Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Gidhuyuat. Ni Jumamosi, Machi 7 mwaka 2015. Mashahidi wanasema kundi la Boko Haram limeshambulia mji wa Maiduguri nchini Nigeria leo Jumamosi. Ripoti zinasema kulikuwa na milipuko mitatu mmoja baada ya mwingine ambapo watu kumi wameuawa. Mlipuko mmoja ulilenga soko la samaki lenye shughuli nyingi, ambapo mtu aliyejitoa mhanga alilipua bomu akiwa kwenye gari la magurudumu matatu. Mlipuko mwingine ulikuwa katika kituo kingine cha kibiashara katikati ya mji huo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika anaripoti kwa makundi ya vijana wanaolinda mji waliweka vizuizi barabarani na kuwaelekeza wenye magari kupita njia zisizo za kawaida na hivyo kuzusha taharuki kubwa. Watu wenye silaha wameshambulia mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Mali mapema leo Jumamosi na kuua takriban watu watano na kujeruhi wengine kadhaa. Polisi wamewakamata watuhumiwa wawili, lakini hawajatambulisha hawajatambulishwa kwa umma. Washambuliaji hao walilenga hoteli ya La Terrasse kita katika kitongoji cha mji mkuu wa Bamako inaovutia wafanyakazi wa kigeni na kuua raia wawili wa Mali, mmoja wa Ufaransa na mmoja kutoka Ubelgiji. Utaifa wa mtu wa tano aliyeuawa bado haujabainika. Rais wa Ufaransa Francois Hollande alilaani shambulizi hilo na katika taarifa akasema ni kitendo cha uoga, na kwamba ulinzi umeimarishwa kwenye ubalozi wa Ufaransa nchini humo na majengo mengine ya Ufaransa yaliyoko huko Mali. Mali zamani ilikuwa ni koloni ya Ufaransa. Rusia imewakamata na kuwazuilia watuhumiwa wawili wanaohusishwa na mauaji ya kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov. Mkuu wa idara ya ulinzi katika serikali kuu Alexander Botinokov aliambia televisheni rasmi ya Rusia leo kuwa wanaume hao wawili, Anzor Gubashev na Zaur Dadayev, wote kutoka eneo lenye msukosuko la kaskazini mwa Rusia, wanatuhumiwa kwa mauaji hayo. Mauaji ya Februari 27 ya kiongozi huyo mashuhuri na mkosoaji mkali wa serikali karibu na bunge la Russia Kremlin yalitikisa nchi hiyo. Wanachama wa upinzani wanatupia lawama serikali, wakisema Nemsov aliuawa kulipiza kisasi shutuma zake dhidi ya rais wa Russia Vladimir Putin mmoja wa washirika wa karibu wa nemsov katika upinzani ilya yashin alieleza mashaka juu ya watuhumiwa hao kupitia facebook akisema ni vigumu sana kubaini ikiwa wao ndo waliopanga mauaji hayo na kuongeza kwamba walioamurisha mauaji ya nemsov wapaswa kutambulishwa unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Misri imetekeleza hukumu ya kwanza ya kifo kutokana na ghasia za mwaka 2013 baada ya kutimuliwa madarakani kwa rais mohamed Morsi. Wizara ya masuala ndani imesema leo Jumamosi kuwa Mahmud Hassan Ramadan alinyongwa hivi leo asubuhi. Tangu kutimuliwa kwa Morsi, maelfu ya wanaodaiwa kuwa wafuasi wa kundi la Muslim Brotherhood ambalo sasa limepigwa marufuku wamefungwa jela, huku mamia wengine wakihukumiwa kifo katika kesi ambazo zilifanywa kwa haraka haraka na kuzusha shutuma kali kutoka kwa jamii ya kimataifa. Abdel Fattah el Sisi, ndiye rais wa sasa wa Misri, alikuwa mkuu wa kijasusi chini ya utawala wa zamani wa rais Hosni Mubarak, ambaye pia alitimuliwa madarakani kabla ya rais Morsi kuingia madarakani. Na jeshi la wanamaji la Israel limempiga risasi na kumuua mvuvi wa Kipalestina nje ya pwani ya ukanda wa Gaza hii leo kwa mujibu wa maafisa wa afya wa Palestina, mvuvi huyo mwenye umri wa miaka 30 hivi alitambulishwa kama Tofik Abu Riala. Msemaji wa jeshi la Israel alisema wanajeshi walifyatua risasi wakati boti nne za Palestina zilipovuka na kuingia eneo lisiloruhusiwa kwa uvuvi. Israel inasema imeweka vizuizi vya jeshi lake la wanamaji kuzuia silaha kupitishwa kwenye eneo hilo na kuwafikia viongozi wa kundi la Hamas huko Gaza. Basi ni mwisho wa habari fupi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mimi ni Esta Gidhuyot. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <mulia> Swali na majibu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti Amerika. Basi wakati umefika wapenda wasikilizaji, hukuleteni maswali na majibu kutoka hapa Washington na kama kawaida, nahodha ni mimi Abdu Shakur Abud nikishirikiana na Idi Ligongo kuchambua barua zenu. Namwona Idi na kapu la barua. Idi, anaitufungulia uwanja leo, nani? Asante sana Abdu Shakur Abud. Moja kwa moja basi, e, kwa kuanza ni mwambie msikilizaji wangu karibu sana, na tunashukuru sana kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha maswali na majibu moja kwa moja. Ninayeanza naye ni Samsoni Misana Bulinga wa Kibara, Bunda, Mara, Tanzania. Yeye anasema ana maswali matatu. Kwanza kabisa, kwa nini Australia inaitwa immigrants nation, yaani taifa la wahamiaji? Pili, ni lini huu mpango ulianza? na suu kabisa Abdu Shakur Abud, huyu anaulizia mpango wa namna gani? Lakini swali lake la tatu anasema ni nchi yangapi kwa uhali wa maisha duniani, na huu mpango, mimi hata sijui anasemaje. Ni kweli kabisa, kwani ninadhani anazungumzia uhamiaji wa hii leo kama vile marekani pia eh, kama unavyojua Abdu Shakur Abud, inaitwa nchi ya wahamiaji aji, asante sana Idil. Ukiangalia historia, watu wamekuwa wakihamahama kwa karne nyingi sana, ukichukulia Marekani au Afrika Kusini, Zimbabwe na kadhalika, wageni wamekuja, wamepokelewa vyema. Kwa hivyo Australia tofauti yake ni kwamba ni nchi iliyopokea wageni wengi zaidi, na hili swala ninadhani msikilizaji aliona makala maalum ya vyombo vya habari hasa Al Jazira iliyokuwa imefanya mpango juu ya habari ya taifa la wahamiaji Australia hii inatokana na kwamba tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu kumekuwa na mpango wa kuitisha kura ya maoni ambayo ilifanyika mwaka elfu mbili kumi na nne kubadili kifungu cha katiba na kutambua wa aborigins kuwa ni wazao wa kwanza wa Australia. Basi kufutana na vitabu vya historia ikiwemo encyclopedia, ni kwamba bara la Australia linaaminika lilikaliwa na watu wa kwanza miaka elfu hamsini iliyopita. Haijulikani halisi watu wametokea sehemu mbalimbali za dunia, lakini walitokea wapi, lakini ni mjadala unaoendelea kati ya wasomi kote duniani, na hivyo inajulikana kwamba waliowatangulia wazawa wa leo wa Australia hawajulikani wanatoka wapi, lakini wazawa halisi wanajulikana kama maaborigines. Ni mchanganyiko wa watu weusi na wamekuwa wakibaguliwa kwa muda mrefu sana katika nchi hiyo, kutokana na sera za taifa hilo za ubaguzi za uhamiaji. Inasemekana hivi sasa kwa ujumla wao ni asilimia mbili nukta nane wakazi wote ambapo wanasemekana wamefikia watu laki nne kati ya wakazi milioni ishirini na tatu, nukta, kumi na tatu wa taifa hilo la Australia, wakiwa wakazi wa nchi hiyo wanaoishi katika umaskini zaidi kuliko wengine wote. Kwa vyovyote vile, wazungu wa kwanza wanasemekana kufika huko ni Waingereza ambao walikuwa wanatafuta mahala pa kuweka wafungwa ambao baada ya kushindwa Marekani hawakujua wapeleke wapi, na hiyo ilikuwa mwaka 1788 meli po wasili, ambapo zilikuwa meli kumi na moja na watu elfu moja mia tatu hamsini wa waliowasili, wakiongozwa na Captain Arthur Philip. Kwa hivyo hiyo ndo inajulikana ndo tarehe au mwaka wa kwanza Waingereza kufika huko, na hapo ndipo makazi ya kwanza ya ukoloni yalipoanza. Na hapa pia najibu swala la msikilizaji jua lini mpango huu ulianza. Mpango huu ulianza toka Uingereza ulipowasili huko Australia mwaka wa 1788. Tukiangalia Australia leo, wakazi kutoka sehemu mbalimbali za dunia, hasa zile zinakabiliwa na vita na, na ghasia, ndio wanafika huko kwa wingi zaidi. Mwaka 2014 na semekana wa Sudan na Afghanistan ndio wakazi au wakimbizi wengi waliofika Australia kufuatana na afisi ya takwimu ya Australia. Kufikia Juni mwaka 2014 kulikuwa na wakazi milioni sita laki sita ambao hawakuzaliwa nchini humo, ambao ni wakazi hiyo, ikiwa ni asilimia 28 ya wakazi wote, wengi wakitokea Uingereza milioni moja laki moja, wakifuatiwa na wakazi wa New Zealand jirani zao na Wachina vilevile wako karibu laki nne katika nchi hiyo. Nchi nne za Kiafrika zenye wakazi wengi huko Australia ni Afrika Kusini, bila shaka, wale wazungu waliokimbia kule, wa Zimbabwe, Misri na Sudan. Na hivyo ukifuata historia yake ni kwamba tangu mwanzoni hilo lilikuwa ni taifa la wahamiaji ambapo lilianza pale Waingereza zaidi ya elfu kumi kuunda koloni lao na hivi sasa ni taifa lenye wakazi milioni ishirini na tatu. Kwa upande wa utajiri au kiwango cha mapato ya wastani ya wakazi wa Australia, ni nchi ya 14 duniani ambapo mapato ya wastani ya wakazi ni dola elfu arobaini na tano mia moja na arobaini kwa mwaka kulingana na takwimu za Benki Kuu ya Dunia na shirika la fedha duniani, IMF. <tune> Sasa tukiendelea na maswali na majibu, hivi sasa ndinavuta barua yako pepe, wewe Henry Kideula wa Njombe, Tanzania. Unasema ungelipenda kujua nchi iliyokuwa Yugoslavia zamani baada ya kugawanyika imekuwa ni nchi ngapi? Je, mgogoro wa nchi hiyo nini kimemaliza? kwani kwa sasa sijasikia tena mgogoro. Shakuru, nakumbuka kulikuwa na mauaji makubwa na miaka kadhaa wakati Yugoslavia iliposambaratika. nafikiri utakuwa unakumbuka vizuri sana. Ah, nakumbuka tulikuwa hapa tumeripoti, sijui kama wewe unakumbuka, maanake Yugoslavia wakati wa Tito ilikuwa nguvu. Sasa Shakuru, mbona unataka kumwambia msikilizaji kwamba huyu jamaa ni katoto kadogo haka? <laughs> wala si thubutu. wakati huo mimi nakusikiliza niko shule. wakati haya, asante basi <laughs> Tundolini leo hii niko na wewe, namshukuru Mwenyezi Mungu na nimepata bahati ya kuwa na wewe uundani leo. Kwa hivyo Idi, bila shaka najua unafahamu Yugoslavia, hata kama umesema ulikuwa bado uko shule, lakini umesoma vitabu. Yugoslavia yenyewe kama taifa liliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia mwaka 1918 pale mataifa matatu ya kifalme ya kusini mashariki ya Ulaya ya Serbs, Croatia na Slovenes, himaya hizo zote zilipoungana na kuunda taifa la Yugoslavia. Hizo tatu zenyewe zilikuwa zamani himaya ilikuwa inajulikana Austro-Hungaria. Yugoslavia hapo mwanzoni ilikuwa ni ufalme ambapo ilitangazwa Oktoba tatu mwaka elfu tisa mia ishirini na tisa na ikawa shirikisho la demokrasia ya Yugoslavia mwaka 1943, baada ya mapinduzi kadhaa kutokea na ilipochukuliwa na wacomunist chini ya Joseph Broz Tito mwaka 1946 hadi kufariki kwake mwaka 1980, ilikuwa muungano wa jamhuri sita. Hapo vita vyenyewe kwenyewe vilitokea, vilianza miaka ya 1980, baada ya kifo cha Tito hadi mwanzoni mwa mwaka 1990, pale Marekani na mataifa mengine ya magharibi kuingilia kijeshi, na vilevile mapigano yalisitishwa na Umoja wa Mataifa ilipounda jeshi la kulinda amani. Matokeo yake hivi sasa, basi kujibu swali lako msikilizaji, kukaundwa jamhuri au tuseme nchi saba, kuna kroatia Slovenia, Serbia, Herzegovina, Macedonia, Croatia na ya mwisho ni Kosovo. Kwa ujumla, jamhuri saba zilizokuwa pamoja Yugoslavia ya zamani. Kwa hivyo, nadhani nimejibu swali lako taifa hilo la Yugoslavia la zamani. swali na majibu msikilizaji mwingine ameacha ya maswali yake kwenye nambari yetu ya simu ambayo ni 12022059942 ambayo wewe msikilizaji unaweza kuitumia pia na ukisikia mwaliko basi unabonyeza namba 37 na unaweza kuacha ujumbe wako sasa hebu tumsikilize msikilizaji wetu wa bariadi kose ni milaji kutoka bariadi somanda mkoani simiu tanzania mimi ninazungumzia suala zima la elimu pamoja na kuzinduliwa kwa sera mpya ya elimu Tanzania, lakini nilikuwa naomba shule za msingi zote za watu binafsi zingechukuliwa na serikali zote, ili elimu ya sekondari imilikiwe na watu binafsi, lakini ya msingi yote ingemilikiwa na serikali ili kuweka mshikamano wa watoto kuungana wa kada mbalimbali, kwamba hao watoto wa masikini na hao watoto wenye wa kipato cha juu wakaungana pamoja katika shule za, za awali na za msingi, ila zile za sekondari, basi hata wakienda kwenye private wengine wakaenda kwenye serikali inakuwa vizuri zaidi. Lakini kwa hii kada ya chini huku awali wote watoto wangeungana pamoja katika shule zote za msingi zikawa za serikali, kwa sababu hii isije ikaleta tofauti ya watu katika suala zima la mshikamano, na kupewa elimu ya kutoka katika shule wanazosoma kwa hivi sasa, kwa sababu mwalimu anaweza kuamua kwenda kuuza eh, masomo mazuri katika shule za, za msingi za watu binafsi, lakini kama ni za serikali zote ile tamaa inakuwa haipo. Huyu sasa Abdu Shakur naona anatoa maoni, na mimi nadhani jambo la kurudisha elimu ya msingi kuwa ya umma au kuwa ya serikali pekee ni jambo limeshapitwa, kwani itakuwa ni vigumu sana kwa sasa hivi kuweza kufunga shule zote za binafsi, kana kama unavyojua kuna utitiri mkubwa sana wa shule za binafsi. Nadhani nafahamu wasiwasi wa msikilizaji, lakini maendeleo yakipatikana duniani ni muhali kurudisha nyuma. Huyu anataka turudi nyuma tena katika shule za msingi za serikali, kwa hivyo ni wakati ambao umepitwa. Lakini ingawa kuna utafiti unaonyesha kwamba ni kweli elimu ya watu wanaopata shule za binafsi na watu wanaopata shule za umma zinatofautiana sana, lakini kama tulivyosema, huu ni mfumo wa masoko huru, demokrasia kuweza kurudi nyuma itakuwa ni vigumu zaidi, nafikiri, mpendwa msikilizaji. Kwa hivyo shule za msingi kuwa za umma peke yake itakuwa vigumu, ingawa ni bure kwa wote. Basi Idi, tuendelee na maswali na majibu haya. Abdu Shakur Abud hapa tena. Kuna msikilizaji aliyeacha ujumbe kwenye nambari yetu ya simu moja mbili sifuri mbili mbili sifuri tano tisa tisa nne. Hebu basi tumsikilize. Naitwa Tita Amuri wa Korogwe, Tanzania. Nimewahi kusikia Sijui kama ni kweli kwamba kuna mkataba wa kimataifa ambao unaipa haki taifa la Misri kumiliki ziwa Victoria pamoja na mto Nile. Sasa sijui kama ni kweli, naomba fafanuzi kuhusu jambo hilo. maki ninasikia kwamba taifa la Misri ina kiburi cha kuweza kutumia hata jeshi lake kuhakikisha haki hiyo ina E, kama unavyojua Abdu Shakuri, hili suala, kama sijakosea, limedumu kwa zaidi ya miaka hamsini sasa kati ya mataifa yanayopakana na Mto Naili. Mimi nakuachia wewe Abdu Shakuri ulijibu. Kwa hakika idi hili ni swala la muda mrefu, na nafikiri hapa katika maswala majibu tuliweza kulizungumzia. Na baada ya kuchunguza katiba mbalimbali mbali na mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa juu ya utumiaji wa Mto Nile. Ni kwamba hakuna mkataba wote unaoipatia Misri mamlaka au uwezo wa kumiliki maji ya Ziwa Victoria kama msikilizaji alipozungumzia, isipokuwa tangu wakati wa ukoloni wa Uingereza kumekuwa na mikataba juu ya matumizi ya maji ya Nile na daima imekuwa ikilinda maslahi ya Misri katika utumiaji wa mto huo mrefu kabisa duniani unaomalizikia huko Misri kwenyewe. Kwa hivyo inaona kwamba ina haki vilevile kumiliki sehemu kubwa, na inapita sehemu kubwa ya nchi yake. Mkataba wa kwanza ulikuwa Aprili 15 mwaka 1891 kulingana na vitabu vya historia kati ya Uingereza na Wataliana ikihakikisha kwamba hakuna ujenzi wa mabawa itakayozuia usafiri wa maji hadi Misri na Misri kutopata maji. Na tangu wakati huo Misri imekuwa ikihakikisha nchi zote zinazopakana na mto huo hazitumii maji kwa njia itakayozuia Misri kupata maji. Na ni mwaka 1999 ndipo mkataba wa ushirikiano mkubwa wa Nile Basin Initiative NBI ulifikiwa na kuzinduliwa na mataifa tisa, yani Misri, Kenya, Sudan, Ethiopia, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Utauliza, kwa nini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Rwanda? Ni kwamba yote hayo ni mataifa yanayozunguka mto Nile pamoja na ziwa Victoria. Kwa hivyo maji ya Nile inatokea Victoria, kwa hivyo nchi zote zilibidi zihusishwe. Hata hivyo, kuna mikataba mingine kati ya mataifa peke yake yanayopakana na Mto Nile. Na ni kweli hapo zamani Misri ilishatishia kutumia nguvu za kijeshi kuhakikisha kwamba hakuna hatari ya kuzuia maji kuwasili katika nchi yake ambapo asilimia 95 ya mahitaji yake yote ya maji yanatokana na Mto Nile. na nafikiri na, na, na Idi, tumefikia mwisho wa maswali, maanake muda hauturuhusu. Sijui kama una ujumbe zaidi, lakini mnajua, inabidi tuende Atlanta au unasemaje, kabisa tuende Atlanta Georgia hapa nchini Marekani ambako mwenzetu BMJ muridhi anatuletea biji mambo. Basi kwa pamoja, kutoka hapa Sauti Amerika, tunashukuru kushiriki katika maswali na majibu. Msikose kwa nasi wakati mwingine. Basi kwa pamoja, mimi na Idi Ligongo tunasema kwaheri sana. Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi hapo mpaka 24 kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Mambo mapya. Mambo hip hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Asante sana Abdushakur Abud kwa muziki huo, pamoja na Idi Ligongo pia kwa maswali na majibu. Lakini BMJ Muridhi anasema hii ni wiki yake ya mapumziko baada ya kibunga kikali cha theluji huko Atlanta, Georgia, lakini tutaungana naye wiki ijayo. Ufuatao basi ni muhtasari wa habari kutoka hapa Sauti Amerika. Mashahidi wanasema kundi la Boko Haram limeshambulia mji wa Maiduguri nchini Nigeria leo. Ripoti zinasema kulikuwa na milipuko mitatu, moja baada ya mwingine, ambapo takriban watu kumi wameuawa. Watu wenye silaha wameshambulia mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Mali mapema leo Jumamosi na kuua takriban watu watano na kujeruhi wengine kadhaa. Polisi wamewakamata watuhumiwa wawili, lakini hawajawatambulisha kwa umma. Washambuliaji hao walilenga hoteli ya la Teras katika kitongoji cha mji mkuu wa Bamako inayowavutia wafanyakazi wa kigeni na kuua raia wawili wa Mali, mmoja wa Ufaransa na mmoja kutoka Ubelgiji. Utaifa wa mtu watano aliyeuawa bado haujabainika. Rusia imewakamata na kuwazuilia watuhumiwa wawili wanaohusishwa na mauaji ya kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov. Mkuu wa idara ya ulinzi katika serikali kuu Alexander Botinkov aliiambia televisheni rasmi ya Rusia leo kuwa wanaume hao wawili, Anzor Gubashev na Zaur Dadayev, wote kutoka eneo lenye msukosuko la kaskazini mwa Rusia, wanatuhumiwa kwa mauaji hayo na misri imetekeleza hukumu ya kwanza ya kifo kutokana na ghasia za mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya kutimuliwa madarakani kwa rais muhammed morsi wizara ya maswala ya ndani imesema leo jumamosi kuwa mahmud hassan ramadhan alinyongwa leo asubuhi na huo basi ndio mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.