumbwa na vikwazo. na kampuni ya mawasiliano ya Apple itazindua aina mpya ya simu ya mkononi ya iPhone OS 8.3 au iOS 8.3 mwezi ujao, kisha inapanua programu hii katika kipindi cha majira ya joto kufikia iOS 9 kwa mujibu wa ripoti za mtandao. Tathmini ya umma inaeleza kwamba apo ikiwa ndiyo kwanza imetoa mfumo wa iOS, itafuata utumiaji unaowiana wa programu za mwaka jana kwa OS X Yosemite, mfumo unaoendeshwa na Mac. Kulingana na taarifa za 9to5mac.com kampuni ya Apple itatumia programu yake ya Apple Seed kwa mwaliko pekee kwa ajili ya kutangaza iOS 8.3. Kuanzia katikati ya mwezi ujao, watumiaji waliosajiliwa kwenye Apple watakuwa na nafasi ya kutumia teknolojia ya awali ya iOS 8.3 kwa wiki mbili. Basi kwa hivi sasa, Apple Seed haipokei maombi ya wateja wapya apo, ilieleza kwenye ukurasa wake wa maswali na majibu. Na basi tupeperuke moja kwa moja hadi Tanzania, tuone kama huna kazi la kufanya ni lipi. Kwa jina anaitwa Shabani au Shabiru Haji Mjata Juma. Kama huna kazi mtu, basi wezi kukosa rafiki ambao wana kazi, jaribu kukaa naye chini ku, akupe ma, mawazo jinsi, ya, jinsi ya ambavyo ya, ya, ya kupata kazi au ku unaweza ku, kutafuta ku, ku, kazi yoyote ile, najua kazi zipo, sio kwamba hazipo, kazi zipo, lakini kuna namna ya kuzipata hizo kazi. Marafiki tunao wengi sana ambao wako wako sekta mbalimbali mbali. Mtu atakuwa rafiki yako yuko kwenye sekta labda ya hospitali, labda kwenye kampuni. Hata kama atakufanyia sekta ya kufagia ndani ya kampuni, pia ni kazi. Kwa muda huu ambao ni kipindi kigumu, wewe unajiweka, huna kazi, basi ni vizuri tu usiogope, jitoe mhanga. Kama mimi hapa, natengeneza kucha. Shabiru mimi natengeneza kucha kuna vijana wenzangu nawachukua, na, na pia najaribu kuwafundisha hii kazi kuanzia asubuhi mpaka jioni. Unakuta mtu namfundisha, lakini simwachi hivi hivi, lazima nimpe elfu tatu, elfu mbili, ili mradi naye, baada ya miezi miwili mitatu kashajua hii kazi, namtafutia saluni nyingine, anaendelea kutengeneza kucha na kuendesha maisha yake, kwa maana kashapata sehemu ya kujiwezesha yeye mwenyewe. Kwa maana nashauri tu, kama mtu ambaye hana kazi yoyote yule asione aibu, unajitoa aibu kwa sababu maisha sasa hivi tunaoenda nako sio maisha kumtegemea mzazi tena. Ni... na msikilizaji, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Harrison, haya mambo ya dijitali yako vipi katika yavumayo mitandaoni? Kabla ya kutazama mambo yanavyovuma mitandaoni, naamini juma limeanza vyema, wengine kama hapa nilipo waking'ang'ana na theluji na baridi kangaali ikijua kwamba labda waweza kuwa wakata jasho kutokana na joto, lakini hayo yote tisa, wengine wanaendelea kubaki gizani. Sisemi giza la usiku, nazungumzia swala la watazama televisheni nchini Kenya ambao wameingia juma la pili bila kuweza kuvitazama vipindi wa vipendavyo kwenye runinga kufuatia mgogoro kati ya serikali na makampuni husika, swala nyeti likiwa ni kuhama kutoka kwa mfumo wa analog na kuingia mfumo wa dijitali. Makampuni yanayomiliki televisheni kwa upande wao wanasema kwamba wana muda zaidi, huku wakilalamika kwamba wanalazimishwa kufanya na makampuni kutoka China, huku serikali ikidai kwamba walijizimia mitambo wenyewe baada ya muda waliopewa kuisha. Basi wanasiasa, wananchi na wadau wote hawajaachwa nyuma kulizungumzia swala hili ambalo wengine wanasema kwamba wanajihisi ni kama wanaishi miaka ya sabini. Gavana wa kaunti ya Bomet ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza la magavana Isaac Ruto ameifokea serikali kutokana na sakata hii inayoendelea. Anasema kwamba kila nchi yenye amani inategemea vyombo vya habari na kwa hivyo ni makosa kwa serikali kuzima mitambo kwa kigezo cha kuhama kutoka mfumo mmoja hadi mwingine. Kwa upande wake bwana Ruto anasema kwamba njia hiyo iliyofuatwa na ikafuatwa na na nchi zingine kadhaa ambazo mwishowe zilikosa amani. Lakini matamshi yake yamepokelewa kwa hisia na maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii hasa anaposema kwamba vyombo vya habari ndio sauti ya wanjiko akimaanisha raia wa kawaida basi jo anaanza kwa kusema kwenye gazeti la daily nation kwa nini tutumie mwananchi wa kawaida kujitetea kila jambo linapotokea gavana ruto usiwapotoshe watu mahakama pamoja na halmashauri ya mawasiliano walipata makampuni husika muda wa kutosha kwa hiyo serikali isilaumiwe ndivyo anavyosema mac mende jack thomas anasema kwamba ruto aondoe siasa kwenye swala lisilo la kisiasa, huku Martin Gitonga akisema kwamba Ruto ni lazima aelewe kwamba wamiliki wa vyombo vya habari walizima mitambo wenyewe na kwa hivyo asije kuwatetea kwa njia yoyote ile, hasa ikizingatiwa walikuwa na zaidi ya muda wa miaka miwili kuhamisha mitambo kutoka kwa analog kuingia kwa digital. Basi ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Asante sana Harrison, na hivi sasa basi, Harrison Kamau kwa mara nyingine anakusomea moktasar wa habari. Wanamgambo wa Islamic State wameteka takriban watu 90 kutoka kijiji ama vijiji vya Syrian Christians wakati wa uvamizi uliofanywa kaskazini mashariki mwa Siria. Waasi kwenye eneo la mashariki mwa Ukraine ambalo limekumbwa na mapigano, wanasema kwamba wameanza kuondoa silaha kutoka mstari wa mbele kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa amani. Ugiriki imewasilisha orodha ya mapendekezo ya mageuzi ya kiuchumi kwa wakopeshaji wake wa Ulaya kama sehemu ya makubaliano ya kuongeza muda wa madeni kwa miezi minne, kulingana na taarifa kutoka Ugiriki. Mahakama ya Indonesia imepiga o, imepinga ombi la msamaha kwa raia wawili wa Australia ambao wamehukumiwa kifo kwa usafirishaji wa madawa ya kulevya katika kesi ambayo imetia dosari uhusiano kati ya Indonesia na Australia. Maafisa kusini mwa Afghanistan wamesema kwamba watu waliokuwa na silaha wamewateka wanaume 30 ambao ni wanachama wa kundi la Waislamu wa dhehebu la Shia walio wachache nchini humo, uh, lijulikanalo kama Hazara. Na baraza la Senate ambalo linaongozwa na Warepublican linafikiria uwezekano wa suluhisho la mvutano wa kisiasa ambao unaweza kudumaza shughuli za serikali. tunakushukuru msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapo saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya msimamizi wa matangazo alikuwa mamoyo hamza mwelekezi des mcconon mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nami naitwa harrison kamau pamoja tunakuaga tukikutakia alasiri njema kutoka jiji kuu la marekani