nifanyeje karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari. Wiki hii, shirika la afya duniani WHO limetoa wito wa kuongeza uwekezaji ili kupambana na magonjwa 17 ya maeneo ya jotojoto ambayo yameathiri watu bilioni 1.5 kote duniani. Ripoti mpya ya WHO inasema uwekezaji wa takriban dola bilioni thelathini na nne unahitajika katika miaka kumi na sita ijayo ili kudhibiti mbu na vijidudu vingine ambavyo vinaeneza magonjwa yanayoweza kusababisha vifo. Magonjwa haya yanaathiri zaidi katika nchi mia moja arobaini na tisa. Bara la Afrika ndio lililoathiriwa zaidi, huku kukiwa na takriban watu milioni mia nne hamsini waliokumbwa na magonjwa kama vile malale, minyoo, kichocho na ukoma. Haya na magonjwa mengine ya vipindi ambayo yamepuuzwa yanasababisha maafa makubwa duniani; yanasababisha upofu ulemavu wa kudumu na hata vifo. Magonjwa haya yanazuka zaidi miongoni mwa watu masikini na maeneo yasiyokuwa na hali nzuri ya usafi, katika maeneo ambayo yana ukosefu wa maji safi na ukosefu wa vyoo. Mkurugenzi mkuu wa WHO katika idara ya kudhibiti magonjwa ya maeneo ya jotojoto yaliyopuuzwa Masikini wanaathiriwa na maambukizo mengi kwa mara moja, amesema. Mara nyingi dalili hazionekani na watu hawatambui kwamba wanaumwa, anasema hali hii inaleta madhara ya muda mrefu. Ameongeza kuwa watoto wanaoathiriwa na minyoo mbalimbali wanasumbuliwa na magonjwa kama vile kichocho na matatizo ya utumbo. Kwa mfano, inakuwa vigumu kwao kuhudhuria masomo. Hiyo inahatarisha maisha yao wanapokuwa watu wazima, na wakiwa watu wazima itakuwa vigumu kujikimu kimaisha, jambo ambalo litakuwa na mzunguko usiokwisha. Shirika la Afya Duniani limegusia kwamba suluhu za gharama nafuu zinapatikana. Limesema matibabu ya mwaka ya dawa tatu yanaweza kuzuia ulemavu kutokana na magonjwa kadhaa. Katika kesi nyingine madawa maalumu yanaweza kuhitajika. Ripoti hiyo imegusia maeneo kadhaa ya maendeleo ambayo imeangazia kiwango cha kuwafikia watu masikini. Kwa mfano, imegusia watu zaidi ya milioni mia nane wanaoweza wa kupata madawa ya aina tatu ya kuzuia magonjwa. Amesema ugonjwa wa upofu umetokomezwa katika bara la Amerika na ugonjwa wa leishmaniasis umetokomezwa kama tatizo la kiafya ifikapo mwishoni mwa mwaka huko Bangladesh na Nepal. Limesema ni kesi 126 za ugonjwa wa minyoo zilizoripotiwa mwaka 2014 na hivyo ugonjwa huo ukiwa unakaribia kutokomezwa. Ugonjwa wa malale barani Afrika chini ya jangwa la Sahara umepungua kutoka elfu 10 na mia 4 mwaka 2000 hadi elfu 6 mwaka 2013. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Mada iliyopo mezani kwenye Je Nifanyeje je, ni kwa nini baadhi ya wasanii vijana wanapokuwa maarufu hubadili mienendo yao na kuwa mibaya? Vijana wako tayari hapa na wana mengi ya kutueleza. Naitwa Rebeka John. Kwanza mimi ninavyoona ni kutojiamini. Vijana wengi ambao wanakuwa maarufu wanakuwa hawana ule uwezo wa kujiamini wao wenyewe kwamba wanaweza kufanya vitu bila kupitia vitu fulani ambavyo vitawaharibu. Unakuta wasichana wengi tayari wana uwezo wa kufanya vitu fulani, lakini bado wanategemea vitu fulani vya nje, ambavyo hivyo vitu vinakuja vinawaharibia maisha yao. Mfano, wanategemea labda kutoa miili yao ili kuweza kufikia sehemu fulani, ambao wao wenyewe hawaamini kwamba wakifanya kwa kutumia uwezo wao, kwa kutumia vipawa vyao walivyo navyo, wanaweza kufikiria na kuendelea kuwa na uo maarufu. Kwa hiyo shida yao inakuwa ni jinsi gani wanaweza kubakia katika ule umaarufu kwa kutumia nguvu zao wenyewe. Hawajiamini, wanaona kama vile hawawezi kufanya vile vitu kwa kutumia wenyewe. Wasanii wengine wakutana, labda wana miziki, hawaamini kwamba wanaweza wakaenda stejini wakapafomu nyimbo tano bila kutumia madawa ya kulevya. Hawafanyi mazoezi, hawafanyi kitu chochote, wanasubiria kutafuta zile njia rahisi rahisi kuweza kupata ile confidence ya kukaa stejini, kwanakuta wanaingia katika vitu ambavyo vinakuja vinaharibu vina maisha yao kwa namna moja au nyingine. anaitwa Miriam Beno, hili jambo linatokana na watu kuingia katika mambo ya usanii, kuigiza, nini, uimbaji, wakiwa katika umri mdogo. Kwa hiyo unakuta wale watoto bado hawajawa na msimamo wa kimaisha, lazima waige kutokana na walioko juu yao. Unakuta labda mtoto ana miaka miaka saba, miaka kumi, ameanza kuigiza, lazima wamwige ule msanii mkubwa ambaye yeye anamuona anashikanishikana na vijana anavuta madawa kulevya, yeye anakuwa bado hajajua vizuri nini maana maisha. Hivi vitu vina, vina affect kivipi? Obvious utakuta ule mtoto na yeye anajingechi kwenye hayo mambo pasipo mwenyewe kujua. Kwa hiyo mimi nafikiri hili swala la kuingia katika mambo ya usanii ukiwa katika umri mdogo, nayo yanachangia. Ndio so vibaya watoto kuingia katika umri mdogo kwenye hayo mambo ya usanii lakini basi wawe protected wasiwe wana wanawekwa sana na wale watu wakubwa wawe at least wanapewa kile kipati cha ku act kidogo wanaondoka wanapokaa na wale wasanii maisha yao ya kila siku yanakuwa na wale lazima wanakuwa wanaiga kwa hiyo nafikiri hiyo inakuwa sio vizuri. Tunaona kwamba wale wasanii ambao ni wana umri mkubwa hawana maadili mema, ndio maana hata huyu ambaye ana umri mdogo kama alivyotoka kusema mchangiaji aliyepita, ya anaiga yale maadili mabaya ya wale wakubwa walioko katika tasnia yake. Tunafanyaje hapo? Naitwa Petro Mathew. Watu wengi wanavyokuwa maarufu wanajaribu kujitenga, au wanajaribu kuweka kategori ambazo wenyewe hawatafanana na watu wengine, kwa mfano mtu anavyoanza labda kuigiza au mtu anavyokuwa maarufu au mwanamuziki anajaribu kujitenga, ili asifanane na watu wengine, aidha kwa kufanya vitu ambavyo ni kinyume na jamii ambavyo inavifanya. Kitu kingine labda ni ni msingi wa malezi familia tunakotokea, labda msingi wa familia hauko imara, ni legevu, hajafundishwa vizuri madhara yake, kwamba utakavyovitumia hivi vitakuletea athari gani katika maisha yako. Hiki kitu ni kibaya, kwa sababu kinaleta athari katika jamii tunapoteza nguvu kazi watu wana wanakufa wanaibikiwa wana maisha. Naitwa Lino Kalinga, mi nitabezi sehemu mbili kuhusiana na jambo la kwanza, nitazungumzia study za maisha life skills. Vijana wengi wanatoka katika maisha ya kawaida sana, nikiwa na maana kwamba wanakuwa hawajapata umaarufu kabla ya kupata au kufanya jambo fulani. Unapozungumzia umaarufu ni mtu kuonekana tofauti au ana kitu fulani tofauti na watu ambao wanamzunguka katika jamii ambayo yeye anaishi. So wanapomtambua kwamba ana kitu tofauti na maybe kumsifia. Analewa zile sifa. Nikiwa na maana kwamba anajiona yeye ni wa tofauti sana. Sasa, ule tofauti ambao yeye anaanza kusikia, anafikiri sasa naweza kuwa na mamlaka au uhuru wa kufanya yote ambayo mimi najisikia, kwa sababu kila mtu ananiangalia mimi, mimi ni kioo cha jamii na kitu ambacho mimi nitakifanya kitakuwa ni unique. Kuna watu pia inaweza kuwabadilisha, so yeye anafikiri kwamba ni chachu ya mabadiliko, agent of change. Vijana wengi afahamu sasa hivi juu ya masuala ya SRHR, tunasema sexual reproduction health and rights, afya uzazi, makuzi pamoja na haki kama vijana. So, kutojitambua, kutokuwa na ile study ya maisha, ya kujua haki zetu, kwamba nini nifanye kama kijana, as young people, kusema masuala ya afya ya uzazi, makuzi pamoja na haki zangu kunapekea baadhi ya watu kufanya vitu ambavyo vimeorodheshwa. Mfano, watu wanaingia katika makundi ya uvutaji wa bangi, pasipo kujua kwamba baadaye mwisho wake mimi nitafanya nini. Mtu anaamua anaingia katika unsafe relationship, kwamba kwa sababu ni utaratibu, ukishakuwa maarufu, ukishapendwa na watu, kila mtu anakuangalia wewe, basi lazima uwe katika mahusiano. Kwa upande wa pili, baadhi ya vijana tumekuwa tukifanya vitu kutokana na mob psychology. Yani, kwa sababu fulani amefanya, sasa hujui huyu fulani ametoka au amekuwa katika misingi ya familia ipi, basi na wewe unafanya. Nafikiri vijana kuna haja ya kutambua afya ya uzazi makuzi na haki zao, lakini pia life skills, stadi za maisha ni muhimu kwao. Mimi ninaitwa Jennifer Robert. Ni ukosefu wa elimu, wengi hawafahamu usanii ni nini. Wengi wanafahamu kwamba usanii maanake ni kuvuta bangi. Kwa hiyo huyo kijana akishakuwa msanii obvious anakuwa ana engage na hivyo vitu, anahisi kwamba yani ile ndio maana ya usanii. Kwa hiyo basi, familia au serikali wanatakiwa kuhakikisha kwamba kijana anapojiunga kwenye usanii anatakiwa apewe mafunzo nini maana ya usanii. Usanii sio kufanya mambo maovu, usanii ni wewe uwe kioo au uweze kuwaelimisha watu katika jamii fulani. Kitu kingine ninaweza nikasema, mazingira ambayo yanawazunguka hao wasanii au makundi wanayokuwa nao. Siku zote mimi naamini kwamba Vitu unavyovisikia, vitu unavyoviona ndivyo utakavyofanyia kazi. Kwa hiyo unakuta huyo msanii au hawa wasanii mara nyingi wanakuwa na vijana wenzao, wasanii wenzao, wanakuwa wameshapotoka, wanakuwa wana mambo machafu. Kwa hiyo obviously, hata kama msanii amelelewa katika mazingira mazuri, kwa sababu anatembea na wasanii ambao wana tabia mbaya, anatembea na wenzake ambao wana negative perspective lazima naye atabadilika, kutokana na vitu anavyovisikia, vitu anavyoviona. Kila akikaa akisikiliza, akifanya nini, anasikia vitu viovu. Wasanii wanatakiwa wabadilike, wajue kabisa kwamba usanii sio kuvuta bangi, usanii sio ulevi, usanii sio kuvuta madawa ya kulevya wala kutumia. Usanii ni kutengeneza vitu ambavyo vizuri, ili jamii iweze kuiga na iweze kukomboka kutokana na usanii wako. Nashukuru kwa maelezo mazuri ya vijana. Sasa huyu kijana ambaye yuko kwenye sanaa na amekuwa maarufu, tunahitaji awe kioo cha jamii yetu. Ni jukumu la nani kumfanya yeye awe na maadili mema ili wengine pia waweze kufuata nyayo zake? Ni jamii yenyewe ijaribu kukaa na kujaribu kuainisha vitu ambavyo ni muhimu ambavyo hawatakiwi kuvifanya, alafu pia msanii mwenyewe anatakiwa abadilike anapojaribu kuvifanya vitu vyake, je, afokasi vinaleta athari gani katika jamii inayomzunguka? Tofauti na hapo, tutaendelea kupoteza watu wengi, tutaendelea kupoteza nguvu kazi ya taifa wawe na ule moyo wa waku, kupenda kufata tunasema, kalcha zao wenyewe, kama nchi, kama nchi na kalcha fulani, wa wazifate, wasiige vitu ambavyo sio vya kwao, ambavyo wao hawajui vinaendaje katika nchi nyingine. Kwa hivyo vitu wasiviige, wajaribu kuangalia nini kalcha zao, familia wanazotoka na wenyewe pia, wawe wawe mwongozo kwa wale wasanii, wakubaliane kwamba usanii ni kitu kizuri katika jamii, na watoto wao wakiamua kuwa wasanii, basi wameamua jambo jema, ila wao nao, wao mstari wa mbele kuwaongoza na kuwaelewesha nini maana ya wasanii ili katika wote wale watu waweze kuwa watu wazuri na wenye kuelimisha jamii. Katika mada ya leo pia, ninaye msanii wa muziki wa kizazi kipya nchini Tanzania. Yeye pia anaya kwake ya kutueleza kuhusiana na mada ya leo ya. mimi naitwa Fred Mariki au mkoloni wa gosi wa kaya. E, ni kweli wapo vijana wengi ambao mara anapopata umaarufu, basi anakwenda kuishi maisha tofauti na ambavyo watu wamekuwa wakimzoea. Kwa hiyo huyo ni mtu ambaye tunamweka katika kundi la binadamu ambao wanatamaa au amebadilika au wamejiunga kwenye makundi. Kuna kitu wazungu wanasema mob psychology, amejikuta kwamba amechotwa, amekuwa na kundi na uhusiano na watu ambao si wazuri, kwa wakati mwingine katika vitu ambavyo watu wanaiga, wanaiga vitu ambavyo wakati mwingine vinawapeleka kubaya au vinaweza visiwasaidie sana sana, vikamfanya yule mtu akafilisika au akaishia sehemu mbaya. Kwa mfano, mtu mwingine anaweza akaingia katika ulevi wa mihadarati, mwingine anaweza asifanye hivyo, akaingia kwenye masuala ya uzinzi. Kuna elimu ya kukaa darasani ukafundishwa na kuna elimu ambayo unaipata kutokana na mazingira unayoishi. Kubwa hapo, kinachotokea kufanyika ni kuzidi kutoa elimu, atakufikia umaarufu wake, ataambiwa kutokana na umaarufu wako sasa, na elimu uliyoipata na umaarufu wako, unatakiwa uishi kwa namna fulani na anakuwa na watu ambao wanamwongoza katika mazingira hayo. Asante Mkoloni pamoja na vijana wote ambao wameshiriki katika mjadala wetu wa leo. Kwa hiyo kijana, ambaye unafanya kazi ya sanaa na sasa umepata umaarufu, tambua kwamba wewe ni kioo cha jamii, unahitaji kufanya yale yaliyo mema ili wengi waige toka kwako. Na hadi hapo, ndio tumefikia ukingoni kwenye majadiliano leo. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Je, Nifanyeje katika makala yetu ya muulize daktari. Na siku ya leo tupo na Daktari Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stops Mbeya, naye atakuwa kijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. Naitwa Joyce. Daktari, naomba kuuliza swali, kunywa maji mengi kunapunguza uzito? Kwanza maji ni tiba, na unapokuwa una utibu mwili kuna vitu vingi ambavyo unaweza uka, uka, ukaweza kuvikinga kwa wakati huo unapotumia maji. Aidha kabla ya kula asubuhi, unapoamka tu, kabla ya kuswaki na kula, ukinywa maji yanaweza kutibu vitu vingi, yani maradhi mengi ambayo yapo katika mwili, na ni muhimu sana kufanya hivyo kwa binadamu wa kawaida. Lakini unaposema swala la uzito, halihusiani kabisa na maji. Maji ni kimiminika, yani unaangalia uhusiano wa logic ya ya ya ya uhusiano wa maji yenyewe na, na, maji ni kitu kingine ambacho katika mwili, labda nizungumze, asilimia kubwa imejawa na maji katika mwili wa binadamu. Sasa ukisema tena mtu anapotumia maji tena anapungua uzito. Of course, nataka huyo mtu afe. Na ndio maana ukiumwa, okay, malaria leo hii, kitu cha kwanza kama malaria ni kali, lazima utawekwa drip la nini? La maji. Sasa mtu mtu ana amezidiwa, unam, unamdunga, una I mean drip la, la maji, unataka pungua uzito kwa kidogo, inakuwa tofauti. Sasa unagundua kwamba kumbe maji ni, ni, ni msaada katika mwili wa binadamu. Matatizo yanaweza kumfanya mtu apungue I mean uzito wa kawaida, ni kutokana na mambo yafuatayo: mawazo, kuumwa Shida ambazo zipo alizonazo mwenyewe binafsi na mazingira anayoishi kwayo, inaweza kumsababisha mtu huyu apungue uzito, au ni dalili ya magonjwa fulani fulani ambazo inaweza ikawa HIV. Au dalili hizi sasa hivi tumesema tutazihamisha mpaka kwa watu wanene, pia nayo inaweza ikawa ni dalili ya ukimwi pia, maana watu wamesema tu ukipungua inawezekana kawa ni dalili ya ukimwi. Si kweli tu kwamba ni ni, ni, ni dalili hiyo tu pekee, kama kuna watu ni waneni sana lakini ana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa kimsingi ni kwamba uzito hauwezi kupungua kwa sababu ya kunywa maji. Maji ni afya, maji ni tiba katika mwili wa binadamu, na asilimia kadhaa katika mwili wa binadamu imejawa na nini? Na maji. kwa jina anaitwa Catherine. Daktari, ningependa kuuliza swali, kujisikia maumivu makali wakati wakwenda haja kubwa kunasababishwa na nini? Ni ugonjwa huo, ni ugonjwa, kuna ma, ugonjwa huo unaweza kawa ni ugonjwa moja, na utaja kwa Kiswahili ambacho wamekizoea, wanasema ndonda ugonjwa. Na sio kujisikia tu maumivu, matokeo yake hadi kuona, yani sehemu hizi kuchanika na kuonyesha toka na kinyesi chenye damu. Kwa, kwa mbali kwa sasa, huu ugonjwa unakaa tumboni kwa muda mrefu, na ukikaa kwa muda mrefu unaleta madhara haya, na si ugonjwa huo tu huo tu, na ugonjwa mwingine ni, ni fangasi unaoendana sawa na hiyo wakati fulani akijikuna tu sehemu hizi chini anakuta damu inatoka. Sasa ule ni ugonjwa. Magonjwa haya mawili yana yanaweza kusababisha aidha ikawa ni fungus, na fungus hiyo ukiona inaleta ina, ina hivyo hujua imekaa ime kwa muda mrefu, na inahitaji tiba. Hasa hii inatokea kwa wanaume mara nyingi kwa sababu huwa ndo ni wa, wanapenda kuku, kuku, kuchukulia kila kitu ni kawaida. Sasa ukiona dalili kama hizo chukua hatua, muone mtaalamu wa afya, nenda hospitali, pima, mwelekeze daktari tatizo lako, utashughulikiwa. Ni maradhi ambayo yanatibika na dawa zake zipo tu, hakuna shida, mtu natibika. Naitwa Silivia, daktari naomba kuuliza swali, eti kimeo kinatokana na nini? Uh, hayo sasa ni, ni, ni mazingira ya kimeo. Huwa kinaota kwa sababu ya, ya mazingira ya, ya binadamu au mwili wa binadamu kutokana na ukuaji. Hapo ndio production ya mtu anavyozikua kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine, huwezi kuzuia, ndio maana unasema vitu alivyoviumba Mungu wakati fanya, hatuwezi kuzuia. Wewe huwezi kuzuia nywele zisikue, huwezi kwa akili zako tuza kawaida, uwezi kwamba hichi ni kiungo tu, kiko ndani yake. Kinapokuwa kinahitaji kipunguzwe. Kwa nini? Kwa sababu kinakuwa mwishoni, kinaanza kuotesha usaa, na ule usaa utakapokuja kupasuka unaweza kusababishia ufe, kwa sababu ile ni sumu. Kwa hiyo kitaalamu tunasema ule kale kakimeo ka, ka, ka, ka, kanapokuwa kamesogea kanalala juu ya ulimi Kanapozidi kuwa kurefuka kanasogea juu ya ulimi kanalala namna hii, alafu kanaanza kuanza kutambaa kwa kulala kuja hivi sasa. Matokeo yake hata, hata hapa una, unapomeza una chakula unaumia kwa sababu unakasukuma. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. La, hadi raha hadi basi, saa moja nikamwambia kitu, mimi nenda kujenda ndani, baba amesema akishukuru ndo tutaondoka. Hata mimi nitaondoka siku hiyo hiyo eti eh, tukivua na kama moja eh, chuma kimoja. Haya, bye bye. Haya, masomo magumu wenzangu, wewe ndio hivi choni, ndio hivi lakini. So sana, nikwambie kitu, wewe unakaa mbele kama mimi, naona wanafunzi ni wengi, afu nyuma makelele hata usikii vizuri, umeona? Eh, kwa hiyo sio, tunakaa mbele, ndio hivyo tunaelewa vizuri. Usna Mama kwa nini dada? Yaani kama namjua huyo, eh eh, mambo safi, habari safi, uko poa? ha rufi tatu umekuwa hivi anaitwa Lucy. Lucy hmm. Ni msomania wewe bila alikuwa amezigara kimoja mbele. Mwana sasa hivi mwaka pili eh. Anampendeza. Karibuni. Na sisi tutapendeza kama Karibuni katika ulimwengu wa vijana. Hapa ndo kwa vijana wenyewe. Si unatuona sisi. Eh. Anakaa wapi? Tuko hapa hapa tu bwenini. Ukihitaji muda wowote tunaweza tukaenda tukapuka pafahamu. Jana huyu, ah, huyu ni rafiki yangu wa tunaishi naye Lumo. Yeah. Ah. Nya, <laughs> Jitambulishe mwenyewe. Mimi naitwa Fatuma, nimependeza. Karibuni sana, yaani hata kama ikiwezekana, hata sasa hivi tunaweza tukaenda shida haya. Karibuni, karibuni, hapa ndo tunapoishi mimi na Fatu kubwa. mwanangu gani? hizo ndefu, utafikia una unaenda kanisani? Toba, acha acha hey, ni Jonte, tukawape ndio ni chiki kinanilichi. Mbona uko wazi huko? Yani ndio ngoza mtoko wewe, ngoza mtoko. Basi tendeni sasa, maana muda unazidi kwenda. Eh, mmependeza kweli eh. Mbona tuendi? Hapa ha, ndo tumefika. Oh, una, kuna wadada wazuri wazuri wamejipanga hapa, wazuri wazuri wamejipanga pa, yani yani hapa hey. Yani, kilichopo mm, ni kuchangamka. Mtu yote akija hapa ni mwanaume, unawahi unapata pesa na kitu gani? Na maana wote wana zambi wakali tu yani. Ah. Isi, anaona kuna vitu vipi? Nikimcheki mtoto siji mgeni naisha, tuko mwaka kwanza hivi. Dada njoo, mbona unaogopa eh? Shikamoo. Ah, shikamoo kama sema babako bwana. Shikamoo mimi, mko babako, mambo vipi? Safi, mtoto amependeza. Wewe yani darling, emgeuke hivi nyuma, ndio yuko nini? Eh, hicho ndio kitu chenyewe hichi, vitu vikali vikali. Kama sasa unajua ni dada yangu sasa, eh pana mgeni. Basi mpenzi wetu wapi? Sio bwana, nijali, mbona unaogopa wewe naye bwana. Talipa shilingi ngapi? Niambia, napewa hela. Kwa hiyo nitakununulia kila kitu. Wewe si mwanafunzi lakini, acha nianze kununua laptop. Ah, laptop, unazungumza laptop. Kwa hiyo na mimi hapa kija mtu na mimi nitaondoka naye. Yaani pigia mstari. Karibu. Ah, nyie bado mmelala. Eh. Ah, Lucy, mambo safi, habari. Kwa yani, dadangu Lucy, asante kwa kunifundisha mabichi. Mhm. Mm mad mm-hmm. Mm-hmm. Short. Na hela mimi mpaka natamani kujiteka. Mimi ni moja nataki unaacha. Mbaya sana. Kutumia kinga? Unamaanisha mm. Yeah. Kondo mimi yeah, yeah, amna Sijiingize kwenye ukaba kama mimi nilivyofanya kwa kurubuniwa na rafiki zangu. Najuta mimi nifanyeje sasa hivi? na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. miaka 26. Hapa nilipo nimepitia mambo magumu kiasi cha kujiuliza je, nifanyeje? Tangu nikiwa mdogo, nyumbani kwetu mimi na ndugu zangu tumelelewa na mama wawili, yaani baba yetu alikuwa ana wake wawili. Nimefanikiwa kusoma elimu yangu ya msingi vizuri na kufanikiwa kuchaguliwa kuendelea na elimu yangu ya sekondari, lakini nilikuwa na ndugu yangu mtoto wa mama mdogo kwa bahati mbaya hakuchaguliwa kuendelea na elimu yake ya sekondari, hivyo ilibidi atafutiwe shule ya kulipia na mimi nikaa kwenye shule ya serikali. Baba alitaka wote tukasome shule moja, yaani ya kulipia. Tulipofika kidato cha pili, zilitokea vurugu shuleni. Katika vurugu zile, ndugu yangu naye alikuwepo, hivyo uongozi wa shule ukaamua kuwa wote waliohusika na zile vurugu wasimamishwe shule. Sasa hapo ndipo maisha yalipoanza kunigeuka, kwani mama yangu mdogo hakuridhika mwanaye kurudishwa nyumbani. Hivyo mzozo ukaanza nyumbani kwetu, hapakuwa tena na maelewano hata kidogo. Mama yangu na watoto wake, yaani sisi, hatukuwa na raha tena, na mbaya zaidi, sasa nikapewa adhabu kwa kuwa sikuwa makini na ndugu yangu, nikaachishwa shule na kubaki nyumbani. Niliteseka sana kwa kweli, nikajiuliza, nifanyeje? Yaani hapa ndiyo mwisho wa elimu yangu? Nilijiuliza bila jibu lolote. Nikaamua kumwambia mama aniombee kwa baba ili nirudi shule. Mama akaniambia kuwa amemweleza mara nyingi kadri awezavyo, lakini amekataa katakata. Nililia sana, nijiuliza nifanyeje lakini, sikupata jibu. Nilikata tamaa kabisa, nikajiona ni mtu wa mikosi. Hivyo baada ya kukaa kwa muda, akaja dada yetu na kukuta mtuendi shule. Aliuliza sababu, na baada ya kumwelezea akaahidi kunisomesha hivyo alinirudisha shule, nikaendelea na masomo bila baba kujua. Nasikitika, baada ya baba kujua, mambo yalizidi kuwa magumu zaidi upande wangu na wa mama, kwani tulifukuzwa wote bila huruma. Nililia sana, lakini sasa nifanyeje? Baada ya kuomba sana, mama alisamehewa lakini mimi baba alikataa katakata kunisamehe, hivyo nilienda kukaa kwa mjomba wangu huku nikiwa naendelea na masomo. Ambayo kwa bahati mbaya, dada yangu aliumwa sana na kufariki dunia, nikabaki sina mtu wa kunilipia ada. Nikakaa kwa muda bila shughuli yoyote, nikajiuliza nifanyeje. Lakini baadaye mjomba alienda kuniombea kwa baba. Baada ya kuruhusiwa nirudi nyumbani, sikukaa muda mrefu. Baba alifariki na mama hakuwa na uwezo wote wa kunisomesha. Nikajiunga kwenye vikundi vya kina mama mama, ambayo mama alishe, nilikuwa naweka akiba zangu ili nipate mtaji wa kuongeza biashara yangu. Namshukuru Mungu sana, nimefika mahali pazuri, naweza kujikimu kimaisha. Lakini yote hayo ni kwa kuwa nilijiuliza nifanyeje. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi usikose kujiunga nasi tena.