Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni leo ni Jumanne, ni Machi kumi mwaka elfu mbili kumi na tano. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo twakuarifu kuwa kutokana na msongamano wa magari mjini Nairobi Kenya, serikali yaanza kuzuia magari ya uchukuzi wa abiria kuingia katika jiji kuu gari ya kwenda kibera hii mzigo inalipisha elfu tatu na yeye amelipisha elfu moja mia tano sasa yeye anapata kitu na mi napata kitu ni mmoja wa wachukuzi wa abiria akielezea hisia zake juu ya uamuzi huo wa serikali nchini kenya hii ni voa express naitwa mkamiti kibayasi nami ni meri mgawe katika habari nyingine twa kudokeza kuhusu kama huna kazi je ufanye nini jaribu kukopa kifupi ni mkopaji mzuri tu na mabenki mengi sasa hizi nakopa na hata biashara yangu sasa hizi naona mtaji umeongezeka, sababu toka nilipokuwa mpaka sasa naona sasa hizi niko kiwango cha juu. Ni vidokezo tu vya taarifa zetu za leo katika VOA Express, lakini kwanza Mkamiti atakusomea habari za dunia. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatarajiwa kwenda nchini Afrika Kusini kwa uchunguzi zaidi wa afya, siku mbili baada ya kuanguka hadharani. Bwana Lungu alisema leo kwamba anajisikia nafuu zaidi baada ya kutolewa kutoka hospitali moja katika mji mkuu Lusaka, lakini alisema anahitaji kuchunguzwa zaidi kujua kama atapatiwa matibabu ya kawaida au inabidi afanyiwa upasuaji. Ofisi ya rais wa Zambia inasema Bwana Lungu anasumbuliwa na maradhi ya akalasia maradhi ambayo yanasababisha kusinyaa kwa njia ya kupitisha chakula na matatizo mengine ambayo yanaweza kusababisha maumivu ya kifua na kusababisha ugumu wa kumeza chakula na maji. Mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Simone Bagbo amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa kushiriki kwake katika ghasia za baada ya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili kumi na moja. Mahakama moja mjini Abidjan hii leo ilimkuta na hatia Bibi Bagbo na ya kudumaza usalama wa nchi na kuandaa magenge yenye silaha katika ghasia ambazo zilisababisha vifo vya watu elfu tatu. Yeye na mumewe Laurent Gbagbo walishindwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi ambao ulimpatia ushindi mpinzani wa Gbagbo, Alassane Ouattara. Mwezi Desemba Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC ilisema Ivory Coast lazima imkabidhi mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo anayekabiliwa na mashtaka mauaji halaiki kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ivory Coast. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliyekuwa akiendesha gari lililojaa milipuko alishambulia eneo moja la polisi katika peninsula ya Sinai nchini Misri mapema leo asubuhi na kumuua raia mmoja na kuwajeruhi polisi ishirini na wanne. Maafisa wa usalama walisema polisi walirusha risasi kwenye gari wakati lilipokaribia kwenye eneo na dereva alikataa kusimama katika mji wa El Arish. Ufiatuaji risasi wao ulipelekea milipuko kuteguka na mlipuko ulioua raia ambaye uliku, alikuwa karibu na gari hilo. Hakukuwa na madai ya haraka ya aliyehusika na shambulizi hilo. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Myanmar waliwatawanya wanafunzi waliokuwa wakiandamana kwa nguvu hii leo na kupelekea ghasia na wanaharakati ambao wanadai mageuzi ya elimu. Polisi wa kutuliza ghasia walitumia virungu kuwapiga waandamanaji baada ya waandamanaji kujaribu kujisukuma kwenye uzio wa polisi. Waandamanaji wengi walifukuzwa na kuburutwa au kupigwa wakati wakipelekwa kwenye malori ya polisi. Video kutoka eneo la tukio ilionekana kuonyesha polisi waliojihami wakitumia fimbo na kurusha vitu katika jaribio la kuvunja kioo cha gari lililo tumiwa na waandamanaji. Watu kumi wamekufa wakiwemo wachezaji watatu maarufu wa Ufaransa katika ajali ya helikopta wakati wakiandaa kipindi cha televisheni nchini Argentina. Maafisa wanasema helikopta mbili ziligongana hapo jana wakati wa kuandaa kipindi hicho cha televisheni kiitwacho Dropped. Helikopta hizo zilianguka katika jimbo la magharibi la La Rioja karibu na milima ya Andes. Watu wote kumi waliokuwemo ndani ya ndege hiyo walifariki katika ajali hiyo. Miongoni mwa waathirika walikuwa mwogeleaji wa michuano ya Olympic, Camel Maffat, mpiganaji kwenye Olympic Alexis Fastan na Florence Arthord, wote ni raia wa Ufaransa. Balozi wa Marekani nchini Korea Kusini, ambaye alichanwa chanwa usoni katika shambulizi la kisu wiki iliyopita ameruhusiwa kutoka hospitali moja iliyopo mjini Seul. Balozi Mark Lipert amewaambia waandishi wa habari hii leo kwamba anajisikia vizuri na anatarajia kupata nafuu kamili haraka. Lipert alishonwa nyuzi 80 ili kuziba majeraha yaliyopo upande wa kulia wa uso wake kufuatia shambulizi ambalo lilifanywa na mwanaharakati mmoja wa Korea Kaskazini. Balozi huyo alielezea kwamba alihisi yuko salama mno mjini Seoul, lakini aliongeza kwamba maafisa wa Marekani wataangalia kwa kina zaidi sera za usalama kufuatia tukio hilo. Ni VOA Express, msikilizaji wasikiliza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tuliyoipa uzito ni kuhusu chama cha upinzani cha maendeleo na demokrasia nchini Tanzania Chadema, kimemfuta wanachama mbunge wa Kigoma Kaskazini Zitto Kabwe aliyowahi kuwa naibu katibu mkuu wa chama hicho baada ya kesi yake dhidi ya chama hicho kuzuia asijadiliwe kutupiliwa mbali katika mahakama hivi leo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na na mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lissu, na kwanza nikamuuliza huo una maana gani? Ni kwamba kwa mujibu wa katiba yetu, katiba yetu ya chama, mtu au mwanachama au kion, au kiongozi anakatazwa kupeleka mahakamani mambo yanayohusu wanachama wake au uongozi wake. Masuala ya kinidhamu au migogoro au nini, inatakiwa ishughulikiwe kwa mujibu wa katiba ya chama na kanuni zake Katiba imesema wazi kwamba kiongozi au mwanachama anayepeleka masuala ya chama mahakamani atafukuzwa uanachama. Kwa vile Zito alikuwa naibu katibu mkuu wa chama, anapochukua hatua ya kukipeleka chama mahakamani, afahamu akipoteza kesi na uanachama unakufa. kwa nilichosema ni hicho, kwamba uanachama wake umekufa kwa mujibu wa katiba ya chama. Kwa maana hiyo basi, kutakuwa hakuna kujadiliwa tena, kutokana na kwamba e, sasa mmeegemea zaidi kwenye upande wa katiba. Hatua tulizochukua zilikuwa ni hatua za kikatiba, isipokuwa sa Zito, kwa sababu alienda kushtaki mahakamani na mahakama ikatoa amri ya kutuzuia kumchukulia hatua mpaka kesi yake itakapokwisha. Sasa kwa sababu kesi yake imekwisha na kwa sababu katiba yetu inakataza wanachama kupeleka chama mahakamani, wanachama wake umekufa kuanzia leo ambapo Mahakama Kuu imetoa nani huu, uh, uh, uh, uamuzi, endapo labda Zito Kabwa ataamua sasa kuchukua hatua nyingine, labda uh, tuseme kukata rufaa, kurejea mahakamani na pingamizi likatoka labda tofauti, je, kutakuwa na nafasi nyingine yoyote Chadema kuweza uh, kukaa na kuzungumzia kuhusu swala hili la Zito, ama ndio basi kabisa? Tunazingatia katiba kwamba kesi aliifungua mahakamani, basi tunafuata hivyo. hey, yeye ndio anayeweza kuamua, atakata rufaa au hata kata rufaa lakini sisi kama chama, ukweli nikisema ukweli, tangu mwaka jana alipotufungulia mashtaka mahakamani, sisi kama chama tulishamalizana naye kwa sisi. Tangu mwaka jana tumekuwa tunaendesha shughuli za chama tukifahamu fika kwamba Zito si mwanachama wetu. Tulikuwa tuna- tunanyamaza tu kuzungumzia wanachama wake kwa maana tu kwamba kulikuwa bado na, na kesi mahakamani, lakini as far as we are tulishamalizana na Zito tangu mapema mwaka jana. Akikata rufaa, kate rufaa, afanye anavyoona inafaa, lakini sisi tumemalizana naye. Uamuzi huu unaweza ukaonekana kwamba ni uamuzi mkubwa na pengine unaweza kuleta mtikisiko kidogo e, ndani ya chama, hasa ukizingatia kwamba tunaelekea katika uchaguzi mkuu. Je, unaziona labda kunaweza kukawa na athari zozote kutokana na uamuzi huu wa leo? Uamuzi huu hauna hauna athari yoyote kwenye chama kabisa. Kama kungekuwa na athari tungeziona mwaka jana. Ni mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Liso akizungumza na Sauti Amerika kutoka Tanzania. Tukizungukia jiji kuu la Nairobi huko Kenya tunakutana kwamba msongamano mkubwa wa magari katika mji mkuu unaleta mabadiliko makubwa ambayo yameanza kutekelezwa na serikali kwa kushirikiana na baraza la mji, ikiwa ni moja ya kupigwa marufuku kwa magari ya uchukuzi wa abiria yanayoingia katika jiji la Nairobi. Mwagi Konyo yuko tayari kutupasha. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na serikali kwa kushirikiana na baraza la mji mkuu wa Nairobi, Mabadiliko makubwa yameanza kutekelezwa na serikali katika juhudi za kumaliza msongamano mkubwa wa magari yanayoingia katikati ya jiji kuu la Nairobi. Baadhi ya mikakati iliyozunduliwa na baraza la mji ni kuondolewa au kubomolewa kwa mizunguko yote inayozuia magari kuingia kwa haraka katikati ya mji mkuu wa Nairobi. Kwa mfano, mizunguko ya barabara za Haile Selassie Avenue na ile ya kutoka ikulu ya rais karibu na chuo kikuu cha Nairobi sasa itabomolewa ili kuwezesha magari kutoka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta kuelekea maeneo ya magharibi mwa Kenya kusafiri bila vikwazo au msongamano wote wa magari. Pia serikali na baraza la jiji kuu la Nairobi imepiga marufuku utoaji wa leseni mpya kwa magari ya uchukuzi wa abiria hususan magari ya matatu yenye nia ya kuingia katikati ya jiji vilevile kinyume na hapo awali hakuna gari lolote la kubeba abiria litaruhusiwa kusimama katika kituo kimoja cha kubeba abiria kwa zaidi ya dakika 40 hata ikiwa idadi ya abiria haitoshi lazima ya kuondoka baada ya dakika tano lakini wenye magari hayo wanadai muda huu hautoshi haiwezekani Haitawezekana, atlist kama dakika kumi na tano hivi. Vile vile serikali imepiga marufuku mikokoteni inaohudumu katikati ya jiji, lakini wenye magari hayo mikokoteni wamekasirishwa na hatua wa hii ya serikali kwani itawanyima ajira sasa unajua huwezi kubeba baje moja moja hati saa nipeleke korogosho kama saa hii inaenda safari mpaka korogosho gari ya kwenda kibera hii mzigo inalipisha elfu tatu na yeye amelipisha elfu moja mia tano sasa yeye anapata kitu na mimi napata kitu na kulingana na waziri wa ujenzi na barabara nchini kenya bwana michael kamau tatizo la msongamano wa magari limevuruga shughuli zote za mji na wasafiri huchukua muda wa dakika 45 tu kusafiri kutoka Entebbe, Uganda, na baadaye kuchukua muda wa saa 2 kutoka uwanja wa ndege wa Nairobi hadi katikati ya jiji. people are taking a flight from Entebbe, 45 minutes from another country and then they come and spend 2 hours just to get into town. Na kulingana na gavana wa jiji la Nairobi, Dr Evans Kidero, jiji la Nairobi lina magari yasiyopungua laki tano ikiwa ni pamoja na mizunguko minne inayosababisha msongamano mkubwa wa magari serikali hupoteza zaidi ya shilingi bilioni 91 kila mwaka kutokana na msongamano wa magari mwaikikonywa VOA express nairobi mwaikikonywa sauti Amerika nairobi karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com basi msikilizaji, ni VOA Express. Sasa tunaelekea wapi mkamiti? <laughs> ni wakati wa kupata burudani ya <laughs> yanya wanakuja na Kibaki, nasema nakupenda eti kwa Kiingereza. abisa kibao safi kabisa, hicho kinasindikiza VOA Express. Naona Mary ulikuwa haya, mm. Manake nikianza kuelezea wasikilizaji jinsi mambo ul ul uliokuwa ukiyaonyesha hapa studio, basi <gulia> <Siya> tuendelee <tipas> <Ay, bastu menele. tipas> katika mada yetu ya ushauri, kuna nini? Ushauri wangu kila mmoja achukue nafasi yake, kila mtu ajue wajibu wake. Kwa mfano madereva wajali maisha ya, ya wenzao wanaowapakia kwenye magari wasisi kama wamewa wamepakia makumbi au wamepakia mkaa, unajua kama wamepakia binadamu. Kwa hivyo wawe na tahadhari wanapoendesha magari barabarani. Lakini suala la haya mavazi pia, turudi katika mila na sika na, na tamaduni zetu. Viongozi nao wachukue effort ya kuhakikisha kwamba kila mmoja anavaa kiungwana, sio anavaa tu vitu vya ajabu ajabu. Kwa sababu kwa mfano kule Zanzibar, marehemu Karume, mi nilikuwa ni, ni mdogo sana, lakini alikuwa anakataza hata mavazi haya ya, ya, ya suruali za ajabu ajabu, chupa sijui, walikuwa wanakamatwa watu, wanatiwa ndani, suruali zinachanwa. Watu walikuwa wanajua kuvaa, wa-walikuwa wanavaa vizuri. Kila mtu ajue wajibu wake. pana hivi vyombo vya mitandao hii ya simu mkononi, mikononi, ni kweli imetuharibia sana watoto, imetuharibia sana sana sana sana watoto. Watoto wanaingia kwenye mitandao kweli, wanaangalia vitu vya ajabu ajabu, halafu wana practice. So, kama wanaona tu wanaona wanapreti. Kwa hivyo jamii inapotoka, jamii inaharibika. Kwa hivyo mwisho wa siku tutakuta taifa hili la, la Watanzania limepotoka kweli kweli. Sasa ushauri wangu ni kwamba hata mitandao hii ya simu sheria zikiwekwa zizingatiwe. Unaweza ukatumia simu bila kutumia vibaya. Kwa hivyo unaweza kukawekwa limitation katika matumizi ya simu. Kwa mfano watu wanaponunua simu wanajisajili. Kwa hivyo wanapojisajili, anakuwa na kitambulisho anakuwa na jina lake na umri wake unaonekana. Kwa hivyo kwa nini kusiwe na, na limitation ya vile vitu ambavyo vinaingizwa katika simu, sio kwamba mtoto ana, anachua na download kila kitu, anaona anachotaka. Kwa hivyo ana kipekisi anavyotaka yeye, hukuwa na sheria na kanuni na limitation ya ya mambo katika hivi vyombo basi, uwezekano wa kulinusuru taifa utapatikana tu. Zamani watoto walikuwa wanalelewa na watu wengi, wanalelewa na familia. Sasa mtoto wa mwenzako ukimwona anafanya vibaya, unakwenda kwa mzazi mwenzio, namwambia mtoto huyu nimemkuta anafanya vibaya, nachukua hatua. Yule mtoto anamshughulikia mzazi wake, anamweka katika position nzuri. Lakini leo wazazi tumekuwa kiasi cha kwamba watoto tunaona kama ni mayai. Mtoto wako hutaki alelewe na mtu mwingine, hutaki aguswe. Wewe mtoto wako unampenda sana, unampa kila kitu ambacho unampa, facility zote unampa wewe, unafikiria unampenda, kumbe unampotoa. Kwa mfano, mtoto unaweza akiwa mdogo bado, kwani umpe simu? Mzuie asitumie simu, namna nyingine ya mawasiliano baina wewe na mtoto, au tumia kama kile nilichokuambia, kama we na limitation. Lakini unamwachia mtoto simu free, anafanya anavyotaka, anachezea simu anavyotaka, matokeo yake watoto wanaharibika. Wazazi kwanza wachukue nafasi zao kuhakikisha watoto wanawalea katika malezi mazuri. Lakini mtoto ukishamlea katika malezi mazuri, mwenyewe atajiadapti na mazingira, hauwezi kuingia katika mazingira ya ovyo kwa sababu umemweka katika, umemhandle vizuri tangu mwanzo. Seme mtoto anafikia miaka ishirini ndio unaweza kumruhusu matumizi ya simu ya ovyoovyo. Tuweke simu za ndani, basi mtoto atumie simu ya ndani landline, landline, ina inanusuru mambo mengi. Hii simu za mkononi zimetuharibia. Ushauri moto motomoto kweli huo utaupata tu katika VOA Express. Lakini kama huna kazi ufanyeje? Kwa jina mi naitwa Imam Zakaroti au kwa jina lingine Emanueli Mapunda. Kama huna kazi kijana, nipenda nikushauri kitu kimoja, tusitegemee tu ile nini kuajiriwa, kwa sababu vijana wengi wamechukua ile dhana potofu ambayo ya kwamba mi sina ajira sijui sijaajiriwa. Kwa ningependa kijana ujiajiri mwenyewe. Mimi kama mimi hata kama sikusoma sana nikasema basi ngoja nianze kujiajiri mwenyewe. Mimi binafsi biashara ninayofanya mimi ni biashara ya matunda. Mimi ni nipo hapa soko la Soweto, hapa Mbeya. Kwa hiyo nilikuwa na mtaji wangu kidogo, nikasema ngoja nianze hivyo hivyo. Kwanza ni nianze, nikatafuta ofisi kama ofisi nikapata, then nikalipia, kisha nikaanza kujishughulisha mwenyewe kama mwenyewe. Nilivyoenda enda kidogo baadaye, nikaona mtaji wangu wa utoshelezi basi Nikasema ngoja niingie kwenye mabenki ambayo wanakopesha. Kwa bahati nzuri, nikaenda kwenye mabenki, nikaonana nao, nikaulizia kwamba mafanyeje mpaka mtu akitaka kupata mkopo. Akanielekeza kuna baadhi ya masharti yanakuwa masharti rahisi ya tu yale, tofauti na wale labda kama unataka mkopo mkubwa nini, unakuwa uwe na vigezo vingi, lakini kwa kuanzia unakuwa kwenye vikundi kwao. Nikapata mkopo kwa mara ya kwanza, na mpaka sasa kifupi, ni mkopaji mzuri tu na mabenki mengi sasa nakopa, na hata biashara yangu sasa hizi naona mtaji umeongezeka, sababu toka nilipokuwa mpaka sasa. Na sasa hizi niko kiwango cha juu. Mwaka jana Mungu kanisaidia, sasa nimenunua uwanja, kwa sasa hizi nina na malengo ya mwaka huu tena, nikipata hela niongezee kidogo nianze kujenga. Kwa hiyo ninawashauri sana vijana wenzangu, usitegemee tu kwamba ile serikali ndio itakuajili, na serikali haiwezi kukuletea hela wewe pale ulipo. Kwa hiyo jishughulishe, yeah. Na katika ulimwengu wa teknolojia tuungane naye Sandey Shomari kutoka chumba chetu cha habari. Kwako Sandey. Kampuni ya Apple iliongeza nguvu yake katika sekta ya teknolojia Jumatatu hii kwa kuzindua saa ya Apple, ikiwa ni teknolojia nyingine katika mfululizo wa vifaa unavyoweza kuvaa mwilini. Saa hii mpya ambayo inakuja katika rangi mbalimbali -mbali inauzwa kwa hapa Marekani kwa kuanzia dola 349 hadi 399, kulingana na ukubwa wa saa yenyewe. Kwa wenye uwezo zaidi, unaweza kupata Apple Watch yenye uzio wa chuma kwa dola 549 hadi 1049, na zaidi ya hapo zitapatikana nyingine za dhahabu ya karati 18, ambayo itauzwa kwa dola 10000 hadi 17000. Sasa basi, hii saa inafanya nini hasa? labda utauliza kama nina simu ya apple nina iphone saa ya apple ya nini tena saa hii inaweza kuwasiliana na iphone yako kwa kutumia wifi au bluetooth na iphone yako inaweza kuhamisha apps au applications zake zote kwenye saa hii kwa hiyo ni kwamba yale yote ambayo ungeweza kuyafanya na iphone unaweza pia kuyafanya kwenye saa yako Itakuwa na betri inaweza kudumu kwa muda wa saa 18 kwa matumizi ya kawaida katika siku. Apple Watch inaweza pia kutumika kupiga muziki katika vile vitu kama iPod. Inaweza kufuatilia mapigo yako ya moyo wakati unafanya mazoezi, inatuma na kupokea meseji, unaweza kurekodi sauti yako. Miongoni mwa maswali mengi yaliokuja ni kwamba je, Apple Watch inaweza kufanya nini kama haijaunganishwa na iPhone? Ni kwamba inaweza kufanya vitu vyake yenyewe. Kwa mfano kupiga nyimbo ambazo tayari zimewekwa ndani yake, kufuatia takwimu zako za mazoezi, kulipia vitu madukani kwa nchi ambazo mfumo huo wa malipo unatumika. Na inaweza pia kutumika kama GPS kukuongoza unakotaka kwenda. Nani mshindani mkubwa wa Apple Watch? Bila shaka Samsung na saa zake za Tizen pamoja na teknolojia nyingine za smartwatch ambazo zinatengenezwa kila kukicha lakini Apple Watch inatazamiwa kutawala katika teknolojia hii ya kuvaa. Mwisho unajiuliza hivi kweli mtu unahitaji kuwa na Apple Watch? Hebu fikiria hivi, Apple walipotoa iPad, maneno yalikuwa ni kwamba iPad ni iPhone imefanywa kuwa kubwa tu, au iPad ni laptop isiyo isio na keyboard, lakini imepata mafanikio makubwa sana na kuwa kifaa kinachotumiwa kwa sana tu. Sasa basi, jibu kuhusu Apple Watch ni ngoja tu. Kuna mkamiti uko tayari kabisa kutuambia yale ya vumayo, vumayo mitandaoni. Basi kwako, microphone kwako. Asante sana Mary, yale ya vumayo mitandaoni hii leo ni huko nchini Tanzania. Kuna taarifa nyingine ya kadhia ya ufisadi, wakati ambapo majeraha ya watanzania hayajapona vizuri, kutokana na baadhi ya vigogo nchini humo kujipatia mabilioni ya shilingi kinyemela kutoka kwenye akaunti ya Tegeta S na kupelekea baadhi yao kufutwa kazi na wengine kujiuzulu kwa masilahi ya umma. Basi sasa limezuka sakata jingine la kadhia ya ufisadi wa zaidi ya shilingi bilioni 252 zilizoibiwa ndani ya Wizara ya Ujenzi na mdhibiti zilizoibiwa ndani ya Wizara ya Ujenzi, na ambapo mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali nchini Tanzania, CAG Profesa Musa Asadi, kwenye ukaguzi uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi hadi mwaka elfu mbili na kumi na mbili amegundua hayo. Basi kutokana na kugundulika kadhia hii, CAG amependekeza ha hatua mbadala zichukuliwe kwa wahusika waliojinufaisha wenyewe kinyemela ili kuleta imani kwa jamii, taifa na wahisani wanaotoa fedha hizo kwa ajili ya kuleta maendeleo ya nchi na yafuatayo ni maoni ya wananchi kuhusiana na, na ripoti hii. Masala Kulagwa yeye anasema huwa ufisadi wa mwaka 2012 ulikuwa umefichwa wapi? Wahusika ni kina nani? Maana kusema hatua sahihi zichukuliwe, hii haitoshi. Zichukuliwe kivipi? Ridhiwani Mgala anasema hakuna ambaye yuko msafi ndani ya serikali yetu. Tunajua wote wanalindana wenyewe kwa wenyewe, tusubiri tuone hizo hatua za kuchukuliwa, zaidi ya kusikia mtu anajiuzudu kwa faida ya umma. Mpasi wa Mpasi yeye anasema hizi kashfa za ufisadi zimezidi sasa na hivi tukiwa tunaelekea uchaguzi mkuu mwaka huu, tutasikia mengi, lakini naungana na wengine hao waliosema wahusika wanalindana wenyewe kwa wenyewe, hakuna kitakachofanyika, kwani tuna mifano ya wahusika wa ufisadi na rushwa waliopita wamejenga majumba makubwa na hadi leo wanatamba mjini kama kawa. Msombe Masinga yeye anasema, jamani, hebu tuwe na subira Watanzania, tuone kwanza majina yatoke na tujua wamegawa na kiasi gani kila mmoja, badala ya kumshutumu CAG. Yeye kafanya kazi yake iliyokuwa ikihitajika. Sasa kazi kwa huyo aliyefikishiwa ripoti, atawabeba au atawabwaga tufu. Tuvute pumzi, kwani tumeshaumizwa sana raia wa kawaida na hatuna pa kukimbilia, kwani kila mhusika anamlinda mwenzie kwa maslahi yao pamoja na familia zao. Basi ndiyo haya niliyokuchambulia alasiri hii katika yavumayo mitandaoni kwako, Meri. Haya basi, kabla tujamaliza matangazo yetu, msikilizaji, huu hapa ni muktasari wa habari. rais wa zambia edgar lungu anatarajiwa kwenda nchini afrika kusini kwa uchunguzi zaidi wa afya siku mbili baada ya kuanguka hadharani bwana lungu alisema leo kwamba anajisikia nafuu zaidi baada ya kutolewa kutoka hospitali moja katika mji mkuu lusaka mke wa rais wa zamani wa ivory coast simone bagbo amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa kushiriki kwake katika ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na moja mahakama moja mjini abidjan hii leo ilimkuta na hatia ya Bibi Bagbo ya kudumaza usalama wa nchi na kuandaa magenge yenye silaha katika ghasia ambazo zilisababisha vifo vya watu elfu tatu. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliyekuwa akiendesha gari lililojaa milipuko alishambulia eneo moja la polisi katika peninsula ya Sinai nchini Misri mapema leo asubuhi na kumuua raia mmoja na kuwajeruhi polisi ishirini na wanne. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi jioni ya leo. Basi nakusiusikose kusikiliza VOA Express hapo kesho tena, lakini vilevile matangazo yetu yapo baadaye, usiache. Kwa niaba ya wenzangu walioshiriki kuleta matangazo ya leo, msimamizi Hadija Riami hapa studio, naitwa mkamiti kibayasi, tulikuwa na mwendeshaji Dwayne Collins, mimi naitwa Mary Mgawe na kutakia jioni njema.