Kumekucha Afrika hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji, karibuni katika matangazo ya alfajiri. Yanaanza saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi, tarehe 5 Machi mwaka 2015. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya kufunguliwa tena matangazo ya televisheni huko nchini Kenya katika mfumo wa dijitali, lakini kwanza, wakazi hawaamini wataweza kutizama matangazo kulikoni. Wengine wanalalamika wanataka news bado. Hatuna pesa za kununua dekoda, so unapata kuna shida hii. Kitendo ya kufunga tv imetuboesha sana, maana nakuja kula kwa hoteli fulani, nasiangalii news, hata sijui ni nini inaendelea nje. Naomba mfungue Vyama vya kisiasa vinavyopingana huko Sudan Kusini vimeweza kwa mara moja kuwa na msimamo wa pamoja kulalamika dhidi ya azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linaotaka kuwawekea vikwazo. Na miaka 15 tangu kuanzishwa kwa Baraka FM huko Mombasa, na mashindano ya redio yamekuwa makali kuweza kupata wasikilizaji Sababu ushindani umeingia mpaka nyumbani. Hivi sasa Kenya iko na vyombo vingi vya habari, athari ndio vyombo vya kimataifa pia vinafika. Kwa hivyo itakuwa ni muhimu sana, wakati tunasherehekea, kuambia wananchi tumetoka hapa na hawa, labda ndio tumekuwa tukishirikiana nao katika kuhakikisha kwamba matangazo yetu yamekuwa mazuri. Hizo ni baadhi za ripoti ta kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mpendwa msikilizaji, mbali na mitambo ya FM unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti anwani ya www VOA swahili com, pamoja na simu yako ya mkononi. Lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na taarifa ya habari. Libya imeliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupunguza au kuondoa vikwazo vya silaha ili kuiwezesha kukabiliana na vitisho vinavyoongezeka vya wanamgambo wa Islamic State wanaoshikilia maeneo mengi ya mafuta. Libya inahitaji vifaru, ndege za kivita, helikopta za mashambulizi na makombora. Balozi Ibrahim Dabash amewaambia wanahabari kwamba bila ya silaha za kutosha, Libya haiwezi kukabiliana na matatizo ya usalama. Amelihakikishia baraza kupeleka uangalizi kuhakikisha silaha zinapelekwa Libya na si kwingineko. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Bernardino Leon ameliambia baraza kwamba Islamic State haitasimamishwa na chochote kujikita ndani ya Libya. Libya imekumbwa na machafuko toka kiongozi wake Muammar Gaddafi aondolewe madarakani na kuuawa mwaka 2011. Waislamu wenye msimamo mkali wameshikilia mji mkuu wa Tripoli na kuunda bunge lao, huku wakilazimisha serikali inayotambulika kimataifa kwenda upande wa mashariki. Balozi wa Marekani nchini Korea Kusini, Mark Lipet, amejeruhiwa katika shambulio lililofanywa na mshambuliaji mwenye silaha mjini Seoul. Vyombo vya habari vya Korea vyombo vya habari vya Korea Kusini vinaeleza kwamba Lipet mwenye umri wa miaka 42 alipelekwa hospitali kwa matibabu baada ya kushambuliwa mapema leo Alhamisi kwa saa za Korea Kusini. Ripoti zinasema balozi Lipet alikuwa anatoka damu kutoka katika jeraha usoni, lakini alitembea mwenyewe wakati anapelekwa hospitali. Taarifa zinazidi kusema Lipet alishambuliwa katika upande wa kulia wa kidevu chake na wembe. Akiongea na kituo cha televisheni cha CNN, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marie Haf amesema kuwa sababu za balozi huyo kushambuliwa hazijulikana mpaka hivi sasa. Rais Barack Obama alimpigia simu balozi huyo na kumpa salamu za pole. Mataifa matatu zaidi ya jumuiya ya soko huru la Afrika Mashariki na kati na kusini, komesa yamefuta haja ya vibali vya usafiri kwa raia wanachama wa jumuiya hiyo ya nchi 19. Wachambuzi wanasema ndoto ya usafiri huru bila ya mipaka katika kanda hiyo inakaribia kutendeka kufuatia uamuzi huo. Abdul Shakur Abud ana maelezo zaidi. Mauritius, Rwanda na Ushelisheli zimefutilia mbali kibali cha usafiri cha viza kwa raia wanachama wa jumuiya ya COMESA, huku Zambia ikitoa taarifa ya kuondoa viza kwa raia wa kanda hiyo wanaosafiri kwa ziara rasmi ya kikazi. Uamuzi huu ni sehemu ya juhudi za kutekeleza makubaliano ya soko huru ya watu kusafiri kwa njia huru kati ya mataifa ya wanachama bila kibali, kufanya kazi na kuweza kuishi katika sehemu yoyote ya kanda hiyo bila kipingamizi. Afisa wa uhamiaji wa Komesa Hussein Gued Absi amewaambia waandishi wa habari jana kwamba ingawa hakuna nchi nyingine iliyotia saini mkataba huo au kuidhinisha rasmi, lakini mataifa mengi yameeleza dhamira ya kuharakisha utaratibu wa kutia saini na kuidhinisha itifaki hiyo. Mbali na mataifa matatu yaliyofuta viza wiki hii, ni mataifa manne hadi sasa yaliyotia sahihi makubaliano ya usafiri huru. Nazo ni Kenya, Burundi, Rwanda na Zimbabwe. Burundi ndiyo nchi pekee iliyoidhinisha kwa ukamilifu mkataba huo, na Kenya na Rwanda tayari zimeanza kutekeleza sehemu za makubaliano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Dazeni ya walinda usalama wa Siria na waasi wameuawa katika shambulio katika jengo la ujasusi mjini Alepo. Kundi la uangalizi lina taarifu Kundi la Syrian Observatory for Human Rights linasema shambulizi lilianza baada ya bomu kulipuka katika njia ya chini kwa chini karibu na jengo la upelelezi la jeshi la anga. Wanajeshi wa serikali ishirini na wanamgambo kumi na nne waliwawa na shambulizi ambalo limefanywa na kundi lenye uhusiano na Alqaida la Nusra Front na vikundi vingine vya Waislamu wenye msimamo mkali. Taarifa iliyosambazwa na wafuasi wa Nusra Front kwenye mtandao wa Twitter, kundi hilo linasema mujahidin wameangamiza jengo hilo na walikuwa wanapigana katika maeneo mengine. Alepo imegawanyika baina ya vikosi vya serikali na makundi yanayopigana kumwondoa rais Bashar al Asadi, katika mzozo wa miaka minne unaokadiriwa kusababisha vifo vya watu laki mbili. Na wanaharakati wa upinzani wa Russia wanasema watachapisha hati zilizokusanywa na kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov kabla ya kifo chake Februari 27 zinazotarajiwa kuonyesha ushiriki wa kijeshi wa moja kwa moja wa Rusia katika vita ya Ukraine. Mwanaharakati Ilya Yashin, mshirika wa karibu wa Nemtsov, alisema ushahidi uliokusanywa na mwanaharakati aliyewawa unajumuisha taarifa zilizokusanywa kutoka kwa wazazi wa wanajeshi wa Rusia waliowawa wakati wanapigana katika ardhi ya Ukraine. Ameliambia gazeti la Uingereza The Times kwamba ushahidi ulikuwa umehifadhiwa vizuri na haujapotea wakati polisi waliposhikilia kompyuta ya bwana Nemtsov, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wa mauaji yake. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, tukipigwa na baridi kali. Basi habari zenye uzito alfajiri ya hii leo ni kwamba pande zinazopingana huko Sudan Kusini zimekosoa azimio la Jumanne la Umoja wa Mataifa ambalo linatayarisha njia kwa vikwazo kuwekwa kwa pande hizo zikishindwa kufikia makubaliano au yeyote atakayejaribu kuharibu utaratibu wa amani na siku ya mwisho ya majadiliano yao ni hii leo. Mwandishi wetu Martha van der Wolf ana ripoti kutoka Addis Ababa, na ripoti yake inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Baada ya miezi kadhaa ya mivutano na serikali ya Sudani kusini na waasi, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumanne lilitekeleza vitisho vya vikwazo kama pande hizo hazitafikia makubaliano ya kushirikiana madaraka ifikapo tarehe ya mwisho ya Machi kumi na tano. Azimio la Umoja wa Mataifa limekuja wakati rais wa Sudani kusini Salva Kir na kiongozi wa waasi Riek Machar wanaendelea kukutana kwa siri mjini Adis Ababa. Mwanachama wa ujumbe wa upinzani wa Sudan Kusini Igoi Joyol anasema Umoja wa Mataifa umechukua hatua za haraka, ingawaji azimio linavuruga kwa wakati, kwa vile bado tuko kwenye mashauriano na hatujafikia hitimisho kwa utaratibu wa amani, lakini pia tunakaribia azimio kwa watu ambao walikuwa wanavuruga amani. Kama likipitishwa, vikwazo vitataifisha mali zote na marufuku ya kusafiri kwa mtu yeyote anayeonekana kuvuruga utaratibu wa amani kwa kutenda vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Marufuku ya silaha huenda ikafuata wakati pande hizo mbili hazitaheshimu makubaliano ya amani. Mzozo wa miezi kumi na mitano umesababisha mgawanyiko wa kisiasa kati ya Bwana Kiir na naibu wake wa zamani Machar, umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na kuwakosesha maka kazi watu milioni moja nukta tano. Zaidi ya mwaka mmoja wa mazungumzo yameshindwa kuleta makubaliano madhubuti ya amani na masitisho yote ya mapigano yamevunjika haraka. Hakuna ishara yeyote ya maendeleo katika duru hii ya mashauriano. Kiir na Machar walizungumza na kila mmoja kwa kiasi cha saa tano hapo Jumanne, na waliendelea tena jana asubuhi. Joyul anasema pande hizo mbili bado ziko mbali sana katika suala la usalama. Uh, uh, tunaamini kuwa masuala ya usalama yanahitaji kuaminiana sana, na hivyo tunaomba muda zaidi wa kuingilia kwa majeshi yetu, hili lisiwe jambo la kutokea haraka kama serikali inavyotaka. Waziri wa mambo ya nje wa Sudani Kusini Barnaba Marial pia anasema kutishia vikwazo hakuwezi kuleta mafanikio. Uamuzi wa vikwazo kwa hakika unazuia utaratibu wa amani, pia umeleta swali la makubaliano ya ushirikiano kati ya Umoja mataifa na Umoja wa Afrika. Ni vyema wasubiri kuona uamuzi wa Igadi, kuona uamuzi wa Umoja wa Afrika kabla ya kuchukua uamuzi huu. Benjamin alielezea kusikitishwa kwake katika jukumu la uongozi la Marekani katika kupitisha azimio la Umoja wa Mataifa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn ameziambia pande zote mbili kwamba eneo la Jumuiya ya Mataifa hawatasimama na kuangalia mzozo wa kibinadamu na kisiasa ukiendelea huko Sudan Kusini. wasikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika nakumbusha kwamba hapo siku ya ijumaa usikose kusikiliza mjadala mmoja mzuri na ushiriki vilevile vile. mjadala juu ya siku ya wanawake duniani tunataka mchango wako wanawake wamefikia wapi nini la kufanya kuendelea mbele basi usikose kushiriki katika live talk mjadala juu ya siku ya wanawake duniani tunaendelea na habari za dunia Afisa wajiu wa juu wa Marekani anasema Washington inatafakari kuweka vikwazo vipya kwa Russia kama mpango wa kumaliza mapigano wa mwezi uliopita wa Minski utaendelea kutoheshimiwa. Pia imetuma ujumbe kwenda Ulaya kuratibu makubaliano hayo kumaliza mapigano na mataifa shirika Makamu wa wizara ya mambo ya nje kwa mashauri ya Ulaya na Ulaya Mashariki, Victoria Nuland ameiambia kamati ya mashauri ya mambo ya nje katika baraza la uwakilishi kwamba vikwazo vipya vinaweza kuwekwa kama Rusia itaendelea kuchochea mapigano mashariki mwa Ukraine ama maeneo mengine ya nchi. Kushindwa kutekelezwa kwa mpango uliowekwa saini nchini Belarus baina ya waasi wanaoungwa mkono na Rusia na Ukraine kutasababisha vikwazo kuwekwa, alisisitiza mawakili wa utetezi wa mtuhumiwa wa shambulizi la mabomu la Boston Marathon Zoni Sanaya ameliambia baraza la mahakama katika kesi hiyo kwamba mtuhumiwa aliisaidia kubeba mlipuko wa shambulio lililosababisha maafa mwaka 2013 lakini kaka yake ndiye aliyepanga mpango huo wote. Wakili Judy Clark amekiri kwamba mtuhumiwa alihusika, na kwa sasa anakabiliwa na adhabu ya kifo katika mashambulio hayo mawili yaliyoua watu watatu na kujeruhi wengine 264 katika mstari wa kumalizia mbio. Clarke ni mmoja wa wataalamu wakubwa wa kesi za adhabu ya kifo nchini Marekani, ameliambia baraza la mahakama katika siku ya kwanza ya mahakama kwamba utetezi wake haubariki kosa la zonaya lakini anasema kijana huyo alishawishiwa na kaka yake Tamilan kufanya shambulizi ambalo waendesha mashtaka wanasema lilifanywa kama, kia, kama kisasi kwa Marekani kwa kujiingiza katika vita na nchi za Kiislamu na wasafirisha dawa za kulevya wawili raia wa Australia walichukuliwa kutoka katika gereza la Bali mpaka kwenye kisiwa watakaponyongwa huko nchini Indonesia. Pamoja na raia hao wa Australia, kuna Andrew Chan mwenye umri wa miaka 31 na Myuran Sukumaran mwenye miaka 33. Raia wa Nigeria aliyezaliwa Hispania pia alisafirishwa kwenye kisiwa kilicho nje ya kisiwa kikuu cha Indonesia cha Java. Wanigeria wawili, mwanamke wa kifilipino na wanaume wanne raia wa Brazil, mfaransa na raia wa Ghana na Indonesia pia wamepangwa kunyongwa. Hakuna taarifa hadi sasa ni wangapi wamepelekwa kwenye kisiwa cha Nasa Kambangan ambako wanatarajia kupigwa risasi na kikosi cha walenga shabaha siku zijazo. Chan na Sukumaran walipewa jina la viongozi wa Bali 9, kundi la Waaustralia 9 waliokamatwa katika uwanja wa ndege wa Bali mwaka 2005. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kutembelea mtandao wetu wa wwwvoa swahilicom kusoma taarifa zaidi za habari na ripoti zetu na kutoa maoni yako juu ya masuala mbalimbali. Lakini hapa, Idi, naona tunaendelea na ripoti za waandishi wetu huko Lesoto. Kuna mabadiliko yanayotokea kabisa, Abdushakur. Tunaelezwa kwamba waziri mkuu wa Lesoto, Thomas Tabane anatarajiwa kujiuzulu siku kumi na nne zijazo baada ya chama chake kushindwa katika uchaguzi wa mapema na kuruhusu kuundwa kwa serikali mpya ya muungano wa vyama vya upinzani. Abdu Shakuru, utawala uliopita wa Lesotho ulikuwa pia ni wa muungano na kukazuka hali ya taharuki na tuhuma za mapinduzi. Je, kuna matumaini mambo yamesuluhishwa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika? Ili kuhakiki namna inavyoonekana mzozo wa Lesotho uliweza kutanzuliwa kwa haraka kabisa na hata kuitishwa kwa uchaguzi mkuu wa mapema, na hivyo inaonekana kuna matumaini ya utulivu wa kisiasa kwa muda umepatikana. Kufuatana na ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Peter Clot, ni kwamba waziri wa jinsia, vijana na michezo wa serikali iliyoshindwa Thesele Maseribane, ni kwamba serikali ya hivi sasa inalazimika kuingia upande wa upinzani baada ya chama kikuu cha upinzani Basotho National Party kuungana na chama kilichojiondosha kutoka chama tawala cha ABC, All Basoto Convention, kuungana na kuweza kuwa na viti 65 bungeni hivi sasa, wakati chama tawala kina viti 55. Katika katiba ya Lesoto inaeleza kwamba waziri mkuu analazimika hivi sasa kuitisha uchaguzi wa kumchagua spika wa bunge kama sehemu ya utaratibu wa mpito kabla ya kuundwa kwa serikali mpya na katiba mpya inahitaji pia serikali mpya kuundwa siku kumi na nne baada ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo rasmi ya uchaguzi kufuatana na waziri Maseribane, yeah, waziri mkuu wa sasa analazimika kujiuzulu, lakini kabla ya kufanya hivyo, anabidi kukutana na mfalme kwanza na kuthibitishwa kabla ya kujiuzulu. Kabla ya hapo itabidi kumshauri spika kuitisha kikao cha kwanza cha bunge ili kumchagua spika mpya, na hapo kufuatiwa na uchaguzi wa waziri mkuu kutoka upande wenye viti vingi bungeni. Mvutano mkali ulizuka katika serikali ya muungano ya waziri mkuu anayeondoka Thabane na kusababisha kuwepo na jaribio la mapinduzi kuiangusha serikali yake. Mataifa ya kusini mwa Afrika yakiongozwa na Afrika ya Kusini yaliingia kati na kutanzua mzozo huo. Wachambuzi wanasema ukosefu wa kifungo cha katiba kuwezesha kuundwa kwa serikali ya muungano ilisababisha majadiliano kuwa magumu. Waziri Masharibane, aliyepata ushindi wa kiti chake bungeni, anasema ataunga mkono juhudi zote za mageuzi ya katiba ili kusaidia kutanzua hali ya kutoelewana katika siku za baadaye kuhusiana na serikali za muungano. Wabasoto wakazi wa Lesuto wameeleza wasiwasi wao kwa upande mwingine, kutokana na mgawiko uliopo kati ya polisi na jeshi la nchi hiyo, na kusema hali hiyo inatishia pia utulivu wa nchi hiyo. Maserebana anasema mivutano hiyo yote inabidi kutanzuliwa na utawala mpya utapoingia madarakani katika muda wa wiki mbili ijazo. Asante Abdu Shakur kwa taarifa hiyo. Na sasa moja kwa moja, baada ya kutoka kusini mwa Afrika, tunaelekea mashariki mwa Afrika. Vituo vinne vya televisheni vilivyokuwa vimefungwa huko nchini Kenya kutokana na mzozo wa kuhamia katika mfumo mpya wa dijitali sasa vitafunguliwa leo jioni. Mwandishi wetu wa huko Mwangi Konyo anatupa ripoti kamili. na kutokana na makubaliano yaliyofikiwa na wadau wa sekta ya utangazaji vituo hivyo vinne vya KTN, QTV, NTV na Citizen vitaanza kupeperusha matangazo yake kupitia mfumo mpya wa dijitali. Hata hivyo, ni wateja au watazamaji wenye kutumia visimbuzi, yani set top boxes, vilivyo huru wataweza kupokea mawimbi ya matangazo ya vituo hivyo. Lakini mawimbi ya matangazo hayo yataweza kupatikana jijini Nairobi pekee na viungani vya mji mkuu, huku sehemu za mbali zikisubiri kwa muda fulani. Vituo hivyo vililazimishwa kuzima matangazo yake baada ya mamlaka mawasiliano nchini Kenya kupata kibali cha mahakama na hatimaye kuvamia kituo cha matangazo cha Limuru na kubeba mitambo ya kupeperusha matangazo ya vituo hivyo. Wateja na watazamaji wamekuwa na hisia tofauti kuhusu kuzimwa kwa matangazo hayo. Wengine walalamika wanataka news. Bado hatuna pesa za kununua dekoda. Sasa unapata kuna shida hii. Kitendo cha kufunga TV imetuboesha sana maana, nakuja kula kwa hoteli fulani na siangalii news, hata sijui ni nini inaendelea nje. Naomba mfungue. Three quarter ya watu Kenya ni maskini, hawana pesa za kununua vitu kama hivi. Hizi boxes wanasema wanauza, nimetembea eneo la Tala na Kangundo hakuna, na wale wanao, hatuna uhakika kama ni za kweli na zinauzwa kwa gali Kiini na chanzo cha mzozo huo ni hatua vituo hivyo kukataa kutumia vifaa vya dijitali vya Signet na Pang vinavyomilikiwa na shirika la utangazaji la serikali KBC pamoja na kampuni moja ya Kichina, vikidai makampuni hayo mawili ni ghali zaidi. Na kwa muda wa siku kadhaa zilizopita, mzozo huu umekuwa ukichunguzwa kwa kina na kamati ya bunge inahusika na kawi, habari na mawasiliano pamoja na wadau wengine muhimu katika sekta ya utangazaji. Baadhi ya wanasiasa hapo mjini Nairobi wameingilia kati swala hilo wakidai kuzimwa kwa matangazo ya vituo hivyo kunaathiri sana uhuru wa waandishi wa habari na kuna malengo ya kisiasa. Raila Odinga, kinara wa ODM: mimi nilipokuwa kule kwa serikali nilikuwa ninakalia hiyo maneno nikasema, mpaka ifanyiwe kwa njia ya utaratibu ili isidhuru makampuni ya kienyeji ambayo wamekuwa hapa wakitoa huduma kwa wananchi, lakini makampuni hayo ya television yamepoteza mabilioni ya pesa kupitia matangazo ya biashara, na kulikuwa na wasiwasi mkubwa kwamba baadhi ya watangazaji watapoteza ajira. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, tukibaki huko huko Kenya, basi wapa na wasikilizaji, kama tulivyosema hapo mwanzoni, radio shirika la VOA huko Mombasa, Baraka FM imo katika harakati za mwezi mzima kuandaa sherehe za miaka kumi na mitano tangu kuzinduliwa kwake. Mwenzangu Yuat amezungumza na meneja wa vipindi kome nyingine na kwanza akamuuliza juu ya maandalizi hayo. Uh, na tumeweza kupanga mambo mengi E, na mbali ya kwamba tumekuwa tukiwa na wananchi wetu na pia kuwapatia matangazo e, kwa muda wa sasa tumekuwa tukishirikiana e, na chombo kama vile VOA e, kwa manufaa ya wananchi wetu hasa sana katika ushirikiano wa kuweza kupata habari e, za kimataifa e, tukijua kwamba Idhaa ya Voice of America e, imekuwa na tajriba kubwa ikilinganishwa na vyombo vingine vya habari, na imekuwa ni muhimu sana sababu tumeweza pia kupata a, aina ya mafundisho kutokana na vipindi vyenu ambavyo tumekuwa tukipeperusha hasa matangazo ya moja kwa moja. Nam na Bwana na, Kome, ukizungumzia matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, pengine unaweza kututajia vipindi vichache ambavyo wasikilizaji wenu pia wanapenda kuvipata kutoka hapa Washington? Kile ambacho tumeweza kufanya sana ni habari, na ujue kwamba hasa watu wengi wanapenda sana kusikiza habari za kimataifa, na hapo najua kwamba ndio uh, Sauti ya Marekani imeweza kubobea katika idhaa yetu, matangazo ya kimataifa sana sana sana, tukizungumzia habari na ule uchanganuzi wa mambo. Na wakati ushirika wetu ukiendelea, Bwana Kome, nyinyi wenyewe mna mipango yenu katika maandalizi haya, ni vipindi gani, ni mambo gani ambayo mmewaandalia wasikilizaji? Kusema kweli sana, tutakuwa tunajaribu sana kuwakumbusha wananchi eh, yale yamba, yamba kujiri, eh, ambayo yamewahi kujiri hiyo miaka ambayo imepita kumi na mitano, eh, tukijua kwamba, eh, katika upande wa vyombo vya habari kama taifa la Kenya tumeweza kupiga hatua eh, na tunaweza sema kwamba zile hatua tumepiga kama vyombo vya habari eh, mara nyingi eh, zimeweza kuafikiwa wakati tulipobadilisha Uh, ule utawala ambao ulikuwa ni wakanu na tukaingia utawala wa NAK na sisi tujua kwamba uh, tuliweza kwenda hewani mara ya kwanza mwaka elfu mbili, na wakati huo hatukuweza kuweza kuwa tumepata ule uhuru wa vyombo vya habari ambao hivi sasa uh, tunaweza kujivunia. Kwa hivyo ni kuonyesha kwamba tuliingia wakati ambapo hakukuwa na uhuru sana wa vyombo vya habari na hivi sasa kumekuwa na vyombo vingi vya habari, kumekuwa na uhuru wa vyombo vya habari, na pia kumekuwa na ushindani, na ndio unaona kwamba sisi tumekuwa katika mstari wa mbele kutafuta, uh, ule ushirika, kama vile ambavyo tumekuwa tukishirikiana na sauti ya Marekani ili kuweza, uh, kupata ile tajriba. Sababu ushindani umeingia mpaka nyumbani hivi sasa. Kenya iko na vyombo vingi vya habari, hasa redio, uh, vyombo vya kimataifa, uh, pia vinafika. Kwa hivyo itakuwa ni muhimu sana wakati tunasherehekea, kuambia wananchi tumetoka hapa na hawa, labda ndio tumekuwa Kiana nao katika kuhakikisha kwamba matangazo yetu yamekuwa mazuri. Huyo ni Jafet Kome, meneja wa vipindi katika Redio Shirika ya Baraka FM huko Mombasa akizungumza na Sauti ya Amerika na hivi punde muhtasari wa habari. Libya imeliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupunguza au kuondoa vikwazo vya silaha ili kuiwezesha kukabiliana na vitisho vinavyoongezeka vya wanamgambo wa Islamic State wanaoshikilia maeneo mengi ya mafuta. Libya inahitaji vifaru, ndege za kivita, helikopta na za mashambulizi na makombora makubwa. Dazeni ya walinda usalama wa Siria na waasi wameuawa katika shambulio katika jengo la ujasusi mjini Alepo, kundi la uangalizi linaarifu. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights linasema shambulizi lilianza baada ya bomu kulipuka katika njia ya chini kwa chini karibu na jengo la upelelezi la jeshi la anga. Naam, asante sana Idi. Hapa hivi sasa tunakuleteni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Msako wa serikali kwa upinzani unaendelea kuongezeka huko Venezuela na kukamatwa kwa mmoja viongozi wa juu wa kuchaguliwa meya wa mji wa Caracas, Antonio Ledezma, aliyekamatwa Februari 19 akishutumiwa kwa kula njama za kumpindua rais Nicolas Maduro. Chini ya wiki moja baadaye, serikali ya Venezuela ilitangaza mbunge mwandamizi wa upinzani Julio Borges atachunguzwa kwa kula njama dhidi ya rais Maduro. Viongozi wa serikali wamesema wanafanya utaratibu wa kumwondolea kinga ya kibunge Borges ili waweze kumfunga jela. Hatua hizi zinafuata mwenendo wa ukamataji wa kisiasa katikati ya mzozo wa kiuchumi unaoendelea. Kiongozi wa upinzani Leopoldo Lopez, meya wa upinzani Daniel Kebales na darezeni ya waandamanaji wanafunzi wako jela kwa zaidi ya mwaka mmoja, wakikabiliwa na kile ambacho Umoja wa Mataifa na makundi ya haki za binadamu yanasema ni mashtaka yasiyo na msingi. Tangu alipoingia madarakani mwaka 2013, Rais Maduro anadai amezuia majaribio saba ya mapinduzi. Mengi anadai yalikuwa yakiungwa mkono na maafisa wa Marekani. Madai haya ni ya uongo na hayana msingi, sambamba na misingi iliyowekwa kwenye mkataba wa Inter American Democratic. Marekani inarudia nia ya dhati kwa eneo hilo kwamba mabadiliko ya kiserikali lazima yawe ya kidemokrasia, kikatiba, amani na kwa mujibu wa kanuni za sheria. Marekani haihamasishi ghasia huko Venezuela, wala hatujaribu kudharau uchumi wake au serikali. Sisi tunabaki kuwa mshirika mkubwa wa biashara wa Venezuela. Matatizo ya kisiasa na kiuchumi ya Venezuela ni matokeo ya sera za serikali ya Venezuela. Serikali yake lazima iache kujaribu kuondoa mtazamo kwenye matatizo ya kisiasa na kiuchumi ya nchi hiyo na kulenga katika kutafuta suluhisho la kweli kwa njia ya mazungumzo ya kidemokrasia kati ya raia wa Venezuela. Serikali lazima ifikirie taarifa za watu kadhaa na taasisi, ikiwa ni pamoja na serikali zingine katika eneo hilo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, kundi la Umoja wa Mataifa juu ya usuluhishi wa mizozo kamati ya Umoja wa Mataifa dhidi ya mateso, Amnesty International, taasisi ya OAS na bunge la Umoja wa Ulaya Marika. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani kutoka hapa Washington DC na kufikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kwa leo, siku ya Alhamisi. Asanteni kuungana nasi, msikose kuwa nasi jioni ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, Idi Ligongo CDI mwongozi wa matangazo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwaherini.