Adiga maaha wayesiluhii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika beta band, 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Karibisha leo ni Sunday Shumari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maelfu wa ya Wakamerun wameandamana katikati ya mji mkuu wa Yaounde hivi leo Jumamosi kulipinga kundi la wanamgambo la Boko Haram na kuyaunga mkono majeshi yanayopambana nayo kusitisha mashambulizi ya kundi hilo la Boko Haram. Kamerun ilijiunga na Nigeria, Chad na Niger, nchi hizo zinazoshirikiana mipaka katika eneo ambako Boko Haram linafanya harakati zake na kuunda ushirika wa kijeshi unaopigana na, na kundi hilo la Kiislamu. Mmoja wa waandaaji wa maandamano hayo Guibal Gatama ameiambia VOA kwamba maandamano ni dalili ya mshikamano kwa mamilioni ya watu wanaoathiriwa na harakati za Boko Haram takriban watu laki moja na nusu wamekoseshwa makazi ndani ya Nigeria ambako Boko Haram ina makao yake, na wengine laki mbili wameondoka nchini humo na kwenda katika nchi nyingine. Lesoto imeitisha uchaguzi mkuu hivi leo Jumamosi kuchagua bunge jipya la taifa na waziri mkuu miaka miwili kuliko mapema ilivyopangwa Upigaji kura wa leo unafuatia jaribio la mapinduzi la mwezi August ambalo lilimlazimisha waziri mkuu Thomas Thabane kuikimbia nchi. Hivi sasa amerejea nyumbani katika mji mkuu Maseru akiwa na matumaini ya kurejea madarakani baada ya kura ya leo. Bwana Thabane amekuwa akiiongoza serikali ya ushirika wa pande tatu, ikiwa ni ya kwanza ya aina yake katika historia ya nchi hiyo. Hata hivyo, kutoelewana ndani ya ushirika huo kulitokea pale bwana Thabane alipotangaza kulisimamisha bunge kwa miezi kumi mwezi Juni mwaka jana. Tangazo hilo lilikuja baada ya upinzani kujaribu kupitisha kura ya kutokuwa na imani ambayo ingemwondoa mamlakani. Mahakama ya Misri imetangaza kwa kundi la kipalestina la Hamas ni taasisi ya kigaidi linalowalenga wote raia na majeshi ya usalama katika peninsula ya Sinai nchini Misri. Uamuzi wa Jumamosi unaitenga zaidi Misri na Hamas ambayo iliwahi kufurahia uhusiano mzuri na serikali ya Muslim Brotherhood, kundi ambalo hivi sasa limepigwa marufuku la rais wa zamani Mohamed Morsi ambaye aliondolewa mamlakani mwaka elfu mbili kumi na tatu. Mahakama imesema ina nyaraka mbili zinazothibitisha kwamba Hamas imekula njama na Muslim Brotherhood kufanya mashambulizi kwa majeshi ya usalama. Uamuzi wa awali ulilenga kitengo cha kijeshi cha Hamas, Izedin Al Kassam Brigade. Mahakama ya Cairo imekipiga marufuku kitengo hicho cha kijeshi tangu mwezi Januari. Rais wa Marekani Barack Obama ameupongeza uongozi wa Liberia katika mapambano ya Ebola taifa hilo la Afrika Magharibi limepigwa vibaya na virusi vya Ebola vinavyosababisha vifo. Rais Obama amesema kazi bado haijakamilika, na nchi jirani kama Guinea na Sierra Leone bado ziko nyuma ya maendeleo yaliyofanywa na Liberia. Wakati wa mkutano huko White House hapo jana, rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf alielezea shukrani zake za dhati kwa Marekani kama mfadhili wa kudumu katika kuisaidia Liberia. Rais Salif pia alielezea kwamba Liberia bado iko katika hatari kwa vile nchi nyingine katika eneo hilo bado zinaathiriwa na Ebola. Shirika la Afya Duniani limesema jana kwa Ebola imewaathiri takriban watu elfu ishirini na nne nchini Guinea, Liberia na Sierra Leone na kuwa zaidi ya watu elfu tisa mia sita Marekani na Cuba wanasema maendeleo yamepatikana katika duru ya pili ya mazungumzo hapa Washington pande hizo mbili zilikutana ijumaa kuangalia uwezekano wa kufungua ofisi za kibalozi hapa washington na huko havana baada ya miongo mitano ya kutokuwepo kwa uhusiano wa kidiplomasia mazungumzo yamesemekana yalikuwa na mafanikio ambayo waziri mdogo wa mambo ya nje wa marekani roberta jacobson mkuu wa ujumbe wa marekani ameelezea kuwa ubalozi wa washington na havana huenda ukafunguliwa wakati wa kikao cha mwezi aprili cha mkutano wa wakuu wa nchi za Amerika huko Panama. Mazungumzo ni sehemu ya juhudi za rais wa Marekani Barack Obama kumaliza marufuku ya biashara dhidi ya Cuba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. kusikiliza matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika basi wakati umefika wapenda wasikilizaji hukuleteni maswali na majibu kutoka hapa washington na kama kawaida nahodha ni mimi abdu shakur abud nikishirikiana na idi ligongo kuchambua barua zenu namwona idi na kapu la barua idi anaitufungulia uwanja leo nani Asante sana Abdu Shakur Abud, moja kwa moja basi. E, kwa kuanza ni mwambie msikilizaji wangu karibu sana, na tunashukuru sana kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha maswali na majibu moja kwa moja. Ninayeanza naye ni Samsoni Misana Bulinga wa Kibara, Bunda, Mara, Tanzania. Yeye anasema ana maswali matatu. Kwanza kabisa, kwa nini Australia inaitwa immigrant nation, yaani taifa la wahamiaji li ni lini huu mpango ulianza. Na sijui kabisa, Abdul Shakur Abud, huyu anaulizia mpango wa namna gani, lakini swali lake la tatu anasema ni nchi ya ngapi kwa uhali wa maisha duniani. Na huu mpango mimi hata sijui anasemaje. Ni kweli kabisa, kwani ninadhani anazungumzia uhamiaji wa hii leo, kama vile marekani pia eh, kama unavyojua Abdul Shakur Abud, inaitwa nchi ya wahamiaji. Asante sana Idi, ukiangalia historia watu wamekuwa wakihamahama kwa karne nyingi sana. Ukichukulia Marekani au Afrika Kusini, Zimbabwe na kadhalika, wageni wamekuja, wamepokelewa vyema. Kwa hivyo, Australia tofauti yake ni kwamba ni nchi iliyopokea wageni wengi zaidi, na hili swala ni nadhani msikilizaji aliona makala maalum ya vyombo vya habari hasa Al Jazira iliyokuwa imefanya mpango juu ya habari ya taifa la wahamiaji Australia. Hii inatokana na kwamba tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu kumekuwa na mpango wa kuitisha kura ya maoni ambayo ilifanyika mwaka elfu mbili kumi na nne kubadili kifungu cha katiba na kutambua wa Aborigins kuwa ni wazao wa kwanza wa Australia. Basi kufutana na vitabu vya historia ikiwemo Encyclopedia ni kwamba bara la Australia linaaminika lilikaliwa na watu wa kwanza miaka elfu hamsini iliyopita. Haijulikani halisi watu wametokea sehemu mbalimbali za dunia, lakini walitokea wapi, lakini ni mjadala unaoendelea kati ya wasomi kote duniani na hivyo inajulikana kwamba walowatangulia wazao wa leo wa Australia hawajulikana watoka wapi, lakini wazao wa halisi wanajulikana kama maaborigines. Ni mchanganyiko wa watu weusi na wamekuwa wakibaguliwa kwa muda mrefu sana katika nchi hiyo kutokana na sera za taifa hilo za ubaguzi za uhamiaji. Inasemekana hivi sasa kwa ujumla wao ni asilimia mbili nukta nane ya wakazi wote ambapo wanasemekana wamefikia watu laki nne kati ya wakazi milioni 23.13 wa taifa hilo la Australia, wakiwa wakazi wa nchi hiyo wanaoishi katika umaskini zaidi kuliko wengine wote. Kwa vyovyote vile, wazungu wa kwanza wanasemekana kufika huko ni Waingereza ambao walikuwa wanatafuta mahala pa kuweka wafungwa ambao baada ya kushindwa Marekani hawakujua wapeleke wapi, na hiyo ilikuwa mwaka 1788 powasili ambapo zilikuwa meli kumi na moja na watu elfu moja mia tatu hamsini wa waliowasili wakiongozwa na Captain Arthur Philip. Kwa hivyo hiyo ndo inajulikana ndo tarehe au mwaka wa kwanza Waingereza kufika huko, na hapo ndipo makazi ya kwanza ya ukoloni yalipoanza na hapa pia najibu swala la msikilizaji jua lini mpango huu ulianza. Mpango huu ulianza toka Uingereza ulipowasili huko Australia mwaka 1788. Tukiangalia Australia leo, wakazi kutoka sehemu mbalimbali za dunia, hasa zile zinakabiliwa na vita na, na ghasia ndio wanafika huko kwa wingi zaidi. Mwaka 2014 inasemekana wa Sudan na Afghanistan ndio wakazi au wakimbizi wengi waliofika Australia kufuatana na afisi ya takwimu ya Australia kufikia Juni mwaka 2014, kulikuwa na wakazi milioni 6 laki 6 ambao hawakuzaliwa nchini humo, ambao ni wakazi hiyo ni ikiwa ni asilimia 28 ya wakazi wote wengi wakitokea Uingereza, milioni moja laki moja, wakifuatiwa na wakazi wa New Zealand, jirani zao, na wachina vilevile wako karibu laki nne katika nchi hiyo. Nchi nne za Kiafrika zenye wakazi wengi huko Australia ni Afrika Kusini, bila shaka, wale wazungu waliokimbia kule, wa Zimbabwe, Misri na Sudan. Na hivyo ukifuata historia yake ni kwamba tangu mwanzoni hilo lilikuwa ni taifa la wahamiaji ambapo lilianza pale Uingereza zaidi ya elfu kumi kuunda koloni lao na hivi sasa ni taifa lenye wakazi milioni ishirini na tatu kwa upande wa utajiri au kiwango cha mapato ya wastani ya wakazi wa Australia ni nchi ya kumi na nne duniani, ambapo mapato ya wastani ya wakazi ni dola elfu arobaini na tano mia moja na arobaini kwa mwaka kulingana na takwimu za Benki Kuu ya Dunia na shirika la fedha duniani IMF. Sasa tukiendelea na maswali na majibu, hivi sasa ninavuta barua yako pepe. Wewe Henri Kideula wa Njombe, Tanzania, unasema ungelipenda kujua nchi iliyokuwa Yugoslavia zamani baada ya kugawanyika imekuwa ni nchi ngapi. Je, mgogoro wa nchi hiyo nini kimemaliza? Kwani kwa sasa sijasikia tena mgogoro. Shakuru, nakumbuka kulikuwa na mauaji makubwa na miaka kadhaa wakati Yugoslavia iliposambaratika nafikiri utakuwa unakumbuka vizuri sana ah, mimi nakumbuka tulikuwa hapa tumeripoti, sijui kama wewe unakumbuka, maanake Yugoslavia wakati wa yeah, Tito ilikuwa nguvu. Sasa, Shakuru, mbona unataka kumwambia msikilizaji kwamba huyu jamaa ni katoto kadogo haka? <laughs> Wala, wala, wala sisubutu. Wakati huo mimi nakusikiliza, niko shule wakati huo. Haya, asante basi lakini. <laughs> Leo hii niko na wewe, namshukuru Mwenyezi Mungu na nimepata bahati ya kuwa na wewe undani leo. Kwa hivyo Idi, bila shaka najua unafahamu Yugoslavia hata kama umesema ulikuwa bado uko shule, lakini umesoma vitabu. Yugoslavia yenyewe kama taifa liliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia mwaka elfu tisa mia kumi na nane, pale mataifa matatu ya kifalme ya kusini mashariki ya Ulaya ya Serbs, Croatia na Slovenes himaya hizo zote zilipoungana na kuunda taifa la Yugoslavia. Hizo tatu zenyewe zilikuwa zamani himaya ilikuwa inajulikana Austro-Hungaria. Yugoslavia hapo mwanzoni ilikuwa ni ufalme ambapo ilitangazwa Oktoba tatu mwaka elfu tisa mia ishirini na tisa na ikawa shirikisho la demokrasia ya Yugoslavia mwaka 1943, baada ya mapinduzi kadhaa kutokea na ilipochukuliwa na wacommunist chini ya Joseph Broz Tito mwaka 1946 hadi kufariki kwake mwaka 1980, ilikuwa muungano wa jamhuri sita. Hapo vita vyenyewe kwenyewe vilitokea, vilianza miaka ya 1980 baada ya kifo cha Tito hadi mwanzoni mwa mwaka 1990 pale Marekani na mataifa mengine ya magharibi kuingilia kijeshi, na vilevile, mapigano yalisitishwa na Umoja wa Mataifa ilipounda jeshi la kulinda amani. Matokeo yake hivi sasa, basi, kujibu swali lako msikilizaji, kukaundwa jamhuri au tuseme nchi saba. Kuna Croatia, Slovenia, Serbia, Herzegovina, Macedonia, Croatia na ya mwisho ni Kosovo. Kwa ujumla, jamhuri saba zilizokuwa pamoja Yugoslavia ya zamani. Kwa hivyo nadhani nimejibu swali lako, taifa hilo la Yugoslavia la zamani. Ukiendelea na maswali na majibu, msikilizaji mwingine ameacha ya maswali yake kwenye nambari yetu ya simu ambayo ni 12022059942 ambayo wewe msikilizaji unaweza kuitumia pia, na ukisikia mwaliko, basi unabonyeza namba 37 na unaweza kuacha ujumbe wako. Sasa hebu tumsikilize msikilizaji wetu wa Bariadi. Kose ni Milaji kutoka Bariadi Somanda, mkoani Simiu, Tanzania. Mimi ninazungumzia suala zima la elimu pamoja na kuzinduliwa kwa skila mpya ya elimu Tanzania, lakini nilikuwa naomba shule za msingi zote za watu binafsi zingechukuliwa na serikali zote, ili elimu ya sekondari imilikiwe na watu binafsi, lakini ya msingi yote ingemilikiwa na serikali ili kuweka mshikamano wa watoto kuungana wa kada mbalimbali, kwamba hao watoto wa masikini na hao watoto wenye kipato cha juu wakaungana pamoja katika shule za m za awali na za msingi, ila zile za sekondari, basi hata wakienda kwenye private wengine wakaenda kwenye serikali, inakuwa vizuri zaidi. Lakini kwa hii kada ya chini huku awali, wote watoto wangeungana pamoja katika shule zote za msingi zikawa za serikali, kwa sababu hii isije ikaleta tofauti ya watu katika suala mzima la mshikamano na kupewa elimu ya kutoka katika shule wanazosoma kwa hivi sasa, kwa sababu mwalimu anaweza kuamua kwenda kuuza eh, masomo mazuri katika shule za, za msingi za watu binafsi, lakini kama ni za serikali zote, ile tamaa inakuwa haipo. Huyu sasa Abdu Shakur naona anatoa maoni, na mimi ninadhani jambo la kurudisha elimu ya msingi kuwa ya umma au kuwa ya serikali pekee ni jambo limeshapitwa, kwani itakuwa ni vigumu sana kwa sasa hivi kuweza kufunga shule zote za binafsi. Kana kama unavyojua, kuna utitiri mkubwa sana wa shule za binafsi. Nadhani nafahamu wasiwasi wa msikilizaji, lakini maendeleo yakipatikana duniani ni muhali kurudisha nyuma. Huyu anataka turudi nyuma tena katika shule za msingi za serikali. Kwa hivyo ni wakati ambao umepitwa lakini, ingawa kuna utafiti unaonyesha kwamba ni kweli elimu ya watu wanaopata shule za binafsi na watu wanaopata shule za umma zinatofautiana sana, lakini kama tulivyosema, huu ni mfumo wa masoko huru, demokrasia kuweza kurudi nyuma itakuwa ni vigumu zaidi, nafikiri mpendwa msikilizaji. Kwa hivyo shule za msingi kuwa za umma pekee yake itakuwa vigumu, ingawa ni bure kwa wote. Basi Idi, tuendelee na maswali na majibu haya. Abdu Shakur Abud hapa tena. Kuna msikilizaji aliyeacha ujumbe kwenye nambari yetu ya simu moja mbili sifuri mbili mbili sifuri tano tisa tisa nne hebu basi tumsikilize. Naitwa Pita Amuri wa Korogwe, Tanzania. Nimewahi kusikia kama kweli kwamba kuna mkataba wa kimataifa ambao unaipa haki taifa la Misri kumiliki ziwa Victoria pamoja na mto Nile. Sasa si kama ni kweli, naomba fafanuzi kuhusu jambo ile mati. Ninasikia kwamba taifa la Misri lina kiburi cha kuweza kutumia hata jeshi lake kuhakikisha haki hiyo inadumu. Eh, kama unavyojua Abdul Shakuri, hili suala kama sijakosea limedumu kwa zaidi ya miaka hamsini sasa, kati ya mataifa yanayopakana na mto Nile. Mimi nakuachia wewe Abdul Shakuri ulijibu. Kwa hakika idi hili ni swala la muda mrefu, na nafikiri hapa katika maswala majibu tuliweza kulizungumzia, na baada ya kuchunguza katiba mbalimbali mbali na mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa juu ya utumiaji wa mto Nile. Ni kwamba hakuna mkataba wowote unaoipatia Misri mamlaka au uwezo wa kumiliki maji ya Ziwa Victoria kama msikilizaji alipozungumzia, isipokuwa tangu wakati wa ukoloni wa Uingereza kumekuwa na mikataba juu ya matumizi ya maji ya Nile na daima imekuwa ikilinda masilahi ya Misri katika utumiaji wa mto huo mrefu kabisa duniani unaomalizikia huko Misri kwenyewe. Kwa hivyo inaona kwamba ina haki vilevile kumiliki sehemu kubwa, na inapita sehemu kubwa ya nchi yake. Mkataba wa kwanza ulikuwa Aprili 15 mwaka 1891 kulingana na vitabu vya historia, kati ya Uingereza na Wataliana ikihakikisha kwamba hakuna ujenzi wa mabawa itakayozuia usafiri wa maji hadi Misri na Misri kutopata maji. Na tangu wakati huo, Misri imekuwa ikihakikisha nchi zote zinazopakana na mto huo hazitumii maji kwa njia itakayozuia Misri kupata maji. Na ni mwaka 1999 ndipo mkataba wa ushirikiano mkubwa wa Nile Basin Initiative NBI, ulifikiwa na kuzinduliwa na mataifa tisa, yani Misri, Kenya, Sudan, Ethiopia, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Utauliza, kwa nini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Rwanda? Ni kwamba yote hayo ni mataifa yanayozunguka mto Nile pamoja na ziwa Victoria. Kwa hivyo maji ya Nile inatokea Victoria, kwa hivyo nchi zote zilibidi zihusishwe. Hata hivyo, kuna mikataba mingine kati ya mataifa peke yake yanayopakana na mto Nile, na ni kweli hapo zamani Misri ilishatishia kutumia nguvu za kijeshi kuhakikisha kwamba hakuna hatari ya kuzuia maji kuwasili katika nchi yake, ambapo asilimia 95 ya mahitaji yake yote ya maji yanatokana na mto Nile. naam na nafikiri idi tumefikia mwisho wa maswali manake muda hauturuhusu sijui kama una ujumbe zaidi lakini mnajua nabidi twende atlanta au unasemaje kabisa twende atlanta georgia hapa nchini marekani ambako mwenzetu bmj Muridhi anatuletea biji mambo basi kwa pamoja kutoka hapa sauti amerika tunashukuru kushiriki katika maswali na majibu msikose kwa nasi wakati mwingine basi kwa pamoja mimi na idi ligongo tunasema kwaheri sana <muchas> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na shaka msikilizaji, kwamba umewadia ule wakati ambao mimi ukamata microphone nikiwa tayari kabisa kukuletea makala mafupi ambayo hukujuza baadhi ya yalojiri katika ulimwengu wa maajabu. Jina langu BMJ Muridhi. Polisi huko nchini Kenya, msikilizaji, wamewakamata watu sita ambao walihusika katika kitendo kisicho cha kawaida cha kumzika mtu pamoja na ng'ombe. Maajabu makubwa, msikilizaji! Wakazi wa kijiji cha Gikomora katika kaunti ya Murang'a huko nchini Kenya walijipata katika hafla isiyo ya kawaida wakati wa mazishi ya mzee elisha mugushia wangera mwenye umri wa miaka themanini na minne ajabu kubwa ni kwamba kabla hajaaga dunia mzee mugushia alikuwa ameelezea ya matumaini yake kwamba angezikwa pamoja na ng'ombe ambaye mmoja wa wakwe zake alikuwa ajatoa kama mahari na akasema ikiwa sijapata hii ng'ombe mahari nitakapozikwa nitaka, nitaka, nitaka ni kifa hata hiyo ng'ombe itazikwa ikiwa hai. Na amini usiamini, msikilizaji, mzee mogushi alipofariki wanakijiji walisema wakutaka laana yake kumpata. Kwa sababu hiyo, waombolezaji walipokusanyika katika kijiji cha Kikomora, iliwabidi kuhusika katika sherehe mara mbili, e, kwani kando ya kaburi ya mzee Mogushia palikuwa na kaburi nyingine ambapo dama aliyekuwa hai alizikwa . Maajabu makubwa, msikilizaji. Unajua tuliona sasa tutimize tu, lakini Mungu atatusamehe kwa vile sio kupenda kwetu. We were forced by the circumstances. Lakini sasa wanaharakati wanaotetea haki za wanyama wamelalamika vikali kufuatia kisa hicho, na sasa tumepata habari kwamba watu sita wametiwa mbaroni huko Maragwa katika kaunti ya Murang'a huko nchini Kenya na kushtakiwa kwa kosa la kumnyanyasa mnyama. Na kwa hizo habari kuhusu watu wawazikao ng'ombe wakiwa hai, naona taimu zangu msikilizaji zinanipa kisogo kusema kwamba e, ningatuke kutoka studio e, basi usikose kujiunga nasi wiki kesho ambapo tutakuletea mengi zaidi ambayo tutakuwa tumekusanya kuona ni yapi yatakuwa amejiri katika ulimwengu wa vituko, sarakasi na maajabu. Kama kawaida makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya Sauti Amerika, na kama ilivyo desturi yangu, kabla sijaondoka, ilikumpisha mwenzangu katika studio zetu kubwa pale Washington DC kwa muktasari wa habari na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba, adhabu ya kaburi aijuaye maiti, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Mfuatao ni muhtasar wa habari msomaji ni mimi Khadija Riami. Maelfu ya Wakamerun wameandamana katikati ya mji mkuu Yaunde hivi leo kulipinga kundi la wanamgambo la Boko Haram na kuyaunga mkono majeshi yanayopambana nayo, kusitisha mashambulizi ya kundi hilo la Boko Haram. Kamerun ilijiunga na Nigeria, Chad na Niger, nchi zinazoshirikiana mpaka katika eneo ambako Boko Haram linafanya harakati zake na kuunda ushirika wa kijeshi unaopigana na kundi hilo la Kiislamu. Lesoto imeitisha uchaguzi mkuu hivi leo Jumamosi kuchagua bunge jipya la taifa na waziri mkuu miaka miwili mapema zaidi kuliko ilivyopangwa. Upigaji kura wa leo unafuatia jaribio la mapinduzi la mwezi Agosti ambalo lilimlazimisha waziri mkuu Thomas Thabane kuikimbia nchi. Hivi sasa bwana Thabane amerejea nyumbani katika mji mkuu Maseru, akiwa na matumaini ya kurejea madarakani baada ya kura ya leo. Mahakama ya Misri imetangaza kwa kundi la Kipalestina la Hamas ni taasisi ya kigaidi linalowalenga wote raia na majeshi ya usalama katika peninsula ya Sinai nchini Misri. Uamuzi wa Jumamosi unaitenga zaidi Misri na Hamas ambayo iliwahi kufurahia uhusiano mzuri na serikali ya Muslim Brotherhood, kundi ambalo hivi sasa limepigwa marufuku, la rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi ambaye aliondolewa madarakani mwaka 2013 na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc