hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka jiji kuu la washington ambalo limefungwa kutokana na theluji kali basi karibuni mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanaanza saa 11 saa za afrika ya kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi abdushakur abud na mimi ni idi ligongo tunakukaribisha katika matangazo ya leo ijumaa tarehe 6 machi 2015 karibuni na leo katika Kumekucha Afrika, Tanzania watu wenye ulemavu wa ngozi wanapanga kuzindua kampeni ya tosha kupambana na wauaji dhidi yao. Hii vita imeanza, lakini sisi tunaanza vita kwa vitendo kupigana na haya manyanyaso, mauaji na unyanyapaa. Tutafanyaje kampeni yetu sisi? Tumebei sana kwenye elimu, tunataka mpaka mtu wa chini ajue kwamba mtu mwenye albinism ni mtu wa kawaida kama mtu mwingine yoyote. Vijana wa Uganda waamua kujitosa katika jukwaa la kisiasa kupambana na Rais Yoweri Museveni katika uchaguzi ujao wa rais. Na katika makala yetu ya VOA mitaani wakazi wa mashariki ya Kongo wana maoni yanayotofautiana juu ya operesheni ya kuondoa wapiganaji wa FDLR. Tu banasemaka bila salama aina kitu inaendeka mbili tuko nyuma ya, ya, ya, ya, ya, ya. FRDC atufahamu kama operation zimeanza tuko naona wanafukuza wa FDLR lakini watu wanaendelea kuuawa na wanaingilia watu na kwenye wanakimbilia habarudie kwavo lakini bangali wanasambanana na tu mumu. Basi, hizo ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika kume kucha Afrika kutoka Washington DC, siku ya Ijumaa. Matangazo yetu, mpendwa msikilizaji, yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www VOA swahili com, na unaweza kusikiliza baadhi ya matangazo yetu kwenye simu yako ya mkono. Lakini kwanza, hapa Idi anatusomea taarifa ya habari kwa hii leo. Duru mpya ya mazungumzo ya amani baina ya pande mbili zinazopingana nchini Sudani Kusini imekwama baada ya rais Salva Kiir na mpinzani wake makamu wa rais wa zamani Riek Machar waliposhindwa kukubaliana katika masuala muhimu. Ushirikiano wa mataifa ya Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika, IGAD, ambao unaratibu mazungumzo hayo katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, uliweka siku ya Alhamisi kuwa siku ya mwisho kwa pande zote mbili kumaliza tofauti zao. Imeelezwa mazungumzo yataendelea tena leo Ijumaa kuzungumzia mgawanyo wa madaraka. IGAD ilitarajia mazungumzo yamalizike ifikapo Machi tano, ikiwa na lengo la kuundwa kwa serikali ya mpito ifikapo mwezi Aprili. Wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Boko Haramu wameshambulia kijiji kilicho kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua angalau watu 68. Mashahidi wamemwambia mwanahabari wa Sauti ya Amerika kwamba wanamgambo wameshambulia jamii za kijiji cha Njaba katika jimbo la Borno. Aminatur Mamadu, mkazi wa Njaba, amesema wanawake waliachwa, lakini wanaume pamoja na vijana wadogo wa miaka kati ya 12 na 14, waliuawa. Anasema wanawake waliokimbia vichakani wakati watu wenye silaha wanashambulia, walirejea na kuhesabu miili ya watu 68 waliouawa, wote wakiwa na majeraha ya risasi ama kukatwa makoo yao. Shambulizi hili ni sawa na lililofanywa na Boko Haramu katika miji na vijiji vingine vya kaskazini mashariki mwa Nigeria. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amejaribu kuwahakikishia viongozi wa Saudi Arabia na mataifa mengine ya Guba kwamba majadiliano ya kufikia makubaliano ya nyuklia na Iran hayatausababisha utawala wa Obama kutokuwa makini na hatua za Iran za kuzusha vurugu huko mashariki ya kati. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Bwana Kerry alikutana na mawaziri wenzake wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Ghuba pamoja na viongozi wa Saudi Arabia huko Riadh jana, baada ya mazungumzo ya siku tatu na waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamad Javad Zaref mjini Jeneva, Uswisi. Akisimama pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Saudia mwana mfalme Saud al Faisal baada ya mkutano huo, Bwana Kerry aliwaambia waandishi wa habari kwamba utawala wa Washington una dhamira ya dhati kukabiliana na vitendo vya uvamizi vya Iran. Aliwahakikishia mawaziri wa nchi za Kiarabu kwamba Marekani kwa wakati huu haitafuti makubaliano mapana ya kuimarisha ushirikiano wake na Iran na kuacha nyuma Waarabu, akisema wako makini katika kuangalia vitendo vya Iran katika eneo hilo. Lakini ilikuwa wazi kwamba nchi za Kiarabu zina wasiwasi mkubwa kutokana na matamshi ya Al Faisal kwamba wana wasiwasi kutokana na juhudi za Iran kupanua ushawishi wake katika kanda hiyo, akisema kuna uwezekano mkubwa ushawishi huo utaimarika baada ya vikwazo kuondolewa kama sehemu ya makubaliano ya nyuklia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa wa usalama wa Marekani wamewaonya polisi na jamii kwa ujumla kuwa waangalifu dhidi ya majaribio ya kuandikishwa kujiunga na kundi la Islamic State, ambapo magaidi hao inaelezwa wapo mitandaoni kote kwa sasa. Tahadhari hiyo imetolewa na wizara ya mambo ya ndani kupitia idara ya upelelezi ya uhalifu wa jinai FBI. Afisa mmoja ameliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba wapo na wasiwasi kuhusiana na juhudi za Islamic State kuandikisha wanachama wapya kupitia mitandao ya kijamii, na anaitaka jamii kuwa makini na kuripoti vitendo vyovyote vya mashaka kwa wana usalama. Gazeti la Washington Post liliandika kwamba FBI imemkamata kijana wa miaka 17, mwanafunzi kutoka kitongoji cha hapa Washington DC, ambaye anatuhumiwa kutumia mtandao wa internet kusaidia vijana kwenda nchini Siria kujiunga na Islamic State. Mpaka sasa FBI haijatoa taarifa zaidi kuhusu kukamatwa kwa kijana huyo na makamanda wawili wa ngazi ya juu wa kundi la Siria lenye uhusiano na Alqaida la Nusra Front wameuawa katika shambulizi ambalo linaaminika lililenga mkutano wa wanachama wa juu wa kundi hilo. Abu Hamam Al Sham aliuliwa pamoja na wafuasi wengine wa kundi hilo la Nusra Front. Vyombo vya habari vya serikali ya Syria vimeripoti kwamba vikosi vya serikali vilifanya shambulizi dhidi ya wanamgambo katika jimbo, jimbo la Idlib. Kundi lenye makazi yake nchini Uingereza la kufuatilia haki za binadamu nchini Siria limeripoti kwamba Al-Shami aliuawa, lakini bila kusema ni nani mhusika wa mauaji yake. Mmoja wa maafisa wa jeshi amesema kifo cha kamanda huyo ni pigo kubwa kwa Nusra Front. Mekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanaojia wakati wa alfajiri huko Afrika Mashariki. Na habari yenye uzito inatupeleka huko Tanzania, ambako watu wenye ulemavu wa ngozi yani albino wamekusudia kuzunguka nchi nzima kuendesha kampeni ya kulaani na kukabiliana na mauaji ambayo yanaendelea kuandama mara kwa mara. Kampeni hiyo iliopewa jina la Yatosha, ambayo pia inaungwa mkono na makundi ya watu mbalimbali ikiwemo wasanii, inatarajiwa kuanzia eneo la kaskazini ya nchi ambako idadi kubwa ya mauaji hayo yamekuwa yakiripotiwa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa na maelezo zaidi. Kuanzishwa kwa kampeni hiyo kunakuja kufuatia kuibuka upya kwa, kwa, kwa matukio ya mauaji hayo ambayo mara hii yanaohusisha pia wanasiasa. Wanasiasa wamekuwa wakitaja kuwa nyuma vitendo hivyo katika kile kinachoelezwa kwamba mbinu ya kusaka kura kuelekea katika uchaguzi mkuu ujao. Akizungumza juu ya kuanzishwa kwa kampeni hiyo, balozi wa harakati hizo ambaye pia ni mlemavu wa ngozi Bwana Henri Mdimu alisema kwamba mkazo mkubwa utakaowekwa katika kampeni hiyo ni kutoa elimu kwa wananchi. Alisema kwamba ulemavu wa ngozi ni watu wa kawaida kama ilivyo kwa wananchi wengine, hivyo dhana kwamba viungo vyao vinaweza kutumika kwa ajili ya kumtajirisha mtu siyo kweli kabisa. Kwa hiyo tunachotaka kucheza nacho sisi movement yetu ilivyo, ambayo na zote, ni tofauti na zote ni kucheza na mindset, mawazo ya watu tutayabadilisha kwa kufanya presentation na itakuwa ni kampeni ya kudumu. Tutaanza na kanda ya ziwa kwa sababu ndio tatizo kubwa, lakini tunataka kuzunguka Tanzania nzima. Tuna mpango hata hii hii hii hii swala la unyanyapaa na ni tuliingize hata kwa mtoto mdogo ambaye anaweza akamtania albino barabarani, tuingize hata kwenye mtaala wake basi hata wa shule aelewe kwamba aelewe elimu ya huyu mtu ni nani ukoje na nini. Baada ya miaka kadhaa, hiki kitu kitakwisha kabisa. Hivi karibuni watu wawili walemavu wa ngozi waliuawa huko kaskazini, ikiwemo mtoto mmoja aliokutwa amezikwa katika msitu mmoja. Kama sehemu ya kukabiliana na vitendo hivyo, wiki iliyopita, Rais Jakaya Kikwete alisema kwamba serikali yake inachukua hatua madhubuti ya kukabiliana na uwajaho aliwaita kuwa ni watu wenye kulipaka matope taifa. Pia aliahidi kukutana wiki hii na ulemavu wa ngozi kwa ajili ya kujadiliana namna bora ya kukabiliana na wimbi hilo. Kuhusu kampeni hii, bwana Mdima ambaye kitaaluma ni mwandishi wa habari amesema kwamba anataraji kupata unguaji mkono mkubwa na anaamini kwamba inaweza kuzaa matunda haraka iwezekanavyo. Imetosha ni kampeni mpya ambayo naianzisha nikiwa na hawa wenzangu ambao wako nyuma yangu, mi natangulia mbele kuwaambia watanzania wenzetu kwamba hii vita imeanza, lakini sisi tunaanza vita kwa vitendo, kupigana na haya manyanyaso, mauaji na unyanyapaa. Tutafanyaje kampeni yetu sisi? Tumebei sana kwenye elimu. Tunataka mpaka mtu wa chini ajue kwamba mtu mwenye albinism ni mtu wa kawaida kama mtu mwingine yoyote, na anaweza kufanikiwa na anaweza pia akafanya maisha yake bila kujiangalia mwili wake ukoje, kwa sababu ni kiasi cha kuwa na ubongo wa kufikiria na kufanya maisha yake. Kwa hiyo tumepanga kufanya kampeni hasa katika kanda ya Ziwa, ambako ndo kwenye, kwenye tatizo kubwa kabisa. Waganga wa kienyeji pamoja na washirikina ndio wanaotaja kuwa nyuma vitendo hivyo vya mauaji ambayo yanaendelea kutikisa katika kanda ya Ziwa. Hivi karibuni jeshi la polisi lilitangaza kupiga marufuku vitendo vyote vya kupiga jeramri na kuwataka wale wote wanaoendesha vitendo hivyo kuacha mara moja. Umoja wa Mataifa pia umetolea mwito serikali ya Tanzania kuongeza juhudi za kukabiliana na mauaji hayo iliyoita kuwa ni mauaji ya kinyama na yanayopaswa kulaniwa na kila mtu. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Nam, kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, siku ya Jumapili tarehe nane Machi ni siku ya wanawake duniani, kukumbuka na kuweza kuhamasisha juhudi za wanawake kote duniani. Basi leo katika Livetalk tutakuwa na majadiliano juu ya hali ya wanawake, imefikia wapi hivi sasa. Usikose kushiriki Livetalk jioni ya leo, lakini sasa tunaendelea na habari za dunia. Maafisa wa vyeo vya juu wa jeshi la Colombia wamejiunga katika mazungumzo ya amani na waasi wa kundi la mrengo wa kushoto la jeshi la ukombozi la Colombia, FARC, katika mji mkuu wa Cuba, Havana. Jenerali Javier Alberto Florez Aristizabal anayewakilisha baraza la wakuu wa majeshi ya Colombia alisindikizwa na majenerali wengine kutoka matawi matatu ya jeshi viongozi hao wa jeshi wanatarajia kujadili uwezekano wa kutekeleza mpango wa kusitisha mapigano na njia za kumaliza vita vya muda mrefu vya Amerika Kusini ambayo imeshaua watu laki mbili na ishirini elfu na kukosesha makazi mamilioni ya watu. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos kwa muda mrefu amekataa wito wa FARC wa mazungumzo ya kusitisha uhasama, akisema kundi hilo hutumia mapatano kwa muda mfupi na serikali zilizopita ili kujiimarisha zaidi na silaha. Na tukiendelea na ripoti za waandishi wetu huko Uganda, vijana wameamua kumteua mtu wa rika lao kugombania kiti cha rais baada ya baadhi ya viongozi vigogo wa vyama vikuu vya upinzani kutangaza kujiuzulu kutoka uongozi wa vyama vyao. Vijana wa chama cha Justice Forum Njema wamemteua Dr Rashid Kasatu kugombania kiti cha rais baada ya Dr Olara Otunu wa UPC na Norbert Mao wa DP kutangaza kujiondoa kutoka uongozi. Kwa upande wake, Dr Kiza Besigye aliyeshindwa mara tatu kumwondoa rais Museveni kwa kura ya wananchi ameonya kwamba bila ya mageuzi ya sheria za uchaguzi Juhudi za vijana hao hazitaweza kuzaa matunda yote. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire anaripoti zaidi. Ni sauti za vijana wa chama cha Justice Forum Jema wakimwidinisha mmoja wao kuwania urais mwaka ujao elfu mbili kumi na sita. Wimbo huo una ujumbe kwamba vijana wamehangaika sana chini ya utawala wa Rais Mseveni na sasa ni wakati wa kujikomboa. Vijana wa Jema wamemwidhinisha Daktari Rashid Kasatu mwenye umri wa miaka 37 licha yake kuwa nchini Uingereza. Sisi vijana wa chama cha Jema tumekubaliana kwamba maoni ya chama hayawezi kukinyima chama nafasi ya kuwania kiti cha urais nchini. Tunawasilisha dkt Rashid Kasatu ambaye sasa anaishi London Kukani lakini atarejea Uganda muda wowote kuanzia sasa. Kuidhinishwa kwa dkt Kasatu kumefanyika baada ya vijana hao kufanya mapinduzi ya uongozi ndani ya chama na kutoa ofisi kimabavu siku chache zilizopita. Hatua yao inakuja masaa machache baada ya kinara wa chama kikongwe cha Uganda Peoples Congress UPC, dr Laro Tunu kutangaza kwamba hatawania uongozi wa chama hicho tena. UPC ndicho kilichokuwa chama cha aliyekuwa rais Dr. Milton Obote. Kinara wa chama cha Democratic Party DP, Nobert Mao naye ametangaza kujiondoa katika uongozi wa chama hicho huku kiongozi wa chama kinachopigania mfumo wa majimbo cha Uganda Federal Alliance Betty Kamya akisisitiza kwamba hana tatizo kushirikiana na serikali yake Rais Museveni. Huyu hapa ni Dr. Olaro Tunu. Ningependa kuwafahamisha mwenyekiti na wanachama kwamba sina nia ya kuania mhula wa pili wa uongozi wa chama. Napanga kueneza juhudi za mabadiliko ya demokrasia vijana. Sasa wanahisi kwamba kujiondoa kwa vigogo wakuu wa upinzani ni dhihirisho kwamba wanamuidinisha Mseveni, kwa nia ya urais na hivyo huenda matatizo wanayokabiliana nayo yakakosa suluhu. Lakini Dr. Kiza Besije aliania urais mara tatu dhidi ya Mseveni bila mafanikio. Anasisitiza kwamba bila mabadiliko katika sheria na mfumo wa uchaguzi wa sasa, juhudi za mageuzi ya aina yoyote zitaambulia patupu. Tunastahili kuwa na nia ya kuwania urais katika uchaguzi ulio huru na haki. Kwa sasa hakuna uchaguzi huru, kwa hivyo tuangazie jinsi ya kuhakikisha uchaguzi huru na haki, halafu baadaye ndipo tuzungumzie ni nani anastahili kuwania urais. Then we can talk about who the candidates of that elections could be. Kwa sasa Rais Yoweri Museveni na anaonekana kutokuwa na upinzani mkubwa katika kutetea kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita ya Shukran, Kenneth Bwire na ripoti yako hiyo kutoka huko nchini Uganda. Bado tupo, nchini, tupo katika ukanda wa Afrika Mashariki, na sasa tunaelekea nchini Burundi. Mgomo wa siku moja ulioitishwa na mashirika ya kutetea haki za wafanyakazi umeitikiwa na baadhi ya wafanyakazi katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, hiyo jana. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidallah Hakizimana anaripoti zaidi. Nam, niko katika barabara moja inayopita karibu na soko kuu la Bujumbura lililoungua. Eneo hili hushuhudia msongamano wa watu kuanzia saa kumi na mbili za asubuhi hadi saa nne za usiku, lakini hivi sasa saa tano za mchana Alhamis ya leo, hali ni tofauti. Ni mtu mmoja anayepita hapa na pembeni, idadi kubwa ya maduka naona yanafungwa. Hali hii ni kutokana na wito wa kususia kazi kwa siku moja uliotolewa na muungano wa mashirika ya kutetea haki za wafanyakazi kufuatia kile walichosema kampeni dhidi ya ughali wa maisha ya Burundi. Lakini baadhi ya wamiliki wa gari za uchukuzi wa umma naona wanashughulika. Ninamsogelea mmoja katika kituo cha kuegesha magari kilicho hapa pembeni yangu. kwa moja moja, tuna mgomo, njaa iko mingi. Uta, utaenda usimamishe nyumbani, piko njaa, ufike nyumbani watoto wana watoto wanalia chakula, na huko na upasha, kazi kazi unapasha kupiga kazi wewe. kama hawapendi serikali Basubiri siku ya manani ya uchaguzi kama waipende waibadilishie pale pale, lakini kama ungepe piga kazi. Afu kama unachukia siku ya uchaguzi ibadilisha kama nani, acha piga kazi. Mgomo huo wa siku moja ni kwa ajili ya kushinikiza serikali ya Burundi yaache ushuru wa franka za Burundi 42 kwa kila dakika moja ya mawasiliano kupitia njia ya simu za mkononi Ulioanzishwa Januari mwaka huu na bei ya mafuta ya gari ishuke hadi elfu moja na mia saba sarafu za Burundi, sawa na takribani dola 10. Mwanaharakati huyu anaeleza, yani pobri, ni kweli umasikini ni mwingi, lakini hatua hizo mbili zinaongeza mzigo. Unajua, katika ulimwengu wa leo mawasiliano kwa njia ya simu za mkononi ni muhimu sana. Unapopandisha bei ya huduma hiyo, raia wa kawaida na wafanyakazi wa serikali ambao kipato chao ni kidogo mno wanaathiriwa. Angalia, awali ukiwa na vocha za mia tano ungeweza kuzungumza na mtu kwa muda wa dakika tano, lakini hivi sasa ni dakika moja na nusu. Mashirika haya ya kutetea haki za wafanyakazi hayajaridhika, licha ya serikali ya Burundi kupunguza bei ya lita moja ya mafuta ya gari kuanzia kwa franka za Burundi zaidi elfu mbili na mia mbili hadi elfu moja mia nane na themanini mjini kati Bujumbura mashirika haya yanadai bei hiyo ishuke hadi elfu na mia saba sarafu za Burundi wakizingatia ilivyoshuka kwenye soko la kimataifa. Mgomo huo ulioitikiwa pia na baadhi ya wafanyakazi wa serikali kama walimu na waganga umetajwa na waziri wa kazi za umma B Anosiata Sendazilasa kama kinyume cha sheria. Haidala Kizimana, VOA Express. Haidala Hakizimana, Sauti America, Bujumbura nam huko mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jeshi la nchi hiyo likishirikiana na jeshi la kulinda amani la umoja wa mataifa MONUSCO wameanza mashambulizi dhidi ya kundi la waasi kutoka Rwanda, FDLR. Leo basi, katika viowe mitaani kumekucha Afrika, mwandishi wetu Oster Malivika amezungumza na raia wa huko mashariki ya nchi juu ya operesheni hiyo, nao wanasema hiyo tunafurahia sana kwa sababu FDLR ni watu, watu walinyanyasa sana raia, na tunakubali ya kwamba FRDC itaweza kufanya kwa nguvu zaidi kusudi hayo mambo ifike kwa mtu, ili raia iweze kupumua saa kidogo, na tunakubali ya kwamba the government itafanya yote inayofaa kwa sababu FRDC iweze kufika kwa mwisho. Mimi kwa binafsi nakubali ya kwamba FRDC ina nguvu kwa sababu iliweza kumaliza hata ile ile vita ya 23 hata ah, kwa mimi binafsi ninakubali ya kwamba itaweza kufikisha kwa mwisho ile kazi. Mimi niko mkongomani na isha Beni, nilifika hapa kwa kufundisha ekonomi sociale et solidaire, kusudi ekonomi sociale et solidaire uweze kuendea vizuri. Nafaa amani iwe pale paginsi, wa ishi, wa uweze, kwa ginsi wananchi waweze fanya kazi yao mzuri mzuri kulima mashamba kama ile mambo ya FDLR inaweza kutengeneza, kusudi wananchi waendelee, ndio iko kitu mzuri sana. Au wangebaacha tu kwanza juu, au avana ubana sie banatumika bie kule maporeza bawachokoze watu. Au wangepima tu kwanza, baacha kwanza, tena bazungumuze guvernema na wale bakimbizi, wangali watawarudisha kwa Rwanda, tunafurahi sana gisi salama inataka irudi hapa ku Igoma, na tunafurahi sana gisi hii operation ya track contre FDL inaanza ni moya katikati ya, ya maendeleo ya hii nchi banasemaka, bila salama haina kitu inaendeka mbele. Tuko nyuma ya FRDC, atufahamu kama operation zimeanza. Sisi tunaona sasa vile ni muzai yenye iko nafanya paske gouvernement rwandais haiko d'accord na wale wa FDL. Sa watawafukuza batenda wapi, batafikia wapi? Afredi tuko najughuliza kama government ya ya Rwanda Rais wa Rwanda anakubali ana kupokea wale wa FDL. Uh, wanapasha wakia juu government ya Rwanda haikubali hai ku, kuwapokea s ms ivaha Rwanda kwa ile operation sababu tuko naona wanafukuza wa FDLR, watu watu wanaendelea kuuawa, na wanaingilia watu na kwenye wanakimbilia, habarudie kwao, lakini bangali wanasambana natomu mu Mukongo lakini sisi tulikuwa tunapenda bangeli watosha, baba rudishe kwa Rwanda, ndio vende bafanyie vita yabo. Lakini wakati wanawasambaza huko mu Mukongo, ni kusema wanataka tu mauaji iendelee tena. Sisi tunahitaji wa Nyarwanda nao waikae kukiti, sawa vile Warundi, sawa vile mainchi zingine, haitakuwa babakiye Mkongo sababu wote ni banyarwanda wanasema lugha moya na wote ni kabila moya, nao barudie baelewane, sababu inchi ni yabo wote, ndio biyae bisasa You, me... Ile ni ile ni vita ya makali, kama wanaona ba wataweza waendeleshi na kama wanaona ba wataweza wavache ba tu, tulisha zoea tunavyokuwa navyo. Kuna hata muhimu mwe wabaki kwenye biko pale, kuwafukuza na nanani na nguvu, juu watoto wakufe, batu tena bakimbia, haina tama na moyo, umwe wavache kwenye biko, tuikale tukisuko, tuikale na usalama, si tunaona oliopo operation ikufe bure zu kwenye tembo mbili zinapigana mayani njina kaukaka babache ila basende basikwe banayiba bana banafanya mbaya babaketukenye balikuwa sie tunaweza itika barudie kwa Rwanda kwetu, nimugunga banatutesa sie si usiku na mchana, banakosa chakula mupori banakuya banatunyanyasa usiku manake tunateseka sie sana, ndio da tuko tuko sana tuko huru kuitika. Banarudia kwa Rwanda ju banatesa bak akaa bairudie kwavo, hatupendi vya vita watu eh, wabakiane na amani. Maoni ya wakazi huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya operesheni kupambana na FDLR inakamilisha makala yetu ya vyowe mitaani. Kumekucha Afrika, punde tu Idi Ligongo atakusomeni muktasar wa habari. Nam wapande wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni vyoye mitaani basi, namwona Idi tayari kutusomea muktasar. Duru mpya ya mazungumzo ya amani baina ya pande mbili zinazopingana nchini Sudan Kusini imekwama baada ya rais Salvakir na mpinzani wake makamu wa rais wa zamani Riek Machar waliposhindwa kukubaliana katika masuala muhimu. Wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Boko Haram wameshambulia kijiji kilicho kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua angalau watu 68. Mashahidi wamemwambia mwanahabari wa Sauti America kwamba wanamgambo wameshambulia jamii za kijiji cha Njaba katika jimbo la Borno. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amejaribu kuwahakikishia viongozi wa Saudi Arabia na mataifa mengine ya Guba kwamba majadiliano ya kufikia makubaliano ya nyuklia na Iran hayatasababisha utawala wa rais Barack Obama kutokuwa makini na hatua za Iran za kuzusha vurugu huko Mashariki ya Kati. Maafisa wa usalama wa Marekani wamewaonya polisi na jamii kwa ujumla kuwa waangalifu dhidi ya majaribio ya kuandikishwa kujiunga na kundi la Islamic State, ambapo magaidi hao kwa sasa inaelezwa wapo mitandaoni kote wakijaribu kuandikisha watu. Makamanda wawili wa ngazi ya juu wa kundi la Siria lenye uhusiano na Al Qaida la Nusra Front wameuawa katika shambulizi ambalo linaaminika lililenga mkutano wa wanachama wa juu wa kundi hilo la Nusra Front. Maafisa wa vyeo vya juu wa jeshi la Colombia wamejiunga katika mazungumzo ya amani na waasi wa kundi la mrengo wa kushoto la jeshi la ukombozi la Colombia FARC katika mji mkuu wa Cuba Havana. Generali Javier Alberto Flores Aristabaz naye aliwakilisha baraza kuu la wakuu wa majeshi wa Colombia. Mwisho wa mukhtasari wa habari. Asante ili kwa mukhtasari huo ndo tunafikisha mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kwa wiki hii ya kwanza ya mwezi wa Machi, tukianza na baridi kali na theluji katika jiji kuu la Washington. Asanteni wapenda wasikilizaji kuungana nasi alfajiri namna hii, msikose kuwa nasi tena siku ya Jumatatu. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika na kushiriki na kufanikisha matangazo haya hapa studio, mimi ni Idi Ligongo, tukiwa pamoja na Sidi na Zahra Fundi wa mitambo. Mimi ni Abdu Shakur Abud, tukisema wikendi njema, lakini usikose kusikiliza matangazo yetu ya mchana na jioni. Kwaherini.