Hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 mbili saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu tarehe 9 Machi mwaka 2015. Karibuni nyote. Na leo katika kumekucha Afrika viongozi wa Afrika Mashariki wapongeza kuondolewa vibali vya usafiri yaani visa kati ya Rwanda, Kenya na Uganda. Kwa hiyo inaondoa usumbufu wa kutafuta sijui passport, visas na mambo kama hayo. Na kwa mfano sasa hivi mtu anaweza akapiga simu yuko Rwanda, akapiga simu Uganda na Kenya kama vile tu ambavyo angempigia mtu yuko Rwanda. Wanawake walaani unyanyasaji na dhuluma dhidi ya wanawake wakitaka hatua kali kuchukuliwa, Wakiadhimisha siku ya wanawake duniani. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, waziri wa uchukuzi wa Tanzania Samuel Sita azungumzia juhudi za kukarabati huduma za bandari na reli nchini mwake. Sasa tunajenga reli mtindo wa kisasa ya standard gauge, pana zaidi, yenye reli nene zaidi, nzito, kutoka Dar es Salaam hadi Kigoma, Tabora hadi Mwanza, branch Isaka hadi Rusumo. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendo msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo yetu vilevile vile kupitia tovuti anwani ya www VOA Swahili com na kushiriki moja kwa moja katika Facebook. Lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Rais wa Zambia Edgar Lungu alianguka na kupoteza fahamu katika mji mkuu wa Lusaka wakati akiadhimisha siku ya wanawake duniani. Bwana Lungu alikimbizwa katika hospitali ya kijeshi ambako maafisa wanasema anaendelea kupata matibabu ya malaria na uchovu. Katika taarifa iliyotolewa baadaye, inasema rais huyo mwenye umri wa miaka 58 amepimwa akiwa na hali ya juu ya uchovu na kudai madaktari walimshauri apumzike, na hakuna kitu cha kutilia mashaka. Shirika la habari la Ufaransa limesema bwana Lungu alianguka baada ya kusimama kwa dakika ishirini akitoa hotuba na kuna tetesi kwamba anasumbuliwa na kisukari. Bwana Lungu alichukua madaraka kwa kushinda uchaguzi wa mwezi Januari kufuatia kifo cha rais Michael Sata mjini London, Uingereza, mwishoni mwa Oktoba baada ya kuanguka kwa muda baada ya kuugua kwa muda mrefu. Mahakama huko nchini Misri imeahirisha kesi inayosikilizwa tena ya wanahabari wa televisheni ya Aljazira, Mohamed Fahmi na mwenzake Bahir Mohamed mpaka Machi 19. Wanahabari hao waliachiwa mwezi uliopita wakisubiri kesi hiyo, japokuwa walihitaji kwenda kuripoti polisi kila siku. Kesi yao ilisikilizwa na mahakama kwa mara ya kwanza Februari 23 ambapo, pia iliahirishwa. Fahmi na wenzake walikamatwa mwezi Desemba mwaka 2013 na wote wanatuhumiwa kwa kusaidia kundi la kigaidi na kurusha picha za uongo kwenye televisheni zilizo na lengo la kuhatarisha usalama wa nchi hiyo ya Misri. Kituo cha Aljazira kipo nchini Qatar, nchi ambayo ni mshirika mkubwa wa rais wa kiislamu Mohamed Mosri anayepingwa na kundi la Muslim Brotherhood. Wanahabari watatu wa, wa Aljazira, raia wa Australia Peter Greste, yeye alirudishwa kwao mwezi Februari na hao wawili wanaendelea na kesi. Majeshi ya Chad na Niger yameanzisha mashambulizi ya pamoja dhidi ya kundi la like kiislamu la Nigeria, Boko Haram. Vyanzo vya jeshi vinasema vikosi vya nchi hizo mbili vilianza mashambulizi yao Jumapili, kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Mataifa hayo mawili yanajiunga na Cameron na Nigeria katika mapambano dhidi ya kundi hilo ambalo hivi karibuni limejionyesha kulifuata kundi la Islamic State. Siku ya Jumamosi, kundi la uangalizi wa makundi ya jihad SIT lilinukuu Boko Haram ikisema inatangaza kutii himaya za kiislamu katika mkanda wa video unaosadikika kuwa kundi la kigaidi la Nigeria la Boko Haram. Wakati huo huo, serikali ya Nigeria imesema haitotishwa na tangazo la Boko Haram. Abdul Shakur Abud na ripoti kamili. Akizungumza na Sauti Amerika, msemaji wa serikali ya Nigeria Mike Omeri amesema ahadi ya Boko Haram kujiunga na kundi la ISIS inatokana na mafanikio yanayopatikana kutokana sirkali, na mashambulizi ya serikali yaliyoanzishwa na jeshi la Nigeria na washirika wake wa Afrika Magharibi. Anasema ni jambo la kusitisha, ingawa amekuwa kwa muda wakidhani ushirikiano huo na Islamic State uko kati ya makundi hayo. Hata hivyo anasema mashambulizi ya majeshi ya Nigeria yanaendelea kukomboa maeneo yaliyokuwa yanashikiliwa na waasi hao, na tangazo lao halitowakera, kinyume chake kitawafanya kuwa na nguvu zaidi katika vita dhidi ya ugaidi nchini mwao. Bwana Omeri anasema mafanikio ya jeshi ya hivi karibuni ndio yamepelekea matokeo hayo mapya, kwa sababu waasi wametawanywa kutoka makambi na vijiji waliokuwa wanavikalia pamoja na kupunguzwa nguvu zao. Hata hivyo wanamgambo wa Boko Haram wamefanya mashambulizi ya mabomu ya kujitoa mhanga mnamo siku za hivi karibuni katika sehemu kadhaa za kaskazini ya nchi na kusababisha maafa mengi, na wachambuzi wanasema ni vigumu kupima ikiwa kweli wanashindwa nguvu kutokana na vitendo vyao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jaji mmoja nchini Rusia amesema kamanda wa zamani wa polisi wa Chechnia amekiri kuhusika na mauaji ya kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov wakati maafisa wa usalama wakiendelea na uchunguzi wa watuhumiwa wengine wanne. Watuhumiwa wote watano walifikishwa mahakamani Moscow na wanashikiliwa wakati maafisa wanaendelea kuwahoji kuhusu mauaji ya Februari 27 ya mkosoaji mkuu wa rais wa Rusia Vladimir Putin. Jaji Natalia Mushnikova amesema mmoja kati ya watuhumiwa Zaur Dadyev, naibu mkuu wa polisi ya Chechnia, aliweka sahihi waraka aliokiri, japokuwa hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusu jukumu lake katika mauaji hayo. Jaji huyo pia amesema mtuhumiwa wa pili wa mauaji ya Nemtsov, Anzor Gubashev, alikataa kwamba alishiriki katika mauaji hayo. Mbali ya watuhumiwa hao wawili, maafisa wamewatambulisha watuhumiwa wengine watatu: mdogo wa Gubashev, Shagid, pamoja na Ramsat Bakhayev na Tamilan Eskekhonov. Wiki moja tangu kuanza kwa kampeni ya kukomboa mji wa Tikreti nchini Iraq, wanajeshi wa Iraq na washirika wake wanamgambo wa Kishia bado wanaendelea kupambana na wanamgambo wa kundi la Islamic State katika vitongoji vya mji huo, wakijaribu kunyakua tena mji mmoja baada ya mwingine. Muungano huo unapambana katika mji wa Aldoud na Albu ajil ambako walenga shabaha wa Islamic State wanazuia juhudi za kuwaondoa waasi hao wenye msimamo mkali kutoka maeneo hayo. Maelfu ya wanajeshi walianza mapambano dhidi ya Islamic State Jumapili iliyopita kukomboa mji wa Tikrit, ngome muhimu ya kijeshi kati ya mji mkuu wa Baghdad unaoshikiliwa na serikali upande wa kusini na Islamic State ikishikilia Mosul upande wa kaskazini. Nam, Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari, habari yenye uzito inayotopeleka huko Kigali, ambako Rwanda, Uganda, Kenya na Sudan Kusini zimetangaza kuweka karo sawa kwa wanafunzi wanaosoma kwenye vyuo vikuu vya nchi hizo. Hii ina maana wanafunzi kutoka moja ya nchi hizo atakuwa akilipa karo sawa na mzawa wa nchi ya pili. Hili moja ya maazimio yaliyofikiwa na marais wa nchi hizo kwenye kikao kilichofanyika mjini Kigali, ambako pia kwa mara ya kwanza kilihudhuriwa na rais wa Tanzania, Jakaya Kikwete. Silvanus Karemera, mwandishi wetu wa Kigali, anaripoti. Hili ni moja kati ya maazimio kadhaa yaliyochukuliwa katika kikao cha siku moja kilichokutanisha mjini Kigali, marais Paul Kagame wa Rwanda, Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda, Uhuru Kenyatta wa Kenya pamoja na Salva Kiir wa Sudani Kusini. Vilevile alikuwepo rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete, lakini alihudhuria kama mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, pamoja na makamu wa pili wa rais wa Burundi Gervais Rufyikiri ambaye kadhalika alihudhuria kama mtazamaji. Akizungumzia mwaliko huu wa rais Kikwete, rais Paul Kagame wa Rwanda alisema This, uh, hii inaleta matumaini makubwa kwa miradi mbalimbali mbali kwenye kanda zinazopatikana kwenye eneo la Jumuiya ya Afrika Mashariki na kasi ya maendeleo ambayo wakazi wa Afrika Mashariki wanahitaji kuona na kushukuru sana. Moja ya mafanikio waliyoyapongeza viongozi hao kuhusu utekelezwaji wa miradi baina yao ni pamoja na kuanzishwa kwa matumizi ya viza moja kwa watalii kwenye nchi za Rwanda, Uganda na Kenya matumizi ya kitambulisho kwenye safari kutoka nchi moja kwenda nyingine miongoni mwa nchi hizo, pamoja na mtandao mmoja wa simu za mkononi. Lakini Rais Museveni wa Uganda akaenda mbali zaidi kwa kuzitaka nchi hizi kushirikiana zaidi kiuchumi. Akaongeza kwamba kabla ya kuuza kwenye masoko ya kimataifa bidhaa zao, kuna ulazima wa soko la nchi hizo kwanza kujitosheleza. Tunazalisha lita bilioni moja nukta tisa za maziwa nchini Uganda kila mwaka, lakini kwa bahati mbaya Waganda hawajajifunza namna ya kunywa maziwa ya kikamilifu. Na hii ni kwa sababu Waganda hutumia tu lita milioni mia nane kutoka kiasi cha lita zaidi ya bilioni moja zinazozalishwa kila mwaka, na kama hakuna Jumuiya ya Afrika Mashariki, basi sekta hii ya maziwa nchini Uganda itakufa kwa sababu uzalishaji ni mkubwa zaidi kuliko mahitaji. Baadhi ya wananchi wanasema hatua ya haraka iliyoshuhudiwa baina ya nchi za Kenya, Uganda na Rwanda na Sudani Kusini katika kuungana imeleta tija ndani ya muda mfupi. Ka Rwanda akaenda Uganda au Kenya kwa kutumia kitambulisho cha nchini mwake, um, national IDs. Kwa hiyo inaondoa usumbufu wa kutafuta sijui passport visas na mambo kama hayo. Na kwa mfano saa hivi mtu anaweza akapiga simu yuko Rwanda akapiga simu Uganda na Kenya, kama vile tu ambavyo angempigia mtu yuko Rwanda. Kwa upande wake, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete amesema kasi hii inaweza kuwa chachu kwa miradi mingine ya kanda ya kati maarufu kama Central Corridor inayopitia nchini Tanzania hadi Rwanda. No, unapozungumzia muungano bila kuwepo miundombinu ya kuunganisha eneo hilo, basi hizo ni porojo tu. Hii ndiyo maana tunaunga mkono miradi ya miundombinu inayoendelea kwenye eneo hilo, na nadhani kazi iliyofanywa kwenye kanda ya kaskazini itasaidia kuanza kwa miradi mingine kwenye kanda ya kati. Kikao hiki ambacho kilihudhuriwa pia na makamu wa pili wa rais wa Burundi kama mwangalizi, kwa mara ya kwanza kilikuwa nafasi kwa burundi kutangaza kwamba kuanzia sasa nchi hiyo inaingia rasmi kwenye ushirikiano wa nchi za rwanda uganda kenya na sudani kusini uamuzi huo unaifanya burundi kuwa nchi ya nne kujiunga na ushirikiano huo pamoja na sudani kusini silvanus karemera sauti amerika kigali kumekucha afrika matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tunaendelea na taarifa habari Rais wa Marekani Barack Obama anasema wapatanishi wa Marekani na Iran wamepunguza tofauti kati yao kuhusu mpango wenye utata wa nyuklia wa Iran. Akizungumza na kituo cha televisheni cha Marekani CBS, Bwana Obama amesema ni lazima kwa makubaliano yoyote kuruhusu wakaguzi wa nchi za magharibi kuhakikisha kwamba Tehran haiendelei na kazi za kutengeneza silaha za nyuklia. Bwana Obama amesema pia, ikiwa hakuna makubaliano mpaka siku ya mwisho ambayo ni mwezi Machi, basi atajiondosha katika mazungumzo hayo. Baadaye kwenye kipindi hicho, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema yeye na bwana Obama wana lengo moja nalo ni kuizuia Iran kuwa na silaha za nyuklia lakini wanatofautiana namna ya utekelezwaji wake. Iran imeendelea kusisitiza mpango wake wa nyuklia ni wa amani na unalenga kuzalisha nishati kwa matumizi ya raia wake. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu. Kama tunavyofahamu, jana ilikuwa ni siku ya kimataifa ya wanawake kuadhimisha kote duniani juu ya mafanikio yao ya kiuchumi, ya kiusu, ya kisiasa na kijamii. Lakini hata hivyo walizungumzia changamoto zilizopo zinazowakabili wanawake. Mwenzangu Ester Gidui uwat amezungumza na Afia Rama, mwenyekiti wa shirika la maendeleo wa wanawake kaunti ya Mombasa, Kenya, na kumuuliza jinsi walivyosherekea siku hiyo jana. Kwa upande wa Kenya sherehe leo zimekuwa za kukata na shoka kwa sababu kina mama walijitokeza kwa wingi na kina mama wametembea, kama mfano wa Nairobi, wamekimbia ilikuwa leo na first lady, na kwetu Mombasa kina mama viongozi wote walijitoa na walikuwa mabarabarani, na tumeenda tukawa na gavana wetu, na sherehe ilikuwa nzuri ya kukata na shoka. Na katika sherehe hizo umemtaja mke wa rais wa Kenya Bi Margaret Kenyatta, pengine unaweza kutuelezea kidogo kuhusiana na harakati zake hizo, harakati zake za kukimbia, kuweka zile mbio za Beyond Zero campaign? Ni katika kumaliza rate of death kwa watoto na kina mama ambao wanajifungua, wengine wanakufa ikiwa fasiliti za kuweza kuwasaidia ni chache. Amejitokeza na ametuletea lile gari, na linazunguka kila mahali Kenya, na linasaidia kule kwenye uchochole kabisa, kule ambapo hakuwezi kufika fasiliti zozote, na hilo gari linaingia kila mahali. Kwa hakika sisi tuna furahia kama kina mama, kwa sababu ukiwa utamaliza rate ya vifo vya watoto utakuwa umechangia katika jamii kitu kizuri sana, kwa sababu hakuna mtu anataka ashike mimba na azae mtoto afe. Hakuna mtu anataka ashike mimba naye apoteze maisha yake. Kwa hivyo sisi tunafurahia na tunasema you should keep it up. Bila shaka, afya, kumekuwa na changamoto kadha wa kadha katika maswala karibia yote, iwe ni ya kiuchumi, maswala ya kijamii, maswala ya kielimu na pia kuna hayo manyanya so ya kinyumbani vile vile, kwa wanawake. Tupashe kuhusu changamoto ambazo mliweza kuziangaza katika sherehe za kuadhimisha siku hii. Nia yetu ilikuwa ni kusongeza kinamama mbele. We have to make it happen. Kwa sababu kinamama wetu wengi wako kwenye maisha ambayo si ya kawaida, na mambo kama hayo ndio leo yalifanya tuchangie katika kusherehekea siku yetu, ili tujitoe kwenye ile ngazi ambayo tuko, tuweze kwenda kwenye ngazi nyingine, na tuingie kwenye mambo ya siasa, tuangalie mambo yetu ya health. Tuangalie vile kina mama wanaweza fata biashara na vile wanaweza kuenuliwa to be empowered. Mama akiwa empowered, familia yake yote imekuwa empowered. Kwa hivyo hayo mambo yote tumeangalia. Kwenye unyanyaso wa watoto tumesema, hiyo tutaipiga vita kabisa, na mzee yoyote ambaye atafanya kitu kama hicho, hata katiba yetu inaruhusu afungwe, kwa sababu atakuwa amevunja sheria vibaya sana. Naam, japo kuna hizo changamoto, mafanikio pia yapo, si Kenya tu bali pia Afrika. Unaweza kutuelezea kidogo kuhusiana na mafanikio hayo? Kenya, kina mama wengi wale ambao walikuwa hawajapata elimu wamepata elimu, na wengi wanasahii, wanapigania degree zao, wanasoma, japo kuwa ni kiwango cha fees ni kubwa, lakini tunasema lazima tujitahidi. Na kwa kiwango cha bara ya Afrika, mimi naona kina mama saa hizi tunatambulika, kwa sababu zamani watu wanasema, behind a a successful man there is a woman. Sasa sikuizi tunasema beside beside, oh, the woman has to be beside a successful man, kwa sababu kama hawatashikana bega kwa bega na kusaidia hiyo familia haitakuwa familia. Mfano kwenye kaunti yetu ya Mombasa tujue haki za kina mama zinatekelezwa vilivyo, tujue watoto wetu wanaenda shule na wa hawezi kunyanyaswa. Tumechangia sana na tunasema lazima mwanamke atambulike dunia nzima. Naam, huyo ni Afia Rama, mwenyekiti wa shirika la maendeleo la wanawake kaunti ya Mombasa. Idi, umeona amesema sauti ya wanawake itambulikane. Nam, Abdu Shakur. Kama huko Kenya, sherehe za kuadhimisha siku ya wanawake katika kumulika mafanikio yao kiuchumi kisiasa na kijamii zimefanyika duniani kote, na ninavyoona miaka inavyozidi kusonga mbele, Abdu Shakur, siku hii imepata umuhimu na msisimko mkubwa. Na katika baadhi ya nchi makundi ya wanawake wameandaa mikutano ya hadhara kulaani mateso na unyanyasaji dhidi ya wanawake, mambo ambayo bado yanaendelea. Kama huko nchini Uturuki, sherehe za mwaka huu zilifanyika kumkumbuka mwanafunzi wa miaka ishirini aliyeuliwa akijikinga kutokana na ubakaji. Abdu Shakur, dhuluma dhidi ya wanawake inaendelea kuwa ni tatizo kubwa katika nchi nyingi. Tatizo hilo linazidi kuzungumziwa hivi sasa, ukikumbuka huko India, serikali ilipiga marufuku mwezi huu kuonyeshwa kwa filamu iliyoeleza ubakaji nchini humo, lakini mamilioni ya watu wanawake waliona kwenye mitandao ya kijamii ki... <coughs> tatizo hilo limezidi kuzungumziwa hivi sasa, ukikumbuka huko India serikali wiki imepiga marufuku kuonyeshwa kwa filamu inayoeleza ubakaji nchini humo, lakini mamilioni ya watu waliona kwenye mitandao ya kijamii, na usisahau ubakaji huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na mwandishi wa sauti America Dorian Jones anaripoti kutoka Istanbul, Uturuki, kwamba mauaji ya msichana huyo yamezusha wasiwasi mkubwa kuhusu ghasia dhidi ya wanawake nchini humo. Maelfu na maelfu ya wanawake walikusanyika katika uwanja mkuu wa kati wa Istanbul kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake kwa kuonyesha nguvu zao dhidi ya dhulma dhidi ya wanawake. Wanawake wengi waliandamana kupita katika mitaa ya Istanbul wakibeba picha za mwanafunzi Ozgecan Asyan aliyeuliwa mwezi uliopita baada ya kuzuia jaribio la kumbaka. Mauaji yake yamezusha ya malalamiko makubwa kuwahi kutokea kote Uturuki, na wanawake wanaulani ghasia ya dhidi yao. Mfanyakazi wa kiwanda cha kushonya nguo Gunei, aliyehudhuria maandamano ya jana huko Istanbul, anasema kuna hisia mpya ya kuwezeshwa miongoni mwa wanawake. Anasema na mnukuu, sisi ni wanawake, tuko sawa na huru. Tunacheka miongoni mwetu hii leo, tunavaa nguo fupi na nguo za kila rangi Wanawake si watumwa wa mtu yoyote, na tunapendeza, mwisho wa kumnukuu. Wanawake wengi walibeba pia picha za wanawake waliouliwa. Kufuatana na takwimu rasmi zilizotolewa mara ya mwisho mwaka elfu mbili na tisa, chini ya utawala wa mwongo mzima wa utawala wa chama cha kiislamu cha AK, mauaji ya wanawake yameongezeka kwa asilimia elfu moja mia nne tangu wakati huo. Hakuna takwimu rasmi zilizotolewa. Utafiti hata hivyo, uliochapishwa hivi karibuni unadai asilimia 45 ya wanawake huko Uturuki wamekabiliwa na shambulio kutoka kwa wanaume. Kati ya hao asilimia 64 wamesema hawatoripoti mashambulio dhidi yao kwa polisi. Rais Recep Tayyip Erdogan Rais Recep Tayyip Erdogan alikasirisha makundi ya wanawake alipotangaza hivi karibuni kwamba wanawake hawawezi kuchukuliwa kuwa sawa na wanaume. Wengi waliohudhuria siku ya malalamiko ya wanawake jana wanailaumu serikali kwa kushindwa kukabiliana na ghasia dhidi ya wanawake. Felice, mmojawapo waandamanaji, ana wasiwasi kuhusu mwelekeo wa kisiasa wa nchi yake. Anasema na mnukuu, siasa zinazidi kuwa mbaya, ambapo wanasiasa wanaume wanawataka wanawake kuzaa tu na kubaki nyumbani pamoja na watoto wao. Wanawake wana, wana mtizamo mwingine na wako katika vita vya kupigania haki zao. Mwanamke anataka sauti zake zisikike, hasa kuhusu idadi ya wanawake wanauliwa. Mwisho wa kumnukuu. Malalamiko hayo kuadhimisha siku ya wanawake duniani jana, yalifanyika pia katika miji mingine ya Uturuki, na upinzani unatarajia kutumia hasira hizo za wanawake zinaongezeka dhidi ya sera za serikali kuelekea wanawake kama ajenda. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, leo katika makala ya jamii na maendeleo, tunaendelea na mazungumzo na waziri wa uchukuzi wa Tanzania Samuel Sita aliyetutembelea hapa wiki iliyopita, na hii leo anazungumzia juu ya mipango ya kukarabati njia za reli pamoja na uchukuzi nchini Tanzania. Na kwanza Mery Mgawe alimuuliza juu ya uwajibikaji, matatizo yaliyopo katika idara yote ya uchukuzi, naye alisema. Kwa muda mrefu hakujawa na uwazi katika mambo haya. Tumerithi kutoka kwa wakoloni, karibu kila kitu kinaandikwa haya yote, haya tumeyarithi na kuyaendeleza, lakini hayana maana katika dunia ya sasa. Katika ulimwengu huu wa electronics ukisema kitu ni siri, akionekani si kweli. Kwa hiyo, tuna, uwazi, tuna uwazi zaidi, lakini pili lazima tuwe wakali zaidi katika uwajibikaji. Hawa awezi kutenda makosa baada ya hapo anaachiwa tu, anabaki kufaidi matunda ya uovu wake. Ili tumeweka kwenye katiba kwamba kutakuwa na ruksa ya kunyang'anya mali ya yeyote atakayethibitika kwamba amefanya uhalifu katika dhidi eh, ya umma na tukizungumzia kuhusu swala la bandari, tunaona mamlaka ya bandari imekuwa na na matatizo ya hapa na pale na vilevile tetesi za rushwa, utendaji kazi mm, sijui sasa katika utawala wako huu mpya kuna juhudi gani ambazo umejipanga kabisa kuhakikisha kwamba kuna rekebishika kabisa na kuboresha utendaji kazi katika eneo la bandari? Ni kweli Mary, lakini ujue mamlaka ya bandari kama ilivyoitwa na baba wa taifa ni mgodi wa dhahabu usiokwisha kwa sababu ili mradi kuna bahari na bado kuna nchi ambazo hazipakani na bahari, inabidi zipitishe mizigo katika nchi yetu. Sisi ni watu wa kuendelea kunufaika na hali hiyo hiyo daima. kwa hiyo, kama unavyosema, bandari ikiwa na sifa ya udokozi, kuchelewesha mizigo, haina maana. Kwa hiyo nadhani matokeo yatatuonesha sasa wapi kulikuwa na mianya ya kufanya mambo ya hovyo na tutaitumia taarifa hiyo sasa kuweza kusonga mbele kwa sababu, wiki mbili zilizopita, mi nilikuwa Kampala, nimezungumza na mawaziri wenzangu wa uchukuzi kutoka DRC, Burundi na Uganda, na wote wana mwelekeo wa kuweza kuhakikisha kwamba watapitisha kwa hatua ya awali si chini ya tani milioni kumi kwa mwaka, ambayo nayo inahitaji sasa tuimarishe reli sasa ili kuweza kupokea izota ni na tumesikia kwamba mko katika mkakati wa kununua vichwa vingine vingi na kutengeneza reli ambayo nayo pia inaonekana kwamba kuna udhoofu kidogo sijui juhudi gani nazo mnazifanya reli yetu ilikamilika mwaka elfu moja mia tisa na tatu kwa hiyo ina miaka mia moja na kumi na mbili kwa kweli imedhoofu na ni ya kizamani ni zile mita geji nyembamba hairuhusu spidi zaidi ya arobaini E, kilomita kwa saa ni taratibu mno, huwezi siku hizi ukaenda hivyo. Sasa tunajenga reli mtindo wa kisasa ya standard gauge, pana zaidi yenye reli nene zaidi, nzito kutoka Dar es Salaam hadi Kigoma, Tabora hadi Mwanza, branch Isaka hadi Rusumo, branch nyingine kutoka Uvinza kwenda Msongati kwa ajili ya Burundi na branch nyingine kwa ajili ya DRC, yani Congo kutoka Kaliwa ipo reli hivi sasa, lakini mbaya zaidi, Kaliwa Mpanda hadi Karema kwenye ziwa Tanganyika. Jumla ni kilometa elfu mbili mia tatu na arobaini na zitajengwa, zitaanza kujengwa mwaka huu. Tunatazamia kwamba mwezi wa nne, Rais Kikwete ataweka jue la msingi. Uzuri wa hii kwani tunajiamini kiasi hiki, hesabu zilizofanywa zinaonyesha reli hii ikipitisha zile tani zinazosemekana, inajilipa yenyewe ndani ya miaka tisa. Hatuhitaji kukopa kwa mtu yoyote, kwa hiyo tutategemea. Kwa maana hiyo tunaweza kutegemea bajeti ya serikali, haihusishi bajeti ya serikali hata kidogo, wala hata dhamana ya serikali. Ni mradi ambao umefanyiwa hesabu vizuri sana na mabenki maarufu kama Rothschild pamoja na Citibank, na wameweza kuridhika kwamba mradi unajilipa ndani ya miaka tisa. Kwa hiyo tumepata wawekezaji na benki inayoongoza katika, maanake gharama ni dola bilioni saba milioni mia sita. Ni fedha nyingi mere huwezi una ku, nadhani ni mkopo mkubwa au uwekezaji mkubwa ambao haujapata kutokea katika nchi yetu tangu uhuru. Sasa hiyo ndio itatuwezesha kwenda mbele. Huyo ni waziri wa uchukuzi wa Tanzania, Samuel Sita, akizungumza na Sauti Amerika katika makala yetu ya Jamii na Maendeleo. Muhtasari wa habari inafuata. Rais wa Zambia Edgar Lungu alianguka na kupoteza fahamu katika mji mkuu wa Lusaka wakati akiadhimisha siku ya wanawake duniani. Bwana Lungu alikimbizwa katika hospitali ya kijeshi ambako maafisa wanasema anaendelea kupata matibabu ya malaria na uchovu. Mahakama huko nchini Misri imeahirisha kesi inayosikilizwa tena ya wanahabari wa televisheni ya Al Jazira ya Muhamed Fahmi na mwenzake Bahir Muhamed mpaka Machi 19. Wanahabari hao walioshua mwezi uliopita, wakisubiri kesi hiyo, japokuwa walihitaji kwenda polisi kuripoti kila siku. Majeshi ya Chad na Nija yameanzisha mashambulizi ya pamoja dhidi ya kundi la kiislamu la Islamic la Boko Haram nchini Nigeria. Mwisho wa muhtasari wa habari. Nakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Asanteni wapenda wasikilizaji kuungana nasi, msikose kusikiliza VOA Express hapo jioni na matangazo yetu ya jioni saa moja unusu. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, Idi Ligongo, mimi ni Abdu Shakur Abud, tukisema kwaherini.