Washington kale fidnimo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Machi 9 mwaka 2015 ambapo tusikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. na katika matangazo yetu ya leo hivi leo tunakuarifu mwanasiasa mkongwe wa Burundi Hussein Rajab aliyetoroka jela wiki iliyopita azungumza na Sauti ya Amerika. Katika chama cha CNDD-FDD tuliamua kwamba hakuna mtawala yoyote anayeweza kuzidisha miaka kumi, yaani mihula miwili ya miaka mitano mitano. Katika habari nyingine tunakuarifu kuwa maafisa wa usalama nchini Kenya walauma shirika sio ya kiserikali kwa kusaidia walanguzi wa madawa ya kulevya, watu ambao wanafanya makorapsheni makubwa makubwa. Hakuna kitu inafanyika, tunaona ambao watumizi wa madawa ya kulevya wanaambiwa ndo waizi na tusiwapatie majina kuwa ni drug addicts, la, ni watu ambao wanataka huduma. Eh, hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo. Lakini kwanza, msikilizaji, ni habari na dunia, za dunia na mkamiti kibayasi. Madaktari nchini Zambia wanasema rais mpya aliyechaguliwa hivi karibuni Edgar Lungu anahitaji matibabu nje ya nchi kwa hali iliyosababisha yeye kuanguka mbele ya umma hapo jana. Ofisi ya rais wa Zambia imesema bwana Lungu anaugua ugonjwa wa akeleja ambao unasababisha kusinyaa njia ya kupitisha chakula, na matatizo hayo yanaweza kujumuisha maumivu makali ya kifua na kushindwa kumeza chakula na maji. Taarifa iliyotolewa leo inasema kwamba madaktari wamependekeza rais huyo akafanyiwa matibabu ya teknolojia ya hali ya juu ambayo hayapatikani nchini Zambia na wametaka apelekwe nje ya nchi kwa matibabu. Bwana Lungu mwenye umri wa miaka hamsini na minane awali aligunduliwa kuwa anasumbuliwa na malaria pamoja na uchovu baada ya kuanguka katika mji mkuu wa Lusaka wakati akitoa hotuba kwenye maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Wanawake. Wanajeshi kutoka Chad na Niger wameuchukua tena mji wa Damasak ulioko kaskazini mashariki mwa Nigeria kutoka kwa wanamgambo wa kundi la Boko Haram. Kukombolewa kwa mji huo uliopo kwenye mpaka wa Niger na Nigeria ni mafanikio ya kwanza kuripotiwa ya operesheni ya pamoja dhidi ya wanamgambo ambayo Chad na Niger walianzisha kwenye jimbo la Borno nchini Nigeria katika siku za karibuni. Vyanzo vya Chad vinasema kiasi cha wanajeshi kumi wa Chad wali awa na ishirini wengine walijeruhiwa katika mapigano ya kuukomboa mji. Vyanzo mbalimbali mbali vilisema kuwa angalau wapiganaji mia mbili wa kundi la Boko Haram waliuawa, lakini hakuna uthibitisho huru juu ya idadi hiyo. Akizungumza na Sauti ya Amerika VOA hii leo, msemaji wa jeshi la Nigeria Meja Jenerali Chris Olukolade alieleza kwamba operesheni ya kukatisha mpaka inaungwa mkono na Nigeria. Wanaharakati wa Siria wanasema mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Marekani yalipiga kinu kimoja cha kusafisha mafuta kaskazini mwa Siria hapo jana na yaliua watu 30. Shirika lenye makao yake nchini Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights ambalo linatumia mtandao wa vyanzo vyake kote nchini Siria ili kufuatilia ghasia nchini humo limesema kundi la Islamic State lilikuwa likifanya shughuli zake kwenye kinu hicho cha mafuta na kwamba waliowawa ni wanamgambo pamoja na wafanyakazi. Umoja wa Afrika umetangaza kwamba kukosekana kwa uwezo kifedha kumesababisha kucheleweshwa kuundwa kwa kikosi cha dharura ambacho kinaweza kutumiwa kutatua migogoro ya kisasa inayoshuhudiwa barani humo. Mwandishi wetu Silvanus Kalemera ana taarifa zaidi. Mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama na amani kwenye makao makuu ya bara ya Afrika Ethiopia El Gasim Wan anasema ukauya kwa kikosi hicho kuna sababu zake. Are, uh, tunategemea misaada kutoka nje kwa ajili ya kutatua changamoto zetu, lakini nadhani wakati umefika kwa serikali zetu kujipapasa mifukoni na kugharamia mkakati wetu wa amani na usalama. Kila kanda miongoni mwa kanda tano za bara la Afrika inatakiwa kuunda kikosi cha dharura ambacho kina jukumu la kuingilia kati popote pale inapotokea mizozo, ili mwishoni mwa mwaka huu vikosi hivyo viungane nakuwa kikosi kimoja cha dharura barani Afrika. Bi Elizabeth Mutunga ni mfanyakazi kutoka jumuia ya Komesa. Kitu unasikia watu wakisema Africa solutions to African problem, waafrika wenyewe ndio wanafaa ku, kusema ni nini nafaa kufanywa kwenye Afrika. Generally africans, tunajua kile kinatusumbua, kwa hivyo lazima tujaribu kubuild kapasiti yetu kabisa, ndio tuweze ku, kusaidia saa ile kuna shida imetokea. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kundi la maseneta 47 wa chama cha Republican nchini Marekani waliionya Iran hii leo kwamba makubaliano yeyote ya nyuklia wanaofanya mashauriano na Rais Barack Obama yatadumu tu mpaka rais anapoondoka madarakani mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Katika barua yao kwa Teheran, kundi hilo la Warepublican lilisema kwamba kama mkataba wowote ambao unajadiliwa hivi sasa na Marekani pamoja na nchi tano zenye nguvu duniani hautaidhinishwa na bunge, itauona mkataba huo si chochote zaidi ya makubaliano ya kiutendaji kati ya Bwana Obama na kiongozi wa kidini wa Iran, Ayatola Ali Khamenei. Warepublican walisema bila idhini ya bunge kwa makubaliano ya nyuklia na Iran, rais ajaye wa Marekani anaweza kuyabatilisha makubaliano haya ya kiutendaji, na mabunge yajayo huenda yakafanya marekebisho ya msingi ya mkataba huo wakati wowote. Maombolezo yalifanyika huko Madison katika jimbo la Wisconsin kwa kijana mmoja Marekani mweusi asiyekuwa na silaha ambaye aliuawa na ofisa polisi mzungu. Maombolezo ya jana kwa kijana Tony Robinson mwenye umri wa miaka kumi na tisa yalibainisha wasiwasi juu ya kile wengi wanachokiona ubaguzi wa rangi katika jeshi la polisi nchini Marekani. Robinson alipigwa risasi akiwa ndani ya nyumba yake siku ya Ijumaa baada ya ofisa Matt Kenny ambaye alifika eneo hilo kujibu simu ya dharura kuhusu betri na kwamba kuna mtu anakimbia kimbia akiingia na kutoka barabarani. Kenny alisema alisikia makelele ndani ya chumba cha Robinson. Mkuu wa polisi Mike Coval alisema Kenny alitumia nguvu kuingia ndani ya chumba cha Robinson ambapo Robinson alimshambulia ofisa polisi huyo na kumlazimisha kuchomoa bunduki yake na kumfiatulia risasi. Nam msikilizaji na msikili, katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu mwenyekiti wa zamani wa chama tawala cha Burundi cha SNDD FDD, Hussein Rajabu ametoa wito kwa rais Pierre Nkurunziza kuwaachia huru wafungwa wote wa kisiasa na, na kumshirikisha kila mtu katika utaratibu wa uchaguzi mkuu ujao kwa masilahi ya Burundi amesema hayo wakati akizungumza na Sauti ya Amerika kwa mara ya kwanza tangu kukimbia kutoka jela. Akiwa uhamishoni, Bwana Rajabu anasema yuko katika hali ya usalama na afya nzuri. Ikiwa niliweza kusubiri muda wote huu, ilikuwa ni kutaka Warundi na jamii la kimataifa waweze kujua ukweli, ukweli wa kila kitu, sababu Rais Pierre Nkurunziza alianza kubuni mambo mbalimbali na kuyaweka kwenye kichwa cha mwenyekiti wa chama ambaye ni mimi. Sasa tulitaka jamii la kimataifa tulitaka e, Warundi wenyewe waweze kujua e, lipi tatizo la Burundi wakati huo, na hivi kila kitu kiko wazi. Ni ile kutoheshimu demokrasi, ni ile kutoheshimu mali ya umma, ni ile kutoheshimu mambo yote ambayo tulikuwa tuliweza e, kuafikiana. Uh, ili tuweze kusababisha eh, Warundi waweze kupumua katika hali mbaya waliokuwa nayo nyakati za utawala wa kimabavu. Lakini swala linabaki hivi sasa, bila shaka umechukua wakati huu, mtu ataka kujiuliza, je, ulikuwa katika kifungo cha ndani ambapo, nani amekusaidia? Au kuna watu wamekusaidia au vipi imekuwa? Eh, mimi mwenyewe kama mpiganaji nilisaidizana na wengine tangu siku nilipoingia Eh, gerezani niliwambia Warundi na mataifa eh, kwamba eh, la mashine eta marsh eh, ni kusema kwamba eh, kila liwezekanalo limeisha kuwa tayari ili kuweza kufikia malengo yote tuliyokuwa tunayataka. So sasa na kwa hiyo, katika chombo chetu cha kutetea demokrasi tuliweza kushirikiana na watu wote tangu nyakati huo wakiwa mawaziri waliokuwa serikalini, wakiwa ni wapiganaji wenzangu waliokuwa hapa na pale, wakiwa hata na wale ambao walikuwa wamependa sana siasa ya CNDD-FDD, e, na kuweza kutusogelea baada ya kusaini mkataba wa Arusha na mkataba wa kusitisha mapigano e. Sasa kwa hiyo hivi wote waliona hivi sasa wakati umewadia, e, sababu hakuna ambaye anathubutu kusema ukweli kwa yale ambayo tulikuwa tumekwisha yapanga katika chama cha CNDD-FDD e kila mmoja alikuwa anakaa kimya na kushangilia tu yale ambayo hmm, Rais Pierre Nkurunziza anasema. Hivi sasa sisi ndiyo mashahidi wa chama cha CNDD-FDD, kwa sababu kama mwanzilishi mmoja wa waanzilishi wa chombo hicho, ikiwa ni kile cha wapiganaji, ikiwa ni cha siasa, sasa kwa hiyo tunajua lipi lilipo lililokuwa limepangwa, na ndiyo maana tunafahamisha kwamba wakati huyu anadai kwamba yuko katika muhula wa kwanza wa utawala wake, tunasema hivi, iko katika muhula wa pili. Na katika chama cha CNDD-FDD tuliamua kwamba hakuna mtawala yoyote anayeweza kuzidisha miaka kumi, yani mihula miwili ya miaka mitano mitano mambo ambayo tunayaona hivi sasa, hakuna ambaye katika chama cha CNDD FDD anathubutu kusema ukweli, na anayethubutu anafuatiliwa na kuadhibiwa vikali ni mwanasiasa Husen Rajabu akizungumza na Sauti ya Amerika akiwa mafichoni wa mishoni, alipozungumza na mwenzetu Abdu Shakur Abod. Na wakati huo huo huku uchaguzi mkuu ukikaribia nchini Burundi, bado muula watatu wa rais na wa sasa na taifa hilo Pierre Nkurunziza umesalia kuwa kitendawili kisichoteguka. Hata hivyo, mwenyekiti wa chama tawala nchini humo amethibitisha kuwa rais huyo anayeongoza Burundi tangu mwaka elfu mbili na tano ana haki ya kugombea muula mwingine. Mwandishi wetu Haidara Kazimani ametutumia taarifa ifuatayo kutoka Bujumbura. Kauli hiyo ya Pasikari Nyabenda inakuja huku mjadala kuhusu muhula mwingine wa rais Pierre Nkurunziza katika uchaguzi wa mwaka huu ukiendelea kupamba moto. Jana Jumapili, baraza la maskofu wa kanisa Katoliki lenye waamini wengi Burundi lilitoa tangazo ambamo lilieleza kuhusu hali ya kisiasa inayojiri Burundi. Kulingana na tangazo hilo, kanisa Katoliki linasema haliwezi kufumbia macho udurusu mbaya wa katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ya Arusha. Kanisa Katoliki katika tangazo hilo li lililosomwa katika kanisa zote Burundi linasema kuwa rais wa sasa hana haki ya kugombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu 2015 na kwamba tayari alishamaliza mihula miwili anayokubaliwa na katiba ya Burundi. Akijieleza juu ya tangazo hilo, bwana Willy Nyamitwe, mkuu wa idara ya mawasiliano katika ikulu ya rais, anasema mjadala huo kuhusu muhula wa rais ni ishara ya kuwa demokrasia imepiga hatua Burundi. Ikiwa warundi wako wanabadilishana mawazo kuhusu uh, katiba uh, kuhusu mkataba wa Arusha, ni kusema kwamba warundi wameshafika kwenye mwenendo wa demokrasi na huyo ni mzuri sasa muhula wa moja unasema 2005 kuelekea 2010 huyo muhula hakuwa wenye kufuatia uh, katiba hii wengine wakisema kwamba hivi sasa anakuwa na mihula miwili wengine wanasema ukitizama uh, kipengele cha uh, 96 kinasema kwamba rais wa jamhuri anakubaliwa mihula miwili akiku, akiku, akiku, akichaguliwa na wananchi uh, ndio anasema kwa Kifaransa suffrage universel direct. Eh, sasa hivi kwa pakiwa debate kama hiyo, ni kusema kwamba kuna vyo mbalimbali vinavyokuja kutatua Warundi, kama court inayoitwa constitutional court, hii inaweza kuja kutatua. Upande mwingine mashirika kirai ya kiraia Burundi yalianzisha kile yaliyotaja kama kampeni dhidi ya muhula wa tatu wa rais. Mashirika hayo yalitahadharisha kuitisha maandamano ya umma mara tu baada ya rais wa sasa wa Burundi kutangazwa kama mgombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu. Uamuzi huo utakuwa ukiukaji mkubwa wa katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ya Arusha, kulingana na mashirika hayo. Mbali na hayo, athari za mjadala huo zimeanza kushuhudiwa. Senata mmoja wa chama tawara aliachishwa kazi na kutolewa kwenye orodha ya wafuasi wa chama tawara Burundi cha snddfdd mwezi uliopita, baada ya kudhihirisha upinzani wake dhidi ya muhura watatu wa raisi. Pia mkuu wa idara ya upelelezi bwanagodefaniombare aliachishwa adhifa huo, baada ya taarifa ya kijasusi iliyovuja kwa vyombo vya habari, ambayo ilikiwa ikimtaka rais wa Burundi kuinusuru familia yake, chama chake na taifa zima kwa kuacha kugombea muhura mwingine. Hadi sasa Chama tawala nchini Burundi hakijatangaza ni lini litafanyika kongamano kwa ajili ya kuteua mgombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu kwa tiketi ya chama hicho. Haidara Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Naendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Chancela wa Ujerumani Angela Merkel anayetembelea Japan amekutana na mfalme Akihito na Waziri Mkuu Shinzo Abe hii leo katika siku yake ya kwanza ya ziara nchini humo. Bimeko aliwaambia wananchi wa Japan mjini Tokyo kwamba Ujerumani ilikuwa na bahati kukubalika katika mataifa baada ya uzoefu wa matukio mabaya vita vya pili vya dunia. Rais wa Korea Kusini Pangweye Leo alimtembelea hospitali balozi wa Marekani Mark Lippert ambaye alishambuliwa kwa kisu wiki iliyopita. Mwanaharakati na muunga mkono wa Korea Kaskazini alimkata kwa kisu usoni na mkononi balozi Lippert siku ya Alhamis wakati akijiandaa kutoa hotuba katika ukumbi mmoja mjini Seul. Bpark, muda mfupi baada ya kurudi nyumbani kutoka kwenye ziara ya mashariki ya kati, alimwambia Lippert siku ya Ijumaa kwamba moyo wake uliumia kwa sababu aliwahi kupata shambulizi kama hilo. Bipark alikatwa usoni wakati wa mkutano wa kampeni mjini Seul mwaka elfu mbili na sita, na alitibiwa katika hospitali hiyo hiyo ambayo Balozi Lipart anatibiwa. Naam. Na katika habari nyingine, vyombo vya usalama nchini Kenya sasa vinalaumu mashirika kadhaa yasiyo ya kiserikali NGOs kwa madai ya kuwasaidia wahalifu na kuchangia katika ulanguzi wa madawa ya kulevya. Wakuu wa usalama katika pwani ya Kenya wanasema mashirika kadhaa yanapokea mamilioni ya pesa kutoka kwa wafadhili wa kimataifa na badala ya kutumia hela kwa njia ifaayo, yanajihusisha na upotoshaji wa vijana. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anatuletea taarifa zaidi. Kufuatia ongezeko la utumizi na ulanguzi wa dawa za kulevya katika mji wa Mombasa, serikali ilitisha mkutano wa dharura mwishoni mwa juma. Mkutano ulihudhuriwa na viongozi wa kisiasa, viongozi wa kidini na maafisa waliowakilisha serikali. Mkutano huu ulishirikisha makundi yanayohusika kuhamasisha vijana dhidi ya utumiaji wa dawa za kulevya. Alikuwepo mkurugenzi wa shirika liitwalo Richard Center. Abdurahmani Taibu alikuwa wa kwanza kutoa hotuba hii wanahitaji huduma, wanahitaji watu wazungumze nao. Mimi ningetoa wa challenge, wangapi kati yetu wamesema mimi nataka kumsaidia huyu ndugu yangu ama mtoto wangu? Wanakaa nje maskani, wanatengwa, wanapigwa. Wangapi wameuliwa wao ni watumizi wa madawa kulia, kwa sababu ya said mira, kwa sababu ya uwizi mdogo mdogo, lakini papo hapo Taarifa ya serikali imesema kwamba mashirika mengi yasiyo ya kiserikali yanatumiwa kupata ufadhili kutoka mataifa ya kigeni na kutumia vibaya ya pesa hizo, badala ya mikakati iliyopangwa. Kamishina wa kaunti ya Mombasa, Nelson Marwa, amekemea mashirika kama hayo. Isiwe tu ni NGO kuokota pesa kutoka kwa wazungu huko juu. Mona, some of the NGOs dealing with the drugs in this county are merely Yeah. Si basi uchukue hao vijana wote upeleke kwa, kwa huko Center. Unaanza kulaumu serikali. You are an NGO. Yeah, tukitaka kukuambia ile pesa unapata wish tutakuwa shame. Hapa visa vingi vya vijana kulipua magroneti na wengine kudunga watu visu usiku katika tukio la ujambazi vimeripotiwa sana katika siku za hivi karibuni hasa katikati mwa jiji la Mombasa na viunga vilivyo karibu. Abdurahman Taibu tena hapa anasema wapo wanaotenda maovu makubwa bila kuandamwa, na badala yake walanguzi wa dawa za kulevya ndio wanaofuatiliwa na serikali. Tunaona waizi wakubwa wakubwa wanawachwa, watu ambao wanafanya ma-corruption makubwa wa makubwa wanapita, hakuna kitu inafanyika. Tunaona ambao wa watumizi wa madawa kulevya wanaambiwa ndio waizi wanatumia mapanga na visu. Hiyo ni kitu ambao wanaweza kusema na kuthibitisha, na statistics ziko, na tusiwapatie majina kuwa ni drug addicts, ni majambazi la ni watu ambao wanataka huduma. Serikali ya Marekani kupitia maafisa wa usalama hapa Kenya wanafuatilia kwa karibu wale wanaohusika na ulanguzi wa dawa za kulevya. Ikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. I Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze kwa kuangalia baadhi ya matokeo ya raundi ya kwanza ya michuano ya kuingia katika All Africa Games 2015 katika kandanda, ambapo timu kadhaa za Afrika Mashariki zilikuwa uwanjani kwa matokeo tofauti. Ipumbu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ilitoka sare moja moja na Razak ya Burundi huko Bujumbura katika mechi ya marudiano, na hivyo Razak kupita kwa jumla ya mabao mawili kwa moja. Kenya ilitoka sare moja moja na Misri, lakini ikaondoka katika michuano hiyo kwa jumla ya bao nne kwa moja. Uganda ilitoka sare moja moja na Msumbiji, matokeo ambayo yaliona Msumbiji ikiingia raundi ya pili kwa jumla ya mabao manne kwa moja. Mashindano ya All Africa Games yatafanyika Congo Brazzaville Septemba 4 hadi 19 mwaka huu. Na sasa tuangalie waandishi wetu wametuandalia nini, tukianza na Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi. Jumatano tarehe 11 mwezi tunao, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itawapokea mjini Kinshasa mawaziri wa mchezo kutoka katika nchi 12 duniani, nchi inayozungumza lugha ya Kifaransa. Mkutano huu kabambi ambao utadumu muda wa siku tatu una shabaha ya kuchanga fedha kwa kuhudumia vijana kwa majifunzo ya michezo mbalimbali. Samu Lukonde, waziri wa michezo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, atachukua madaraka ya raisi ya mawaziri wa michezo wa nchi inayozungumza kifaransa duniani kwa muda wa mwaka moja. Wiki iliyopita ilikuwa wiki mbaya kweli kwa matimu zote ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iliyeshiriki katika michezo mbalimbali mbali barani Afrika, tukianza na kandanda, mechi ya kusaka tiketi ya Jeux Africain ya Brazzaville mwaka elfu mbili Timu ya kandanda ya Burundi Irondeli iliitimua Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hijana mjini Bujumbura kwenda sare goli moja kwa moja. Timu ya Irondeli ya Burundi ilibuka ushindi kwenye mechi ya maingilio mjini Kinshasa goli moja bila jibu. Kuhusu mchezo wa basketi, timu zote za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa upande wa Senegali pia, huku Gabon ilifunga virago na kurudi nyumbani ikishika nafasi ya mwisho kuhusu ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, timu ya Sangabalende ya Mbujimai ilienda sare hijana mjini Mbujimai na timu ya TP Mazembe, goli moja kwa moja. Kwenye orodha ya ligi kuu ya kandanda raundi ya playoff, TP Mazembe imeshika nafasi ya kwanza na pointi kumi. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika Michezo, mimi ni Kahozi Kosha. Asante sana Kahozi. Na huko Kenya, mwandishi wetu Jason Nyekundi anatujia na riadha leo. Kwenye riadha Moses Cosgey na Georgina Rono ndio washindi wa mbio za awamu ya pili za half marathon za first lady au mama wa taifa zilizoandaliwa hapa Nairobi jana Jumapili. Kila mmoja ilitunukiwa dola 8,200 au shilingi 750,000 za Kenya katika mbio hizo ambazo ziliwavutia takriban watu 16,000 ambapo wanariadha 3,000 walishiriki kwenye mbio kuu. Cosgey na Rono ambao ni washindi wa kwanza wa mbio za nyumbani waliongoza mbio hizo zilizoanzia uwanja wa michezo wa Nyayo. Kosikei alitumia mbio hizo kujiandaa kwa mbio za Lisbon Marathon. Naye mama wa taifa Margaret Kenyatta, ambaye pia alishiriki mbio za London Marathon za mwaka uliopita, alimaliza mbio hizo na kuweka muda wake bora zaidi. Na Wakenya Patrick Kiprotich na Stella Ruto waliibuka washindi katika mbio za mita 800 na 3000 kuruka viunzi na maji jana Jumapili, wakati wa kumalizika kwa mashindano ya Africa Junior Champions yaliyofanyika mjini Addis Ababa nchini Ethiopia hata hivyo, matokeo wa Kenya yalishuka ikilinganishwa na matokeo ya mashindano ya mwaka uliopita yaliyofanyika nchini Mauritius. Nigeria waliongoza mashindano hayo kwa jumla ya medali 25, zikiwemo 11 za dhahabu, 8 za fedha na sita za shaba. Kenya ilichukua nafasi ya tatu kwa jumla ya medali 12, 4 za dhahabu, 4 za fedha na 2 za shaba. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni jason Nyakundi. Asante jason Nyakundi. Nchini Tanzania ni furaha kwa Simba, majonzi kwa Yanga baada ya mechi ya mwishoni mwa wiki baina ya mahasimu hawa wawili. Huyu hapa George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Niko mitaani, ikiwa siku moja tu baada ya klabu za Simba ra Yanga kuingia dimbani, huku Simba ikiondoka na ushindi wa bao moja kwa sufuri. Mashabiki wengi wa Yanga wamedhoofika na hawaonekani sana mitaani na lakini mashabiki wa Simba wanapeperusha bendera nyekundu wakiwa wadhihaki Yanga. Niko mitaani. Shabiki wa kandanda wamepokeaje ushindi wa jana wa Simba na kufungwa kwa Yanga? Uh, mpira ni dakika tisini na mwisho wa siku Simba waliibuka na ushindi wa goli moja kwa bila. Uh, na tunachokiona mimi kwenye matokeo ya jana ni makosa ya wa wachezaji wa Yanga. Umeuona mchezo? Mchezo ulikuwa ni mkali, lakini Simba walionekana kwamba wanataka matokeo zaidi, lakini Yanga walikuwa wanacheza kawaida kama vile hawachezi mechi Ambayo wanacheza na watani wao. Na pembeni pia kuna mshabiki wa Yanga ambaye anajishughulisha na kazi ya kung'arisha viatu. Leo umepokea viatu? Eh, viatu vingi sana nimepokea lakini kupokea nimechelewa kufika ofisini kwangu kutokana na majonzi na kuhusu ma, nilikuwa na mawazo mengi sana nikijua nikifika mapema ofisini wapenzi wa Simba wataanza kunitania sana, ikabidi nijicheleweshe kidogo kufika. Nilifika mida hiyo mina ya mchana, sio kaida yangu kufika mida hiyo. Kutokana na kipigo hichi, kinauma sana Asabu, sisini, kwa sababu sisi tumekuwa ni wateja kwao. Tena nadhani kuwafunga Simba itachukua muda kidogo, sio kwa hivi sasa, kwa muda huo karibu. Yani Kutu... pole sana eh. Na hapo kuna shabiki mwingine amevalia miwani, labda anaficha uso ameni shabiki mkubwa wa Yanga pia na majonzi makubwa baada ya jana kupewa kipigo cha goli moja, lakini hatukati tamaa. Naam, ni baadhi ya mashabiki wa kandanda ambao wanaelezea baada ya hapo jana Simba kuondoka na ushindi wa bao moja kwa sifuri katika mchezo ligi kuu soka Tanzania Bara. Naarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa South America. Asante George Njogopa kutoka Dar es Salam. Basi mpaka hapa msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo wa Hamza. Juhudi za taifa letu kuongeza kwa maradufu idadi ya watu katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na huduma za umeme zimeanza kuzaa matunda, ikiwa sanjari na mpango wa nishati kwa Afrika wa Rais Barack Obama, kampuni ya Kiholanzi ya nishati imemaliza kazi yake ya kuanza kwa operesheni ya kituo cha umeme cha mionzi ya jua. Mradi huo wa megawati 8.5 unaotumia nguvu za jua unafanyika baada ya kumalizika mradi wa nishati ya upepo huko Kenya, na mabwawa ya maji ya kuzalisha umeme nchini Tanzania, na kituo cha kuzalisha umeme kutokana na mvuke chini ya ardhi nchini Ethiopia, ikiwa ni miongoni mwa miradi mingine, na utaimarisha uwezo wa Rwanda kuwapatia wananchi wake umeme kwa asilimia sita, ambao ni sawa na umeme kwa nyumba elfu kumi na tano. Afrika ya kusini mwa jangwa la Sahara ni eneo lenye matumaini makubwa na utajiri mkubwa wa rasilimali kama vile mbao, madini, maji na ardhi yenye rutuba. Hata hivyo, kitu muhimu kinachohitajika kuimarisha rasilimali hizi kinakosekana, nacho ni umeme wa uhakika. Bila ya umeme, biashara na uchumi haviwezi kukua, na katika sehemu nyingi maisha husimama mara tu baada ya kiza kuingia. Uwekezaji mkubwa binafsi kama vile mradi wa kuzalisha umeme kwa nguvu ya jua nchini Rwanda utawezesha ukuaji wa uchumi endelevu na madhubuti. Kituo hicho cha Kiholanzi cha Gigawatt Global kilijenga kituo kipya cha nishati ya jua kuzalisha umeme nje kidogo ya mji mkuu Kigali kwa gharama za dola milioni 423 za Kimarekani. Wawekezaji binafsi na wakopeshaji wametafuta pesa kwa msaada mkubwa kutoka serikali ya Rwanda. Kituo kitakapokuwa kinafanya kazi kamili, kitaweza kutoa sehemu fulani ya nguvu za umeme kwa nchi jirani ya Burundi pia. Kwa kuendelea kupungua kwa gharama za uendeshaji, usimamizi mdogo na gharama za mafuta, mradi wa nishati mbadala kama wa Rwanda unaleta maana zaidi sasa kuliko wakati mwingine wowote wa hasa kwenye maeneo ya vijijini. Mradi wa Gigawatt Globo na mingine kama huu unafanikiwa kutokana na msaada wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, shirika la uwekezaji binafsi la ng'ambo na wakala wa biashara na maendeleo wa Marekani, ambao unasisitiza kupatikana kwa nishati ya ukuaji wa uchumi ambao pia ni njia endelevu ya nishati safi. Miradi yote inasaidia mkakati wa Marekani wa ushirikiano na Afrika ambao unakuza ukuaji na ustawi wa kila mwananchi. Haya basi, msikilizaji, na hapa ndio tunakamilisha mwisho matanga zuetu, guwota, lijari, uh, wa matangazo yetu. Kwa niaba ya wenzangu wote, Hadija Ria, Esther Githu, msimamizi wa matangazo yetu leo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi, Dwayne Collins na wengine, naitwa Mary Mgawe na kutakia usiku mwema.