Lakini swala linabaki hivi sasa. Bila shaka umechukua wakati huu, mtu ataka kujiuliza, je, ulikuwa katika kifungo cha ndani ambapo nani amekusaidia, au kuna watu wamekusaidia au vipi imekuwa? E, mimi mwenyewe kama mpiganaji nilisaidizana na wengine tangu siku nilipoingia e, gerezani. Niliwaambia warundi na mataifa e, kwamba e, la mashine eta marche Eh, ni kusema kwamba eh, kila liwezekanalo limeisha kuwa tayari ili kuweza kufikia malengo yote tuliyokuwa tunayataka. So sasa, na kwa hiyo katika chombo chetu cha kutetea demokrasi tuliweza kushirikiana na watu wote tangu nyakati huo wakiwa mawaziri waliokuwa serikalini, wakiwa ni wapiganaji wenzangu waliokuwa hapa na pale, wakiwa hata na wale ambao walikuwa wamependa sana siasa ya CNDD-FDD eh, na kuweza kutusogelea baada ya kusaini mkataba wa Arusha na mkataba wa kusitisha mapigano eh, sasa kwa hiyo hivi wote waliona hivi sasa wakati umewadia, eh, sababu hakuna ambaye anathubutu kusema ukweli kwa yale ambayo tulikuwa tumekwisha yapanga katika chama cha CNDD-FDD. E, kila mmoja alikuwa anakaa kimya na kushangilia tu yale ambayo rais Pierre Nkurunziza anasema. Hivi sasa sisi ndiyo mashahidi wa chama cha CNDD-FDD, kwa sababu kama mwanzilishi mmoja wa waanzilishi wa chombo hicho, ikiwa ni kile cha wapiganaji, ikiwa ni cha siasa. Sasa kwa hiyo tunajua lipi lilipo liliokuwa limepangwa, na ndiyo maana tunafahamisha kwamba wakati huyu anadai kwamba yuko katika muhula wa kwanza wa utawala wake, tunasema hivi iko katika muhula wa pili, na katika chama cha CNDD-FDD tuliamua kwamba hakuna mtawala yoyote anayeweza kuzidisha miaka kumi yaani mihula miwili ya miaka mitano mitano mambo ambayo tunayaona hivi sasa hakuna ambaye katika chama cha CNDD-FDD anathubutu kusema ukweli na anayethubutu anafuatiliwa na kuadhibiwa vikali sasa sisi tukisema inaonekana kwamba neno hilo ni lizito, na kama mwenyekiti wa chama cha CNDD-FDD, e, ni kusema tuko ni ushahidi tosha wa yale yote tuliyokuwa tulishapanga, licha ya yale ya li ambayo yako katika mkataba wa Arusha na katiba ya, ya nchi. Na unapozungumza hivyo, najiuliza, je, umetoka wakati huu ili kujaribu kumzuia Nkurunziza kwenda kugombania nafasi ya tatu? E, nimetoka wakati huu ili kuwapa wanachama wa CNDD-FDD na Warundi u, na Warundi wote mwanga mwanga halisi eh, kuhusu mambo hayo ya awamu ya tatu na ili pia E, tuweze kukanusha e, yale yote ambayo anayoyafanya kinyume na misingi ya chama cha CNDD-FDD, kwa sababu anakichukua chama cha CNDD-FDD kama vile e, farasi wake wa kuweza kutembelea, wakati ambapo chama cha CNDD-FDD kina mikakati maalum ya kudumisha amani nchini Burundi na umoja wa Warundi. Sasa Husein Rajabu, unaweza kutuambia kutokana na hali hiyo, unazungumza sana CNDD-FDD, watu walikuwa wakisema labda kuna chama kingine unakiunga, kwa hivyo wewe unabaki katika chama hicho na una nia ya kupigania kuongoza mwongozi mwema wa chama hicho? E, chama cha CNDD-FDD kama mnavyofahamu ni chama ambacho, e, naweza kusema katika uongozi kiko katika hali ya sintofahamu. E, kulingana na sheria alipoandaa kongamano ya elfu, ya, ya elfu mbili na saba yeye, Rais Pierre Nkurunziza tuliweza kufikisha mashtaka mahakamani na kesi hiyo ilifanyika, na mpaka sasa, hadi sasa kesi hiyo ilisimama na haijaweza kupatiwa ufumbuzi. Kwa hiyo sasa, kulingana na sheria, wale wale viongozi ndio ambao wanapaswa kutambulika kisheria na kuhusu hicho chama kingine, bila shaka ni chama cha UPD Zigamibanga. Naweza kusema kwamba chama hicho ni chama ambacho kiliendesha harakati zake, chama cha CNDD-FDD kiliendesha harakati zake sambamba na chama hicho kwa hiyo UPD na CNDD-FDD ni vyama vyenye viko na muungano kutoka zamani, sio muungano wa sasa hivi, isipokuwa dosari ziliweza kujitokeza wakati wa matatizo ya ndani ya CNDD-FDD. Sasa, kwa hiyo hao wa UPD ni ndugu zetu, kwa hiyo e, tunakuwa e, hatuna tatizo lolote na kuona kwamba muungano huo lazima e, tuweze kuimarisha na unafikiri nini sasa kitatokea uchaguzi huko karibu? Unajitayarisha namna gani? Na sasa umezungumza vyama viwili, kuna mpango wa kuunganisha kwenda kupambana na kundi la uh, Pierre Nkurunziza? Pierre Nkurunziza, naweza kusema kwamba ndiyo ana kundi lake ndiyo, ila anaweza kuwafahamisha kwamba sisi tuliweza kumwandikia barua, tunamwambia asijitenge na wale ambao waliweza kutetea demokrasi nchini Burundi. Tutizame jinsi gani tutakavyoweza kufanya bila kujali maslahi ya kibinafsi, ili tuweze eh, kuwa pamoja sote. Ila barua hiyo aliipata, ndiyo, bila uhakika na kuliko kuishughulikia alikwenda kuishughulikia yeye na na mwenzake Adolfe Nshimiri mana wa idara ya upelelezi na kuweza kupuuzia mambo hayo na kuweza kukaza kabisa, ili mimi niweze kubaki jela. Eh, sasa, kwa hiyo huo ni ushahidi tosha katika wanachama wale, kama sisi hatulengi maslahi binafsi. Katika barua hiyo tuliweza kumfahamisha kwamba tuko tayari kuacha kila aliwezekanalo, ikiwezekana tuweze kuwa hata kando, ila yale maslahi ambayo tulitetea wakati wa mapambano yale maslahi ya Warundi waliotetea wakati wa, wa mazungumzo ya Arusha na mazungumzo ya kusitisha mapigano yaliyosainiwa yeah. Huko jijini Dar es Salama mwaka wa elfu mbili na tatu eh, Novemba kumi na sita ili tuweze ku, kuendelea vizuri ila hayo yote hakuweza kujali na hakutegemea kwamba siku moja naweza kuwa huru na kuweza e, kuzungumza yale ambayo yanayohitajika kuweza kuwapa mwanga wa Urundi. Leo umepata nafasi kuzungumza na Sauti ya Amerika, kwa hivyo watu wanajitayarisha kusikia nini kutoka kwako katika upande wa mustakbali wa kisiasa. E, katika upande wa mustakbali wa kisiasa naweza kusema kwamba e, kwanza ni ujumbe kwa wanasiasa wa Burundi. E, waache kupigania uongozi, wapiganie mageuzi nchini. Leo miungano yao iko inavurugika, utasikia dosari dosari katika huyo muungano wa Ranak wa vyama mbalimbali na miungano mingine E, lakini tunaona kwamba Warundi lazima washikamane wawe kitu kimoja ili kuweza e, kuondoa e, kakundi ambako e, kanataka kuendesha e, taifa la Burundi kinyume ya demokrasi ambako kanakanyaga vyama vyote pakiwemo na chama cha CNDDFDD. Halafu mengine, utashirikije kwenye uchaguzi wakati ukiwa nje ya nchi? Sisi tuna, tunaona maajabu kuona kwamba kuna mwenyekiti wa chama cha MSD Alexis Sinduhije pako mwenyekiti wa chama cha CNDB, e, ambaye ni Nyangoma Leonard. Leo wanachama wao wako wanajiandaa kuhusu uchaguzi, wakati ambapo vinara wao wako nje. Kile kitu cha ambacho tunapaswa kufanya ni kutetea e, uhuru wa kila mtu ili waweze kushiriki kwenye uchaguzi wote pamoja. Sasa kwa hiyo huyo uchaguzi tunaona kwamba ni uchaguzi ambao una dosari kubwa sana. Halafu tukitizama wale ambao walijiandikisha kuhusu ucha, uche, chaguzi hizi e, tunaona kwamba kuna dosari nyingi ambazo utawala hautaki kubadili. Sasa kwa hiyo kuliko kuingia kwenye uchaguzi ambao utaleta matatizo nchini Burundi na kuweza kusababisha labda vurugu nchini Burundi, lazima eh, tuweze kukaa sote kwa pamoja, ili tuweze kushiriki kwenye uchaguzi ambapo, ambao hauna ubaguzi, ambao wote wanaweza kuwa wako huru, wakiwemo wafungwa wa kisiasa na wengine, ndio utakuwa uchaguzi Vinginevyo hautokuwa uchaguzi, itakuwa ni kingine kitu ambacho kinakuja kuzidisha hali ya kuiumbisha usalama wa Burundi. Wengi wanahofu suala hilo kwamba huenda ghasia zikatokea. Unafikiri kunaweza kutokea ghasia Burundi kabla ya uchaguzi? Tukiona mwenendo wa Rais Pierre Nkurunziza, e, tunaona kwamba hizo ghasia ndio zinaandaliwa na zinaweza kuja kwa faida yake. E, lakini tunaona kwamba utaratibu wa Warundi na mambo ambayo yalipitika miaka iliyopita, tunaona kwamba lazima wafanye kila liwezekanalo ili hizo hasia zisiweze kutokea. Kuna chombo cha menib ambacho ni cha jumuiya la kimataifa kutusaidia pale, ndiyo maana tunapendelea kwamba chombo hicho kifanye kila liwezekanalo ili wanasiasa waweze kukaa na kuzungumzia maswala yote nchini Burundi yakiwemo haya maswala ya uchaguzi. Tunachokiomba ni kitu gani? Ni wafungwa wa kisiasa kuweza kuwa huru na vinara wao vinara wa, wa vyama mbalimbali kuweza kuwa nchini, alafu Rais Pierre Nkurunziza akubali tuandae pamoja, tuandae sote uchaguzi pamoja, akubali vyama vyote viweze kushirikishwa eh, katika chaguzi hizi. Hapo tutakuwa tumekinga ghasia, vinginevyo ghasia ambazo zinaweza zikatokea zitakuwa ziko kwenye kichwa chake, jambo ambalo tunaweza kuona kwamba sio sifa kwake, kwa taifa la Burundi na chama cha CNDD-FDD ambacho yeye ni mwanamemba. Asante sana Hussein Rajab. Ndio, ndio, shukrani.