Uu biilka ilmaha ama kaalmadii qoyska weli uu bixiy. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika voa, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC buni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mitabend, 19, 22, na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandey Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, utakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Este Gidhu Yuat. Ni Jumapili hivi leo, Machi nane mwaka elfu mbili kumi na tano. Siku ya kimataifa ya wanawake imeadhimishwa hivi leo Machi nane. Maalfu ya sherehe zimefanyika kote duniani kuelezea mafanikio ya wanawake katika masuala ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Siku ya leo hutoa nafasi kwa wanawake kutoa mwito wa usawa, ili wanawake na familia zao waweze kuishi maisha yenye ufanisi. Mashirika mbalimbali mbali kote duniani huchagua kauli mbiu zao kuadhimisha siku hii ya kimataifa ya wanawake kulingana na mazingira wanayoishi. Siku ya kimataifa ya wanawake iliadhimishwa mwanzo kabisa hapo mwaka 1911. Majeshi ya Chad na Niger yameungana kupigana dhidi ya kupiga wanamgambo wa Kiislamu kutoka Nigeria, Boko Haram. Vyanzo vya habari vya kijeshi vinasema majeshi ya Chad na Niger yalianza operesheni hiyo asubuhi ya leo katika jimbo la Bono lililoko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Nchi hizo mbili zimeungana na Cameron na Nigeria katika pambano kali dhidi ya kundi hilo la Boko Haram ambalo katika siku za karibuni limeapa kuwa tiifu kwa kundi la Islamic State. Katika ukanda wa video uliorekodiwa, sauti inayoaminika kuwa ya kiongozi wa Boko Haram Abubakar Shekau inaelezea kuwa kundi hilo litasikiliza na kutii kiongozi wa wanamgambo wa Islamic State Abu Bakar al Baghdad nyakati zote. Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Watu watatu waliuawa na wengine kumi na mbili kujeruhiwa katika shambulizi la roketi kwenye kituo cha Umoja wa Mataifa huko Mali. Taarifa ya Umoja wa Mataifa inasema zaidi ya roketi 30 zilirushwa kwenye kambi ya Kidal ya tume ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa inayojulikana kama MINUSMA na kuwa mwanajeshi mmoja na kujeruhi wengine wanane. Taarifa zinasema wanajeshi wa MINUSMA walijibu shambulizi hilo mara moja. Haikubainika mara moja ni nani walohusika na shambulizi hilo la mapema leo Jumapili na shambulizi hilo limefanyika siku moja tu baada ya watu wenye silaha kuua watu watano na kujeruhi wengine kadhaa katika shambulizi la mgahawa ulioko katika mji mkuu wa Mali, Bamako. Na rais wa Marekani hapo jana Barack Obama alihudhuria sherehe za miaka 50 ya jaribio la maandamano kutoka mji wa Selma kuelekea Montgomery ya kutetea haki za kiraia yalopewa jina la Bloody Sunday au Jumapili iliojaa damu kwa kutoa mwito kwa Wamarekani kushirikiana kuboresha nchi yao, akitambua kuwa vita vya ubaguzi wa rangi na kutetea usawa Marekani bado vinaendelea. Rais Obama, ambaye ndiye rais wa kwanza mweusi Marekani, aliwaambia mkusanyiko mkubwa wa watu hapo jana kwamba hakubaliani na dhana kwamba hakuna mabadiliko yoyote yaliyotokea Marekani. Rais Obama alifuatana na mkewe Michelle na binti zao wawili Malia na Sasha. Sherehe hizo pia zilihudhuriwa na mtangulizi wake Rais George W Bush na mkewe Laura. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mimi ni Este Gidhui Yuwat. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <muchos> Ni jumapili nyingine tena ambapo msikilizaji, tunakualika hapa katika salam na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika, washington DC. Naitwa Idi Ligongo, lakini sipo peke yangu hapa, niko na dada mrembo kwelikweli, naitwa Meri Mgawe. Karibu msikilizaji siku nyingine tena, tuko tayari kabisa kukuporomoshea salamu zako na miziki moto moto kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika na bila kupotezea wakati, basi inakamata barua yako mkononi mwangu si mwingine ni wewe Salome Daniel Elias, unajiita Mama Elizabeth. Sanduku lako la barua ni tano nne tatu Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Wasema salamu za leo, mimi nataka kuzirusha kwake Veronika Fikiri na mkumbuka Elizabeth Fikiri na Fikiri Dario, hawa wakiwa pale Gakala, Shinyanga. Umemkumbuka Edward Kabamba, Sali Bunzali, Zakaria Ndemfo, Jamila Abdala, Raymond Simbo Masawe na Rebeka Kwamboka. Wengine waliotumia salamu siku ya leo ni Joseph Miloro, Rich Rith, Mapema Ndula, Deus Masunga, Mapema Ndula na Nasoro Maziku. Hawa wanatokea pale Tabora. Mimi jumapili hii tulivu kabisa, naanza naye, anaitwa Hiza Mpele, anasema anapatikana kule Tanzania. Zaki salam zimfikie Riziki Minde, Frank Sanga, mama Baloteli, Ramadhani Twalike, Jafari Kopo, Profesa Simon Raus, Dagno Hussen Salim, David Nengendwa, Exaud Masawe, Ima Sadala, Khalifa Hussein anasema kumbukeni, hizi salamu zinatoka kwa yule mtetezi wa wizara yake. Basi ni salamu njema kabisa hizo za Jumapili. Nam, nashika barua yako Juma Katunka, wewe unatokea pale Nguruka, sanduku lako la barua ni mbili, sifuri, sifuri, kule Kigoma. Tena msikilizaji umejituma kwelikweli, umetutumia salamu hizi kwa njia ya barua ya posta. Basi unasema unataka kutuma salamu zako siku ya leo ni kwa mama yako mzazi Mariam Juma Fundisha, akiwa pale Dar es Salaam. Unasema yuko kwa ajili ya matibabu, basi tumtakia heri. Vilevile unamkumbuka rafiki yako mwalimu Emmanuel Christopher Mibanda huyu anatoka shule msingi pale Uvinza unamkumbuka rafiki yako mwingine Fikiri Dario, huyu unasema anatokea popote pale alipo nchini huku, msahau Zuma Bavon, unamsalimu mwalimu Mangomango Songo akiwa pale Nguruka. Umemkumbuka dada yako mpendwa Habiba Muhamed Katunka akiwa Uvinza, vilevile bwana mkubwa Juma Ramadhani, huyu anatokea Karanga kule Uvinza. Umemsalimu Festo Masenge akiwa Murunyinya kule Ngara, unasema hakika VOA ni jembe la ukweli. Hivi sasa nakamata yake salam. Omari Mbaraka anasema zake salam zimfikie Fikiri Dario, Mwalimu Kennedi Mpemba, Deusi Masunga, Mchana J, Mchana Juma, Michael Zega, Ramadhani Mchomvu, Gasto Mushi, Mwana Kimbinda, Butaiwa Busisi, Mragwa Matias Petro Amo, ujumbe wake ni kwamba jembe ni jembe siku zote, huwezi ukabadilisha uliite kolea. Umesikia mambo matamu kabisa, haya. Ujumbe mzito <laughs> kwelikweli huo. Haya basi, tunaruka moja kwa moja mpaka pale DRC, tunakutana na msikilizaji Bolangi Lowela. Wewe unasema mi natokea Aru hapa DRC. Leo napata nafasi tena natuma salamu zangu, uh, kwa rafiki zangu wote wakiwa pale Bunia, nawakumbuka wale walioko Kisangani, nawakumbuka wale walioko Kinshasa, Aru, Mahagi na boma na msalimu Isangi na watoto wangu Odete, Recho, Joel na Rose na Mavile waawa pia, wakiwa pale Kisangani. Kaka yako huku msaa wanaitwa Tambwe Popular, na vilevile vile Wakengela, Mousa, Haji Kudra, Maliro, Fisto Moga na Ade Plus, waawa wote wanatokea pale Beni dada zako umemkumbuka Jose Bolangi, Mamisa Bolangi na Fina Silika, umemkumbuka Lusia Silika na Ani Silika, hawa vilevile wanakaa pale Kisangani. Unatuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Huyu hapa ni Isega Hamisi wa Mbeya, Tanzania. Yeye anas, anasema salamu zake ziende kwa ndugu zake wote waliokombea Makambako vilevile vile ziwafikie Jumanne Athumani Ruboka, Fikiri Dario Gagala, Ima Sadala Rutahiwa, Busisi Boaz Karanje, Goligota Magabe, Frank Sanga wa Morogoro. Vilevile zimfikie Timilai Shimalamba. Umesikia jina hilo? Kali, kweli, kweli! Shimalamba, <laughs> Shimalamba. Haya, hmm. Vile vile, anaendelea kusema zake salamu zimfikie Kipara Original, Salim Bunzali. Salamu hizi ziende kwa watu wote vilevile ambao wananifahamu huko mkoani Tabora. Haya basi, msikilizaji, kama tulivyokueleza hapo awali ni salamu na muziki na vibao motomoto -moto, tupo tayari kukupa vitu. Ni halo bebi, kibao kimepigwa naye Avril kutoka Kenya akishirikiana naye, karibu Basi msikilizaji, ni kibao kitamu kabisa kutoka kwake Avril akishirikiana naye Omi Dimpos, wanakuambia hello baby. Hebu nijaribu kuimba <laughs> Mungu wangu Mungu wangu Mbue, msikilizaji, inabidi uombe, uombe fedha yako uliyoitoa kwa ajili ya Mary mgawe kuimba hapa basi, maanake sauti ni mbaya <laughs> salamu na muziki, salamu na muziki. Na kamata barua yako Petro Sanga. Wewe unasema unatokea kule Njombe, Tanzania. Siku ya leo unataka kumtumia salamu Konoize, Kiejo, Ramadhani Mchomvu, Filibeti Kiauke, Deus Masunga, Amos Misanga, Henri Kideule na Emmanuel Mgaya. Vilevile unamsalimu Joseph Mtweve, Akwino Msombe, Shukuru wa mama na Simon Kiplagat, umemkumbuka Sima Kagaruki na Paulina Madoshi, popote pale walipo. Mimi basi, salamu hii inatoka hapa hapa nchini Marekani, kutoka kwake Joy Rurengo anasema anapatikana maeneo ya United States of America. Haya, ndugu zangu, ni kwamba salamu popote pale ulipo, mke wako Florence na mtoto wako Mbi, ndio unataka uanze kwa leo na salamu zako bro Isaac Rurengo na mke wako Rose na watoto wenu Nbi, Sami na mkeo Mary na mtoto wenu uh, wa Nakuru Kenya, bila kusahau wazazi wako bibi na bwana Rurengo wakiwa Nakuru Kenya, muwe na na siku njema kabisa ya Jumapili tulivu hapo mlipo, ama popote pale mlipo na kamata barua yako, si mwingine ni Matrix John. Wewe unasema unatokea pale Kisii kule Kenya, moja kwa moja unataka salamu zako siku ya leo ziende kwa Kiplagat. Umemkumbuka vilevile kaka yako mpenzi John Kairuki, na unamsalimu kaka yako mwingine Kamau John. Na Esther Mushoke, umetuma salamu zako kwa baraza Joeli na Steven Maliku, hawa wakiwa pale Kenya. Huyu hapa ni Juma Michael, mwanaharakati wa Nziga, Tabora, Tanzania. Habari ya Jumapili ndugu mtangazaji wa zamu fikisha zangu salamu kwa watu wote hapo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mi kwa niaba yao unakuambia shukran sana. Wala meri mgae, usongeze neno lolote hapo. Salamu yako ya kwanza unasema imfikie Joshua Turuka wa Tanzania, Exaud Masawe, Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Husna Salim Uchumi, Filbert Filbert Kiauke, Frida Nambwera vilevile vile, vile mtu wa mwisho kabisa ambaye ungetaka salamu zako kwa siku hii ya leo zimfikie ni Stanley Mwani. Hujatoa ujumbe wowote hii leo haya. Basi nashika barua yako Maganga Maganga, ni bwana na bibi Maganga Maganga, wa wanatoka sanduku la barua moja sifuri sifuri ni kule Kigoma, Tanzania. Salamu za leo moja kwa moja mnapenda ziende kwa Mogire Machuki akiwa pale Kisii, Kenya, mmemkumbuka. Meja Bulimbe akiwa pale Kawe, Dar es Salaam, mmemkumbuka. Kashindi Maulidi akiwa pale Kigoma vilevile vile namsalimu Jumanne Baheza akiwa Kigoma, mnamkumbuka Juma Katunka akiwa Nguruka, Fundi Hamisi akiwa pale Mwandiga mmemsalimu, Kajole wa Kajole kule Kigoma, Swaibu Wahibu Kinazi akiwa Kigoma na Justin Balela akiwa Kigoma. Ujumbe unasema ukijua kupokea juu wa kutoa. Mi kama sijaenda mbele, ngoja ni kuambia kitu kimoja, Meri Kigoma umehitaji kama mara tano, mara sita, na mara saba, mara nane. Naona tuna wasikilizaji wengi kweli kweli kule. Ni kwa sababu ya mziki nini? Maanake Wakigoma mwapenda mziki, nini? Wakigoma, mziki mwenyewe unatoka Kigoma. Mimi sitaki kuongeza neno lolote tu hapo, nasema tu haya. Ngoja tuendelee na salamu za muziki. Haya basi tukupe nafasi. Deus Masunga, wewe unasema salamu zako siku ya leo unazirusha moja kwa moja kutoka Sikonge, ni sanduku la barua nne, sita, nane, Tabora, Tanzania. Ya kwanza kabisa iende kwa Asha Shabani ali, unamkumbuka Nkamba Lukuba Mapema Ndula, mtoto Masunga Deus, bebi Masanga Deus, Emmanuel Kapela na vilevile vile, vile Nasor Maziku, umetuma salamu zako kwa Victor Nyangalima Choma wa Choma, Paulina Madoshi Janga wa Choma. Hawa wote unasema wanatokea pale Njombe. Kennedi Mpemba Fikirini Dario na Salome Daniel Simon Seleli Sima Kagaluki na Salibu Nzali, hawa wako pale Kahama. Umemsalimu mchana Jei mchana Paroko wa paroko na Lea Mwamaso. Haya, moja kwa moja mimi naelekea Thika nchini Kenya. Salamu zake ni Bwana Peterson Karanja, anasema zake salamu ziwafikie mke wake Grace Wangui, mtoto wake Kamau Kimana, binti Jane Macharia na Wangari wa Thika, bila kusahau waumini wote wa Anglican Uh, popote pale walipo, ujumbe mbarikiwe sana wakati wa siku hii ya Jumapili. Popote pale mlipo, msikilizaji, kipindi hewani ni salamu na muziki, na tunajipumzisha na kibao chake Jukes kutoka Tanzania, anakuambia sisikii Haya basi, msikilizaji, ni kibao kikali kabisa kutoka kwake Juks. Amefanya kazi nzuri sana ya kutengeneza wimbo huu kwa kweli, ni mzuri mno mno mno, mno. Juks, popote pale ulipo, big up kwako, popote pale unapoendelea kuisikiliza Sauti ya Amerika hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kwenye salamu na muziki. Haya, naishika barua yako, wewe unajiita John Deus, unatokea pale mashariki mwa DRC. Siku ya leo unataka kutuma salamu zako kwa Paluku Ngahangombe, umemsalimu pia Malivika Yalala, umetuma salamu zako kwa Salome Daniel na vilevile, huku msao Joseph Miroro akiwa Kenya umemkumbuka Victor Nyangalima na Robert Nyambozi, umetuma salamu zako kwa Sali Bonzali na vilevile vile umemkumbuka mama yako mpenzi Salema Kiembe, huyu akiwa pale DRC. Ujumbe unasema siku ya leo tupendane kama alivyotupenda Mungu. mimi nakamata salamu zake, l Mwandlu John Mwandlu, anapasema anapatikana kule Chunya nchini Tanzania. Kama kawaida, anasema, uh, anapeperusha bendera ya Tanzania. Habari yenu, salamu zenu, salamu Eh, Meru, umenifanya nini na ulimi wangu leo hakika! Haya basi, anaendelea kwa kusema salamu zake za kwanza zimfikie Hussein Adam wa Buguruni, Dar es Salaam, Jumanne Lukoba, Fataki Bachinge, Samuel Masanjane, Dino Mwang'ombe, Kadich Bridget, Rutahiwa Busisi, Klomane Abeli Puka, Joseph Joakim Chua. Mwisho kabisa angependa kumsalimia Jonas Kangalo Lusi Mushi wa Mbeya, Tanzania. Ujumbe nawatakia siku njema, ama jumapili njema popote pale mnapoendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kamata barua yako, Fran Manco Ngogo, wewe unasema unatokea klab namba 71, Tarime, Mara, Tanzania. Salamu za leo moja kwa moja unataka zimfikie Michael Ngogo. Umemkumbuka Nchagwa Chacha Mogire Machuki na Nicolas Mpaji. Umetuma salamu zako kwa Juma Idi Isa Kizinga Evans na Daudi Kikoti. Wengine waliotumia salamu ni Lenus Kinga, Kingalu. Ujumbe unasema tegemea ulichokishika mkononi, usitegemee utakachotafuta. Haya basi, msikilizaji Meri Mgawe umeona kabisa, anaifungua hii salamu kwa hakika kabisa, sina upendeleo Usijkanza kusema oh, sijui imekuaje nimechukua. Ah, ah, umeiona mwenyewe kabisa. Mimi ni moja kwa moja nakwenda kwake Zefania Wilfred Kalimanzila wa Manyovu, uh, kule mkoani Kigoma, Tanzania. Anasema zake salamu, kwanza kabisa ziwafikie watangazaji wa zamu na wale wote ambao wako nyuma ya mikrofon hii, Collins na Maria Mwinyi. Eh, nawe naona mmesalimiwa hapa. Salamu zake ziende kwake Ayubu Emanuel wa Manyovu, Upendo Mwengere, Agis, Elisom Tamali, Stefano Dunia, Julius Tanti, Satiel Joeli Kababi, Deni Dadinstan, Gupina Makapo, Rubert Makapo, Jennifer Higi, mwisho kabisa zimfikie Noah Kotsa. Aliyetuma salam ni Zefania Wilfred Kalumanzila, we umekosea bwana, ni Kalumanzila. Kalumanzila jina mbona kama la Tabora hiyo? Haya basi, msikilizaji ni salamu na muziki, na moja kwa moja ndio tunakamilisha kipindi chetu siku ya leo na kibao safi kabisa kutoka hapa hapa Marekani ni Uptown Funk na kilichopigwa naye Mark Ronson kwa kushirikiana naye Bruno Mars. Mimi naitwa Mery Mgawe na kuambia kwa heri, mimi ni Idi Ligongo. Asante sana Meri Mgawe na Id Ligongo kwa muziki murwa kabisa, pamoja na salamu ufuatao. Basi ni muktasari wa habari kutoka hapa Sauti Amerika. Siku ya kimataifa wanawake imeadhimishwa leo Machi 8. Maelfu ya sherehe zimefanyika kote duniani kuelezea mafanikio ya wanawake katika masuala ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Majeshi ya Chad na Niger yameungana kupigana dhidi ya wanamgambo wa kiislamu kutoka Nigeria, Boko Haram. Katika ukanda wa video kiongozi wa Boko Haram Abubakar Shekau ameeleza kuwa kundi hilo litasikiliza na kutii kiongozi wa wanamgambo wa Islamic State Abubakar Bakar al Baghdad nyakati zote. Watu watatu waliuawa na wengine kumi na wawili kujeruhiwa katika shambulizi la roketi kwenye kituo cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali. Na rais wa Marekani Barack Obama jana alihudhuria sherehe za miaka 50 ya jaribio la maandamano kutoka mji wa Selma kuelekea Montgomery kutetea haki za kiraia yaliopewa jina la Bloody Sunday. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka studio zetu hapa Sauti Amerika. Mimi ni Esther Githuyot, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.