nabadgelyadu inay wada shaqeeyaan hadda waxaan joognaa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kitangaza kutoka Washington DC mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Harrison Kamau. Ningekukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Februari 27 mwaka wa 2015. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi e, ya mita bendi 19 na 22. Karibuni. <mulia> Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC. Leo hii katika live talk tunazungumzia vyombo vya habari nchini Kenya kutoka katika mfumo wa analog na kuingia katika mfumo wa dijitali, na pia tutazungumzia kwa uchache wa uamuzi wa mahakama kuu nchini Kenya kuondoa baadhi ya vipengele katika sheria inayohusu vyombo vya habari nchini humo na katika habari za dunia jioni, wanadiplomasia wa Marekani na Cuba leo wanakutana hapa Washington kuangalia uwezekano wa kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako uwasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu vyombo vya habari nchini Kenya kutoka katika mfumo wa analog na kuingia katika mfumo wa dijitali na sheria inayohusu vyombo vya habari nchini humo. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika live talk, tafadhali tupigie simu namba plus 1202619 3151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Mahakama ya kitaifa ya uhalifu ICC imethibitisha uamuzi wake wa kutomtia hatiani kiongozi wa wanamgambo wa Kongo Mathieu Gujolo miaka miwili baada ya, ya kumkuta na hatia ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Katika kura ya wingi watatu kwa mbili, mahakama hiyo yenye makao makuu kule The Hague leo ilikataa ombi la, kwe, la waendesha mashtaka ambao walitaka kurudiwa tena kwa kesi hiyo. Gujolo alistakiwa wakati katika kuhusika na mauaji halaiki mwaka wa 2013 kwenye kijiji kimoja ambayo alisababisha vifo vya kiasi cha watu mia mbili huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waadhirika wengi walikufa kutokana na kupatwa na kukatakatwa na mapanga. Waendesha mashtaka walishutumu kwamba Gujolo aliwatumia watoto wanajeshi, akielekeza mashambulizi dhidi ya raia na kwamba walipigana chini ya amri yake na kutekeleza ubakaji na vitendo vingine vya utumwa wa ngono. Mtu mmoja raia wa Saudi Arabia ambaye anatuhumiwa kwa kuwa mmoja wa viongozi wa mwanzoni wa kundi la Al Qaida amehukumiwa kwa kuhusika na mashambulizi ya bomu kwenye ofisi ya kibalozi ya Marekani zilizotekelezwa Afrika Mashariki mwaka wa 1998. Khalid Al Fawaz mwenye umri wa miaka 52 amehukumiwa kwa makosa manne ya njama mbele ya mahakama ya New York siku ya Alhamisi. Al Fawaz akushtakiwa kwa kupanga mashambulizi mbali. Waendesha mashtaka wamesema kwamba kabla ya mashambulizi alieneza kauli za Osama bin Laden katika vyombo vya habari mjini London. Wamesema kwamba awali alikuwa na kambi ya mafunzo ya Al Qaida nchini Afghanistan na pia ngome ya kigaidi nchini Kenya. Mashambulizi hayo ya bomu ya mwaka wa 1998 kwenye ubalozi wa Marekani nchini Kenya na Tanzania yaliwaua watu zaidi ya mia mbili. Vyanzo vya mapato vya kundi lenye msimamo mkali la Islamic State vitapungua endapo litashindwa kushilikia kushikilia maeneo mengine kwa mujibu wa ripoti mpya ya kundi la kifransa linalofanya utafiti kuhusu ufadhili wa ugaidi. Ripoti hiyo ya kundi la Financial Action Task Force pia limeonya kwamba mengi yanapaswa kufanyika duniani kote ili kusitisha ufadhili wa fedha kwa Islamic State ambayo inashikilia sehemu kubwa ya Iraq na Siria. Kundi hilo la Waislamu wa kisuni wenye msimamo mkali linapata fedha zake nyingi kwa uhalifu wa ndani na kwa vitisho katika himaya ambazo inafanya kazi. Ripoti hiyo imeendelea kusema hali hii inaleta changamoto kwa jumuiya ya kimataifa, lakini pia itasababisha kushuka kwa mapato endapo itashindwa kutafuta vyanzo vingine ama kushikilia himaya nyingine. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron ameapa kutumia kila njia iwezekanavyo kupambana na ugaidi Wakati akikataa kuthibitisha au kukanusha utambulisho wa mwanamgambo mmoja katili wa Islamic aliyepewa jina la Jihad John, Bwana Cameron amezungumza hivi leo, siku moja baada ya vyombo vya habari kuripoti kwamba mwanamgambo mwenye lafudhi ya Kiingereza ambaye anaonekana katika kanda kadhaa za video na za mateka ni mzaliwa wa Kuwait, amesoma huko London na jina lake halisi ni Mohammed Emwazi. Maafisa wa upelelezi wa Marekani jana walithibitisha kwamba mwanaume huyo anayeonekana kwenye kanda kadhaa za video zikionyesha kukatwa vichwa kwa mateka kuwa ni video zake Mwazi. Rais wa Ukraine, Petro Poroshenko, anasema jeshi lake lipo tayari kurudisha silaha zake nzito kwenye mstari wa mbele huko mashariki mwa Ukraine, akieleza kwamba waasi wanaoungwa mkono na Russia bado wanakiuka mkataba wa kusitisha mapigano uliofikiwa mwanzoni mwa mwezi huu. Bwana Poroshenko amesema leo kuwa jeshi la Ukraine liko tayari muda wowote kukabiliana na, na waasi. Wakati huo huo, msemaji wa jeshi la Ukraine amesema wanajeshi watatu wa serikali waliuawa na saba walijeruhiwa katika siku zilizopita. Hiyo inafuatia siku mbili mfululizo za mapigano ambapo hakuna wanajeshi wowote waliouawa. Bwana Poroshenko amesema kitisho cha jeshi kutoka mashariki kitaendelea kuwepo hata kama usitishaji wa muda wa mapigano una kuwepo. Mazungumzo kati ya wanadiplomasia wa Marekani na Cuba yameanza hivi leo hapa Washington kubuni uwezekano wa kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili baada ya ya miongo mitano ya kutokuwepo na uhusiano huo. Mazungumzo ni sehemu ya juhudi za rais wa Marekani Barack Obama kumaliza marufuku ya biashara dhidi ya Cuba. Afisa mwandamizi katika wizara ya mambo ya nje amesema kuwa kikao cha leo kinalenga mahususi katika kufungua ofisi ya kibalozi hapa Washington na huko Havana haraka iwezekanavyo. Afisa huyo amesema maendeleo yatategemea kwa kiasi kile ambacho wa Cuba watakipeleka mezani. Na ukuaji wa uchumi Marekani umekuwa katika kiasi cha polepole kuliko ilivyofikiriwa wakati ama katika miezi ya mwisho wa mwaka wa 2014. Ripoti ya leo Ijumaa kutoka wizara ya biashara inasema pato la ndani limepanuka kwa kiwango cha asilimia 2.2 kwa mwaka katika robo ya nne. Hicho ni kiasi kidogo kuliko makadirio ya awali ya nusu ya kiwango cha robo ya tatu. Maafisa wa biashara wamesema ukuaji wa pato la ndani umekuwa kwa polepole pole kwa sababu ya matumizi machache ya serikali kuu na kupanda kwa gharama ya uagizaji nje bidhaa. Kwa ujumla mwaka wote wa 2014, tathmini mpya inaweka ukuaji katika kiwango cha asilimia 2.4, ambacho ni haraka kiasi kuliko mwaka uliopita. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyowaeleza awali, hivi leo katika LiveTalk tunazungumzia vyombo vya habari nchini Kenya kutoka katika mfumo wa analog na kuingia katika mfumo wa dijitali, na pia tutagusia uamuzi uliofanywa na Mahakama Kuu nchini Kenya kufuta baadhi ya vipengele ambavyo vinahusu masuala ya habari. Lakini kwa bahati mbaya bado hatujawapata washiriki wetu, tunaendelea kuwatafuta katika simu. Kwa hiyo nami naona kama labda moja kwa moja tuende tuangalie Facebook wanasemaje hawa ambao wametuletea ripoti na maoni yao na maswali. Nakwambia kabisa Dadija <gayana>, nikiangalia kwenye mtandao wa Facebook mambo hapa yanamiminika wengi wakisema na kutoa hisia zao kulingana na wanavyoona mfumo huu wa kutoka kwenye digital kutoka kwenye analog na kuingia kwenye digital. Kwa mfano, kuna jamaa hapa anasema yeye yuko kule Village Market, Nairobi. Jina lake anasema ni Robert Mwanzi na anasema kwamba kweli katika dunia ya sasa ni kutoka kwa analog na kuingia kwenye digital. Lakini hapa kwetu hai tunaonekana tuna agenda tofauti, ndivyo wanavyosema huyu jamaa kutoka kule Nairobi. Ajenda tutaisikia baadaye sisi, tuta sisi, hatuijui. Lakini hapa David Fitton huyu kutoka Kisarawe, Pwani huko nchini Tanzania, anasema mara nyingi sana kwa nchi zetu za Afrika zoezi hili la uhamaji toka analojia kwenda dijitali huwa nili kushtukiza sana, kiasi kwamba vyombo vingi vinakuwa havijajiandaa au hata kuwa na vifaa duni sana, kiasi kwamba mambo yasiende vizuri. Sasa kuna jamaa mwingine anasema kwamba mimi niko Tanzania na jina langu naitwa David Faiton. Anasema mara nyingi sana kwamba hapa nchi zetu, nchi za Afrika, zoezi la kuhama kutoka digital kuelekea, uh, kuelekea katika mfumo huu mwingine inachukua muda na makampuni yanafanya mambo kuwa magumu, na kwa wananchi inakuwa kwamba kuna shida. Naam, basi. Na huyu Francis Mwiti anasema sisi twalalamika sana kwa TV zilizofungwa. Na Filipo Mkaya Mochuki huyu wa Kisii Kenya, anasema kuhama kwenda digitali lazima, ulimwengu unabadilika, nasi lazima basi tukubaliane na mabadiliko, na VOA hampatikani kwa digitali kama anasema BBC na HK Japan. Haya basi mambo hayo sasa. Sikia jamaa hapa, jamaa anajiita Said Gaya. Said Gaya anasema hivi kutoka kule Mombasa Kenya, kwamba hawa wamiliki wa, wa vyombo vya habari hasa Standard Group Limited, Nation Media Media, na Royal Media Services wana majivuno sana na kuwadanganya wananchi. Mambo ya digital ulimwengu yalianza kuimba <laughs> kitambo sana, na hapa Kenya pia tulianza kuyasikia kitambo wa mwaka wa 2005 lakini bado tunaomba muda zaidi. Hata wakiongezewa miaka kumi sidhani watakuwa tayari, wabaki hivyo hivyo hadi wakirudi hewani wawe kwenye mfumo wa digital. Hivyo ndivyo wanavyosema Said Gaya. Mm, basi wasikilizaji, tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA tukitangaza hapa kutoka Washington DC na bado tunaendelea kujaribu kuwapata washiriki wetu. Lakini mambo mazuri, naona bwana Ezekiel Mutua yuko kwenye line. Karibu katika live talk, Ezekiel Mutua. Huyu ni katibu katika Wizara ya Habari huko nchini Kenya. Shukran, shukran sana. Bwana Ezekiel tunazungumzia leo swala hili la vyombo vya habari huko nchini Kenya kutoka katika mfumo wa analog kuingia katika mfumo wa dijitali. E, mashirika makuu ya TV nchini humo yameshindwa kurusha matangazo yake kwa sababu hayajaingia katika mfumo huu mpya. Kwa maoni yako unadhani nini hasa kimewazuia wameshindwa kuingia katika mfumo huu? Uh, si kwamba walishindwa, walikuwa tayari wako kwa ule mtandao wa digital lakini walitoa ma, ma, ma, masafa yao wenyewe wakajitoa kwenye ule mtandao uh, wakilalamikia kwamba Uh, matangazo yao na vipindi vyao vinawekwa katika mtandao mwingine na kwamba hiyo ni ile piracy ya content. Uh, na kwa hivyo wakajitoa wao wenyewe, ndio walingizima, sio serikali iliyowazima. Nadhani shida iliyoko ni kwamba baadhi ya mashirika hayakuwa tayari kushindana na mashirika mengine ambayo yamechipuka katika mtandao wa digital ama mfumo wa digital. Asante ah, na kwenye line ya simu naye mtaalamu wa sayansi ya siasa huyukome nyingi na yeye, eh, hana muda mrefu, labda tusikie maoni yake. Unadhani kwa nini vituo vikubwa vya televisheni nchini Kenya vimeshindwa kurusha matangazo yao kwa njia ya dijitali? Ah, kwanza kwa mtazamo wangu ni kwamba vile vyombo ambavyo vimehusika hivi sasa, wale ambao ah, hivi sasa hawako hewani, tatizo limekuwa ni kwamba walikuwa wamewekeza pakubwa Uh, katika upande wa analog na pia unaona kwamba um, wale ambao wamekuja uh, kuingia kwa mara ya kwanza katika mitandao ya analog ni watu ambao hawajawekeza kama uh, vile ambavyo wamewekeza, um, wale ambao wako kwa analog. Kwa hivyo wanaona kwamba labda uh, wale wanapewa uh, advantage kubwa uh, ikilinganishwa na wao ambao wamekuwa wamewekeza kwa muda mrefu. Bwana Ezekiel Mutua, kuna dhana ambayo inaendelea kuzungumzwa huko nchini Kenya kwamba vituo hivi vikubwa vya TV vinahoji uhalali wa kampuni mbili Signet na Pang, ambazo zinasimamia mfumo wa dijitali. Wanasema hilo ndio tatizo. Kwa maoni yako wewe, unadhani hawa ni kwa sababu wanahisi watadhibitiwa au ni kitu gani kimewazuia? Nadhani shida iliyoko ni ule ushindani wa fedha ambazo zinatokana na advertising ama um, yale matangazo katika, katika TV. Uh, baadhi yao kama vile nilivyosema, sidhani ni uwekezaji uwekezaji ungewawezesha kuwa mbele ya wale wengine uh, kwa kujitayarisha, ili tunapohama katika mfumo wa digital wawe tayari, lakini wao wenyewe walifanya mzaa na hawakujiandaa inavyotakiwa, mpaka wakapitwa na wengine ambao wameingia majuzi wakaweka in infrastructure na sasa wanaona kwamba tukihama tutasawazisha ile play Uh, na kwamba wataweza u, ule umiliki ama monopoli ambao wamekuwa nayo katika uh, kuchukua advertising revenue, itaenda kwa mikono mingine. Nadhani shida ni competition, ndio wanaogopa. Uh, Bwana Mutua, asanti uh, sana kwa dokezo hilo, lakini ningekuuliza kwamba swala hili linaonekana kwamba lachukua mwelekeo wa kisheria, huku vyombo vya habari vikionekana kukimbilia kwa wananchi na kusema kwamba ni haki za wananchi kulingana na katiba ambazo kweli zinaonekana kama za dhulumiwa. Waona kama wananchi wasikilizaji, ama watazama televisheni, wanatakiwa kuwa katika sakata hii ama kuwa katikati ya kujipata katikati ya serikali na wenye vyombo vya habari? Teknolojia imeimbuka sasa. Wakati huu uh, jambo likifanyika, si lazima niende nikaone televishoni nyumbani, naiona ofisini, ninapata matangazo kwa simu, ninaweza pata katika kompyuta. Kwa hivyo hatuwezi kusema kwamba ile access to information ati wananchi wamenyimwa, uh, uh, na tena niseme kwamba kunazo televishoni arobaini na tatu nchini Kenya ambazo ziko katika mfumo wa dijital, wale ambao wamejizima ni watatu pekee kwa hivyo uh, si kwamba kuna ngiza. Ni kweli wananchi walikuwa wamezoea kuona hizi kubwa, na watachukua muda k ku, ku, ku, ku, eh, kubali hali ya kwamba wale uh, sio lazima wawe tu ndio wanaotengemewa na, na nadhani competition ni kitu mzuri sana. Mfano mzuri ni kwamba Kenya ilikuwa na shirika moja tu la simu la kiserikali ambalo ilikuwa imemiliki uh, sekta ya uh, telecommunication ilikuwa inaitwa KPTC Kenya uh, uh, telecoms uh, Kenya uh, Posto, post and telecommunications. Watu walikuwa wanapiga foleni kwenda kupiga simu. Watu walikuwa wanazoea kwenda kwa booth tukasawazisha ama tukahamisha mfumo huu na tukakubalia ushindani, mashirika mengine kama Safaricom yakaja. Sasa kila mtu ana simu ya rununu. Nadhani mambo ya teknolojia huwezi ukazuia. Wale wanaosema kwamba hii itazuia wananchi ama kuwanyima haki ya kupokea habari wajue kwamba kuna njia zingine za kupata habari. Kuna mbunge aliyeaga dunia hivi karibuni usiku hapa Kenya, aliuawa kwa njia ya kinyama sana, na mambo yale tulikuwa tumeyajua kwa maana yani tuliyapata tuli kwa, tuli kwa simu na mitandao me, ya kijamii. Kwa hivyo sidhani kwamba kwa TV tatu ama television tatu kunjizima Wakenya wako ngizani, hawako ngizani. Asante, habari asante Bwana Ezekiel kwenye line ya simu, tunaye tunao mawakili wawili Okia Omtata na Harun Dubi. Je, bwana Omtata na bwana Ndubi, mnaangalia hili sakata lililopo baina ya vituo vikuu vya televisheni Kenya na serikali, mnaweza kulizungumzia vipi? Sijui unayemuuliza ni Omtata ama ni Ndubi, lakini mwanzo niingie nikiomba msamaha kidogo, labda bwana Dumbi, uh, wakili Dumbi labda uanze kwa kuelezea. Naam, e, Namsikia kidogo Bwana Mtua na nimeshangazwa na maoni yake aliyonayo ya kiimla kama ilivyo serikali ambazo hazijali masilahi ya wananchi mwanzo ile haki ya ujuzi au haki ya kujua mambo vile ilivyo au ya kuarifiwa ni haki ambayo inamilikiwa na mwananchi mwenyewe, kila mmoja ile ambaye anaishi nchi ya Kenya. Katika nchi hii tuna idadi ya watu waliokisiwa kuwa milioni arobaini na television sets ama vyombo zile zile sets za TV ambazo tunazo zina mikasi, kisiwa kuwa sio zaidi ya sio elfu um, mia, sio, uh, elfu, mia tano. Kwa hivyo lakini uh, uh, samahani tunajua kwamba ni wengi ambao wanategemea vyombo vya habari hasa TV kuona na kujua habari ambazo zinaendelea nchini. Sasa jambo hili kuhusiana na u ule mfumo wa kuhama dijitali kwenda kutoka analogu kwenda dijitali, nafikiri serikali, serikali na kile chombo cha ja serikali ambacho ndio reguleta kama Communications Authority, kimesahau ile kazi yake ya ndani mwanzo ya kimsingi kwamba ni kuruhusu au kuwezesha wananchi wenyewe popote walipo wale walioko Kenya na walioko nje ya Kenya kupashwa habari. Sasa hivi vile tunavyozungumza, tukisema kwamba hao watu sijui kuna TV tatu au ni ngapi zilizoko zinginezo, ningependa nge, kumjuza Bwana Mtua kwamba kwa sababu ya ile analog, eh, analog, eh, signal ni wengi nchini, mamilioni ya watu ambao huenda jioni kifika saa moja usiku au saa tatu au saa saba wanakwenda kwenye e, mikahawa au sehemu zingine za burudani kutazama TV kwa sababu ya kuona Nation, eh, Citizen au eh, KTN, hizo stesheni zingine anazosema kwamba ziko arobaini na tatu mwenyewe wakili ambaye amekaa, nimefanya kazi yangu ya wakili ya ya, ya tija ya miaka zaidi ya ishirini na mitatu, nyingi zao. Si sijui mwenyewe. Bwana Dumbi, asante uh sana. Uh-huh. Bwana Dumbi kwangu mwenyewe, naam na kuomba tu kidogo tukamkaribisha. Kuna msikilizaji mmoja kabla tena nimkaribishe wakili Okia Omtata, kuna msikilizaji Robert Mwanzi. Robert Mwanzi, karibu sana, nitakupa fursa ya kuweza kuuliza swali ama labda kutoa maoni. Na wakati huu nikubalishe tu nikamkaribisha bwana Okia Omtata na kumuuliza yeye pia kama wakili anaonaje swala hili ah, sangi, Aha. Samahani, mimi mwenyewe si wakili, kwa hivyo lakini na maoni yangu ya kwamba jukumu la hii tume ya kusimamia mawasiliano ni kuhakikisha kwa kwamba wanahamisha watangazaji wa dijitali na pia wanahamisha ambao wanapokea matangazo. Kile ambacho kimetendeka ni kwamba wamaharibu wakati wao wakipigana, waki vita na watangazaji ile hali ile, wangefanya ni kuhamisha wa, wanaotumia TV alafu watangazaji watawafuata pale. Na jambo la pili ni kwamba mwenye TV ana haki zake, wakati ule ambapo serikali inabadilisha mfumo wa utangazaji, alafu TV za mtu na TV ya mtu ambayo ilikuwa ikifanya kazi inakuwa kama ni choma, bado hasina maana tena, ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba huyo mtu anapatiwa fidia aina fulani, na kwa hivyo hizi ndio mambo ambayo vinahitajika kuwezesha mtu kupata matangazo ya dijitali. Ni jukumu la serikali kuwapatia watu, hata wale watu masikini ambao hawawezi wakanunua hizo vitu. Jambo la pili ni kwamba kwenda dijitali sio watu waanze kulipia matangazo hili, hiyo ni kinyume cha sheria na haki za binadamu za ja wananchi wa Kenya. Asante bwana, Bwana Ukia Mtata. Na- naomba nikukatishe ni kidogo, tuweze kumkaribisha msikilizaji wetu, labda ana maswali, alafu niweze kumpa fursa na Bwana Ezekiel Mutua naye ajibu hayo ambayo mmeyazungumza awali. Robert Mwanzi, yes, niko kwa laini. E, zungumza una uh, swali? Una maoni? Mimi uh, nina maoni ambayo nataka kuchangia kuhusu uh, kuhusu mambo ya dijitali ambayo yako ya hapa kwetu nchini Kenya. Ulu kwanza kabisa tunajivunia vyombo vya habari kwa sababu vyombo vya habari ndiyo taa ya ulimwengu, ndio vyombo vya, ndiyo taa ya ulimwengu na pia ndiyo macho. Na kwa sasa tumewekwa katika kiza ambapo tunaona kwamba hali eh, yetu hatuwezi tukaona kwamba tunapata habari vilivyo na hatujakataa wote, tunapendelea kweli kuingia katika wetu, wote tunakubali kuingia katika mtindo wa dijitali kwa sababu dunia yabadilika, huwezi kurudisha dunia enzi ya miaka ya hamsini. Lakini hali ambayo wanafanyia katika taifa letu hili, utaona kama kuna shinikizo la kutaka kuzuia vyombo vingine kutotoa habari zake, lakini tunataka wapewe muda kidogo tu, kwa sababu hata wameomba muda, tuendelee kuona analoki kama miezi miwili mitatu hivi, na wahamie dijitali, kwa sababu wote tuweze kuona eh, kile ambacho kinaendelea katika ulimwengu na pia tuone kwamba watu wanapewa nafasi sawa. Asante sana na Robert Mwanzi, naona Bwana Ezekiel Mutua amekusikia vizuri. Na Bwana Ezekiel Mutua, umesikia maoni ambayo yametolewa na Omtata na Ndubi. Je, una yapya kusema katika hayo? Nadhani uh, kwanza nishukuru kwamba umewaleta wale ma, wakili Ndubi na ukiwa Mtata na baadhi uh, ya wasikilizaji ambao umewaleta Uh, Ndubi ni wakili ambaye ya anaheshimika sana, kwa hivyo kwanza singelipenda tubishani hewani, niseme kwamba yale maoni yake inayaheshimu. Ukweli ni kwamba uh, teknolojia imetujia na sio sisi tu Kenya. Uamuzi wa kuama kutoka analogi kwenda na digitali ni uamuzi ambao ulifikiwa mwaka wa elfu uh, mbili na sita katika ITU Geneva, na makubaliano ilikuwa ni kwamba nchi zote ziame ifikapo tarehe kumi na saba mwezi mw, Juni mwaka huu. Katika nchi ya Kenya tumekuwa na mazungumzo kwa miatii yote, suala hili limezungumziwa limepelekwa mpaka katika mahakama kuu, na mahakama kuu ilipitisha wiki mbili zilizopita ya kwamba lazima tuame. Sisi kama serikali tunatimiza tu uamuzi wa, wa mahakama. Hatukuzima televisheni, tumewatoa tu katika analog, tukasema sasa, mahakama imeamua, lazima zote kuheshimu sheria, na wao wakajizima wenyewe. Sasa hatuna hatuwezi kulaumiwa <Titillah> kwa kuwazima tunkanama serikali azimamjizima wao wenyewe. Na jambo la pili ni kwamba vile umtata anasema, tunaja hali ya mambo ya habari ni muhimu Wakenya wamezoea kuona TV wanakimbia nyumbani saa, saa moja na saa tatu. Halile imebadilika sasa, televisheni unaweza kuiona katika simu yako, unaweza iona ofisini, si lazima tuzoee ule mvumo wa zamani. tumeleta, um, rupia, na ndio nikasema mfano mzuri ni katika sekta ya simu, vile tumeleta mwako mpya na Wakenya wanafurahi hata ile teknolojia ya Mpesa ingekuwepo kama tungepiga teknolojia na kulingana na yule mtoaji maoni ambaye amezungumza, wakati huu, bwana Mwanzi, ni kwamba ni kweli tunaheshimu haki ya Wakenya na vilevile tunaheshimu wale wamiliki wa vyombo vya habari. Sisi hatukuwazima wale, walingizima wao wenyewe. Wakitaka kurudi leo, wanarudi wao, wamengizima Kama kuna mtu ambao wamehujumu vyombo vya habari wenyewe, kama kuna mtu amehujumu uhuru wa wananchi ku pata habari na amekiuka kifungu arobaini na tano cha katiba nine ni vyombo vya habari hivyo vitatu ndio wamekiuka, na kwa hivyo inatakiwa tuandamani kwao. Bwana uh, Ndubi na sikia ulikuwa na maandamano kule sio? peleka wale maandamano KTN na Nation. Sasa bwana bwana, <laughs> mtu anaona labda tumpe mbibu, bwana a, Ndubi muda tungekuwa eh, tumechukua leseni kwa maana wamekiuka sheria, na hatutachukua hatua kama hiyo, tungelipenda warudi, na tungelipenda wanaidi wale wana wanataka kuona vile vyombo vya habari waendelee kuviona Asante sana bwana Mutua labda nimpe bwana Ndubi muda mfupi naye aweze kukujibu kabla hatujaingia kwenye upande wa pili wa matangazo yetu. Inshallah bwana... inshallah. La kwanza ni kwamba bwana Mutua nafikiria kwamba amepotoshwa kwa makini. Ningependa namshukuru kwa kusema kwamba ya Ndubi ni wakili mtajika lakini hilo sio neno. La, lakini kimsingi ni kwamba haki ya kujuzwa habari na kupata habari ni haki ya wananchi, sio haki ya vyombo vya habari. La pili kwamba wale wananchi ambao wana zile hata hata simu zenyewe kupatana kupata na gharama yao, gharama ya kupata habari zile, kuwa subscriber wa kupata habari kutoka vyombo vya hapa na pale ni gharama kubwa ambayo wengi, wengi hawajiwezi, lau si wengi ni muhimu kwamba serikali itetee wale wachache wanyonge ambao hawajiwezi. Kwa hivyo haiwezekani serikali itasikika kwamba ndio inasema kwamba oh, kuna TV ofisini, kuna TV kwingineko, tukijua kwamba hata eh, ukosaji wa haki kwa ajira nchini Kenya ni mkubwa. La tatu ni kwamba singizio hili kwamba tunazingatia sheria ya kimataifa ni jambo la kuchekesha na la kuleta kejeli. Ee, sababu gani ya Bwana aj... Ndumbi. Naona muda wa, wa matangazo ya nusu saa ya kwanza, Bwana Ndumbi. Naomba mkae kwenye simu zenu, nitarudi kwako tena, kwa sababu haya matangazo ya sasa hivi kwa njia ya redio ndo tunafunga na sasa tunaingia kwenye matangazo, kwa msikilizaji ambaye anatusikiliza kwa kupitia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Washiriki wetu basi, msitoke kwenye line za simu. Bwana Ezekiel Mutua, baki hapo hapohapo ukiamtata, baki kwenye simu. Na Harun Dubi, tutakuja tena kwako, na Harun Dubi, tutarudi tena kwako, uendelee kutoa maoni yako, asante.