Ya ya Amerika, VOA, ni Kiswahili ya ya sauti kutoka Washington DC. Na mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis Februari 26 mwaka 2015 ambapo utasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <mimu> na katika matangazo yetu ya leo wakimbizi kutoka Rwanda wajipan, wajipata kwenye hali tete ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Iko na watoto wamama, viko na mimba, wazee wajiweze, na hatuna makimbilio atusemeye va hatuna siraha, na hatuna hata siraha saivi, mnaniona hatuna hata siraha moya mwa kwenye ripoti nyingine, magavana nchini Kenya wakutana mjini Naivasha kujadili masuala tofauti likiwemo lile la ugatuzi. Tunazungumza mambo kuhusu serikali za za kaunti, na vile tunafanya ni kuangalia jinsi serikali za kaunti zilivyo tangu zianzishwe miaka mbili. Basi hayo na mengine mengi utayapata kwenye matangazo yetu, lakini kwanza, mwenzangu Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa usalama nchini Somalia wamesema makombora kadhaa yamepigwa kwenye makazi ya rais mjini Mogadishu hii leo, katika shambulizi moja lililodaiwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa al Shababu Al-Shabab al Shabab wamesema kwamba ilipiga mizunguko kadhaa ambayo ilitua ndani ya eneo la makazi. Haikufahamika mara moja kama shambulizi hilo lilisababisha vifo. Kundi la Al Shabab lilidaiwa kuhusika na shambulizi la bomu wiki iliyopita kwenye hoteli moja mjini Mogadishu ambalo lilisababisha vifo vya watu wasiopungua wa ishirini na watano wakiwemo maafisa wawili wa wa serikali na kumjeruhi naibu waziri mkuu wa nchi hiyo. Kikundi cha wanaharakati kinasema idadi ya wakristo wa Kisiria waliotekwa na wanamgambo wa Islamic State kaskazini mashariki mwa Siria imeongezeka na kufikia karibu mia mbili na ishirini. Kundi lenye makazi yake Uingereza la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria limesema wapiganaji walikamata watu katika kipindi cha siku tatu zilizopita, baada ya kuvishikilia vijiji kumi katika jimbo la Hasake. Kundi hilo la Islamic State limewalenga waumini wa dini za walio wachache kwa kuwateka na kuwaua katika kipindi ambacho kundi hilo lilisambaa maeneo yote ya kaskazini mwa Iraq na Siria. Kwa kuongeza, wanaharakati wanasema watu wengi wamekimbia makao yao katika miji mikubwa ya Hasaki na Kashmir. Taarifa za vyombo vya habari zinasema wanamgambo wa kundi la Islamic State waliokuwa wameficha sura zao na kutokea kwenye video mbalimbali mbali za mateka waliokatwa vichwa wamegunduliwa, lakini vyanzo vya usalama vinatoa tahadhari kwamba ripoti zinaweza kuwa sio sahihi. Mwenzangu Mery Mgawe anaisoma ripoti hiyo. Taarifa za Alhamisi zimewanukuu marafiki wa Muhamed Enmwazi wakisema kuwa wanaamini kwamba ni mrefu mwenye lafudhi ya London na jina lake la utani ni Jihad John. Lakini mwandishi wa habari wa VOA Jamie Detmar kutoka Rome anasema maafisa wa kijasusi wa Ulaya wamekataa kuthibitisha kwamba Ewazi ndiye Jihad John na kusema badala yake, taarifa ina utata. Mwanaume huyo ameonekana katika video akiwa amevalia mavazi meusi na kuficha sura na kushikilia silaha chini ya kwapa lake. Maafisa wa Marekani na Ulaya bado hawajatoa maoni ya taarifa hizo. Kuhusu taifa wake, Ewazi anaripotiwa kuwa mzaliwa wa Kuwait, Mwislamu mkazi wa London wa daraja la kati. Marafiki na watu wanaomfahamu wanasema wanaamini alianza kuwa msimamo mkali katika miaka michache iliyopita baada ya safari zake Afrika na mashariki ya Kati. Anaripotiwa kuwa mtu anayefuatiliwa na maafisa usalama wa Uingereza, ingawa maafisa usalama hawajathibitisha kuhusu hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Umoja wa Afrika umesema mapema leo kwamba una taarifa za kuvuja taarifa za kijasusi za Afrika Kusini kuhusu mpango wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili wa kumuua mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Mkosazana Dlamini Zuma. Ripoti hiyo ilikuwa sehemu ya taarifa zilizovuja kwa Al Jazira na gazeti la The Guardian. Vyombo vyote hivyo vilianza kuchapisha baadhi ya taarifa hizo wiki hii. Mfululizo wa ripoti za kijasusi zimeelezea mpango wa kumuua Dlamini Zuma mjini Addis Ababa mara tu baada ya kuchaguliwa kama mwenyekiti wa kwanza mwanamke wa Umoja wa Afrika. Rusia inazionya nchi za magharibi kwa kuweka vikwazo zaidi dhidi ya Moscow na kusema vitisho kama hivyo vinaonyesha mataifa ya magharibi yanapinga utekelezaji wa makubaliano ya amani mashariki mwa Ukraine. Kwa pamoja, Marekani na baadhi ya viongozi wa Ulaya wametishia kuweka vikwazo vigumu zaidi dhidi ya Moscow kama haitositisha kuwasaidia waasi wanaotaka kujitenga na wanaoiunga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov mapema leo ameviita vitisho vyote kama kujaribu kuweka hali ya tahadhari katika kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yameanza kufanyika siku za karibuni. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kampuni ya usafirishaji ya Korea Kaskazini ambayo huko nyuma imewahi kukamatwa ikijaribu kusafirisha silaha imekiuka vikwazo vyake kwa kubadilisha jina na kubadilisha umiliki wa meli zake nyingi. Ripoti iliyoandikwa na kundi la wataalam ambalo hufanya uangalizi wa vikwazo vya Korea Kaskazini pia inasema Pyongyang imeendelea kukiuka azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kuendelea na mpango wake wa nyuklia na utengenezaji wa makombora. Korea Kaskazini ina wajibu katika vikwazo kadhaa vya shughuli za kuingiza na kutoa silaha nyuklia, teknolojia za kutengeneza makombora na bidhaa za kifahari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la, la Marekani, Washington DC. Na hapa Marekani, nchi ya Marekani imetia saini mkataba wa biashara na mataifa matano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki hapa mjini Washington hivi leo katika lengo la kupunguza vizuizi vya biashara na kutoa msaada wa kiufundi kuimarisha usafirishaji wa bidhaa za kilimo za Afrika Mashariki kwa masoko ya Marekani. Abdishakur Abud Alihudhuria sherehe hizo na anaripoti kamili. Mawaziri wa biashara na uwekezaji kutoka Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda na Burundi wametia saini mkataba pamoja na Marekani unaokamilisha juhudi zilizoanzishwa mwaka elfu mbili kumi na mbili kuimarisha biashara kati ya pande hizi mbili. Mwakilishi wa biashara wa Marekani Michael Forman aliueleza mkataba huo kuwa ni hatua muhimu ya kuongeza kile ambacho tayari kimedhihirisha kuwa ni ushirika wa matumaini na wenye nguvu. Mkataba huu unakabiliana na masuala matatu muhimu ya ushirikiano wa kuondoa vizuizi vinavyokwamisha biashara. Kwanza, inaimarisha ushirikiano katika masuala ya forodha. Pamoja na utekelezaji wa makubaliano wa shirika la biashara duniani WTO. Anasema kuwepo na mkataba huo kutapunguza sana masharti na vikwazo vya biashara vya pande mbili. Utaimarisha ushirikiano wa kuwaelimisha wataalamu wa Afrika Mashariki juu ya usalama wa chakula na mifugo ili kuwezesha bidhaa za kilimo na mifugo za Afrika Mashariki kusafirishwa katika masoko ya Marekani na hatimaye mkataba huo, anasema utawezesha kuwepo na ushirikiano wa kiufundi thabiti, kusawazisha sheria na mageuzi ya biashara na kuweka viwango vya pamoja vya ve biashara kati ya pande mbili. Bwana Froman anasema hivi sasa biashara kati ya Marekani na nchi hizo zitakuwa chini ya usimamizi wa jumuiya ya Afrika Mashariki na Marekani bila ya kuwa na mkataba wa biashara na kila nchi hizo tano. Waziri wa Afrika Mashariki, Harrison Mwakiembe kutoka Tanzania, anasema mkataba huo unaimarisha hivi sasa juhudi za kuunda soko la pamoja la Afrika Mashariki. Mkataba in get... huu unafuatia mafanikio yaliyopatikana katika juhudi za muungano wa mataifa yetu tangu mwaka elfu mbili na tano kuunganisha pamoja biashara zetu na kuondoa matatizo ya forodha na kubuni mazingira ya kuvutia uwekezaji wa ndani na nje. Wachambuzi wa biashara wanachukulia mkataba huo kama hatua muhimu wa kuelekea katika makubaliano ya biashara huru kati ya bara la Afrika na Marekani. Kufuatana na idara ya biashara ya Marekani, biashara kati ya mataifa ya Afrika Mashariki na Marekani imefikia jumla ya dola bilioni 2.8 hapo mwaka jana, ikiongezeka kwa asilimia 103. Marekani imeagizia bidhaa za Afrika Mashariki zilizofikia jumla ya dola milioni 743, wakati huo ikisafirisha jumla ya bidhaa za dola bilioni mbili. Wachambuzi wanasema hivi sasa Marekani inajaribu kwa kasi kufikia kiwango cha China, ambayo ndio mshirika mkuu wa biashara na Afrika ikifuatiwa na Umoja wa Ulaya. Na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii abisa kama unavyosikia ni kwamba ni Live Talk. Live Talk yani, kila Ijumaa kama ilivyo ada yetu. Sana wakati kama huu, tunakupa fursa ya kuweza kujadiliana nasi, kutoa maoni na kuuliza maswali katika mjadala ama mada ambayo huwa tunaleta kila Ijumaa. Ikiwa siku ya Ijumaa kesho, itakuwa ni mada ya kujadiliana na kuongea kwa kina kuhusiana na mambo ya kuhama kutoka kwenye mfumo wa, da, wa analog kuelekea kwenye mfumo wa dijitali katika mambo ya upeperushaji wa vipindi nchini Kenya. Kwa hivyo nakuomba tu, popote ulipo, ukaweza kuchukua namba ambayo utatua, utatupigia na tukaweza kukupigia ili wewe pia ukashiriki. Nambari yenyewe ni alama ya kujumulisha ama wanasema plus 2026193151, yani namba ya kushiriki ni alama ya kujumlisha ya plus 20261993151, na pia kwenye mtandao wetu ambao ni www.voaswahili.com. Kumbuka pia waweza ukatoa maoni na kutupa namba yako ili tukaweza kukupigia siku ya kesho sana wakati kama huu kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook, tukijadiliana mambo ya kuhama kutoka kwenye analog kuenda kwenye digital nchini Kenya. Na Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari za dunia. Tume ya mawasiliano ya serikali kuu ya Marekani itapiga kura leo juu ya pendekezo ambalo litahakikisha kuwa sekta ya mtandao nchini inafanya kazi kama soko huru na la wazi. Makamishna wanatarajiwa kuidhinisha pendekezo lililotolewa na mwenyekiti Tam Wila ambalo litapiga marufuku kile kinachoitwa malipo ya awali, ambapo makampuni makubwa ya huduma za mtandao yatawatoza watumiaji ada kubwa ili kutangaza bidhaa zao kwenye mtandao haraka zaidi kuliko wateja wateja wadogo. Pendekezo la Wila ambalo lilitangazwa mwanzoni mwa mwezi huu litadhibiti mtandao kwa mujibu wa kipengele cha miongo mingi cha sheria ya mawasiliano ambacho kinadhibiti sekta ya simu kama bidhaa za umma. Mjitoa muhanga wa Taliban alivurumisha gari lake lililojaa milipuko kwenye msafara wa ubalozi wa Uturuki katika mji mkuu wa Afghanistan leo asubuhi na kuua watu wawili. Msemaji wa polisi mjini Kabul ameiambia Sauti ya Amerika VOA kuwa raia mmoja wa Uturuki alikuwa ni miongoni mwa waliowawa na shambulizi hilo ambalo limetokea nje kidogo ya ubalozi wa Uturuki katikati ya Kabul na si mbali na makazi ya rais wa Afghanistan. Jeshi la Uturuki linasema shambulio hilo lilikuwa limelenga gari iliyokuwa imebeba kikosi cha usalama cha msafara wa balozi wa Uturuki, Ismail Aramaz. Sheria iliyopitishwa matumizi ya bangi imeanza kufanya kazi hapa Washington DC. Sheria hiyo mpya ambayo wapiga kura waliipitisha katika katika kura ya maoni ya mwezi Novemba mwaka jana imeanza kufanya kazi mara baada ya saa sita usiku kwa saa za hapa leo, Alhamis. Sheria inamruhusu mtu mwenye miaka ishirini na mmoja na zaidi kuvuta na kupanda kiasi kidogo cha bangi. Hata hivyo, kununua, kuuza na kuvuta hadharani bado inaendelea kuwa kinyume cha sheria. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc tukiendelea kuyatazama matukio mbalimbali ulimwenguni ni kwamba wakimbizi kutoka rwanda walioko katika misitu mashariki mwa congo waomba ulinzi wakati wa msako dhidi ya wapiganaji wa fdlr Mwandishi wetu Austel Marivika alifika katika eneo la Masisi lililoko msituni na kuingia kwenye kambi ya wakimbizi katika kijiji cha Bwerumama kilichoko Kivu Kaskazini, ambapo wakimbizi hao wengi wakiwa akina mama na watoto wanaishi katika hali ya wasiwasi wasi. Kufuatia mashambulizi ya kijeshi ambayo yameanza hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa sana mkoa wa Kivu ya Kusini, ambako jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilishambuliana na wapiganaji wa FDLR, wakimbizi kutoka Rwanda wapatikanao mkoa wa Kivu ya Kaskazini, eneo la Masisi, waomba Umoja wa Mataifa kuwasaidia ili wanusurike wakati wa mapigano. Niko katika maeneo ya Bweru ikiwa ni wilayani Masisi, mbali sana na maeneo ya Goma. Mwenyewe wanakuja kukutana na familia moja hapa na kuja um, <laughs> tunasikia huruma kwanza, jua atujiweze hmm. tuko na watoto ba, mama biko nami, baba, zea, bajiweze, na mimba na bajiweze, na hatuna makimbilio ba tusemeye jua shia hatuna silaha na hatuna hata hata silaha sasa hivi mnaniona hatuna hata silaha moya mwa hivi kwetu naikara sasa vatakwia kutuwa vire natuna hata chitu natuko na watoto na vamama vile kama vatatuwa, basi vangaliye jisi gwetuko na buruma sia omwe basi bangaliye gisi kabikona buruma bataona gisi kabaneza wa ba mama be biko na batoto na mimba kuhusiana na mapigano hayo nimezungumza. Hata hivyo naye La Forge Fils akiwa msemaji wa, wa kundi la FDLR ambaye nimekutana naye hapa katika misitu ya Masisi ambako mwenyewe nimetembea siku mbili mfululizo usiku na mchana. Hiyo valianza tusambulia Sud Kivu ni kusema na hapa batashambulia, lakini hii mashambulizi hazina maana juu sisi tangu mwaka 2013 tulishatia silaha chini, hatupendi gombana tena. Chenye tunaomba nikuzungumuza na government yetu, tuone namna gani tutarudi kwetu. Hatugombe kitu ingi, kusema tutakimbia, hatu tu, hatutagombana na hatutaitika tuwawe sawa. Kondo nikusema mwenye ataweza takimbia, mwenye hatapata nguvu ya kukimbia batamuua, ni kukimbia mumisituni. Ifahamike kwamba jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa limejiandaa vilivyo kuwapokonya silaha kwa kingufu wapiganaji hao wa FDLR ambao wengi wameshakataa kujiripoti. Oseri Malivika Sauti Amerika, Bweru Masisi. Na, na kutoka kule uh, DRC tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo magavana wa kaunti 47 kutoka nchini humo wanakutana katika mji wa Naivasha nchini Kenya kujadiliana pamoja na mambo mengine juu ya utendakazi na masuala ya ugatuzi. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na gavana Mwangi Wairia kutoka Jimbo la Muranga na kwanza akamuuliza wanazungumzia nini katika mkutano huo uliofunguliwa na rais wa zamani wa Ghana. Tunazungumza mambo kuhusu serikali za za za kaunti, na vile tunafanya ni kuangalia jinsi serikali uh, za kaunti zilivyo, uh, uh, tangu zianzishwe miaka miwili na na hasa uh, huu hii kongamano imekuwa sponsa na makampuni kadhaa kama media h uh, wakiwemonhnnaowenyee kwa hivyo, ni katika katika shughuli za kubadilishana na ma, mawaidha kuizana, ni vipi tumefika wapi, ni vipi kimefanyika mzuri mahali wapi, tunaweza tunaweza kubadilisha tuna, tuna, tuna, tuna, nikatika ni, ni, ni hali ya kuimarisha biashara na hasa za county government. Tunafahamu kwamba mkutano huu umefunguliwa na rais wa Ghana. Na sasa hebu tueleze ni mambo gani ambayo mnataka kuyaiga kutoka nchi nyingine mkiletea maendeleo Kenya? Uh, unajua uh, nchi ya Ghana ina serikali ina ya ugatuzi kama kama nchi ya Kenya na, na, na aliyekuwa rais wa Ghana Bwana Johni Kufuu alifanya kazi ya ya, ya kufaa katika serikali ya Gana kwa vile ametuelezea, ana, ana, ana ujuzi wa vile serikali za kaunti zinafanya, na vile ametuelezea ni kwamba ile shinda ambazo serikali ya Kenya uh, inapitia katika mambo ya ugatuzi sio mpya umesema kule Ghana walipitia hizo hizo tu, lakini skilizina kuriako na serikali uh, za ugatuzi zikiendelea kuimarika kwa hivyo, na vile tunafanya ni kujaribu kuder... kutengeneza uh, fola ya kubadilishana mawaidha na zile serikali zingine ambazo zimepitia serikali uh, uh, za ugatuzi kama sisi. Nini malengo yenu ya baadayo mara baada ya mkutano huu katika utekelezaji? Unajua, okay, baada ya huu mkutano tuna mkutano mwingine uh, mwezi wa mwezi wa, mwezi wa uh, wa tatu, mkutano ambao pia unahusisha serikali uh, zote za counties, ili sasa tu, tujaribu kuangalia nyuma na, na kupanga mwelekeo uh, huu mkutano. Matokeo ya huu mkutano itakuwa ni mambo kadha ma, ambazo tutaongea uh, kwa ule mkutano wa ambao pia utahusisha watu waki, kama wakiwemo ma bunge zetu za counties na wale washirika wote CIC, wale washirika wote ambao wanahusika wana katika hii mambo ya na hata na, na, na, na wale wote ambao wanahusika. Kwa hivyo output kutoka hapa itaenda kwa hiyo, ili tuwe na mpangilio mpya kwenda mbele. Ni Gavana wa kaunti ya Muranga Mwangi Wairia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mji wa Naivasha nchini Kenya. katika mfululizo wa makala zetu juu ya umeme barani afrika tunaelekea eneo la rift valley la kenya ambalo ni chanzo kikuu cha mvuke unaozalisha umeme na ambalo linaonekana kama wajawabu la tatizo la umeme nchini humo lakini baadhi ya maeneo yenye mvuke unaozalisha umeme yamo katika mbuga za wanyamapori ambayo ni muhimu sana kwa kuingiza fedha nchini humo kutokana na utalii mwandishi wa sauti amerika hilary hiller anaripoti kutoka mji wa naivasha juu ya maamuzi magumu ambayo inaikabili kenya kutokana na utashi mkubwa wa umeme na mgongano wa thamani za kitamaduni za kuhifadhi mazingira. Esther Githuiyot anasimulia ripoti yake. Eneo la Rift Valley huko Kenya linapita katika maeneo ya milima na mabonde ya kuvutia pamoja na maziwa, nyanda zenye nyasi, mbuga za wanyama pori na maeneo yanayolindwa yanayozagaa kote kwenye bonde hilo. Na kwa baadhi ya wanyama ni hifadhi salama na eneo la matumaini ya uhai wao. Lakini katika siku za karibuni, idadi ya watu nchini Kenya inategemea kwa kiwango kikubwa eneo hilo la Rift Valley kwa umeme. Kiwanda cha kuzalisha umeme cha Olkaria kinazalisha megawoti 280 za umeme unaotokana na mvuke na zinatosha kwa matumizi ya nyumba laki tano, na kuna mazungumzo ya kupanua uzalishaji wake. Kenya inapanga kuzalisha megawoti elfu tano ifikapo mwaka 2030 kutumia mvuke kuzalisha umeme tayari kumesaidia kupunguza bei ya umeme na kuna ahadi za kuimarisha uchumi katika nchi ambayo ni asilimia 23 pekee ya watu wanaopata huduma za umeme. Lakini kiwanda cha Olkaria kimo ndani ya mbuga ya kitaifa iitwayo Hells Gate, na kama anavyoelezea mwanaharakati wa mazingira Silas Wanjala, kuna mbuga nyingine zenye mvuke wa kuzalisha umeme kwenye eneo hilo generation Uh, maeneo yenye mvuke uh, kuzalisha umeme yanaashiria kuwa eneo zima la Rift Valley nchini Kenya lina mvuke unaweza kuzalisha umeme, lakini pia maeneo yayo hayo ndiyo maeneo muhimu yenye wanyama pori. Mvuke wa kuzalisha umeme unaonekana kama chanzo kipya na kinachoweza kudumu cha kuzalisha umeme, lakini kama barabara za lami na mvuke wa moshi unaotanda kutokana na kiwanda cha Olkaria unavyoonyesha ni vigumu kwa kiwanda chochote kile kuepuka kuchafua mazingira. Simon Tomset amefanya kazi na ndege katika mbuga ya kitaifa ya Hell's Gate kwa miongo kadhaa. Anasema ndege wengi ni nadra sana kuwaona na kwamba kiwanda hicho kimevuruga hali yao ya maisha. Everybody recognized it was a fantastic location for raptors, it's full of cliffs and so that means you've got eagles and vultures that nest on the cliffs. The... kila mtu alitambua ni eneo zuri sana kwa ndege, limejaa mabonde na ina maana kwamba utawaona ndege aina ya tai na bundi wakihifadhi mayai yao kwenye mabonde haya. Tulianza kupoteza ndege aina ya tai mwaka 1979 na ndege aina ya tumbusi mwenye mgongo mweupe, na sasa tumeanza kupoteza aina nyingine za ndege kwa haraka, na sababu ni moja tu, kiwanda cha kuzalisha umeme ndani ya mbuga mimea katika mbuga hiyo ya Olkaria pia imebadilika, anasema Wanjala. Na wanyama wakubwa kama vile nyati hawamo katika afya nzuri kama hapo zamani. Wanaoongoza safari za watalii wanasema maendeleo hayo yanahujumu utalii na kutishia chanzo chao cha kupata riziki. Mmoja wa wanaoongoza watalii, Robert Kiambati, alikulia eneo hilo la mbuga hiyo. Anasema hawalaumu tena wageni kwa kutoridhika kwao. Hell's Gate waliojua uh, hapo, hapo zamani for ni ile wanayoona kwenye matangazo ya kibiashara, lakini picha halisi ni tofauti unapofika hapo. Baadhi ya watalii wanalalamika na hata wakati mwingine wengine wanaomba kurudishiwa fedha zao kwa sababu hawakutegemea maendeleo kama hayo ndani ya mbuga. Kwao mbuga hiyo ni kiwanda na wala sio mbuga ya kitaifa ya wanyamapori. Lakini Tom Setter anasema ni vigumu kwa watetezi wa kuhifadhi mazingira kushinda katika kile kinachoonekana kuwa kiu kisicho katika cha Wakenya kupata umeme the Sheria inayohusu wanyamapori inatakiwa kulinda wanyama wowote, hususan wale walio kwenye hatari ya kuangamizwa, lakini pia tuna mahitaji ya nchi ya kuzalisha umeme. Kwa hiyo kuna mtafaruku mkubwa. Upande mmoja sharti ushinde, na upande ulishinda sasa ni wa umeme. Kenya siyo nchi pekee barani Afrika inayokabiliwa na chaguo la kuhifadhi mazingira na kuwasha taa. Huku idadi ya watu barani Afrika ikitabiriwa kuongezeka kwa kiwango kikubwa katika miongo kadhaa ijayo, mahitaji ya umeme nayo yataongezeka, na huu ni mwanzo tu wa mtafaruku huu. Haya yote unaendelea kuyapata ndani ya idhaa ya sauti ya Amerika, yaani VOA, kutoka hapa Washington DC. Lakini kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na muktasari wa habari. Maafisa wa usalama nchini Somalia wamesema makombora kadhaa yamepigwa kwenye makazi ya rais mjini Mogadishu hii leo katika shambulizi moja lililodaiwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa al Shabab. Al Shabab wamesema kwamba ilipiga mizunguko kadhaa ambayo ilitua ndani ya eneo la makazi. Umoja wa Afrika umesema mapema leo kwamba una taarifa za kuvuja taarifa za kijasusi za Afrika Kusini kuhusu mpango wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili wa kumuua mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma. Ripoti hiyo ilikuwa sehemu ya taarifa zilizovuja kwa Al Jazeera na gazeti la The Guardian. Tume ya mawasiliano ya serikali kuu ya Marekani itapiga kura leo juu ya pendekezo ambalo litahakikisha kuwa sekta ya mtandao nchini inafanya kazi kama soko huru na la wazi. Makamishna wanatarajiwa kuidhinisha pendekezo lililotolewa na mwenyekiti Tam Wila ambalo litapiga marufuku kile kinachoitwa malipo ya awali, ambapo makampuni makubwa ya huduma za mtandao yatawatoza watumiaji ada kubwa ili kutangaza bidhaa zao kwenye mtandao haraka zaidi kuliko wateja wadogo. Kikundi cha wanaharakati kinasema idadi ya Wakristo wa Kisiria waliotekwa na wanamgambo wa Islamic State kaskazini mashariki mwa Syria imeongezeka na kufikia karibu 220. Basi kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo haya, fundi mitambo Wagner Roberts mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Hadija Riami kutoka Washington. Mimi ni Harrison Kamau na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na muwe na usiku mwana anauso na bubdha