Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa 10:30 jioni. Leo ni Jumanne, ni Machi 10 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, tuakwarifukua: kutokana na msongamano wa magari mjini Nairobi, Kenya, serikali yaanza kuzuia magari ya uchukuzi wa abiria kuingia katika jiji kuu gari ya kwenda Gedera, hii mzigo nalipija mia elfu tatu na yeye amenilipija elfu moja mia tano. Sasa yeye anapata kitu na mi napata kitu. Ni mmoja wa wachukuzi wa abiria akielezea hisia zake juu ya uamuzi huo wa serikali nchini Kenya. Hii ni VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Meri Mgawe. Katika habari nyingine twakudokeza kuhusu kama huna kazi, je, ufanye nini? Jaribu kukopa. Kifupi ni mkopaji mzuri tu na mabenki mengi, sasa hizi nakopa na hata biashara yangu, sasa hizi naona mtaji umeongezeka, sababu toka nilipokuwa mpaka sasa naona no, sasa hizi niko kiwango cha juu. Ni vidokezo tu vya taarifa zetu za leo katika VOA Express, lakini kwanza Mkamiti atakusomea habari za dunia. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatarajiwa kwenda nchini Afrika Kusini kwa uchunguzi zaidi wa afya siku mbili baada ya kuanguka hadharani. Bwana Lungu alisema leo kwamba anajisikia nafuu zaidi baada ya kutolewa kutoka hospitali moja katika mji mkuu Lusaka, lakini alisema anahitaji kuchunguzwa zaidi kujua kama atapatiwa matibabu ya kawaida au inabidi afanyiwe upasuaji. Ofisi ya rais wa Zambia inasema Bwana Lungu anasumbuliwa na maradhi ya achalasia, maradhi ambayo yanasababisha kusinyaa kwa njia ya kupitisha chakula na matatizo mengine ambayo yanaweza kusababisha maumivu ya kifua na kusababisha ugumu wa kumeza chakula na maji. Mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast, Simone Bagbo, amehukumiwa kifungo cha miaka 20 jela kwa kushiriki kwake katika ghasia za baada ya uchaguzi mkuu mwaka 2011. Mahakama moja mjini Abidjan hii leo ilimkuta na hatia Bibi Bagbo na ya kudumaza usalama wa nchi na kuandaa magenge yenye silaha katika ghasia ambazo zilisababisha vifo vya watu elfu tatu. Yeye na mumewe Laurent Bagbo walishindwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi ambao ulimpatia ushindi mpinzani wa Bagbo, Alassan Watara. Mwezi Disemba, mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ilisema Ivory Coast lazima imkabidhi mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo anayekabiliwa na mashtaka ya mauaji halaiki kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ivory Coast. Mlipoaji bomu wa kujitoa mhanga aliyekuwa akiendesha gari lililojaa milipuko alishambulia eneo moja la polisi katika peninsula ya Sinai nchini Misri mapema leo asubuhi na kumuua raia mmoja na kuwajeruhi polisi 24. Maafisa usalama walisema polisi walirusha risasi kwenye gari wakati lilipokaribia kwenye eneo na dereva alikataa kusimama katika mji wa El Arish. Ufiatuaji risasi wao ulipelekea milipuko kuteguka na mlipuko ulioua raia ambaye uliku, alikuwa karibu na gari hilo. Hakukuwa na madai ya haraka ya aliyehusika na shambulizi hilo. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Myanmar waliwatawanya wanafunzi waliokuwa wakiandamana kwa nguvu hii leo. Na kupelekea ghasia na wanaharakati ambao wanadai mageuzi ya elimu. Polisi wa kutuliza ghasia walitumia virungu kuwapiga waandamanaji baada ya waandamanaji kujaribu kujisukuma kwenye uzio wa polisi. Waandamanaji wengi walifukuzwa na kuburutwa au kupigwa wakati wakipelekwa kwenye malori ya polisi. Video kutoka eneo la tukio ilionekana kuonyesha polisi waliojihami wakitumia fimbo na kurusha vitu katika jaribio la kuvunja kioo cha gari lililo tumiwa na waandamanaji. Watu kumi wamekufa wakiwemo wachezaji watatu maarufu wa Ufaransa katika ajali ya helikopta wakati wakiandaa kipindi cha televisheni nchini Argentina. Maafisa wanasema helikopta mbili ziligongana hapo jana wakati wa kuandaa kipindi hicho cha televisheni kiitwacho Dropped. Helikopta hizo zilianguka katika jimbo la magharibi la La Rioja karibu na milima ya Andes. Watu wote kumi waliokuwemo ndani ya ndege hiyo walifariki katika ajali hiyo. Miongoni mwa waathirika walikuwa mwogeleaji wa michuano ya Olympic Kamel Mafat, mpiganaji kwenye Olympic Alexis Fastan na Florence Arthord. Wote ni raia wa Ufaransa. Balozi wa Marekani nchini Korea Kusini ambaye alichanwa chanwa usoni katika shambulizi la kisu wiki iliyopita ameruhusiwa kutoka hospitali moja iliyopo mjini Seoul. Balozi Mark Lippert amewaambia waandishi wa habari hii leo kwamba anajisikia vizuri na anatarajia kupata nafuu kamili haraka. Lippert alishonwa nyuzi 80 ili kuziba majeraha yaliyopo upande wa kulia wa uso wake kufuatia shambulizi ambalo lilifanywa na mwanaharakati mmoja wa Korea Kaskazini. Balozi huyo alielezea kwamba alihisi yuko salama mno mjini Seoul, lakini aliongeza kwamba maafisa wa Marekani wataangalia kwa kina zaidi sera za usalama kufuatia tukio hilo. Be Ni VOA Express msikilizaji asikiliza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tuliyoipa uzito ni kuhusu cha chama cha upinzani cha maendeleo na demokrasia nchini Tanzania Chadema, kimemfuta wanachama mbunge wa Kigoma Kaskazini Zitto Kabwe, aliyewahi kuwa naibu katibu mkuu wa chama hicho, baada ya kesi yake dhidi ya chama hicho kuzuia asijadiliwe kutupiliwa mbali katika mahakama hivi leo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lissu, na kwanza nikamuuliza huo una maana gani? Ni kwamba kwa mujibu wa katiba yetu, katiba yetu ya chama, mtu au mwanachama au kiongozi anakatazwa kupeleka mahakamani mambo yanayohusu wanachama wake au uongozi wake. Masuala ya kinidhamu au migogoro au nini, inatakiwa ishughulikiwe kwa mujibu wa katiba ya chama na kanuni zake. Katiba imesema wazi kwamba kiongozi au mwanachama anayepeleka masuala ya chama mahakamani atafukuzwa uanachama. Kwa vile Zito alikuwa naibu katibu mkuu wa chama, anapochukua hatua ya kukipeleka chama mahakamani, afahamu akipoteza kesi na uanachama unakufa. Kwa hiyo nilichosema ni hicho, kwamba wanachama wake umekufa kwa mujibu wa katiba ya chama. Kwa maana hiyo basi, kutakuwa hakuna u, u, kujadiliwa tena kutokana na kwamba e, sasa mmeegemea zaidi kwenye upande wa katiba. Hatua tulizochukua zilikuwa ni hatua za kikatiba, isipokuwa sa Zito kwa sababu alienda kushtaki mahakamani na mahakama ikatoa amri ya kutuzuia kumchukulia hatua mpaka kesi yake itakapokwisha. Sasa kwa sababu kesi yake imekwisha na kwa sababu katiba yetu inakataza wanachama kupeleka chama mahakamani, wanachama wake umekufa kuanzia leo ambapo Mahakama Kuu imetoa nani huu uamuzi, uh, uh, uh, endapo labda uh, Zito Kabwe ataamua sasa kuchukua hatua nyingine, labda uh, tuseme kukata rufaa, kurejea mahakamani na pingamizi likatoka labda tofauti, je, kutakuwa na nafasi nyingine yoyote CHADEMA kuweza uh, kukaa na kuzungumzia kuhusu suala hili la Zito, ama ndio basi kabisa? Tunazingatia katiba kwamba kesi aliifungua mahakamani, basi tunafuata hivyo, yeye ndio anayeweza kuamua atakata rufaa au hata kata rufaa. Lakini sisi kama chama, ukweli, nikisema ukweli, tangu mwaka jana alipotufungulia mashtaka mahakamani, sisi kama chama tulishamalizana naye wo. Sisi tangu mwaka jana tumekuwa tunaendesha shughuli za chama, tukifahamu fika kwamba Zito si mwanachama wetu. Tulikuwa tunanyamaza tuna tu kuzungumzia wanachama wake kwa maana tu kwamba kulikuwa bado na na kesi mahakamani, lakini as far as we are concerned tulishamalizana na Vito tangu mapema mwaka jana. Akikata rufaa, kate rufaa afanye anavyoona inafaa, lakini sisi tumemalizana naye. Uamuzi huu unaweza ukaonekana kwamba ni uamuzi mkubwa, na pengine unaweza kuleta mtikisiko kidogo e, ndani ya chama, hasa ukizingatia kwamba tunaelekea katika uchaguzi mkuu. Je, unaziona labda kunaweza kukawa na athari zozote kutokana na uamuzi huu wa leo? Uamuzi huu hauna hauna athari yoyote kwenye chama kabisa. Kama kungekuwa na athari tungeziona mwaka jana. Ni mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lissu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Na tukizungukia jiji kuu la Nairobi huko Kenya, tunakutana kwamba msongamano mkubwa wa magari katika mji mkuu unaleta mabadiliko makubwa ambayo yameanza kutekelezwa na serikali kwa kushirikiana na baraza la mji, ikiwa ni moja ya kupigwa marufuku kwa magari wabiria, ya uchukuzi wa abiria yanayoingia katika jiji la Nairobi. Mwaye Gikonyo yuko tayari kutupasha. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na serikali kwa kushirikiana na baraza la mji mkuu wa Nairobi, mabadiliko makubwa yameanza kutekelezwa na serikali katika juhudi za kumaliza msongamano mkubwa wa magari yanayoingia katikati ya jiji kuu la Nairobi. Baadhi ya mikakati iliyozinduliwa na baraza la mji ni kuondolewa au kubomolewa kwa mizunguko yote inayozuia magari kuingia kwa haraka katikati ya mji mkuu wa Nairobi. Kwa mfano, mizunguko ya barabara za Haile Selassie Avenue na ile ya kutoka ikulu ya rais karibu na chuo kikuu cha Nairobi sasa itabomolewa ili kuwezesha magari kutoka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta kuelekea maeneo ya magharibi mwa Kenya kusafiri bila vikwazo au msongamano wote wa magari. Pia serikali na baraza la jiji kuu la Nairobi imepiga marufuku utoaji wa leseni mpya kwa magari ya uchukuzi wa abiria hususan magari ya matatu yenye nia kuingia katikati ya jiji. Vilevile, kinyume na hapo awali, hakuna gari lolote la kubeba abiria litaruhusiwa kusimama katika kituo kimoja cha kubeba abiria kwa zaidi ya dakika 40. Hata ikiwa idadi ya abiria haitoshi, lazima ya kuondoka baada ya dakika tano. Lakini wenye magari hayo wanadai muda huu hautoshi, five, five minutes, kama hitawezekana dakika kumi na tano hivi. Vile vile serikali imepiga marufuku mikokoteni inahudumu katikati ya jiji, lakini wenye magari hayo mikokoteni wamekasirishwa na hatua hii ya serikali kwani itawanyima ajira sasa unajua huwezi kubeba baje moja moja moja moja isaipeleke korogosho kama saa hii naenda safari hii mpaka korogosho gari ya kuenda kibera hii mzigo nalipija elfu tatu na yeye sasa amelipija elfu moja mia tano yeye anapata kitu na mimi napata kitu na kulingana na waziri wa ujenzi na barabara nchini kenya bwana maiko kamau tatizo la msongamano wa magari limevuruga shughuli zote za mji na wasafiri huchukua muda wa dakika 45 tu kusafiri kutoka Entebbe, Uganda, na baada ya kuchukua muda wa saa mbili kutoka uwanja wa ndege wa Nairobi hadi katikati ya jiji. People are taking a flight from Entebbe, 45 minutes from another country. And then they come and spend two hours just to get into town. Na kulingana na gavana wa jiji la Nairobi, Dr. Evans Kidero, jiji la Nairobi lina magari yasiyopungua laki tano ikiwa ni pamoja na mizunguko minne inayosababisha msongamano mkubwa wa magari. Serikali hupoteza zaidi ya shilingi bilioni tisini na moja kila mwaka kutokana na msongamano wa magari. Mwaiki kwenye VOA Express Nairobi. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika Nairobi. Karibu kwa VOA, Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA, Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Basi msikilizaji ni VOA Express, sasa tunaelekea wapi <laughs> mkamishi ni wakati wa kupata <laughs> burudani ya muziki. Dani, burudani ya muziki Yanya wanakuja na kibaki nasema nakupenda eti kwa kiingereza, I love you. I love you. Mr. Tito on the beat. It's, uh, yeah. Let's go. Kabisa kibao safi kabisa, hicho kinasindikiza VOA Express. Naona Mary ulikuwa haya, manake nikaanza kuelezea ukizaji, jinsi mambo yaliyokuwa ukiaonyesha hapa studio. Basi endelee katika mada yetu ya ushauri, kuna nini? Ushauri wangu kila mmoja achukue nafasi yake, kila mtu ajue wajibu wake. Kwa mfano, madereva wajali maisha ya wenzao wanaowapakia kwenye magari, wasiisi kama wamewafu. Wamepakia makumbi au wamepakia mkaa, unajua kama wamepakia binadamu. Kwa hivyo wawe na tahadhari wanapoendesha magari barabarani. Lakini suala la haya mavazi ya, turudi katika mila na sika na tamaduni zetu, viongozi nao wachukue effort ya kuhakikisha kwamba kila mmoja anavaa kiungwana, so anavaa tu vitu vya ajabu ajabu, kwa sababu kwa mfano kule Zanzibar, marehemu Karume, mi nilikuwa ni, ni mdogo sana, lakini alikuwa anakataza hata mavazi haya ya, ya suruali za ajabu ajabu, chupa sijui, walikuwa wanakamata watu, wanatiwa ndani, suruali zinachanwa watu walikuwa wanajua kuvaa wa, walikuwa wanavaa vizuri, kila mtu ajue wajibu wake. Pana hivi vyombo vya mitandao hii ya simu ya mkononi, ni, ni kweli imetuharibia sana watoto, imetuharibia sana sana sana sana watoto. Watoto wanaingia kwenye mitandao kweli, wanaangalia vitu vya ajabu ajabu, halafu wana practice. So kama wanaona tu wanaona wana, kwa hivyo jamii inapotoka jamii inaharibika. Kwa hivyo mwisho wa siku tutakuta taifa hili la, la Watanzania limepotoka kweli kweli. Sasa ushauri wangu ni kwamba hata mitandao hii ya simu, sheria zikiwekwa zizingatiwe. Naweza kutumia simu bila kutumia vibaya. Kwa hivyo unaweza kukawekwa limitation katika matumizi ya simu. Kwa mfano, watu wanaponunua simu wanajisajili. Kwa hivyo wanapojisajili, anakuwa na kitambulisho anakuwa na jina lake na umri wake unaonekana. Kwa hivyo kwa nini kusiwe na, na limitation ya vile vitu ambavyo vinaingizwa katika simu, sio kama mtoto ana, anachua na download kila kitu, anaona anachotaka. Kwa hivyo ana ki practice anavyotaka yeye, hukukuwa na sheria na kanuni na limitation ya, ya mambo katika hivi vyombo, basi uwezekano wa kulinusuru taifa utapatikana tu. Zamani watoto walikuwa wanalelewa na watu wengi, wanalelewa na familia. Sasa mtoto wa mwenzako ukimwona anafanya vibaya, unakwenda kwa mzazi mwenzio, unamwambia mtoto huyu nimemkuta anafanya vibaya, nachukua hatua. Yule mtoto anamshughulikia mzazi wake, anamuweka katika position nzuri. Lakini leo wazazi tumekuwa kiasi cha kwamba watoto tunaona kama ni mayai. Mtoto wako utaki alelewe na mtu mwingine, utaki aguswe. We mtoto wako unampenda sana, unampa kila kitu ambacho unampa, facilities zote unampa, we unafikiria unampenda, kumbe unampotoa. Kwa mfano mtoto akiwa mdogo bado kwani umpe simu? Mzuie asitumie simu, tafuta namna nyingine ya mawasiliano baina wewe na mtoto, au tumia kama kile nilichokwambia, kama we na limitation. Lakini unamwachia mtoto simu free, anafanya anavyotaka, anachezea simu anavyotaka, matokeo yake watoto wanaharibika. Wazazi kwanza wachukue nafasi zao kuhakikisha watoto wanawalea katika malezi mazuri. Lakini mtoto ukishamlea katika malezi mazuri, mwenyewe hataje adapti ya mazingira, hawezi kuingia katika mazingira ya ovyo ovyo kwa sababu umemweka katika, umemwendeleza vizuri tangu mwanzo. Sema mtoto anafikia miaka ishirini, ndio unaweza kumruhusu matumizi ya simu ya ovyo ovyo. Tuwete simu za ndani, basi mtoto atumie simu ya ndani, landline. Landline inanusuru mambo mengi, hii simu za mkononi zimetuharibia. Ushauri motomoto kweli, huo utaupata tu katika VOA Express. Lakini kama huna kazi ufanyeje? Kwa jina mimi naitwa Imamu Zakaroti, au kwa jina lingine Emmanuel Mafunda. Kama huna kazi, kijana, ningependa nikushauri kitu kimoja, tusitegemee tu ile nini, kuajiriwa, sababu vijana wengi wanachukua ile zana poto ambayo ya kwamba ah, mi sina ajira, sijui sijaajiriwa. Kwa ningependa kijana ujiajili mwenyewe. Mimi kama mimi hata kama sikusoma sana nikasema basi ngoja nianze kujiajiri mwenyewe. Mimi binafsi biashara ninayofanya mimi ni biashara ya matunda mimi, nipo hapa soko la Soweto hapa Mbeya. Kwa hiyo nilikuwa na mtaji wangu kidogo, nikasema ngoja nianze hivyo hivyo, kwanza ni nianza, nikatafuta ofisi kama ofisi nikapata, then nikalipia, kisha nikaanza kujishughulisha mwenyewe kama mwenyewe. Nilipoendaenda kidogo, baadaye nikaona mtaji wangu wa utoshelezi, basi nikasema ngoja niingie kwenye hayo mabenki ambayo yanakopesha Bahati nzuri nikaenda kwenye mabenki, nikaonana nao, nikaulizia kwamba nafanyeje mpaka mtu akitaka kupata mkopo. Akanielekeza kuna baadhi ya masheti yanakuwa masheti rahisi tu yale, tofauti na wale labda kama nataka mkopo mkubwa nini, kwa uwe na vigezo vingi, lakini kwa kuanzia unakuwa kwenye vikundi kwao. Nikapata mkopo kwa mara ya kwanza, na mpaka sasa, kifupi ni mkopaji mzuri tu, na mabenki mengi sasa hivi nakopa na hata biashara yangu sasa hizi naona mtaji umeongezeka, sababu toka nilipokuwa mpaka sasa naona sasa hizi niko kiwango cha juu. Mwaka jana Mungu kanisaidia, sasa nimemnua uwanja. Kwa sasa hizi nina malengo ya tena nikipata hela niongezee kidogo nianze kujenga kwa, kwa. Ninawashauri sana vijana wenzangu, usitegemee tu kwamba ile serikali ndio itakuwa jini na serikali haiwezi kukuletea hela wewe pale ulipo, kwa jishughulishe. Na katika ulimwengu wa teknolojia tuungane naye Sande Shomari kutoka chumba chetu cha habari kwako Sande. Kampuni ya Apple iliongeza nguvu yake katika sekta ya teknolojia Jumatatu hii kwa kuzindua saa ya Apple, ikiwa ni teknolojia nyingine katika mfululizo wa vifaa unavyoweza kuvaa mwilini. Saa hii mpya ambayo inakuja katika rangi mbalimbali inauzwa kwa hapa Marekani kwa kuanzia dola 349 hadi 399 kulingana na ukubwa wa saa yenyewe. Kwa wenye uwezo zaidi unaweza kupata Apple Watch yenye uzio wa chuma kwa dola 549 hadi 1049, na zaidi ya hapo zitapatikana nyingine za dhahabu ya karati 18 ambayo itauzwa kwa dola 10000 hadi 17000. Sasa basi, hii saa inafanya nini hasa? Labda utauliza, kama nina simu ya Apple, nina iPhone, saa ya Apple ya nini tena? Saa hii inaweza kuwasiliana na iPhone yako kwa kutumia Wi-Fi au Bluetooth, na iPhone yako inaweza kuhamisha apps au applications zake zote kwenye saa hii. Kwa hiyo ni kwamba yale yote ambayo ungeweza kuyafanya na iPhone, unaweza pia kuyafanya kwenye saa yako itakuwa na betri inaweza kudumu kwa muda wa saa 18 kwa matumizi ya kawaida katika siku. Apple Watch inaweza pia kutumika kupiga muziki katika vile vitu kama iPod. Inaweza kufuatilia mapigo yako ya moyo wakati unafanya mazoezi, inatuma na kupokea message. unaweza kurekodi sauti yako. Miongoni mwa maswali mengi yalokuja ni kwamba je, Apple Watch inaweza kufanya nini kama haijaunganishwa na iPhone? ni kwamba inaweza kufanya vitu vyake yenyewe. Kwa mfano kupiga nyimbo ambazo tayari zimewekwa ndani yake, kufuatia takwimu zako za mazoezi, kulipia vitu madukani kwa nchi ambazo mfumo huo wa malipo unatumika, na inaweza pia kutumika kama GPS kukuongoza unakotaka kwenda. Nani mshindani mkubwa wa Apple Watch? Bila shaka Samsung na saa zake za Tizen, pamoja na teknolojia nyingine za smartwatch ambazo zinatengenezwa kila kukicha lakini Apple Watch inatazamiwa kutawala katika teknolojia hii ya kuvaa. Mwisho unajiuliza, hivi kweli mtu unahitaji kuwa na Apple Watch? Hebu fikiria hivi: Apple walipotoa iPad, maneno yalikuwa ni kwamba iPad ni iPhone imefanywa kuwa kubwa tu, au iPad ni laptop isiyo na keyboard, lakini imepata mafanikio makubwa sana na kuwa kifaa kinachotimiwa kwa sana tu sasa basi, jibu kuhusu Apple Watch ni ngoja tu. na mkamiti uko tayari kabisa kutuambia yale ya vumayo vumayo mitandaoni. Basi kwako, microphone kwako. Asante sana Mary, yale ya vumayo ya mitandaoni hii leo ni huko nchini Tanzania. Kuna taarifa nyingine ya kadhia ya ufisadi, wakati ambapo majeraha ya watanzania hayajapona vizuri, kutokana na baadhi ya vigogo nchini humo kujipatia mabilioni ya shilingi kinyemela kutoka kwenye akaunti ya Tegeta escrow, na kupelekea baadhi yao kufutwa kazi na wengine kujiuzulu kwa maslahi ya umma. Basi sasa limezuka sakata nyingine la kadhia ya ufisadi wa zaidi ya shilingi bilioni 252 zilizoibiwa ndani ya wizara ya ujenzi na mdhibiti zilizoibiwa ndani ya wizara ya ujenzi na, ambapo mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali nchini Tanzania CAG Profesa Musa Asadi, kwenye ukaguzi uliofanyika mwaka 2010 hadi mwaka 2012, amegundua hayo. Basi kutokana na kugundulika kadhia hii CAG amependekeza hatua mbadala zichukuliwe kwa wahusika waliojinufaisha wenyewe kinyemela, ili kuleta imani kwa jamii, taifa na wahisani wanaotoa fedha hizo kwa ajili ya kuleta maendeleo ya nchi. Na yafuatayo ni maoni ya wananchi kuhusiana na ripoti hii. Masala Kulagwa, yeye anasema huo ufisadi wa mwaka 2012 ulikuwa umefichwa wapi? Wahusika ni kina nani? Maana kusema hatua sahihi zichukuliwe, hii haitoshi zichukuliwe kivipi? Ridhiwani Mgala anasema hakuna ambaye yuko msafi ndani ya serikali yetu. Tunajua wote wanalindana wenyewe kwa wenyewe, tusubiri tuone hizo hatua za kuchukuliwa, zaidi ya kusikia mtu anajiuzulu kwa faida ya umma. Mpasi wa Mpasi yeye anasema hizi kashfa za ufisadi zimezidi sasa, na hivi tukiwa tunaelekea uchaguzi mkuu mwaka huu tutasikia mengi, lakini naungana na wengine hao waliosema wahusika wanalindana wenyewe kwa wenyewe, hakuna kitakachofanyika, kwani tuna mifano ya wahusika wa ufisadi wa na rushwa waliopita wamejenga majumba makubwa na hadi leo wanatamba mjini kama kawa. Msombe Masinga yeye anasema jamani, hebu tuwe na subira Watanzania, tuone kwanza majina yatoke na tujue wamegawana kiasi gani kila mmoja, badala ya kumshutumu CAG. Yeye kafanya kazi yake iliyokuwa ikihitajika. Sasa kazi kwa huyo aliyefikishiwa ripoti, atawabeba au atawabwaga? Tufu, tuvute pumzi kwani tumeshaumizwa sana raia wa kawaida, na hatuna pa kukimbilia, kwani kila mhusika anamlinda mwenzia kwa maslahi yao pamoja na familia zao. Basi ndiyo haya niliyokuchambulia alasiri hii katika yavumayo mitandaoni, kwako Meri. Haya basi, kabla sijamaliza matangazo yetu, msikilizaji, huu hapa ni muktasari wa habari. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatarajiwa kwenda nchini Afrika Kusini kwa uchunguzi zaidi wa afya siku mbili baada ya kuanguka hadharani. Bwana Lungu alisema leo kwamba anajisikia nafuu zaidi baada ya kutolewa kutoka hospitali moja katika mji mkuu Lusaka. Mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Simone Bagbo amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa kushiriki kwake katika ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mahakama moja mjini Abijan hii leo ilimkuta na hati ya Bibi Bagbo ya kudumaza usalama wa nchi na kuandaa magenge yenye silaha katika ghasi ambazo zilisababisha vifo vya watu elfu tatu. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliyekuwa akiendesha gari lililojaa milipuko alishambulia eneo moja la polisi katika peninsula ya Sinai nchini Misri mapema leo asubuhi na kumuua raia mmoja na kuwajeruhi polisi ishirini na wanne. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi jioni ya leo. Basi nakusisikose kusikiliza VOA Express hapo kesho tena, lakini vile vile matangazo yetu yapo baadaye, usiache. Kwa niaba ya wenzangu walioshiriki kuleta matangazo ya leo, msimamizi Hadija Riani, hapa studio naitwa mkamiti kibayasi, tulikuwa na, na mwendeshaji Dwayne Collins, mimi naitwa Mary Mgawe na kutakia jioni njema.