Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni Saa kumi na nusu jioni, Jumatatu, Machi 9 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, tua kuarifu kuwa baadhi ya wa wabunge wa baraza la seneti nchini Kenya wapendekeza wala rushwa kuhukumiwa kunyongwa au kufungwa jela maisha kama huyo Ababu na mwamba anasema akona hiyo evidence ya wajumbe ambao ni wa kamati yake At... ni mapendekezo hayo ya hatua zinazostahili kuchukuliwa dhidi ya ularushwa nchini Kenya. Hii ni VOA Express na mimi ni Sandei Shomari, naitwa Meri Mgawe. Katika habari nyingine, tuwaarifu kuwa mwanasiasa mkongwe wa Burundi Hussein Rajabu aliyetoroka jela nchini Burundi azungumza na Sauti ya Amerika akiwa uhamishoni sababu ukitizama katiba ya Burundi hakuna ambaye anaruhusiwa kukiongoza chama na kuweza kuliongoza taifa kulingana na mkataba wa Arusha. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza habari za dunia na Sandey Shomari. Madaktari nchini Zambia wanasema rais mpya aliyechaguliwa hivi karibuni Edgar Lungu anahitaji matibabu nje ya nchi kwa hali iliyosababisha yeye kuanguka mbele ya umma jana Jumapili. Ofisi ya rais wa Zambia imesema bwana Lungu anaugua ugonjwa wa kalesia, ambao unapelekea kusinyaa kwenye njia ya kupitisha chakula na matatizo yanayoweza kujumuisha maumivu ya kifua na kushindwa kumeza chakula na maji. Taarifa iliyotolewa leo inasema kwamba madaktari wamependekeza rais huyo akafanyiwe matibabu ya teknolojia ya hali ya juu ambayo hayapatikani nchini Zambia na wametaka apelekwe nje ya nchi kwa matibabu. Bwana Lungu mwenye umri wa miaka 58, awali aligunduliwa kusumbuliwa na malaria na uchovu baada ya kuanguka katika mji mkuu wa Lusaka wakati akitoa hotuba kwenye maadhimisho ya siku ya Kimataifa ya Wanawake. Wanaharakati wa siria wanasema mashambulizi ya anga ya ushirika wanaoongozwa na Marekani yalipiga kinu kimoja cha kusafisha mafuta kaskazini mwa siria jana Jumapili na yaliua watu thelathini. Shirika lenye makao yake nchini Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights ambalo linatumia mtandao wa vyanzo vyake vyote kote nchini siria ili kufuatilia ghasia nchini humo limesema kundi la Islamic State ilikuwa likifanya shughuli zake kwenye kinu hicho cha mafuta na kwamba waliouawa ni wanamgambo pamoja na wafanyakazi. Afisa wa juu wa jeshi la Nigeria amesema Jumatatu kwamba mashambulizi ya pamoja na nchi jirani ya Chad na Niger yakilenga Boko Haram kaskazini mwa Nigeria yanakwenda sambamba na maelewano kwamba hakutakuwa na eneo la kujificha kwa magaidi hao. Vikosi kutoka Chad na Nijar vilifanya mashambulizi mapema jana Jumapili katika jimbo la Borno nchini Nigeria, ambako Boko Haram, licha ya serikali kutangaza hali ya dharura ili kupambana na wanamgambo hao, wamejificha. Hatua hiyo mpya ilianza siku moja baada ya kiongozi wa Boko Haram Abu Bakar Shekau kutangaza kuunga mkono kundi la Islamic State, kundi jingine ambalo linafuata msimamo mkali wa tafsiri ya Quran. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka. Hii ni VOA Express. Rais wa Korea Kusini Pak Jonie leo Jumatatu alimtembelea hospitali balozi wa Marekani Mark Lippert ambaye alishambuliwa kwa kisu wiki iliyopita. Mwanaharakati na muunga mkono wa Korea Kaskazini alimkata kwa kisu usoni na mkononi balozi Lippert Alhamisi wakati akijiandaa kutoa hotuba katika ukumbi mmoja mjini Seoul. Bipac, muda mfupi baada ya kurudi nyumbani kutoka kwenye ziara ya Mashariki ya Kati, alimwambia Lipat Ijumaa kwamba moyo wake uliumia kwa sababu aliwahi kupata shambulizi kama hilo. Bipac alikatwa usoni wakati wa mkutano wa kampeni mjini Seoul mwaka elfu mbili na sita. Alitibiwa katika hospitali hiyo hiyo ambayo balozi Lipat anatibiwa hivi sasa. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anatembelea Japan. Amekutana na mfalme Akihito na waziri mkuu Shinzo Abe hii leo katika siku yake ya kwanza ya ziara nchini humo. Bi Merkel aliwaambia wananchi wa Japan mjini Tokyo kwamba Ujerumani ilikuwa na bahati mbaya, ilikuwa na bahati kuweza kukubalika katika mataifa baada ya uzoefu wa matukio mabaya ya vita vya pili vya dunia alinukuu hotuba iliotolewa mwaka 1985 na hayati rais wa Ujerumani Richard von weizsacker ambaye aliita siku ya kumalizika vita Ulaya siku ya uhuru. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Na mwenyekiti wa zamani wa chama tawala cha Burundi cha SNDD FDD Hussein Rajabu ametoa wito kwa Rais Pierre Nkurunziza kuachia huru wafungwa wote wa kisiasa na kumshirikisha kila mtu katika utaratibu wa uchaguzi mkuu ujao kwa masilahi ya Burundi. Amesema hayo wakati akizungumza na Sauti ya Amerika kwa mara ya kwanza tangu kutoroka jela. Naweza kusema kwamba sina tatizo lolote E, kwa sababu e, kuhusu faili langu na utawala wa rais Pierre Nkurunziza kila mtu anafahamu kwamba ni mambo tu ya unyonge, mambo ambayo hayana msingi, mambo ambayo hayana kichwa wala miguu. Ni ile hali tu e, ya kutaka upande wake kuweza e, kuongoza chama kinyume na katiba ya nchi, ikiwa ni Warundi e, na jamii la kimataifa. E, wote wanajua kwamba e, nilikuwa sina hatia yoyote e, na ndiyo maana e, ndugu zangu ambao tulihangaika pamoja msituni waliweza kuchukua hatua wakishirikiana nami kufanya kila liwezekanalo ili niweze kuwa huru e, sababu ukitizama hali ya Burundi, e, mimi ndiye mwanasiasa wa pekee ambaye ameweza kupata adhabu kali nchini Burundi. Wapo ambao waliweza kumuua rais Ndadaye, wapo ambao waliendesha mauaji miaka nenda rudi, sabini na mbili, na kusababisha halaiki ya Warundi kuweza eh, kulikimbia taifa la Burundi. Hakuna ambaye amekwisha pata adhabu kama hii ambayo, eh, rais Pierre Nkurunziza, ndugu yangu Pierre Nkurunziza, aliweza kunipa mimi. E, naweza kusema ni ile ya kutoweza kuridhika e, na mapato ambayo aliyokuwa nayo, sababu ukitizama katiba ya Burundi hakuna ambaye anaruhusiwa kukiongoza chama na kuweza kuliongoza taifa kulingana na mkataba wa Arusha. Aidha uko kwenye executive, yani uongozi wa taifa, aidha uko kwenye chama Eh, sasa sisi tukiwa eh, viongozi wawili ambao tulikuwa kwenye ngazi ya juu ya chama CNDD-FDD, tuliweza kuelewana, mimi upande wangu niweze kuwa mwenyekiti wa chama na kukiongoza chama na yeye kwenda kuweza kuliongoza taifa la Burundi. Kwa hiyo kuliko kuwa na ule ushirikiano, aliamua kutumia mbinu zake na kuweza kuunda eh, chombo ambacho E, hakitambuliki kikatiba, hakitambuliki kisheria ya chama ambacho aliita ni baraza la busara. Kupitia hilo hilo baraza la wazee wa busara, ndiyo aliweza kama mwenyekiti wa baraza hilo kuweza e, kukiongoza chama na kusambaratisha viongozi wa chama katika kunitia korokoroni na kuweza kumtimua aliyekuwa katibu wa chama E, mbunge Manasenzobonima na kukiacha chama e, kama yatima. Ni mwanasiasa Hussein Rajabu akizungumza na Sauti ya Amerika akiwa mafichoni uhamishoni. Na baadhi ya wa wabunge na wawakilishi wa Baraza la Seneti nchini Kenya wanapendekeza watu wote wanaohusika na rushwa na, na wizi wa fedha za umma wanafaa kuhukumiwa kunyongwa na kufungwa jela maisha. Mwangi Konyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Baadhi wa bunge na wawakilishi wa baraza la seneti hapa nchini Kenya wanapendekeza sheria kali zichukuliwa kwa watu watakaopatikana na hatia ya uwizi wa fedha za umma, na ikiwezekana sheria kali ipitishwe na bunge ili kutoa adhabu ya kifo au kifungo cha maisha kwa watu watakaopatikana na hatia ya rushwa. Kulingana na naibu wa spika wa baraza la seneti hapa nchini Kenya, Kebigitura, watu na hususan viongozi wanaohusika na rushwa na maovu ya uwizi wa fedha za umma wanastahili kupewa adhabu ya kifo au kufungwa jela la maisha. Na hii ni kwa sababu watu kama hao wanazidi kuwa matajiri, huku idadi kubwa ya raia ikiendelea kuwa maskini na ufukara usiokuwa na mwisho. Hisia na maoni kama hayo yameenea kote nchini Kenya kutokana na habari za hivi majuzi kwamba baadhi wa bunge wanahusika na rushwa wakati wa kutekeleza majukumu yao katika bunge. Kwa hivi sasa mwenyekiti wa kamati mashuhuri ya bunge inahusika na uhasibu wa ukaguzi wa fedha za umma, Ababu Namwamba, ambaye pia ni katibu mkuu wa chama cha upinzani cha ODM, anakabiliwa shutu na shutuma kali za kuhusika na rushwa. Na adaiwa kwamba yeye na wabunge wengine kadhaa katika kamati hii ya bunge wamekuwa wakipokea hongo ili kupotosha au kutoa ripoti za uongo kuhusu ukaguzi wa fedha za umma na badala yake anadai kwamba ana majina ya wabunge wengine kadhaa wanaoshiriki kwenye rushwa na wizi wa fedha za umma. Wabunge na wanasiasa hapa mjini Nairobi wamekasirishwa na tabia hii ya mbunge huyo akishirikiana na wenzake katika suala hili la rushwa. Mbunge wa Dagureti Kusini, Dennis Wawero: kama inafanyika ni mambo mbaya, na tungeuliza wale wana hiyo evidence kama huyo ababu na mwamba anasema, kuna hiyo evidence ya wajumbe ambao ni wa kamati yake, atoe hiyo e, habari na atoe hiyo, aifanye hadhara. Sisi tungetaka kujua ni akina nani hawa ambao wanaitisha rent, wanaitisha pesa hongo, na hiyo mi naona ni ufisadi na inapaswa kuchukuliwa hatua ile ipasavyo. Vilevile, siku kadhaa zilizopita watu wengine kumi na tatu wakiwemo mawaziri watatu wa zamani, seneta mmoja na maafisa wakuu wa serikali na wafanya biashara tajiri walifikishwa mahakamani hapo mjini Nairobi ili kujibu mashtaka yanayohusiana na wizi wa fedha za umma za mabilioni ya pesa kupitia kashfa ya Anglo Leasing. Rais Uhuru Kenyatta anasema kwamba yeye hata vumilia watu wanaohusika na rushwa ya kuchukua hapo hongo kidogo kidogo, kwa sababu huyu anachukua kwa sababu mkubwa anachukua. Sasa, wana siasa, kwa hivi sasa kuna wabunge na wanasiasa wanaopendekeza kwamba Kenya afaa kuzingatia mfano wa mataifa ya Asia kama vile Uchina na Singapore ambazo zimeanza kutekeleza adhabu ya kifo au kifungo cha maisha kwa watuhumiwa w madawa ya kulevya. Mwaiki kwenye VOA Express Nairobi ni idhaa ya Kiswahili, mpenzi msikilizaji, basi ni raha tele katika VOA Air Express. Sasa hivi tunaelekea kupata kibao safi cha nani? Sande ni kibao cha muziki, eti mwimbo nini? Wimbo nasema 45 seconds. Sema tena Kanye West, four, five seconds. Kanye... I think I might get a... ameshirikiana naye Kanye West na Rihanna kwenye wimbo huu, lakini walivyojitokeza kwenye mitandao ya kijamii, bakti mbaya, wale watoto kwenye mitandao ya kijamii hawakutambua ule ukubwa wa Paul McCartney, na kusema kwamba huyu jamaa ameimba na Kanye West na Rihanna, bila shaka atafanikiwa sana. E, bila shaka ni watoto wadogo hawakumjua Paul McCartney alivyotamba miaka ya sabini. Haya basi, msikilizaji, ukiwa bado unazunguka zunguka tu na kusikiliza VOA Express, sasa tusikie kero zangu. Kero langu kubwa ambalo unaliona ni kwamba katika jiji hili la Dar es Salaam jiji limekuwa chafu sana kupendukia, imekuwa chafu, hakuna usafi wa mazingira. Sijui watu wa manispaa sijui wanafanyaje, lakini jiji limekuwa ni chafu sana sana sana kupendukia. Inaonekana serikali imeshindwa kuchukua hatua la kuliweka jiji safi, alionekana kama ni jiji kabisa kabisa. Ni aibu mji huu wa Dar es Salaam kuwa katika mazingira haya machafu. Unajua, Pemba siwezi kusema kama si mji ule huko katika hali ya usafi, au Pemba iko katika hali ya usafi kupindukia. Pemba si mji ambao una maisha ya watu wengi, harakati nyingi zinazoweza kusababisha mji kuwa mchafu sana, lakini hata hivyo bado manispaa wana- wanajitahidi katika maeneo ya manispaa baraza la, la mji yani halmashauri wana- wanajitahidi kwa kiasi fulani urembi, lakini hauonekani kutisha uchafu wake kwa sababu hauna, hauna population kubwa ya watu. Kwa hivyo hata matumizi, hali ya hewa, mazingira hayawezi kulingana na mazingira ya Dar es Salaam. Neno langu jengine ni swala la, la, la mavazi. Kwanza tumekosa hata tumekiuka yale maadili ya, ya nchi yetu ya Tanzania. Wanavaa ovyo kweli, mabinti wanavaa ovyo, wanatembea uchi uchi yani hayaridhishi kwa kweli. Tumeondokana na zile sirka na mila na tamaduni zetu kabisa. Watanzania ni watu ambao wanatokana na sirka na mila na tamaduni za kujiheshimu, lakini inaonekana sasa, sijui kama ni sisi wazazi au ni nini au ni utandawazi au ni kitu gani, lakini mabinti wanavaa ovyo, ukizingatia hata wasanii ambao wana- wanafanya usanii wao, ukienda ukiangalia wasanii wanawake wanavaa uchi, lakini wasanii wasanii wanaume wana, wamejistiri vizuri, lakini wanawake ndio wanaa-wana- wamevaa ovyo, wamevaa uchi. Ni jambo la kusikitisha sana. Elo langu jengine ni usafiri. Ajali zimekuwa nyingi za barabarani, sijui kama tahadhari gani sijui tutachukua, lakini ajali zimekuwa nyingi. Madrifa wanatembeza magari ovyo ovyo, bila kuzingatia sheria za barabarani, huwa wanasababisha ajali nyingi. Watu, Watanzania wanapoteza maisha kila leo, kila siku kutokana na, na ajali za barabarani. Hivyo usafiri, usafiri kwa kweli wa magari unatupa shida, kicoa magari tu, hata wabaharini kwa sababu hakuna utulivu, yani hakuna tahadhari ambazo zinachukuliwa. Hata kwa mfano, ikitokea ajali hakuna hata vitu vya kuokoa maisha ya watu haraka haraka, ukaweza waka, kunusuru maisha ya watu. Kwa hivyo ukitokezea ajali barabarani huwezi kukinga, baharini huwezi kuokoa watu. Ni tatizo kwa kweli kubwa sana, ni kero. Lakini katika mada ya kama una kazi ufanye nini, tunaenda moja kwa moja kule Mombasa, Kenya. Kwa jina naitwa Joseph Mbati. Kama kijana una kazi unaza kuja utukuje kwetu, tutakupeleka pale, utachukua maji, utachukua maji bure, utakuja ukiuza, ndo napeleka pesa ya mwenye maji. Bora kuwe mwaminifu, usitoroke na pesa ya mwenye maji mm -hmm. Aa, changamoto ni siku za mvua, hizo ndo changamoto, ndio ni siku za mvua, lakini hatukose kitu, ama manispaa wakiamua na sisi <laughs> <laughs> wakiamua kutufukuza ama saa zingine wakuja wakukimbishe wakushika wakupeleke huko ndani. Naitwa Nyambura, nimetoka imetoka Kirinyaga Kaunti, lakini mimi ni mkaanji wa mwambasa. Nashukuru biashara ya manji siyo mbaya vile, maanake takulipia nyumba, itakusomesea watoto, hakuna siku utaombaomba. Tunavuna kwelikweli, huwa tunaomba ianze njua kutoka januele mpaka januele, lakini sasa Mwenyezi Mungu huwa pia naye ana mipango yake, maanake kuna wale pia wanahitaji mvua, lakini upande wetu huwa tunaomba njua njoto. Maji hii sisi tunafanya kuchukua kwa watu, wanaletwa na watu wa kampu, tunanunua shilingi 13, tunauza shilingi 20, kwa hivyo kwa chupa tunakula shilingi saba. Tunayatia kwenye mandonge ama kwenye firisa, alafu ikikuwa baridi tunauzia watu. Tunainunua tunainunua kama ni shilingi 13 Alafu tunakuja tunauza shilingi ishirini. Ni kazi ya maji, ni mzuri sana, imetusaidia imetusaidia sana kuliko kuiba vitu za mtu. Afadhali uanze biashara, uanze biashara, ni mzuri sana, inakupatia faida, inakulipia nyumba, inza kupatia tikiti, unza kuwezi kuja town na ukose pesa kula, lazima utapata. Mombasa kuna joto kwanzia mwezi wa tisa mpaka mwezi wa nne, hizo ni siku za pesa. Tumejua ni siku za pesa, tunatumia inatusaidia sana, inatusaidia sana. Wateja zangu ni makondakta na madriva, wananipatia kwa ajili. Siwezi kuja hapa na nikose. Kwa kwa siku siwezi kukosa kutoka na mia tisa elfu moja, siwezi kukosa kutoka nayo. Sasa naweza kushauru wenye hawana hawana kazi na wanategemea mimi. Saizi hata mtu akiniandikia kazi ya elfu saba siwezi kwenda, hata elfu kumi siwezi kwenda kwa ajili pesa inapata hapa haiwezi ku yenye atanilipa pale haitanifaidi na kitu yote. Maji inaenda sana, maji inaenda sana. Kwa siku nza kuuza maji mia moja hamsini, maji mia ka ni mbaya sana uze saa zingine maji 90 kama ni mbaya kabisa. Naam, msikilizaji, basi tuendee tuelekee huko yanayotamba huko Hollywood na mkamiti kibayasi. Haya basi, macelebrity wanawake Beyonce na Lady Gaga ni miongoni mwa wanawake maarufu 36 ambao walitia saini jana barua ya kuasii viongozi wa G7 na Umoja wa Afrika kukabiliana na umaskini miongoni mwa wanawake. Kwa mujibu wa ripoti za AFP, wanamuziki hawa hapa Marekani walikusanyika na waigizaji filamu kama vile Meryl Streep, Charlize Theron Rosamund Pike na Rita Wilson hapo jana kwenye maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake. Ombi hilo ambalo limepewa kichwa cha habari Poverty is Sexist liliandaliwa na shirika moja lisilo la kiserikali liitwalo One lenye makao yake huko London, lililoanzishwa na mwanamuziki Bono. Katika taarifa yao, wanawake hao ma celebrity walidai umaskini wafanye watengwe kijinsia, na hilo hatuwezi kulimaliza hadi tukabiliane na ukweli kwamba wasichana na wanawake wanahamasishwa kikamilifu na hadi viongozi na raia duniani kote wanafanya kazi pamoja kuleta mabadiliko ya kweli, ndipo walivyosema wanawake hao maselebrity katika kusherehekea hiyo siku ya kimataifa ya wanawake. Na katika ripoti nyingine zinadokeza kwamba Babi Christina Brown ambaye bado yupo mahututi hospitali bado amewekewa mashine ya kumsaidia kupumua, basi dondoo zinaeleza kwamba kabla hajashikwa na dhahma lililopelekea kuwepo kitandani hadi hivi sasa ni kwamba binti huyo na mpenzi wake wa muda mrefu Nick Gordon walikuwa wakitumia sana madawa ya kulevya kila siku. Hii ni kwa mujibu wa gazeti la The Sun ambalo lilizungumza na mtu wa karibu mno, mm, wa vijana hao na kuendelea kueleza kuwa Babi na Nick walitumia sana madawa kulingana na pesa waliokuwa nayo mkononi kwa siku. Halikuwa jambo la kushangaza kwa wawili hawa wapenzi kutumia dola elfu moja kwa ajili ya madawa ya kulevya. Msikilizaji, kumbuka kwamba Bobby Christina ni mtoto pekee wa marehemu Whitney Houston na mtalaka wake ambaye ni mwanamuziki wa zamani mkongwe, si mwingine ni Bobby Brown. sale sana mkamiti kibayasi na je, kwenye mitandao kinachovuma ni nini? Katika yavumao mitandaoni hivi leo, katika mitandao ya kijamii na hata magazetini, tunazungukia nchini Tanzania, huko Sumbawanga, ambapo mtoto mwenye ulemavu wa ngozi albino, Baraka Cosmas, mwenye umri wa miaka sita, anayeishi na wazazi wake kijijini Kipeta, bonde la Ziwa Rukwa, ameshambuliwa na kujeruhiwa vibaya kwa kukatwa kiganja cha mkono wake wa kulia na watu wasiojulikana na kisha kutokomea nacho kusikojulikana. Tukio hilo limetokea wakati serikali ikiwa katika mkakati kabambe kabisa wa kupambana na mauaji ya albino na ikiwa ni wiki chache tu tangu mtoto mwingine Yohana Bahati aliyekuwa na umri wa mwaka mmoja kutekwa Februari 15 mwaka huu na kukutwa ameuawa katika eneo la Shilabela. Lakini pamoja na mbio hizo kali za serikali kutaka kupambana vikali na uhalifu wa namna hiyo, wananchi wa Tanzania wanahoji kila kukicha juu ya mauaji hayo ambayo mara nyingi pia yakianza nchini humo, ushawishi wake unaelekea katika nchi za Burundi na hata Kongo. Maoni yamemiminika kweli kweli na yamevuma kweli kweli. Kwanza kabisa tumsikie Mariam Kabasi, anasema "Sidhani kama kutakuwa na ukweli na uwazi juu ya mauaji hayo mpaka pale kesi zilizoko mahakamani zinazohusu maalbino zimalizike." Ali Sashiwa anasema ukatili huu ukomeshwe kwa nguvu zote waganga wanaofanya haya na wao wakatwe vichwa ili iwe somo kwa wale wanaotumwa kufanya ushenzi huu dhidi ya wananchi wenzetu maalbino. Josee Mwakyusa anasema serikali iinuke sasa, iwakamate na kuwahukumu wauaji hawa, sio kufanya lele mama. Haya, hayo ni maoni tu ya wasikilizaji na wale walioandika katika mitandao mbalimbali, ikiwemo Facebook na Twitter na habari nyingine iliyovuma kwenye mitandao ni kuanguka ghafla kwa rais wa Zambia Edgar Lungu wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya wanawake duniani huko Lusaka, Zambia. Ingawa msemaji wake Amos Chanda anasema hali yake imeendelea vizuri, lakini bado yuko katika hospitali ya kijeshi kwa matibabu baada ya kugundulika kuwa na ugonjwa wa malaria. Aliwahi kuanguka hapo kabla na alikanusha kuwa na matatizo ya kiafya taarifa zaidi zimezagaa na kuvumavuma na kusema kuwa historia inaonyesha marais wa Zambia waliopita hawajaongozwa kwa muda mrefu sana kutokana na kukumbwa na maradhi yaliyopelekea kifo. kulikuni Nihayotu, mao, ni hayo tu katika yavumao mitandaoni leo kutoka VOA Express na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Madaktari nchini Zambia wanasema rais mpya aliyechaguliwa hivi karibuni Edgar Lungu anahitaji matibabu nje ya nchi kwa hali iliyosababisha yeye kuanguka mbele ya umma jana Jumapili. Wanaharakati wa Siria wanasema mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Marekani yalipiga kinu kimoja cha kusafisha mafuta kaskazini mwa Siria jana Jumapili na kuuwa watu wapatao thelathini. Afisa wa juu wa jeshi la Nigeria amesema leo Jumatatu kwamba mashambulizi ya pamoja na nchi jirani ya Chad na Niger yakilenga Boko Haram kaskazini mwa Nigeria yanakwenda sambamba na maelewano kwamba hakutakuwa na eneo la kujificha kwa magaidi hao. Vikosi kutoka Chad na Niger vilifanya shambulizi mapema Jumapili katika jimbo la Borno nchini Nigeria. Rais wa Korea Kusini Park Junhie leo Jumatatu alimtembelea hospitali balozi wa Marekani Mark Lippert ambaye alishambuliwa kwa kisu wiki iliyopita. Mwanaharakati na muunga mkono wa Korea Kaskazini alimkata kwa kisu usoni na mkononi balozi Lippert siku ya Alhamisi wakati akijiandaa kutoa hotuba katika ukumbi mmoja mjini Seoul. Tunakushukuru msikilizaji, kwa kuwa nasi siku ya leo, na naamini utakuwa nasi tena katika kipindi hiki cha VOA Air Express hapo kesho. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, msimamizi wa matangazo wa DJ Riami, mwendeshaji ni Dwayne Collins, hapa studio inashirikiana naye Sunday Shumari. Jina langu ni Mary Mgawe, na kutakia jioni njema.