Mekucha Afrika. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu yanaanza saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika mashariki hapa studio. mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe 4 Machi 2015. Karibuni na, na leo katika kumekuu cha Afrika tunaripoti juu ya juhudi za Afrika Mashariki kupambana na uwindaji haramu wa wanyamapori wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanyamapori hapo jana vikundi vya kijeshi hasa mashariki mwa Kongo vingali havijatokomezwa kama ilivyokubaliwa katika huo mkataba wa Adis Ababa. Raia wangali hawajafikia amani ya kudumu. Baraza la Usalama la Umoja mataifa lapitisha azimio kutayarisha mpango wa kuwekea vikwazo viongozi wa viongozi na vyombo vya Sudan kusini vitakavyojaribu kuvuruga utaratibu wa amani. Na katika makala yetu ya vijana, huko Dar es Salaam, Tanzania, mkutano wa amani na usalama wa Afrika mashariki na kati unatoa wito kwa vijana kutojishirikisha, kutoshiriki katika makundi ya waasi. Programu hii inashughulika na kuleta vijana nchini Marekani ili waweze kupata ile experience ya maisha huku. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani www voa swahili.com. Lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na taarifa ya habari. Vikosi vya Chad katika mji wa Dikwa, kaskazini mashariki mwa Nigeria, vinasema vimekomboa tena mji huo kutoka kwa wanamgambo wa Boko Haram. Jeshi limeripoti kwamba wanajeshi 34 walijeruhiwa katika juhudi za kukomboa mji huo ambao ulikuwa chini ya Boko Haram kwa wiki kadhaa. Wanajeshi walikwenda mtaa kwa mtaa kutafuta wanamgambo waliosalia ama kushindwa kukimbia. Shirika la habari la Associated Press linasema mamia raia wa Dikwa katika jimbo la Borno waliuawa wakati wanamgambo hao walipoushikilia mji huo. Idhaa ya sauti ya Amerika ya Hausa inaripoti kwamba wakimbizi kutoka katika mji huo wamekuwa wakihofia kuzungumzia kile kilichotokea. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa hapo Jumanne limesema wakimbizi 16,000 waliomba hifadhi nchini Kamerun baada ya kutoroka mapigano ya kaskazini mashariki mwa Nigeria. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeiwekea Sudan Kusini shindikizo kwa kupitisha azimio linalotayarisha taratibu za kuwawekea vikwazo watu wanaotaka kuvuruga utaratibu wa amani na kuvunja haki za binadamu nchini humo. Wanachama wote 15, 15 wa baraza hilo walipiga kura kuwepo kwa kamati ambayo itakuwa na nguvu ya kupendekeza vikwazo dhidi ya wote wanaodhaniwa kusababisha hali ya mzozo ama kuzuia kumalizika kwa miezi 15 ya mapigano yaliyoua zaidi ya watu elfu kumi na kukosesha makazi watu milioni 1.5 katika taifa hilo changa duniani. Azimio hilo lililoandaliwa na ujumbe wa Marekani ulioongozwa na balozi Samantha Power na kusema vikwazo vya silaha vinawezekana endapo pande zinazopingana hazitaheshimu mpango wa amani. Mazungumzo baina ya serikali na waasi yanaendelea wiki hii nchini Ethiopia, Alhamisi ikiwa ni siku ya mwisho kufikia maafikiano. Rais Barack Obama wa Marekani amekosoa hotuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mbele ya bunge la Marekani hapo jana. Amesema kiongozi huyo wa Israel hakupendekeza njia mbadala au mpya kukabiliana na Iran na mipango yake ya nyuklia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika katika White House Louis Ramirez anaripoti kwamba Rais Obama amewaambia waandishi wa habari kwamba hakusikiliza au kuitazama hotuba ya kiongozi wa Israel, lakini aliona maandishi yake. As far as I can tell, uh, there was nothing new. Anasema na namnukuu, kile ninachoweza kusema hakuna kitu kipya. Kiongozi huyo wa Marekani alisema anakubaliana na bwana Netanyahu alipoeleza kwamba uhusiano kati ya Marekani na Israel hauwezi kuvunjika, na wakati bwana Netanyahu aliposema Iran ni utawala wa hatari lakini ukosoaji wa Netanyahu kwa majadiliano ya Obama kufikia makubaliano ya nyuklia na Iran ndio alisababisha Obama kukemea vikali, akisema swala kuu la msingi ni namna tunavyoizuia Iran kupata silaha za nyuklia, na kwa upande huo waziri mkuu hakutoa mapendekezo yoyote ya maana. Kwa upande wake, mjumbe wa chama tawala cha Palestina PLO nchini Marekani, Rashid Arkit amesema hotuba ya waziri mkuu wa Israel ni kupotosha hali ya mambo kuhusiana na ugomvi kati ya Israel na Wapalestina. Bwana Erkit ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Bwana Netanyahu anajaribu kubuni hali ya uoga kabla ya uchaguzi mkuu wa Israel baadaye mwezi huu. Naye waziri wa mambo za nje wa Marekani John Kerry anaelekea Saudi Arabia, ambako atajaribu kuwahakikishia wajumbe wa baraza la ushirikiano la Ghuba, GCC, kwamba mkataba wa nyuklia na Iran hautopelekea ukosefu wa utulivu katika kanda hiyo. Anakutana na mawaziri wenzake huko Riadh hapo kesho. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa hii ya Kiswahili kutoka hapa Washington DC. Muungano wa vikosi vya Iraq vinasonga mbele, wakiwa katika siku ya tatu ya vita kuelekea Tikrit, huku wakikabiliwa na walenga shabaha wa Islamic State na mabomu yaliyotegwa barabarani. Shabaha yao kuu ni kuiteka ngome hiyo ya kijeshi ya kundi hilo lenye siasa kali kaskazini mwa mji mkuu wa Baghdad. Inakadiriwa wapiganaji elfu thalathini wanasonga mbele kuelekea mji huo unaoshikiliwa na kundi hilo. Ikichukuliwa ni uvamizi mkubwa kabisa wa Iraq mpaka sasa, katika juhudi za kuchukua tena udhibiti wa ardhi zilizochukuliwa na wanamgambo wa Islamic State toka mwaka jana. Kundi hilo hapo jana limedai raia wa Marekani aliyejulikana kama Abu Dawul al Amrik alifanya shambulio la kujitoa muhanga dhidi ya vikosi vya Iraq vinavyopambana nao karibu na mji wa Samara. Libya inasema, afisa wa usalama wa Libya anasema wanamgambo wa Kiislamu wamechukua udhibiti wa visima viwili vya mafuta kabla ya mazungumzo zaidi ya amani ya Umoja wa Mataifa. Afisa huyo amesema waasi wameshikilia visima vya Bahi na Bab Mab Mabruk baada ya vikosi vya usalama vya Libya vilivyokuwa na jukumu la kuvilinda kuondoka. Viwanda vya mafuta vimekuwa ni thamani inayozusha mapigano nchini Libya baina ya Waislamu wenye msimamo mkali ambao wanashikilia mji mkuu na ambao walivurumushwa kuondoka upande wa mashariki mwa nchi. Libya imekumbwa na ghasia na machafuko ya kisiasa toka kiongozi wa muda mrefu Muammar Gadafi alipoondoliwa madarakani na kuuawa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Umoja wa Mataifa umejitahidi kuleta hali ya utulivu na amani. Mazungumzo ya amani yataanza wiki hii nchini Moroko. Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika baada ya taarifa hiyo ya habari na Idi Ligongo. Hivi sasa tunaangalia ripoti za waandishi wetu na habari yenye uzito katika taarifa ya habari. Tumesikia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio kuhusu Sudani, inasemaje? Ni kweli kabisa, baraza hilo limechukua hatua ya kwanza ya kuwawekea vikwazo wale watakaovuruga utaratibu wa amani wa Sudan Kusini. Kwa sauti moja kabisa, wajumbe kumi na tano wa 15 baraza hilo waliamua jana kuanzisha mpango wa kisheria unaohitaji kuwawekea vikwazo watu binafsi na vyombo vya serikali na binafsi. Abdu Shakur Abud, najua kabisa unataka kuripoti taarifa ya mwandishi wa Sauti ya Amerika kwenye Umoja wa Mataifa, Margaret Bashir, na inaeleza hivi. Ripoti yake idi inaeleza kwamba baada ya miezi kadhaa ya kutoa vitisho kwamba watafuata njia ya vikwazo, wajumbe Baraza la Usalama la Umoja Mataifa waliidhinisha jana azimio linalopanga kuweka vikwazo vya usafiri kushikilia mali na pengine hata vikwazo vya silaha dhidi ya watu na vyombo vinavyozuia kukomeshwa kwa ghasia za mezi 15 zinazosababisha vifo vya maelfu ya Wasudan kusini na kuwalazimisha milioni mbili kukimbia kutoka makazi yao. Azimio linaunda pia jopo la wataalamu watakokusanya habari juu ya usafiri wa silaha kwa wale wanaohujumu utaratibu wa amani na kukiuka haki za binadamu. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Powers ambaye ujumbe wake ndio uliotayarisha azimio hilo alisema, hatua hiyo ina lengo la kuunga mkono juhudi za upatanishi zinazofanywa na kundi la kikanda la IGAD kati ya Rais salva Kiir na mpinzani wake wa kisiasa riek Machar. Anasema na nanukuu, leo huko Sudan Kusini, kwa hakika kizazi kipya cha siku za baadaye kinashikwa mateka na wanasiasa ambao licha ya hasara zilizopo wanakataa kurudhiana. Hali hii haiwezi kuendelea na wale wanaovuruga amani ni lazima wakabiliwe. Mwisho wa kumnukuu. Ingawa azimio halijachukua hatua ya kutaja majina ya wanaoweza kuwekewa vikwazo, lakini viongozi wa kisiasa wameshatahadharishwa. Pande zote mbili zimekubali muda wa mwisho wa Machi tano yani kesho, uliowekwa na IGAD ili kukamilisha makubaliano ya amani. Balozi wa China kwenye Umoja wa Mataifa Liu Jing, Liu Ji, Balozi wa China kwenye Umoja wa Mataifa Liu Jieyi amesema kuidhinishwa kwa azimio hilo, baraza linapeleka ujumbe wa pamoja ili kuhamisha... baraza linapeleka ujumbe wa pamoja ili kuhimiza kufikiwa makubaliano katika majadiliano hayo. Akizungumza kupitia mkalimani, anasema China inawekeza sana Sudan Kusini, hasa katika sekta ya mafuta ambayo imelengwa katika vita vya hivi karibuni. Wakati China imeunga mkono kikamilifu azimio hilo, mjumbe wa Urusi anasema kura yao haimaanishi ni uungaji mkono wa moja kwa moja, na alirudia msimamo wa Moscow kwamba vikwazo sio njia thabiti ya kutanzua migogoro. Mjumbe wa Sudan Kusini Francis Deng alirudia msimamo huo huo akisema suluhisho la kudumu haliwezi kupatikana kwa njia vikwazo, kionya, ya vikwazo akionya, dhidi ya kuwalenga au kuulenga uongozi wa Sudan Kusini, akisema haitoleta manufaa yote katika kutafuta amani ya kudumu. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC na tukiendelea na Kumekucha Afrika, hivi sasa tunaendelea na taarifa habari baada ya miezi miwili ya kuchagua wajumbe wa baraza la mahakama, jopo la wajumbe kumi na wawili na wengine sita wa bandala limekamilika jana, kwa ajili ya kesi ya serikali kuu yenye hukumu ya kifo kutokana na shambulio la mbio za marathon mjini Boston inayomkabili mtuhumiwa Zohar Sanaya. Baraza linajumuisha wanaume wanane na wanawake kumi, akiwemo mpakarangi wa nyumba aliyejiajiri mwongoza ndege msaidizi wa juu wa kituo cha sheria na muuguzi wa huduma za dharura mwanzo wa kusoma mashtaka umepangwa kufanyika kesho jumatano sanaya mwenye umri wa miaka 21 alisema hana hatia katika makosa 30 yanayomkabili ya, ya kulipua mabomu mawili katika mstari wa kumalizia mbio mwezi aprili mwaka 2013 mabomu hayo yaliua watu watatu na kujeruhi wengine zaidi ya 260 makosa hayo yanajumuisha kifo cha polisi wa chuo cha teknolojia cha Massachusetts baada ya shambulizi. Makosa 17 kati ya 30 ni ya adhabu ya kifo. Wizara ya sheria ya Marekani imeeleza kwamba polisi wa Ferguson, Missouri, kwa kawaida hujiingiza katika vitendo vya ubaguzi wa rangi. Hiyo ni kufuatia uchunguzi baada ya tukio la kupigwa risasi kijana mdogo mweusi Michael Brown ambaye hakuwa na silaha mwaka jana. Ripoti ya wizara ya sheria inatarajiwa kutolewa leo Jumatano, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Gazeti la The New York Times mwezi Januari liliandika kwamba wanasheria wa wizara hiyo walishauri serikali kuu kutofungua mashtaka ya haki ya kiraia, madai yaliyofikishwa mahakamani dhidi ya afisa polisi mzungu aliyemua kijana huyo mwezi Agasti, baada ya majibizano yaliyosababisha ghasia ya na kifo. Maafisa wanasema uchunguzi uliofanywa na idara ya upelelezi wa jinai FBI katika tukio hilo ulionyesha afisa wa polisi Darren Wilson hakudhamiria kuvunja haki ya Michael Brown alipompiga risasi. Na wasafirisha dawa za kulevya wawili raia wa Australia walichukuliwa kutoka katika gereza la Bali mapema leo na kupelekwa katika kisiwa ambacho watanyongwa nchini Indonesia. Andrew Chan mwenye umri wa miaka 31 na Myuran Sukumaran mwenye miaka 33 ambao walikuwa gerezani miaka kumi iliyopita waliambatana na raia wa Nigeria Rahim Abaje Salami mwenye miaka 45 aliyezaliwa Cordova, Hispania, na raia wa Ufilipino Mary Jane Fiesta Feloso mwenye umri wa miaka 30. Wote kwa pamoja watasafirishwa mpaka katika kisiwa cha Nasa Kambangan ambako wanatarajia ku wanatarajia kukiangalia kikosi cha wapiga risasi siku zijazo. Wafungwa wengine watano, raia wa kigeni wawili kutoka Nigeria, Brazil, Ufaransa na Ghana, pia watanyongwa katika gereza la kisiwani nje ya kisiwa kikuu cha Indonesia cha Java. Nam, tukiendelea na Kumekucha Afrika tunaelekea huko Afrika Mashariki na duniani nzima kwamba jana waliadhimisha siku ya wanyama pori, na Rais Uhuru Kenyatta aliteketeza zaidi ya tani kumi na tano za pembe za ndovu, ikiwa ni hatua ya serikali ya kukomesha biashara haramu ya pembe za ndovu. Mwagi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Licha ya juhudi za serikali za kutokomeza biashara na uwindaji haramu wa pembe za ndovu nchini Kenya, biashara hiyo haramu katika masoko ya mataifa ya Asia ingadi menoga na majangili wangali wakiwaua ndovu wovyovyo katika mbuga za wanyama wa pori nchini Kenya. Rais Uhuru Kenyatta ameongoza sherehe za kuteketezwa kwa zaidi ya tani 15 za pembe za ndovu katika mbuga ya wanyama wa pori karibu sana na jiji kuu la Nairobi. Shughuli hizo zilifanyika sambamba na sherehe za kuadhimisha siku ya wanyama wa pori duniani ambayo pia imetumiwa kumkumbuka mwanaharakati wa mazingira nchini Kenya, marehemu Profesa Wangari Madhai. Rais Uhuru Kenyatta amesema ni masikitiko makubwa kushuhudia ongezeko kubwa la visa vya uwindaji haramu wa pembe za ndovu pamoja na kuuawa ovyoovyo kwa wanyama wengine wa pori kama vile vifaru. Anasema anateketeza tani hizo kumi na tano za pembe za ndovu kama ishara ya nia ya serikali yake ya kuangamiza visa vya uindaji haramu. Today I will burn 15 tons of ivory in order to underline our determination to eradicate poaching. Anasema serikali yake itashirikiana na jamii ya kimataifa ili kusitisha biashara hii ya pembe za faru na ndovu, na anasema serikali yake itateketeza pembe zote haramu kufikia mwisho wa mwaka huu. my government shall burn the rest of the stockpile that we have within this year. Rais Uhuru Kenyatta anasema ni matumaini yake kwamba sehemu nyingine duniani zitafuata mfano wa Kenya. Anasema wawindaji haramu hawana nafasi nchini Kenya. we hope that the rest of the world will follow our action in the same manner poachers and their enablers will not have the last word in Kenya. na ili kukabiliana na kuongezeka kwa biashara hii haramu, shirika la wanyama pori nchini Kenya kwa kushirikiana na makampuni yenye hifadhi za kibinafsi yanafikiria ya kutumia ndege maalum kukabiliana na uwindaji haramu. Ndege hizo zimeanza kufanyiwa majaribio katika mbuga wanya ya wanyama pori ya Savo. Lakini tatizo hilo linazidi kuongezeka kutokana na kupanda kwa bei ya pembe za ndovu na meno ya vifaru katika masoko ya mataifa ya Asia na China, ni kichocheo kikubwa cha biashara hii haramu. Na tamko la mwaka huu linasema ni makosa kujiingiza katika ujangili na uwindaji haramu wa wanyama wa pori. Na sherehe za mwaka huu hapo mjini Nairobi zimeandaliwa na serikali kwa kushirikiana na shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa. Mwaiki, kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nayo Tanzania vilevile vile imeadhimisha siku ya wanyamapori kwa kuhimiza kuunganisha juhudi za viongozi wa kidini na wadau wengine pamoja na viongozi wa kisiasa ili kuwalinda wanyamapori na rasilimali za taifa. Sande Shomari ametuandalia taarifa ifuatayo. Serikali ya Tanzania kupitia wizara ya utalii imeanzisha mkakati wa kipekee wa kuwahusisha viongozi wa dini kutoa mchango wao katika kuwalinda wanyamapori na rasilimali za taifa nchini humo. Waziri wa utalii wa Tanzania Lazaro Nyalandu amefanya ziara ya pamoja na viongozi wa dini ya Kikristo na Kiislamu nchini humo kutembelea hifadhi za taifa kwa lengo la kuwaelimisha waumini wao umuhimu wa kulinda nyara za serikali ili kupambana na ujangili ambao unaelezewa unazidi kuongezeka nchini humo. Sheikh Alhadi Musa wa mkoa wa Dar es Salaam amesema ziara waliofanya pamoja na waziri wa utalii Nyalandu imeweza kuwafunua macho na kuelewa umuhimu wa kuhifadhi nyara za serikali ikiwemo wanyama. Amewasihi wale wanaofanya ujangili katika mbuga za wanyama wafikirie athari wanayolitia taifa la Tanzania. Hayo yanayofanyika hayawanufaishi wa Tanzania, bali yanawadhuru, yanakwenda kuwanufaisha wengine. Kwa hiyo ni jambo ambalo lisilokubalika. E, mimi ninaamini kwa nguvu za Mwenyezi Mungu, kisha nguvu za kila raia mwema, e, akishirikiana na serikali, akitoa ushirikiano kwa serikali kwa sababu majangili ni ndugu zetu, dada zetu, ni kaka zetu, ni wajomba zetu, tunawajua katika mitaa yetu e, kwa hiyo tukitoa ushirikiano huo, basi bila shaka tutakomesha jambo hilo. Akiongezea kuwa hili hii suala la kupambana na ujangili ni la kila mmoja, ikiwemo serikali, viongozi wa dini, pamoja na wananchi wa kawaida, na kusisitiza kuwa endapo watanzania wataweza kulinda ubora wa misitu na wanyamapori wa basi watalii wa kigeni wanaofika nchini humo watakuwa na mengi ya kujionea. Lakini si watalii wa nje pekee ndio watanufaika, lakini hata wananchi wanaweza kunufaika na mandhari mazuri yaliyopo katika hifadhi za taifa. Sheh Musa anaelezea zaidi. Wamepata fursa nzuri ya kufanya utalii wa ndani. E, tumetembelea Tarangire, lakini pia tumetembelea Arusha National Park. E, tumeona wanyama nasi, kama, kama, kama viongozi wa dini kama Watanzania. E, tumepata mwamko kuhakikisha kwamba tunawahamasisha Watanzania nao waone fursa ya kutembelea katika maeneo ya utalii ili kujionea mali asili zetu. She Musa anasema ni wajibu wa kila mtu kuwa mstari wa mbele katika janga ambalo kwa muda mrefu limeikabili Tanzania, hasa kwa kuuawa kwa tembo na meno yao kuuzwa nje ya nchi na hivyo kupunguza idadi ya tembo nchini Tanzania. E, sisi tuna watu e, tuna waumini ambao e, kwa hiyo tunapozungumza kwenye misikiti yetu na kwenye makanisa yetu e, juu ya uovu huu na kila muumini akajiona kwamba ni mlinzi juu ya maliasili hizi kama yeye e, bila shaka tunaweza tuna, tuna kupambana pamoja na hatimaye tukakomesha jambo hili. Amesisitiza kuwa vita hii ya kupambana na ujangili inahitaji kupiganwa kwa kila upande, na viongozi wa dini watakuwa na wajibu mkubwa kuwaelimisha waumini wao ili kufahamu ukubwa wa tatizo na nini kifanyike kuwanusuru wanyamapori wasiozidi kuuliwa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Baadhi ya vijana wa Afrika Mashariki wamekutana katika mkutano wa kutafuta amani, usitishwaji mapigano na kumaliza tatizo la wakimbizi katika nchi za Afrika Mashariki na ya Kati. Nimezungumza na baadhi ya vijana hao, Maulidi Kambaya na Milando Kakule wanaohudhuria mkutano huo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nilizungumza na vijana hawa na kwanza kutaka kujua nini kinapelekea vijana kujiingiza kwenye ghasia na migogoro ya kisiasa. Moja kwa moja, tukitazama yale ambayo ya wanafanya vijana kujiingiza huku na kile ambacho kuwafanya vijana wasiwe wenye kujiingiza katika makundi mbalimbali ya kihalifu, kwani ni kweli na ukweli ambao haupengiki, ni vijana wengi ambao hawana ajira ndio wanavutwa na kujiingiza katika makundi ya uhalifu na kufanya uhalifu kwa namna moja ama nyingine. Lakini miongoni mwa vitu ambavyo vya msingi vya kuwafanya hawa vijana wasijiingize katika makundi haya ya, ya kihalifu na kufanya matendo mbalimbali ya kihalifu, kwanza, zamani tulikuwa tunaimani ya kwamba vijana ambao hawana ajira ni wale ambao wanakuwa hawasomi, yani sio wenye elimu. Vijana ambao wanakaa maskani ni wale ambao hawana elimu. Sasa hivi hali iko tofauti. Utakuta vijana wamesoma wamehitimu mpaka vyuo, lakini ajira inakuwa hakuna. Sasa ukijana anapokuwa anakaa na kuona muda ambao ameupoteza, alafu elimu ambayo iko nayo hana sehemu ya kuitumia, alafu akitokea mtu na kumshawishi ajiingize katika makundi haya, inakuwa rahisi kwake kujiingiza, akiwa anafikiria yale ambayo muda ambao alikuwa ameutumia akiwa chuoni. Asante sana bwana Kakule kutoka kule Goma, katika eneo la Goma na maeneo mengine ya mashariki mwa Afrika. Vijana ndio wanaoathirika kuingia kwenye hii mizozo, wakiingia kushika bunduki na kuingia kwenye migogoro. Sasa nini ambacho pengine mnaangalia katika mikutano hii na nini mnajadiliana kujaribu kuondoa vijana kujiingiza kwenye mizozo na kuingia kwenye hali kama hizi? ni kufuatana na hayo yote, unaona sana, ni watu wanao lazima ya kazi, wanamaliza shule ni wa kwanza kuangaika, ni wa kwanza kutupiliwa Al akipata mtu wa kumshawishi kidogo, ataitika na atakuwa kwanza kuangalia jinsi ya kuingia katika vile vikundi mbalimbali. alore lazima, tunaomba serikali kuweza kutayarisha makazi, kufanya makazi kwa vijana. Vijana aweze kushughulikiwa na serikali, serikali ifanye maprogram yenyewe, naweza kukusanya wa vijana nao wapime kutana, alisoma kitu fulani na ile kazi iweze kumpatia maisha, aweze kuishi salama. Asante sana Kakule kirudi kwake Maulidi. Bwana Maulidi, Tanzania pengine haijaona sana mizozo, lakini Tanzania imeona wakimbizi wakitokea kwenye maeneo mengi ya mizozo. Nini ambacho unawashauri vijana wa Tanzania, hasa ukizingatia kwamba hayo yanaweza akatokea wakati wote, sio kwamba yanatokea nchi zingine tu za karibu? na kikubwa ambacho naweza nikamshauri kijana wa kitanzania huyo, kuna watu wengi ambao vita wanaiona kwenye televisheni, wanaiona kwenye taarifa za habari, lakini hawaoni ama hawafahamu madhara ambayo yanatokana na vita ni vyema ukarejelea kwa madhila ma ma ma ma ambao wanapata ndugu zetu wa karibu tukitazama, kama Kongo, Sudani Kusini, uh, yalitokea kule Kenya kipindi cha uchaguzi. Kwa hiyo ni vyema kijana akatazama, je, hawa vijana wa nchi tofauti ambao walijiingiza uh, katika mkundi um, na kufanya fujo katika nchi yao namna gani wanataabika, lakini pia tutazame yale ambayo yanatokana baada ya mapigano uh, kati ya hawa waasi na serikali. Ni watu wengi ambao wanakuwa wanataabika, miongoni mwao ni wazazi wetu ambao ni mama yangu mimi na kijana wa Kitanzania ambaye um, amenisikiliza kwa sasa. Kwa hiyo kama tutakuwa tuna huruma na wazazi wetu, tutakuwa tuna huruma na watoto kotunatazama, basi na yale madhila ambayo wanayapata ndugu zetu ambao tayari walishajiingiza katika vita. Bila shaka, kijana hapa anapaswa kusoma na kuwa na moyo wa subira na kujitafutia na, na, na na hu, kwa namna moja ama nyingine kujiajiri. Si lazima usubiri serikali ije ikuajiri, lakini pale ambapo utakwama, ni vyema kurejea katika uh, taasisi mbalimbali ama asasi mbalimbali waweze kupewa ushauri kwa namna gao una unaweza ukajiajiri wewe mwenyewe na ukaendesha maisha yako, lakini pia uh, kuwa mstari wa mbele kupiga vita uh, vita ambavyo uh, vinaweza vikatokea kwa namna moja ama nyingine kwa kusoma yale ambayo ametokea kwa nchi za jirani. Bwana Kakule, hebu niambie, unafikiri nini tatizo kubwa linalowakabili vijana wa Kongo kwa sasa? Vijana wa Kongo wana shida nyingi, wana shida nyingi, walisoma, lakini jisi nilisema hawana kazi wako pale wanaishi kila siku, mambo ya vita. Wanapenda wanje kazi kidogo viti naanja, wanapenda wanje kazi kidogo viti naanja. Yenye tu vijana wanaomba ni kurudisha amani. Amani kirudi, kila mtu atafaa shughuli zake, kila mtu atalima shamba, wakufaa biashara atafaa biashara, atapita kila barabara, hata kuta watu wa kumfungia njia wamuue. Ya kuomba ni amani, ni amani na isikuwa amani ya kinywa tu, ikuwa amani ya kweli bwana. Kule ushauri wako kwa vijana wa Kongo, kwa vijana wa Kongo inaomba wote walio na mafikiri ya kuingia katika vikundi visivyofata njia ya sheria waache, na waombe wasiviingize katika vikundi. Hata mtu wa nje anasikia wabembeleza, wasiingie, wajue kama amani itatupatia maendeleo. Amani itaacha tunatumikisha, tuna pesa tunao katika nji <muchilio> Naam, wasikilizaji, ilikuwa ni kipindi chetu cha vijana, na hivi sasa ili anatuletea muktasari wa habari kabla ya kuondoka hapa. Vikosi vya Chad katika mji wa Dikwa kaskazini mashariki mwa Nigeria vinasema vimekomboa tena mji huo kutoka kwa wanamgambo wa Boko Haram. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeiwekea Sudan Kusini shinikizo kwa kupitisha azimio linalotayarisha taratibu za kuwawekea vikwazo watu wanaotaka kuvuruga utaratibu wa amani na kuvunja haki za binadamu nchini humo. Rais Barack Obama wa Marekani amekosoa hotuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mbele ya bunge la Marekani hapo jana. Mwisho wa muktasar wa habari. Wapenda ndo wasikilizaji, tunafikiria mwisho wa kumekucha Afrika kwa hii leo, siku ya Jumatano. Asante kuungana nasi, msikose kuwa nasi jioni Vio Express na matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, Idi Ligongo hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini.