From Washington, the voice of America. Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, ikitangaza kwa alfajiri ya leo. Karibuni mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika mashariki. Hapa studio, mimi Abdushakur Abud na mimi ni Idi Ligongo, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 2 Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya juhudi za waziri wa mambo ya nje wa Marekani kupunguza mvutano katika uhusiano wa kidiplomasia na Israeli, na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linaendelea na mapigano na wapiganaji wa kundi la FDLR huko Kivu ya Kusini. Hmm. na <coughs> <Kumina balabawa. coughs> <coughs> na leo katika makala yetu ya hali ya umeme barani Afrika, tunatupia jicho changamoto zinazokabili kampuni kuu ya umeme Afrika Kusini, Eskom. Hizo basi ni baadhi za ripoti ya kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendwa msikilizaji, matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www voa swahilicom. Lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na taarifa ya habari. Maelfu ya watu waliandamana katikati mwa Moscow jana Jumapili kuomboleza kifo cha kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov. Wengi wa waandamanaji wakiwa na huzuni walibeba bendera ya Russia na mabango wakisema siogopi, katika kumbukumbu ya mwanasiasa mkongwe wa kiliberali na mkosoaji mkubwa wa Rais Vladimir Putin. Waandamanaji wanasema watu elfu sabini waliweza kuandamana na walijiunga katika maandamano hayo, wakati polisi wa Moscow wa wakisema mkusanyiko wa watu ulikuwa mdogo wa watu ishirini na moja elfu. Baadhi ya waandamanaji vijana na wazee walibeba picha ya Neptov aliyekuwa na miaka 55 ambaye alipigwa risasi siku ya Ijumaa usiku katika daraja karibu na ikulu ya Kremlin wakati akitembea kwenda nyumbani akitokea katika mgahawa. Siku mbili kabla ya hotuba yenye utata ya waziri mkuu wa Israel, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anajaribu kurekebisha uhusiano wa nchi hizi mbili katika lengo la kuondoa mgongano wa kidiplomasia. Waziri Kerry alikiambia kituo cha televisheni cha ABC kwamba waziri mkuu wa Israel anakaribishwa kuzungumza hapa Marekani kwa sababu Marekani ina uhusiano wa karibu na Israel kuhusu usalama kuliko muda wowote ule. Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu amewasili hapa Washington. Kabla ya kuondoka Israel, Bwana Netanyahu alisema yupo katika ziara ya kihistoria kujaribu kuzuia makubaliano ya nyuklia na Iran. Anatarajia kuhutubia mabaraza mawili ya bunge la Marekani kesho Jumanne. Netanyahu alishangaza Washington mapema mwaka huu kwa kutangaza ziara yake kufuatia mwaliko wa Spika John Bena na hivyo kuvunja itika, itifaki ya kihistoria ya kuratibu ziara kama hiyo na White House. Serikali ya Mali imeweka saini mpango wa awali wa amani na baadhi ya makundi ya waasi wa kaskazini mwa nchi, lakini muungano mkuu wa waasi wa Tuareg umehitaji muda zaidi wa kutafakari kabla ya kukubali makubaliano hayo. Wanachama wa muungano wa waasi wa Tuareg, ambao unajumuisha kundi la kitaifa la ukombozi wa Azawad, lilihudhuria uwekwaji wa saini katika mji mkuu wa Algeria, Algiers, jana. Wawakilishi wa muungano huo walisema wataendelea na mazungumzo na kuongeza kwamba wanahitaji muda zaidi. Mpango huo unasimamiwa na Umoja wa Mataifa ni mahsusi kwa kumaliza hali ya ukosefu wa usalama na kutoelewana huko kaskazini mwa Mali. Kundi la waasi wa Tuareg linataka kupewa mamlaka ya ndani ya eneo hilo. Mali imekuwa katika hali ya machafuko tokea wapiganaji wa Tuareg walipoanzisha ghasia mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili, tukio lililochochea mapinduzi mjini Bamako. Mwanasheria mkuu wa Rwanda Busingye Johnston anasema serikali ya Kigali inafanya kazi na washirika na mashirika ya kimataifa kuendelea kuwasaka watenda maovu wakati wa mauaji ya halaiki mwaka 1994 kiasi cha watu laki nane wengi wao waliokuwa wachache nchini Rwanda wa Kitutsi waliuliwa wakati wa mauaji ya halaiki ya siku mia moja. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Peter Clote. Akizungumza na Sauti Amerika, mwanasheria mkuu Johnston anasema Rwanda inafanya kazi na washirika wa kimataifa ikiwa ni pamoja na Mahakama ya Kimataifa kwa ajili ya Rwanda, balozi maalum wa Marekani kwa ajili ya uhalifu wa vita na idara ya kimataifa ya polisi Interpol ili kuweza kuwatafuta na kwa hukumu wanaokimbia ambao anasema walikuwa na jukumu kubwa katika mauaji hayo ya 1994. Anasema watu hao wana kesi ya kujibu na wamekuwa wakikimbia Baadhi yao wako katika maeneo anasema ambayo wanadhani kuna wengine, lakini anasema hawajui halisi mahala walipo. Hata hivyo, kuna baadhi wameshafunguliwa mashtaka, anasema ameiomba. Jumuiya ya kimataifa kuwasaidia kuwapata watu hao, kwa sababu hao ni watu ambao pengine wametenda maovu makubwa katika historia ya binadamu. Matamshi ya bwana Johnston yalitolewa kufuatia uamuzi wa Mahakama Kuu ya Rwanda kutobadili rufaa ya kifungo cha maisha kilichowasilishwa na mwanasheria mkuu wa zamani Agnes Ntambayariro kwa jukumu lake katika mauaji ya halaiki. Bwana Johnson anasema anakaribisha uamuzi wa mahakama na anakubaliana na uamuzi huo. Zaidi ya hayo, anasema kuna ushahidi dhidi ya waliokuwa na jukumu kuu katika mauaji ya halaiki na kukimbia nchi za ng'ambo. Kundi la ufuatiliaji haki za binadamu la Siria linasema Wakristu wa Siria wa ambao ni wazee waliokuwa wameshikiliwa na Islamic State wameachiliwa. Kundi lenye makao yake Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights lenye mtandao nchini humo linaripoti kwamba baadhi ya wa wakazi waliotekwa Tal Koran waliachiwa jana Jumapili. Wanamgambo wa Siria walisema karibu watu 150 walichukuliwa na Islamic State baada ya vijiji vyao kushambuliwa karibu na mto Khabour kaskazini mashariki mwa Siria wiki iliyopita baada ya Islamic State kuvamia miji kadhaa yenye Wakristo wengi. Wakati huo huo, jana Jumapili vikosi vya waasi huko Alepo vimekataa mpango wa Umoja wa Mataifa wa amani kumaliza kadhia ndani ya Siria na kusema haitojiondoa katika juhudi za kupambana na kadhia ya watu wanaolengwa na wa silaha za kikemikali za utawala na kutumika kwa mabomu yaliyokatazwa na jumuiya ya kimataifa. Wasichana watatu wa Kiingereza ambao inasadikika wamesafiri nchini Siria kujiunga na kundi la kigaidi la Islamic State wameonekana katika picha za video za usalama za Uturuki. Vyombo vya habari vya Uturuki vimesema picha zinazowaonyesha wasichana hao wadogo wakipanda basi mjini Istanbul ni picha za kwanza kuripotiwa za wasichana hao toka walipoondoka London karibu wiki mbili zilizopita. Maafisa wa usalama wamesema hawana sababu ya kuamini kwamba wasichana hao bado wapo nchini Uturuki na wanaamini wamevuka mpaka kuingia nchi jirani ya Siria ambayo sehemu yake imechukuliwa na kundi la kigaidi la Islamic State. Wasichana hao watatu waliokuwa wanasoma darasa moja mashariki mwa London, Shamima Begum miaka 15, Kadiza Sultan miaka 16 na Amira Abbasi miaka 15, walipanda ndege ya shirika la Uturuki kutoka London kwenda Istanbul Februari 17 na muungano wa vikosi vya wanamgambo na wanajeshi wa serikali ya Iraq wameanza mashambulizi makali kuwaondoa wanamgambo wa Islamic State nje ya mji wa Tikret. Waziri Mkuu na Amiri Jeshi Mkuu wa Iraq, Haider Al-Abadi, ametangaza kuanza kwa operesheni jana Jumapili, Wakati akisafiri mji wa jirani wa Samara kuangalia juhudi za kuokoa mji wa Tikrit na jimbo la jirani la Saladin, bwana Abadi amewataka wapiganaji wa kabila la suni kuachana na kundi la Islamic State. Amewapa kile kilichoitwa nafasi ya mwisho kwa wapiganaji wa kikabila la kisuni na kuwaahidi kutoa msamaha wakati wa mkutano na wanahabari mjini Samara. Maelfu ya wanamgambo wa kishia wa kikabila na vikosi vya Iraq inadaiwa wameungana kupigania mji huo ambapo afisa wa zamani wa mji huo aliiambia Sauti ya Amerika kwamba kutakuwa na mapambano makali. Umekucha Afrika, matangazo yes, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika baada ya taarifa habari hivi sasa habari yenye uzito alfajiri hii leo inaturudisha hapa Marekani ambako waziri wa mambo za nje John Kerry ameondoka na kuanza ziara ya Ulaya na Saudi Arabia ambako atafanya mazungumzo kuhusu maswala yanayojumuisha juhudi za kupambana na kundi la Islamic State, mashauriano ya nuklia ya Iran na kuongezeka kwa mivutano kati ya Marekani na Rusia katika mzozo unawahusu no wanaotaka kujitenga huko Ukraine. Mwandishi wetu Pam Dawkins ametuandilia ripoti inayosoma hapa na Hadija Riami. Kituo cha kwanza cha waziri wa mambo ya nje Kerry kitakuwa Geneva, ambako atahutubia baraza la haki za binadamu na kukutana na mwenzake wa Rasia Sergei Lavrov. Mazungumzo yanakuja wakati ambapo Marekani na washirika wake wa Magharibi wameanza kuisihi Rasia kuheshimu kikamilifu misingi ya makubaliano ya sitisho la mapigano kwa Ukrain, ambalo linaitaka Mosco kumaliza uungaji mkono wake kwa Ukrain kwa wanaojitenga Mchambuzi wa kituo cha Wilson Carter Matthew Rojanski anasema kwa kifupi, kuhusika kwa Rusia huko Ukraine huenda kukaendelea kuwa ni tatizo kwa, kwa Marekani na washirika wake. Ukrain really kwa hakika ni suala la maisha kwa rais wa Rusia Vladimir Putin, hilo halitabadilika. Huko Uswiz, Kery pia atakutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif kama sehemu ya mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran. Mazungumzo yamekuja wa wakati muhimu. Iran na wanachama watano wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Ujerumani wanajaribu kufikia mwafaka juu ya muundo wa mkataba ifikapo mwisho wa mwezi Machi. Katika matamshi yake hapa Washington kwenye mkutano wa Carnegie Endowment for International Peace, waziri mdogo wa mambo ya nje Wendi Shaman mkuu wa timu ya mashauriano ya Marekani amesema mazungumzo yamekuwa magumu, yenye mkanganyiko na mazito, lakini matokeo yatakuwa ya manufaa. Ukiangalia uh, kile ambacho rais ametutaka tukifanye, kama tukiweza kufanya hivyo dunia itasema kuwa ni jambo zuri. Hivyo ndivyo njia ya kuhakikisha kwamba Iran haitakuwa na silaha za nyuklia, na hakuna njia nyingine ambazo zitafika huko. Mjini Riyadh, Keri na maafisa wa Saudia watajadili ghasia za kieneo ikiwemo juhudi za ushirika zinazoongozwa na, na Marekani kupambana na Islamic State nchini Iraq na Siria. Mazungumzo yamekuja wakati ambapo White House iliandaa mkutano wa jinsi ya kupambana na msimamo mkali ambapo Keri alizungumza katika mkutano uliojumuisha mawaziri Terror. Ugaidi ni utashi wao, ndicho wanachofanya na kama tukiwaachia na lengo lao, itakuwa tumewapa fursa nzuri. Mchambuzi katika taasisi ya mashariki ya kati Paul Salem anasema maendeleo ya ushirika katika mapambano na wanamgambo yamekuwa si ya uwiano, huku kukiwa na matokeo mazuri nchini Iraq kuliko nchini Siria. Yes, makes the fight in Iraq harder. Ukweli kwamba ISIS ina hifadhi kubwa nchini Syria ndiyo inafanya mapambano nchini Iraq kuwa magumu kwa sababu wana uwezo wa kuondoka na kwenda zao Syria na kujikusanya tena kwa mashambulizi mengine. Kerry atahitimisha ziara yake huko London ambako atakutana na mawaziri kutoka nchi za Ghuba ya Kiarabu kujadili wasiwasi walionao wote wa kieneo. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika, wapenda wasikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jioni ya leo saa kumi na nusu, msikose kushiriki katika matangazo ya VOA Express ambapo tutakuleteni matangazo moto moto kutoka eneo la Afrika Mashariki. Lakini hivi sasa namwona Idi akiendelea na, na taarifa habari Ndege ya Iran iliyobeba shehena ya dawa na wafanyakazi wa misaada imetua salama katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, ikiwa ni chini ya saa 24 baada ya waasi wa kishia wanaodhibiti mji huo kutia saini mkataba wa usafiri na Tehran. Mashahidi wanasema wanadiplomasia wa Iran walikuwepo kuikaribisha ndege hiyo, ikiwa ni ya kwanza toka waasi wa kishia Wahaudhi waliposhikilia mji mkuu mwezi Januari na kumweka rais wa wa kisuni Abed Rabu Mansur kizuizini nyumbani kwake. Maafisa wa shirika la habari la Yemen ambalo sasa linashikiliwa na Washiha wanasema safari za ndege 14 za kila wiki zitaunganisha Tehran na Sanaa. Rais Hadi, ambaye aliondoka kizuizini na kwenda kusini mwa Aden, alisema wali wote walioweka saini makubaliano watawajibishwa siku ya Jumamosi. Bwana Hadi alikataa huashia kuchukua mji katika taarifa yake. Maafisa wa usalama wa Korea Kaskazini wanasema nchi hiyo imefyatua makombora mawili ya masafa mafupi katika bahari ya Mashariki ikiwa ni kupinga mazoezi ya pamoja baina ya Marekani na Korea Kaskazini yaliyozinduliwa katika sehemu nyingine ya kanda hiyo mapema leo. Shirika la habari la Korea liliwanukuu maofisa wakisema makombora yaliangukia katika bahari ya Mashariki, kilomita 490 kutoka mji wa bandari wa Korea Kaskazini wa Nampo. Korea Kusini inasema jeshi lake lipo katika hali ya tahadhari kwa shambulio lolote lile. Kwa muda mrefu, Korea Kaskazini imeitaka Washington na Seoul kusitisha mazoezi yake ya kila mwaka ambayo Pyongyang imeyaita mazoezi ya kujiandaa kuivamia Kaskazini. Na kundi la haki za binadam la Human Rights Watch limeitaka serikali mpya ya Afghanistan kuhakikisha uwakilishi wa wanawake wa maana katika mazungumzo yajayo na Taliban. Kundi hilo lenye makao yake mjini New York linasema taarifa ya serikali ya Afghanistan ya hivi karibuni imeonyesha juhudi za kuanzisha upya makubaliano ya amani lakini haikuonyesha mpango wowote wa, wa kuhakikisha kuongezeka kwa uwakilishi wa wanawake katika masuala ya maamuzi katika usuluhishi wa migogoro kama ilivyoainishwa katika maazimio ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Wakitolea mfano juhudi zilizopo za makubaliano ya amani, kundi hilo limesema wanaharakati wa haki za wanawake wa Afghanistan wamesema mara kwa mara wamekuwa wakihofia serikali kuondoa juhudi za haki za wanawake katika maafikiano na Taliban. Tukiendelea na Kumekucha Afrika, tunaelekea huko mashariki ya DRC, ambako jeshi la Kongo FARDC limeanza mashambulizi makali dhidi ya wapiganaji wa Kihutu FDLR kutoka Rwanda walioko katika msitu wa Kongo, hasa eneo la Ruchuru na Masisi, Kivu Kaskazini. Oster Malivika, mwandishi wetu, yuko pamoja na jeshi la serikali katika mapambano hayo na ametuletea taarifa ifuatayo. <tune> Renire watu wako wote wako pamoja, ndio mpande adui iko nakimbia, anamifanya system ya retardation iko namiretarde. Kisha e, anafanya nini? anaenda Mapigano hayo yaliyoanza siku ya Alhamisi wilayani Ruchuru, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, yaendelea kwenye milima ya Tongo pamoja na Kibumba, ambako jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo laendelea kupambana na wasi wa FDLR, hasa sana kushambulia makambi yao huku wakitumia silaha nzito nzito. Redio za mkono ndio zimekuwa zikitumika katikati ya majeshi <tisana> mwenyewe nikifuatilia harakati hizo nakutana na baadhi ya wakaaji ambao wengine hawakukimbia mapigano. Nao masaa machache baada ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC kuchukua maeneo haya kutoka kwa wapiganaji wa FDLR, baadhi ya wakaaji wameanza kupita pita hapa na pale. Ni kama hapa tuko katika soko ambako baadhi ya wananji wanauza biashara yao hapa hapa. Naona niko ni, ni katika soko. hii ni soko, ndio. Mnauzisha nini? Tunauzisha kalanga, makayabo, vihama, virai, mm, unga. Hatukukimbia juu hmm, tuligombolewa. Hakuna soda, mwenye alikunyang'anya kitu hakuna na mumoya hmm. E, basi ningekimbia wasoda na tumepata wasoda wa Kongo. Naam, kwa sasa hao ni baadhi ya wakaaji ambao tuko nao hapa pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likiwa nyuma yangu likiwa limekomboa maeneo haya kutoka kwa wapiganaji wa FDLR wakiwa ni wakimbizi kutoka Rwanda, wakiwemo vile wapiganaji Ifahamike kwamba wiki iliyopita nilikutana na wakimbizi kutoka Rwanda ambao walilalamikia walindwe. Hata hivyo, mashirika ya akina mama yameomba wanawake walindwe wakati wa operesheni hizo za kijeshi. Hadi sasa, jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo laendelea kuwashika wapiganaji wa FDLR ambao wamekuwa wakishikwa kwenye uwanja wa mapigano. Kutoka hapa katika maeneo ya Tongo katika misitu ya mashariki mwa Kongo. Mimi ni Osere Malivika, Sauti Amerika. Na hii leo katika makala yetu ya mwisho juu ya hali ya umeme Afrika tunatupia jicho tatizo la ugavi wa umeme huko Afrika Kusini. Kampuni ya taifa ya nchi hiyo Eskom inapambana kuweza kukidhi mahitaji ya umeme kwa kutekeleza mipango migumu ya ugavi wa umeme ili kuepusha kuporomoka kabisa huduma hiyo muhimu. Huduma ya umeme isiyo yenye uhakika imewasababishia baadhi kuanza kutafuta njia za kujitegemea wenyewe kwa kuzalisha nishati nyumbani kwao na kwa kutumia nishati mbadala na inayoweza kutumiwa mara kwa mara. Gillian Parker mwandishi wa Sauti Amerika mjini Johannesburg anaripoti kwamba kuwasha taa kila siku imekuwa changamoto kubwa nchini humo. Abdul Shakur Abud anatusimulia zaidi. Eskom ambayo inazalisha asilimia 95 ya mahitaji ya nishati ya Afrika Kusini imeeleza kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kushuhudia kukatwa kwa umeme kila siku mnamo miezi michache ijayo ili kuepusha kuharibika kwa mfumo kamili wa kuzalisha umeme. Miaka mingi ya kutosimamia vilivyo vinu vya kuzalisha umeme, bei zisizozingatia gharama halisi ya uzalishaji na kutowekeza vya kutosha ni sehemu ya sababu za matatizo haya yote. Ukiongeza watu milioni 7 walioongezeka kutumia umeme tangu mwanzoni mwa demokrasia mwaka 1994 na kuchelewa kufunguliwa kwa vinu vipya kumesababisha pia vinu 27 vya zamani vilivyozoeka kufikia kiwango cha kuvunjika kabisa Wakikerwa sana na huduma dhaifu ya umeme wa Afrika Kusini, wanafikiria njia za mbadala ili kupunguza kutegemea mfumo huo uliozeeka. Nishati ya kutumia jua na vyanzo vingine vipya inakidhi asilimia mbili tu ya mahitaji yote ya megawat elfu thelathini ya Afrika Kusini. Mhandisi Greg Ball anayetegemea umeme unaozalishwa na Eskom ili kuongeza asilimia tano ya mahitaji ya nishati ya familia yake, akitumia vioo vikubwa vya vio kunasa nishati kutoka jua vimetanda kwenye paa la nyumba yake mjini Johannesburg, ili kukidhi mahitaji ya nyumbani kwake na magari yake, anasema you know, you think, well, inakusababisha kufikiria ni dunia ya aina gani watoto wako watakulia na kuishi. Watashuhudia mwisho wa enzi ya mafuta, mabadiliko ya hali ya hewa, watashuhudia mambo mengi. Inakulazimu kuanza kubuni hali ya kutilia maanani. Sitaki kuwa mtu ambaye tunaendelea kuishi maisha ya kufanya mambo yale yale ya zamani na kuwatupia matatizo na masuala yote mabaya watoto wangu. Ikiwa tunaweza kila mmoja kufanya mabadiliko hata yakiwa ni madogo, kwa pamoja yanakuwa ni makubwa. Wanaotaka kupotosha wazo hilo wanasema kujiondoa kutoka mfumo wa taifa ni jambo la anasa kwa wenye uwezo ili kuweza kugharimia mitambo na teknolojia ya kutumia nishati ya jua. Nyumba kama ya Bwana Boll inagharimu dola elfu thelathini. Bol hata hivyo anatoa hoja kwamba ameweza kurudisha gharama hizo kwa kupunguza matumizi ya mafuta ya gari kwa dola elfu saba mia tano kila mwaka, kwani magari yake mawili yanatumia umeme na hivyo kupata umeme kutoka nyumbani. Na licha ya gharama hizo za awali, kampuni kadhaa za kuuza vifaa vya kutengeneza nishati kutoka jua mjini Johannesburg wameiambia Sauti ya America kwamba kutokana na matatizo ya hivi karibuni ya upungufu wa umeme, idadi ya watu wenye kutaka teknolojia mpya imeongezeka sana. Rain Beach ni mmojawapo wanaofaidika na kutumikia mradi wa Go Green katika kitongoji cha matajiri cha Parkhurst huko Johannesburg. Mradi huo ambao ni mkubwa una lengo la kupatia nyumba elfu mbili za kitongoji hicho umeme mbadala na kuziondoa kutoka mfumo wa huduma ya taifa. Beach anasema It's Itakuwa ni kubadilisha kila kitu, kugeuka mwelekeo wa kijani. Kwa wakati huu tunatizama teknolojia zote zilizopo duniani, kuanzia nguvu za maji, jua hadi upepo. Tunafanya utafiti tukiangalia kila uwezekano uliopo. Serikali za mitaa kwa upande wake, ambazo zinapokea karibu dola bilioni mbili kwa mwaka kutokana na huduma za maji na umeme, kutokana na kupandisha bei, zinaweza kupinga kupoteza wateja elfu mbili wenye uwezo kama huo. Hata hivyo, wataalamu wa nishati wanasema Afrika Kusini inalazimika kuanza kutumia nishati safi na kukomesha hali ya kutegemea makaa ya mawe. Uzalishaji wa umeme wa Afrika Kusini kutegemea mkaa huo kunaifanya nchi hiyo kuwa mojawapo ya nchi za juu zinazochafua hewa kwa gesi ya sumu ya kaboni. Hivyo wataalamu wanasema mkaa wa mawe ni chanzo rahisi kwa nishati ya Afrika Kusini, lakini ni tatizo kubwa kwa mazingira na hivyo hakuna njia nyingine isipokuwa kubadilisha mwelekeo na kutafuta nishati safi. Matatizo ya fedha ya Escom kunaweza hivi sasa basi kumaanisha bei za juu za umeme katika siku zijazo kwa wateja wake, jambo linaloweza kuwasababisha watu kugeukia nishati mbadala. Nam wapenda wasikilizaji, makala ya umeme Afrika na hivi sasa katika kumekucha Afrika. Idi namwona yuko tayari kusomea muktasari wa habari kabla hatujaondoka hapa studio. Nam. Na sasa tuangalie habari za dunia kwa ufupi. Maelfu ya watu waliandamana katikati mwa Moscow jana Jumapili kuomboleza kifo cha kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov. Wengi wa waandamanaji wakiwa na huzuni walibeba bendera za Rusia na mabango wakisema siogopi, katika kumbukumbu -kumbu ya mwanasiasa mkongwe wa kiliberali na mkosoaji mkubwa wa rais wa Rusia Vladimir Putin. Siku mbili kabla ya hotuba yenye utata ya waziri mkuu wa Israel, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anajaribu kurekebisha uhusiano wa nchi hizi mbili katika lengo la kuondoa mgongano wa kidiplomasia. Waziri Kerry alikiambia kituo cha televisheni cha ABC kwamba waziri mkuu wa Israel anakaribishwa kuzungumza hapa Marekani kwa sababu Marekani ina uhusiano wa karibu na Israel kuhusu usalama kuliko muda wowote ule. Serikali ya Mali imeweka saini mpango wa awali wa amani na baadhi ya makundi ya wa waasi wa kaskazini mwa nchi, lakini muungano mkuu wa waasi wa wa Tairug umehitaji muda zaidi wa kutafakari kabla ya kukubali makubaliano hayo na kwa muktasari wa habari, wapenda wasikilizaji, ndo nafikia mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asanteni kuungana nasi asubuhi ya leo. Msikose kwa nasi hapo kesho saa 12 na nusu saa za Afrika Mashariki, msikose kusikiliza Kumekucha, ku, msikose kusikiliza VO Express na matangazo yetu ya jioni baadaye hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, msimamizi mwongozi wa matangazo cd hapa studio, mimi ni Idi Ligongo, mimi ni Abdu Shakur Abuni kutakieni