Kutoka studio 15 hii ni VOA Express saa kumi na nusu jioni, Alhamisi Februari 26 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express vileo takuharifu, kuwa katika hoja kwa hoja huko Kenya malumbano ni juu ya maaskari katika makampuni binafsi wapewe silaha au hapana hiyo silaha. Silaha. Ni raia wa Kenya hao wakijadiliana kama askari katika makampuni binafsi nchini Kenya wapewe silaha au hapana. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo nami ni Mary Mgawe. Katika habari nyingine tu kudokeza kuhusu ukuta unaotarajiwa kujengwa katika mpaka Somalia na Kenya wazua hisia tofauti Sidhani kama Kenya itaweza kuwa na kapasiti ya kujenga hiyo wall ya boundary ya, ya nchi na nchi ba, basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Idi Ligongo. Umoja wa Afrika umesema mapema leo kwamba una taarifa za kuvuja taarifa za kijasusi za Afrika Kusini kuhusu mpango wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili wa kumuua mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Nsozazana Dlamini Zuma. Ripoti hiyo ilikuwa sehemu ya taarifa zilizovuja kwa Al Jazeera na gazeti la Guardian. Vyombo vyote hivyo vilianza kuchapisha baadhi ya taarifa hizo wiki hii. Mfululizo wa ripoti za kijasusi zimeendeleza mpango wa kumuua Dlamini Zuma mjini Addis Ababa mara tu baada ya kuchaguliwa kama mwenyekiti wa kwanza mwanamke wa Umoja wa Afrika. Kikundi cha wanaharakati kinasema idadi ya Wakristo wa Kisiria waliotekwa na wanamgambo wa Islamic State kaskazini mashariki mwa Siria imeongezeka na kufikia karibu 220. Kundi lenye makazi yake nchini Uingereza la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria limesema wapiganaji waliwakamata watu katika kipindi cha siku tatu zilizopita. Baada ya kuvishikilia vijiji kumi katika jimbo la Hasake, kundi hilo la Islamic State limewalenga waumini wa, wa dini za walio wa wachache kwa kuwateka na kuwaua katika kipindi ambacho kundi hilo lilisambaa maeneo yote ya kaskazini mwa Iraq na Siria. Kwa kuongeza, wanaharakati wanasema watu wengi wamekimbia makazi yao katika miji mikubwa ya Hasake na Kamishli. Rusia inazionya nchi za magharibi kwa kuweka vikwazo zaidi dhidi ya Moscow na kusema vitisho kama hivyo vinaonyesha mataifa ya magharibi yanapinga utekelezaji wa makubaliano ya amani mashariki mwa Ukraine. Kwa pamoja, Marekani na baadhi ya viongozi wa Ulaya wametishia kuweka vikwazo vigumu zaidi dhidi ya Moscow kama haitositisha kuwasaidia waasi wanaotaka kujitenga na wanaoiunga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov mapema leo ameviita vitisho vyote kama kujaribu kuweka hali ya tahadhari katika kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yameanza kufanyika siku za karibuni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express. Mjito muhanga wa Taliban alivurumishia gari lake lililokuwa limejaa milipuko kwenye msafara wa ubalozi wa Uturuki katika mji mkuu wa Afghanistan leo asubuhi na kuua watu wawili. Msemaji wa, Mse wa polisi mjini Kabul ameiambia sauti ya Amerika kuwa raia mmoja wa Uturuki aliuawa katika shambulio hilo ambalo lilifanyika nje kidogo ya ubalozi wa Uturuki katikati ya Kabul na si mbali na makazi ya rais wa Afghanistan. Jeshi la Uturuki linasema shambulio hilo lilikuwa limelenga gari iliyokuwa imebeba kikosi cha usalama cha msafara wa ubalozi wa Uturuki Ismail Aramaz Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kampuni ya usafirishaji ya Korea Kaskazini ambayo huko nyuma imewahi kukamatwa ikijaribu kusafirisha silaha imekiuka vikwazo vyake kwa kubadilisha jina na kubadilisha umiliki wa meli zake nyingi. Ripoti iliyoandikwa na kundi hilo la wataalam ambalo wa hufanya uangalizi wa vikwazo vya Korea Kaskazini pia inasema Pyongyang imeendelea kukiuka azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kuendelea na mpango wake wa nyuklia na utengenezaji Makombora. Korea Kaskazini ina wajibu katika vikwazo kadhaa vya shughuli za kuingiza na kutoa silaha za nyuklia, teknolojia za kutengeneza makombora na bidhaa za kifahari. Na sheria iliyopitisha matumizi ya bangi imeanza kufanya kazi hapa Washington DC sheria hiyo mpya ambayo wapiga kura walipitisha katika kura ya maoni mwezi Novemba mwaka jana imeanza kufanya kazi mara baada ya saa sita usiku kwa saa za hapa leo Alhamisi. Sheria inamruhusu mtu mwenye umri wa miaka ishirini na moja na zaidi kuvuta na kupanda kiasi kidogo cha bangi. Kununua, kuuza na kuvuta hadharani bado inaendelea kuwa kinyume cha sheria. Unaendelea kusikiliza matangazo hayo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Kamati ya bunge inayohusika na usalama wa taifa nchini Kenya ikishirikiana na baraza la seneti nchini humo leo asubuhi, imemhoji mkuu mpya wa polisi wa kuko kabla ya kuidhinishwa kuchukua wa rasmi wadhifa huo. Mwangi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa inspekta mkuu mpya wa polisi nchini Kenya, Joseph Boynet kufika mbele ya kamati ya bunge inahusika na, na usalama wa taifa pamoja na baraza la Senate hapa nchini Kenya ili kujibu maswali yanaohusika na, na uteuzi wake kabla ya kuchukua rasmi wadhifa huo. Na kabla ya kuteuliwa na rais Uhuru Kenyatta kuchukua wadhifa huo mwezi wa Disemba mwaka jana, Joseph Boynet alikuwa ni afisa mkuu wa idara ya ujasusi wa taifa hapa mjini Nairobi na uteuzi huo unafuatia kujiuzulu kwa aliyekuwa zamani inspekta mkuu wa polisi David Kimayo, ambaye alilaumiwa na viongozi na raia wa kawaida kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama kote nchini Kenya on Wabunge na wanachama wa baraza la Senate walitaka kujua ikiwa inspekta mpya wa polisi Joseph Boynet atafanikiwa kukabiliana na tatizo la kuzorota kwa ole usalama, rushwa katika jeshi la polisi, mizozo ya uongozi katika jeshi la polisi na ukosefu wa motisha wa kufanya kazi katika idara ya polisi na baadhi ya wa wabunge walimtaka inspekta mkuu mpya wa polisi kueleza jinsi atakabiliana na maafisa wa zembe wasiokubali kufanya kazi bila rushwa katika jeshi la polisi. Polisi hawafanyi kazi vile walikuwa wamefunzwa, kila kitu wanataka walasimishwe, presha iingie ndio washike mtu, na sisi tunasema hiyo siyo mzuri. Na aliyekuwa zamani mkuu wa polisi hapa nchini Kenya, David Kimaiyo sasa ameteuliwa kuwa mkuu mpya wa viwanja vya ndege kote nchini Kenya. Lakini sasa kamati ya bunge na baraza la Senate yatarajiwa kukutana hapo siku ya Jumapili ili kutoa uamuzi wa wake ikiwa itaimwidhinisha Joseph Boynet kuwa mkuu mpya wa polisi nchini Kenya, lakini kuna matumaini kwamba atachukua wadhifa huo. Mwaiki Konyo, VOA Express, Nairobi. Bado msikilizaji, um, tunaangazia Kenya, ambapo baada ya gavana wa kaunti ya Lamu nchini Kenya, Bwana Isa Timani kutoa taarifa kwamba serikali inapanga kujenga ukuta kwenye mpaka wake na Somalia ili kuzuia utekaji nyara na visa vingine vya kigaidi, mwenzangu Harison Kamao amezungumza naye bwana Richard, Richard Bwana Richard Amana ambaye ni mkazi na mfanya biashara katika eneo hilo na kumuuliza kama mradi huo utawezekana. Lakini nauliza serikali inayo hiyo kapasiti ya kufanya hiyo ukuta, na hiyo ukuta si ukuta wa nyumba wala si ukuta wa wa boundary wall ya shamba wala ya, ya, ya, ya nyumba ya mtu ni, ni ni boundary ya inchi na inchi, na nichunguze nami, kwa maana ni kazi ngumu ya kuwa serikali ijenge ukuta wa inchi na inchi, itakuwa ni <gulio> ni mambo makubwa sana na je, kama itawezekana, kwamba ukuta ule ukatengenezwa, wewe unaona kama ukuta ule utawagawanyisha uh, uh, uta Wasomali ambao labda wengine ni Wakenya watafungiwa upande wa Somalia na wengine wasomali wafungiwa upande wa Kenya? Unaona kama kutakuwa na hali no, ya kutoelewana uku, ukuta hauna sababu ya kutoelewana kwa sababu, kutokea hapo, Kenya ina boundary yake na Somali ina boundary yake. Uganda ina boundary yake na Kenya ina boundary yake. Kwa hivyo mtu anaivuka kwenda kule, wewe ushakuwa upite kwenye boda migration, kuhakikishe wewe unaenda kule kwa reason gani, na anaekuja atokae kule anaingia Kenya, lazima aseme anakuja Kenya kwa reason gani. Hiyo ni kawaida, ni formality ya kila pahali. Kwa hivyo haitenganishi hiyo, lakini sidhani kama Kenya itaweza kuwa na capacity ya kujenga hiyo wall ya, ya boundary ya nchi na nchi na hata kama kutakuwa na uwezekano basi utajengwa kwa. Hivyo unaona kama ukuta ule hauwezi pia kwa mabomu na ukawa kwamba ni kazi bure. Sasa hiyo inategemea uzito wa nchi, kwa sababu hata Amerika imebomolewa ime, ndani ya Amerika. Hivyo mnajua nyi wenyewe Waingereza, we ime happen hiyo, Fransa ime happen hiyo. Kwa hivyo majangili wanaweza fanya lolote. Sasa inategemea tu nguvu za nchi na security yake. Na Kenya, hivi sasa security kusema kweli inatusikitisha sana, kwa sababu si si wananchi ni ni ni ni ni ni sekta ya security ya nchi, mimi hainiridhishi kabisa, kwa sababu ukiangalia hata kupeana makazi ni ukabila Waziri huyu ametolewa ni kabila fulani, haregeshwi mpaka awe waziri yule yule wa kabila lile aregeshwe, na asiporegeshwa kabila hilo linapiga kelele, tunasema tunatoka kwenye serikali. Sasa kutakuwa na security kweli? Kwa sababu nikupe mfano, Olelenko ndio alikuwa waziri wa security, na alipokuwa anastahiki kutolewa kwa sababu ya udhaifu ya security, wa Wamasai walianza kupiga makelele, wakasema hatutakubali. E, masai wetu waotolewe. Hawaangalii nchi, hawaangalii uzalendo, hawaangalii security ya nchi, aa, wanaangalia ukabila. Ni Richard Amana mkazi wa Lamu akizungumza na sauti Amerika, kuti uko kwa Lamu Kenya. Basi msikilizaji, ndio karibia hivo tunaokamilisha huu mwezi wa Februari, ambapo hapa Marekani mwezi huu umekuwa ukiadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi. Kwa mwezi mzima huu, tumekuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi. Katika historia ya watu weusi hapa Marekani, siku kama leo, Februari 26 mwaka 1926, ndipo Carter G. Woodson alipoanzisha wiki ya historia ya mtu mweusi na baadaye wiki hiyo kuwa mwezi mzima wa historia ambayo tunaadhimisha hivi sasa. Siku kama leo mwaka 1964 ndio siku ambapo Cassius Clay alibadili jina lake na kuwa Muhammad Ali baada ya kuwa Mwislamu. Ali aliendelea kuwa bingwa wa ndondi katika uzito wa juu kwa miaka mingi, akifurahisha wengi kwa maneno yake na juhudi zake katika harakati za haki za raia Marekani na kote duniani. Na Februari 26 mwaka 1985 ilikuwa siku ya tuzo za muziki za Academy na ilikuwa mwaka ambao kwa mara ya kwanza wanamuziki weusi wa walianza kuzoa tuzo hizo kwa wingi katika nafasi mbalimbali mbali. Lionel Richie alishinda albamu bora ya mwaka 1984 na albamu yake ya Can't Slow Down na Tina Turner alitamba mwaka huo akichukua tuzo ya wimbo bora wa mwaka na kibao chake cha What's Love Got to Do with it. Basi msikilizaji anaitwa Tina Tana, what love got to do with it. Nakwambia ile na ni nilikuwa mdogo mdogo, lakini tukiwa tunakuwa kwa wakubwa, nakumbuka katika madisko toto mwenyewe nakwambia, na rasta zangu nimesikia najifanya eti Tina. Mimi na huu wimbo unanikumbusha, kuna siku moja ya Idi nilikula sana pilau nikashiba sana, nikaenda maeneo fulani hivi Magomeni nikala na nikanywa na soda moja, matata sana ilikuwa siku nzuri sana na mkacheza Tina, kibao hicho cha Tina Tana haswa. Haya basi, msikilizaji tunaendelea na VOA Express moja kwa moja tunakwenda ni hoja kwa hoja tukielekea kule Kenya ambako kuna mjadala mkali kwamba askari katika makampuni binafsi ya ulinzi wanahitajika kupewa bunduki na silaha zingine kama njia moja ya kuwawezesha kukabiliana na wahalifu na magaidi wanaotekeleza mashambulio, lakini pendekezo hilo limepingwa na baadhi ya Wakenya wakisema waki huenda visa vya ujambazi vikaongezeka maradufu, kama, kama anavyoeleza hapa mwandishi wetu wa Mombasa Josphat Kioko aliyekutana na askari mmoja na pia raia katika hii hoja kwa hoja, walinzi wa kibinafsi wanahitajika wapewe silaha za kujilinda. Kuna kampuni nyingi sana Kenya, kwa mfano kulinda benki, kulinda umma, kulinda maduka makubwa. Na walinzi mara nyingi wanakuwa na rungu tu, wengine mikono mikavu. nasemekana mara nyingi wale magaidi wale majambazi hulenga maafisa wa usalama, hulenga walinzi wa kibinafsi. Kumeibuka mdahalo hapa Kenya, wapewe silaha za kujilinda ama waachiwe? Kuna wale wanasema uhalifu utaongezeka. Mimi ningesema wakubaliwe wa, wa, wa, kuwa na silaha. Kwa hivyo wewe ukiwa na rungu yako utamkabili vipi mhalifu. Okay, kwangu mimi ninapinga. Kwanza wewe unafanya kazi gani? Mimi mwenyewe nafanya kazi ya kibinafsi. Ni askari wanafaa wawe nao, lakini sasa kulingana wakipewa watu watakuwa na yale nia ya ingine tofauti. Uhalifu utasiti na hizo silaha zitatumika kwa uhalifu. ukiwa wewe ni mhalifu uta, kama wewe ni mhalifu hata na rungu, ndugu yangu, hiyo nakukatasa. Ah, yeah. kulingana na Kenya ya saisi, ah. mtu apewe punduki kwa mfano, kama mimi saa hii ni mlinzi hapa, nipewe hiyo punduki, okay. na mshahara ni kidogo, ushaona, basi nitaituma punduki. Shida, shida, shida mm, ni kwamba basi mm, mm. watu hawatosheki maanake, sasa sote hatuwezi kwa matajiri Ukitaka kuiba hmm, unaweza kuiba hata na panga, si lazima una bunduki. Sasa ndio nakwambia, hmm, hiyo bunduki itachangia pakubwa sana. Haichangii bunduki, hiyo bunduki itachangia. Profesa J anasema bunduki haiui, hmm, watu watu ndio wanaua watu. Ndiyo, ndi shida sasa... si bunduki, shida ni binadamu mwenyewe. Sasa ndio nakwambia sisi binadamu, hmm, vile mimi na, najua moyo wangu ama vile najua moyo wa binadamu vile ulivyo, ndugu yangu, hiyo italeta ma maadhari kubwa sana Kenya kama Isi... Kuna watu ambao wanalinda usalama na wanania kama hiyo, ndio wanashikania na uhalifu na mshahara wake mdogo atakuwa, atakuwa kwani wewe, wewe ndugu yangu haujui ya kwamba hao walinda usalama pia nao wanahusika kwa vitendo kama hivyo. Usiseme, hauna, nini, ba... kuna polisi ndani <laughs> na, ndio mimi nikipewa hiyo punduki ndahusikana <laughs> na, na wale mapolisi na ndio ndafanya uhafa wewe, sana. Sasa ndio nasema basi, wow, tubadilike, maanake shida nyetu nao si bunduki. Makosa bunduki, ukipata, ukipata jinsi ya kumkandamiza mwenzako unamkanyagia vilivyo akisema kwamba akipata hiyo kitu atafanya nini? Akipata bunduki atafanya nini? Atawakalia wenzake, atakuwa mwizi. Mwizi utokani na bunduki? Mwizi natokana na mtu ndio yeye mwenyewe, mwizi natokana na bunduki. Ndugu yangu, ukiwa na bunduki hauna uoga kwenda kunyang'anya mwenzako pesa. Sasa unyang'anyaje pesa na utashikaje bunduki? Mimi sina hata panga mimi, nasema wape badali. Wewe hivi, alshababu akija hapa saa hii, wasimame pale, jamaa taka kurusha grenade, utamzuia vipi? Na wewe ndio kazi umepewa, ndio maanake unalipa. Sasa nikiona hiyo bunduki nitaizuia vipi? Wajua mtu akikuja kuua mtu ama akikuja kuipa, huwa anakuwa na na anakuwa na mbinu. Ushaona, hata mi naeza kuwa hapa na punduki ndio, ndugu yangu hmm, na sijajua mtu anakuja kulenga hii benki. Ushaona, sababu wenye umefanya umepewa kazi hapa na unalipwa kila mwisho wa mwezi, ni kwa sababu unafaa kuwa mbele yule jamaa kabla afike. Silaha, wapewe hiyo silaha? Mimi sikubali siku ndugu yangu, wakipatia na hiyo silaha italeta hatari sana hapa Katika mada ya kero zangu, basi tunaelekea kule Tanzania, ambapo tunakutana na Bi Matilda Katunka pamoja na wengine waeleza kuhusu kero zao. Ukija upande wa maofisini, wanawake pia wanaovaa nguo fupi, kwa mfano shuleni, mashuleni watoto wanakuwa yani wanashindwa kuandika, mwalimu anafundisha labda amevaa nguo fupi, watoto wanashindwa kuandika, na basi wanashangaa mapaja ya walimu, wanashangaa miguu ya walimu. Kwa kweli haipendezi hiyo. so, ni moja ya kero inayonikera. Kero nyingine pia ni kwamba hawa watu wanajikuta yaani, atendi wamebakwa, wametembea na watoto wadogo wa ambao ni watoto zao, wanajikuta wa wengine wameambukizwa magonjwa pasipo kutarajia. Wenyewe wa wanapendeza, lakini mbele ya wanaume wanawalitia tabu ambazo zinawasababishia wenyewe wabakwe. Kwa mambo ambayo yanayotokea upande wetu sisi watu wenye ulemavu wa ngozi na ubino, sio jambo la msingi sana, sio jambo zuri kwa kweli. Tunaumia sana, kwa sababu hata wakati mwingine kushiriki mambo kijamii tunashindwa kwa kukwepa, hatutambui kwamba kule kuna watu wa namna gani. Hiyo ndio shida zaidi. E, jamii e, jamii itambue kwamba mambo yanayofanyika yanatuathiri kiasi kikubwa sisi, watu wenye ualbino, watambue kwamba sisi ni binadamu kama wao. Hivyo basi ili tendo kama inawezekana, ilikomeshwe, iliachwe mara moja, nasi watuachie uhuru wa kuweza kuishi kama wanavyoishi wenzetu wasio na ualbino na tunatia aibu katika nchi yetu. Viongozi watutetee sisi malbino ili tusipate hili tatizo la kuuawa kila mwaka, kila baada ya miezi inapokaribia tu uchaguzi, hili tatizo linatokea. Hatuelewi wenzetu wana nia gani nasi kwa kweli, inaniuma nyuma sana, nasitozungumza mengi sana kwa sababu siwezi hata kuongea, kwa sababu kila mwaka linamwaga damu ya kusi malbino. Kwa kweli, sijapendezewa na hichi kitendo. Kwa kweli leo inaniuma sana, ila mimi naona hii chanzo kubwa ni serikali. Hawa watu wanyama wanatumwa na serikali, serikali zenyewe ndio chanzo cha kinyama hiki. Ingekuwa inafuatiliwa serikali hii, wapatikane wale watu wale wanaotumwa na waganga wa kienyeji, wapewa adhabu kali sana, kunyang'anywa haki za kuishi au kuathiriwa viungo kwa watu wenye ualbino hapa nchini. Kwa kweli, sisi au mimi nikiwa mmoja mwenye ualbino kwa kweli silifurahii na nalilani nanalani kwa kila hali. Na sasa moja kwa moja tunaelekea kwenye yavumayo mitandaoni na Harrison Kamau. Matukio na mambo mengi yanazidi kuvuma mitandaoni, lakini swala la makampuni yanayomiliki televisheni nchini Kenya lazidi kuwa kigugumizi kila uchao. Serikali ya Kenya kupitia waziri wa mawasiliano Fred Matiang'i imezidi kushikilia msimamo wake kwamba hakuna muda utakaoongezewa wa kuanzisha mfumo wa matangazo ya kidijitali kutoka ule wa analog, licha ya makampuni ya Standard Group, Nation Media na Royal Media Services kuomba kuongezewa siku mia moja kufanya hivyo. Makampuni haya yanasema kwamba vijisanduku vinavyohitajika ili kuiwezesha televisheni kutumia mfumo wa dijitali bado havijawasili kutoka hapa Marekani ambapo vinaundiwa. Haya yakiendelea, serikali imejipata mahala pagumu, wakati tume ya kisheria na haki za binadamu ikitaka kuelezwa kwa kina wamiliki hasa wa kampuni ya Panafrican Network, yani Pang, ambayo imepewa leseni ya kugawa na kupeperusha miale ya dijitali nchini kote. Basi wengi wamebaki na maswali na kutoa hisia zao kwenye mitandao ya kijamii. Ronto zanauliza kwa nini serikali inakataa kufichua wamiliki wa kampuni ya Pang ilhali katiba ya 2010 ilimpa haki mwananchi wa kawaida kuelezewa habari zinazomhusu. Rafael m anasema hisia na maoni yaliyotolewa na wengi zinaonyesha kwamba watu hawana imani na tume ya mawasiliano, tume hii ya elezo wa Kenya, mipangilio na mpangilio wote pia mikakati ya kuhama kutoka mfumo mmoja hadi mwingine bila kuhujumu yeyote yule. Jicho anasema kwamba makampuni ya televisheni yafanye kama yalivyoamriwa kufanya, kuliko kupoteza muda mwingi mbele ya mahakama, kwani nini kitabadilika hata yakiongezwa siku mia moja? Haya basi, na daktari mmoja wa upasuaji kutoka Turin kule Italy anasema kwamba kuna uwezekano wa kufanya upasuaji kwa mwili wa binadamu kiasi cha kubadilisha hata kichwa kizima. Anasema uwezekano huu umekaribia kabisa. Daktari Canavelo anatarajia kuwaleta pamoja wataalam wa upasuaji katika jimbo la Maryland hapa Marekani mwezi Juni, kwa majadiliano ya kina swala. So hili hata hivyo limewashangaza wengi, hasa anaposema kwamba ataweza kutoa kichwa kutoka kwa mwili wa binadamu mmoja na kukitundika kwenye mwili wa binadamu mwingine. Lo, maajabu! Haya basi, maoni yametolewa kwenye mitandao ya kijamii, na wengi wakitoa hisia zao. John McDonald anasema ili haliwezekani. Jamaa huyu kwanza aunganishe uti wa mgongo wa binadamu, halafu mengine yafuate ili tumwamini. Steve DeVol anasema, hata kama kuelekea kwa mwezi kulikuwa siku moja ni ndoto, mbona basi siku moja isiwe kwamba ndoto hili ambalo linaonekana leo litakuwa ni kweli? Tukiwa tunaelekea tamati katika matangazo yetu, kwanza sikiliza muktasari wa habari. Umoja wa Afrika umesema mapema leo kwamba una taarifa za kuvuja taarifa za kijasusi za Afrika Kusini kuhusu mpango wa mwaka 2012 wa kumuua mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma. Kikundi cha wanaharakati kinasema idadi ya Wakristu wa kisiria waliotekwa na wanamgambo wa Islamic State kaskazini mashariki mwa Siria imeongezeka na kufikia karibu 220. Na Rusia inazionya nchi za magharibi kwa kuweka vikwazo zaidi dhidi ya Moscow na kusema vitisho kama hivyo vinaonyesha mataifa ya magharibi yanapinga utekelezaji wa makubaliano ya amani mashariki mwa Ukraine. Mjitoa muhanga wa Taliban alilivurumusha gari lake lililokuwa limejaa milipuko kwenye msafara wa ubalozi wa Uturuki katika mji mkuu wa Afghanistan leo asubuhi na kuwa watu wawili. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kampuni ya usafirishaji ya Korea Kaskazini ambayo huko nyuma imewahi kukamatwa ikijaribu kusafirisha silaha imekiuka vikwazo vyake kwa kubadilisha jina na kubadilisha umiliki wa meli zake. Na sheria iliyopitisha matumizi ya bangi imeanza kufanya kazi hapa Washington DC. Sheria hiyo mpya ambayo wapiga kura walipitisha katika kura ya maoni mwezi Novemba mwaka jana imeanza kufanya kazi mara baada ya saa sita usiku kwa saa za hapa leo Alhamisi. Haya basi, msikilizaji, tunakushukuru kwa kuwa nasi alasiri ya leo na tunaamini utakuwa nasi tena hapo kesho. Endelea kusikiliza matangazo yetu yanayoendelea. Kwa niaba ya aliyofanikisha matangazo ya leo, mkuu wa idhaa alikuwa msimamizi mwa Moyo Hamza, mwendeshaji Dwayne Collins, na vilevile vile fundi mitambo ni Nelson Lopez. Hapa studio niko naye Idi Ligongo. Jina langu ni Mary Mgawe, nakutakia usikilizaji mwema wa vipindi vingine vinavyoendelea.