From the voice of America, hii ni idhaa ya Kiswahili like ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayoakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Serikali ya Mali imetia saini makubaliano ya awali ya, ma ya amani na baadhi ya makundi ya kaskazini yanayotaka kujitenga, lakini ushirika mkuu wa uasi wa Tuareg umeomba muda zaidi kwa mashauriano kabla ya kukubaliana na mkataba. Wanachama wa ushirika wa uasi wa Tuareg ambao unajumuisha National Movement for the Liberation of Azawad walihudhuria sherehe za utiaji saini leo Jumapili katika mji mkuu wa Algeria Algers. Wawakilishi wa ushirika huo wamesema wataendelea na majadiliano na kuongeza kwamba uchelewesho wa kawaida umeombwa. Makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa yamelenga katika kumaliza miongo kadhaa ya ukosefu wa uthabiti kaskazini mwa Mali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo anaanza ziara ya Ulaya na Saudi Arabia yenye lengo la kufanya mazungumzo kuhusu masuala yanayojumuisha juhudi za kupambana na Islamic State, mashauriano ya nyuklia na Iran na kuongezeka kwa mivutano kati ya Marekani na Russia inayohusika na wanaotaka kujitenga huko Ukraine. Kituo cha kwanza cha Bwana Keri kitakuwa Jeneva, ambako atahutubia baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa na pia kukutana na mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov. Keri pia atakutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif kama sehemu ya mashauriano ya programu ya nyuklia ya Iran mwana sheria mkuu wa rwanda anasema serikali mjini kigali inafanya kazi na washirika wa kimataifa wa na taasisi kuendelea kuwa saka waliotenda mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 takriban watu laki nane wengi wao watusi walio wachache waliuawa wakati wa, wali wa mauaji ya halaiki yaliyodumu kwa kiasi cha siku 100 mwana sheria mkuu businge johnson anasema serikali ikiwemo mahakama ya kimataifa kwa rwanda Balozi wa Marekani anayohusika na uhalifu wa vita na Interpol watafanya kazi kuwatafuta na kuwashtaki watoro waliokuwa na jukumu kuu katika mauaji ya halaiki ya Rwanda. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anaelekea hapa Washington ambako anapanga kutoa hotuba yenye utatanishi katika kikao cha pamoja cha bunge la Marekani. Waziri mkuu amesema leo katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion nchini Israel kwamba yuko katika safari ya kihistoria kujaribu na kusitisha makubaliano ya nyuklia na Iran. White House imekasirishwa kwamba spika wa bunge Mrepublican John Benar hakushauriana nao kabla ya kumkaribisha bwana Netanyahu kuzungumza na wabunge. Baadhi ya wabunge wa Demokrat wanapanga kususia hotuba ya Netanyahu siku ya Jumanne. Mshauri wa usalama wa taifa Susan Rice ameita mipango ya bwana Netanyahu ni ya uharibifu katika mahusiano. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ameuambia mkutano wa hadhara jana Jumamosi kwamba serikali yake imemkamata rubani wa Marekani kwa tuhuma za ujasusi. Bwana Maduro amesema katika jimbo la Tachira, tumemkamata rubani wa ndege ya Marekani mwenye asili ya Kihispania, alikuwa na kila aina ya nyaraka na anajibu kila swali. Rais hakutoa maelezo zaidi ikiwapo mtu huyo ni rubani wa ndege ya abiria ya kijeshi au binafsi. Bwana Maduro amesema Wamarekani wengine pia wametiwa mbaroni. Amesema tumewakamata baadhi ya raia wa Marekani waliokuwa wanafanya harakati za kijasusi. Tabare Vasquez mwenye umri wa miaka 75 na daktari wa masuala ya saratani amekuwa rais mpya wa Uruguay hivi leo Jumapili, ikiwa ni mara yake ya pili katika wadhifa huo. Alikuwa rais wa Uruguay kuanzia mwaka 2005 mpaka 2010. Nchi hiyo ya Amerika Kusini inawazuia marais kutumika katika vipindi mfululizo ambavyo vinadumu kwa miaka mitano. Bwana Vazquez anachukua jukumu la uongozi wa Uruguay kutoka kwa mpiganaji wa zamani ambaye ni maarufu Jose Mujica, ambaye anajulikana kwa maisha ya unyenyekevu. Wote rais Mujica na rais mteule Vazquez wanatokea katika Broad Front Coalition ambayo imekuwepo madarakani kwa muongo mzima chini ya utawala wa bwana Muhika, Uruguay ilihalalisha bangi na haki ya kutoa mimba. Maelfu ya watu wameandamana katikati ya Moscow hivi leo Jumapili kuombeleza mauaji ya kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov. Waandamanaji walibeba mabango yaliyosema mimi siogopi, ikiwa ni kumbukumbu ya mwanasiasa mwana mliberali na mkosoaji mkubwa wa rais Vladimir Putin. Waandaji wamesema takriban watu elfu sabini wamejiunga katika kumbukumbu -kumbu ya Nemtsov, lakini polisi mjini Moscow waliuelezea mkusanyiko huo kuwa ni kiasi cha watu elfu kumi na sita tu. Baadhi ya waandamanaji vijana na wazee walibeba picha ya Nemtsov aliyekuwa na umri wa miaka 55 ambaye alipigwa risasi kwenye daraja karibu na Kremlin wakati akitembea kwenda nyumbani akitokea kwenye mgahawa mmoja siku ya Ijumaa usiku. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jambo msikilizaji, ni siku nyingine tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Ni mimi Meri Mgawe nakuita basi, usikose kuanza nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwanza kabisa naichukua barua yako Juma Michael mwana harakati. Wewe unasema unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za leo unataka kutuma kwa wafuatao: Joshua Turuka, Exaud Masae na Mwalimu Kennedy Mpemba, na vilevile vile una msalimu Daudi Wakota, Mecha Kimwamala, Ramadhani Mchomvu na Husda Salim. Umetuma salamu zako kwa Filbert Kiauke, Fridiana Mbwea, Stanley Mwani, Jumanne Athumani na Fikirini Dario huku msahau Ima Sadala na vilevile vile Slane Boas. Umewatumia salamu Magare Frank na Timai Shemalamba, Hiza Mpare na vilevile vile ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe wako siku ya leo unasema tukumbukane kupitia mtambo huu mkubwa wa idhaa ya Kiswahili naishika barua yako leo Mwamaso, wewe unasema sanduku lako la barua ni tisa mbili nane, Morogoro, Tanzania. Moja kwa moja siku ya leo unarusha salamu zako kwa Filipo Machuki, Kefa Jichana, Joseph Milulu, Michael Nogashi, awa wakiwa pale Kenya. Unawatumia salamu mabingwa wa salamu, Zakaria ndemfo Fikiri Dalio Sima Kagaruki na Shukuru wa Mama, umemkumbuka Salome Daniel Mkondo wa Mkondo, Choma wa Choma na Rustiki Maratu. Wengine uliwakumbuka siku ya leo ni Omari Mbaraka, Madenge Mlagwa wa Mlagwa, Akwino Msombe, hawa wakiwa sehemu mbalimbali kule Tanzania. Unasema bila kusahau Mtu Mwamiko na Mponjoli Mwamiko, wote wao wakiwa Kifuru upwani huko Tanzania. Ujumbe wake unasema mkongwe hakanyiki naishika barua yako, Juma Michael. Unasema wewe unatokea pale Tanzania. Salamu zako siku ya leo unataka kuzipeleka kwake Michael mwanaharakati, akiwa pale Nzega. Umemtumia salamu Ima Sadala, na vilevile Filbert Kiauke umetuma salamu zako kwa Goligota Magabe, na huku msahau Daudi Kikoti nashika barua nyingine mkononi kwangu, ni ya kwako kwa Joshua Turuka. Wewe moja kwa moja unasema katika kipindi hiki cha salamu na muziki, nataka kutuma salamu zangu kwa Joshua Turuka kutoka Mbinga, Tanzania. Natuma salamu zangu na nyingine kwa Juma Michael mwana harakati, huyu namtumia salamu wathimanu wa Chemba, na salamu nyingine Meshaki Ibrahimu na Tomas Mombozi umemkumbuka, Josef Joaki Mchua na Baraka Mganga umewakumbuka, Charles Mjeshi na ndugu jamaa na marafiki. Ujumbe unasema wewe dada unayejipodoa hata mzungu ni mweupe, lakini akakuvuli cheusi. Aliwakumbuka ni Joshua Turuka na Mbinga Boy. Haya basi, msikilizaji, huo ujumbe nautata kidogo, lakini ni wake msikilizaji huyo Joshua Turuka. Nashika barua yako kutoka pale DRC. Wewe unajiita mama Mbozi, unasema mimi nataka kutuma salamu zangu kwa boaz Karaje akiwa pale DRC, namtumia salamu juma Idisa akiwa pale Tanzania, namtumia salamu kenneth Mashaiki akiwa pale DRC, namkumbuka mume wangu mpenzi gedi Gedi akiwa hapo Kivu Kaskazini, natuma salamu zangu kwa mama yangu mzazi akiwa pale Kigoma, namtumia salamu dada yangu mpendwa akiwa pale kambi ya Nyarugufu. Natuma salamu kwa wasikilizaji wote wa kipindi hiki cha salamu na muziki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Yenye kifua cha zege, umbile lake ni zuri, ni zuri, yenye haiba ya mke, lakini linavyofanya ni aibu kwa waume wawezaji wa shababi. Kumbe joka la kibisa, ukiona linapisha, kumbe haliwezi vita hilo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi hewani ni salamu. Nashika barua yako Joshua, Joshua, sanduku lako la barua ni 6, unatokea pale Dar es Salaam, Tanzania, moja kwa moja. Basi msikilizaji, unasema kabla Krismasi haijafika, kwanza kabisa nataka kuwakumbuka wafuatao Josef Yoaki Mchua, na vilevile rafiki yangu Chazi Mjeshi. Natuma salamu zangu kwa Husna na Salim, na msalimu Zuria akiata, namtumia salamu vilevile mama Kaiti akiwa Nakumbuka Asmani wa Chemba na Ima Sadala. Ujumbe, ninasema Krismas inakuja, msinikose kunitumia salamu. Nashika barua yako kutoka pale Kenya, yani kule Nairobi. Wewe unajiita Barasa Barasa, unasema moja kwa moja natuma salamu zangu kwa Esther Githui akiwa hapo Sauti ya Amerika. Natuma salamu zangu vile vile kwa dada Geita akiwa pale Gethesburg, Maryland. Namtumia salamu vile vile mama Kiere akiwa a hapa Nairobi. Natuma salamu zangu kwa Filbert Kiauke popote pale alipo na msalimu baba Joakim akiwa pale Nairobi, na bila kusahau wapendwa wote walioko pale Kisii barua ya sasa ni ya kwako Deus Masunga, wewe sanduku lako la barua ni nne sita nane Tabora, Tanzania. Moja kwa moja unasema msikilizaji, tuma salamu zangu kwa Mapema Ndula, namkumbuka Kennedy Mpemba, namsalimu Njigo Edward na John Ipembe na hawa wakiwa pale Shinyanga, namkumbuka Robert Thomas Mwombozi, Filbert Kiauke, Juma Lukoba na Victor Nyangalima, natuma salamu zangu kwa Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Lutahiwa Busisi na Maduhu Masunga, natuma mzangu kwa Jacob Sawidi, William Mekenye na Bi Helena Oyuma, hawa wanatokea pale Kenya. Ujumbe kila mtaka mwanzo mwisho anaujua. Barua ya sasa kutoka pale Uganda ni wewe Leila Kieri, unasema salamu zako siku ya leo unataka kutuma kwa Joakim akiwa hapa pa Uganda. Namtumia salamu zangu hapa Kampala dada Kansime, namtumia salamu zangu mpendwa Kieri akiwa hapo DRC, natuma salamu zangu kwa Njingo Edward akiwa pale Tanzania. Hapa Kampala namkumbuka mama Neema na vilevile vile dada Rieke na Esther Makuchu, hawa wote wakiwa hapa Kampala, ujumbe ninasema anayetaka salamu atume salamu. Na kamata barua yako, si mwingine Kiembe si Kitu. Wewe unasema unatokea pale Kigoma, kambi ya Nyarugufu. Unatuma salamu zako kwa wapendwa wote walioko kule DRC, unawakumbuka rafiki zako Joakim Fikiri Ipembe, Zakaria na vilevile vile Yakob Saidi. Unasema ninawatakieni kila la heri katika kipindi hiki cha kukaribia kumaliza mwaka. Barua ya sasa mkononi mwangu, tukiwa tunakwenda mbio katika kipindi hiki cha salamu na muziki, basi ni wewe Jacobo Kititi. Unasema mimi natokea hapa DRC. Salamu zangu siku ya leo nataka kumtumia Mogire Machuki, namkumbuka vilevile Nkamba la ukumbuka na mtumia salamu. Vile vile Fred Nyantori, natuma salamu zangu kwa Marion Rioko, natuma salamu zangu kwa Victor Hayanda, hawa popote pale walipo. Ujumbe wangu siku ya leo ninasema ninawakumbuka ninawapenda wote. Kikoma Kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Haya basi, kibao safi kabisa hicho msikilizaji, Bongo Fleva kilikuwa kikitusindikizia salamu zetu kutoka hapa Washington DC. mambo mapya. mambo hip-hop. mambo mapya. mambo msukumo. mambo moto sana. mambo pesa. mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Salam na muziki. Nashika barua yako Godifrey Njereka, salamu zako siku ya leo unasema zinatokea Tanzania. Unataka kumkumbuka Salome Daniel, Rose Malima, Ramadhani Mchomvu na Henry Kideure. Umemkumbuka mtoto Masunga, Paulina Madoshi, Petro Sana, Kajanzi Kindole na Simon Kiplagat. Hawa wote unasema ni mashabik na wote ninawasalimu kokote pale walipo. Nashika barua yako wewe Geoffre Njereka. Unasema sanduku lako ni 5011 Mkwajuni kule Mbeya, Tanzania. Unawasalimu siku ya leo Wili Njereka, Yuston Njereka, hawa wakiwa pale Mkwajuni Mbeya. Umetuma salamu zako kwa Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Florian Sanga, Bensoni Nziku na Daud Kikoti umewakumbuka chidi Chidi chitenda wa dar es salaam Tanzania, Joseph miroro na rebeka kwamboka hawa wakiwa pale Kenya. Ujumbe, tukumbukane jamani. Nashika barua yako Raymond simbo Masawe, moja kwa moja, siku ya leo unasema mimi ninapenda kutuma salamu zangu kwa Joni Pembe, namkumbuka Onesimo Mponda, namtakia heri Rebeka Mwamboka, namtumia salamu Mogire Machuki na Leonard William, namkumbuka vilevile Fribiat Keuke na Kea Joshua Kea, sijamsahau Rans Makongogo, Eliakim Chikundi na Salome Daniel. Ujumbe wangu, ninawatakieni kila la heri nashika barua yako Lusi Mushi, wewe unasema unatokea pale Mbea. Ujumbe wako siku ya leo moja kwa moja unasema tukumbukane, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza kabisa, namsalimu Ibrahim Mushi, namtakia salamu Fataki Bachinge, namtumia salamu Joseph Joakim Chua na vile vile Abdulazizi Kamata, namkumbuka Jumanne Lukoba, namsalimu Aziza Shukuru, Ramadhan Saidi na Rutabiwa Busisi, nawakumbuka Masumbuko Shome na vile vile Mama Balot ujumbe ninasema, ninawatakieni kila la heri katika kipindi hiki cha Christmas na mwaka mpya. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi mpaka hapo msikilizaji, basi kipindi chetu cha salamu na muziki ndiyo kinakomea hapo. Ulikuwa nami studioni Mary Mgawe na kutakia kila la heri, na usikose kusikiliza kipindi kingine kijacho. <mulia> Tafarani, roho yangu inaumia kila wakati, ninaona maumivu sikitimia langu la mara, leo limekuwa sumu kwangu. Tena sina Ufuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Serikali ya Mali imetia saini makubaliano ya awali ya amani na baadhi ya makundi ya kaskazini yanayotaka kujitenga, lakini ushirika mkuu wa uasi wa Tuareg umeomba muda zaidi kwa mashauriano kabla ya kukubaliana na mkataba. Wanachama wa ushirika wa uasi wa Tuareg ambao unajumuisha walihudhuria sherehe za utiaji saini leo Jumapili katika mji mkuu wa Algeria, Algiers. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo anaanza ziara ya Ulaya na Saudi Arabia yenye lengo la kufanya mazungumzo kuhusu masuala yanayojumuisha juhudi za kupambana na Islamic State, mashauriano ya nyuklia na Iran na kuongezeka kwa mivutano kati ya Marekani na Rusia inayohusisha wanaotaka kujitenga huko Ukraine. Mwana sheria mkuu wa Rwanda anasema serikali mjini Kigali inafanya kazi na washirika wa kimataifa na taasisi kuendelea kuwasaka waliotenda mauaji ya halaiki ya mwaka 1994. Takriban watu laki nane wengi wao watusi walio wachache waliuawa wakati wa mauaji ya halaiki yaliyodumu kwa takriban siku mia moja. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC. <muking>