Na asante sana msikilizaji kuungana nasi sauti Amerika kwa live talk. Mada yetu leo ni kuhusu wanawake, tukiwa na maana kwamba tunaangaza masuala yote yanayohusu wanawake, haswa changamoto wanazokumbana nazo tukielekea maadhimisho ya siku ya wanawake duniani hapo Jumapili. Na kwenye laini za simu tuna wanawake kadhaa ambao watatueleza mengi kuhusu nafasi ya mwanamke katika jamii. Kutoka Tanzania tunaye Rosmley wa shirika la Utepe Mweupe. Pia kuna Rosemary Jairo wa shirika la Smart Partnership. Kutoka Kenya tunao Salma Hemed wa shirika la Haki Afrika na Afya Rama, mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake kaunti ya Mombasa. Tunashukuru sana kwa kuungana nasi. Nianze nawe mara moja Salma Hemed, ukiwa hapo Mombasa, hebu kwanza tuelezee Salma, tunapokaribia kuadhimisha siku hii ya wanawake duniani Jumapili, kwa upande wa Kenya, nafasi ya wanawake unaweza kuielezeaje linapokuja swala la haki kwa wanawake? Naam, asante sana. Kwa kusema la kweli, huko kwetu Kenya nafasi za wanawake zimekuwa ni chache sana, hasa hasa katika uongozi e, wanawake e, wananyimwa haki za uongozi, hasa katika hii mambo ya devolved government na tukiangalia katika asilimia kubwa mm -hmm, ya wenyekiti ni wanaume. Wanawake hivi sasa hawapa inapatikama hii vile vile pia inafikia wakati mpaka inakuwa katika kulingana na vile mila na desturi na kila za uh, familia nyingine hapa, wanawake hawapai ruhusa ya kuweza kujiexpress po, na kuongea mbele za uh, familia zao kwa hivyo tunasema pia hiyo ni kunumwa haki zao kama wanawake. Haya, Salma, nadhani hawa wenzangu hapo wanaopiga simu wataweza kukupigia simu kwenye laini nyingine, kwa sababu kuna kelele nyingi sana. Kwanza tuelekee basi huko Tanzania, lakini usiondoke, watakupigia sasa hivi. Tuende huko Tanzania ambapo, uh, nikuulize swali. Rose Mlai, ukiwa katika shirika hilo la Utepe Mweupe, najua linahusiana kidogo na maswala ya uzazi, tuangalie nayo nafasi hiyo, kwa sababu pia ni kama kunyimwa haki kwa sababu, wanawake wengi hata nafasi ya kujifungulia katika mahospitali eh, hata kulea mimba vizuri, kuwa na vyakula ambavyo tunaweza kusema ni lishe bora, pia ni changamoto. Tueleze upande huo katika masuala ya wanawake Tanzania. Ukiangalia hiyo haki au changamoto hizo, unaweza kuzielezeaje Rose? asante sana nafikiri. Yeah, na um, hapa Tanzania shida iliyopo ni ile haki ya msingi kabisa ya binadamu ambayo ni uhai, e, mwanamke amepewa kazi ya kuongeza watu au taifa na Mungu mwenyewe kwamba atabeba ujauzito miezi tisa, na hili ni tendo la afya na ni yaani, mchakato mzima wa afya kumpa mtu mwingine afya ili waendelee kuishi na familia iweze kusherekea na pia taifa liweze kusherekea na kuongezeka. Lakini bahati mbaya sana, hiyo haki ya uhai huyu mwanamke ambaye um, anakuwa amebeba ujauzito miezi tisa anapoteza maisha yake wakati wa ujauzito au wakati wa kujifungua na wakati wa siku arobaini na mbili baada ya kujifungua, na hili ni jambo ambalo linasikitisha sana kwa sababu vifo hivi vinazuilika yani vingi vinazuilika kusema la kweli inasikitisha kwamba wanawake ishirini na nne ambao wana nguvu zao ambao ni wana mama sio wazee ni vijana kuanzia miaka kumi na nane au kumi na tano mpaka arobaini na tisa ni watu wenye nguvu ni watu wanaozalisha ni watu wanaongeza uchumi wanapoteza maisha kila siku, wanawake ishirini na nne. Hebu fikiria kama ingekuwa ni ndege inaanguka kila siku, wanawake ishirini na nne au watu abiria ishirini na nne wanapoteza maisha, kila mtu angeshtuka. Hata nyie huko Marekani mngesikia, mngeshtuka. Lakini hawa wanawake hatuoni, wanaandishwa kwenye gazeti, hatuoni mtu aliyechukuliwa hatua, uwajibikaji hamna. Inakuta tu mwanaume akaoa mke mwingine na maisha yanaendelea na, na mambo yanaendelea hivyohivyo kila siku, hawa wanawake wanaenda kupoteza maisha. Naona kwamba hiyo haki ya uhai ambayo ni ya kila binadamu mwanamke hajapewa hiyo haki, na huyu mwanamke sio kwamba anakufa kwa ajili ya ugonjwa, anakufa kwa ajili ya kumpa mwenzake maisha. Naam, tunashukuru sana Rose Mlai. Washiriki mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, na swali langu hivi sasa linaenda kwa Rosemary Jairo kutoka shirika la Smart Partnership. Mkamiti, kwa bahati mbaya, anaonekana simu yake imekatika, lakini watamtafuta tena. Basi turudi kwako kwa, uh, Afya Rama. Sijui kama Afya Rama yuko kwenye laini ya simu sasa hivi. Afya, unanipata? Haya basi. Ape, wewe ndio mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake katika kaunti ya Mombasa. Nafasi hii hata tukiangalia kwenye wasikilizaji wetu wanatuelezea kwamba wanawake na wana nafasi nzuri sana za uongozi katika Kenya, lakini je, ukiangalia bado kuna changamoto mbalimbali. Hebu tueleze upande wako katika nafasi za uongozi na masuala ambayo unakumbana nayo kila siku, kwa sababu wanawake lazima wanakuja kwenye hii mikutano wakitaka maendeleo. Yes, na mimi Fiara, majtafyara caedi Mombasa kaunti maendeleo ya wanawake. Kweli wanawake tuna changamoto kadha wa kadha, kwa sababu tukiangalia mwanamke pale chini kwenye grass level hajaguswa katika ule uongozi wa serikali. Tukiangalia katika nyanda za, nyanda za kisiasa wanawake bado hatujajishirikisha kikamilifu. Tunasimama wengi kwenye nyadhifa mbalimbali lakini changamoto iliyoko ni kuwa japo ni wanawake ni wengi, lakini sio wanawake wengi wanaochaguliwa. Hii inataka tuwe na civic education, kwa sababu wanawake lazima wahamasishwe kuwa ukimchagua mwanamke mwenzako ataweza kukufikisha sehemu fulani ambayo labda wewe ule mwanamume hawezi kukufikisha upande wa kimaendeleo. Tunaangalia hapa chini, ya upande wa kibiashara, wanawake wetu wengi hawana biashara za kuweza kuwapa mtaji hata wakula kwa siku. Tukiangalia upande wa kaunti government yetu, ni wanawake wengi hawajajua kuhusiana na mambo ya procurement. Tunataka sasa tuwache biashara ndogo ndogo, tupande, tuangalie biashara ambazo zinaweza kutupatia kipato cha juu. Tuangalie vile ambavyo tunaweza kusaidia wanawake katika nyanda za uzazi. Tumeona, tuneona Bi Margaret Kenyatta, mke wa rais wetu wa Kenya, our first lady, amejaribu kutuletea beyond zero campaign, amejaribu kutuletea lile gari, na unaweza kuingia mpaka mashinani kwenda kuangalia kina mama, lakini kuna changamoto zake ni leo nilikuwa nikiojiwa nikiulizwa na shirika moja la redio hapa kwetu Mombasa, akiniuliza kuwa hili gari linatusaidia ni kivipi? Nikawaambia kama sehemu kunaitwa sehemu ya Jomvu, barabara iko, lakini jam ambayo haiwezi kuruka hata paka. Mwanamke akiwa amepatikana na matatizo, kupita kwenye hiyo barabara ni kazi, hata ambulensi kupenya pia ni shida. Sasa ikiwa hili gari lilikuwa linafanya kazi na mama yetu wa taifa sijui ningeokoa maisha ya watu wangapi, kwa sababu wanawake wengi wanakufa mpaka barabarani wakiwa wanapelekwa hospitali kupata matibabu. Kwa hivyo, hmm. changamoto ni nyingi. Basi tuelekee kwake Salma tena. hmm. Salma, ulikuwa na hoja hmm. nzuri sana kuhusu uh, haki za wanawake, ukiwa hapo Mombasa. Salma Ahmed, endelea na hoja yako. um, okay. tulikuwa tunaongelea kuhusu masuala ya uongozi kwa wanawake, ambapo tunasema kuwa hiyo ni changamoto kuu huko kwetu Kenya kwa sababu tukiangalia Despite the fact that, uh, katiba inasema kwamba thuluthi tatu inafaa imilikiwe imilikiwe thuluthi moja imilikiwe na wa, na, na jinsia tofauti, lakini most of the times tunaona kwamba wanawake hawapawi uh, hiyo nini hiyo benefit kama hiyo ya kuweza kuwa na yani, na uongozi kama hivi sasa. Tukiangalia katika hii ni devolved government uh, kuna komiti ambazo kwamba zilikuwa zimeundwa katika hizo komiti ukiangalia, wengi ambao kwamba ni wanachama I mean, machairman ni wanaume, chairpersons si wanawake, na hiyo haifai kabisa. Hivyo hivyo pia ukiangalia katika uongozi katika serikali zetu kuu, wanawake asilimia yao ni kidogo sana ukikompea na ya wanaume. Kwa hivyo, hiyo ni changamoto kubwa sana na tukiangalia, wako ambao kwamba wanasoma wako ambao kwamba wana wana elimu ya hali ya juu ambao kwamba wanaweza kuyachukua haya mamlaka na wakayatumia vilivyo. Naam, asante sana he, Salma Hemed ukiwa hapo Mombasa. hatuna uhakika kama Rose Jairo ameweza kurudi hewani, lakini tunaweza kuendelea naye Rose. Eh, Mlai ukiwa hapo Tanzania. Rose, basi ulikuwa unatuelezea changamoto hizo, lakini bila shaka, uh, unapoangalia swala zima la uzazi linaanza pia na kukwamua mwanamke kiuchumi. Kwanza mwanamke aweze kujipata uchumi ambao anaweza kusema mimi naweza kutunza jamii yetu. Kama tulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, mwanamke ndio mlezi, anamtunza baba, anatunza na pia na watoto. Wakati unapozungumza kuhusu shirika lenu la Utepe Mweupe linapozungumzia uzazi bora, je, mnaangaliaje swala hili la kwamba kwanza mkwamue mwanamke kiuchumi, ili aweze yeye mwenyewe kula vizuri, aweze kulisha mwanawe au wakati anapotunga mimba pia aweze kula vizuri, aweze kumwona daktari wakati inapofaa. Hebu tueleze kuhusu nafasi hiyo, ukiangalia Tanzania kwa ujumla na sio mijini peke yake, lakini pia vijijini, ambapo watu wengine wanatuambia kwamba hata wanawake vijijini hawajui kwamba Jumapili ni siku ya wanawake duniani, hawana habari. Yeah, ni ukweli kabisa. Sisi kwa mfano eh, mimi ni mratibu wa taifa wa muungano waetumeute wa uzazi salama yaani. Kwa hiyo tumeona hilo na tumeweka kampeni moja ambayo inasema kwamba wajibika mama na mtoto aishi, na hii yaani kuwajibika ni kwamba kila mtu awajibike, mwanamke mwenyewe awajibike mwenyewe ajue kwamba mimi ni mja mzito, natakiwa nile vizuri, na kwamba asije akafikiri kwamba maisha yake ni lazima yamtegemee mtu mwingine mia kwa mia. Kwa hiyo anatakiwa awajibike, hata kama anafanya kibiashara kidogo ajibidishe aweze kuweka hela kidogo ambayo um, itamsaidia hata akipata dharura, anaweza akakuta eh, kituo ambacho kinaweza kikamsaidia. Vile vile nani, wakati anapopewa labda hata mume wake amemwachia pesa, asitumie zote, anaweza akaweka hata mia mbili, na hiyo mia mbili ukiweka mpaka labda miezi tisa kwamba una, una kitu ambacho kitaweza kikamsaidia aweze yeah. yeah. kuekea yeah. kituo cha yeah. afya kama kuna dharura. Kitu kingine ambao wajibike ni mume pia awajibike kuhakikisha kwamba anapata mke wake anapata chakula ambacho kinafaa. Awajibike kuweza kuweka hela ambayo kila mwezi, kwa sababu hata Mheshimiwa Rais wetu wa Tanzania alisema uja uzito hiyo kitu ambacho kinatokea ghafla kina miezi tisa. Kwa hiyo endapo mume, unajua kwamba wewe mke wako ana ujauzito, uanze kujiwekea hela kidogo kidogo mpaka atakapofika miezi tisa, aweze kwenda kujifungua salama. Kitu kingine cha kuwajibika ni serikali yenyewe, serikali ya ya mitaa na serikali serikali ya halmashauri na, na, na, na serikali kuu kwamba waweze kuweka bajeti, kipengele cha bajeti ambacho kinahusika moja kwa moja kwamba wakinamama wa vijijini waweze kupata huduma za dharura, ili wasiwe wanasafiri labda ya masaa matano au kumi njiani. Wengine wanafia kwenye ambulance, wengine wanafia kwenye magari wakipelekwa hospitali za wilaya ambazo ziko mjini, huku tunajua kwamba vituo vya afya ndio viko karibu na kisimama. Kwa hiyo tumekazana sana, waziri mkuu akaagiza kwamba mm -hmm, nani halmashauri zote zitenge budget ya kuhakikisha kwamba huduma za uzazi za dharura zinapatikana, na tumeona matokeo kwamba, kwa mfano, mkoa mmoja ambao uko pembezoni sana ambao unaitwa Rukwa elfu mbili kumi na tatu ulikuwa na ulikuwa na na n na... Basi Rosemary tafadhali, naomba kwanza uishie hapo, hiyo maelezo yako, tutaendelea nao muda mfupi ujao. Ngoja nielekee sasa hivi kwa Afia Rama ambaye yeye ni mwenyekiti wa shirika la maendeleo ya wanawake katika kaunti ya Mombasa. Hapo awali umesema kwamba kuna Ntang. changamoto nyingi za kumkomboa mwanamke katika maendeleo yake ya kila siku. Sasa ukiwa mwenyekiti wa shirika hilo, unakabiliana vipi na changamoto hizo ili kuweza kumnyenyua mwanamke mwenzako kuwa katika hali bora ya maisha. Oh, sisi njia ambayo inatumia kama mimi mama, kwa sababu shirika letu kwa sasa bado halina fedha, natafuta stakeholders, wanakuja kwenye lile shirika langu, wanakaa, tunajadiliana, tunasema tunaenda chini kwenye grassroots level, tunakuta yule mwanamke wa chini kabisa anafundishwa kuhusiana na uwekezaji, anafundishwa kuhusiana na biashara ndogo ndogo anafundishwa kuwa yeye ni mwanamke anafaa kukabiliana na maisha vipi pale chini, tuna wa empower kwa sababu m, na vision yetu ya maendeleo ya wanawake ni kunacha na ku empower women politically, socially and economically. Kwa hivyo lazima tuwa empower. Kitu ambacho ningesema ni changamoto ni kuwa tunao viongozi ambao wamewahi chaguliwa lakini hao viongozi wetu sijui ni kulengamana na hela ni ndogo ama ni vipi, huwa hawashuki chini mashinani kwenda kuangalia wale kina mama wana changamoto vipi. Mimi nilikuwa naomba, unataka kusaidia mwanamke, msaidie na nyavu aende ajivulie mwenyewe samaki. Usimpe samaki, kesho kuna njaa tena. Ajue akitaka tena ule samaki atakupata vipi? ntaka afya kabla hatujafika kwenye nusu saa ya matangazo yetu ya afyarama pale pale, unaweza ukaongezea pengine dakika moja hivi kuhusiana na changamoto za elimu kwa wanawake, kwa sababu katika siku za nyuma ukiangalia takwimu za elimu na upande wa elimu pwani ya Kenya ilikuwa inaonekana iko nyuma sana, hasa ukiangalia upande wa wanawake, wengi walitakiwa waozwe mapema. Eh, sijui kama hali hiyo imeanza kubadilika. Sahizi ndoa za early marriages bado ziko, lakini sahizi tunaangalia, maanake tukiwapelekea civic education wazazi kule chini, tunawambia lazima wasimamie elimu ya wa, ya wasichana waweze kuenda shule, waweze kusoma na kupata taaluma. Na pia tuna serikali yetu pia imejikakamua ime kiasi, lakini tuna kilio kama kina mama. Mimi kwenye shirika langu la maendeleo ya wanawake Mombasa kaunti Tunahitaji elimu ya hali ya juu kwa sababu sasa tuna changamoto, ikiwa kwenye kaunti, serikali inataka mama ambaye labda ako na digrii, ambaye hawezi kuwekwa kwenye zile bodi. Na changamoto um... sana. Afya Rama. Basi subiri Yes, kwenye laini ya simu tunataka kuwakaribisha pia wasikilizaji wetu kwenye mtandao mm -hmm. Msikilizaji, unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mada ya leo ni changamoto zinazokabili wanawake na masuala yoyote yanayohusu wanawake. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka Washington. Asante sana msikilizaji kuungana nasi Sauti ya Amerika. Leo ni siku ambayo tunakuletea livetalk, ni baada ya saa nzima, na hivi leo tunazungumzia masuala ya wanawake, changamoto zinazowakabili wanawake, pamoja na nafasi zao za uongozi, afya yao, chochote kile kinachohusu wanawake, na ndio maana ni mimi Yesa, hapa na Mkamiti Kibayasi. <laughs> <Wanawake tukiko Saungungazea laughs> kipindi cha live talk leo bila shaka na hivo basi, kwenye laini za simu tunao wanawake chungu nzima ambao Wanas tusaidia kuweza kuzungumzia swala hili. Pia tunawakaribisha wasikilizaji wetu katika mtandao uh, wa, face, wa Facebook, vilevile kwenye mtandao wetu uh, wa www.voaswahili.com na tunaona wengi kabisa wametuletea maoni yao, wengine wanataka kupiga simu, pale tunaona line za simu zinawaka kweli kweli. Kwa hivyo tunawakaribisha tena washiriki wetu Afya Rama ambaye ni mwenyekiti wa shirika la maendeleo ya wanawake kaunti ya Mombasa, Kenya. Tunaye pia Rose Mlai wa Muungano wa Utepe uzazi salama huko Tanzania. Tunaye Salma Hamed, mtetezi wa haki za wanawake kutoka shirika la Haki Afrika. Tunatumaini kwamba tutampata Rosemary Jairo ambaye ni mkurugenzi wa diaspora katika Wizara ya Mambo ya Nje ya Tanzania, na sina uhakika mpaka nijulishwe na wenzetu pale upande wa laini za simu, kama kuna wanawake wengine. Basi mkamiti naona tuendelee kwa sababu Jumapili hii o siku yetu ha, ya kuadhimisha so, mwanamke ambapo kauli mbiu ya, <laughs> ya mwaka huu kama tunavyofahamu imeshajulikana kwenye mitandao na kila mahali wanakuambia make it happen, make it happen mwaka 2015. Mm-hmm. Basi sijui tu turejee kwake Salma Hamed, make it happen ina maana gani? Watawezeshwa vipi eh? Manake kama inabidi tuwawezeshe basi tuwawezeshe vipi wanawake, inabidi tujiwezeshe na sisi, tutajiwezesha vipi pia changamoto, ah, zipo hata kama tuko Marekani. <laughs> Hii ni simu ya <laughs> safari hii nimeipenda sana kwa sababu yaonyesha kwamba sisi wanawake tunaweza kufanya jambo lolote lile ambalo kwamba wanaume wanaweza kufanya kwa njia ya usawa. Kwa mfano, tunasema kwamba kama vile wanaume wanaweza kuendeleza kuendeleza nchi, basi na wanawake pia wanaweza vile vile kuendeleza nchi na zaidi pia, that is why tunasema make it happen. Kama vile wana, wanaume wanaweza kuibadilisha nchi wakaifanya kwamba nchi hii iwe ni nchi ya usalama, basi na wanawake pia wanaweza kuchangia zaidi na zaidi katika kudumisha hali ya usalama katika nchi yetu hii. That is why tunasema kwamba make it happen. Kama vile tunavyosema kwamba wanaume wanaweza kuboresha uchumi katika nchi hii, basi na wanawake pia wanaweza kuboresha zaidi na zaidi uchumi wa nchi yetu hii. So sisi tunasema hii ni sini ya safari hii ni ya kuonyesha wanaume kwamba lile ambalo kwamba wao wanaweza kulifanya sisi wanawake pia tunaweza kulifanya mara mbili zaidi yake. Naam, basi tunakushukuru msikilizaji wetu, endelea kuwepo katika line, na hivi sasa, hebu tumsikilize mwanamke mwenzetu kutoka Tanzania, Salma Ahmed. Yeye anatoa ushauri kwa wanawake katika kuadhimisha, ama tunapoelekea katika wikendi ya siku ya mwanamke duniani. <laughs> Katika siku hii ya wanawake duniani Naona wanawake wanapiga hatua sana katika maendeleo ya nchi, hata kimataifa vile vile. Wanawake tumepata nafasi kubwa sana katika nyanja mbalimbali, kwa mfano serikalini na shirikani. Na kwa kweli wanawake tukiwezesha, tunaweza. Na siku hiyo, wanawake tunasema kwamba wanawake tunaweza, tunaomba tuwezeshwe. Mimi ni mwanamke na ninafanya kazi katika fani kama mhasibu. Nimeweza kusoma na kumaliza, na nimeshika nafasi kwa mfano ya uhasibu mkuu wa mkoa na wakati nafasi hizo, enzi hizo zamani, wanawake walikuwa hawezi kuzishika, nyingi zilikuwa zinashikwa na wanaume tu so, lakini kwa sasa mwanamke anaweza kuwa injinia, mhasibu, mkurugenzi na kadhalika. Naam, mm, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na sasa basi ni wakati wa kukusomea ujumbe mfupi wa SMS uliotutumia katika Facebook. Basi ni Sayenda Mabula wa Bariadi, Tanzania. Anasema changamoto nyingi sana wanazozipata wanawake, ikiwemo kuto kupata uongozi, kuongoza mitaa na hata majimbo. Huwezi <laughs> kuamini mkamiti. Kuna mmoja hapa ametoka Burundi, mahali kunaitwa Gitega. Anasema hizo sikukuu mnazozungumzia, mm -hmm hao mama ambao wamesoma ndio wanazijua, kwani huku kwetu vijijini <laughs> wangapi wanajua kuwa ipo siku maalum kwa ajili ya wanawake? Nadhani hao wanawake wasomi wajaribu kuboresha elimu kwa wasichana siku baada ya siku, ili kutokee mabadiliko, la sivyo mwanamke mkulima na wengine wataendelea kunyanyaswa na kubaki nyuma. Basi msikilizaji huyo bila shaka atalipata jibu, kwani washiriki tuliokuwa nao, wanawake mahiri, watatueleza watamboresha vipi mwanamke mwenzetu aweze kusikika. Basi ujumbe <tutu> mwingine unatoka kwa Ramadhan Twali kwa Ukonga, Dar es Salaam, Tanzania, anasema, bado wanawake wamekuwa waoga sana katika suala zima la kutaka kupata kitu mbele ya wanaume, mfano nyadhifa, hata kazi. Pia mwanamke amekuwa akishushwa chini ili kufanikisha lile analolitaka. Na unajua kitu kingine nimegundua mm -hmm, kwenye mtandao wa internet wanaume chungu nzima wengi tu ndo wametutumia haya maoni. Mmoja hapa anaitwa Hussein mm -hmm, Luhinda anatoka huko Dar es Salaam, Tanzania, anasema ukweli hakuna ku uongo hapa. Yaani familia zinaongozwa na mwanamke, mwanamke ndio mjenga familia, hivyo kukosekana kwa mwanamke katika familia, nyumba haswa iliyo na watoto haina malezi tena. Haya, kama walivyosema, wanaume ndio wanaoongoza katika ujumbe wa SMS. Ni kweli. Philip Mokaya Machuki wa Kisii, Kenya anasema kwa maoni yake, anaipongeza serikali ya Kenya kwa kuwatambua wanawake na kuwatunza katika nyadhifa mbalimbali serikalini. Kunaye pia Hussein Juma akiwa Shinyanga, Tanzania, anasema kitu kikubwa kinachowasumbua wanawake ni mfumo dume, ambapo maamuzi yote yanafanywa na wanaume. Nadhani wakati umewadia tuchukue nafasi hii. Unaonaje? Ah, tuende kwake Rose Mlai, ukiwa hapo Tanzania, umesikia baadhi ya wasikilizaji wetu maoni yao ndio hayo, wanatuelezea na wengi ni no wanaume. Sasa basi, tuangalie hiyo nafasi ya wanaume katika kutusukuma mbele, kutuwezesha kiuchumi. Wanaume watoe mchango gani katika kumsaidia mwanamke, iwe ni kumwelimisha mtoto wa kike au kumsaidia kwa njia zozote zile? Kweli kabisa, wanawake, wanaume wana vikuu <tutu> mkubwa na siku zote wakati tunazungumzia kwamba e, labda mama anatakiwa usalama wakati wa uzazi, utakuta mwanaume anasema kwamba ah, hilo halinihusu, ngoja nitamweleza mke wangu. Lakini ukweli ni kwamba e, ku, nani ujauzito ni jambo la mume na mwanamke, la mume na mke, kwa hiyo washirikiane. Alafu nilitaka nilikuwa nataka kumalizia kwamba mm -hmm. wanawake wanaweza kabisa kudai haki ya kuwa salama wakati wa kujifungua wa pia na mambo mengine, kwa sababu tumeshuhudia hapa Tanzania sisi kama muungano utote mweupe kulikuwa na, na kitu na nakita yani una ni vile pendekezo kwa kuweka sahihi kwamba tunataka vituo vya afya viweze kutengewa bajeti na viweze kutatoa huduma za dharura. Kwa hiyo wana, wanawake wengi lakini pamoja na wanaume waliweka sahihi kwamba sisi tunataka mabadiliko haya, kwamba vituo vya afya wakatiweza vikatoa hizo huduma vindoa zamani zilikuwa hazitoi. Na hiyo imetokea kwamba nilivyokuwa nasema kwamba e, vituo kumi vya Rukwa vilikuwa havifanyi hivyo. Sasa hivi ni vituo vitano vimeanza kufanya upasuaji, vimeanza kutoa damu salama na imeanza kufanya operation na kina mama na watoto wanaokolewa. Kwa so, hiyo kama tulivyosema, inawe, inawezekana wakati ndio huu wa kudai haki. Mama ajitokeze, baba ajitokeze, yaani wana vijiji wajitokeze, wadai haki zao, na waangalie bajeti na tumikaje, na kila kila kitu kinachoamuliwa wahusishwe, jamii husishwe. Na kwa mfano kuna keso tu, tuna kitu tunaita sauti ya watu. Tunataka tukawaa sauti ya watu, hata wanawake, kwamba fanyeje hayo maamuzi yanayofanyika katika ulimwengu, kwa mfano MDG malengo ma, malengo ya milenia au nani, sustainable goals zinafikia wananchi au inafanyika tu juu kwa juu? Asante Mbacho, unataka kuwasikiliza basi. Tukiendelea na um, maswali hivi sasa, naelekea kwake Salma Hemedi. Kuna msikilizaji hapa ametuma ujumbe huu, anasema kwamba wanawake hawapendani wenyewe kwa wenyewe katika kuelimishana au kuonyeshana njia za kunyenyuka kimaendeleo. Basi hmm. ukiwa mtetezi wa haki za wanawake unalielezea hmm. vipi Swali hili la msikilizaji huyu Pius Dankala, hilo swali zuri sana jambo, uh, la kwanza ningependa kusema kwamba sisi kama wanawake tunafaa tushikane, tupeane, tututiane moyo na tuweze kuonesha kwamba tuna umoja, ndipo tutaweza kusaidiana katika hii jamii yetu. Kwa nini nasema hivi? Kwa mfano kama tunajua kuna kiongozi fulani ambaye ni mwanamke na ana udhaifu fulani katika jamii, ni jukumu letu sisi kama wanawake tuende tukae naye tumweleweshe, na tujue vipi tunaweza kumsaidia ili aendeleze lile jukumu lake kuweza kutusaidia sisi majamii. Kwa mfano, sisi kama shirika letu la Haki Afrika tumeanzisha mambo ya kuadvocate, vipi tunaweza kuwa empower hawa wa, wa malidas wetu na kuwa elimisha vipi wanaweza kufanya kazi zao, ili wanawake wajue kwamba wana mtetezi katika bunge ambaye anaweza kupeleka ma, masuala yao mbele. So tumeweza kuleta kuletambalimbali uh, uh, I mean leaders mbalimbali kutoka ma, I mean tumeweza kuleta leaders pamoja mm -hmm. kutoka mahali mbalimbali mbali, ili waweze kujadiliana zile changamoto ambazo kwamba wanazipata na vipi tunaweza kuzitatua hizo changamoto. Naam. Pia vile vile kuna masuala ambayo kwamba yanawakumba wao wenyewe hawa m, m, m, viongozi wetu ambao kwamba wanaona pengine labda wakia address publicly, watakuwa kuna njia moja au nyingine ambayo kwamba itawaonyesha kwamba pengine hawafai. So sisi kama mashirika ya kijamii huwa tunawafuata, tunazungumza nao, tunajaribu kuwasikiza zile shida zao, alafu pia tunajaribu kuzitatua. Kwa hivyo ni tushikane tuweze kusaidiana ndio tunaweza kupeleka hili gurudumu mbele. Asante sana Salma Hemed, ukiwa hapo Mombasa. Nirejee tena Mombasa kwako kwa Afya Rama. Afya, maswala mengi yanayoibuka katika mada kama hii ni manyanyaso ya kijinsia, ukatili mwingi unaofanyiwa wanawake hata ndani ya nyumba. Je, ukatili kama huu unakuta kwamba mwanamke amepigwa amepata kipigo kibaya mno, e, lakini ananyamaza tu e, sijui tumezembea wapi katika swala hili kama jamii. Je, tunawalea vipi watoto wetu wa kiume kusudi wanapokuwa watu wazima wameoa wasiendeleze mfumo dume wala ku, ku, kuleta manyanyaso aina hii kwa wanawake. Afirama, mm, kweli, ma, manyanyaso kama hayo yako na yako mengi sana Mfano, lenye nyumba mwanamke anakuwa hana sauti, mume ndio kila kitu. Okay, hata kidini ni sawa, wanasema mwanamume ndio kichwa cha nyumba, lakini sio kichwa cha nyumba kwa kumnyanyasa ule mwanamke na kumpiga na kumdhalilisha mbele ya watoto. Hiyo ni, ni picha mbaya ndani ya familia. Sisi kile tunasema kama kina mama, ikiwa kuna tatizo kama lile na yule mwanamume, limekuwa sasa, limekuwa ni tatizo sugu, ni lazima yule mwanamke atoke, atafute usaidizi, edha wa ushauri ama wakikutana wa kama kila mama tukae chini tujue tunaweza kumsaidia vipi yule mama. Hapo ndio tulipokuja na mfumo wa kuwa lazima tuwe na safe house ndani ya mfano, ndani ya Mombasa County. mm -hmm. Maanake kuna mwanamume anaweza kukufanyia vituko mpaka ushindo kulala, awe anakusumbua lakini, kama tulikuwa na mfumo wa, wa nyumba zinazoitwa safe house, yule mwanamke anaweza pata hifadhi kwa ule usiku, alafu apate counselor ambaye anaweza kumcounsel pale ili aweze kurudia ile hali yake ya kawaida na aweze kujua atafanya nini kutokana na, na jambo kama lile. Na si wanawake tu, hata watoto wetu ndani ya majumba wanapata shida. Unakuta kwenye e, madhehebu kama yetu sisi, mtu baba anafika kumnyanyasa mtoto wake wa kike a kimapenzi, alafu mama anakuwa hawezi kuzungumza Mm -hmm. Inakuwa ile haki ya mtoto inakiukwa pale ndani ya nyumba, kwa sababu mama unaambiwa astiri na uhifadhi, kwa sababu dini yetu haitaki utoe mambo kama yale nje. Ni vituko vingi sana vinafanyika ndani ya familia. Watoto wa kiume pia siku hizi wanakuwa wanabakwa. Kwa hivyo ni mambo mengi ambayo ni ya kishetani yanafanyika. Kwa hivyo sisi kile tunaomba ni kuwa kina mama wanapopata matatizo kama yale yani, lazima wajitokeze. Usipojitokeza ni hakuna vile tutasuluhisha hili jambo. uh -huh. Na pia ningependa kujibu kuhusiana na ule mama ule mzee, hayo maswali yaliyotokana na SMS kuwa wanawake hawapendani. Hapana. uh -huh. uh -huh. hivi mambo yamepitwa na wakati. Tunafanya hamasisho la kuwaelimisha kina mama. Kina mama sisi hatuna kabila, kabila letu ni mama kina mama hatuna dini, dini yetu ni mama. Okay, kila mtu ana dini yake, lakini kiulimwengu sisi kina mama wote ni kitu kimoja mm. Awe ni mzungu awe ni mwafrika awe ni yeyote yule, mama ni mama naam. Kwa hivyo tunani, kijamii mama, tukishikana sioni kama kuna kitu cha kushinda. Rose Mlai, kwa sababu upo katika shirika la utepe mweupe. Wakati tunapozungumzia malezi bora, uzazi bora, na tukiangalia hilo swala ambalo kidogo limebakia wakati uh, Afya Rama alielezea changamoto zilizopo Kenya ama na katika nchi nyingine za Afrika, hata huko Marekani, za wanawake kunyanyaswa, nazo mkiziangalia mnaonaje? Kwanza ni wapi jamii imekosea? Je, tunawalea vipi watoto wetu wa kiume kusudi wasiendeleze huo mfumo dume na ukatili dhidi ya wanawake wanapokuwa watu wazima? Rose Mlai. E, inasema kwamba kwa kweli ukatili ni unakuwepo sana, na mi nashangaa hata utakuta kwamba nanii kuna sheria ambayo inasema kwamba ambayo tunaikataa sana wakinamama kwamba mwanamke kuolewa chini ya miaka kumi na nane ni ili sio mwanamke, huyu ni mtoto na hajamaliza kukua, lakini utakuta yani inakubalika kwamba mzazi wa huyu binti akiridhia basi huyu mtoto wa miaka kumi na tano kumi na nane anaweza kuolewa. Hii ni unyanyasaji, kwa sababu huyu mtoto hajamaliza kukua, anaingia kwenye kukabidhiwa ma, majukumu kuhendo nyumba ya yaani kutunza mume, kutunza nyumbani, kutunza watoto, na yeye ni mtoto, kupata uja uzito, na unakuta kwamba hizi nyumba za utotoni zingine unakuta hata sio kwamba ni mtoto amepata ujauzito kabla ya kuolewa, unakuta ni mtoto ambaye tayari ameolewa, yuko kwenye ndoa. Kwa kweli ni unyanyasaji mkubwa, na ndoa nyingi e, ujauzito mwingi wa utotoni unatokana na na kwamba kuna hiyo sheria ambayo haija haijafanyiwa kazi vizuri, na kwamba kwa hiyo mwanaume, hata kama ni mwanaume mtu mzima, hata kama na mke mwingine, unaweza kukuta anaweza pia akamua huyu mtoto mdogo. Wengine wanaachisha shule. Vifo vingi vitokanavyo na uzazi vinatokana na kwamba huyu mtoto haja nyonga yake haijakomaa, na kwa hiyo unakuta anapata, anapata ujauzito na anapoteza maisha. Wengi asilimia ishirini wanatokana ni kwa hawajakuwa wamekomaa, wanakufa kwa ajili ya ndoa za utotoni. Wengine una, una ni watoto wa shule, kwa hiyo wanakimbilia kutoa mimba na unakuta kwamba wana, nani wanafariki kutokana na kutoa mimba na hawezi kumwambia mtu kwa sababu ni mtoto mno. Kwa hiyo unakuta anajitolea popote pale, na anakuwa hana usalama. Kwa hiyo kuona huo unyanyasaji wa kuona kwamba mtoto mdogo ibe, be, kwa vile tu ni msichana anaweza akaolewa au anaweza akapata ujauzito, na anapokuwa hata wengine wanabakwa, wakienda kusema hata mbele ya sheria unakuta wanaulizwa maswali mengi, hawachukuliwi kwamba ni kitu ambacho ni kitu kibaya sana kwamba huyu mtoto amebakwa. Na kwa hiyo hata wakibako hawasemi, unakuta atagombezwa na mzazi, atazomewa na watu wengine. Kwa hiyo kwa kweli, hii mambo ya mimba za utotoni, ubakaji na na utoaji mimba ini vyote ni unyanyasaji wa hawa wasichana ambao hawaja, hawaja, hawaja, hawaja, hawaja, naam, naam. Hivi sasa basi, Esther, tumsikilize tena Salma Ahmed wa Arusha, Tanzania, akituelezea hatua zilizopigwa kwa mwanamke, na washauri wanawake wenzangu kwamba wasirudi nyuma, wasonge mbele, e, waende na changamoto kwa mabadiliko ya kimataifa. Kwa mfano hapa kwetu Tanzania tuna spika wa bunge mwanamke na Si spika wa bunge tu mwanamke, wa kurugenzi mbalimbali, wote wameshika nafasi za juu sana. Na pia sisi wanawake tunaweza pia hata tukawa marais na kushika nafasi kubwa mbalimbali. Na washauri wanawake wenzangu, wasirudi nyuma, wasiogope, wasonge mbele katika maendeleo kwa ujumla. Basi tunashukuru sana kwa ujumbe huo mzuri, Bi Salma Ahmed. Nirudi kwako, afya rama unadhani kwa nini hasa sisi wanawake tunaisherehekea siku hii ya Machi nane inatusaidia vipi? Je, ni katika kutuamsha kwamba sasa tunaanza siku mpya na kutathmini yale mambo mapya, tunaachana na yale ya zamani, inatusaidia nini sisi wanawake? Na hiyo siku ni nzuri na nashukuru kwa aliyetenda siku kama hiyo, ni kwa sababu mwanamke lazima ajulikane yuko lazima mwanamke popote alipo ajifahamu, yeye ni mwanamke na ana siku yake maalum ya, ya kuisherekea, ikiwa inaweza kumtoa kwenye ngazi hii iweze kumpelea kwa ngazi nyingine ya kumwonyesha kuwa kumbe, kumbe tunaweza tukatambulika tuka kidunia nzima kuwa sisi wanawake tupo na tuangalie katika zile shida zetu ndogo ndogo tunaweza kusaidiana vipi, ili tukuona mwanamke amepanda kiasi cha kuwa anajielewa yeye ni nani na kumbe wana siku yao. Hii ni siku nzuri sana na, wama, na, na tika, ni kitengo kimetengwa kwa kuwa mwanamke ajihisi yeye pia anatambulika katika nyanja zote za dunia, huwa hmm, yeye ni mwanamke. Ni siku ambayo tunafaa kujivunia sana kama kina mama, na nasema kina mama wote kule waliko wajitokeze. Na tunaona tumekuwa mpaka kala ya nguo ile siku hmm, ya uh, sherehe tutakuwa tunavaa kala purple Yani, hiyo ni kumaanisha utakuwa yeah. na upendo wa kiaina ya kuonesha kuwa kweli ni can make it happen. Naona mko tayari, hiyo nakwambia, rangi unayo ya zambarau. Maanake siku zote tunajua rangi ya, ya pinki. Ndio mimi naenda kutafuta kwangu na mimi <kutafira> <coughs> <coughs> <Na, coughs> tu na vipuri kila kitu <coughs> na nywele pia nakwambia. Haya, basi, tunaye Florence Muridi kutoka Kenya, ni msikilizaji. Nasikia pia kwamba ni mwanamuziki mashuhuri Florence. Karibu sana katika sauti ya Amerika. Tupe mchango wako ama uulize swali kuhusiana na changamoto zinazowakabili wanawake. Aa, wanawake wana changamoto nyingi lakini nataka tu kuwatia moyo. Naam. Kwa sababu najua kwangu mimi naona wanawake wanabeba ulimwengu kwa mambo mengi sana. Kwa hivyo nataka tu kuwatia moyo, wajitie nguvu, tusonge tujue kwamba uh, tunatazamiwa na watu wengi katika huu ulimwengu, tujitie nguvu tufanye tunavyohitajika kufanya. Na we, wewe mwenyewe Florence Mwengu, kwa sababu wewe ni mwanamuziki sasa, okay. ni katika sanaa ambayo wanawake sio wengi, zamani walikuwa si wengi wanaojitokeza, lakini siku hizi hali imebadilika. Wewe unakumbana na okay. changamoto za aina gani kama mwanamuziki katika eh, sanaa ambayo imejaa wanaume? Uh, kama unavyosema una zamani hapo, uh, zamani kidogo wanawake walikuwa wachache, lakini sasa wamekuwa wengi katika hii nyanja ya muziki. mm -hmm. na ile competition bado iko piracy, ama sijui inaitwaje kwa Kiswahili mm -hmm. bado ipo uh -huh. na naona pia kwa mwanamke kupata fedha hivi ama kukubalika eh, kwamba wewe ni mwanamuziki na inaweza chukuliwa kwa, kwa jamii nzima kwamba unaweza ishi kwa hii jambo ama ikuletee mkate wa kila siku kwa meza inakuwa ni changamoto kidogo, unakosa kueleweka kidogo. mm -hmm. Lakini ndio nasema tujitie nguvu, tusonge. Naam, asante <laughs> sana Florence Moridhi. mm -hmm. Ukiwa huko Kenya kwa mchango wako, narejea kwake mm -hmm. Salma Hemed hapo Mombasa. mm -hmm. Salma, tuna msemo tunaosema kwamba kwa kila mwanamume ambaye amefanikiwa kuna mwanamke nyuma yake eh, kuna mwanamke anampa nguvu yeah. Lakini sasa tuwaangalie wanaume nao watupe msukumo hmm. wa aina gani? wanaume waelewe nini kuhusu wanawake, kutoka wakati kitoto kidogo cha kike kinazaliwa, waelewe nini ili hmm. kusudi tuweze kuwapatia wanawake nafasi ambayo ni nzuri, nafasi pia ya kuweza kutunza jamii na kwa kweli kuwa na maana kabisa, ambayo tunasema kila wakati kwamba mwanamke ni nguzo au ni uti wa mgongo wa jamii. Asante sana kwa swali lako hilo zuri. Jambo la kwanza, wanaume wafaa watambue sisi wanawake kwamba ni kiungo muhimu vile vile kama wao walivyo muhimu katika jamii, kama kama huo msemo ambao umeotoa, katika kila mwanamume ambaye kwamba amefanikiwa, nyuma yake yuko mwanamke. Na pia vile vile katika mwanamke anapokuwa na raha, basi pia huwa nyumba ina raha. Kwa hivyo ni wao jukumu lao, wajue ni vipi wataweza kutu, kutupatia motisha sisi wanawake kuweza kuendeleza maisha yetu vizuri ni vipi wanaweza kutuunga mikono katika yale ambayo kwamba tunayafanya? Ni vipi wanaweza kutuhimiza katika zile kazi za day to day to? Na vipi ambao wanaweza kutusaidia? Ni vipi ambavyo wanaweza kusaidiana na sisi wamama tuweze kuwaelimisha watoto wetu wa kike majumbani? Kwa sababu kuna mababa wengine huwa wanaona kwamba kuelimisha katika elimu ambayo anaefaa kupewa elimu ni mtoto wa kiume. Hilo tunafaa tuliondoe katika fikra zetu, tunafaa tujue kwamba ile elimu ambayo kwamba unampatia mtoto wa kiume na mtoto wa kike anastahili elimu kama ile ile ambayo kwamba unampea yule wa kiume, kwa sababu huwezi jua yule mtoto wa kike atakuja kuwa nani hapo mbeleni. Kwa hivyo tuwe na positive mind kuhusu watoto wetu wa kike majumbani, tuwe na positive mind kuhusu wa mama zetu majumbani, tuwe na positive mind kuhusu wake zetu majumbani, tukijua kwamba bila ya wao hakuna jambo ambalo linaweza kuwa katika haya maisha yetu. Tunashukuru sana basi. Muda ukiwa unakimbia namna hiyo, basi washiriki, nikija kwako kwa Kwafia Rama, wakati tunaelekea katika siku ya maadhimisho ya mwanamke hapa nchini. Marekani, rais Barack Obama pamoja na mkewe Michelle Obama wamezindua kampeni hii ya kumhamasisha mtoto wa kike kwenda shule na kuweza kumkomboa mwanamke kwa ujumla. Kampeni hii inaitwa let girls learn. Nyinyi kama wanawake mliopo nje ya Marekani, hasa wewe mwenyekiti wa shirika la maendeleo ya wanawake, mmepokea vipi kampeni hii? Hiyo ni kampeni nzuri na ina changamoto kwetu huku. Ni lazima mtoto wa kike apelekwe shule, asome, apate elimu yake. Hiyo sisi tunaiunga mkono kabisa na pia huku sisi tumejipangia, yani ni mambo kadha kadha ambayo ni sherehe za kuadhimisha ile siku ya Jumapili. Kama kesho, nitakuwa labda kwenye sipitali zile za watu ambao wa wajiwezi, tupeleke vitu kama sanitary towels, tupeleke kama pampas, tupeleke nini. Tunajitayarisha kusherekea ile siku yetu kesho. Tutakuwa pia na mbio ina mama wajitokeze katika tu changamoto na shamra shamra ya kusherekea ile siku, na tunasema mtoto wa kike lazima asamimike At, lazima aelimishwe, lazima aoneshwe mwongozo ambao ni wa sawa, ili aweze kufaidika maishani mwake. Haya, tunashukuru sana basi Salva, uh, Salma afya rama na Rosl, yeah. Nauliza swali la mwisho, kila mmoja anampa sekunde thelathini kabla hatujafunga matangazo, kila mmoja atoe yeah, ushauri mfupi tu kuhusiana na wanawake au chochote kile tunapoelekea maadhimisho ya siku ya Jumapili, siku ya wanawake duniani. Tuanze <coughs> na wewe uh, Rose Mlai, ukiwa Tanzania, sekunde thelathini peke yake. Ushauri wako ni kwamba mwanamke, binti tangu anapozaliwa aelekeze, asiwe sababu ya maisha kuonekana kwamba ana uwezo wakufika mpaka kifosi kuu, ana uwezo wa kuongoza, ana uwezo wa kuwa mfanyikazi bora, na uwezo wa kujitegemea. Sekunde zimekwisha, basi na Salma, Salma Hemed. Uh, mimi ningependa ku, kuwashauri wanawake wenzangu kwamba tujitokeze kwa wingi na tusiogope, tuwe na msimamo mmoja na tusirudi nyuma kwa lolote lile litakalotukabili. Malizia ah, kuambia kina mama wajitokeze kwanza kwenye nyanja za kisiasa, wajitokeze kwa wiri waweze kupigania ili tuwe na sauti ndani ya mabunge yetu, tuweze kuongoza, mwanamke awe na kipawa mbele kabisa. Tunashukuru sana sana kwa maoni yenu na mchango wenu katika mada yetu hivi leo, ambapo tumeangalia changamoto zinazokabili wanawake. Tunashukuru sana, na hapo ndipo tunakamilisha matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Watangazaji wako mmekuwa nami Esta Gidhu yu nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi, na kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Duwen uh, Mwamoyo Hamza, mwelekezi Duwen Collins na wote waliosaidia katika mitambo ya simu na Harrison Kamau, pia Curtis, ambaye pia ni fundi wa mitambo. Tunashukuru sana kwa kuwa nasi idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkamiti, sisi twende tukafanye maandalizi yetu. Baraka siku, ndio hapo. Haya basi, asanteni. <laughs> <laughs> <laughs>