hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Machi 4, mwaka 2015. tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22, vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Katika matangazo yetu hivi leo, twa kuharifu kwa mvua kubwa ya piga huko Kahama nchini Tanzania na kusababisha uharibifu mkubwa na vifo kutokea. Basi imetokea kwa sababu ni mvua kubwa ilinyesha. Wenyeji wapa muda mrefu wanasema, anasema tukio kama ile alijawai kutokea maeneo hayo, ingawa eneo lenyewe ni tambarare na limekaliwa muda mrefu, lakini kuna tukio kama ile ambalo limeshawahi kutokea eneo hili. Kwa hiyo ni kitu ambacho tumewashangaza wengi. Katika habari nyingine, tunakuharifu kuwa licha ya vituo vya televisheni vya Kenya vilivyofungwa kufunguliwa, bado hisia tofauti za wananchi zimetanda juu ya mfumo wa dijitali. Mwengine analamika unataka, bado hatunapeza kunua sa so, unapata kuna shida hii. Kituenu a kufunga TV imetuboesha sana, maana nakuja kula kwa hoteli fulani nasiangalii ns, hata sijui ni nini inaendelea nje. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji. Lakini kwanza kabisa tutaanza kukusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Mkamiti Kibayasi. Darzeni ya wachimbaji wanahofiwa kupotea na kufariki dunia baada ya mlipuko wa leo katika mgodi wa makaa ya mawe katika eneo linaloshikiliwa na waasi mashariki mwa Ukraine. Maafisa wa waasi katika eneo linalo dhibiti la Donetski wanasema mlipuko huo haukusababishwa na mashambulizi ya risasi ambayo yamepiga mara kadhaa katika eneo hilo. Operesheni ya uokoaji inaendelea katika mgodi wa Zayadako huko Donetski. Baadhi ya wa wachimbaji walioumizwa waliripoti kuona miili mitano iliyopolewa kutoka kwenye mgodi huo. Viongozi wa magharibi wametaka majibu makali kutoka jumuiya ya kimataifa kama makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa katika mji mkuu wa Belarus, Minski, mwezi uliopita juu ya Ukraine hayatatekelezwa. Rais wa Marekani Barack Obama na viongozi kutoka Ufaransa, Ujerumani, Uingereza, Italy na Mkuu wa baraza la Ulaya Donald Tusk walifanya mkutano kwa njia ya video hapo jana kujadili maendeleo huko mashariki mwa Ukraine pamoja na masuala ya usalama ulimwenguni. Mkutano huo wa njia ya video ulifanyika huku ghasia huko mashariki mwa Ukraine zikiendelea. Maafisa wanatathmini jukumu ambalo watakuwa nao waangalizi na walinda amani na uwezekano kwa wa vikwazo vya ziada kwa Russia kwa kuwasaidia wa Ukraine wanaojitenga. Rais wa Rasia Vladimir Putin alikiri leo mauaji ya kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov yalichochewa kisiasa, huku Moscow ikisema imewatambua washukiwa katika kesi hiyo. Rais Putin aliwaambia mkutano wa wizara ya mambo ya ndani ulionyeshwa kwenye televisheni kwamba Rasia haihusiki na uhalifu wa mauaji ya viongozi wa juu ikiwemo wale wenye ushawishi wa kisiasa. Nemtsov mwenye umri wa miaka hamsini na mitano alikuwa mkosoaji wa Moscow na alipigwa risasi mgongoni mara nne wiki iliyopita, hatua chache kutoka Kremlin. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif wamemaliza siku tatu za mazungumzo ya nyuklia huko Uswisi hii leo, na maafisa kutoka pande zote wanasema mafanikio yamepatikana. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema majadiliano mazito yalipelekea maendeleo kiasi, lakini bado kuna changamoto zilizobaki kufikia muundo wa makubaliano, huku tarehe ya mwisho iliyopendekezwa ni mwisho wa mwezi. Mataifa yenye nguvu duniani yanataka makubaliano ambayo yata itaweka kiwango maalum kwa Iran kusindika uranium na kuizuia Iran kutengeneza silaha za nyuklia. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasihi majeshi ya Iraq na wapiganaji wanaounga mkono serikali kuwalinda raia wakati wanapofanya mapigano dhidi ya kundi la Islamic State ili kuchukua tena udhibiti wa mji muhimu wa Tikrit. Kundi hilo limesema leo kwamba limeandika matukio kadhaa ya unyanyasaji unaofanywa na majeshi hayo baada ya kuchukua tena udhibiti wa miji mingine nchini Iraq na kusisitiza umuhimu kwa pande zote kuhakikisha kwamba raia wanaweza kuondoka maeneo ya mapigano. Ushirika wa jeshi la Iraq ulianzisha operesheni hii Jumapili jioni ikiwa na wapiganaji wanaokadiriwa elfu thelathini katika mapigano makubwa yanayoendelea hadi leo ya kupata tena udhibiti wa eneo ambalo serikali ililipoteza na kushikiliwa na wanamgambo mwaka jana matokeo ya uchaguzi wa taifa dogo la afrika la lesoto uliofanyika jumamosi bado haujaonyesha dhahiri mshindi ni nani na hivyo kuashiria uwezekano wa kuundwa kwa serikali ya muungano harrison kamau anaisoma ripoti kamili chama cha basotho convention chake waziri mkuu thomas zamane kilijipatia viti 40 kikifuatwa kwa karibu na chama cha democratic congress kwa viti 37 ili kujipatia ushindi wingi wa viti sitini na moja unahitajika. Matokeo hayo ni asilimia mia moja ya kura zilizohesabiwa, lakini tume ya uchaguzi bado haijatangaza rasmi. Uchaguzi huo wa Jumamosi ambao umefanyika miaka miwili mapema unafuatia jaribio la kupindua serikali ya mwezi Agosti ambayo ilimfanya waziri mkuu Dhabane kutoroka nchini kwa muda. Bwana Dhabane sasa amerejea nyumbani katika mji mkuu wa Maseru akitarajia kurudi ofisini lakini aliambia VOA Jumamosi wakati akipiga kura kwamba bado anahofia maisha yake. Bwana Thabane amesimamia serikali ya pande tatu ambayo ni ya kwanza katika historia ya nchi hiyo. Mzozo ndani ya muungano huo ulianza kudhihirika kwa haraka baada yake Bwana Thabane kulisimamisha bunge mwezi Juni. Hatua hii aliichukua baada ya upinzani kujaribu kupitisha mswada wa kutokuwa na imani naye ambao ungemwondoa madarakani. Naibu Waziri Mkuu Mathejoa Metsing pia aliwania kiti cha uwaziri mkuu. Bwana Metsing ameiambia VOA kwamba yalikuwa ni makosa makubwa kwa chama chake cha Lisotho Party for Democracy, LCD kwenye muungano na serikali kupitia chama cha All Basotho Congress chake Bwana Thabane. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Matumizi ya fedha katika jeshi la China yameongezeka kwa asilimia kumi mwaka huu, ikiwa ni ongezeko la tarakimu mbili kwa jeshi kubwa kuliko yote duniani kwa sasa. Idadi hiyo iliyotolewa leo Jumatano na msemaji wa chama cha National People's Congress, Fu Ying, inaonyesha rasmi kwamba bajeti ya jeshi la China itafikia kiasi cha dola bilioni mia moja 45 kwa mwaka huu wa 2015. Katika mkutano na waandishi wa habari, Fu alisema idadi kamili itatolewa Alhamis katika ripoti ya bunge. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu, kufuatia kutoroka kwa mwanasiasa Hussein Rajabu kwenye jela moja nchini Burundi aliyekuwa amefungwa tangu mwaka elfu mbili na saba, kumezua hisia tofauti, na familia kuwa na hofu kubwa kutokana na kutojua alipo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na wakili wake Prosper Nio Yankana, naye anaeleza. Sina, sina taarifa ya, ya, yake. Ndiyo. Kwa sababu sija, sijajua kama uh, iko hai au uh, kama nilisema, nilisema. Mm. Kama nilisema nilisema wa-wa- wainteka wa nyara lakini habari za, za kutoka eh, mahali tofauti na zinasema na, na kama iko iko iko hai. Na sijui kuna sababu zozote zilizoelezwa kwamba kwa nini alitoroka na mpango huo wa kumtorosha ulifanywa na watu gani, Wasamaria ama watu wanaotaka kumdhuru. Sijajua kabisa, sijajua kabisa sababu alitoroka, lakini na, najua kama alitoroka kwa sababu alikuwa anafungwa. E, watu walimsaidia kutoroka. Serikali ma kama ya baiku e, wa polisi walikuwa wanamchunga, alikuwa anachunga gereza taarifa e, ingine. Na sasa, wewe ni wakili wake, unadhani anaweza kuwa ametorokea labda wapi? Na nini hisia zako kuhusu tukio hilo? Sasa habari ya ya, ya, fasi, ya fasi iko kwa mara ya mwisho alipokuwa jela ulikuwa unawasiliana naye? Nilikuwa e, anaenda na, kuzungumza kumu, kumu, kumu, naye kwa sababu tulikuwa tunataka aachiliwe uhuru kwa sababu alisha maliza miaka saba tuna wamwachilie uhuru kama wengine eh, wafungwa. Serikali ilikataa kwa sababu hakutujibu aku na wewe hisia zako kama wakili ni nini? aliwahi kukueleza labda pengine alikuwa na tamaa ya kufanya kitu kama cha kutoroka? Akuniambia ndio, na tunaona kwamba yeye pale nchini Burundi ana ushawishi mkubwa katika siasa na wapenzi wengi na wafuasi hata ndani ya chama tawala cha SNDD, FDD. Sasa haijulikani aliko hadi sasa, wafuasi wake pengine ume... kama wameweza kuwasiliana na wewe, wanasemaje? hawajui kitu, hawajui kitu kwa sababu kuna mtu ataa-hajatuambia ufasi iko au hatujui ufasi iko kabisa. Ni Prosper Nioyankana akizungumza kutoka Sauti Amerika akizungumza nasi Sauti Amerika kutoka Burundi. Kila Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Basi msikilizaji, nami nakukumbusha tu usikose kuungana nasi hiyo Ijumaa. Waweza kutupigia simu ama wakatutumia ujumbe kupitia mitandao yetu Facebook na Twitter, na tutakuwa tunazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu wanawake. Kumbuka ni siku ya wanawake, Machi nane mwaka huu. Basi tutakuwa tukielezea mambo yanayohusu wanawake, ikiwa ni matatizo na hata mafanikio. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wizara ya sheria nchini Marekani imefikia maamuzi kwamba idara ya polisi katika mji wa Ferguson, Missouri, ilikiuka haki ya kikatiba raia wake weusi kwa kutumia nguvu kupita kiasi dhidi yao na kuwakamata mara kwa mara bila sababu za msingi. Ripoti iliyopangwa kutolewa leo ni matokeo ya uchunguzi ulioanzishwa miezi sita baada ya tukio la ufyatuaji risasi na kusababisha kifo kwa kijana mweusi asiye na silaha Michael Brown, aliyeuwawa mwaka jana na ofisa polisi mweusi wakati wa mzozo wa mtaani. Baraza la mahakama halikumfungulia mashtaka ofisa Darren Wilson kuhusiana na kifo cha Brown kilichotokea Novemba mwaka jana, uamuzi ambao ulichochea maandamano makali katika mji mdogo wenye jamii kubwa ya watu weusi karibu na St. Louis, pamoja na maandamano mengine nchi nzima. Na takriban miaka miwili baada ya kutokea moja ya tukio kubwa la ugaidi ndani ya ardhi ya Marekani, kesi ya mtu mmoja aliyeshukiwa kuhusika katika ulipuaji wa bomu mwaka 2013 kwenye mbio ndefu zijulikanazo kama Boston Marathon inaanza leo katika mahakama serikali kuu katika mji wa Boston, baada ya miezi miwili ya uteuzi wa jopo la majaji wa mahakama linalojumuisha wanaume wanane na wanawake kumi, kazi ilianza rasmi jana juu ya kesi hiyo inayotarajiwa kutoa adhabu ya kifo kwa Johar Sanayev. Sanayev hivi sasa ana umri wa miaka ishirini na mmoja, amekana mashtaka ya makosa thelathini dhidi yake kufuatia milipuko miwili ya bomu kwenye mstari wa mwisho wa kukamilisha mbio hizo za Boston Marathon hapo April mwaka elfu mbili na kumi na tatu. ni idhaa ya Kiswahili, msikilizaji. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC na tukielekea huko nchini Tanzania, uh, watu wapatao arobaini na mbili wamepoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mvua kubwa kutokea huko Kahama, Shinyanga jana Jumanne usiku. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na kamanda wa polisi wa mkoa wa Shinyanga Bwana Justus Kamugisha na kutaka kujua hali ilivyo. Ni kweli hili tukio lilitokea jana kwenye majira ya saa tano kasorobo, saa tano usiku na kuendelea. Mvua kubwa ya yenye upepo na mawe na kadhalika ikawa imeonyesha katika hii kata ya Mwakata kata, kata ya Mwakata ambayo ina vijiji vitatu, hasa kwenye vijiji vitatu vya Mwakata, Numbi na, na Magungungwa, ambapo ambapo mvua hii iliweza kuwezua nyumba za wananchi wa eneo hili ikakuta zikaanguka mafuriko mengi yakaingia kwenye maeneo ya makazi na kadhalika, na matokeo yake watu arobaini na wawili, kidunia kutokana na kuangukiwa na kuta kuanguka kwenye maji na kadhalika. Uh, lakini pia kuna watu themanini na tano hadi sasa wamefikisha kwenye hospitali ya halmashauri ya wilaya hospitali ya halmashauri ya mji wa Kahama kupatiwa matibabu, jumla ya watu themanini na watano, ambapo watoto wako thelathini na sita wanaume watu wazima wako ishirini na moja, lakini na wanawake watu wazima wako ishirini na nane. Na, na upande wa serikali, pengine, kutokana na hali ilivyo, kuna mipango gani ya kuwasaidia hawa wahanga yanayoendelea mpaka sasa? Serikali wanayo mipango mizuri sana, kamati za za maafa za wilaya ya Kahama, kamati ya, ya maafa ya ya ya mkoa wa Shinyanga zote zimeshakaa na zinaratibu misaada na misaada imeshaanza kuletwa hapa, watu wameshaanza kupata misaada mbalimbali. Kwa hiyo uh, serikali imejiadia i kwenye tukio hili vizuri na wanaendelea kutoa misaada kadri inavyotakiwa. Wanaopatiwa matibabu wanaendelea matibabu kama kawaida. kwa hiyo, kwa hiyo hali no. kwa hiyo hali ni nzurisa kwa ujumla ni nzuri. Na wito gani unaotoa pengine kwa hawa ambao hivi sasa ndio wako kwenye ndugu na jamaa na wengine wameshapoteza nyumba zao, nini ambacho pengine unachowaambia hii leo? Mimi ninachoweza kuambia ni kwamba waendelee kuchukua tahadhari kama ambavyo tumewaelimisha ndugu wote, waendelee kuchukua tahadhari hiyo, ni moja. Waendelee kuchukua tahadhari, na zile nyumba ambazo zimeonekana zimeathirika na mvua hii, wasikaemu wakae kwenye nyumba ambazo ni salama, na maeneo ambayo wameshatengewa hapa na ambayo yanaendelea kuandaliwa. Waendelee kuchukua tahadhari hiyo, ndio kitu ambacho naweza kuzungumza kwao. Pengine labda eneo hili ambao limekumbwa na haya mafuriko, eneo ambao na namna gani basi imetokea kwa sababu ni mvua kubwa ilinyesha. wenyeji wapa wa muda mrefu wanasema tukio kama ile alijawahi kutokea maeneo haya ingaja eneo lenyewe ni tambarare na limekaliwa muda mrefu, lakini kuna tukio kama ile ambalo limeshawahi kutokea eneo hili. Kwa hiyo ni kitu ambacho kimewashangaza wengi kidogo. Ni Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Shinyanga Jasus Kamugisha akizungumza na Sauti ya Amerika. Na vilevile vile vituo vinne vya televisheni vilivyokuwa vimefungwa huko nchini Kenya kutokana na mzozo wa kuhamia katika mfumo jiditali, wa dijitali sasa vitafunguliwa tena kesho jioni. Mwandishi wetu Mwae Gikonyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi, Kenya. Vile vituo vinne vya matangazo ya runinga, yani televisheni vilivyokuwa vimezimwa kwa takriban wiki tatu kutokana na mzozo wa kuhamia mfumo wa matangazo ya dijitali sasa vitaanza tena kupeperusha matangazo yake kesho Alhamisi jioni, dakika chache tu kabla ya saa moja jioni. Na kutokana na makubaliano yaliyofikiwa na wadau wa sekta ya utangazaji, vituo hivyo vinne vya KTN, QTV, NTV na Citizen vitaanza kupeperusha matangazo yake kupitia mfumo mpya wa dijitali. Hata hivyo, ni wateja au watazamaji wenye kutumia visimbuzi, yaani set top boxes, vilivyo huru wataweza kupokea mawimbi ya matangazo ya vituo hivyo lakini mawimbi ya matangazo hayo yataweza kupatikana jijini Nairobi pekee na, na, peke na viungani vya mji mkuu huku sehemu za mbali zikisubiri kwa muda fulani. Vituo hivyo vililazimishwa kuzima matangazo yake baada ya mamlaka mawasiliano nchini Kenya kupata kibali cha mahakama na hatimaye kuvamia kituo cha matangazo cha Limuru na kubeba mitambo ya kupeperusha matangazo ya vituo hivyo. Wateja na watazamaji wamekuwa na hisia tofauti kuhusu kuzimwa kwa matangazo hayo, wengine wanalamika, wanataka news, bado hatuna pesa za kununua dekoda. Sa so unapata kuna shida hii si, kitendo ya kufunga TV imetuboesha sana, maana nakuja kula kwa hoteli fulani nasiangalii news, hata sijui ni nini inaendelea nje. Naomba mfungue iri kuota ya watu. Kenya ni maskini, hawana pesa za kununua vitu kama hivi. Hizi boxes wanasema wanauza imetembea eneo la Tala na Kangundo, hakuna na wale wanao, hatuna uhakika kama ni za kweli na zinauzwa kwa gali kia baya, kwa maana pia tunataka kuwa na uhuru na ruto huko kwa TP makisema, hiyo tuna furaha sana, tunakuwa na furaha sana kiini na, na, na chanzo cha mzozo huo ni hatua vituo hivyo kukataa kutumia vifaa vya dijitali vya Signet na pang vinavyomilikiwa na shirika la utangazaji la serikali KBC pamoja na kampuni moja ya Kichina vikidai makampuni hayo mawili ni ghali zaidi. Na kwa muda wa siku kadhaa zilizopita, mzozo huu umekuwa ukichunguzwa kwa kina na kamati ya bunge inahusika na kawi, habari na mawasiliano, pamoja na wadau wengine muhimu katika sekta ya utangazaji. Baadhi ya wanasiasa hapo mjini Nairobi wameingilia kati suala hilo wakidai kuzimwa kwa matangazo ya vituo hivyo kunaathiri sana uhuru wa waandishi wa habari na kuna malengo ya kisiasa raila odinga kinara wa odm mimi nilipokuwa kule kwa serikali nilikuwa ninakalia hiyo maneno nikasema mpaka ifanyiwe kwa njia ya utaratibu ili isidhuru makampuni ya kienyeji ambayo wamekuwa hapa wakitoa huduma kwa wananchi lakini makampuni hayo ya televisheni yamepoteza mabilioni ya pesa kupitia matangazo ya biashara na kulikuwa na wasiwasi mkubwa kwamba baadhi ya watangazaji watapoteza ajira Mwaigi kwenye Sauti ya America, Nairobi. Asante sana Mwaigi kwenye basi. Msikilizaji waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili kutoka Washington DC. Asante kuungana nami astegtheuat kwa makala mengine ya afya. Hivi leo naelekea katika hospitali ya Ocean Road nchini Tanzania. Ni hospitali inayoshughulikia aina mbalimbali mbali za saratani. Nazungumza na Profesa Twalib Ngoma ambaye ni mtaalamu wa aina mbalimbali mbali za saratani hivi leo. Daktari, kwanza tuelezee nini kinachangia ongezeko la saratani? Mimi nadhani ongezeko la saratani, sababu moja kubwa ni kwamba namba hata ya Watanzania imeongezeka. Unajua, tulipokuwa tunapata uhuru kwa milioni tisa sasa tuko milioni arobaini na sita kwa hiyo hata kama wastani wa saratani kwa kila watumia ulikuwa ni ule ule basi hao watumia wamekuwa wengi zaidi kwa hiyo namba ya wagonjwa wa saratani itaongezeka lakini sio hilo tu vipo vitu vingine sasa hivi ambavyo zamani tulikuwa katika mienendo yetu ya maisha hatuvifanyi hatu sasa tunavifanya kwa mfano kuna matumizi ya tumbaku yameongezeka vile vilevile kuna maradhi ya ukimwi ambayo yanapopunguza kinga ya mwili, zipo saratani zinajitokeza kwa wingi zaidi. Halafu vile vile, ukiangalia Watanzania wa leo ni wanene zaidi kuliko wale walivyokuwa miaka ya sitini, na unene unatokana na kula na unatokana na kutofanya mazoezi. Vyote hivyo vinachangia kuengeza uwezekano wa kupata saratani. Na daktari, ukiangalia kwa mfano katika hospitali hiyo ya Ocean Road hapo Dar es Salaam, ni aina gani haswa ya saratani ambayo unaweza kusema imeongezeka katika miaka ya karibuni kwa kina mama? Bado ninaweza nikasema saratani ya mlango wa kizazi ndiyo ambayo inaongezeka sana, na wagonjwa wetu wengi wanalazwa pale wakiwa na saratani ya mlango wa kizazi kwa wanaume sasa hivi kuna saratani inaitwa Kaposi sakoma ambayo imeongezeka kutokana na Ukimwi. Hiyo sasa hivi, katika wodi za wanaume wengi wao ni wagonjwa wenye Kaposi sakoma, kuonyesha kwamba namba ya hawa wagonjwa imeongezeka kutokana na tatizo la Ukimwi. Unaweza kutuelezea Kaposi sakoma manake, ma, majina haya kitaalamu taalamu, kwa mwananchi wa kawaida, hata kwetu sisi ambao sio wataalam wa afya, linatuia vigumu kuelewa. Kaposi sakoma ni saratani ambayo inajitokeza kwenye ngozi. Ilikuwepo zamani, lakini ilikuwa haijitokezi kwa wingi, alafu ilikuwa sio, haikuwa na tabia ya, ya ya ukali kama hii tunayoiona sasa hivi. Inawezekana kabisa kabisa, inasababishwa na kirusi ambacho, kinga ya mwili inapokuwa chini, kirusi hicho kinapata nafasi ya kubadilisha chembe chembe zile kwenye ngozi kuwa saratani na umesema wengi wa wanaume ambao wana uh, saratani hii ya Kaposi Sakoma wengi wana Ukimwi. Asilimia tisini ya wagonjwa wa Kaposi Sakoma pale Ushendodi wana kimwi HIV. Kutokana na yote haya, kwamba kumekuwa na ongezeko kubwa sana la aina mbalimbali za saratani hospitali yenyewe ya Ocean Road ina uwezo gani mnatumia mashine gani madawa aina gani na je ina maana kwamba mtu akigunduliwa na saratani e, ni hukumu ya kifo au kuna matumaini uwezo wa taasisi ya saratani ya Ocean Road ni mdogo mtu yeyote akifikiri kwamba taasisi moja inaweza kuhudumia nchi nzima atakuwa bado hajaangalia ukubwa wa tatizo wagonjwa wameongezeka Namba ya mashine iliyokuwepo ambayo ni mawili tu yanayofanya kazi haitoshelezi kabisa kabisa, na tuna waiting list, ambayo ina maana mgonjwa anakuja leo anaambiwa atatibiwa mwezi wa sita. Hiyo kwa kweli, kwa mgonjwa wa saratani, utakuwa bado hujamwambia chochote hapo. Maana yake alikuwa anahitaji matibabu jana, sio leo. Sasa kumwambia aje mwezi wa sita, na wengi wao wala hawafiki mwezi wa sita, kwa vile wagonjwa wetu wengi wanafika hospitali saratani ikiwa katika hatua za mwisho mwisho matokeo ya matibabu mara nyingi siyo mazuri. Kwa hiyo wengi wa wagonjwa wanapewa tiba shufaa, tiba inayolenga kuwapunguzia mateso yanayotokana na ugonjwa. Badala ya kulenga ugonjwa wenyewe, tunalenga yale mateso ambayo yanatokana na ugonjwa, na hii ni kwa sababu wanafika hospitali wakiwa wamechelewa. Ni Profesa Twalib Ngoma wa Taasisi ya Saratani ya Ocean Road nchini Tanzania akizungumza nasi Sauti Amerika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na hivi sasa na kusomea muktasari wa habari. Takriban miaka miwili baada ya kutokea moja ya tukio kubwa la ugaidi ndani ya ardhi ya Marekani, kesi ya mtu mmoja aliyeshukiwa kuhusika katika ulipuaji wa bomu mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwenye mbio ndefu zijulikanazo kama Boston Marathon inaanza leo katika mahakama ya serikali kuu katika mji wa Boston. Viongozi wa magharibi wametaka majibu makali kutoka jumuiya ya kimataifa kama makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa katika mji wa Belarus, Minski, mwezi uliopita juu ya Ukraine hayatatekelezwa. Kiongozi wa upinzani wa Rusia Boris Nemtsov aliuliwa kwa kupigwa risasi barabarani mjini Moscow Februari 27 bwana nemtsov aliyekuwa na umri wa miaka 55 makamu waziri mkuu wa kwanza chini ya rais boris yeltsin katika miaka 1990 aliuawa siku moja kabla ya maandamano aliyoyapanga kuyafanya dhidi ya serikali ya rusia wakati anatembea kutoka katika mgahawa baada ya chakula cha usiku na rafiki yake wa kike mwanamitindo wa ukraine anna durutskaya Marekani inakemea mauaji ya kinyama ya Boris Nemtsov na kuitaka serikali ya Russia kufanya uchunguzi wa haraka, makini na uwazi kuhusu mazingira ya kifo chake na kuhakikisha kwamba wale wote waliohusika na mauaji hayo wanapelekwa kwenye mikono ya sheria. Rais Barack Obama anasema Nemtsov hakuchoka kuitetea nchi yake, kutoka haki kwa raia wenzake wa Russia, ambayo kila mtu anastahili. Vile vile alipinga hatua za uvamizi dhidi ya Ukraine akifanya maandamano makubwa mwanzoni mwa mwaka jana kupinga sera za Rais wa Rusia Vladimir Putin za Ukraine. Bwana Nemtsov alihudumia nchi yake katika nyadhifa mbalimbali katika serikali kuu, bungeni, gavana na kama kiongozi wa kisiasa na mwanaharakati. Katika kila kazi aliyofanya, alitaka mageuzi ya Rusia iliyowazi na kuwawezesha Warusi kuwa na kauli kubwa zaidi katika maisha yao na nchi yao. Rais Obama alisema alihusudu ushujaa wa Nemtsov kupigana dhidi ya rushwa, na anasema alifurahi kwamba alikuwa tayari kubadilishana mawazo naye walipokutana naye mjini Moscow mwaka 2009 . Rais Obama alisema wanatoa rambirambi zao kwa familia yake na watu wa Rusia waliopoteza mmojawapo ya mtu aliyetoa maisha yake ya kutetea haki zao. Boris Nemtsov alijitolea maisha yake ya kwa kutafuta demokrasia zaidi rasia ya uwazi na uhusiano madhubuti baina ya rasia na majirani zake, ikiwa ni pamoja na Marekani, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, na kuendelea kusema atakumbukwa sana ndani ya rasia na kote duniani. na msikilizaji, basi hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kusi. Usikose kuungana nasi tena kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika kati na saa moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki hivi leo, msimamizi alikuwa ni Adijeriami, mwelekezi ni Dwayne Collins. hapa studio niko naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Vile vile vilevile fundi mitambo alikuwa ni Curtis. mimi naitwa Mary Mgawe. usiku mwema