Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harizon Kamao na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Februari 24 mwaka 2015 ambapo pia tuasikika katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo kufuatia marekebisho yaliyofanyiwa sheria ya usalama nchini Kenya na mahakama, wanahabari wapata afueni. furaha yetu ni kwamba sasa tumerudishiwa ule uwezo wa kuchapisha picha za wale ambao wamehusika katika acts za terrorism eh? ni mmoja wa wanahabari akieleza baadhi ya mabadiliko yaliyoletwa na uamuzi wa mahakama kuhusiana na sheria ya usalama nchini Kenya. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau. Na nchini Uganda, waasi wa Lord's Resistance Army LRA waendelea kunawiri licha ya kukabiliwa na jeshi la Uganda. Je, fedha za kujiendeleza wanatoa wapi? LRA wanaua ma elephant wanafanya poaching kwa Garamba Forest, alafu wanauza hizi ivory wana, wanauza pale kwa ndani ya boda ya Sudan. Basi hayo yote na mengine mengi utayapata kwenye matangazo yetu, lakini kwanza mwenzangu Mary Mgabe anakusomea habari za dunia. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imeanzisha mashambulizi yaliyosubiriwa kwa muda mrefu dhidi ya waasi wa Hutu wa Rwanda walio na makazi yao mashariki mwa DRC. Vyanzo vya habari vya jeshi la Kongo vimesema operesheni hizo dhidi ya waasi wa FDLR yalianza Jumanne asubuhi karibu na mji wa Uvira katika jimbo la Kivu Kusini. Kongo iliahidi mashambulizi baada ya FDLR kushindwa kufikia makubaliano yaliyowekwa siku ya mwisho ya Januari mbili kuweka silaha zao chini. Viongozi wa FDLR walihusika katika mauaji ya halaiki ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne huko Rwanda, na kundi hilo linahusika na mauaji mbalimbali kwenye eneo la Kongo. Jeshi la Kongo limetangaza kufanya operesheni zake bila kushirikiana na walinda amani wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO. Mlipuko wa bomu katika kituo cha basi kaskazini mashariki mwa Nigeria kwenye mji wa Potiskum umeua watu kumi na saba katika shambulizi la pili katika eneo hilo wiki hii. Mashahidi wanasema dazani zaidi za watu walijeruhiwa leo asubuhi katika mlipuko huo ambao ulilenga basi. Maafisa wa usalama wamesema haijafahamika kama mshambuliaji alikuwa amevaa milipuko au alikuwa ameaficha katika sanduku. Jumapili, msichana mdogo alitegua milipuko katika soko la Potiskum na kujua mwenyewe na watu wengine watano. Mashahidi walimweleza msichana huyo kuwa umri wake haukuwa zaidi ya miaka nane. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo, lakini yote yanaonyesha ishara ya mashambulizi ya kundi la wanamgambo la Boko Haramu. Na idara moja ya mmoja mataifa ya kuhudumia wakimbizi na ripoti kuwa maelfu ya watu wamekimbia ghasia ambazo zinaongezeka kati ya waasi wa zamani wa Seleka ambao ni Waislamu na wanamgambo wa Kikristo wa anti Balaka huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Abdu Shakur Abud anasoma ripoti kamili. UNHCR inaeleza kwamba ongezeko la hivi karibuni la ghasia huko Jamhuri ya Afrika ya Kati linahusishwa na harakati za kuhama wakati wa msimu huu wa mifugo na hivyo kuchochea mapambano kati ya wa wafugaji na wakulima upande mmoja, na anti balaka waasi kwa upande mwingine. UNHCR inaeleza kwamba baadhi ya wa wafugaji ambao wamegeukia waliokuwa waasi wa seleka ili kupata hifadhi. Msemaji wa UNHCR Karin de Gruigil ameiambia Sauti ya Amerika kuwa watu wamejikuta katikati ya mapigano na hawakuwa na uamuzi isipokuwa kukimbia makazi yao. Ruiil anasema hakuna maafisa wa mji waliobaki huko, hakuna polisi, hakuna wanajeshi. Kwa hivyo wanamgambo wengi wote wa Anti Balaka na Waseleka wanajifanyia mambo wanavyotaka. Tangu Januari, UNHCR imeripoti takriban watu elfu thelathini wamekimbia kutoka katika eneo hilo na kwenda katika miji ya Batagaufo na Bambari. Idara hiyo inasema wale ambao wamewasili hivi karibuni huko Bambari hawana chochote na hali zao si nzuri. Gruigil anasema watu wenye silaha wanaingia katika baadhi ya maeneo ya watu wasiokuwa na makazi na kuwatisha na kuwaibia fedha zao. Anasema hali inako huko Kongo sio nzuri hata kidogo. UNHCR imeandikisha zaidi ya wakimbizi elfu kumi na tisa kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati tangu mwezi Desemba, wengi wao wakiwa ni watoto unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wanamgambo wa Islamic State wamewateka takriban watu tisini kutoka katika vijiji vya Assyrian Christians wakati wa uvamizi waliofanya kaskazini mashariki mwa Siria, wanaharakati wamesema hivi leo. Kundi la Siria Observatory for Human Rights leo lenye makao yake chini ya Uingereza chini ya Uingereza ambalo linafuatilia ghasia nchini Siria limesema wanamgambo wamewateka watu hao baada ya kukamata eneo la Tal Shamiram na vijiji vingine vya Asrian katika jimbo la Hasake. Utekaji nyara unafuatia mapambano katika eneo hilo jana Jumatatu, kati ya wapiganaji wa kikurdi na kundi la Islamic State. Wakurdi wameanzisha mashambulizi katika eneo hilo lililopo karibu na mpaka na Iraq siku ya Jumapili, wakisaidia na ushirika unaoongozwa na Marekani uliofanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo na waasi kwenye eneo la mashariki mwa Ukraine ambalo limekumbwa na mapigano, wanasema kwamba wameanza kuondoa silaha kutoka mstari wa mbele kama ilivyo kuka kubaliwa kwenye mkataba wa kimataifa wa kusitisha mapigano. Kamanda wa ngazi za juu wa waasi Edward Basurin amesema kuondoka huko kulianza saa tatu asubuhi kwa saa za huko hivi leo, ingawaje haijathibitishwa na vyambo huru. Maafisa wa jeshi la Ukraine hawajajibu, lakini wamesisitiza kuwa hawataondoka, hawataondoa silaha katika mstari wa mbele wakati ambapo mapigano yanaendelea, Kiev imesema mashambulizi yaliendelea leo karibu na mji wa bandari wa Mirupo, na karibu Debaltseve ambayo ilitekwa na waasi wanaoungwa mkono na Rusia wiki iliyopita. Mapigano hayo yamesababisha mashaka iwapo mkataba wa amani uliokuwa umepangwa kuanza Februari 15 utamaliza vita ambavyo vimewaua zaidi ya watu 5,600 katika kipindi cha miezi kumi iliyopita. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la, Nairobi, la, la, la, la, la Marekani, Washington DC. <laughs> Kumradhi na mashirika ya Kenya. Nafikiri mambo yote yanaenda kule Nairobi. Ni kwamba mashirika ya kiraia ya Kenya pamoja na waandishi wa habari wanapanga maandamano siku ya Ijumaa kuitaka serikali kuruhusu mitambo ya analog ya kufanya kazi hadi makampuni makuu ya vyombo vya habari yaweze kupata vyombo vya kutangazia kwa mfumo wa dijitali. Wakati huo wa huo waandishi wa habari wamefurahia uamuzi wa, wa, wa mahakama kuu kuondoa baadhi ya vifungu vya sheria za usalama yenye utata kuhusu uhuru wa vyombo vya habari. Abdishakur Abud amezungumza na mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari KUJ, Bwana Oscar Obonyo na kumuuliza kwanza maoni yao juu ya uamuzi huo. Furaha yetu ni kwamba sasa tumerudishiwa ule uwezo wa kuchapisha picha wale ambao wamehusika katika acts za terrorism, eh. Uh, vile vile tumepata ile fursa ama haki ya kuchapisha habari kama hizo, na maanake ile sheria zamani ilikuwa imetufunga mikono kwamba hatuwezi tukachapisha picha yeyote ya, ya mhusika kabla hatujapata ruhusa kutoka kwa wakuu wa serikali na hasa maafisa wakuu wa polisi. Sasa hiyo imeondolewa, na vilevile vile, kuna kile kifungu ambacho kilikuwa kinaambatana kwamba tungepigwa faini, sikumbuke ni kiasi gani cha hela, lakini e, kifungu hicho vile vile kimeondolewa. Nimefahamishwa muda uliopita na mmoja wetu wa wakili wetu kwamba hicho kifungu vile vile kimeondolewa. Kwa hivyo, hiyo inatupatia fursa ya kufanya kazi yetu kama wanahabari katika nafasi bora zaidi. Nafikiri ni ushindi kwa kimo fulani kwa wanahabari. Naam. Tukiwacha mbali hiyo vilevile vile, kuna hili sakata la analog digital kuhamishwa. Mmekuwa na mazungumzo na waziri, mmefikia wapi? Tumezungumza na waziri uh, wanahabari wa KUJ, uh, chama cha wanahabari, na maoni yetu ilikuwa ni kwamba angalau tuweze kurudia matangazo katika ile platform ya analogi ili angalau wenzetu ambao wako nyumbani kwa hivi sasa, wana habari ambao wametatizika, wame na pendekezo hilo waweze angalau kupata nafasi ya uh, kutangaza na warudi kazini, eh, lakini amekataa kata, katakata waziri Fred Matiang'i, Daktari Fred Matiang'i anasema kwamba hatuwezi tukarudi nyuma anasema <laughs> chombo kimenoa nanga na lazima tuendelee na hiyo safari. Kwa maoni yake ni kwamba hata e, wamiliki wa vyombo vya habari wakipata nafasi, wakipewa nafasi ya siku mia moja kama vile walivyokuwa wameomba, anafikiri kwamba hizo siku mia moja haziwezi tosha, kwa sababu kundi la African Digital Network anavyodai ni kwamba hakijapata sajili kamili kutoka kwenye serikali mashirika yanayohusika kwenye serikali na kwamba vilevile vile, vyombo hivyo havijapata kuwakilisha mfano wa uh, vile vijisanduku vya kusambazia habari. Eh, mahitaji ni kwamba lazima uwasilishe mfano alafu uh, shirika la uh, Communications Authority iliweze kukubali ama, alisema kwamba hivi ni sawa. Nasema hayo hayenyafanyika hata iwapo yatafanyika kesho, afikiri kwamba jambo hilo linawezekana. Huyo ni Oscar Obonyo, mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari KUJ akizungumza na idhaa ya Kiswahili kutoka Nairobi, Kenya na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila, kila Jumaa Juma, saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii. Nam msikilizaji, basi usikose kuungana nasi kila Ijumaa ambapo tutakueleza hapo baadaye kwamba tutazungumzia nini katika live talk yetu ya Ijumaa. Sasa endelea kusikiliza Habari za dunia. Ugiriki imewasilisha orodha ya mapendekezo ya mageuzi ya kiuchumi kwa wakopeshaji wake wa Ulaya kama sehemu ya makubaliano ya kuongeza muda wa kujinasua kiuchumi kwa miezi minne. Jeroen Dijsselbloem anayeongoza kundi la mawaziri wa fedha wa nchi za Ulaya alisema Jumanne kwamba serikali ya Ugiriki iliorodhesha hatua kadhaa za mageuzi zilizopelekwa kwa muda mwafaka. Amesema waliwasiliana naye kwa njia ya barua jana usiku, na tathmini inafanywa kwa wakati huu. Taasisi za kifedha na watapata habari zaidi hapo baadaye, Liseblom amewaambia wabunge wa Umoja wa Ulaya. Baraza la Seneti ambalo linaongozwa na Warepublican linafikiria uwezekano wa suluhisho la mvutano wa kisiasa ambao unaweza kudumaza shughuli za serikali kufuatia amri za kiutendaji ambayo Rais Barack Obama alitoa kuhusiana na sera za uhamiaji baada ya majaribio kadhaa kushindikana kupitia mswada wa baraza la wawakilishi wa Republican, waandamizi katika baraza la seneti sasa wanajaribu kusukuma mkakati mpya ambao hauhusishi moja kwa moja sera ya rais ya uhamiaji katika kufadhili wizara ya mambo ya usalama wa ndani. Fedha za wizara hii zitakwisha saa sita usiku Ijumaa. Mahakama ya Indonesia imepinga ombi la msamaha kwa raia wawili wa Australia ambao wamehukumiwa kifo kwa usafirishaji madawa ya kulevya katika kesi ambayo imetia dosari uhusiano kati ya Indonesia na Australia. Rais Joko Widodo amekataa kuwapa msamaha wafungwa hao wawili. Mahakama ya Jakarta leo Jumanne mesema alikuwa na sheria kufanya hivyo na kwamba haitaweza kubadili uamuzi huo. Serikali ya Australia imeongeza shinikizo la kidiplomasia kwa Indonesia kuwasamee raia wawili wa Australia Mjolnir Sukumaran na Andrew Chan ambao wamepangiwa kuuawa kwa kupigwa risasi. Rais Widodo siku ya Jumanne amesisitiza kuwa serikali yake itaendelea na kuwanyonga raia ao wawili kuzionyesha serikali za kigeni dhidia kujaribu kuchelewesha swala hilo. basi mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na tukipeperuka moja kwa moja hadi kule nchini uganda ni kwamba ripoti mpya iliyochapishwa na makundi matatu yasio ya kiserikali kuhusu waasi wa Lord's Resistance Army, LRA inapekua kwamba waasi hao wameendelea kuwateka nyara raia ikiwa ni juhudi za kujiimarisha kivita licha ya kushambuliwa na wanajeshi wa uganda kwa usaidizi wa kijasusi kutoka kwa serikali ya marekani ripoti ya mashirika ya na, the resolved, uh, na lile la tena la anka linafichua kwamba kundi la LRA linapata msaada wa kifedha kuendeleza mashambulizi yake kwa kuuza pembe za ndovu nchini Sudan, madini ya dhahabu na almasi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwandishi wetu Kenneth Burire anaripoti kamili kutoka Kampala, Uganda. Japo jeshi la Uganda limeendelea kulishambulia kundi la uasi la Lord's Resistance Army wanaomtii Joseph Konyi katika msitu wa Garamba, Jamhuri ya Afrika ya Kati ripoti mpya ya mashirika matatu yasiyo ya ya kiserikali inafichiwa kwamba kundi hilo limeendelea kuwateka nyara raia katika juhudi za kujiimarisha kivita. Ripoti ya mashirika ya Invisible Children, The Resolve na lile da Ancar inafichiwa kwamba visa vya utekaji nyara vinavyofanywa na kundi la LRA hasa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati vimeongezeka kwa asilimia 32 huku mashambulizi yakiongezeka kwa asilimia 10. Patrick Munduga ni mwakilishi wa mashirika yaliyofanya utafiti huo. Bado watu ya LRA wana abductions ili increase uh, pia attacks, uh, pia ili increase. Ripoti hiyo inaeleza kwamba Joseph Konyi anakitayarisha kikosi chake kwa mashambulizi hasa katika jamhuri ya Afrika ya kati na maeneo ya mpaka na Congo. Tayari nafasi iliyoachwa na Dominic Ongwen baada ya kujisalimisha kwa mahakama ya ICC imeshajazwa. Konyi ame, amefanya replacement, iko msijana wanaita uh, Owila Owila Makati yalitoa ivory kutoka Garamba forest, chukua pale kwa uh, kafia kingi kwa Joseph Konyi uh, mara moja Joseph Konyi alipatia yeye rank ya, ya alifanya promotion, ufadhili mkuu wa kundi la LRA kulingana na ripoti hiyo unatoka kwa uwindaji haramu wa pembe za ndovu katika msitu wa Garamba ulio Jamhuri ya Afrika ya Kati. Pembe hizo zinaaminika kuuzwa nchini sudan. LRA wanaua maelefant wanafanya poaching kwa Garamba forest, alafu wanauza hizi ivory wana, wanauza pale kwa ndani ya boda ya Sudan kwa ajili yao, iko kwa, kwa boda ya Sudan, natakiwa government uh, kwa ajili iko na responsibility ya kutoa watu hiyo kutoka uh, bodas yawe Uh, ni responsibility ya Sudan. Pamoja na uwindaji haramu, ripoti inaeleza kwamba waasi wa LRA wanapata pesa kwa kuuza madini ya dhahabu na yale ya almasi katika nchi za Jamhuri ya Kongo, Afrika ya Kati na Darfur Kusini. Hao wanafanya uh, biashara ya gold na diamonds inatoka kwa fasi yanaita Nzako kwa Central African Republic. Ripoti hiyo pia inadai kwamba kundi la LRA lina ushirikiano na waasi wa Seleka walio mashariki mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini haitaji anayetoa silaha kwa makundi hayo mawili ya waasi. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Naam, na, na kutoka kule, Angela na kutoka kule sehemu za Kampala, Uganda. Hiyo ni Kennes Bwire. Tunaelekea moja kwa moja hadi nchi ya Tanzania, ambapo kumetokea vurugu zilizosababisha askari kutuliza ghasia kutumia gesi ya machozi huko Ilura mkoani Iringa nchini Tanzania, baada ya kutokea kifo cha kutatanisha cha mwanamke mmoja aliyekuwa mmiliki wa klabu cha pombe za kienyeji. Imedaiwa wananchi wamechoma wa kituo cha polisi kufungulia mahabusu na kufanya uharibifu wa mali za jeshi la polisi ikiwa ni kulipiza kisasi kwa kudhani polisi ndio waliosababisha kifo hicho. Mwenzangu Idli Gongo ameongea na Francis Godwin wa mtandao wa Matukio Daima aliyeko eneo la tukio. Na mara baada ya kufika katika eneo hilo, mama huyu aliweza kupewa taarifa na majirani wenzake kwamba askari wamekuja wakiongozwa na mkuu wa kituo. Kutokana na hali hiyo, kwamba lazimika kuweza kukimbia, na katika kukimbia kwamba askari wale waliweza kuondoka, na baadaye mwanamke mmoja alikuwa katika eneo hilo kwamba alikuja kutoa taarifa kwamba kuna kuna mwanamke mmoja ambaye amekuwa mkimfukuza inasadikika hali kidunia, lakini kutokana na hali hiyo kwamba askari mmoja aliweza kuondoka na kuja uh, kunako tukio kuja kujifitisha uh, ndipo hapo wananchi walipoanza kumpa kipigo halivyopelekea kwamba kuweza kutimua mbio, na baadaye mkuu wa kujaribu kuweza kukimbia kwenda katika basi moja ambalo linafanya safari zake kati ya Dar es Salaam na Njombe, basi kampuni ya a nalo kuweza kulipiga kumtaka mkuu wa kituo ili waweze kumwadabisha kutokana na hali hiyo, wananchi ndipo walipoamua kuweza kuondoka kwenda hadi kituo cha polisi na kuweza kufanya uharibifu wa mali mbalimbali, yakiwemo magari matatu ya polisi, lakini miongoni mwa magari hayo pia ikiwemo gari, gari za askari ambayo nasadikika walifika katika eneo la tukio na magari mawili kuharibiwa vibaya, lakini pikipiki moja pia ni miongoni mwa mali ambayo zilioteketezwa kwa moto. Lakini pamoja na hilo kwamba baadhi ya silaha zinasadikika kwamba zimeweza kuteketezwa kwa moto na nyingine hazijulikani zilipo, hali wa mahabusu waliokuwepo katika eneo hilo. Hawa wananchi kabla ya kufanya uharibifu, kuvamia kituo hicho, waliweza kuwatoa mahabusu wote, kwamba kuwaruhusu kuondoka, kwamba hawana hatia, hali wakiichoma nyaraka zote katika eneo hilo. Labda ungetueleza hali hivi sasa ikoje, imerudi katika hali yake ya kawaida? Na pengine uchunguzi wa awali unaoneshaje, kwamba kuna mkono wa askari polisi au ni dhana tu ya wananchi kwamba askari polisi walihusika kwa kifo cha huyo mama? Hadi hivi sasa kwamba hali ni ile ya kutofahamu, kwa sababu mwili wa huyo mwanamke ambapo nimepata kuweza kushuhudia, unaonyesha kwamba hakuna jeraha ambalo linaonekana, japo kwamba wanadai kwamba alipigwa mtama, bado ni jambo ambalo sitaweza kulithibitisha kwa sasa, labda mpaka madaktari watakapothibitisha juu ya kifo chake. Lakini kwamba sanjari na mama huyo kwamba mkuu wa polisi naye wa kituo hichi miongoni mwa watu waliojeruhiwa pamoja na mama mwingine ambaye anasadikika kwamba amerushiwa kitu kinachosadikika kuwa ni bomu, naye ameweza kujeruhiwa. Kwa hivi hali ya majeruhi ndio hiyo, lakini pia kuna askari wengine ambao nimeshuhudia wakiwa wamepakiwa kwenye gari la polisi wilaya ya Kilolo, akiwemo maaskari kama watatu ambao wa walikuwa wakisakwa kwamba nao wamejeruhiwa na walikuwa wakipelekwa kuweza kutibiwa nje ya hapa Ilula. Tunajua hivi sasa huko hapo Ilula, je, wananchi wametawanyika au bado wanaonekana ni wale wenye hasira kuweza kurudisha mashambulizi tena kwa askari polisi? Ni hali ya kutofahamu, lakini kwamba ambacho nachokiona katika mji wa Ilula ni mji ambao kwa kawaida maduka huwa yanafungwa kuanzia saa moja ama saa mbili lakini kwa siku ya leo toka majira saa tano walipoanza mapambano hadi hivi sasa, baadhi ya maduka yamefungwa na hata wale wanayouza wanauza kwa wasiwasi wasi. Ni Francis Godwin wa mtandao wa matukio daima akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Ilura, Iringa, Tanzania. Tukiendelea na mfululizo wa makala zetu kuhusu upungufu wa umeme huko barani Afrika na matokeo yake katika bara hilo, leo tunatupia jicho Afrika Kusini, ambako kuna kilio cha kitaifa juu ya usimamizi mbaya wa umeme ambao unasimamiwa na kampuni moja tu. Wakazi matajiri wanakabiliana na upungufu wa umeme kwa kutumia majenereta binafsi, majiko ya gesi, mitambo ya kuweka joto nyumbani, na njia nyingine za kupikia lakini wakazi wengi maskini wa taifa hilo wanaoishi kwa chini ya dola moja na senti 25 kwa siku, kushindwa kwa serikali kutoa huduma za umeme kumebadilisha maisha yao kabisa. Mwandishi wetu Tusohumalo anatupasha zaidi kutoka Johannesburg. Taarifa yake inasimuliwa hapa na Meri Mgawe. Sheila Twala mwenye umri wa miaka 63 anaishi katika kitongoji cha Soweto mjini Johannesburg kwa zaidi ya miaka kumi na nne akiwa hana chanzo chochote cha mapato anategemea kupata ruzuku ya umeme ya serikali, lakini kutokana na kushindwa ka kwa kampuni ya umma ya nishati Eskom kumpatia huduma ya kawaida ya umeme yenye na mamilioni wengine wa Afrika Kusini kumemsababishia kuwa na hasira. Tulikuwa na furaha sana tulipoipigia kura serikali yetu ya watu weusi tulikuwa na uhakika kwamba kwa vile hivi sasa ni serikali ya watu weusi hatutataabika tena, kwa sababu utawala wa ubaguzi wa rangi ulitukandamiza sana. Lakini sasa inasikitisha, kwa sababu serikali yetu ya watu weusi inatutaabisha sana. Mara nyingine anakaa kwa siku kadhaa, hata kwa wiki nzima, bila kuwa na umeme, na inavyoonekana hakuna dalili za hali hii kubadilika. Eskom, kampuni pekee ya serikali ya kutoa umeme, imekiri kwamba ukosefu wa uwekezaji usimamizi usio mzuri wa mitambo, bei nafuu, deni kubwa na kucheleweshwa kujenga vinu vipya vya vi umeme inamaanisha kuendelea kwa ugavi wa umeme kwa miaka kadhaa ijayo. Ni juhudi za mfumo mzima wa kuzalisha nishati kuporomoka. Wale watakaoweza kumudu utawabidi kutumia majenereta, majiko ya kupikia kutumia gesi na hata nguvu ya jua wakati wa ukosefu wa umeme. Wawekezaji wa kigeni wanaanza kukata tamaa na kusema inawapasha kwenda kwingineko katika bara la Afrika. Lakini kwa mamilioni kama Twala, hawana chaguo. Uhaba wa umeme mara nyingi umesababisha utumiaji wa jiko lake la umeme kutokuwa na maana tena. Jokofu lake limekuwa kabati la kuharibu chakula na mashine yake ya kuoshea vyombo imekaa bila kutumika. Hivi sasa inampasa kutumia jiko la mafuta ya taa linalotoa harufu na lisilo salama kwa ajili ya kupikia. Lakini twala na familia yake yenye watu saba wanahitaji dola tatu kwa siku kununua mafuta ya taa. Hii ni mara tatu zaidi ya ruzuku inayotolewa na serikali. Wakati anapokuwa hana fedha za kununulia mafuta ya taa, twala anakusanya kuni kwenye msitu kwa ajili ya kupikia lakini anasema hiyo ni suluhisho lake la mwisho. Haya ni mateso makubwa, moshi unaziba macho yangu, moto ni mkubwa sana, lakini lazima nipike. Zaidi ya hapo, tunakwenda msituni kuokota kuni. Hata siwezi kuelezea mateso tunayopata katika kipindi hiki cha baridi kali. Ugavi wa umeme katika sehemu mbalimbali mwaathiri pia wanafunzi wanaoishi kutoka familia maskini. Fineas Ngomane mwenye umri wa miaka ishirini, pia anaishi Soweto. Ndio kwanza tu amemaliza mtihani wake wa shule ya sekondari kuweza kuingia chuo kikuu, akijiandaa kuchukua shahada ya kwanza ya masomo ya sanaa ya elimu katika chuo kikuu cha nchini humo. Anasema kukatika umeme mara kwa mara kumemlazimishia yeye na wanafunzi wengine kukubali mwelekeo wa kutumia mshumaa kwa ajili ya kusomea jambo linaloathiri elimu yao, not safe you know, the work neat. Our marks sio salama na mara kadhaa, so, kazi haiwi safi the... na tija zetu zinapunguzwa kutokana na kutokuwa na usafi, kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana na pia maji yanayotoka katika sehemu mshumaa yanadondokea katika vitabu vyetu sawa na tuala fineas pia anaililia escom kuwasha taa na kutoizima tena naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc na kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo huyu hapa meri mgawe na muktasari wa habari Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imeanzisha mashambulizi yaliyosubiriwa kwa muda mrefu dhidi ya waasi wa Hutu wa Rwanda walio na makazi yao mashariki mwa DRC. Vyanzo vya habari vya jeshi la Congo vimesema operesheni hizo dhidi ya waasi wa FDLR zilianza Jumanne asubuhi karibu na mji wa Uvira katika jimbo la Kivu Kusini. Mlipuko wa bomu katika kituo cha basi kaskazini mashariki mwa Nigeria kwenye mji wa Potiskum umeua watu kumi na saba katika shambulizi la pili katika eneo hilo wiki hii. Mashahidi wamesema dazani zaidi za watu walijeruhiwa leo asubuhi katika mlipuko huo ambao ulilenga basi. Maafisa wa usalama wamesema haijafahamika kama mshambuliaji alikuwa amevaa milipuko au alikuwa ameaficha katika sanduku na wanamgambo wa Islamic State wamewateka takriban watu 90 kutoka katika vijiji vya Assyrian Christians wakati wa uvamizi waliofanya kaskazini mashariki mwa Siria, wanaharakati wamesema hivi leo. Waasi kwenye eneo la mashariki mwa Ukraine ambalo limekumbwa na mapigano, wanasema kwamba wameanza kuondoa silaha kutoka mstari wa mbele kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa kimataifa wa kusitisha mapigano na kwa niaba ya baya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi ambaye ni Fatuma Almasi masi, afundi uh, mitambo Wojtek Zodiac uh, pamoja na msimamizi Abdul Abdul Shakul, Abdul Shakul abod kutoka hapa Washington, na uh, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mgawe, tukisema kwa heri.