Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni este Gidhuiwat ni Jumaa, msikilizaji, ambapo leo tuna livetalk. Mada ya leo, maswala ya wanawake, manake Mkamiti. Jumapili itakuwa ni siku ya wanawake msikilizaji. <laughs> <laughs> <laughs> Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo haya leo Machi 6 mwaka 2015. Fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 na katika tovuti yetu www voaswahili com. Karibuni. Nam na msikilizaji, kama tulivyodokezea, leo tunazungumzia maswala ya wanawake kwa ujumla, yawe ni ya uongozi, uzazi, afya, uchumi na mengine mengi. Lakini je, jamii inamchukuliaje mwanamke? Mwanamke kwa kweli katika jamii ndio hasa ni msingi, kwa sababu mwanamke ndio anayehusika kabisa na maswala ya kuzalisha na kuzaliana, lakini pia walinzi na wanaotunza familia. Naam, msikilizaji, maswala yanayohusu wanawake ni mengi, sidhani tutayamaliza kwa muda wa saa nzima. Lakini je, nafasi ya mwanamke ni ipi katika familia, katika jamii yetu? Ya Kiafrika wanawake hasa ndio kabisa wanaolea e, familia zetu, kutunza watoto na mume, kutunza jamii. Hata panapokuwa na wagonjwa, wakina mama ndio hasa wanaosimamia na kuhakikisha kwa kweli uendelevu wa jamii yetu. Na msikilizaji, una nafasi pia ya kutoa maoni au kuuliza maswali. Namba yetu ya VOA Swahili hapa Washington DC ni plus 1 202 619 3151, au tuandikie maswali au maoni yako kupitia Facebook. Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Wapatanishi wa IGAD wameahirisha kwa muda usiojulikana mazungumzo ya amani yanayoendelea mjini Addis Ababa, Ethiopia, baada ya mfululizo wa mikutano kadhaa tangu Jumanne wiki hii. Rais Salva Kir na kiongozi wa upinzani Riek Machar hawakuweza kukubaliana juu ya masuala yaliyopo katika taratibu za kuleta amani katika eneo lao. Masuala haya yanajumuisha ushirikiano wa madaraka, muundo wa serikali na namna ya kuendesha jeshi wakati wa kipindi cha mpito. Msemaji wa ujumbe wa serikali kwenye mazungumzo hayo Michael Makuei Lueth anasema pande zote mbili zitasubiri mwaliko mwingine kutoka IGAD ili kuweza kuanza tena mazungumzo mengine. Ripoti kutoka Nigeria zinasema wapiganaji wa kundi la wanamgambo wa Boko Haram wanakusanyika kwenye ngome yao ya Goza na kuimarisha nguvu zao kutoka maeneo mengine. Chanzo kimoja cha kijasusi ambacho kinaangalia hali ilivyo kimeiambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba vikosi vya jeshi vinakaribia kwenye mji na wanamgambo huenda wanajiandaa kuulinda mji wa Goza ambao ni moja ya miji mikubwa ya mwisho wanayoidhibiti huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Chanzo hicho kinasema vikosi vya kundi la Boko Haram vinasafiri kuelekea Guoza kutoka kwenye makambi yao ya kisiasa yaliyo karibu na msitu wa Sambisa. Goza inapatikana kiasi cha kilomita 135 kusini ya mji mkuu wa Bono, Maiduguri. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNESCO amelaani kuvunjwa kwa mji wa kale wa Nimrud katika eneo la Assyrian kaskazini mwa Iraq na wapiganaji wa kundi la Islamic State na kusema uvunjaji huo wa makusudi wa utamaduni wa kale ni uhalifu wa kivita. Wapiganaji hao walianza kuvunja majengo ya mji wa Nimrud hapo jana ikiwa ni hatua nyingine ya mashambulizi dhidi ya maeneo ya kitamaduni nchini Iraq. Maafisa wanasema wapiganaji hao walitumia magari ya kivita kuteketeza majengo ya mji huo punde tu baada ya sala ya mchana. Wizara ya utalii ya Iraq ilisema katika taarifa ya maandishi kuwa wapiganaji wa kundi la Islamic State wanaendelea kukaidi matakwa ya dunia na hisia za kibinadamu kwa mashambulizi yake dhidi ya maeneo ya kihistoria. Balozi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya amesema jana kwamba anaamini mkataba wa amani unawezekana kati ya makundi yanayopigana nchini Libya baada ya siku ya kwanza ya duru mpya ya mazungumzo ya amani nchini Moroko. Bernardino Leon aliwaambia waandishi wa habari kuwa kuna hali ya matumaini na hisia kwamba inawezekana kufikia mkataba. Alisema hiyo ni ishara muhimu kwa sababu katika muda wa miezi kadhaa iliyopita hilo lisingewezekana balozi leon na wapatanishi wengine walikutana kando na wajumbe wa serikali ya libya na makundi ya waislamu wenye siasa kali ambao wamechukua udhibiti wa mji mkuu wa tripoli na kuunda utawala wao wa kando katika mazungumzo ya hapo awali pande zinazozozana hazikukutana ana kwa ana unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Chama cha Palestine Liberation PLO kimemwomba Rais Mahmud Abbas asitishe ushirikiano na Israel ikiwa kama hatua ya kuonyesha kutoridhika na kusimamishwa kwa mapato ya ushuru wa Palestina. Mamlaka PLO yametoa pendekezo hilo hivi leo baada ya mkutano wa siku mbili kwa kile walichokitaja kwa ukiukaji wa makubaliano yaliyotiwa sahihi na pande zote mbili. Rais Abbas hajabainisha iwapo atachukua hatua zilizopendekezwa na PLO huku Israel ikibaki kimya kuhusu swala hili. Israel ilisimamisha mapato ya ushuru kwa Palestina mwezi Januari baada ya mamlaka ya Palestina kutangaza kwamba yatajiunga na mahakama ya kimataifa, hatua ambayo inapingwa vikali na Israel na Marekani. Polisi wa India wanasema maelfu ya watu walivamia jela moja yenye ulinzi mkali na kumburuza mshukiwa wa ubakaji na kumpiga hadi kufariki dunia katika kijiji kimoja katika jimbo la mbali la Nagaland. Maafisa wanasema walinzi wa jela hiyo katika eneo la Dimapur walishindwa nguvu wakati kundi la watu, la watu lilipovamia na kuvunja jela hiyo hapo jana usiku. Marufuku imewekwa katika mji huo. Mshukiwa huyo wa ubakaji mwenye umri wa miaka thelathini na mitano aliburuzwa nje akiwa hana nguo katika mtaa. Polisi baadaye waliweza kuupata mwili wake. Alifariki kutokana na majeraha aliyoyapata baada ya kipigo. Mtu huyo alishutumiwa kwa kumbaka mwanamke mmoja katika eneo hilo mwezi uliopita. Maafisa wa Uingereza wamemtia nguvuni kijana wa miaka 23 kwa tuhuma za kufanya mashambulizi ya kwenye mtandao dhidi ya wizara ya ulinzi ya Marekani mwaka jana. Shirika la kupambana na uhalifu la Uingereza, NCA, limetoa taarifa leo likisema mshukiwa huyo alikuwa mmoja wa watu 56 waliokamatwa katika msako wa wiki nzima juu ya mashambulizi ya mtandao. Shirika hilo lilisema wataalam wa Pentagon walipata taarifa za watu wapatao mia nane ikiwa ni pamoja na barua pepe na namba za wa simu wakati walipochunguza mtandao huo hapo Juni mwaka jana. Polisi wa Korea Kusini wamesema leo kwamba wanachunguza uwezekano wa kuwepo uhusiano kati ya serikali ya Korea Kaskazini na mtu mmoja ambaye alimshambulia balozi wa Marekani huko Seoul. Maafisa pia walisema mtu huyo Kim Ki-jong mwenye umri wa miaka 55 anakabiliwa na uwezekano wa mashtaka ya jaribio la mauaji baada ya kumshambulia balozi Mark Lippert usoni kwa kutumia kisu kidogo na kumsababishia majeraha yaliyohitajika kushonwa nyuzi themanini. Akizungumza kutoka kwenye kiti chake cha kusukuma hii leo mshukiwa aliwaambia waandishi wa habari mjini Seul kwamba hakupatiwa maelezo ya aina yeyote kutoka Korea Kaskazini. Kiwango cha ukosefu wa ajira hapa nchini Marekani kimeshuka na uchumi umeweza kubuni nafasi za ajira zipatazo 295,000. Ripoti ya leo kutoka idara ya kazi imeeleza kuwa ukosefu wa ajira umepungua na kufikia asilimia 5.5, hiyo ikiwa mbili ya kumi ya asilimia kiwango cha chini ikilinganishwa na mwezi uliopita, na chini kwa pointi moja ya asilimia kutoka mwaka uliopita. Ongezeko kubwa la ajira lilitoka kwenye migahawa ambako nafasi za ajira 59,000 zilipatikana ikifuatiwa kwa karibu na huduma za biashara ambazo ziliongeza nafasi 51,000 za ajira. Nam, asante sana msikilizaji kuungana nasi. Sauti Amerika, kwa Live Talk. Mada yetu leo ni kuhusu wanawake, tukiwa na maana kwamba tunaangaza masuala yote yanayohusu wanawake, haswa changamoto wanazokumbana nazo tukielekea maadhimisho ya siku ya wanawake duniani hapo Jumapili. Na kwenye laini za simu tuna wanawake kadhaa ambao watatueleza mengi kuhusu nafasi ya mwanamke katika jamii kutoka Tanzania tunaye Rose Mlay wa shirika la Utepe Mweupe, pia kuna Rosemary Jairo wa shirika la Smart Partnership. Kutoka Kenya tunao Salma Hemed wa shirika la Haki Afrika na Afya Rama, mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake kaunti ya Mombasa. Tunashukuru sana kwa kuungana nasi. Nianze nawe mara moja Salma Hemed, ukiwa hapo Mombasa, hebu kwanza tuelezee Salma tunapokaribia kuadhimisha siku hii ya wanawake duniani Jumapili, kwa upande wa Kenya, nafasi ya wanawake unaweza kuielezeaje linapokuja swala la haki kwa wanawake? Naam, asante sana. Kwa kusema la kweli, huku kwetu Kenya nafasi za wanawake zimekuwa ni chache sana, hasa hasa katika uongozi e, wanawake e, wananyimwa haki za uongozi, hasa katika hii mambo ya na tukiangalia, katika asilimia kubwa ya wenyekiti ni wanaume, wanawake hivi sasa hawapa inapasi kama hii vile vile. Pia inafikia wakati mpaka inakuwa katika kulingana na zile mila na desturi, na si za uh, familia nyingine hapa wanawake hawapai ruhusa ya kuweza kujiexpress po, na kuongea mbele za uh, familia zao. Kwa hivyo tunasema pia hiyo ni kunimwa haki zao kama wanawake. Haya, Salma, nadhani hawa wenzangu hapo wanaopiga simu wataweza kukupigia simu kwenye laini nyingine, kwa sababu kuna kelele nyingi sana. Kwanza tuelekee basi huko Tanzania, lakini usiondoke, watakupigia sasa hivi. Tuende huko Tanzania ambapo uh, nikuulize swali Rose Mlai, ukiwa katika shirika hilo la Utepe Mweupe, najua linahusiana kidogo na maswala ya uzazi, tuangalie nayo nafasi hiyo, kwa sababu pia ni kama kunyimwa haki kwa sababu wanawake wengi hata nafasi ya kujifungulia katika mahospitali eh, hata kulea mimba vizuri, kuwa na vyakula ambavyo tunaweza kusema ni lishe bora, pia ni changamoto. Tueleze upande huo katika masuala ya wanawake Tanzania, ukiangalia hiyo haki au changamoto hizo, unaweza kuzielezeaje? Rose? Asante sana, nafikiri na, um, hapa Tanzania shida iliyopo ni ile haki ya msingi kabisa ya binadamu ambayo ni uhai. E, mwanamke amepewa kazi ya kuongeza watu au taifa na Mungu mwenyewe, kwamba atabeba ujauzito miezi tisa, na hili ni tendo la afya na ni yaani, mchakato mzima wa afya kumpa mtu mwingine afya ili waendelee kuishi na familia iweze kusherekea na pia taifa liweze kusherekea na kuongezeka. Lakini bahati mbaya sana, hiyo haki ya uhai, huyu mwanamke ambaye um, anakuwa amebeba ujauzito miezi tisa, anapoteza maisha yake wakati wa ujauzito au wakati wa kujifungua na wakati wa siku arobaini na mbili baada ya kujifungua. Na hili ni jambo ambalo linasikitisha sana, kwa sababu vifo hivi vinazuilika, yani vingi vinazuilika. Kusema la kweli, inasikitisha kwamba wanawake ishirini na nne ambao wani wana nguvu zao, ambao ni wanamama, sio wazee, ni vijana kuanzia miaka kumi na nane au kumi na tano mpaka arobaini na tisa ni watu wenye nguvu ni watu wanaozalisha ni watu wanaongeza uchumi wanapoteza maisha kila siku wanawake ishirini na nne hebu fikiria kama ingekuwa ni ndege inaanguka kila siku wanawake ishirini na nne au watu abiria ishirini na nne wanapoteza maisha kila mtu angeshtuka hata nyie huko marekani mgesikia mgeshtuka lakini hawa wanawake hatuoni wanaandishwa kwenye gazeti Hatuoni mtu aliyechukuliwa hatua, uwajibikaji hamna. Inakuta tu mwanaume ataoa mke mwingine, na maisha yanaendelea, na na mambo yanaendelea hivyo hivyo, kila siku, au wanawake wanaenda kupoteza maisha. Naona kwamba hiyo haki ya uhai ambayo ni ya kila binadamu, mwanamke hajapewa hiyo haki. Na huyu mwanamke sio kwamba anakufa kwa ajili ya ugonjwa, anakufa kwa ajili ya kumpa mwenzake maisha. Naam, tunashukuru sana Rosi Mlai washiriki. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, na swali langu hivi sasa linaenda kwa Rosemeri Jairo kutoka shirika la Smart Partnership. Mkamiti kwa bahati mbaya anaonekana simu yake imekatika, lakini watamtafuta tena. Basi turudi kwako, uh, Afya Rama, sijui kama Afya Rama yuko kwenye laini ya simu sasa hivi. Afya unanipata, Nicole? Aya, basi Napo. Wewe ndio mwenyekiti wa maendeleo wanawake katika kaunti ya Mombasa. Sa, nafasi hii hata tukiangalia kwenye uh, wasikilizaji wetu wanatuelezea kwamba uh, wanawake na, wana nafasi nzuri sana za uongozi katika Kenya, lakini je, ukiangalia bado kuna changamoto mbalimbali mbali. Hebu tueleze upande wako katika nafasi za uongozi na masuala ambayo unakumbana nayo kila siku, kwa sababu wanawake lazima wanakuja kwenye hii mikutano wakitaka maendeleo Yes, na mimi kamajitafyarau cedi Mombasa kaunti maendeleo ya wanamke, kweli wanawake tuna changamoto kadha wa kadha, kwa sababu tukiangalia mwanamke pale chini kwenye grass level hajaguswa katika ule uongozi wa serikali. Tukiangalia katika nyanda za, nyanda za kisiasa, wanawake bado hatujajishirikisha kikamilifu. Tunasimama wingi wenye nyadhifa mbalimbali lakini, changamoto iliyoko ni kuwa japo ni wanawake ni wengi, lakini sio wanawake wengi wanaochaguliwa. Hii inataka tuwe na, kwa sababu wanawake lazima wahamasishwe kuwa ukimchagua mwanamke mwenzako ataweza kukufikisha sehemu fulani ambayo labda wewe ule mwanamume hawezi kukufikisha upande wa kimaendeleo. Tunaangalia hapa chini, ya upande wa kibiashara, wanawake wetu wengi hawana biashara za kuweza kuwapa mtaji hata wakula kwa siku. Tukiangalia upande wa kaunti government yetu, ni wanawake wengi hawajajua kuhusiana na mambo ya procurement. Tunataka sasa tuache biashara ndogo ndogo, tupande, tuangalie biashara ambazo zinaweza kutupatia kipato cha, cha, cha, cha juu. Tuangalie vile ambavyo tunaweza kusaidia wanawake katika nyanda za uzazi. Tumeona Bi Margaret Kenyatta mke um, wa rais wetu wa Kenya, our first lady amejaribu kutuletea beyond zero campaign amejaribu kutuletea lile gari, na unaweza kuingia mpaka mashinani kwenda kuangalia kinamama, lakini kuna changamoto zake. Ni leo nilikuwa nikiojiwa, nikiulizwa na shirika moja la redio hapa kwetu Mombasa, akiniuliza kuwa hili gari linatusaidia kivipi nikawaambia kama sehemu kunaitwa sehemu ya Jomvu, barabara iko lakini jamu ambayo haiwezi kuruka hata paka. Mwanamke akiwa amepatikana na matatizo, kupita kwenye hiyo barabara ni kazi, hata ambulance kupenya pia ni shida. Sasa ikiwa hili gari lingekuwa linafanya kazi na mama yetu wa taifa, sijui lingeokoa maisha ya watu wangapi, kwa sababu wanawake wengi wanakufa mpaka barabarani wakiwa wanapelekwa hospitali kupata matibabu. Kwa hivyo changamoto ni nyingi. Tunashukuru sana afya rama. Basi na sasa hivi tunaambiwa kwamba Rosemary Jairo, mkurugenzi wa diaspora, mambo ya nje, tayari yupo kwenye line. Bi Rosemary, hebu tueleze basi ni mafanikio yapi yaliyopatikana kwa wanawake katika upande wa kiuchumi na jinsi ambavyo unavyoona unavyowasiliana na wanawake kutoka sehemu mbalimbali mbali, ukiwa ni mkurugenzi katika diaspora. ene za sehemu kweli leo sio nzuri mm -hmm. Basi sijui tukupe nafasi tena, uh, Rose bado upo? Haya. <todicin> <Rose, Jairo. todicin> Basi endelea yeah. Na hoja yako eh, kuna mafanikio makubwa na mwamko mkubwa katika wanawake wa diaspora kutoka kuleta maendeleo nyumbani Kwa kweli Esther anaona laini ya simu ya Rosemary Jairo ni chafu, haisikiki kabisa hapa studio. Kama sisi hapa hatusikii vyema, basi wewe msikilizaji itakuwa ni vigumu pia kupata, lakini watakutafuta tena Ros. Basi wewe kata simu, watakupigia tena. Basi tuelekee kwake Salma tena. Salma, ulikuwa na hoja nzuri sana kuhusu haki za wanawake ukiwa hapo Mombasa. Salma Ahmed, endelea na hoja yako. Um, okay, tulikuwa tunaongelea kuhusu masuala ya uongozi kwa wanawake ambapo tunasema kuwa hiyo ni changamoto kuu huko kwetu Kenya kwa sababu tukiangalia despite the fact that uh, katiba inasema kwamba thuluthi tatu inafaa imilikiwe I, thuluthi moja imilikiwe na na, na, na jinsia tofauti lakini most of the time tunaona kwamba wanawake hawapawi Uh, hiyo nini hiyo benefit kama hiyo ya kuweza kuwa na yani na uongozi kama hivi. Sasa tukiangalia katika hii ni devolved government uh, kuna komiti ambazo kwamba zilikuwa zimeundwa, katika hizo komiti ukiangalia, wengi ambao kwamba ni wmhm wanachama I mean, ma chairman, ni wanaume chairpersons, si wanawake, na hiyo haifai kabisa. Hivyo hivyo pia, ukiangalia katika uongozi katika serikali zetu kuu Wanawake asilimia yao ni kidogo sana, ukikompea na ya wanaume. Kwa hivyo hiyo ni changamoto kubwa sana na tukiangalia, wako ambao kwamba wanasoma, wako ambao kwamba wana elimu ya hali ya juu ambao kwamba wanaweza kuyachukua haya mamlaka na ya, wakayatumia vilivyo. Nam, asante sana He, Salma Hemed, ukiwa hapo Mombasa. Hatuna uhakika kama Rose Jairo ameweza kurudi hewani, lakini tunaweza kuendelea naye Rose eh, Mlai, ukiwa hapo Tanzania. Rose, basi ulikuwa unatuelezea changamoto hizo, lakini bila shaka uh, unapoangalia swala zima la uzazi linaanza pia na kukwamua mwanamke kiuchumi kwanza mwanamke aweze kupata ku, ku, ku, uchumi ambao anaweza kusema mimi naweza kutunza jamii yetu. Kama tulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, mwanamke ndio mlezi anamtunza baba, anatunza na pia na watoto. Wakati unapozungumza kuhusu shirika lenu la Utepe Mweupe linapozungumzia uzazi bora, je, mnaangaliaje swala hili la kwamba kwanza mkwamue mwanamke kiuchumi ili aweze yeye mwenyewe kula vizuri, aweze kulisha mwanawe wakati anapotunga mimba pia aweze kula vizuri, aweze kumwona daktari wakati inapofaa. Hebu tuelezee kuhusu nafasi hiyo, ukiangalia Tanzania kwa ujumla na sio mijini peke yake, lakini pia vijijini, ambapo watu wengine wanatuambia kwamba hata wanawake vijijini hawajui kwamba Jumapili ni siku ya wanawake <laughs> duniani. Hawana habari. Ni kweli kabisa sisi. Kwa mfano, mimi ni mratibu wa taifa wa muungano wa sauti mauti wa uzazi salama White Ribbon. So kwa hiyo tumeona hilo na tumeweka kampeni moja ambayo inasema kwamba wajibika mama na mtoto aishi, na hii yaani, yani kuwajibika ni kwamba kila mtu awajibike, mwanamke mwenyewe awajibike mwenyewe, ajue kwamba mimi ni mjamzito mzito, natakiwa nile vizuri, na kwamba asije akafikiri kwamba maisha yake ni lazima yamtegemee mtu mwingine mia kwa mia. Kwa hiyo anatakiwa awajibike, hata kama anafanya biashara kidogo, ajibidishe aweze kuweka hela kidogo, ambayo itamsaidia hata akipata dharura, anaweza akakusa eh, kituo ambacho kinaweza kikamsaidia vile vile. M nani, wakati anapopewa labda hata mume wake amemwachia pesa, asitumie zote, anaweza akaweka hata mia mbili. Na hiyo mia mbili ukiweka mpaka labda uh, miezi tisa, utakuta kwamba una, una kitu ambacho kitaweza kikamsaidia, aweze kutea kituo cha afya kama kuna dharura. Kitu kingine ambao na awajibike ni mume, pia awajibike kuhakikisha kwamba anapata cha mke wake zi anapata chakula ambacho kinafaa. Awajibike kuweza kuweka hela ambayo kila mwezi, kwa sababu hata mheshimiwa Rais wetu wa Tanzania alisema uja uzito hiyo kitu ambacho kinatokea ghafla kina miezi tisa. Kwa hiyo endapo mume unajua kwamba wewe mke wako ana ujauzito, uanze kujiwekea hela kidogo kidogo mpaka atakapofika miezi tisa aweze kwenda kujifungua salama. Kitu kingine cha kuwajibika ni serikali yenyewe, serikali ya, ya mitaa na serikali ami, serikali ya halmashauri na, na, na, na serikali kuu kwamba waweze kuweka basi kipengele cha bajeti ambacho kinahusika moja kwa moja kwamba wakinamama wa vijijini waweze kupata huduma za dharura, ili wasiwe wanasafiri labda ya masaa matano au kumi njiani. Wengine wanafia kwenye ambulance, wengine wanafia kwenye magari wakipelekwa hospitali za wilaya ambazo ziko mjini huku. Tunajua kwamba vituo vya afya ndio viko karibu na kisimama. Kwa hiyo tumekazana Tuna... sana, waziri mkuu akaagiza kwamba mm -hmm. nani halmashauri zote zitenge bajeti ya kuhakikisha kwamba huduma za uzazi za dharura zinapatikana, na tumeona matokeo kwamba kwa mfano, mkoa mmoja ambao uko pembezoni sana, ambao unaitwa Rukwa elfu mbili kumi na tatu ulikuwa na na na na na... Basi Rose Mlai, tafadhali naomba kwanza uishie hapo, hiyo maelezo yako tutaendelea nayo muda mfupi ujao. Ngoja nielekee sasa hivi kwa Afia Rama ambaye yeye ni mwenyekiti wa shirika la maendeleo ya wanawake katika kaunti ya Mombasa. Hapo awali umesema kwamba kuna changamoto nyingi za kumkomboa mwanamke katika maendeleo yake ya kila siku. Sasa ukiwa mwenyekiti wa shirika hilo, unakabiliana vipi na changamoto hizo ili kuweza kumnyenyua mwanamke mwenzako kuwa katika hali bora ya maisha. Oh, sisi njia ambayo inatumia kama mimi mama, kwa sababu shirika letu kwa sasa bado halina fedha, natafuta stakeholders, wanakuja kwenye lile shirika langu wanakaa, tunajadiliana, tunasema tunaenda chini kwenye grassroots level, tunakuta yule mwanamke wa chini kabisa, anafundishwa kuhusiana na uwekezaji, anafundishwa kuhusiana na biashara ndogo ndogo anafundishwa kuwa yeye ni mwanamke anafaa kukabiliana na maisha vipi pale chini, tunawaempower kwa sababu m na vision yetu ya maendeleo ya wanawake ni kunaacha na kuempower women politically socially and economically. Kwa hivyo lazima tuwaempower. Kitu ambacho ningesema ni changamoto ni kuwa tunao viongozi ambao wamewahi chaguliwa lakini hao viongozi wetu sijui ni kulengamana na hela ni ndogo, ama ni vipi, huwa hawashuki chini mashinani kwenda kuangalia wale kina mama wana changamoto zipi? Mimi nilikuwa naomba, unataka kusaidia mwanamke, msaidie na nyavu, aende ajivulie mwenyewe samaki, usimpe samaki. Kesho kuna njaa tena, ajue akitaka tena ule samaki atakupata vipi. mama waweze kujikua Kabla hatujafika kwenye nusu saa ya matangazo yetu fiarama, pale pale, unaweza ukaongezea pengine dakika moja hivi, kuhusiana na changamoto za elimu kwa wanawake, kwa sababu katika siku za nyuma ukiangalia takwimu za elimu na upande wa elimu pwani ya Kenya ilikuwa inaonekana iko nyuma sana, hasa ukiangalia upande wa wanawake, wengi walitakiwa waozwe mapema. Eh, sijui kama hali hiyo imeanza kubadilika sasa hivi, ndoa bado ziko kini sasa hivi tunaangalia, maanake tukiwapelekea civic education wazazi kule chini, tunawaambia lazima wasimamia elimu ya wa, ya wasichana wa, waweze kuenda shule waweze kusoma na kupata taaluma, na pia tuna serikali yetu pia imejikakamua kiasi, lakini tuna kilio kama kina mama. Mimi kwenye shirika langu la maendeleo ya wanawake Mombasa Kaunti, tunahitaji elimu ya hali ya juu kwa sababu sasa tuna changamoto. Ikiwa kwenye kaunti, serikali inataka mama ambaye labda ako na digrii ambaye aweze kuwekwa kwenye, kwenye zile board, na changamoto sana um... Afya rama basi ya, subiri kwenye laini ya simu. Tunataka kuwakaribisha pia wasikilizaji wetu kwenye mtandao. Msikilizaji, unasikiliza Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mada ya leo ni changamoto zinazokabili wanawake na masuala yoyote yanaohusu wanawake. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka Washington.