kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni Februari 25 mwaka wa 2015 katika matangazo ya VOA Express je waliopigania uhuru nchini Kenya wanakumbukwa na serikali Itakumbukwa kwamba wanawake wa nchi hii walifanya maneno mengi kupigania uhuru wa Kenya, lakini mara nyingi wanawake wamesauliwa. Ni mmoja wa wabunge nchini Kenya akiwatetea wanaopigania uhuru wa nchi hiyo. Karibu msikilizaji, katika VOA Express. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi ni Harrison Kamau. Na je ni nini kinachoendelea kule jikoni? Karoti na hoho kwa anayetaka kuanza kukaanga, lakini kuna upishi mwingine, unaweza ukaweka mafuta yako jikoni, akapata moto, akaweka kitunguu maji, ukaweka karoti na hoho, ukaweka masala yote utakayokuwa kwa nayo, binzari. Kama una royco unataka kuongeza royco, unaweka basi. Hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mary Mgawe. Rais wa Marekani Barack Obama jana amemteua mwanadiplomasia kufanya kazi kama balozi wa kwanza wa Marekani nchini Somalia tangu mwaka 1991. Seneti lazima impitishe Katherine dadhani kwa ajili ya nafasi hiyo. Kama atathibitishwa, ataongoza ujumbe wa Marekani nchini Somalia iliyoko karibu na Kenya. Kama fursa za usalama zitaruhusu, tunatarajia kuongeza ujumbe wa kidiplomasia nchini Somalia na kufungua tena ubalozi wa Marekani mjini Mogadishu, alisema msemaji wizara ya mambo ya nje wa Marekani Jan Saki katika taarifa yake. Saki aliita uteuzi huo kuwa ni wa kihistoria na kusema kuwa unaonyesha ushirikiano wa ndani baina ya Marekani na Somalia. Umoja wa Mataifa umesema kwamba Afghanistan imefanya juhudi kwa kiasi fulani katika muda wa miaka miwili iliyopita kuzuia mateso na vitendo vibaya kwenye jela za serikali, lakini zaidi ya theluthi moja ya wale waliozuiliwa katika jela hizo bado wanaripotiwa kuteswa. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kupungua kwa asilimia kumi na nne ya wafungwa wanaoteswa au kutendewa vibaya ikilinganishwa na kipindi kilichopita cha kutolewa kwa ripoti sawa na hii, huku zaidi ya theluthi moja ya wafungwa wakihojiwa walieleza kukumbuka mateso na vitendo vibaya. Ripoti inasema upungufu huo umetokana na sera mpya za serikali, amri ya kupiga marufuku mateso, ongezeko la kutembea jela, mafunzo mbadala ya kuwahoja washukiwa na hatua nyingine kufuatia amri ya rais miaka miwili iliyopita. Mahakama ya China imemhukumu mwandishi wa habari mwenye umri wa miaka kumi na nane kifungo cha miaka miwili na nusu ambacho kimesimamishwa kwa makosa ya kumkosoa kiongozi mwandamizi wa chama cha Kikomunisti. Huang Zerong pia ametozwa faini ya dola elfu nne mia nane baada ya mahakama ya mji wa Chenglu anapoishi kumkuta na hatia ya kuendesha biashara isiyo halali. Mwandishi huyu maarufu kwa jina la utani Tlu alikamatwa mwezi Septemba baada ya kuandika makala kadhaa zilizokuwa mkashifu mkuu wa propaganda nchini China, Liu Yunshan. Huang, ambaye alikuwa mhariri wa jarida la Small Scars from the Past, ni mkosoaji wa muda mrefu wa viongozi wa Kikomunisti. Wakati akiwa bado kijana, aliwekwa kwenye kambi zinazojulikana ni za kazi kwa zaidi ya miaka ishirini kwa kumkosoa aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo, Mao Zedong. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais Barack Obama amemshutumu vikali waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kutokana na uamuzi wake kuzungumza mbele ya bunge juu ya mazungumzo yanayoongozwa na Marekani kuhusu programu ya nyuklia ya Iran. Bwana Netanyahu amekubali mwaliko kutoka kwa spika wa bunge la Marekani John Boehner kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge Machi tatu, wiki mbili kabla ya uchaguzi wa bunge la Israel. Katika mahojiano jana na mwandishi wa habari wa televisheni ya Marekani Charlie Rose, Susan Rice alisema uamuzi huo umebainisha kwa kiasi fulani kuelemea upande mmoja kwa uhusiano kati ya Marekani na Israeli. Kwa siku ya pili mfululizo, Ukraine inaripoti kupungua kwa mashambulizi ya waasi wanaoungwa mkono na Russia, lakini imesema hakuna sitisho la mapigano lililofikiwa huko mashariki mwa nchi. Waasi wamefanya mashambulizi kumi na tisa dhidi ya maeneo yanayodhibitiwa na, na serikali na katika muda wa zaidi ya masaa ishirini na nne zilizopita. Hiyo ni kwa mujibu wa mtandao wa Facebook, taarifa iliyotolewa Jumatano na kituo cha habari kwa ajili ya jeshi la Kiev. Jumanne waasi walianza kuondoa silaha nzito kutoka mstari wa mbele kama walivyoombwa na wapatanishi wa kimataifa wanaotafuta maridhiano ya sitisho la mapigano ambalo lilitakiwa kuanza Februari 15. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Mahakama moja huko Bangladesh imetoa kibali cha kukamatwa hivi leo waziri mkuu wa zamani Khaled Azia kwa kuhusika na kesi mbili za rushwa, baada ya kushindwa kutokea mahakamani wakili wake alikuwa na hofu kuhusu usalama wake kutokana na ghasia zilizokuwa zinaendelea Bangladesh na kwamba alikuwa amefungiwa ofisini. Bezia ameshtakiwa kwa kuhusika na kununua ardhi kwa jina la msaada baada zamani ya marehemu mume wake, rais wa zamani ziaur Rahman. Alisema mashtaka hayo yana ushawishi wa kisiasa. Chama chake kiligomea uchaguzi wa bunge mwezi uliopita na alitoa mwito kwa wafuasi wake kushinikiza marufuku ya kitaifa ya usafiri kama sehemu ya kumpindua waziri mkuu aliyopo madarakani Sheikh Hasina. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Na tukielekea nchini Kenya ni kwamba bunge la Kenya leo limeilaumu serikali kwa kushindwa kuheshimu na kufidia mashujaa wa uhuru wakati wa vita vya Mau Mau dhidi ya utawala wa kikoloni wa Uingereza. Mwaigi Konyo anatuletea ripoti kamili kutoka Nairobi. Majadiliano makali yametanda katika bunge la Kenya mapema asubuhi. Wakati wa bunge wa upande wa serikali na upinzani walishtumu serikali kwa kushindwa kuheshimu na kuwafidia mashujaa wa uhuru, hususan makundi ya Maumau yaliyowafukuza wakoloni wa Kiingereza wa kutoka Kenya. Na kulingana na wabunge, serikali zote zilizopita tangu Kenya kujipatia uhuru wake karibu miaka 52 iliyopita zimewapuuza mashujaa wa uhuru, ambao baadhi yao walikufa, wengine kujeruhiwa vibaya na kupoteza mali yao. Lakini baadhi ya wabunge nchini Kenya wanadai harakati za kupigania uhuru hazikutekelezwa na mtu mmoja, jamii au kundi moja. Piganiaji wa uhuru katika jamhuri ya Kenya haikuwa kazi ya mtu mmoja. Kazi hii ilifanywa na watu binafsi, ikafanywa na jamii, na pia kuna taasisi nyingi sana ambazo zilihusika katika hali hii. Itakumbukwa kwamba wanawake wa nchi hii walifanya maneno mengi kupigania uhuru wa Kenya, lakini mara nyingi wanawake wamesauliwa. Katika kufidia mashujaa hawa, sisi wote kama wabunge ambao tunawakilisha Kenya mzima, tushikane pamoja, tujue ya kwamba ni nani ameachwa nje, ni nani amesaidika. Ni wajibu wa hii serikali isimame kidete, iwatetee wa Kenya. Itetea haki ya Wakenya wale wote ambao waliweza kupigania uhuru. Mheshimiwa spika, ndio tuweze kujua mambo yalijiri namna gani. Kuna baadhi ya maswali ambayo lazima tujiulize na tupate majibu yake. Swali la kwanza ni lazima tujue ni wakina nani walipigania uhuru. Na swali la pili ni lazima pia tujue eh, kutokana na kupigania uhuru ni yapi mema na mabaya ambayo yalitokea. Na vilevile vile pia ni muhimu tujiulize kwamba hali ya wale ambao walipigania uhuru saa hii iko namna gani? Na mwisho ni muhimu pia tujiulize na tujadili hasa yale masuala ya malipo kwa wale ambao walipigania uhuru. Lakini wakati wa majadiliano hayo, kulizuka tofauti za makundi halisi yaliyopigania uhuru nchini Kenya, huku viongozi kutoka jamii ya kati ikidai mashujaa wa maumau ndio waliokufa kwa wingi kumwaga damu na wengi kuwekwa kizuizini na serikali ya kikoloni. Lakini wabunge kutoka maeneo ya pwani na magharibi mwa Kenya walipinga wazo hilo na kudai kwamba uhuru wa Kenya ulipatikana kwa jasho ya jamii zote nchini Kenya. Ukiangalia baadhi ya jamii zile ambazo zilipigania uhuru, kunayo jamii ya Wamijikenda ambayo inapatikana katika hasa maeneo ya pwani. Ndani ya jamii ya Wamijikenda kuna hasa uh, uh, jamii ile ya Wagiriamu. Kuna mama shujaa sana, Mama Mekatilili wa Menza. Huyu ni mama ambaye amevuma na hata ukiangalia historia ya Kenya, mama huyu ameandikwa vilivyo na ziko rekodi za kutosha nzuri. Miaka kadhaa iliyopita, mbunge wa zamani na mwana mwanasheria Paul Muite alifikisha serikali ya Uingereza mahakamani akidai fidia kwa mashujaa wa uhuru. Hatimaye serikali ya Uingereza ilikubali kutoa fidia kwa baadhi ya wanaharakati wa Maumau, jambo ambalo limezusha farakano za kisiasa hapa nchini Kenya, huku wanasiasa kutoka maeneo tofauti ya jimbo la kati wakidai wa wamepokonywa haki yao, kwani pia walipigania uhuru. Mwai Gikonyo, vo Express, Nairobi. Asanti sana Mwai Gikonyo, na ripoti nzuri sana hiyo kutoka Nairobi. Na, na bado tukiwa nchini Kenya, tuelekee Mombasa ambapo serikali ya Kenya inanuia kutumia mabilioni ya pesa kugharamia ujenzi wa ua katika mpaka wake na nchi ya Somalia, hasa katika kisiwa cha Lamu ambacho kimeshuhudia ukosefu wa usalama kwa miaka mingi. Taarifa ya serikali kupitia gavana wa Lamu inasema kuwa ukuta huo utajengwa mwaka huu wa 2015 kama njia moja ya kuwazuia magaidi kutoka Somalia. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameiandaa ripoti na kwa kina anatuletea kutoka Mombasa. Kenya inapakana na Somalia upande wa mashariki na kusini mashariki. Mpaka huo pia umo katika bahari Hindi. Kenya sasa inapanga kujenga ua maeneo ya Ishakani na Ras Kamboni katika divisheni ya Kiunga, hii ikiwa ni mbinu mpya ya kuzuia magaidi wa kundi la Shababu kuvuka na kuingia Lamu. Gavana wa kaunti hiyo ya Lamu, Isa Timami, amedokeza kuwa tayari ameafikiana hayo katika mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta. Ametoa tamko hilo alipohutubia wakazi wa kisiwa cha Faza. Hii ni kusekiwa mipaka yetu na kudhibiti mipaka yetu. Mimi nataka kuipongeza uh, serikali kuu kwa kuanzisha huo mradi ambao utatuletea natija kwa kuhakikisha kwa maeneo ya Lamu yanapata usalama. Uh, kama wananchi wa Lamu na wengi wale tayari ambao nimewazungumzia, tunaunga mkono huo mradi wa serikali kuu, na tumeambiwa kazi itaanza hivi karibuni, na sisi tunahambwa hiyo kazi ifanyike, ili tuhakikishe usalama wa watu wa Lamu uko uh, sawa Kenya ina wasomali wengi sana katika maeneo ya mashariki, kaskazini mashariki, pwani ya Kenya na maeneo mengine kama vile kambi za wakimbizi. Hapa Mombasa kwenyewe, nimezungumza na raia wenye asili ya kisomali kuhusu hatua ya kujenga ua ama ukuta wa usalama. Kwa majina naitwa Yusuf Mohamed. Mimi kwa maano yangu, nadhani kitu hiwe mimilioni bilioni ya pesa kama niaba wanaweka kwa fikiria, wananchi wa kule na wananchi hasa Kenya na usalama itafanya. Lakini kuna project mingi huwa zinafanywa na milioni ya pesa, watu kuambiwa na wananchi waambiwa maprojekti waelewa. Lakini kama serikali inania nzuri, nadhani huwa inaweza saidia. Hivyo ni vizuri, hivyo ni vizuri vile wameamua wa hivyo, lakini hakutakuwa na njia nyingine yenye wao wakora watakuwa wanapitia. Ni vizuri kwa sababu watakuwa wameokoa Kenya, afadhali sababu kwanza tu tangu elfu mbili na kumi na mbili watu wengi wamepoteza maisha sana. Sasa wakifanya hivyo watakuwa wamesevu wa Kenya, angalau watakuwa na namna ya kupita huku kuingia Kenya, kama zile project zingine zilikuwa tumeona kitambo zani kaita kuja kusaidia yeye yeah, anasema ni kutokosa na security papazi kwa sababu kama security ingekuwa vizuri ama hakuna corruption, haiko na usalama. Nafikiriaje? maana maanake Wasomali wengi wanatoka kule, wanakuja Kenya. Kila mtu ni individual person. Wewe mwenyewe ukiweza toka kule uende, wale Somalia wakuje, hukuende, hukuwale visa, wakuje wende zao. Kuna wananchi wengine wanaopendekeza majeshi ya ongezwe wa mpakani, mipakani au kuimarisha idara ya kuzuia ufisadi wakati wa kusajili wahamiaji. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Basi ni kwenye VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ni wakati wa kunyosha misuli kwa kupata kibao cha kijana noma kabisa. Rich Mavoko anasema roho yangu imekuwa kama samaki, kutamani msingi kiungo kisha tenga ndo bye bye ya msondo mpe ngurumo hayo mengine hayo fai mbona penzi limechacha naye wacha niguse ni, ni achane naye asini gande ni gombane naye hakuna mapenzi usibishane naye ai ya maneno alinena wa zamani ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani ai ya maneno alinena wa zamani kiwa janja kuchapiwa ni siri ya ndani. Masikini roho yangu mimi, roho yangu mimi, roho yangu niache, wenda sako. Masikini roho yangu mimi, roho yangu Basi mambo <laughs> moto sana jana. <laughs> Ndio mambo ya kisasa. Aha, mambo sawasawa kabisa kwenye VUA Express, hapo Washington DC. Na je, wacha tupate ushauri sasa, baada ya kibao kile kizuri sana tu. Vijana, mambo ya kutafutiana mahusiano kwenye mitandao hatakiwi maana, mtu umjui tabia yake, ujui ukoje, ukoje, mwisho wa siku ni kuangamia na kupotea kabisa katika maisha yako. Cha msingi unapoamua kufanya vitu kama hivi, fanya research kwa muda mrefu, mfuatie mtu ujue, ndipo ujinizwe kwa mahusiano, lakini moja kwa kwa moja tu kuingia kwa mahusiano kupitia kwenye mtandao inakuwa ni vigumu, maana watu wanaposti picha hata ambazo sio za kwao, ili kukonvince tu wewe ulainike, uingie kingi, atakaweza yakwake. Kwa mimi ningekuwa naomba tu vijana tubadilike kulingana na wakati, wakati sasa umeharibika. Basi mshauri ndio huyo ndio huo huyo kabisa. <laughs> mambo ya mapenzi kwenye mitandao watu waachane nayo, na basi tuendelee, tuelekee kule jikoni ambapo Rahab Fredi ametuletea mambo yanavyoendelea kule upande wa Dar es Salaam, katika chuo kikuu cha Bagamoyo. Ni wakati mwingine wa mapishi. Mimi ni Rahab Fredi naye kualika, na mbele yangu ninaye dada mapishi yake anafanyia hapa Dar es Salaam, akihudumia watu mbalimbali mbali kwenye chuo kikuu cha Bagamoyo. Naitwa Anita Magayani. Leo nitawapikia pishi la dagaa wa Mwanza. Hatua ya kwanza nachukua wale dagaa wa Mwanza, unaondoa vichwa. Shamaweza kuwaondoa vichwa, unaweka maji yako jikoni ya moto, unaatia dagaa wale, afu unawaosha. Shamaweza kuwaosha wamekuwa safi una, yani unahakikisha kwamba mchanga wote umeisha, kwa sababu wale dagaa wa Mwanza huwa wanakuwa na mchanga mwingi sana baada ya hapo unaweka mafuta yako jikoni hapo, umeshaandaa viungo karoti, hoho, kitunguu maji kama na kitunguu saumu, so pia unaweza ukaweka kwa naye taka, lakini wengine sio lazima sana. Kwa hiyo unaweka mafuta yako jikoni, anapata moto, akishapata moto unaweka dagaa wako wanakaangika, na wakaanga au dagaa, maji, na wakaanga au dagaa unaweka kitunguu maji pamoja na karoti na hoho kwa anayetaka kuanza kukaanga. Lakini kuna upishi mwingine unaweza ukaweka mafuta yako jikoni, akapata moto, kaweka kitunguu maji, kaweka karoti na hoho, ukaweka masala yote utakayokuwa nayo, binzari. Kama una royco unataka kuongeza royco, unaweka afu unaweka nyanya zako shawia, nyanya zako zinachemka. Hapo kuna kitu kimoja ambacho unaweza kuongezea, ukaweka kama una soya sosi, unaweka na venega Unaweka. Kama huna venega, unaweza ukatumia hata ndimu tu, au limao. Ukaweka afu, ukaweka kadumkiza wale daga wako ambao umeshawaosha wako pembeni tayari, naweka mle wanachemka pamoja na zile nyanya zako zikiwa zimeshaiva. Baada hapo, unaangalia kama wamekuwa tayari, unaweka chumvi kidogo, usiweke chumvi nyingi sana, isije kakera watu. Na pia wakati wa kuweka venega usije ukaweka nyingi sana kwa sababu ile ni chachu. Kama una tui lako la nazi unaweka basi nachemka kidogo kama dakika tano hivo au dakika kumi. Usiweke ma michuzi naika tu mchuzi, unakuwa ule wa roast roast, ndio unapendeza. Inakuwa tayari kwa kuliwa, unaondoa jikoni. Pishi hili la dagaa linaendana na chakula gani? Inapendeza kula kwa ugali, ugali wa mwogo au ugali wa sembe au dona, ukishushia na nini pembeni, ukishushia na kinywaji laini, labda soda au juisi. Naam, ni hayo kwa leo na Anita Magayani ametufundisha kupika pishi la dagaa. Mimi sina la ziada, natumai umefahamu, na wewe basi utapika dagaa wazuri waweze kuvutia na kunoga kabisa na mlo wako, hususan wa mchana ama usiku. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Mambo mapya. Mambo hip-hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawasawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Si msikilizaji, pamoja na mambo mengine mengi katika vitin, vipindi vyetu mbalimbali unaweza kufuatilia matangazo haya katika www VOA Swahili, Facebook na Twitter. Vile vilevile usikose kusikiliza matangazo ya kumekucha na vilevile vile matangazo yetu ya jioni, lakini kila Ijumaa katika matangazo ya jioni tunakuwa na kile kipindi Live talk. Live talk, ambapo tunampa msikilizaji fursa ya kuweza kujadiliana moja kwa moja na sisi na juma, yani Ijumaa mm -hmm. Hii tutajadiliana kuhusiana na mambo ya mfumo wa kutoka analog kuelekea digital wa televisheni nchini Kenya na itakuwa ni saa moja na nusu za jioni, ambapo tutawapa fursa kutupigia simu na kuweza pia kuingia kwenye mitandao tukijadiliana, je, mambo yanaendelea namna gani nchini Kenya a, kuhusiana na kuhama kwa digit, kutoka analog, kuelekea digital. Kwa hivyo popote ulipo, mweleze rafiki yako na pia ukajiandaa kwamba kwenye Live Talk siku ya Ijumaa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, saa moja na nusu masaa ya Afrika Mashariki, tutakuwa uh, na mambo ya kujadiliana kuhusiana na na, bila shaka Harison, uh, itakuwa fursa nzuri kweli maanake na, nafahamu tangu wiki iliyopita kule Ndiyo. Kenya kulikuwa na utata kidogo sana kuhusiana na suala hili. Bila shaka Wakenya watajitokeza kwa wingi ili waweze kutoa maoni yao na hata kuweza kufuatilia kipindi kabisa. Na tunapoendelea vizuri ni kwamba uh, kuna kero ambazo huwa zina kera wengi katika maisha ya kila siku. Leo nadhani tunazungumza na Judi Njeri, yeye anatokea kule Kenya ambapo anatueleza kero zake. Uh, mimi kuna mambo kadhaa wa kadha ambayo huwa yananikera tena sana. Kwa mfano mtu anaweza akawa ana deni lako la kitita kikubwa cha pesa, anakuahidi kuwa atakulipa siku fulani. Wewe unakuwa mvumilivu na unampa muda huo aliyokuomba, kisha ukimpigia simu anakuwa hapatikani, labda amekuzimia simu ama hana hata zile hela za kukurudishia. Hilo ni kero kubwa tena sana, na linaudhi. Wakati mwingine, pia, unaweza ukaahidiwa kazi na mtu ukampa CV yako ukamtegemea yeye kwamba atakusaidia katika kutafuta kazi, na kwa hivyo, siku ambayo ulikuwa uende upate ile kazi ama mkutane na yeye unapata hata hafanyi kazi, labda kwenye ile ofisi aliyokuahidia, anakuwa hata hapatikani, hajulikani katika hilo eneo lote. Kwa hivyo hilo jambo linakera sana. Wakati mwingine pia e, unaweza ukaenda hospitali, daktari akakuahidi ya kwamba yeye ni mkubwa pale katika hospitali lile, utapata dawa zako vizuri. Utakapokuwa ukirudi, labda amekupa appointment ya kurudi pale, unapata kumbe hata hakuwa daktari alikuwa tu mtu anakudanganya. Hilo jambo pia linakera sana. Kwa kifupi, katika yale mambo yote ambayo nimeyaona yanakera zaidi ni watu ambao hawaaminiki, watu sio waaminifu, watu ambao wanapenda uongo. mengi yanavuma sana katika mitandao ya kijamii ikiwa Facebook na Twitter na mengineyo. Basi leo, VOA Express, hebu tuambie mkamiti, yapi yavumayo ya na na nam. Basi inayovumayo mitandaoni ni huko nchini Tanzania, ninakusomea maelezo ya taarifa ya mwenyekiti wa iliyokuwa Tume ya Mabadiliko ya Katiba, Jaji Joseph Warioba, kusema kwamba nchi ya Tanzania haiwezi kupambana na mmomonyoko wa maadili ya viongozi wa umma kama haitakubali kuingiza suala la maadili katika katiba. Jaji Warioba alisema kwamba sheria ya maadili ya viongozi wa umma haina nguvu ya kukabiliana na mmomonyoko wa maadili kwa sababu inasimamiwa na watu wale wale wasiotaka kuguswa. Matamshi yake yametokana na kwamba hivi juzi tu baraza la sekretariati ya maadili adili ya viongozi wa umma kutaja viongozi wa umma itakayowahoji kutokana na kuhusika kwao katika kadhia iliyotikisa nchi ya ufujaji wa mabilioni ya fedha kwenye akaunti ya Tegeta escrow. Hivi ndivyo baadhi ya wananchi walivyotoa maoni yao. Naanza naye Revocatus. Yeye anasema suala la maadili ni la muhimu sana kwenye jamii zote katika ulimwengu wetu. Maadili ni moja ya mambo yaliyopendekezwa kuingia katika katiba inayopendekezwa, lakini kwa makusudi kabisa wakayatoa kwenye rasimu ya Mheshimiwa Jaji Warioba kwa kisingizio ati wajumbe wana mamlaka ya kubadilisha maoni ya wananchi huku wakijua wanachokificha kwa umma. Naye mtu mwingine aliyetoa maoni ni bodi wa bodi yeye anasema mambo ya maadili ni kazi kweli kweli. Na hili suala la escrow limetumiza sana walala hoi. Wafujaji wa fedha hizo wanatakiwa kifungu cha maisha kwa wahujumu na wezi, kutaifisha mali zao na fedha zao pia. Mponyi yeye anasema Jaji wa Rioba, usemayo ni kweli maadili hakuna, na tumeshaona na imedhirika, kwani Baraza la Maadili ya Utumishi wa Umma limeshindwa kumhoji kigogo mmoja kuhusika na mambo hayo ya akaunti ya Tegeta wakidai wao wanajadili ukiukaji wa maadili sasa suala hili la ufujaji wa fedha zilimo ndani ya ukiukaji wa maadili ndio maana tumeona watu wakafukuzwa kazi wengine wakastaafishwa kwa manufaa ya umma naye mziwa anasema napendekeza tupige kura ya uamuzi rasimu ya Mheshimiwa Warioba ili kufahamu maadili ya umma wa Mtanzania. Iwapo hatufanyi hivyo, kwa vyovyote vile, mambo mengi yaliyoondolewa katika rasimu ya Mheshimiwa Warioba ni kwa manufaa ya wananchi, itafika haja ya kuyaingiza na tutakuwa tumechelewa. Nam msikilizaji, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Leo katika matangazo yetu jioni, tutakuwa na kipindi cha afya vilevile. Hapo kesho utaungana naye Hadija Riami kwa matukio ya Afrika. Lakini Harrison, najua leo ulikuwa umeshaanza kuandaandaa ile miziki tukiwa tunajitayarisha kwa ajili ya kufanya kile kipindi cha salamu na muziki. Unaambia nini wasikilizaji cha kuhakikishia ni kwamba tutaweka kila juhudi kuhakikisha kwamba salamu zinafika, yaani siku ya Jumapili tutakapokuwa tukisoma salamu zile, watakuwa kwamba jamii na marafiki wako kwenye mitambo ya uh, idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Washington DC, tukiweza kuwaamkua na pia kupeperusha salamu katika sehemu ama eneo lote la Afrika Mashariki na kati. Miziki ni motomoto moto. Na labda kuwasihi tu ni kwamba wewe tutumie unaopenda kuwasalimia kupitia mitambo yetu ya Facebook ama ukatuandikia kwenye barua pepe na sisi hakika ni kwamba tutaweza kukusomea salamu zako na pia miziki moto moto kwenye salamu na mziki siku ya Jumapili na mkiendelea tu kusikiliza VOA Express kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo meri mgawe anakusomea muktasari wa habari rais wa marekani barack obama jana amemteua mwana diplomasia kufanya kazi kama balozi wa kwanza wa marekani nchini somalia tangu mwaka 1991 seneti lazima pitishe Kathrin Dharnani kwa ajili ya nafasi hiyo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba Afghanistan imefanya juhudi kwa kiasi fulani katika muda wa miaka miwili iliyopita kuzuia mateso na vitendo vibaya kwenye jela za serikali, lakini zaidi ya theluthi moja ya wale waliozuiliwa katika jela hizo bado wanaripotiwa kutesa. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kupungua kwa asilimia kumi na nne ya wafungwa wanaoteswa au kutendewa vibaya ikilinganisha na kipindi kilichopita cha kutolewa kwa ripoti sawa na hii, huku zaidi ya theluthi moja ya wafungwa waliohojiwa walieleza kukumbwa na mateso na vitendo vibaya. Mahakama ya China imemhukumu mwandishi wa habari mwenye umri wa miaka 81 kifungo cha miaka miwili na nusu, ambacho kimesimamishwa kwa makosa ya kumkosoa kiongozi mwandamizi wa chama cha kikomunisti. Yuan Zerong pia ametozwa faini ya dola 1400 baada ya mahakama ya mji wa Chengdu anapoishi kumkuta na hatia. Tunakushukuru sana kwa kutusikiliza hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya Musuma amizi wa matangazo Alijariami, fundi mitambo Rashada mwelekezi Des um, bwana Des. Mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Meri Mgawe tukisema kwa heri kutoka Washington DC.