Umekucha Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji karibuni katika matangazo ya alfajiri ya sauti amerika ikiwa ni saa 11 saa za afrika ya kati ni saa 12 huko kwako nairobi hapa studio mimi ni abdu shakur abud mimi ni idi ligongo tunaukaribisha katika matangazo ya leo jumanne tarehe 10 machi mwaka 2015 karibuni nyote Na katika kumekucha cha Afrika, mpinzani mkuu wa rais Pierre Nkurunziza wa Burundi, Hussein Rajabu, anasema kiongozi huyo anakaribia kukamilisha vipindi vyake viwili vya utawala. Tunasema hivi iko katika muhula wa pili, na katika chama cha CNDD-FDD tuliamua kwamba hakuna mtawala yoyote anayeweza kuzidisha miaka kumi, yani mihula miwili. Umoja wa Afrika umetangaza kwamba upungufu wa fedha kumesababisha kuchelewa kuundwa kwa kikosi cha dharura cha Afrika cha kuweza kuingilia kati migogoro barani humo. Na viongozi wa upinzani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema wanataka uchaguzi ujao ufanyike kwa amani. Juu tulisema sauti moja, sisi wote wapinzani tunasema sisi tunapenda kwenda kwa uchaguzi, hatupendi fujo mwingine, lakini tunaona kama upande ya Sia, ya Bwana Kabila yeye hapendi uchaguzi. Tunapashwa kumsukuma asikie kama wakongomani wamechoka, wana wanapenda kidemokrasia naendelee mbele. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendo wa msikilizaji, matangazo yetu husikika katika mitambo ya FM pamoja na tovuti anwani ya, ya www.voaswahili.com, lakini kwanza Idi anatusomea taarifa habari Mahakama kuu ya Marekani imekataa rufaa ya waziri mkuu wa zamani wa Somalia ambaye alitakiwa kulipa zaidi ya dola milioni ishirini kwa waathirika wa ukiukwaji wa haki za binadam nchini mwake. Mahakama hiyo imekataa kupitia maamuzi ya mahakama ndogo ambayo inakubali kuendelea kwa mashtaka dhidi ya Mohamed Ali Samantar aliyehudumia kama waziri mkuu wa waziri na waziri wa ulinzi katika uongozi wa dikteta wa Somalia Mohamed Siad Bare katika miaka ya 1980 na mwanzoni mwa mwa 1990. Mahakama ya serikali kuu ya Marekani imemwona Samantar ambaye anaishi katika jimbo la Virginia hawezi kuwa na kinga kwa kuwa alikuwa kiongozi katika nchi ya kigeni. Naye mwanasheria wake ameiomba mahakama kufikiria maamuzi ya mashtaka ya Samantar. Mwaka 2012 mahakama ya wilaya ilimwamuru Samantar kulipa dola milioni 20 kwa wale walionyanyaswa na maafisa nchini ya utawala wake. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema waasi wanaoungwa mkono na Russia wametoa sehemu kubwa ya silaha zao nzito kutoka mstari wa mbele wa mapambano mashariki mwa Ukraine, akisema serikali yake ikirudisha nyuma karibu silaha zake zote Kupitia televisheni ya taifa bwana Poroshenko amesema mashambulizi yaliyogubika makubaliano ya wiki tatu ya kusitisha mapigano yamepungua kabisa. Amesema wanajeshi 64 wa Ukraine wameuawa toka makubaliano ya kimataifa yalipotangazwa Februari 15 huko Belarus. Na katika tukio tofauti, wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, ilitangaza jana kwamba vifaru 750 vya jeshi la nchi kavu la Marekani pamoja na magari ya vita na silaha nyinginezo zimewasili katika nchi ya Latvia, ambako wanajeshi elfu tatu wa Marekani wanatarajiwa kupelekwa katika nchi hiyo na hapa Washington, rais Barack Obama anasema umoja kati ya Marekani na nchi za Ulaya ni wa nguvu kabisa kuwahi kuwepo, wakati nchi za magharibi zinakabiliana na uvamizi wa Rusia huko Ukraine. Kiongozi huyo wa Marekani alitoa matamshi hayo akiwa pamoja na rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya Donald Tusk kabla ya mazungumzo yao hapo jana. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya arupande kutoka Whitehouse. Akimkaribisha waziri mkuu wa zamani wa Poland bwana Tusk katika White House, rais Obama alifafanua kile alichokieleza ni changamoto kuu zinazokabili nchi za magharibi, hasa kuhusiana na hali ya Ukraine. Anasema wote wana dhamira ya dhati kuhakikisha kwamba wanatetea misingi halisi ya uhuru na mipaka ya nchi hiyo ambayo imetishiwa na uvamizi wa Russia. Hali ya kuonyesha umoja ni muhimu, wakati maafisa wanaeleza kwamba Rusia na wanamgambo wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Mosco wamekuwa wakiendelea kukiuka makubaliano ya amani ya Minsk na ghasia zimetokea tena huko mashariki ya Ukraine. Rais wa baraza la EU Task amesema apajawahi kuwa na wakati ambapo haja ya kuungana imekuwa muhimu kama wakati huu kati ya umoja wa Ulaya na Marekani. Anasema dunia inashuhudia shambulio dhidi ya thamani za msingi za uhuru, demokrasia na usalama wa kisiasa duniani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama amekosoa kundi la maseneta 47 wa chama cha Republican ambao walionya Iran kwamba makubaliano yoyote ya nyuklia itakayofikia na rais Obama yataweza kudumu hadi atakapoondoka madarakani mapema 2017. Bwana Obama aliwaambia wanahabari White House kwamba vitendo vya Warepublican ni vya ajabu, kwa sababu wanaonekana wanajiweka sambamba na wale wenye siasa kali huko Iran. Anasema huu ni muungano wa kawaida. Naye waziri wa mambo ya nje wa Iran, Javad Zarif, pia alikosoa barua ya Warepublican na kusema hawana haki kisheria na ni njama ya kipropaganda. Amesema kama uongozi mpya wa Marekani utabatilisha makubaliano na Iran, itakuwa ni ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa. na mkuu wa mawaziri 19 wa fedha wa Umoja wa Ulaya ametoa mwito kwa Ugiriki kutopoteza muda na kuharakisha mazungumzo ya kutekeleza programu mpya ili kuweza kupata mikopo ya kimataifa ya uokozi. Mwenyekiti wa kundi hilo Jeroen Dijsselbloem amesema machache yamefanyika hivi sasa katika mkutano wa mwisho wa kundi hilo. Kwa upande wa mazungumzo ya utekelezaji wa mageuzi ya uchumi, amesema hawapaswi kupoteza muda mwingi kwa kuwa muda ulioongezwa ni miezi minne tu na muda unakwenda. Wiki iliyopita waziri wa fedha wa Ugiriki Yanis Varoufakis aliorodhesha mageuzi katika barua iliyotolewa iliyotoa takwimu kidogo. Waziri huyo wa fedha alisema mapendekezo yalikuwa bado hayajakamilika. Athens ilipewa miezi minne zaidi kurudisha fedha za uokoaji kutoka Umoja wa Ulaya ifikapo mwishoni mwa mwezi Juni. Nam, Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo, habari Idi, tulikuwa na habari kubwa hiyo jana kuhusu yule mpinzani wa Burundi. Naam na mna, kama mlivyosikia. Abdu Shakur, najua umeongea naye huyu. Kwenye matangazo yetu ya jana, tuliweza kuzungumza na mpinzani mkuu wa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza wa Burundi, Hussein Rajabu, ambaye alikimbia kutoka jela wiki iliyopita. Abdu Shakur, najua umezungumza naye na anasema nini kuhusu nani waliomsaidia kukimbia na siasa za nchi yake kwa hivi sasa? Kwa hakika, nilizungumza naye kuhusu nani aliyemweza kumsaidia, maanake nilizajebu kujua vipi aliondoka katika jela, naye amesema tuliweza kushirikiana na watu wote tangu nyakati huo, wakiwa mawaziri waliokuwa serikalini, wakiwa ni wapiganaji wenzangu waliokuwa hapa na pale, wakiwa hata na wale ambao walikuwa wamependa sana siasa ya CNDD-FDD e, na kuweza kutusogelea baada ya kusaini mkataba wa Arusha na mkataba wa kusitisha mapigano. E, sasa kwa hiyo hivi wote waliona hivi sasa wakati umewadia, e, sababu hakuna ambaye anathubutu kusema ukweli kwa yale ambayo tulikuwa tumekwisha yapanga katika chama cha ka CNDD-FDD, e, kila mmoja alikuwa anakaa kimya na kushangilia tu yale ambayo Rais Pierre Nkurunziza anasema hivi sasa sisi ndiyo mashahidi wa chama cha CNDD-FDD kwa sababu, kama mwanzilishi mmoja wa waanzilishi wa chombo hicho, ikiwa ni kile cha wapiganaji, ikiwa ni cha siasa. Sasa kwa hiyo tunajua lipi lilipo lililokuwa limepangwa, na ndiyo maana tunafahamisha kwamba wakati huyu anadai kwamba yuko katika muhula wa kwanza wa utawala wake, tunasema hivi iko katika muhula wa pili na katika chama cha CNDD-FDD tuliamua kwamba hakuna mtawala yoyote anayeweza kuzidisha miaka kumi yaani mihula miwili ya miaka mitano mitano. Mambo ambayo tunayaona hivi sasa, hakuna ambaye katika chama cha CNDD-FDD anathubutu kusema ukweli, na anayethubutu anafuatiliwa na kuadhibiwa vikali. Sasa sisi tukisema Inaonekana kwamba neno hilo ni lizito, na kama mwenyekiti wa chama cha CNDDFDD e, ni kusema tuko ni ushahidi tosha wa yale yote tuliyokuwa tulishapanga, licha ya yale ambayo yako katika mkataba wa Arusha na katiba ya, ya nchi. Na unapozungumza hivyo, najiuliza, je, umetoka wakati huu ili kujaribu kumzuia Nkurunziza kwenda kugombania nafasi ya tatu? E, nimetoka wakati huu ili kuwapa wanachama wa CNDD-FDD na warundi na Warundi wote mwanga mwanga halisi eh, kuhusu mambo hayo ya awamu ya tatu na ili pia eh, tuweze kukanusha eh, yale yote ambayo anayoyafanya kinyume na misingi ya chama cha CNDDFDD, kwa sababu anakichukua chama cha CNDDFDD kama vile e, farasi wake wa kuweza kutembelea, wakati ambapo chama cha CNDDFDD kina mikakati maalum ya kudumisha amani nchini Burundi na umoja wa Warundi. Nam huyo alikuwa Husein Rajabu akizungumza kutoka mafichoni na Sauti ya Amerika, Washington. Navy, Satin, Ndelea, na hivi sasa tunaendelea na taarifa ya habari. Wakati majeshi ya Iraq yakisonga mbele kukomboa mji wa Tikrit kutoka mikononi mwa wapiganaji wa Islamic State, muungano unaoongozwa na Marekani umeendelea na kampeni ya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo hao nchini Siria na Iraq kwa mashambulizi ya anga 13 yakilenga zaidi karibu na Kobani na Faluja. Msemaji wa Pentagon Kanali Steve Warren amesema kwamba Marekani na washirika wake wamefanya karibu mashambulizi ya anga 2800 kutoka kuanza kwa kampeni mwezi Agasti wakiwa na wapiganaji wa Peshmerga wanaojaribu kuwarudisha nyuma wanamgambo wa Islamic State. Mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika Dilash Anwar aliona uthibitisho wa mashambulizi makali ya anga katika eneo la Kirkuk ambako maafisa wa ulinzi wa Marekani wamesema palishambuliwa mara mbili na muungano huo katika siku ya mwisho. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba viongozi wa upinzani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wako Marekani kwa ziara ya kuarifu viongozi wa Marekani juu ya siasa zinazoendelea nchini mwao. Kiongozi wa chama cha Umoja kwa ajili ya Taifa la Kongo UNC Vital Camere alitembelea Sauti Amerika na mwenzangu Momoi Hamza alizungumza naye na kwanza kutaka kujua jinsi upinzani ulivyojipanga katika siasa za uchaguzi kufuatia maandamano ya ghasia mwezi uliopita. Sisi wapinzani tunajiweka pamoja njo pale uliona hii mwezi inapita, wakongomani wote wa Kinshasa wa Bukavu na Goma na wapale Bakongo walisimama wote njia na kumwambia president Kabila na power yake, kama wanakataa ile mambo ya kubadilisha electoral law juu yeye Kabila aikale kukiti nyuma ya mwaka 16, na njo pale peple yetu ilipata ushindi na tunasema ile kazi haijaisha ya kwani. Tunapata kalendari mbe, kalendari tunapata iko na vitu mingi, wanatia ndani na inalomba pesa mingi juu ya kufanyisha uchaguzi. Inaonekana kama Kabila akingali tu njia ya kudumu kukiti, na wakongomani wanapasha kusimama. Na ndio pale tulikuja huku, tunajua kama watu tunatumika nao, tunatumika na wakongomani mbidio, na tunatumika pia na Monisco, tunatumika pia na US, tunatumika na Union Europeenne, ndio tunakuwa kuwatangazia habari kuambia shida yaisha, mkongo kingali na tunajua. Watu wengi walikufa, wanasema vitu viliharibika, me hawasema watu walikufa. Watu walikufa mingi. katika safari zenu Marekani na Ulaya mmepata ahadi gani kwamba watawasaidia katika kuhakikisha kwamba hizi siasa zinarekebishika? Kwa sasa hivi ndivyo juu tulisema sauti moja, sisi wote wapinzani tunasema sisi tunapenda kwenda kwa uchaguzi, hatupendi fujo mgini, lakini tunaona kama upande ya bwana ya, ya, kabila ye hapendi uchaguzi. Me tunapaswa kumsukuma asikie kama wakongomani wamechoka, wana wanapenda kidemokrasia na iendelee mbele. Tunaona kama upande wa Bulaya kule kutokea kwenye european Sia, lakini sana sana hapa kwa Amerika watu wanasema sauti moja na sisi, tunasema tusilete vitu mingi mara moja, tufanye eh, provincial elections. Tuwagomboe wa governor wiko kukiti walishapitisha muda ya kuika kukiti. Tuwagomboe wa député provincial walishapitisha muda ya kukaaukiti na wa senators, kisha tuende mwezi mwaka itakuja tufanye uchaguzi wa rais wa mpya, na tunajua sisi wote na Kongomani wote anajua kama rais wa mpya wa Kongo atakaa pakiti masiku kumi na mbili ya mwezi wa kumi na mbili wa mwaka wa 16 ile ilishakujulikana, na hakuna mtu atabadilisha ile tunasema, mm -hmm. na yetu tunasema kabila alifanya mzuri, yeye mwenyewe anashipatia siku ataenda, na tunamwambia maisha inaendelea kisha uraisi, kama vile kwa Tanzania tunakuwa na rais mm -hmm. wa zamani. Tuko na rais wa zamani yuko kutokea pale Mozambique, tunajua pia yeah. pale Kenya, Ghana wiko wa mingi, na maisha yanaendelea, anaweza kusaidia nchi mu makazi nyingine kupana shauri huyo ni Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC cha Kongo, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na huko Kongo kwenyewe kuna yeah. mambo idi kabisa Abdu Shakur. Wakati viongozi hao wa upinzani wa Kongo wakitembelea hapa nchini Marekani, serikali ya Kinshasa imependekeza daftari la ramani ya mikoa, wilaya na miji mipya katika kutayarisha uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huu. Wakati huo huo, mjadala umejitokeza juu ya ratiba ya uchaguzi iliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Moja kwa moja tujiunge na mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwanamilongo na taarifa kamili Naibu waziri mkuu na ambaye ni waziri wa mambo ya ndani Evariste Boshab aliwasilisha kwenye tume huru ya uchaguzi daftari ya miji na mitaa mepya yanayoundwa kulingana na sheria mpya ya mgawanyiko wa majimbo nchini Kongo. Hatua hiyo itarahisisha tume ya uchaguzi kuandaa uchaguzi wa miji na mikoa, ambao toka uhuru wa Kongo miaka 54 iliyopita haujawahi kufanyika. Hata hivyo, changamoto ni nyingi katika maandalizi ya uchaguzi huo mdogo kwa mujibu wa wataalamu wa masuala ya uchaguzi ni kwamba uchaguzi wa miji na mitaa utagharimu fedha zaidi kuliko uchaguzi wa rais na bunge. Kiufundi pia ni changamoto kubwa, mfano wa vituo vya kupigia kura vitazidishwa mara tatu zaidi, tofauti na uchaguzi wa bunge. Mashirika ya kiraia nchini hapa yametoa wito ili kila upande utekeleze majukumu yake. Bibi Kati Kalanga, msemaji wa mashirika ya kiraia ya Kongo, Amesema bado changamoto ni nyingi kwa ajili ya kuitishwa uchaguzi mkuu nchini. nous avons le calendrier global, mais il y a des contraintes, kalenda kuu tayari imetangazwa lakini kuna changamoto. Mojawapo ya changamoto hizo ni kuhusu gharama za kifedha ikiwa kiufundi kuna uwezekano wa kuwekwa na uchaguzi lakini inaomba fedha zitolewe kwa wakati ili kuandaa uchaguzi ambao matokeo yake yatakubaliwa na pande zote. Wiki iliyopita Rais Joseph Kabila aliidhinisha sheria inayounda majimbo mapya. Hivi sasa Kongo ina majimbo kumi na moja likiwemo jiji la Kinshasa, lakini baada ya miezi minne ijayo Kongo itakuwa na majimbo 26. Majimbo ya Katanga Oriental, Kasai, Equateur na Bandundu yatagawanyika katika majimbo madogo madogo 21. Lakini mji wa Kinshasa na majimbo ya Maniema, Bakongo, Kivu ya Kusini na Kivu ya Kaskazini yatabaki hivyo hivyo. Magavana wanaongoza majimbo ya hivi sasa watatakiwa kuachia madaraka baada ya siku 126 kwa mujibu wa sheria hiyo mpya. Hatua hiyo imekuja wakati ambapo mjadala mkali umezuka baina ya upinzani na chama tawala kuhusu kalenda ya uchaguzi. Wapinzani wamehisi kwamba sio lazima kuweko na uchaguzi mdogo hivi sasa ambao huenda ukaahirisha uchaguzi wa rais na bunge, lakini chama tawala kimeshikilia kwamba uchaguzi mdogo ni muhimu kabisa, kwa sababu utawapa uhalali viongozi wa miji na mitaa ambao hivi sasa wametajwa na waziri wa mambo ya ndani pahali pa kuchaguliwa na wananchi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwana Milongo. Na Umoja wa Afrika umetangaza kwamba kukosekana kwa fedha kumesababisha kucheleweshwa kuundwa kwa kikosi cha dharura ambacho kinaweza kutumiwa kutatua migogoro ya kisiasa. Mkurugenzi mkuu wa idara ya amani na usalama wa AU alizungumza mjini Kigali na mwandishi wetu Silvanus Caramera ana ripoti kamili. Mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama na amani kwenye makao makuu ya bara ya Afrika Ethiopia Elgasimu Anasema ukawia kwa kikosi hicho kuna sababu zake. We are, uh, tunategemea misaada kutoka nje kwa ajili ya kutatua changamoto zetu, lakini nadhani wakati umefika kwa serikali zetu kujipapasa mifukoni na kugharamia mkakati wetu wa amani na usalama. Mpaka sasa, kila kanda miongoni mwa kanda tano za bara ya Afrika inatakiwa kuunda kikosi cha dharura ambacho kina jukumu la kuingilia kati popote pale inapotokea mizozo, ili mwishoni mwa mwaka huu vikosi hivyo viungane na kuwa kikosi kimoja cha dharura barani Afrika. B. Elizabeth Mutunga ni mfanyakazi kutoka jumuia ya Komesa, anasema waafrika wanapaswa kuwa na jukumu la mwanzo kutatua changamoto zao. kitu unasikia watu wakisema africa solutions to african problem. Waafrika wenyewe ndio wanafaa kusema ni nini nafaa kufanywa kwenye afrika generally. Africans tunajua kile kinatusumbua, kwa hivyo lazima tujaribu kubuild kapasiti yetu kabisa ndio tuweze kusaidia sail kuna shida imetokea. Pamoja na hayo lakini, kanda ya Afrika Mashariki ambayo inazijumuisha pamoja nchi kumi na moja imepongezwa kupiga hatua ya dhati kwenye kuelekea kikosi cha pamoja kwa ajili ya dharura. Hii ni kwa sababu tayari kikosi hiki maarufu kama Eastern Africa Standby Force tayari kimekwisha undwa na kinachosubiriwa ni mwito kutoka Umoja wa Afrika ili kikosi hiki kiweze kuingilia kati palipo na mizozo. Serikali za Kiafrika zikachagizwa kuzidisha bajeti zake kwa ajili ya ulinzi na usalama badala ya kila nchi kujitazama kivyake. Balozi Ismail Shafi ni mkurugenzi kwenye sekretariat ya nchi za kanda ya afrika Mashariki. When you have a standby force, uh, force on standby. unapokuwa na kikosi cha dharura unatakiwa kuwa na pesa ya dharura kusaidia kikosi hicho haraka iwezekanavyo, ili kiweze kuingilia kati kwa muda unaotakiwa kwa mfano, ndani ya siku saba au kumi na tano hautakiwi kusubiri wakati muda unakwenda. Kwa upande mwingine, lakini kuna wasiwasi ikiwa bajeti inayotakiwa na, na mataifa hayo ya kiafrika kwa ajili ya kikosi jumla itapatikana, kwa kuwa imetangazwa kufikia dola za Marekani zaidi ya bilioni tatu. Silvano Scaramera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, Forum for Democratic Change FDC, kimezindua sera yenye vipengele vinne kikiwa na imani kwamba sera hiyo ya maendeleo itaiwezesha kumng'oa madarakani Rais Museveni. Kutoka Kampala, Kenneth Bwire na ripoti. Akihutubia ukumbi uliofurika wa wanachama kikuu cha upinzani nchini Uganda FDC, rais wa chama Meja Jenerali Mugisha mtu ameelezea kwamba chama hicho kinapanga kuimarisha sekta za elimu, usalama ukuaji wa uchumi na uhusiano mwema wa majirani kiukanda na kimataifa. Meja Jenerali Muntu amekita mizizi katika kueleza sababu ya sekta ya afya na elimu nchini Uganda kudorora licha ya kuwa na rasilimali tosha, na kueleza kwamba iwapo Waganda watakiwezesha chama kutoa madaraka kitaimarisha sekta ya elimu. We are committed to establishing a remuneration, tumejitolea kuanzisha sera nzuri za kuwalipa vyema walimu na kuwapa fidia inayoheshimu masaa mengi walimu wetu kutumia kuwafunza wanafunzi, tutawatunuku kwa kazi nzuri wanayofanya na kuwafanya kupenda kazi yao. mtu ameeleza kwamba Uganda inastahili kuwa na sera za msingi kuwezesha ukuaji wa uchumi ili kuwawezesha raia wake kupata ajira. Sera za serikali chini ya uongozi wa chama kinachotawala sasa kimefanya Uganda kuwa nchi inayonunua kila kitu kinachotengenezwa nje ya nchi. Chama cha FDC kinajipiga kifua kwa kuunda sera ambazo huigwa na serikali ya sasa na kumtaka Rais Museveni kukoma kutoa pesa kama zawadi kwa raia ili kuimarisha mizizi yake kisiasa. Japo chama cha FDC kimezindua msingi wa kuwa rai wapiga kura, kinakabiliana changamoto kubwa ya kumteua atakayewania urais, migogoro ndani ya chama ikiwa imeunda mahema mawili pinzani. <coughs> Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Ndege ya Uswisi inayotumia nguvu ya jua imetua salama nchini Oman baada ya kumaliza hatua ya kwanza ya safari yake kuzunguka dunia bila kutumia mafuta. Mahakama Kuu ya Marekani imekataa rufaa ya waziri mkuu wa zamani wa Somalia ambaye alitakiwa kulipa zaidi ya dola milioni ishirini kwa waathirika wa ukiukwaji wa haki za binadamu nchini mwake. Mwisho wa muktasar wa habari. Lakini tunakuleteni tahariri ya sauti Amerika, inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Tajikistan hawajawahi hawajaitisha kile ambacho wasimamizi wa magharibi wa wanasema kuwa uchaguzi huru na wa haki tangu uchaguzi wa mwaka 1992 uchaguzi wa bunge wa Machi mosi ulikuwa si wa kipekee na hukufikia viwango vinavyokubalika kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Tajikistan. People's Democratic Party kinachoongozwa na Rais Emomali Rahman kimeripotiwa kushinda zaidi ya asilimia 65 ya kura, huku takriban asilimia 87 wamejitokeza katika uchaguzi. Lakini kwa mujibu wa mkuu wa ujumbe wa wasimamizi kutoka bunge la Ulaya Noba Nusa, kulikuwa na mapungufu ya msingi, ikiwemo upigaji kura mara kadhaa na maboksi ya kura kujazwa karatasi za kura, na bila kujali taratibu za kuhesabu, ikimaanisha kwamba hesabu ya kweli huenda isipatikane kwa hakika. Zaidi ya nusu ya kura zilizohesabiwa zilizosimamiwa na wasimamizi wa magharibi zilifanyiwa tathmini mbaya. Ingawaji serikali ya Tajikistan imefanya baadhi ya maboresho kwa kanuni za uchaguzi, taasisi ya usalama na ushirikiano ya Ulaya imeona kwamba masharti kuhusu haki ya kugombea uhuru wa kujieleza na kukutana na fursa kwa vyombo vya habari zilikuwa chache mno kwa wapiga kura kufanya maamuzi huru na ya kina. Marekebisho ya mwaka 2014 kwa sheria ya uchaguzi nchini Tajikistan kuzungumzia baadhi ya mapendekezo ya muda mrefu yanayotolewa na ofisi ya taasisi za demokrasia na haki za binadamu katika OSK au ODIHR, lakini mageuzi zaidi yanahitajika. Sheria mara kwa mara ilitafsiriwa kwa njia ambayo inaweka masharti kwa uhuru wa kujieleza na kukutana pamoja na haki ya kupata habari. Mkuu wa OSCE au ODIHR, tume ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikisimamia uchaguzi, Miklos Harsasd, anasema kwamba vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali vilitumiwa na mamlaka kukitangaza chama tawala, wakati vyama vingine vilipewa nafasi ndogo ya kutangaza malengo na programu zao. Uchaguzi wa kweli wa kidemokrasia hawezi kufanyika bila ya mdadala wa kweli katika vyombo vya habari, utawala wa tume huru ya uchaguzi na mazingira huru yasiyo na ukandamizaji. Bahati mbaya, yote haya hayakuwepo. Bwana Harasti anasema Marekani inayoshawishi serikali ya Tajikistan kufanya mageuzi ya ziada yaliyopendekezwa na OSCE ili kuhakikisha kwamba chaguzi za baadaye zinafikia viwango vya kimataifa vya uchaguzi vinatambua haki za kimataifa za kiraia na kisiasa na zinaonyesha kwa ufasaha nyiye watu wa Tajikistan. Naam, hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Inatufikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kwa leo, siku ya Jumanne. Asante mpenda msikilizaji kuwa pamoja nasi kwa alfajiri hii leo. Usikose kwa nasi VOA Express hapo saa kumi unusu saa za jioni, huko Afrika Mashariki saa moja unusu. Matangazo mengine ya nusu saa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa studio, nilikuwa pamoja na Idi Ligongo mwongozi wa matangazo sidi. mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema