Nifanyeje? Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yoart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni anza ungana nami Idi Ligongo kukuletea habari za afya. Mazoezi ni mazuri kwa afya katika muda wowote na katika umri wowote, pamoja na kukupatia nguvu na kukufanya ujisikie vizuri. Mazoezi ya kawaida yanalinda uzito wako dhidi ya magonjwa ya moyo na kisukari. Raia wa Kanada Michael Van Zifo ameona dalili za kuongezeka kwa msukumo wa damu, kuongezeka kwa uzito, kuuma kwa viungo. Dalili hizo zilitoa ujumbe kwa Zifo mwenye umri wa miaka 61 kwamba matibabu yanahitajika. Alijiandikisha katika chuo kikuu cha British Columbia kuangalia maendeleo yake akiwa na mkakati wa kufanya mazoezi ulioitwa HIIT, yaani intensity internal training. Profesa msaidizi wa chuo hicho Jonathan Lito alielezea kwamba ni muhimu kufanya mazoezi yatakayopasha mwili kidogo na kuongeza kasi na kuweka kipindi cha kupumzika ili kufanya mwili urudi katika hali ya kawaida. Profesa Lito na wenzake, profesa msaidizi Mary Jung, kwa pamoja walifanya utafiti wa HIIT kwa watu wanaoanza kupata kisukari kama alivyo Michael Van Zifo. Bwana Zifo anasema walimuweka katika baisikeli na kumwekea mipira mdomoni kwa ajili ya kumfanyia uchunguzi. Profesa Lito anasema walichukua hatua wa kubwa ya uangalizi kama zile walizojaribu katika utafiti wao. Walipima kiwango cha oksijeni cha bwana Zifo walichokichukua wakati wa mazoezi kwa kuangalia namna ya upumwaji. Anasema pia walichukua damu kwa ajili ya kuifanya uchunguzi na kwenda kupima kiwango cha sukari na kiwango cha chembechembe -chembe za damu, na mwishowe walipima ukubwa wa kiuno ili kuweza kujua kiwango cha mwili wake. Mazoezi haya yalimsaidia ya Zifo kupunguza uzito na kumpunguzia matatizo ya kiafya yaliyokuwa yanamkabili. Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO linasema zaidi ya vijana wadogo na vijana bilioni moja wapo katika hatari ya kupoteza uwezo wa kusikia kwa kusikiliza muziki kwa sauti kubwa. Katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kusikia hivi karibuni, shirika hilo la Umoja wa Mataifa linatoa mwito kwa vijana kupunguza sauti ili kuzuia uwezekano wa kupoteza usikivu, ikitolewa mfano tamasha la muziki la mwanamuziki Bruce Springsteen lililoitwa Born in the USA, ambapo vijana wadogo wanacheza kwa kuruka na kwa furaha wakati muziki ukipigwa kwa sauti ya juu lakini hali hii ya furaha ina hatari nyingi kwa vijana, kama mtaalamu wa matatizo ya kusikia wa WHO Shalei Chandha anavyoelezea, mtu anapokutana na sauti kubwa, seli ya kunasa sauti zinadhurika moja kwa moja na kufuatiwa na kupoteza kusikia. Utafiti uliofanywa katika nchi zenye mapato ya daraja la kati na daraja la juu unaonyesha karibu asilimia 50 ya vijana walio na umri wa miaka 12 na 35 wanasikiliza muziki kwa sauti isiyo salama kutoka katika vifaa vyao wenyewe na karibu asilimia 40 wanakutana na kiwango kibaya cha sauti katika matamasha ya muziki, kumbi za starehe na sehemu nyingine za burudani. Shirika la Afya Duniani linasema kiwango kisicho salama kinatofautiana, inamaanisha ni kiwango cha sauti cha kipimo cha desibeli 85 kwa saa 8 ama desibeli 100 kwa dakika 15. Dr Chadha ameiambia Sauti Amerika kwamba ukubwa wa sauti unapoongezeka kwa kiwango cha decibels tatu, muda wa usikivu salama unashuka chini kwa nusu. Dr Chadha anasema kuna namna rahisi ya kuwalinda watu na kiwango cha sauti isiyo salama. Anasema vijana ambao wanavaa vifaa vya kuzuia sauti kubwa katika matamasha ya muziki wanaweza kusikia muziki kwa kiwango cha decibels 90 kama vile kiwango cha decibels 110. Shirika la Afya Duniani linashauri vijana kusikiliza kwa sauti ya chini vifaa vyao na kujizuia kusikiliza kwa chini ya saa moja kwa siku. Anasema apps za simu za kisasa zinaweza kusaidia kuangalia kiwango cha ja usikivu salama. Shirika la Umoja wa Mataifa linakadiria watu milioni 360 wanasumbuliwa na upotevu wa usikivu kutokana na sababu mbalimbali, ikijumuisha sauti kubwa, asili, magonjwa ya kuambukizwa na umri na inasema nusu ya matatizo yote ya tatizo la kupotea kusikia yanawezekana kuepukwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensia John tukizungumza na vijana, ambapo mada yetu leo inasema vijana wanayo elimu ya kutosha kuhusiana na mlo bora. Naitwa Mariana Blasius. Kwa kweli, kwa navyoona, vijana wengi hawana elimu ya kutosha kuhusiana na mlo bora kwa sababu hasa vijana wa hostel, wasichana kwa wavulana, yani wengi wampenda sana kula chipsi yani vitu ambavyo yani havina havijengi mwili kwa kweli, yani tawwe, hata hata siku moja zi ukakuta mtu labda amechukua labda ale hata ugali au chakula chochote labda tunda au yani ah hata nashindwa nisemeje, kwa kweli okay. mimi naitwa Amadi Amuri. mimi naweza nikazungumza katika suala hilo katika pande tofauti tofauti. Upande wa kwanza naweza uelewa wanao, kwanza ni kubali kwamba uelewa wa kuhusu lishe bora vijana wanao, ila kuna mambo ambayo yameingiliana katikati. Jambo la kwanza ni kusaa kwamba kuokoa kwa kwa maisha eh, kwamba mtu awezekana kitu unakielewa, lakini kulingana na hali ya sasa maisha jinsi ilivyo tafu, kwamba unaokoa bajeti ukafika kawa mi shughuli zangu za kuhusu udereva wa taksi kaa. <laughs> Nikafika mchana mzima au wiki mzima, mi sijala chakula cha nyumbani. Si kwamba sijui kwamba chakula ni kizuri, najua ni kizuri. Naamua kula chipsi kwa sababu naokoa mda. Abiria yuko hapo, nataka niende, lakini na njia nafanyaje? Navunga chipsi zangu hu naondoka. Kwa upande mwingine, huwa ni uvivu hmm. Ni uvivu kwa kama wanafunzi use, wana, wanaoishi hostel huwa ni uvivu. Mda wa kupika mtu anao, haendi kujitafutia maisha, kwamba analipiwa ada kila kitu na mzee na gharama zote anapewa. Kinachomfanya asijipikie mlo ambaye ni mzuri ni nini? Ni uvivu, na ndio kinachokosti kwamba vijana wetu we wengi ni kwamba mtu akitoka pale akenda akianzisha maisha mwenyewe anashindwa, kwa sababu hakulelewa hivyo ha. Yaani, kipindi chetu ni kizuri sana, tunao wa watu wa hostel ambao wanakaa hostel, waje watuambie kwa nini wana wanaona shida kupika chakula. mimi naitwa Deograsia ya Mbilinyi. kwanza kwa upande wa wanafunzi no, mimi naishi hostel, ila tukizungumzia swala la kuto kujua umuhimu wa mlo bora, ukisema kwamba kama nikiungana na nikikubali ile kauli alioongea kaka Amuri akisema kwamba labda wanafunzi wanaokaa hosteli ni wavivu, hawataki kupika. Sio kweli, kwa sababu wanafunzi tukitaka kupika hosteli, kuna principles za chuo ambazo zinasema kwamba kwanza unavo unavyojiunga wanakuambia labda unapika mwenyewe unajihudumia kama kawaida, lakini wakati ukiingia hapo chuoni tunakatazwa kupika, haturuhusiwi kupika wala ku, kuonekana na majiko wala nini. Kwa hiyo inatubidi tutwende tukale, tukanunue chipsi tule, tununue vyakula ambavyo tayari vimeshatengenezwa. Sio kwamba umuhimu wa mlo bora tuutambui, tunautambua, lakini je, tutanunua mahitaji kama hayo tutapikia wapi? Na uwezi kwenda kupika kwenye jiko la jirani, au kwa kwa, kwa jirani yoyote, kwa sababu wewe pale labda hujulikani, na huko ndani ya mazingira ya chuo uruhusiwi kwenda kupika nje. Kwa hiyo itabidi tu tule tu hivyo. Kwa hiyo mnakula huko, ukiwa unajua hapa najimaliza mwenyewe, nakatisha. Maisha yao yanakuwa mafupi kidogo, au sio? Ja, ni kweli lakini, kama daradiograsi hapa alivyosema, ndo inawabidi wafanye hivyo kwa sababu wao wanakaa hostel. Mimi sipo hostel, lakini kwa sababu wao naona vijana wengi wako hivyo, hasa wa hostel vipi. Lakini kwa vijana ambao wako nyumbani, mnataka utuambia, wale ndo wanajua vizuri mlo bora nini? Kwa hiyo elimu inakuja kushuka na kupotea, kijana anapotoka nyumbani, anakuja hostel au anaenda kuishi maisha mtaani kupanga. Kwa kifupi wanaelewa, lakini baadhi yao hawaelewi kulingana mfumo na mfumo maisha wanaoishi, na vile vile uduni wa maisha yao, wanakuwa hawaelewi na hawajui jinsi gani ya kupanga milo yao kulingana na hali yenyewe ya maisha ilivyo. Kweli, nichukulie mfano labda familia zetu, uchumi ni mbovu, na kwa ni vigumu sana kula vile vitu ambavyo vinahitajika kimlo. Aa, nikimpinga kakangu hapa ukisema kwamba eti uchumi unabana, lakini mbona unakuta hela ya kununua hivyo vitu, labda pengine vitu vidogo vidogo vya kutengeneza mlo kamili anao, lakini mbona, mbona chipsi hela nani? Mbona anapata hela ya kununua chipsi? Hela ya chipsi anapata wapi? Naam, katika majadiliano na haya tuko na daktari mwenitumba este kutoka kituo cha afya Magomeni. Daktari umetusikiliza, lakini pengine unaweza kuwa katika tusikia, umetuachia sana tumezungu sana na umetusikiliza tukibishana, umetusikiliza tukishauriana sisi kwa sisi, lakini nafikiri kwamba utakuwa umepata kitu cha kutufundisha na kutushauri sisi vijana, na nina maswali mengi juu ya mada hii, lakini pia nafikiri hata vijana walioko hapa na wengine wanaotusikiliza uenda wakawa wana maswali wana, wana maswali mengi, na pengine wana maswali kama yangu. Tunapozungumzia uh, mlo bora, tunazungumzia ni nini? Tunazungumzia chakula kilichopikwa vizuri chakula chenye mafuta, chakula chenye yaani, kwamba chakula kilichoungwa vizuri na kinachopendeza, chenye ladha nzuri, au tunazungumzia nini tunaposema mlo bora? Asante kwa jinsi nilivyowasikia vijana, nimeona kwamba ufahamu wa mlo bora wanao, isipokuwa mazingira wanayoishi yanawafanya wasiweze kupata mlo kamili, mlo ambao ni bora. Mlo bora au tuseme mlo kamili ni ule ambao unapoandaa chakula kinakuwa kimekamilika, kwa maana kwamba kuna vitamini na pia kuna protini, chakula kile kinakuwa na wanga, kinakuwa na mafuta. Vyote hivi vikichanganya, ndo tunasema kwamba mtu amepata mlo ulio kamili. Kwa hiyo vitu kama vitamini tunavipata kwenye mboga za majani na matunda, alafu wanga ni vyakula kama vile vya nafaka ambavyo ni ndizi mchele viazi, mahindi na vitu kama hivyo, na pia tunapata protini kutokana na vyakula vya wanyama, na tuna vyakula vya nafaka kama vile maharage, njegere, jamii za kunde na nyama za aina zote, maini, vyote hivi vinatupa protini. Kwa hiyo taka kula mlo uliokamilika, ale vyakula vyote hivi ambavyo nimevitaja, vitamini, chakula ikiwa na mafuta ili tuweze kumpatia nguvu, na pia kuwe na proteini na wanga na pia tunashauri watu wanapokula vyakula vya wanga, siwe vimekobolewa, kwani unapoamua kwenda kukoboa vyakula vile unatoa virutubisho vingi. Mara nyingi unakuta tunasema tunakoboa vyakula na wapa wanyama, wanyama wale wanapata virutubisho vingi kuliko sisi. Kwa hiyo tunashauriwa, kwa mfano, unapokula ugali, ule ugali wa dona, yapokina unaona kama vile ni ushamba, mi nitakulaje ugali huu wa dona? Lakini ugali wa dona una virutubisho vingi ambavyo vitakusaidia hata kuzuia kansa. Katika mfumo wa mikate na inatakiwa ipikwe kwa kutumia unga ambao haujakobolewa na vyakula vingine kama hivyo. Kwa hiyo tunasisitiza sana mtu anapokula mlo kamili ni pamoja na vyakula ambavyo havijakobolewa. Lakini fikiri umetusikiliza utakuwa unajua tatizo letu liko wapi, utakuwa umejua kwamba tunapata tuna ugumu upi sisi kama vijana katika kuhakikisha tunapata mlo bora kwa ajili ya afya zetu na kwa ajili ya kulijenga taifa letu. Kwa hiyo vijana wengi wanasema wanashindwa kupata mtu, mlo kamili kwa sababu wanashindwa kuandaa kwa vile wanaishi hostel. Unaweza kama mtu unaishi hostel, lakini ukaj jitahidi angalau ukapata mlo ulio kamili. Kwa mfano, unapoenda kunywa chai asubuhi unatakiwa uhakikishe umekunywa chai ya maziwa, na pia unaweza ukala vyakula vya nafaka, lakini ukachanganya labda na vitu kama mayai au wengine wanakula sausage. Hiyo inakuwa ni chai ya asubuhi, unaweza ukala kipande cha samaki, na mchana pia unaweza ukala chakula cha wanga, matunda kiasi, mboga za majani na vyakula ambavyo vina protein. Kwa mfano, samaki nyama maharage au kunde na usiku pia vile vile unatakiwa ule mlo uliokamilika yaani unakula chakula ambacho kinawanga kuna mafuta ya kiasi kuna protini na pia unakula na matunda au mboga za majani kwa hiyo kuishi hostel sio kwamba ndo sababu itakaweza kufanya o ushindwe kula mlo kamili labda ukiangalia maisha yetu ya sasa hivi tunaweza tukaweka sababu ikawa kwamba ni uwezo wa wananchi tulionao mtu anakuta akienda kunywa chai asubuhi mpaka upate nde cha samaki labda shilingi elfu mbili ukiangalia zile gharama zinakuwa ni kubwa kulipa kwa uwezo wa mtu. Kwa hiyo hii inachangia kufanya mtu asiwe na uwezo wa kupata mlo kamili, lakini basi inabidi tujitahidi pamoja na uwezo wetu mdogo, lakini tuweke akilini kwamba inatubidi tule mlo ulio kamili ili kujenga afya zetu. Vijana wengi katika mdahalo wetu hapo wameongelea kuhusu mapenzi ya kupenda kula chakula kama chipsi. Mara nyingi katika utafiti mbalimbali uliofanywa inaonyesha kwamba unapopika vyakula vya kukaanga kwa muda mrefu, sisi binafsi wenyewe tunashuhudia kwamba unapoenda kununua chips pale, mafuta yale ukiangalia, yako meuso, achia mbali hii watu ambayo wanaongea kwamba mafuta yale ni ya transformer, kwamba ni ya umeme. Lakini mafuta menyewe hata kama ni yale tuliyoyazoea ya alizeti ya ya, ya zetu yakiwa yamepikwa mara kwa mara, kuna uwezekano mkubwa kwamba unapokula chakula kile ambacho kimepikwa kwa mafuta yaliyotumika muda mrefu, wanasema inapelekea baadaye matatizo, unaweza ukapata kansa katika njia ya mfumo wa chakula. Kwa hiyo huwa tunashauriwa tunapopika chakula, mafuta nayoyatumia tusiyarudie mara nyingi. Kama mtu ambaye ana uwezo, ukikaangia mafuta yale mara moja tu, basi inatakiwa usirudie ili kuepuka tatizo hili. Mafuta yale unapoyatumia mara kwa mara muda mrefu, yanapelekea kutengenezwa kwa sumu mwilini, ambayo inakuja baadaye kupelekea matatizo ya kansa. Kwa hiyo nawashauri vijana, mjitahidi kila itakavyowezekana. Kwa wale ambao wanaishi Watafute muda na ikiwezekana uwezo kwa wazazi au kwa nani mtu ambaye anakupa hela ya kutumia zaidi kula chakula kilichokamilika. Kama mnakatazwa kupika mna uwezo pia wa kununua matunda. Sina la ziada na mada yetu ilikuwa inasema, je, vijana wanayo elimu ya kutosha juu ya mlo bora? na vijana kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu Muulize Daktari leo, tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Husna Sudi Mohamed. Ugonjwa wa bawasiri husababishwa na nini? Ugonjwa wa bawasiri kwa kitaalamu tunaita hemoroidi au inaweza kuwa tatizo lingine ambazo linaweza kutukaliita tena, kwa kitaalamu tunaita Lacto Prolapse. Yani, nyama ya ndani ya sehemu ya haja kubwa inatoka nje. Kwa hiyo ili ni tatizo huwa linatokea huwa inasababishwa sana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza, mgonjwa akipata matatizo ya tumbo mara kwa mara kama ya kuharisha, kwa hiyo hile inafanya mlegezo katika ile njia ya haja kubwa. Sasa kuna mishipa ya damu ambayo imepita katika sehemu ile, kwa hiyo inafanya ile mshipa wa damu uanze kuvimba na kuweza kutoka nje. Kwa hiyo unaweza kupasuka na ukatoka damu nyingi sana katika sehemu hiyo. Kwa hiyo dawa yake kubwa ni kufanyiwa operation. Hiyo kitu cha kwanza. Ya pili, kuna aina ya minyoo nayo inaweza kusababisha hiyo hemorrhoid ikatokea. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutibiwa mara kwa mara tatizo la minyoo au na tatizo la kuharisha. Kwa hiyo hivyo ni sababu kubwa ambazo zinatokea. Nyingine inaweza kutokana na kuulisi tu kutoka kwa jamii yake ambayo anaishi, inaweza kutokea mara kwa mara, kwa hiyo nayo inasababisha sana mtu akapata hemorrhoid au kwa Kiswahili, wanaitwa bawa siri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi ukiona tatizo hili linaanza huwa kidogo kidogo, mwisho linakuwa kubwa, ni vizuri kuwai mapema, ili uweze kuweza kufanyia operesheni ili tatizo liishe mapema. Naitwa Efrasia Anthony. Je, ni kweli maziwa ya ng'ombe yanatibu vidonda vya tumbo? maziwa ya ng'ombe hayatibu vidonda vya tumbo, ila maziwa ya ng'ombe huwa inasaidia kuweka ukuta kati ya vidonda pamoja na ile asidi ambayo inakuwepo kwenye tumbo. Kwa hiyo maziwa huwa yanalea ambayo yanaweza kuzuia vidonda vile visipate madhara ya kuchomwa na vile zile asidi ambazo zinakuwepo tumboni. Kwa hiyo sio dawa ya vidonda vya tumbo, ila inapunguza tatizo la maumivu katika vidonda, mtu ambaye anaumwa vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutumia dawa za vidonda vya tumbo, antibiotiki kwa ajili ya kukausha vile vidonda vya tumbo. Kwa hiyo hiyo ndo dawa halisi, lakini sio maziwa yanapo, yanaponyesha vidonda vya tumbo. Nini husababisha kuharibika kwa chujio za figo katika mwili wa binadamu? Kuna njia nyingi ambazo zinatoa uchafu kutoka mwilini mwake kutoka nje kwa hiyo njia nyingine ambayo mara nyingi inatoka kwa njia ya maji, ukiachana na jasho na njia ya mkojo. Kwa hiyo mwili una kazi ya kunyonya maji katika mwili ambayo hayahitajiki na kuingia kwenye figo na kutoka nje na kuwa uchafu huo ambao unaitwa mkojo kwa njia ya, ya maji. Sasa katika vichujio hivyo ambao vinachuja maji katika figo huwa vinatanuka kutokana na uchafu au kutokana na kiasi ambacho kina ya element, yaani uchafu au element hizo ambazo zinatoka kwa katika mwili wa binadamu. Sasa kitu ambacho kinasababisha kuharibika hizi chujio ni kupata maradhi mbalimbali, yanaweza kusababisha nayo hizo figo zifanye kazi vizuri na kuweza kupitisha hata vitu vingine ambavyo havitakiwi vitoke nje vinakuwa vinatoka kama damu au particles zingine ambazo haziwezi kutoka kwenye njia nini. Kwa hiyo maambukizi nayo yanasababisha sana kufanya milija au chujio, zina, zime- chujio zikawa zinaharibika. Vile vile unaweza kuwa na kansa katika figo na vile vile inaweza kusababisha hizi figo zikashindwa kufanya kazi vizuri au zikawa chujio zikawa zifanye zika, zika, kazi vizuri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kufanya vipimo ambavyo vina, vina, vina tunaita urinalysis, sivyo? vinaangalia vitu vingi ambao katika mkojo huwa tuna Kuangalia vitu ambavyo kama vimezidi zaidi vinaweza kusaidia sana kupata matibabu mapema. Kwa hiyo maambukizi kama UTI yani maambukizi kwenye njia ya mkojo, kwa hiyo nayo inasababisha sana kuleta sababishi kikubwa cha kuharibu chujio za njia ya mkojo. Je, yeah, mazoezi kabla ya kifungua kinywa hupunguza mafuta mwilini? Mazoezi ni ni kitu ambacho mtu anakifanya ili kufanya mwili uchangamke na kuwa mwepesi. Kwa hiyo mtu anapofanya mazoezi inamsaidia inamsaidia vitu vingi ambavyo mwili, mwili wake umekuwa umepooza na kuweza kuchangamka, na vile vile mazoezi nayo huwa yanasaidia kupunguza haina mafuta katika mwili, kwa ajili unapotoka jasho, ina maana kuna mafuta ambayo yanapungua wakati unapofanya mazoezi. Kwa hiyo mazoezi nayo yanasaidia kweli kupunguza mafuta katika mwili. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Wenzangu, kwa kikao hiki kifupi tu, napenda kusema kwamba kama ambavyo mmeweza kunitambua na kunielewa, kitu ambacho nilikuwa nakihitaji kutoka kwenu ni cooperation, ili tuweze kufanya kazi pamoja na kazi hili ziweze kwenda sawasawa, kwa sababu nisipoona ushirikiano wenu siwezi kufanya kazi nikiwa sawasawa namba Umemcheki sasa? Ah, nimemuona, nimemuona, nimemuona. Eh, nimemuona? Nimemuona. Bwana, inaonekana uchapakazi sana. Wuna? Ah, licha uchapakazi lakini pia um, appearance yake anaonekana ni binti mzuri. Ah, sisi mzuri sana bwana, sio siri. Ah, sasa nina, mimi kitu kimoja ninachopenda kukuahidi ni kwamba mtoto mtajitahidi mm. Mta kadri ya uwezo wangu mpaka nimpate unajua. Ah, sasa ndugu yangu na wewe nayo umezidi. Lakini sawa. Mimi sina chochote ch ch ch cha kusema bwana, sisi ni mzuri sawa na wewe ushaweka ahadi. Haya kila la heri. Tuendelee na kazi. Bwana poa. Basi baadaye. Haya. Yes, ingia. Habari yako boss. Oh, sisi. Salama vipi? Salama. Yeah. Vipi habari za kazi? Nzuri tu. Ya, naona umechangamka vipi kazi umaji? Kawaida, sasa hivi nimeshazoea. Okay. Ah, yeah. Ni mm. Yeah, okay. Ah, sasa nimemaliza. Sasa sisi, uh -huh. Mbali na maswala haya lakini kwa jambo moja ambalo mimi nataka nikwambie. Sema tu. Sisi unajua wewe ni binti mmoja ya mrembo sana ah. Toka umefika katika kampuni hii unafanya kazi, mimi kama bosi wako, lakini nimeona ni binti mwenye mvuto wa pekee. Nikiwa ni na maana kwamba ah, eh, chesi, <coughs> ah, nimetokea kukupenda yani, yani nimevutiwa na wewe kiasikana uwe mama watoto wangu nyumbani sisi. Oh, kwa ufupi unanihitaji kimapenzi sio? E, yani uko sawa kabisa yani. Sasa sikiliza yeah. Bosi nikwambie kitu, um, nimekuja kwa ajili ya kazi na nipo kikazi zaidi Mapenzi pembeni, pembeni nitakupata. ah. ah. tu. Wow, mambo vipi? Safi. habari yako? Poa, mbona unakuwa na mawazo, kulikoni? ah, mi niko sawa. Hapana. Okay, twende tukapata chakula cha mchana pamoja kwa siku ya leo. Hapana. um, kuna kazi ambazo bado unamarizia. Sawa sesi, lakini saw, wapa muda wa chakula, twende tukale. Hapana, nashukuru. Okay, lakini sisnkuambia kitu kimoja mm. Unajua ni binti mmoja mzuri sana sana sana na umetoka kunivutia toka umefika kwenye kampuni klikuwa napendo za kunipa nafasi ya kuwa ni mtu rafiki yake mm -hmm. Sikizani, wewe, kama ikiwezekana, wapenzi, kama unalo lingine ambalo limekuleta, endelea kusimama hapo, kama hauna unaweza ukatoka na ukaondoka. Sihitaji mapenzi yako. Ehem. <laughs> Leta habari, unamwonaje? sisi ni mzuri mtoto mm -hmm. Ni mrembo, ameumbika, utazania ameshushwa. Alafu <laughs> kitu kingine mm -hmm. Ana bahati ya kupendwa na kila mwanaume, hadi mkurugenzi, hadi mkurugenzi. Ningepata <laughs> hiyo bahati, basi ningejiona mwenye bahati duniani. Cha kushangaza wote, <laughs> anawatolea nje, yani hajampenda mtu hata mmoja, hey. ila Tuachana na tuendelee na kazi. <laughs> Basi tuendelee na kazi. Hello. Hello. Eh, hey, sesi, unaongea na Benson kutoka kampuni ya usafirishaji magari. All right, nimekukumbuka. Okay, sasa sesi, samani, hii simu ni sio ya kikazi, ni kibinafsi. Nilikuwa na nataka kukwambia, maana wewe ni msichana mzuri, ni mrembo. Kiufupi, nimevutika, nilikuwa ninahitaji kuwa na wewe zaidi. Sasa sijui naweza kupata muda wa kuonana na wewe. Samani, Uh, kama una lingine la kuzungumza, endelea kuzungumza kwenye kupitia hii simu. Lakini kama hauna lingine la kuzungumza kuzungumza, samani. Uh, uh, wapenda wafanyakazi wenzangu, kuna kitu ambacho nataka niwaambie. Kwanza kabisa napenda kuwashukuru kwa ushirikiano mzuri ambao tumeweka kazini. Uh, nimefurahi kwa sababu nimeweza kufanya kazi na nyinyi pasipo ugomvi, pasipo kugombana. Lakini kuna kitu ambacho kinanikwaza na kinanisikitisha rohoni ambacho hamkijui. Kiukweli ni kwamba mimi ni mwathirika wa virusi vya ukimwi siku nyingi sana. Ni wanaume wengi sana ambao wamekuja kunifuata kwa kuniambia wananipenda, mabosi na wengine wafanyakazi, lakini imekuwa ni ngumu kwa kubaria, kwa sababu naogopa kuwa kiumbe kisicho na hatia. Kwa hiyo kiufupi, ni kwamba mimi naishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake niza akapatwa na tatizo ambayo lilimpelekea yeye kutopata tena watoto, hivyo mimi nilikuwa ndiye mtoto pekee. Sasa baba, baada ya kuona hivyo, akafanya maamuzi ya kuoa mke mwingine, sababu alisema anatafuta mrithi, kwa vile mimi ni mtoto wa kike, na alikuwa anasema kuwa watoto wa kike hawana faida, ni wa kuolewa tu, kwa hiyo anaona apate mtoto wa kiume awe mrithi wa mali zake. Baada ya baba kuoa, mimi na mama tuliishi maisha ya shida, maana baba alitusahau kabisa. Mama akanilea kwa shida kweli mpaka nikamaliza elimu ya msingi, na kwa kweli sijisifu, ila nilikuwa nafanya vizuri sana darasani na nikafaulu shule ya vipaji. Tatizo likaja, mama hawezi kutokana na afya yake. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Nikachukua maamuzi ya kwenda kwa baba. Nilipofika nikamweleza akasema, vizuri, lakini kaka yako naye anahitaji kupelekwa shule. Sasa hapa nyumbani inabidi wewe mwaka huu ukae ili mwaka ujao nikupeleke wewe. Mimi nikakubali kutokana na kwamba mama hawezi. Basi kumbe yule mama wa kufikia alimwambia baba, usimsomeshe huyo maana ana akili sana, atawashinda watoto wangu. Baba naye akamsikiliza, nikakaa pale Mwaka wa kwanza ukaisha, na shule sikupeleke. Nikajiuliza, je, nifanyeje? na baba kila nikimwambia, mara anajibu hapa nyumbani atabaki nani kama na wewe utakwenda shule? Ndipo nikachukua maamuzi ya kuondoka kule nyumbani Chunya, nikaja hapa Mbeya mjini, nikajishughulisha na vibalua, nikawa nafyatua matofali na uza. Kwa kweli kazi hii ilikuwa ngumu mno, lakini nikajipa moyo, nikapata mtaji, nikaanza kununua mitumba na kutembeza mitaani na kwa sasa nina duka kubwa la mitumba. Mimi natoa China nawauzie hapa Mbeya, na nchi jirani za Malawi na Zambia. Lakini pia nimejenga nyumba kubwa, nina wapangaji ambao wanalipa kila mwezi, na shukuru maisha yanaenda hivyo. Nawasi mabinti au hata vijana wanaokutana na changamoto wasikate tamaa, wakikutana na mambo magumu wajiulize, je, nifanyeje? Naamini watapata maamuzi mazuri. Wasiishie tu kujiingiza katika mambo mabaya. Lakini pia natoa ushauri kwa wazazi wanaoendekeza mfumo dume kama baba yangu alivyonifanyia wa...