ya, Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza. Mimi ni Harrison Kamau. Na mimi ni Mary Mgao, leo ikiwa ni Jumatatu Machi mbili mwaka 2015. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1, Ekotro, FM Kisumu 94.9 VOA FM Bujumbura na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22, karibuni katika habari ambazo tumekuandalia hivi sasa ni kwamba rais Yoweri Museveni wa Uganda amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Wiko mingi, lakini ka, kazi wanashindwa kufanya kazi. Hii ndio shida, hii ndio shida, ni wingi wa bure kabisa. Na katika habari nyingine twakuarifu kuwa, je, ufisadi unachangia katika kuendeleza vitendo vya kidaidi nchini Kenya? Kwa sababu sio kwa upande wa polisi peke yake. Kuna watu wengi we, wengi sana ambao wako na hii ufisadi, wako na ufisadi na ufisadi, nam jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza ni habari za dunia mkiletewa na mwenzangu Meri Mgawe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alitetea Israel kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa akisema kwamba kuna mtazamo wa wazi usio na usawa dhidi ya nchi hiyo. Utetezi wake kwa mshirika huyo wa Marekani umekuja huku waziri mkuu wa nchi hiyo, Benjamin Netanyahu, akijiandaa kuzungumza katika mkutano wa kundi linalounga mkono Israel hapa Washington leo na bunge la Marekani kesho Jumanne. Katika mkutano wake huko Geneva, Kerry alielezea nafasi ya shirika hilo na Umoja wa Mataifa katika kuweka wazi udhalilishaji lakini aliuliza kwa nini Israel inatazamwa katika maazimio yanayorudiwa kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na moja, taasisi ya Mo Ibrahim leo Jumatatu imetoa tuzo ya uongozi bora barani Afrika ikieleza kazi ya rais wa Namibia anayeondoka madarakani Hifikepunye Pohamba na zawadi ya dola milioni tano. Bwana Pohamba ameongoza Namibia tangu mwaka elfu mbili na tano na kushinda muhula wa pili elfu mbili na tisa wakati nchi hiyo ikifurahia uthabiti wa kisiasa. Kamati ya zawadi ilimsifu rais huyo kwa uongozi thabiti na wa busara na kuendelea kwa demokrasia wakati wa uongozi wake. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema wanaume, wanawake na watoto wa mashariki mwa Ukraine wanauawa, wana kuteswa au kubakwa. hadi Jariami anasoma ripoti kamili Mwana diplomasia wa juu wa Marekani alitoa matamshi hayo hivi leo Jumatatu, mjini Geneva, wakati akilihutubia baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Awali waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov aliuambia mkutano wa haki za binadamu kwamba maendeleo ya msingi yamepatikana kuhusiana na sitisho la mapigano huko Ukraine na kuisihi Kyiv kujiweka kando kwenye kile alichokiita msimamo mkali. Marekani na washirika wake wa Ulaya wanafikiria vikwazo vya ziada dhidi ya Mosko kwa hatua zake huko Ukrain ambako rais Petro Poroshenko amesema wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Rasia wanaendelea kukiuka mkataba wa sitisho la mapigano. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imesema hivi leo kwa zaidi ya watu elfu sita wameuawa mashariki mwa Ukrain tangu april mwaka elfu mbili kumi na nne, licha ya makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano. Kabla ya kuhutubia mkutano wa baraza la haki za binadamu, Keri na Lavrov walikutana kwa zaidi ya saa moja kujadili mzozo wa Ukraine na masuala mengine mazito kati ya nchi hizo mbili. Hakuna aliyetabasamu wakati wa kipeana mkono na kupiga picha kabla ya mazungumzo hayo. Hakuna maelezo yaliyotolewa kuhusiana na majadiliano yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Majeshi ya Iraq na wanamgambo walishambulia kundi la Islamic State katika eneo muhimu kaskazini mwa Bagdad leo Jumatatu, wakianzisha mashambulizi yaliyotangazwa kwa kiasi kikubwa ya kutaka kukomboa mji wa Tikrit. Jeshi la anga la Iraq lilifanya mashambulizi wakati vikosi vya askari wa miguu vikishambulia katika maeneo tofauti. Kundi la Islamic State linashikilia Tikrit tangu mwezi Juni, wakati wanamgambo waliposhambulia kaskazini mwa Iraq. Mashambulizi haya ya kuchukua ardhi pia yalipelekea kuchukuliwa kwa mji wa Mosul, mji wa pili kwa ukubwa wa Iraq, ukiwa kaskazini mwa Tikrit katika jimbo la Saladin. Korea Kaskazini imerusha makombora mawili ya masafa mafupi baharini katika kuonyesha kupinga mazoezi ya kijeshi ya pamoja kati ya Marekani na Korea Kusini yaliyoanza leo Jumatatu. Pyongyang imeonya mashambulizi ya makombora yasiyo na huruma dhidi ya maadui zake. Maafisa wa Korea Kusini wanasema makombora hayo yaliangukia bahari ya mashariki kilomita 490 kutoka mji wa baharini wa Korea Kaskazini wa Nampo. Msemaji wa wizara ya ulinzi wa Korea Kusini Kim Minsok alisema hatua hiyo ni uchokozi wa makusudi, ukiwa ni upangaji wa kijeshi huko Korea Kaskazini wakirusha makombora bila kutaja sehemu zisizoruhusiwa kufyatua makombora. Naam, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kule Uganda ni kwamba Rais Yoweri Museveni leo amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri, huku akiwasimamisha kazi wengine wao. Kutokana na hatua hiyo, maoni na hisia tofauti zimetolewa na wananchi wa Uganda na Kenneth Bwire anatuletea taarifa kamili kutoka Kampala. Uganda, Rais Yoweri Museveni amewafuta kazi mkuu wa sheria Peter Nyombi, waziri wa fedha Maria Chuanuka na waziri wa kazi Abraham Vyandala katika baraza lake jipya la mawaziri 78 na washauri wake zaidi ya mia moja baada ya kuhudumu kwa muda wa miaka minne. Maria Chuanuka amefutwa kazi kama waziri wa fedha, nafasi hiyo kupewa naibu wake Masia Kasaija mwingine aliyefutwa kazi na Abraham Via Ndala, anayesakamwa na sakata ya ujenzi wa barabara yenye umbali wa kilomita 74 inayoripotiwa kupewa kampuni hewa ya ujenzi kwa gharama ya mabilioni ya pesa. Meja Jim Muhwezi, ambaye bunge la Uganda lilikataa kumtambua kama waziri mnamo mwaka 1998, kwa kuhusishwa na ufisadi na matumizi mabaya ya ofisi, amerejeshwa tena katika baraza la mawaziri Waganda wanajadili baraza la mawaziri la Museveni. Huwezi kuifunga kwa mtu mtu fulani uh, mtu fulani peke yake au jimuwezi peke yake. Hiyo uh, kesi ilikuwa ilikuwa inashika watu wengi sana uh, kutoka kwenye, yani permanent secretary accountants wakina nani, yote watu wengi sana. Wanachama wa NRM wanaosikika kumpigia debe Rais Yoweri Museveni kusalia katika uongozi wa Uganda wamezawadiwa pamoja na hao ni mbunge anayeakilisha vijana wa kaskazini mwa Uganda Evelyn Anite, aliyeasilisha mapendekezo ya Museveni kuania urais kwa tikiti ya chama cha NRM bila kupingwa. Anite sasa ni waziri msaidizi wa vijana na watoto. David Bahati aliyeunda mswada dhidi ya mashoga ameteuliwa waziri msaidizi wa mipango ya taifa. Lakini watafanya kazi gani? Wiko mingi, lakini kazi wanashindwa kufanya. Kazi hii ndiyo shida hii ndio shida, ni wingi wa bure kabisa. Kuna lot of duplication na inatakiwa kuwe tu wachache, kwa maana administration yake ni kubwa sana, mshahara yawa allowances zawa lazima, mlipa ushuru ataumia. Hilo ni jambo liko wazi, hilo ni jambo la kawaida. Yaani yeye aoni uchungu na hahurumii mwananchi. Baraza la mawaziri jipya pia lina mawaziri ambao wamehudumu tangu mwaka 1986 pamoja na hao ni waziri mkuu Dr Ruhakana Rugunda, waziri asiye na kazi maalum katika ofisi ya waziri mkuu Tarsis Kabwejere, waziri wa usalama Mary Okurut, waziri wa ulinzi Dr Crispas Kionga, waziri wa teknohama John Nasasira na waziri wa masuala ya kimataifa ambaye pia ni rais wa baraza la usalama la Umoja wa Kimataifa, Sam Kutesa. Mseveni pia ameunda wizara nyingine mpya ya sayansi na teknolojia. Baraza la mawaziri la Mseveni ndilo kubwa zaidi Afrika Mashariki. Kenya ina mawaziri kumi na nane. Rwanda ina mawaziri na mawaziri wasaidizi thelathini na tatu. Tanzania mawaziri thelathini na tano na Burundi ishirini na tisa, ikilinganishwa na Uganda yenye mawaziri sabini na nane. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na tukitokea huko Uganda sasa, msikilizaji, endelea kusikiliza habari zaidi za dunia. Umoja wa Mataifa umeasii mataifa m kufanya mengi zaidi katika kuzungumzia masuala ya ubaguzi wa rangi, manyanyaso, udini na madhehebu ambayo ni miongoni mwa mambo mengi yatakayozungumziwa katika kikao kinachoendelea cha baraza la haki za binadamu huko Geneva, Uswizi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon akiongea kwenye kikao hicho kwa njia ya video alieleza haja kubwa kwa mataifa kufanya juhudi za ziada kupambana na ukiukwaji wa haki za binadamu ambao unaendelea kusambaa katika sehemu nyingi za dunia, akisisitiza kuwa hivi sasa dunia inaona ukiukwaji mbaya wa haki za binadamu katika msingi wa kubaguliwa na kunyimwa haki, ukandamizaji na ghasia zenye msimamo mkali. Kikosi cha kupambana na ugaidi Bangladesh kimemkamata anayejulikana kuwa mshukiwa mkuu katika mauaji ya Avijit Roy, blogger maarufu wa Bangladesh mwenye uraia wa Marekani ambaye aliandika dhidi ya msimamo mkali wa kidini. Aliuawa Dhaka wiki iliyopita. Kikosi maalum cha Rapid Action Battalion kilimkamata Farabi Shafiur Rahman katika mji mkuu leo Jumatatu asubuhi. Msemaji wa kikosi hicho aliliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba Farabi ni blogger mwenye msimamo mkali wa kidini ambaye anamshitishie anam, amemtishia Roy kupitia mitandao ya kijamii Facebook na Twitter. Jeshi la Kamerun limewaua washukiwa kadhaa wa kundi la waasi wa Sudan la Janjaweed ambao walikuwa wakifanya ujangili wa tembo katika hifadhi ya taifa. Mkuu wa idara ya kupambana na ujangili katika Jumuia ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika ya Kati, Jin Chakir Lebos, akiongea kwenye hifadhi ya taifa ya Boba Jida kaskazini mwa Kamerun, amesema waasi walitumia silaha za kisasa, baadhi yao zinaaminika zimetokea Libya baada ya nchi hiyo kukumbwa na vita. Amesema wanamga walitumia mapato yaliyotokana na mauzo ya pembe za ndovu hasa kwa kuuza pembe hizo huko asia kufadhili harakati zao amesema uwindaji haramu wa wanyamapori unaelezewa ni harakati ya tatu au ya nne ya juu ya kihalifu duniani ikiwa nyuma ya usafirishaji haramu wa binadamu ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka jiji kuu la Marekani washington dc Muda mfupi uliopita nimeweza kuzungumza naye Daktari Oscar Wanyutu kutoka chuo kikuu cha USIU jijini Nairobi na kumuuliza iwapo ufisadi unachangia pakubwa vitendo uh, vya kigaidi katika nchi ya Kenya. Nchi ya Kenya imepata mashambulizi mengi uh, miaka miwili iliyopita, na Wakenya wamekuwa wanajua kwamba mashambulizi yanaweza kufanyika wakati wowote. Wakenya wanaweza kujichunga kwa kuangalia wenzao, kwa kuangalia kule wako, kwa kusaidiana, wakiona mtu ambaye anafanya kitu chote ambacho hakilingani ha, ha, haki na, na, na, na, na usalama. Tunaishi kwa wakati ambao ni, ni mbaya sana, uh, kulingana na usalama nchini. Na daktari, kuna taarifa ambayo ilitolewa na katibu anayehusika na utumishi wa umma ambaye pia ni mkuu wa utawala Bwana Joseph Kinywa akasema kwamba kuna yeah, wakati fulani uh, askari katika mpaka wa Kenya na Somalia waliwaruhusu magaidi kuingia na wakahongwa, huku wakawaweka pingu na kuwasindikiza hadi Mombasa, ili wakiwa njiani wasije wakaulizwa na askari wengine na wasije wakakaguliwa. Swala hili walichukuliaje? Kwanza ni jambo la kuhudumisha sana, kama ni ya kweli vile uh, katibu ali, alivyosema vile, naweza kusema ya kwamba ni kwamba wa, wana, wana askari wetu ni wakenya pia kama mimi na wewe, pengine katika idara katika idara ya polisi kunayo mambo mengi ambayo yanatakikana kufanyika, kama kusema kama ni training in, ina, inaweza kufanyiwa, lakini sana sana wakenya wawe na ile patriotism. Kama mehongwa hataki kuangalia usalama wa nchi nzima. Mi ni ningependa kusema kwamba Wakenya tungependa tujiangalie na tusiwatenganishe tu polisi wakiwa peke yao, kwa sababu sio kwa upande wa polisi peke yake. Kuna watu wengi we, wengi sana ambao wako na hii ufisadi, wako na ufisadi, na huu ufisadi unatakikana ue ama kwa chanzo chake, ili tuweze kuendelea kama nchi. Jambo ambalo linashangaza ni kwamba mara kwa mara ripoti kama hizi zinatokea na kunasemekana kwamba kweli, uh, jambo kama hilo lilitekelezwa na askari na walihongwa lakini inakuwa kwamba kwa upande wa kukamatwa hatuoni wakikamatwa walio mm -hmm. uh, tenda maneno haya. Unaona kama njia hii inazidi kuendeleza ufisadi, kwa sababu inaonekana kama hatua za kisheria hazichukuliwi kwa wale ambao wa wanakiuka sheria. Tusipoona results, tuseme mtu ambaye amekamatwa ama ameshtakiwa ame, ame, ame kuhusu upande wa ufisadi, na tusikamuone akipelekwa at least kotini ili aseme, uh, uh, uh, uh, nini kinaendelea hapo kuna shida, na tusema ya kwamba nchi yetu haiwezi endelea kama kila wakati tunasikia wa hizi ripoti alafu tusikaone jambo lolote ambalo linaweza kutusaidia kujua ya kwamba mtu ameshikwa ama ameshtakiwa na amefungwa kwa haya matendo. Kwa hivyo vile unasema ni kweli, na pengine ufisadi unaendelea kwa sababu watu wameona hata wakifanya mambo kama haya hakuna kitu ambacho kitawafanyikia. Basi huyo alikuwa ni Daktari Oscar Wanyuto kutoka USIU Nairobi kule Kenya, akielezea kuhusiana na ufisadi na mambo ya ugaidi. Na tukielekea nchi jirani, nchi ya Tanzania, ni kwamba nchi hiyo ya Tanzania imeanza kushirikiana na nchi za kimataifa kama vile Marekani katika kupambana na ujangili wa wanyamapori nchini, ambapo wanawindwa kiharamu na rasilimali zake kupelekwa nchi za nje. Muda mfupi uliopita mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Waziri wa Mali ya Asili na Utalii Lazaro Nyalandu na akamuuliza kuhusu mikakati inayochukuliwa kulinda wanyamapori hasa katika kuadhimisha siku ya wanapori, siku ambayo. Ambayo itafanyika tarehe tatu mwezi huu nchini, maeneo yote ambayo yana wanyama pori, mbuga za wanyama, hifadhi za taifa, mapori ya akiba, kokote ambako wanyama pori wapo na wanalindwa maaskari wetu na maafisa wote wa serikali watashiriki kamilifu katika kuadhimisha sherehe hii na tunaangalia moja mafanikio ambayo tumeyapata sisi. Dar es Salaam tutakuwa na mkutano mkubwa wa wanahabari ambao tutakutana nao takriban saa nne kwenye ofisi yangu, ili tuweze kupitia mapitio ya changamoto zote tulizozipata, lakini na mafanikio ambayo tumeyapata katika uh, takribani mwaka moja na leo tukisherehekea sherehe hii, tunataka tuonyeshe dunia nchi yetu imefikia wapi, dhamira ya yake ni ipi. Tumesikia kwamba wiki iliyopita ulifanya ziara katika mbuga za wanyama hapo nchini Tanzania. Lengo lilikuwa ni nini na yapi hasa uliyoona huko? Safiri na viongozi wa dini Kiislamu na viongozi wa dini ya Kikristo, maaskofu. Lengo lilikuwa kwa ushirikiano na shirika la lisilo la kiserikali la kimataifa la Wild Aid lililoko America, tushirikiane kwa pamoja kuona ni jinsi gani sauti za viongozi wa kiroho zitaanza kuzungumzwa ziwafikie waumini wao. Lengo kubwa lilikuwa ni kuhakikisha kwamba uh, viongozi wa kiroho wanapata fursa ya kujionea uh, jinsi ambavyo tuna changamoto katika kuhifadhi wanyamapori. Ilikuwa ni kuwaomba washiriki katika vita hii. Tanzania kama nchi nyingine za Afrika, kama mwenyewe ulivyosema, ina tatizo hili la uharibifu wa wanyamapori na imeweza kutajwa hata pia kimataifa kwamba kulikuwa na uharibifu huu, lakini pia inasemekana kwamba kuna baadhi ya maafisa wake wanahusika kuhusiana na hili. Je, serikali ya Tanzania kwanza kabisa kabla ya kukabiliana na hao majangili ina, inaweka mikakati gani kuhakikisha wanyama hawa wanalindwa? Tumeweka mikakati ya bayana. Moja ambacho uh, Mheshimiwa Rais aliagiza tufanye ilikuwa ni lazima kuchunguza, kufanya audit juu ya juu ya mifumo inayolinda wanyamapori, mifumo ya kiutawala, institutional framework, mahali kote ambako tunafanya kazi, tuhakikishe kuna mifumo endelevu. Kwa hiyo tukaanzisha mamlaka ya wanyamapori Tanzania, mamlaka mpya ambayo sasa inachukua inafanya kila linalowezekana kuajiri maaskari wapya, kuwapa silaha za kisasa, kuwapa mafunzo ya kisasa. Hapa ninapozungumza, katika historia ya nchi yetu ni mara ya kwanza tunashirikiana na na maaskari uh, maalum kabisa wale wanaojulikana kama uh, uh, US Special Forces Afrika, kama komandi ya Afrika ya jeshi la Marekani iliyoko Stuttgart, Ujerumani, pamoja na jeshi la wananchi Tanzania. Kwa pamoja tunashirikiana katika mtaala maalum wa kufundisha maaskari wa wanyamapori uh, wale wa kikosi maalum tunachokiita Rapid Response Force. Ni Waziri wa Maliasili na Utalii Razaro Nyarando akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Michezo ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo tunaangalia matokeo ya mashindano ya klabu barani Afrika katika mechi kadhaa ambazo zilichezwa mwishoni mwa juma na kwanza, twende kwa waandishi wetu na ripoti za michuano iliyofanyika katika maeneo yao. Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Namtwanze na, na matukio ya kombe la maklabu bingo barani Afrika mechi ya marudilio rekreativo ya Angola ilipata cha mtemakuni hijana mjini Kinshasa. Mwakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano huo sanga balende wa banjeluni basantu iliwatundika goli mbili kwa bila timu ya sangabalende inaongozwa na liwali wa jimbo la Kasai Mashariki Alphonse Ngoyi Kasanji, itamenyea kwenye raundi ya pili na timu ya Coton Sport ya Kamerun tujulisha kwamba sangabalende inaongoza hivi sasa na kocha wa zamani wa timu ya TP Mazembe akina bwana Santos Mutubile. Kuhusu kombe la shirikisho, timu ya MK tansheti ya Kinchasa itamenyana kwenye raundi ya pili na timu ya ali, ali ya Sudan. Vita Club ambaye ataingia dimbani kwenye mchuano huyo atamenyana na timu ya Feroviaro ya Msumbiji. Nayo na timu ya TP Mazembe ambaye itaingia dimbani kwenye mchuano huyo kwenye raundi ya pili itamenyana na timu ya Mamelodi Sandam ya Afrika ya kusini na kabla ya mechi yao wiki ijayo dhidi ya timu ya Mamelodi Sundam ya Afrika Kusini, TP Mazembe ilicheza Ijumaa mechi ya kujipima nguvu na timu ya FC Kana ya Zambia, kuigonga goli mbili kwa moja. Magoli mawili ya TP Mazembe iliingizwa na mchezaji wa kulipo Mtanzania bwana Ali Samata. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya sauti Amerika michezo. Mimi ni Kahozi Kosha. Asante sana Kahozi. Na huko Tanzania timu tatu Azam FC, Yanga na KMKM zilikuwa katika michuano. Huyu hapa George Njogopa kutoka Dar es Salaam katika soka ya mabingwa wa Tanzania bara waliokuwa wakiwakilisha taifa katika michuano ya klabu bingwa ya barani Afrika, Azam FC wametupa alama kwa maamuzi wa mchezo wake wa juzi dhidi Elmarek ya Sudan, wakisema kwamba aliwanyonga makusudi katika mchezo. Azam ilinyolewa kwa mabao matatu kwa sifuri na hivyo kufurushwa katika michuano hiyo kwa jumla mabao matatu kwa mawili Lakini katika dirisha la pili, Yanga iliyorejea nyumbani mwishoni mwa wiki kiroekea Botswana Gaborone, imetamba na kuahidi kufanya vizuri zaidi katika michezo yake ya usoni. Katika michuano ya kombe la shirikisho Yanga licha ya kufungwa mchezo wake wa mwisho kwa bao mbili kwa sufuri dhidi ya BDF mwishoni mwa juma, ilifanikiwa kukara tiketi ya kusonga mbele katika kombe la shirikisho kwa jumla mabao matatu kwa mawili, na hivyo imesema kwamba katika michezo yake ya usoni itafanya vizuri na kuzidi kusonga mbele katika michuano ya kimataifa. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa wa Sauti ya Amerika nao Gor Mahia wa Kenya walivuka pia katika raundi ifuatayo, kama anavyoripoti mwandishi wetu Jason Nyakundi. Klabu ya Gor Mahia walitoka nyuma na kufuzu kwa raundi ya pili ya mechi za kuania kombe la klabu bingwa barani Afrika CAF, baada ya kupata pointi za ugenini walipocheza na klabu ya CNAPS ya Madagaskar. Mwishoni mwa wiki, Gor walifungwa mabao matatu kwa mawili licha ya kuhitaji draw ambayo ingewawezesha kufuzu kwa raundi ya pili katika raundi ya kwanza ya mechi iliyoandaliwa hapa Nairobi. Gor Mahia waliwashinda CNAPS ya Madagascar kwa bao moja kwa sufuri. Kwenye mechi ya siku ya Jumapili, CNAPS walipoteza nafasi nyingi na hata kukosa penalti ya mapema lakini walifanikiwa kufunga bao lao la kwanza mnamo dakika ya tano. Jitihada za Gor zilizaa matunda ilipotimia dakika ya 35 wakati Victor Pondo alipotikiza wavu wa CNAPS. Wakati wa kuanza kwa kipindi cha pili, Gor walikuwa nyuma kwa bao moja kwa matatu lakini mabadiliko yaliyofanywa na kocha Frank Nuttall ya kumwingiza uwanjani George Blackberry Othiambo ambaye alifunga bao la pili wakati wa muda wa ziada yaliwezesha Gor kufusu kwa raundi ya pili. Sasa Gor wanajiandaa kukutana na klabu ya c ya Kongo. Hata hivyo Sofapaka wa kupatika katika raundi ya pili waliposhindwa kwa mabao mawili kwa moja na klabu ya Platinum ya Zimbabwe wakati wa mechi iliyoandaliwa kwenye uwanja wa Mandava. Kwenye mechi iliyokuwa kali, Sofapaka walikuwa wa kwanza kufunga mnamo dakika ya nne kupitia kwa mshambuliaji raia wa Burundi Abdul Fiston. Hata hivyo mashambulizi makali ya Norman Mapesa na Wisdom Mtasa dakika 15 na 54 yaliwazima Sofapaka. Platinum sasa watapimana nguvu na Young Africans ya Tanzania wakati wa raundi ya pili. Asante sana Jason. Na katika mechi nyingine kwa timu za Afrika Mashariki, KMKM ya Zanzibar walijikuta wakitolewa na Al Hilal ya Sudan kwa jumla ya mabao mbili moja licha ya kushinda bao moja bila katika mechi ya marudiano huko Zanzibar. KCC ya Uganda waligongwa bao tatu bila na Bafia ya Kameruni katika michuano ya marudiano mjini Duala na kuyaaga mashindano kwa jumla ya bao tatu moja. Mechi nyingine za raundi ya kwanza zitachezwa katika wikendi ya pili ya mwezi huu na mechi za marudiano wiki ya kwanza ya mwezi Aprili. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Basi tuzipate um, tupate muhtasari wa habari tukisomewa naye mili Mgawe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alitetea Israel kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa akisema kwamba kuna mtazamo wa wazi usio na usawa dhidi ya nchi hiyo. Kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2011 taasisi ya Mo Ibrahim leo Jumatatu imetoa tuzo ya uongozi bora barani Afrika, akieleza kazi ya rais wa Namibia anayeondoka madarakani Hifikepunye Pohamba na zawadi ya dola milioni tano. Majeshi ya Iraq na wanamgambo walishambulia kundi la Islamic State katika eneo muhimu kaskazini mwa Bagdad leo Jumatatu, wakianzisha mashambulizi yaliyotangazwa kwa kiasi kikubwa ya kutoa kukomboa wa mji wa Tikrit. Korea Kaskazini imerusha makombora mawili ya masafa mafupi baharini katika kuonyesha kupiga mazoezi kupinga mazoezi ya kijeshi ya pamoja kati ya Marekani na Korea Kusini. Umoja wa Mataifa unaasihi mataifa kufanya mengi zaidi katika kuzungumzia masuala ya ubaguzi wa rangi, manyanyaso, udini na madhehebu, ambayo ni miongoni mwa mambo mengi yatakayozungumziwa katika kikao kinachoendelea cha Baraza la Haki za Binadamu huko Jeneva, Uswizi. Kikosi cha kupambana na ugaidi Bangladesh kimemkamata anayejulikana kuwa mshukiwa mkuu katika mauaji ya Avijit Roy, bloga maarufu wa Bangladesh mwenye uraia wa Marekani, ambaye aliandika dhidi ya msimamo mkali wa kidini. Jeshi la Kamerun limewaua washukiwa kadhaa wa kundi la waasi wa Sudan la Janjawid ambao walikuwa wakifanya ujangili wa tembo katika hifadhi ya taifa. Mkuu wa idara ya kupambana na ujangili katika Jumuiya ya Uchumi wa Mataifa ya Afrika ya Kati, Jen Jaki Lebos, akiongea kwenye hifadhi ya taifa ya Bouba Ndjida kaskazini mwa Kamerun amesema waasi walitumia silaha za kisasa, baadhi yao zinaaminika zimetokea Libya baada ya nchi hiyo kukumbwa na vita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Baada ya zaidi ya mwaka unusu kufanya kazi kutafuta njia ya kupatikana amani ya kudumu na ustawi wa uchumi katika mataifa ya kanda ya Maziwa Makuu, mjumbe maalum wa Marekani Russell Feingold anaacha kazi yake Kabla ya kuteuliwa kuchukua nafasi hiyo Julai 2013, bwana Feingold alikuwa mbunge katika baraza la senati la Marekani kwa miaka kumi na minane akiwakilisha jimbo la Wisconsin. Kama mjumbe wa kamati ya uhusiano wa kigeni, alijishughulisha zaidi na masuala ya Afrika na hivyo kujitayarisha kusaidia kukabiliana na masuala magumu yanayokumba Rwanda, Burundi, Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sehemu kubwa ya mizozo hiyo imebaki bila ya kutanzuliwa hadi sasa, na Marekani ina dhamira ya kuendelea kuipatia kanda ya maziwa makuu umuhimu maalum. uchunguzi muhimu utafanyika Uchaguzi muhimu utafanyika Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka huu. Kundi la waasi la FDLR linaendelea kusababisha kitisho kwa Rwanda na Kongo. Kwa hivyo, utulivu wa kanda hiyo unaendelea kuwa kipaumbele cha sera ya kigeni ya Marekani, na mjumbe maalum wa Marekani atateuliwa kuendeleza kazi aliyofanya Bwana Finegold. Wakati wa kazi zake alisaidia kuongoza wajumbe maalum wa, wa kimataifa kushiriki katika mazungumzo ya Kampala, na mchango wao kupelekea kutanzua mzozo wa uasi wa 23. Alisaidia kuhamasisha jumuia ya kimataifa kuzingatia upya kwa mara nyingine tena na kuahidi kukomesha kitisho cha FDLR, juhudi iliyopelekea kuwepo na maridhiano ya kimataifa na kikanda kwamba huu ni wakati wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ofisi ya kulinda amani ya umoja mataifa MONUSCO huko DRC, kukomesha kitisho hicho. Aliweza pia kukuza kuimarisha na kupanua ushirikiano wa Marekani na Angola iliyopelekea ziara ya waziri wa mambo za nje wa Marekani nchini humo mwezi Mei mwaka jana. Aliwaleta pia pamoja wataalamu wasomi na maafisa wa serikali kujadili matatizo ya mazingira, ugaidi na kiuchumi, na kulinda rasilimali ya kanda ya maziwa makuu na hivyo kuunda mpango unaojulikana kama Great Lake Initiative. Mambo haya na mengine ni ushahidi wa dhamira ya Marekani kuendelea kusimama pamoja na wakazi wa kanda ya maziwa makuu kuleta utulivu na ustawi katika kanda hiyo. hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika, ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tunapofika mwisho wa matangazo yetu ya leo katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Dijeriami, mwelekezi Dwayne Collins, afundi mitambo Skip Sisk, kutoka hapa Washington, mimi ni Harison Kamau na mwenzangu Mgawe tukisema kwa heri na uwe na usiku uso na budha.