Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumatano, Machi tarehe nne mwaka wa 2015. Katika matangazo ya voa express hivi leo, usalama waimarishwa kwenye kivukio cha feri cha Likoni mjini Mombasa kufuatia wizi na tishio la ugaidi. Hakuna kupoteza mizigo ukiolela okay, holela. Uwezi kuingia pale ndani bila kusachiwa. Ukiingia pale, lazima usachiwe, kama kuna kitu kibaya. Haya, cheki kabisa kabisa magari, hata napita kupita tu, kama beba nini, kama beba nini, hapa wizi umekuwa mwingi. na ni baadhi ya wasafiri wa feri kwenye kivuko cha Likoni wakieleza hatua za kiusalama zilizochukuliwa. Hii ni VOA Express na mimi ni Sunday Shomari. Mimi nami ni Harizon Kamau na katika kama habari zingine, nyingine baadhi ya Watanzania wanasema ni mambo yapya na wakera, yani, katika maisha ya kila siku. Kero yangu kubwa ni kwa jeshi la polisi nchini Tanzania. Jeshi la polisi limekuwa likitumia nguvu nyingi kupambana na wapinzani wakati chama tawala kinapofanya mikutano yake, wao wenyewe wamekuwa wakijiachia uhuru Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa naye mwenzangu Sunday Shomari. Rais wa Russia Vladimir Putin amesema hii leo Jumatano kwamba mauaji ya kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov yalichochewa kisiasa, Wakati Moscow inasema imetambua washukiwa katika kesi hiyo. Rais Putin aliwaambia mkutano wa Wizara ya Mambo ya Ndani kwa njia ya televisheni kwamba Rusia inatakiwa kutohusika kabisa na mauaji ya watu mashuhuri, ikiwa ni pamoja na mauaji yaliyochochewa kisiasa. Lazima tuiondoe Rusia katika aibu hii na majanga ya aina hii ambayo tumeyaona na kuyashuhudia hivi karibuni, alisema. Matumizi ya fedha katika jeshi la China yameongezeka kwa asilimia kumi mwaka huu, ikiwa ni ongezeko la tarakimu mbili kwa jeshi kubwa kuliko yote duniani. Kwa sasa, idadi hiyo iliyotolewa leo Jumatano na msemaji wa chama cha National People's Congress Fu Ying inaonyesha rasmi kwamba bajeti ya jeshi la China itafikia kiasi cha dola bilioni 145 kwa mwaka huu wa 2015. Katika mkutano na waandishi wa habari, Fu alisema idadi kamili itatolewa Alhamisi katika ripoti ya bunge. Wizara ya sheria ya Marekani itatoa ripoti hii leo Jumatano ikishutumu jeshi la polisi huko Ferguson, Missouri, kwa kukiuka haki za kikatiba za raia weusi. Ripoti hiyo ni matokeo ya uchunguzi wa miezi sita ulioanza baada ya upigaji risasi wa kijana mweusi asiye na silaha Michael Brown, aliyepigwa risasi na polisi mzungu. Baraza la mahakama la mji alikumkuta na hatia polisi huyo Darren Wilson Novemba mwaka jana, uamuzi ambao ulipelekea maandamano katika mji mdogo ulio na weusi wengi karibu na St Louis na pia nchi nzima. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na hii ni VOA Express. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Zarif wameanza siku ya tatu ya mazungumzo yao ya nyuklia, siku moja baada ya hotuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliyotoa jana Jumanne, ambaye alieleza mbele ya bunge la Marekani kwanini anaamini makubaliano na Iran yatakuwa ni jambo la hatari duniani. Kerry na ujumbe wa watu wanne ambao ulijumuisha waziri mdogo Wendy Sherman na waziri wa nishati Ernest Moniz alisalimiana Zarif na ujumbe wake wakati pande hizo mbili zilipokaa Jumatano asubuhi katika mji wa mapumziko wa Montreux huko Uswisi. Akiingia kwenye mkutano huo Zarif aliulizwa na waandishi wa habari kama alifurahishwa kuhusu mkutano wa Jumatano. Alisimama kutabasamu na kusema, je, inafurahisha? Je, tunatakiwa kufurahi? aliuliza. Dazeni ya wachimbaji wanaofiwa kupotea na kufariki dunia baada ya mlipuko siku ya Jumatano katika mgodi wa makaa ya mawe katika eneo linaloshikiliwa na waasi mashariki mwa Ukraine. Maafisa wa waasi katika eneo wanaodhibiti la Donetsk wanasema mlipuko huo haukusababishwa na mashambulizi ya risasi ambayo imepiga mara kadhaa katika eneo hilo. Operesheni ya uokoaji inaendelea katika mgodi wa zasiadako huko Donetsk. Baadhi ya wa wachimbaji waliumizwa waliripoti kuona miili mitano iliyopolewa kutoka kwenye mgodi huo na shirika la kutetea haki za binadamu limeitaka jeshi la Iraq na wapiganaji wanaounga mkono serikali kuwalinda raia wakati wakifanya mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State katika kukomboa mji wa Tikrit. Kundi hilo limesema Jumatano hii leo kwamba limeorodhesha matukio kadhaa ya majeshi hayo yakifanya vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu wakati wakipigana kukomboa miji mingine huko Iraq na kutangaza umuhimu kwa pande zote kuhakikisha kwamba raia wote wanaweza kuondoka katika maeneo ya kivita. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC na tukiendelea kutazama mambo mbalimbali mbali kutoka sehemu na maeneo mbalimbali mbali ya ulimwengu, tuende moja kwa moja hadi kule Mombasa, ambapo usafiri kati ya mji wa Mombasa nchini Kenya na Tanzania unategemea pakubwa kivukio maarufu cha aferi, yani cha kule Likoni ambacho kinapatikana katika bahari ya bahari Hindi, ambapo zaidi ya watu elfu mia tatu wanakadiriwa kuvuka kila siku pamoja na magari yao lakini sasa, kutokana na wizi wa mizigo na tishio la ugaidi, usalama zaidi umeimarishwa katika kivukio hicho, kwa kuwasajili na kuwapa namba zenye vibandiko, ili kuzuia wizi katika feri. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amezuru eneo hilo na kuandaa taarifa ifuatayo wale ambao wamebebewa mizigo na wabebaji, hakikisha akikisa mnaandamana sana. Niko katika kivukio maarufu Kenya Feri, kupitia mlango huu mkubwa, barabara inayounganisha Kenya na Tanzania kutoka kusini mwa Mombasa, kivukio ambacho takriban watu laki tatu wanavuka kila siku. Hakuna kupoteza mizigo ukiholela. Okay, holela <todicom> Feri hapa ni kubwa zaidi, zimenunuliwa kutoka ng'ambo. Mara nyingi zimebeba magari kuvusha kutoka Mombasa na kuelekea kusini, kuelekea Tanzania. Ni mazuri eneo hili, leo kufuatilia swala la usalama, eh, vitisho vya feri kulipuliwa na mno zaidi wizi wa mizigo na hapa hivi, na raia kunieleza juu ya wizi huu unaotajwa hapa katika kivukio cha Likoni. Huwezi kuingia pale ndani bila kusachiwa. Ukiingia pale lazima usachiwe, kama kuna kitu kibaya hayacheki kabisa, kabisa. Magari hata napita kupita tu, kama mbeba nini kama mbeba nini. Hapa wizi umekuwa mwingi, hata juzi kuna sanduku ya mtoto wa shule imeibiwa. Tumetoa hizo baji, hata wizi utapungua, hata wenye mali pia wanafurahia tuwe na baji vizuri kwa sababu hawezi kupoteza mzigo wake. Kwa mbali nikiwa nimesema mahapa naona mikokoteni na mizigo mingi, kuna shehena kubwa hapa na pia kuna watu wa kubeba mizigo. Naona eh, hapa bandikwa nambari, na ni kwa mujibu wa shirika la Kenya Ferry kuondoa wizi hapa. Ninaye hapa Haron Mtiso ambaye ni afisa wa uhusiano mwema katika shirika hili la Kenya Ferry. Tunahakikisha kuwa tunakabiliana na kila lalamishi unayotokana na kupotea kwa mizigo kupitia kwa wateja wetu, wale ambao yuko nawewe, karibu waweze kumtambua kuwa tunapeana information kwa kupasa sauti zetu ndani ya feri na kando kando ya feri, na watangazaji wetu ambao wanapeana information wa shughuli za feri, tunatangaza mambo mengi hapa: watoto kupotea, mizigo eh, usalama wa hapa, namna tunavyofanya shughuli zetu lote, hasa tunahakikisha abiria wanavuka salama, wanatoka salama, na hata kutahadharisha watu wakati kama eh, gari limekosa mwelekeo, linashuka mbio. Ndio kazi muhimu tunazozifanya hapa. Licha ya mipangilio mizuri hapa ya usalama, raia nao hawakosi malalamiko hakuna siku ya kutosha, kwa sababu wale jamaa pale na wafanya kushuku mtu ndo amsaji wale wekula ameshiba kwa kujisahau aziona kuketi tu kuangalia magari tu akuchungulia wasichana tu wakipita. Wakuu wa feri hapa wakubaliani na yale raia wanasema na wanajitetea, afisa Enoch Kazai: Mwenye hana baji asibebe mzigo, mwenye ana baji abebe mzigo. Abiria anatuamini sana kwanza. Sasa ukifuata kazi mtu anakuuliza una baji. E, ripoti ya kuibiwa imekuwa rare sana, na vile kuna hawa watu wa kubeba mizigo wengi wameshajua kwamba kuna watu ambao wako na badges, wengi wanalenga kwa watafuta wale. Nami hapa sasa naondoka kwenda kwa abiri feri moja inayonivusha kuelekea kusini mwa pwani. Mwende mzuri, tuonane tena, na kwa mbali nasikia mtu ambaye anatumia burudani hapa kujipa kipato. Ni Josephat Kioko ni kiripoti ya Sauti ya Amerika kutoka kivukio cha Likoni feri, mlango mkubwa wa kuelekea Tanzania. Ayawe basi kabisa, ni kwenye VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mambo sawa kabisa. Basi nchini Kenya aa, sasa kwa majuma mawili mambo ya kutazama televisheni imekuwa ni jambo ambalo linazidi kuwa tu kitenda uwili, manake imekuwa vigumu kwa watu kutazama televisheni, wakati mfumo wa kutoka analog kuingia digital ukileta shida kati ya serikali na wamiliki wa vyombo vya habari sana na bwana Sande ye. Mwandishi wetu Kioko alijaribu kuongea na wananchi nchini Kenya na kuwauliza maoni yao na hoja, wakatoa hoja zao kuhusiana na swala hili. Wewe walionaje bwana Sande? Basi labda tuwasikize wananchi kwanza, tuone maana haya ni kweli, ni tete kwa wananchi kukaa bila televisheni kwa wakati kama huu. Basi tuelekee Nairobi. mimi naona ni sawa kabisa eh, hivyo vyombo vya habari vizimwe kwa sababu walikuwa wanajua kwamba you know walikuwa wamepatiwa ultimatum kwamba by the time 2015 inafika digital migration inaangukia kila mtu. Angalia hata ndugu zetu wa Tanzania papa wameshamigrate, kwa hivyo mimi sioni mbona sisi wa Kenya eh, tuna take time na tunataka kwanza kulalamika kana kwamba tulikuwa hatuna habari kwamba digital migration inapaswa kuwa. Um, hakuna mtu ambaye amekataa ku migrate lakini namna migration inavyofanywa. Wae angalia kwa mfano serikali iliweza kuchukua kandarasi za kuweza ku migrate kutoka analog kuelekea digital iliweza kupeana kwa kampuni za kutoka nje. Mvutano ambao uko sasa ni kwa sababu uh, wale wamiliki wa vyombo vya habari katika nchi hii wanaona kwamba serikali haijaweza kutenda sawa. Hakuna haki. Walitaka wali kuweza kupewa nafasi ku migrate kutoka analog kuingia digital kupeana zile kampuni za nje. Swali hapa, hapa ni je, walipewa nafasi kuwezesha Wakenya kuweza kumigrate? Hapana. Uamuzi uliweza kufanya tu na, na, kandarasi hii kapeana kwa uh, kampuni za kutoka nje China, zingine za kule inje, kupewa mpaka lini? Lakini si, wa Kenya mpaka lini? Hata mimi niko tayari ku migrate, lakini sasa shida ni kwamba mimi nataka haki itendwe. Kampuni tunataka kuimarisha hata kampuni ambazo zime, zinamilikiwa na Wakenya um, katika nchi hii, si eti kila kitu tunachukua tunawapelekea wa, Wachina. Ni, saa, ni sawa kaka, kaka, sisi hatujakataa, lakini hizi kampuni za hapa hapa zilikuwa hazijajua kwamba tuna migrate? Tunanataka tu ni jibu. Zilikuwa hazijui kwamba tunasubiri? Si walikuwa anajua kwamba at some particular time zile ni zitazimwa transmission itazimwa, walikuwa hawajui sasa kama tunatakana tu by, by June, June, June. E. kama serikali intakana pia iangalie miundo msingi prepared, kila mmoja ameweza kujiandaa na mambo kama hayo, kwa sababu hivi vitu haviji bure, hatupewi bure htisasa hatu, tumigrate lazima tujipange, tujipangemkenya ni mtu ambaye lazima utumie force wakati mwingine, maanake ikisema kwamba tunangojea si yeye, wakiamua kwamba leo tunangojea tutangoja mpaka 2030. Yule mwanadada anasema kwamba Mkenya lazima ukatumia force kweli, yani hataki mchezo. Anaona kwamba du, kungoja ya kutaumiza watu anakuambia haiwezekani, sukuma watu, ni hatari kweli. Hoja ni kali nakwambia, lakini hakuna tetesi kwamba kuna uwezekano wa kuanzia kesho kwamba a, a, kuna sehemu zingine za Kenya ambazo zitaanza kupokea matangazo ya kidijitali kuanzia kesho. Kwa hivyo tunatumai kwamba mambo yatakuwa ni sawa, ili hoja ikawa imepoa kidogo, manake mambo ni makali, mambo ni moto. Tupate kibao chake Rich Mavoko, tukatuliza roho jamaa Sema, roho yangu. Yangu, msilizani <laughs> roho sao, roho sao, yangu Mavoko, nimekuwa kama samaki kutamani nisivyoweza, kama nitanga niliapa nioemweza, na kama kama bahati wenzenu nilishapoteza, siku hizi ujanja ni kunywa mchuzi wa pweza. Haya, ay, maneno alinena wazee wa zamani ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani. Haya maneno walinena wazee wa zamani, ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani. Mbona penzi limechacha naye, wacha niguse, niachane naye, asinigande, nigombane naye, hakuna mapenzi usibishane naye. Aya maneno alinena wazee wa zamani ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani. Aya maneno alinena wazee wa zamani ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani. Masikini roho yangu mimi, roho yangu mimi, roho yangu. Mavoko mambo moto sana jamaa, nasema roho yangu. Na ni kweli, ni kibao ambacho kinatuliza moyo kabisa. Safi kabisa. Kuna yapi kwenye ushauri? Basi tupate ushauri. Napenda ni washauri watazame yale madhila ambayo yalikuwa yameshatokea katika nchi yao, na ni muda mwafaka sasa wa kuweza kupiga kukaa chini na, na kujipanga na kuonesha kwamba wana- wanarudisha wana, wanarudisha ili miundo mbinu katika nchi yao, wanajipanga na hatimaye kukataa kabisa vita, waseme kwamba jamani, kwa sasa vita basi. Lakini pia vijana wa Kongo watani na tabia ya kuwakaribisha wageni na kushirikiana nao katika masoko mbalimbali ambayo wanafanyika, kwa sababu ukitazama ADF nalo kutoka kule Uganda ambao waliingia pale katika nchi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, utakuta ni Wakongo wenyewe ambao ndio walikuwa wanashirikiana nao kwa lengo la kufanya uhalifu pia tukaara kutoka kule Rwanda ambao wameingia pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika takriban miaka ishirini ndani yake, utakuta kuna vijana nao ambao wamejiingiza katika majeshi yao ya waasi au makundi yao ya waasi na kufanya uhalifu uh, bila kujua kwamba wanawadhuru mama zao, wanawadhuru baba zao, wanawadhuru dada zao, pia wanadhuru maendeleo ya taifa kwa ujumla kwao ni wakati sasa vijana kujitambua, waelewe kwamba sisi tupo ndani ya nchi yetu ambao sisi ni Wakongo. Kwao ni vyema sasa tukaachana na vita, tukaachana na aina yote ya uhalifu, hatimaye tukae chini na na kwa lengo la kuijenga nchi yetu. <muchilis> Basi ni kwenye VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huo ulikuwa ni ushauri wa vijana wa kule Congo wakishauriwa na. Basi tukielekea katika maisha ya kawaida ya kila siku, wasikilizaji wetu wanasema ni mambo yapi yanawakera. Hebu tusikie mkamiti kibayasi amewaeleza ama wamemweleza nini yeye kuhusu kero zao. Kwa majina anaitwa Kawawa Edward napatikana Basto Ziwani, Manyara mi kero yangu kubwa ni kuhusu hawa albino wanavyouawa. Kwa kusema kweli, mi nasikitika sana kwa kuwa hawa albino wanauawa, na sisi tuko hapa hapa, wananchi tunajua, tunakaa nao vizuri na watu wanayeua tunawajua. Sasa iweje hawa albino wanauawa bila hata sababu? Aina ya watu wanakatwa viungo. Kwa mfano, juzi mama mmoja hapa amekatwa panga, amelazwa kule hospitalini. Lakini cha kushangaza, yaani wananchi hawana ushirikiano kabisa wa kutoa kwamba fulani na fulani, huyu hapa amefanya hivi wanatoka miongoni mwetu. Sasa hii kitu kinanisikitisha sana. Tunaomba watanzania wote, endapo utaona kwamba kuna mtu anauza viungo vya, vya albino na wananchi watoe ripoti hata polisi, hata ikiwezekana watu wapige yowe. Mimi kero yangu kwa leo ni hiyo. Naitwa Mkebezi Mtoka, napatikana Msoma, Tanzania. Kero yangu kubwa ni kwa jeshi la polisi nchini Tanzania, ambapo limekuwa halina utaratibu wa ku... au kupambana na vyama vya siasa vya upande wa upinzani. Maana mara nyingi limekuwa likiwadhibiti bila sababu zozote za msingi, kama kuna kuwepo na mikutano ya hadhara labda. Lakini jeshi la polisi limekuwa likitumia nguvu nyingi kupambana na wapinzani, wakati chama tawala kinapofanya mikutano yake, wao wenyewe wamekuwa wakikiachia uhuru ambao unaweza ukawasaidia kufanya mambo yao wanavyotaka, lakini ikitokea wapinzani tu wamefanya mkutano labda maandamano wao wamekuwa wa kwanza kushiriki kuwadhibiti, utafikiri wao nao vile ni, wa, ni ni chama cha, cha, cha, cha, cha siasa katika nchi yetu. Ndio kero yangu kubwa sana. Wawe na uhuru, watu watuachie uhuru, watu wafanye siasa kwa kwa kwa, kwa uhuru na haki. Ni hiyo ndio kero yangu. Na basi inajua kwamba siku yako imekuwa ni siku yenye shughuli nyingi, na ikiwa jioni sasa wajianda kupumzika, basi labda pengine mate ya kudondoka ukijiuliza je, nitala nini? E, kwenye mapishi mapishi <laughs> wakati wa kujua yale makuli makuli yakoje huko leo. Katika mapishi mapishi, nimetembelea hoteli ya El Hashmi, barabara ya Moy Avenue. Ni hoteli ambayo ina vyakula vyenye kupendwa zaidi na jamii ya Wahindi. Leo lunch time niko hapa kwa buffet, na sasa niko na mpishi mkuu hapa. Hapa ndio sasa iosas anatayarisha vyakula. Jina langu naitwa Joseph Mburu. Hapa kuna chakula tofauti tofauti. Kuna chakula ya Kiswahili, kuna chakula ya Kihindi na ya Kizungu pia, kwa wanapendelea hata pia Waafrika pia wanapendelea hapo uh -huh. Utapata nyama, niari, alimu, tumechanganyika Waafrika na Wahindi lakini nyakati za usiku sana sana, wa kastoma wetu ni Waindi, wanapenda sana kuna barbecue chini, kuna niari, kuna kila kitu iko hapa kini. Iko na mwenzangu na mwenzangu ni mpishi wa barbecue, huyu ndiye anahusika na hivi vya kuchoma choma ile ya kuchoma jioni. alafu kuna na mwenzangu huyu hapa huyu anashughulika na upande wa tandoori nani Wasana, customer wetu wanafurika kwa sababu wanapenda kuku ya kuchoma, kuna mshikaki, kuna kabab, unaona. Alafu kuna ni, ni chakula yaani kiko na testi mzuri sana, ndio maana wanafurika hapa, na kila siku tunatengeza fresh, hatupatene chakula ya kulala. Ndugu hapa nakoroga nyama mimi, si jamii ya Wahindi lakini nimejua hiyo chakula ya Kihindi anaweza kuja na family, anaweza ku nino kutupatia oda. Pia kama anataka catering anaweza pata ri anawezapatau. mm -hmm. yeah. yes. <laughs> bila shaka. Na pia unakula hapa yaani, yeah, wanakula hapa chakula cha hapa kitamu sana. mm -hmm. yeah, kipendelea sana. mm -hmm. kiko fresh, kizuri, kitamu na wao okay. pia ile service wanapeana service mzuri sana mtu mm -hmm. akichagiwa kuja hapa kwa sababu kuna zile vyakula za Kihindi kuna ile African dishes za Kizungu pia zote zinapatikana hapa na ni vyakula vizuri vyote. Yeah. hapa wamevutiwa, tunauza chakula kinaisha chote kabisa, wanasema ni kitamu. Sasa wanavutiwa, vyakula vyao vinaitwa nini na nini, kuna tika hii, vyakula za masala masala hizi, kuna chana dal zote wanazipenda, kuna nihari, kuna bifalim, kuna korma zote, mm -hmm. na nihari zote ziko na mapishi mpishi. Basi umesikia utamu kula wa vyakula varaiati ambavyo vinapendwa na jamii ya Wahindi hapo Mombasa, barabara ya Moi Avenue. Naam na basi, yale yanayovuma mitaani hii leo, Harrison Kamau, umetuandalia nini? Mambo vipi? Natumai ubuheri wa afya basi, karibia tuwe pamoja tunapoyatazama baadhi ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Hebu na tuingie nchini Kenya kwanza, ambapo zaidi ya tani 15 za pembe za ndovu ziliteketezwa jana, ikiwa mojawapo ya hatua kali ambazo serikali imechukua kupambana na uwindaji haramu wa ndovu. Uindaji haramu umeongezeka kwenye eneo uh, lililoko chini ya jangwa la Sahara katika miaka ya hivi karibuni, wakati wa windaji wanapovutiwa na soko la bidhaa hiyo inayotumika kutengeneza vinyago na hata dawa kwenye mataifa ya bara Asia, huku ndovu na vifaru wakiwa wanyama walio hatarini kabisa. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka wa 2014 inakadiria kwamba ndovu kati ya 2 na 25 huuliwa Afrika kila mwaka, bara ambalo linakisiwa kuwa na idadi ya ndovu Maoni tofauti yametolewa kwenye mitandao ya kijamii kufuatia hatua hiyo ya serikali. Straight up Kenya anauliza kwenye gazeti la Daily Nation, serikali ingeuza pembe hizo kwenye soko la kimataifa kisha itumie fedha hizo kufadhili kulinda wanyama. Musa kwake naye anasema, kuteketezwa kabisa ni ishara tosha ya kwamba biashara hiyo ni haramu na kwa hivyo serikali haiwezi kutumia fedha kutokana na mauzo ya pembe hizo. Na tukirejea hapa Marekani, jambo ambalo limevuma mitandaoni ni hotuba iliyotolewa na kiongozi wa Israel, waziri mkuu Benjamin Netanyahu, mbele ya baraza la bunge. Bwana Netanyahu kwenye hotuba yake siku ya Jumanne alionya serikali ya Marekani dhidi ya kufanya mashauriano na nchi ya Iran kuhusu silaha za nyuklia, akisema kwamba kufanya hivyo ni sawa na kukaribisha janga la kinyuklia ulimwenguni. Rais Barack Obama kwa upande wake alisema hotuba hiyo haina lolote geni kwa taifa la Marekani, jambo ambalo limeibua hisia tofauti za kidiplomasia kati ya serikali ya Israel na Marekani. Nchi ya Iran kwa upande wake imesema kwamba hotuba yake Netanyahu haikuvutia na kwamba ilikuwa tu inajirudia rudia kila wakati. Basi viongozi wa chama cha Kidemokrati wanaonekana kukubaliana na rais Obama, walisema kwamba waziri Netanyahu alikosa kuheshimu rais wa Marekani, huku mahasimu wao wa kisiasa kutoka mrengo wa Republican wakimpa hongera Bwana Ntenyahu. Ni mambo yanavyovuma mitandaoni, msikilizaji wangu. Kwa leo tusubiri tuone kesho yapi yatavuma tavuma na basi. Tukiendelea na VOA Express, kabla ya kufunga matangazo yetu hapa, Sandey Shomari na muktasari wa habari. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema hii leo Jumatano kwamba mauaji ya kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov yalichochewa kisiasa, wakati Moscow inasema imetambua washukiwa katika kesi hiyo. Matumizi ya fedha katika jeshi la China yameongezeka kwa asilimia kumi mwaka huu, ikiwa ni ongezeko la tarakimu mbili kwa jeshi kubwa kuliko yote duniani kwa sasa. Wizara ya sheria ya Marekani itatoa ripoti hii leo Jumatano ikishutumu jeshi la polisi huko Ferguson, Missouri, kwa kukiuka haki za kikatiba za raia weusi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Zarif wameanza siku ya tatu ya mazungumzo yao ya nyuklia siku moja baada ya hotuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliyoitoa jana Jumanne, ambayo alieleza mbele ya bunge la Marekani kwa nini anaamini makubaliano na Iran yatakuwa ni jambo la hatari duniani. Na basi, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi alasiri hii ya leo, imani yangu ikiwa kwamba kesho sana wakati kama huu tutakuwa na wewe, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi Ester Gidho Uwat, mwendeshaji mwendesha Uh, Dwayne Collins, afundi mitambo bwana Rashad, mimi langu jina Harrison Kamau na mwenzangu Sunday Shomari akikuaga kutoka Washington, kwa heri.