Adaina fiidnimo ad kusoma hasheen haatana degeysteyaal. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Hii leo ni Jumanne, Machi 10 mwaka 2015, ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu na 94.9 VO FM Bujumbura Burundi, hali kadhalika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Nam basi, habari tulizokuandalia hivi punde ni pamoja na wananchi wa Tanzania wapokea kwa hisia tofauti uamuzi wa, wa Chadema kumfuta uanachama mbunge Zito Kabwe. Sisi tunasikitika tu a kwamba e, kama hiyo itafuatwa kama katiba inavyosema basi tutakuwa tumepoteza mtu e, muhimu sana kwa sasa ambaye alikuwa na mchango mkubwa sana ndani ya bunge la Tanzania na katika habari nyingine, upinzani nchini DRC unamwelezea vipi Rais Kabila katika kuwania tena nafasi ya kiti cha rais kwenye uchaguzi mkuu mwakani? Sisi wapinzani tunajiweka pamoja, wakongomani wote walisimama wote kumwambia Presidenti Kabila wanakataa ile mambo ya kubadilisha electoral law, juu yeye Kabila aikale kukiti nyuma ya mwaka 16. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatarajiwa kwenda nchini Afrika Kusini kwa uchunguzi zaidi wa afya, siku mbili baada ya kuanguka hadharani. Bwana Lungu alisema leo kwamba anajisikia nafuu zaidi baada ya kutolewa katika hospitali moja katika mji mkuu Lusaka, lakini alisema anahitaji kuchunguza zaidi kujua kama atapatiwa matibabu ya kawaida au inabidi afanyiwe upasuaji. Ofisi ya rais wa Zambia inasema bwana Lungu anasumbuliwa na maradhi ya kalesia, maradhi ambayo yanasababisha kusinyaa kwa njia ya kupitisha chakula na matatizo mengine ambayo yanaweza kusababisha maumivu ya kifua na kusababisha ugumu wa kumeza chakula na maji mke wa rais wa zamani wa ivory coast simon bagbo amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela jera kwa kushiriki kwake katika ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na moja mahakama moja mjini abidjan hii leo ilimkuta na hatia bi bagbo kwa kudumaza usalama wa nchi na kuandaa magenge yenye silaha katika ghasia ambazo zilisababisha vifo vya watu elfu tatu yeye na mumewe Laurent Bagbo walipinga kushindwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2010 ambao ulimpatia ushindi mpinzani wa Bagbo, Alassane Ouattara. Mwendesha mashtaka wa serikali Sungalo Kulibali alisema, tumeonyesha kwamba kutenda makosa bila kushitakiwa hakuwezi kuendelea Ivory Coast. Waunga mkono wa familia ya Bagbo wanasema kesi hiyo ilikuwa ni ushawishi wa kisiasa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hii leo Jumanne kwamba barua kutoka kwa kundi moja la wabunge wa Republican wakionya uwezekano wa mpango wa nyuklia na Tehran kuwa unaweza kufuchwa mara baada ya rais Barak Obama kuondoka madarakani unaonyesha kwamba Marekani haiwezi kuaminika. Waziri Muhammad Javad Zarif aliambia uongozi wa juu wa Iran na bunge la wataalam mjini Tehran kwamba barua kutoka kwa wabunge 47 wa Marekani ni hatua isiyotabirika ya kidiplomasia kwa kweli imetuonyesha kwamba hatuwezi kuwaamini wa Marekani. Barua hiyo ya wabunge jana Jumatatu ilionya viongozi wa Irani kwamba mpango wowote watakaokubaliana na bwana Obama utakaa tu mpaka pale atakapoondoka madarakani mapema mwaka elfu mbili na kumi na saba. Na kufuatia kufukuzwa wanachama ndani ya chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania, mbunge wa Kigoma Kaskazini, Zito Kabwe, kumekuwa na hisia tofauti kama uamuzi huo unaweza kuleta mtikisiko ndani ya chama hicho. Mwanasheria mkuu wa Chadema, Tundu Lisu, anasema uamuzi huo utakiimarisha chama zaidi. Uamuzi huu hauna hauna athari yoyote kwenye chama kabisa. Kama kungekuwa na athari tungeziona mwaka jana, tuna utakumbuka, tulitabiriwa maafa makubwa tulipowafukuza wale wenzake, na kweli ni kwamba kama anavyosema, tulisema malizana naye, tulitabiriwa kifo, tulitabiriwa kuparaganyika chama kilifanyiwa taratibu za mazishi tu. Lakini ukweli ni kwamba chama kimepata nguvu kubwa baada ya kuondokana na wasaliti hao, walikuwa migogoro haiishi ndani ya chama. Chama kimepata nguvu kubwa sana kuliko ambazo tulikuwa nayo kabla hatujawachukulia hatua. Hata Kigoma kwenyewe, nyumbani kwao, fanya kazi kubwa zaidi, tumepata mafanikio makubwa zaidi kuliko yeye akiwa kio kiongozi wa chama. Kwa hiyo mara nyingi huchukua hatua dhidi ya wasaliti unakiongezea chama nguvu kuliko kuwaogopa, kwa sababu ya ya umaarufu wao kwenye vyombo vya habari. Hakuna, mimi sioni madhara yoyote. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mhanga mmoja wa kujitolea akiendesha gari lililojaa milipuko alishambulia eneo moja la polisi katika peninsula ya Sinai nchini Misri mapema hii leo kwa saa za huko na kumuua raia mmoja na kuwajeruhi polisi 24. Maafisa wa usalama walisema polisi walirusha risasi kwenye gari wakati lilipokaribia kwenye eneo na dereva wake alikataa kusimama katika mji wa El Arish. Ufiatuaji wao risasi ulipelekea milipuko na mlipuko ulioua raia ambaye alikuwa karibu na gari hilo. Hakukuwa na madai ya haraka ya uwajibikaji kwa shambulizi hilo. Watu kumi wamefariki dunia wakiwemo wachezaji watatu maarufu wa Ufaransa katika ajali ya ndege wakati wakiandaa kipindi cha televisheni nchini Argentina. Maafisa wanasema ndege mbili ziligongana hapo jana wakati wa kuandaa kipindi hicho cha televisheni kiitwacho Dropped. Ndege zilianguka huko magharibi ya jimbo la La Rioja karibu na milima ya Andes. Watu wote kumi waliokuwemo ndani ya ndege hizo walifariki dunia katika ajali hiyo. Miongoni mwa waathirika walikuwa ni mwogeleaji wa michuano ya Olympic, Camil Muffat, mpiganaji kwenye Olympic Alexis Vastin na Florence Athaud, wote raia wa Ufaransa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukwa uzito katika matangazo ya usiku wa leo, kama mlivyosikia hapo awali, wananchi wa Tanzania wamepokea kwa hisia tofauti uamuzi wa, wa chama cha upinzani Chadema kumfuta wanachama mbunge wa Kigoma Kaskazini Zito Kabwe baada ya ya ya mahakama kutupilia mbali kesi yake dhidi ya chama ya chama hicho. Lakini katiba ya Chadema inasema endapo mwanachama atakishitaki chama, basi atakuwa amejivua uanachama wake. Mwenzangu Meri Mgawe amekusanya baadhi ya maoni ya wananchi wa Tanzania kuhusu uamuzi huo, kuhusu suala la Chadema kumfuta wanachama Zito nafikiri linatafsiriwa vibaya. Yani, kwa mujibu wa katiba ya Chadema mwanachama yeyote akipeleka chama mahakamani, alafu baadaye mwanachama huyo akashindwa, anakuwa yeye mwenyewe amejifuta wanachama. Kwa hiyo si kama Chadema kimemfuta. Mimi naamini kwamba amejifuta wenyewe kwa sababu ya kukiuka katiba. Sasa ushauri wangu ni kwamba wananchi tulione jambo la kawaida, ni mchezo wa siasa unatokea sehemu mbalimbali, na baada ya siku maisha ataendelea lakini, ni vizuri pia wale wapenzi wa vyama wakazingatia kanuni halisi za vyama vyao, ili baadaye wasija wakakumbwa na matatizo ambayo wanaweza wakaanza kulaumu. Kwanza nimesikia ni na mimi, kwa habari ambazo zimetangazwa zime kwa vyombo mbalimbali, niseme hivi, tatizo kubwa ambalo mimi naliona kwa sasa hivi, pamekuwa na kesi nyingi sana ambazo vyama vimekosana na wanachama wake na vimechukua hatua ya kuwapa adhabu pamoja na adhabu ya kufukuzwa, lakini mara moja watu wamekimbilia mahakamani na watu wameendelea kuwa wabunge au kuchukua nafasi zao katika uh, mambo mengine mbalimbali, ambapo katiba inasema kama wewe umefukuzwa chama, huwezi kuendelea kuwa mbunge huwezi kuendelewa kuwa diwani. Kwa hiyo hii ni moja zitokapu ni mojawapo wa watu hao. Sasa haya ni mambo ambayo huwezi ukaendesha eh, na at the same time unafata utaratibu kwa kwamba ni lazima uwe mbunge kwa kwa, ku, kwa kuendelea kuwa na chama kilichokuingiza bungeni. Kwa hiyo sisi tunasikitika tu kwa kwamba e, kama hilo itafatwa kama katiba inavyosema basi tutakuwa tumepoteza mtu e, muhimu sana kwa sasa ambaye alikuwa na mchango mkubwa sana ndani ya bunge la Tanzania. Mimi tathmini yangu ni kwamba um, nadhani vyama vina taratibu na vinaendeshwa kwa kufuata uh, katiba na misingi waliojiwekea. Sasa kama kuvuliwa kwake kumefuata hiyo misingi na kama kweli yeye alikwenda kinyume na misingi ya chama, nadhani ni fundisho kwa vijana ambao wanategemea au kujiunga kwenye vyama vya siasa wakiwa na matarajio makubwa pengine ya kuwa viongozi au kuteuliwa kushika nyadhifa mbalimbali kwamba ni vyema wakazifata taratibu kwa sababu mahala popote pale taratibu ndio mwongozo mkuu wa, wa organization ama chama ama kitu chochote kile. Hiki ni baadhi ya wananchi wa Tanzania wakitoa wa maoni yao kuhusu uamuzi wa, wa chama cha upinzani cha Chadema Tanzania kumvua wanachama mbunge Zitto Kabwe. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Polisi huko India wamekamata kiasi cha waandamanaji mia moja wa Tibet nje ya ubalozi wa China huko New Deli leo Jumanne, wakati maandamano ya kuadhimisha kumbukumbu ya mapinduzi yaliyoshindwa ya mwaka 1959 dhidi ya utawala wa China huko Tibet, waandamanaji walionyesha bendera na walishikana mikono na kuimba nyimbo za kuunga mkono uhuru wa Tibet na haki za binadamu. Polisi waliwaburuza na kuwaweka kwenye mabasi huku waandamanaji hao wakiendelea kuimba kupitia kwenye madirisha na milango. Balozi wa Marekani nchini Korea ya Kusini, ambaye alichanochano usoni katika shambulizi la kisu wiki iliyopita, ameruhusiwa kutoka hospitali moja iliyopo mjini Seoul. Balozi Mark Lipert amewaambia waandishi wa habari hii leo kwamba anajisikia vizuri na anatarajia kupata nafuu kamili haraka. Lipert alishonwa nyuzi 80 ili kuziba majeraha yaliyopo upande wa kulia wa uso wake kufuatia shambulizi ambalo lilifanywa na mwanaharakati mmoja wa Korea Kaskazini. Balozi huyo alielezea kwamba alihisi yuko salama mno mjini Seoul, lakini aliongeza kwamba maafisa wa Marekani wataangalia kwa kina zaidi sera za usalama kufuatia tukio hilo. Na polisi wa Myanmar walisambaratisha maandamano ya wanafunzi kwa kutumia nguvu hii leo, na kupelekea ghasia na wanaharakati ambao wanadai mageuzi ya elimu. Polisi wa kutuliza ghasia walitumia virungu kuwapiga waandamanaji baada ya waandamanaji hao kujaribu kujisukuma kupitia uzio wa polisi. Waandamanaji wengi walikamatwa na kusukumwa au kupigwa wakati wakipelekwa kwenye malori ya polisi. Video kutoka eneo la tukio ilionekana kuonyesha polisi waliokuwa na silaha wakitumia fimbo na kurusha vitu katika jaribio la kuvunja kioo cha gari lililotumiwa na waandamanaji. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, aliyekuwa spika wa zamani wa bunge nchini DRC, Vital Kamere, amesema kuwa wakongomani wanamshikamano wa pamoja wa kutomruhusu urais Joseph Kabila kuwania tena kiti cha urais baada ya mwaka 2016 mwenzangu. Mamoyo Hamza alizungumza na Bwana Kamere akiwa katika studio zetu hapa Washington DC, ambapo anaelezea kwa kina swala hili, sisi wapinzani tunajiweka pamoja. Njoo pale uliona hii mwezi inapita, wakongomani wote wa Kinchasa, wa Bukavu na Goma na pale Bakongo walisimama wote mnjia na kumwambia president Kabila na pawa yake, kama wanakataa ile mambo ya kubadilisha electoral law, juu yeye Kabila aikale kukiti nyuma ya mwaka 16 na njoo pale peple yetu ilipata ushindi na tunasema ile kazi haijaisha. ya katika safari zenu Marekani na Ulaya mmepata ahadi gani kwamba watawasaidia katika kuhakikisha kwamba hizi siasa zinarekebishika? Kwa sasa hivi ndivyo juu, tulisema sauti moja sisi wote wapinzani, tunasema sisi tunapenda kwenda kwa uchaguzi, hatupendi fujo mwingine, lakini tunaona kama upande ya bwana ya Kabila ye hapendi uchaguzi, me tunapasha kumsukuma asikie kama wakongomani wanamechoka, wanapenda kidemokrasia naiendelee mbele. Tunaona kama upande wa bulaya kule kutokea ku union european, lakini sana sana hapa kwa amerika watu wanasema sauti moja, na sisi tunasema tusilete vitu mingi mara moja, tufanye eh, provincial elections tuwagomboe wa gavana wiko kukiti walishapitisha muda ya kuikaa hukiti. Na ukizungumzia mashariki, hilo ni swala muhimu sana. Watu wa mashariki wana, wana matatizo ya wa amani, watu wanakufa sana kama unavyosema na wanaendelea kufa. Nyinyi viongozi wa upinzani pamoja na serikali, inaonekana mnapigana tu kisiasa Kinshasa, lakini watu wa mashariki bado wanapata shida sana. Nyinyi mnafanya nini kuhusu hilo? Sisi tunasema tunapasha badilisha nchi na njo pale tulisema nchi yetu iko na mashida mingi. Shida ya kwanja ya Kongo ni kujenga siasa kwanja, hatuna leta kongole lisha kufa zamani. Leo kama uko na problem unakutana na, una askari mwinjia unakimbia mbio, unakutana na polisi unakimbia mbio. Leo kuna problem ku justice, unajua kama ulisha kushindwa kama una pesa. Leo administration ipo ya kukufa ifoto simamishe le yote, na tunasema biashara ya Kongo vitu ya Kongo iwe maji iwe vitu iko chini ya udongo mamines yetu, iwe nani kulima, italeta biashara mingi na chakula mingi kwa watoto wa Kongo, ifu ifali wa Kongo. Tunajua kama amani itakuja kweli, lakini amani nafaa pia mtu apate mkate ya kula, na ukikula mkate unapasha tunza mwili, ndio pa tunasema mambo inaangalia hospitali, na tunapasha tunza kichwa, ni kusema mambo inaangalia masomo. Sisi tuko na vision ya mpya inaangalia Kongo na masikilizana wa jirani wote. Tutasikilizana na Tanzania, tutasikilizana na Rwanda, tutasikilizana na Uganda, tutasikilizana na South Sudan, tutasikilizana na Republike Centre Africaine na Angola na Congo Brazaville na Zambia, na kuonyesha kama Kongo ni nchi ikisimama, inatembea Afrika ya Great Lakes na ya kati, inasimama na inatembea ni Vital Kamere, spika wa zamani wa bunge la DRC akizungumza na Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na mlipuko wa homa ya matumbo umetokea jijini Kampala nchini Uganda, ambapo watu elfu mbili mia moja na arobaini wameambukizwa kufikia hivi sasa. Madaktari wa jeshi la Uganda wamelazimika kuingilia kati ili kuwasaidia madaktari wa kawaida wanaoripotiwa kuzidiwa na idadi kubwa ya wagonjwa. Hospitali maalum imetengwa ili kuwashughulikia wagonjwa wa homa ya tumbo, na maafisa wa afya wanasema takriban wagonjwa 46 kwa siku hufikishwa katika hospitali hiyo. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Bwire na ripoti zaidi. Imebidi madaktari wa jeshi la Uganda, UPDF, kushirikishwa katika juhudi za kuatibu wagonjwa wa, wa homa ya matumbo, yani typhoid, ambao idadi yao inaendelea kuongezeka hadi sasa watu elfu mbili mia moja arobaini na nne wamelazwa katika hospitali ya Chisenyi jini Kampala wakiugua homa hiyo. Hospitali ya Chisenyi imetengwa kuwashughulikia wagonjwa wa homa ya matumbo. Mkuu wa jeshi la Uganda Katumbo Wamala amesema kwamba msaada wa jeshi unahitajika ili kuukabili ugonjwa huo. Our responsibility and duty as a national army. Ni jukumu letu kama jeshi la nchi kushirikiana na maafisa waliopo kutatua shida hii. Madaktari katika hospitali hii wamesema kwamba hawana vifaa maalum kwa ajili ya matibabu ya homa ya matumbo, ugonjwa ambao mlipuko wake umeingia wiki ya pili sasa. Takribani wagonjwa 46 hufikishwa katika hospitali ya Kisenyi na kulazwa wakiwa wanaugua homa ya matumbo. Madaktari hamsini kutoka jeshi la UPDF wamechukua usukani katika kuwapa tiba wagonjwa 46 of that number has... asilimia 46 ya idadi ya wagonjwa wametibiwa homa ya tumbo. Asilimia sabini ya wagonjwa ni wanaume, asilimia 30 ni wanawake. Idadi ya wagonjwa sasa imezidi uwezo wa hospitali na sasa wagonjwa wawili wanatumia kitanda kimoja kwa matibabu, huku maafisa wa afya wakikiri kwamba wamezidiwa na idadi ya wagonjwa only... Kisenyi... hospitali ya Kisenyi ndiyo hospitali pekee ya kutibu homa ya tumbo kote nchini. Idadi ya wagonjwa ni kubwa, wengi wana matatizo ya kutokuwa na maji mwilini, lakini baadhi yao wanaruhusiwa kwenda nyumbani, wengine wakiwasili We Homa ya tumbo husababishwa na kunywa vinywaji vilivyo na uchafu. Jijini Kampala, idadi kubwa ya watu hutumia vinywaji na uji uliotengenezwa katika mazingira yasiyozingatia hali nzuri ya usafi. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kupotea kwa watoto kadhaa mkoani Moshi nchini Tanzania ambao inadaiwa walichukuliwa ili kwenda kufundishwa Kurani. Watoto hao zaidi ya 16 walikutwa katika nyumba moja mjini humo wakiwa pamoja na wanawake kadhaa ambapo mmiliki wa nyumba hiyo alidai ameingia makubaliano na wazazi wa watoto hao ili waishi katika nyumba yake. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wa Channel 10 mjini Moshi Tadei Masawi ambaye anaelezea zaidi kuhusu yale yaliyowakumba watoto hao ambao wengine walipotea makwao kwa zaidi ya mwaka mmoja. Kwa kweli kuhusu watoto hao kupatikana kumetokana na, na, na msamaria mwema ambaye aliweza kutoa taarifa polisi. Kuna msamaria mwema ambaye yeye mwenyewe mke wake ndo alikuwa ametoroka na watoto watatu wa kwake yeye, akawa amekwenda kwenye nyumba hiyo ambayo yenye kuhifadhiwa watoto hao. Baada ya yule msamaria mwema kuona kwamba watoto wake wako pale, maake alikuwa hajajua mtoto alikotoka mwaka jana mwezi wa pili. Sasa ikawa kuna ba, kwa bahati siku moja huyu bwana alikuwa ametoka anatembea barabarani akakutana na mtoto wake ndio yule mtoto, akamwambia baba, mimi niko eneo e, fulani, na napata matatizo e, a, chakula, hatukai vizuri hivi na hivi basi, babake ndo kabidi akaonyeshwe huyo mtoto aliko kwenye nyumba ya bwana mmoja ambaye iko taa majengo mapya, kata, kata ya Pasua huku Moshi mjini mkoa wa Kilimanjaro. Baada ya hapo sasa, ikabidi alipotoa taarifa polisi. Eh, polisi wakafuatilia kiupelelezi eh, walivyomaliza kazi yao, ilibidi waizingire ile nyumba. Baada ya kuizingira, waliweza kuingia pale na kufanya mahojiano, kwa hiyo jana hiyo. Na walipofika pale, waliwakuta watu pale, ilikuwa kuna watoto kumi na saba, walikuwa pana wanawake wengine kadhaa hivyo, walikuwa kama wazazi vile, na sasa, yule muhusika ambaye amewahifadhi wale watoto ambaye mm, alijulikana kwa jina la Buyafari Abedi ambaye anasema mwanzoni alikuwa anaishi Tanga. Amesema kwamba alikuwa amewahifadhi wale watoto kama ni moja ya familia zao, kwa hiyo walikubaliana na wazazi wao kwamba wawatunze wale watoto na waweze kuwasaidia eh, kuwafundisha elimu ya dini ya Kiislamu ni kwamba e, baada ya hawa watu kugunduliwa kwamba kuna watoto na watoto ni wengi, unasema karibu watoto kumi na saba na wamepoteza pale mwaka mzima, huyu aliyekuwa amewazuia hawa watoto anasema kwamba amewachukua kwa ajili ya kuwafundisha. Lakini je, alielezewa au alielezwa kwamba hawa watoto kawapata vipi? Maana wengi kama unavyosema wamepotea kwenye nyumba zao. Kwa, kwa mujibu alivyokuwa anafanyiwa mahojiano jana, huyo bwana alisema kwamba hawa watoto ni moja ya familia zetu, kwa maana hiyo kwamba ndugu na jamaa zao wamekubaliana watunze wale watoto wakae pale e, ingawa kuna wengine wanasoma katika shule za msingi lakini kwamba wafundishe elimu ya dini ya Kiislamu, na nafikiri kwamba elimu hiyo alikuwa anawafundisha usiku. Lakini pamoja na kuwafundisha elimu hiyo, ina maana kwamba baada ya wao wenyewe kukamatwa pale, ilibidi walipelekwa polisi kwa mahojiano zaidi e, kwa, kwa ule muda ambao tuliondoka pale kwenye tukio. Sasa baada ya kufikia yote haya je, wazazi wanasemaje wa hawa watoto? Na akina mama wazazi ambao tuliwakuta pale namaka, walikuwa wametinga ushungi, walikuwa wamejifunga nyuso zao, pamoja na watoto waliokuwepo pale. Baadhi ya wakike walikuwa wamefunga nyuso zao, awa wadogo ndo walikuwa tu wanaweza wakaonekana kwa sura e. Wale wazazi baada ya kukamatwa pale walipakizwa kwenye gari na kupelekwa polisi kwa sababu alikuwa anasema kwamba watapelekwa kwenye e, dawati la jinsia na masuala ya kipolisi. E, polisi wataendelea na upelelezi wao ili kuweza kubaini kwamba ni nini kulikoni, lakini kutokana na agizo la msaidizi wa mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro Bwana Novatus Makunga ambaye ni mkuu wa wilaya ya Moshi, alikuwepo kwenye tukio hilo, alidai kwamba wanapelekwa kule ili waweze kufuatiliwa e, wazazi wao watoto wako wapi. Kwa hiyo mpaka sasa hivi ile tukio liko mikononi mwa e, polisi ikiwa polisi wanaendelea na upelelezi zaidi. Sasa wakati polisi wanaendelea na upelelezi je, unafikiri ni kawaida kwa watoto kuchukuliwa ili kuweza kufundishwa dini? Kwa kweli hiyo sio kawaida, na ni kwamba hii ni, ni, ni, ni jambo geni kwa mkoa huu. Ilivuta hisia za watu na watu walijazana e, kwa wingi kweli kweli kushangaa kwa sababu kushanga, ni kwa mara ya kwanza kusikika kwa jambo kama hili na mazingira yenyewe yalikuwa katika kuwafundishia ni ni, ni vyumba vidogo vilikuwa vyumba viwili pale vidogo sana ambavyo hata huwezi ukafanya kama darasa, na hata choo ilikuwa hakuna choo, ni kimoja e, wengine watoto wananyia mapoti na watoto wengine ni wadogo, kana kwamba si mazingira ambaye ambaye ni salama kwa wale watoto, na sidhani kama ilikuwa lengo hasa ilikuwa ni kuwafundisha isipokuwa majibu yake tutayapata hapo, kwa sababu polisi wanaendelea na upelelezi, na hata kwa mida hii polisi walikuwa bado wanaendelea ku, ku, ku, walikuja na ule bwana ambaye alikamatwa, naona alikuja naye, waliingia kule ndani, lakini nafikiri ndio upelelezi unaendelea. Pengine afya za hawa watoto zimeshachunguzwa kwa sasa e, kwa huo muda tuliokwenda pale ilikuwa afya zao si mbaya, kwa, kwa kwa mwonekano, kwa mwonekano tuliwakuta watoto pale, wako wamekaa, wako vizuri isipokuwa hatuwezi uh, kujua kama wana dosari lakini, kwa kwa mwonekano walikuwa afya zao sio sio mbaya kwa muda ule. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Sandey Shomari atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatarajiwa kwenda nchini Afrika Kusini kwa uchunguzi zaidi wa afya siku mbili baada ya kuanguka hadharani. Bwana Lungu alisema hii leo kwamba anajisikia nafuu zaidi baada ya kutolewa kutoka hospitali moja katika mji mkuu Lusaka. Mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Simon Bagbo amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa kushiriki kwake katika ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2011 mahakama moja mjini Abijan hii leo ilimkuta na hatia bi Bagbo kwa kudumaza usalama wa nchi na kuandaa magenge yenye silaha katika ghasia ambazo zilisababisha vifo vya watu elfu tatu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hii leo Jumanne kwamba barua kutoka kundi moja la wabunge wa Republican wakionya uwezekano wa mpango wa nyuklia na Tehran kuwa unaweza kufutwa mara baada ya Rais Barack Obama kuondoka madarakani, unaonyesha kwamba Marekani haiwezi kuaminika. Waziri Mohammed Javad Zarif aliiambia uongozi wa juu wa Iran na bunge la wataalam mjini Tehran kwamba barua kutoka kwa wabunge 47 wa Marekani ni hatua isiyotabirika na si ya kidiplomasia. Mhanga mmoja wa kujitolea akiendesha gari lililojaa milipuko Alishambulia eneo moja la polisi katika peninsula ya Sinai nchini Misri mapema hii leo kwa saa za huko na kumuua raia mmoja na kuwajeruhi polisi ishirini na nne. Watu kumi wamekufa wakiwemo wachezaji watatu maarufu wa Ufaransa katika ajali ya ndege wakati wakiandaa kipindi cha televisheni nchini Argentina. Maafisa wanasema ndege mbili ziligongana hapo jana wakati wa kuandaa kipindi hicho cha televisheni kiitwacho Dropped. Huyo alikuwa Sunday Shomari na muktasari wa habari. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Este Gidhui Yuat, mwelekezi Duin Collins kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Pamoja tunasema kwa herini na tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.