Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC na kukaribisha hivi leo. Ni mimi Aste Gidyt na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatano, Machi 11 mwaka 2015. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. <mimu> Na katika matangazo yetu jioni ya leo, baada ya kuvuliwa wanachama wa CHADEMA, mbunge wa Kigoma Kaskazini huko Tanzania asema jukumu lake kubwa ni kutumikia Watanzania. Personally kama Zito, muhimu kwangu ni kazi ya wa Watanzania na nitaifanya katika mazingira yoyote yale, kwa sababu ndicho ambacho nilikiomba kukifanya kwa Watanzania na naendelea kukifanya kwa Watanzania. Serikali ya Kenya yaonya magaidi na wafuasi wao kuwa haitalala na itawasaka popote pale walipo. Sisi tutakufuata wewe criminal kwa nyumba yako, hata uende wapi hatutashika watu wengi, tayari tuko na majina ya hawa suspects wote, so afadhali ujitokeze mapema. Ni baadhi tu ya vidokezo vya habari tulizokuandalia jioni ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, wajumbe wakuu katika timu ya usalama wa taifa kwa rais wa Marekani Barack Obama wametoa ushuhuda mbele ya kamati ya Seneti hapa Washington hii leo, ikijibu maswali ya wabunge kuhusu ombi la rais la matumizi ya nguvu dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Bwana Obama mwezi uliopita alipendekeza kuidhinishwa matumizi ya jeshi ambalo litadumu kwa miaka mitatu, ikiwa na mipaka maalum kuhusu matumizi ya jeshi la ardhini kuwazuia kujiingiza katika mapambano ya ardhini. Waziri wa Ulinzi Ashton Carter, Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani John Kerry na mwenyekiti wa wakuu wa wanajeshi Jenerali Martin Dempsey walitoa maelezo kwenye kamati ya Senate inayohusika na mambo ya nje. Mkutano huo ni sehemu ya utaratibu mrefu kuelekea uidhinishaji wowote ambao utahitajika kupata ridhaa ya wote Senate na Baraza la Wawakilishi. Maafisa wa jeshi la Marekani wanasema waokoaji wamepata mabaki ya mwili wa binadamu katika utafutaji kwenye helikopta moja ya jeshi ambayo ilipata ajali kwenye ufuko wa Florida ikiwa imebeba wanajeshi kumi na mmoja. Msemaji wa kituo cha jeshi la anga cha Eglin kilichopo Florida alisema vifusi kutoka helikopta aina Black Hawk vilipatikana mapema leo baada ya helikopta kushindwa kurudi kwenye kituo chake jana usiku. Watu waliopotea ni pamoja na wanajeshi saba wa majini kutoka jimbo la North Carolina na wanajeshi wanne wa kitengo cha ulinzi wa kitaifa chenye makao yake Louisiana. Serikali ya Cameroon imeomba wanajeshi wake watoke, watoe ukarimu, chakula, fedha na mavazi kwa wanajeshi wake pamoja na wakimbizi kutoka Nigeria na watu waliokoseshwa makazi kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wa kundi la Boko Haram kwenye mpaka wake na Nigeria ulioko kaskazini. Harrison Kamau anakusomea ripoti hiyo kwenye kituo cha kijeshi kilichoko Younde. Waziri wa ulinzi wa Cameron Edgard Eny Mebengo anaisoma orodha ndefu ya vyakula na bidhaa nyingine za msingi ambazo zimetolewa na umma kwa wanajeshi wanaopigana na kundi la kigaidi la Boko Haramu kutoka Nigeria pamoja na wakimbizi kutoka Nigeria na wa Cameron waliokoseshwa makazi kutokana na uasi huo. Amesema kwamba wito huo wa kuwasaidia wanajeshi pamoja na waliokoseshwa makazi na uasi wa Boko Haramu umepokolewa vyema na kwamba wameweka mikakati ya kutuma ndege za kijeshi kupeleka chakula upande wa kaskazini kwenye mpaka kati ya Kamerun na Nigeria. Waziri wa biashara wa Kamerun, Luc Magloire Mbaga Atangana, anasema wito wa serikali kwa umma kusaidia ni muhimu kutokana na ongezeko kubwa la mahitaji kwa wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi. Amesema kuna uwezekano wa baa la njaa kaskazini ya mwa Kamerun. Amesema kwamba serikali kuu inasihi mabaraza ya serikali za mitaa kutoa michango yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mwanachama wa baraza la haki za binadamu la Kremlin amesema kuna sababu za kuamini kwamba mshukiwa mkuu kwenye mauaji ya kiongozi wa upinzani Boris Nemtsov alikiri baada ya kuteswa. Andrei Babushkin amewaambia wanahabari kwamba alishuhudia majeraha kadhaa kwenye mwili wa Zaur Dadayev wakati alipomtembelea kizuizini hapo jana. Wakati huo wa gazeti la Moskovisk Komsomolets la Mosco limesema kwamba Dadayev amebadili likukiri kuhusika na mauaji hayo na kwamba alikuwa amepanga kukanusha mashtaka alipofikishwa mbele ya hakimu, lakini hakupewa nafasi ya kuzungumza. Gazeti hilo pia limekariri Dadayev akisema kwamba alitoa taarifa ya uongo kwa polisi ili wamwachie rafiki yake aliyokuwa naye wakati alipokamatwa Jumapili. Hakimu alitangaza kukiri kwake Dadayev akisema kwamba mamlaka yanaendelea na uchunguzi wa washukiwa wengine wanne. Vikosi vya jeshi vya Pakistan leo vimevamia makao makuu ya chama cha kisiasa mjini Karachi, ambapo maafisa wanasema kwamba wamewakamata washukiwa na silaha. Msako huo umelenga ofisi ya Mutahidi Qaumi Movement, ambacho ni chama kikuu cha kisiasa katika mji wenye idadi kubwa sana ya watu nchini Pakistan. Kanali Tahir Mahmud amesema kwamba chama hicho kimekuwa kikiwaficha wahalifu na kwamba kikosi chake kimewatia mbaroni wahalifu sita wanaojulikana wakati wa uvamizi huo. Maafisa wa MQM wameita operesheni hiyo kuwa ni, na, ni ya ushawishi wa kisiasa na kusema kwamba silaha walizokuwa nazo zilikuwa na leseni. Upinzani una ulaumu MQM kwa kutumia vurugu kueneza ushawishi, jambo ambalo chama hicho kimekanusha. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na habari zilizochukua uzito wa juu hivi leo ni siasa huko Tanzania, ambako mbunge wa Kigoma Kaskazini, Bwana Zito Kabwe, amepinga hatua ya kuenguliwa katika chama cha Chadema, akisema kuwa yeye ataendelea kuwatumikia wananchi wa Tanzania. Bwana Zito, ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya bunge inayohusika na hesabu za serikali, ametoa kauli hiyo siku moja tu baada ya chama chake kutangaza kumvua uanachama kutokana na mvutano wa muda mrefu baina yake na viongozi wa chama hicho. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu George Njogopa anatupasha mwanasiasa huyo ambaye mara kwa mara amekuwa akipamba katika vyombo vya habari kutokana na misimamo yake amesema kwamba anajitambua kuwa bado ni mwanachama halali wa chadema na kwamba kwa hivi kwa sasa anaendelea kuchapa kazi tena kwa kiwango cha kuridhisha huku akielezea kuropokea taarifa zozote zinazohusu kuenguliwa kwake katika chama. Zito, ambavyo karibuni ripoti yake bungeni inaleta mtikisiko mkubwa na kusababisha baadhi ya mawaziri kuachia ngazi, amedai kwamba yeye ni mwanasiasa aliyekomaa na kulelewa katika maadili mema, hivyo hatakuwa tayari kuendelea kulumbana na wale wanaotoa taarifa mbaya dhidi yake. Kama mlivyoona leo, tuko na TANESCO, kesho tuko na Benki Kuu na TRA na mwanasheria mkuu wa serikali kuhusu swala la mabilioni ya Uswisi na pia tunapokea taarifa kutoka Benki ya Dunia kuhusu mapato kwenye sekta ya madini, na kesho kutwa tunapitisha hesabu za, za CG. Kwa hiyo kwangu mimi personally kama Zito, muhimu kwangu ni kazi ya Watanzania na nitaifanya katika mazingira yoyote ya yale, kwa sababu ndicho ambacho nilikiomba kukifanya kwa Watanzania na naendelea kukifanya kwa Watanzania. Siasa yangu mi ni tofauti, style yake, style yangu mi ni maswala, sio watu. Kuna watu ambao siasa zao ni kugombana na watu Eh, ila mimi siasa zangu ni issues, ni maswala na no, mkiandika kuhusu Zito ameandika kuhusu issue, hamwandiki kuhusu Zito kamtukana nani au kamsema nani? Muda mrefu Zito amekuwa na mgogoro mzito na baadhi ya viongozi waandamizi wa chama hicho ambao wanamtumwa kuendesha kampeni za chini kwa chini za kutaka kupoka madaraka. Mara mwisho Zito alihusishwa na uandaji wa raka maalumu ambao ulikusudia kuandaa mipango kutaka kutoa uongozi wa chama hicho, waraka ambao baadaye ulisababisha baadhi ya wanasiasa kutumuliwa ndani ya chama hicho. Alipobanwa zaidi iwapo chama chake kitaendelea kusisitiza kumvua wanachama, hatua ambayo inaweza kumwondolea sifa ya kuwa mbunge, kiongozi huyo ambaye leo kamati yake ilikutana na viongozi wa shirika la umeme nchini TANESCO alisema kwamba kwamba hata ikiwa kwamba kwa mfano, maamuzi ya chama ni kama yalivyotangazwa, kuna proses ya kuandika barua kwa spika, spika kujiridhisha, andikia tena barua kuthibitisha minuti za vikao na kadhalika, kwa sababu maamuzi yote lazima yafanywe na vikao, hayafanywi na mtu mmoja. And then spika ananiandikia mimi, ndio maana anasema kwamba sina taarifa rasmi ko, na mimi kama nyinyi mnavyosikia kwenye vyombo vya habari, na mimi hivyo hivyo nasikia, ila ntakapata taarifa rasmi nitatoa taarifa rasmi, wala msio na wasiwasi. zito ambaye anakubalika zaidi na makundi ya vijana wanaomwona kama mwanasiasa anawakilisha mageuzi ya kweli wanasiasa nchini amekuwa Husishwa na chama kipya kilichoanzishwa hivi karibuni chama cha ACT. Naye arifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Unasikiliza Sauti ya Amerika, una Amerika kutoka hapa Washington DC, ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mahakama maalum nchini India leo ilimuita mahakamani waziri mkuu wa zamani nchini humo Manmohan Singh kukabiliana na mashtaka ya rushwa yaliyohusiana na kuuza kwa machimbo ya makaa wakati wa utawala wake. Majaji waliamuru Bwana Singh na watu watano wengine katika kesi hiyo kufika mahakamani hapo April 8. Serikali iliuza zaidi ya machimbo 200 ya makaa ya mawe wakati wa utawala wa Bwana Singh, lakini mkaguzi wa kitaifa nchini humo alisema mwaka 2012 kwamba utoaji wa mikataba bila ushindani imeongeza gharama mabilioni ya dola kwa serikali. Mahakama ya juu nchini humo ilitoa uamuzi mwaka jana kwa utaratibu huo ulikuwa kinyume cha sheria. Majeshi ya Iraq yameingia Tikrit kufuatia siku kumi za mapigano kwenye eneo la mji huo na kuwafurusha wanamgambo wa kundi la Islamic State. Ushirika wa kijeshi na vikosi vya wanamgambo wa Kishia walipata udhibiti hii leo mjini humo, katika wilaya ya kaskazini Kadisia, ikiwa ni operesheni ya kuwaondosha wanamgambo wa IS ambao waliukamata mji wa Tikrit mwezi Juni, ukipatikana katikati ya Baghdad na mji wa Mosul upande wa kaskazini oshikiliwa na, na is tikrit ni moja ya miji mikubwa sana iliyodhibitiwa na wanamgambo mwaka jana ushindi wa jeshi la iraq huko ni mkubwa sana dhidi ya kundi la islamic state hii ni sauti america washington jeshi la congo fardc linaendelea na msako wa waasi wa fdlr kutoka rwanda huko kaskazini mwa mji wa goma chini ya mlima wa Nyiragongo ambapo inaaminika waasi hao wamekimbilia katika bonga la wanyamapori. Jeshi la Kongo linaendelea na operesheni hizo bila msaada wowote kutoka jeshi la walinda amani wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO. Mwandishi wetu Ostia Malivika yuko katika msitu hiyo na ana taarifa ifuatayo. Tukipatikana hapa katika maeneo ya Rusayo. Huu ni mlima wa volkeno ambao wapatikana kaskazini mwa mji wa Goma, ambako jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hivi sasa linaendelea kuwasaka waasi wa FDLR ambao wametangana nao kwa siku tatu hivi sasa mfululizo. Hapa ni Rusayo, walikuwa wapigania mupori huku kuNyiragongo, ndio kwenye walikuwa wapigania. Wanapiga bombe tunasikia, na na masasi maake ni siku tatu, na jana sikia tatu, wako na gumbana na wale waifu delere wameenda wa, wa wapi? Kwenye waifu delere washafika. Walikuwa hmm, sema wamefika ngambo za Kilolirwe. Kulonjo kweba liende li, ninyi hamuogope tena mnakwenda kwenye mashamba? Tulisikia ile masasi yuzi viko wanapigana. Ilikuwa huko kujina gongo. E, tulikuwa tunasikia nibiko vinapigania kule Mupoli lakini huko hakuna. Maeneo kadhaa yamechukuliwa ikiwemo Mugogo, Kalake, Kitimba, Karage huku jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likiendelea kuwasaka wasi hao wakiwa wamekimbilia katika mbuga la wanyamapori la Virunga hapa nyuma yangu. Hapa kwenye misitu tunakuta baadhi ya wa baadhi ya raia japokuwa askari wanapigana katika kwenye milima hii, lakini wananchi wako hapa, wanalima. Na wauliza kwa nini hawaogopi? Hatuwezi ogopa ju tuko pamoja na wasoda hawa. Wasodamu naishi nao namna gani? Hapa wanaishi vizuri, hawanyanyase, hawapige watu, hawafanye kitu chochote. Hatuwezi kimbia Mp, bora wakituambia ke wakazi mtoke mwende njo tunawezi toka, tunaenda kama hawayasema hatuwezi toka. Ifahamike kwamba operesheni hizi zimekuwa zikiendelea katika maeneo mbalimbali wilaya ya Masisi, Walikale pamoja na Ruchuru na vilevile vile operesheni nyingine zikiendelea kule Kivu Kusini. Kwa jumla, ni kwamba operesheni hizi zimekuwa zikiendeshwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila msaada wa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, huku askari wa Kongo wenyewe wakiwa wamesimama kidete. Kutoka hapa katika mbuga la wanyama pori la Virunga ambako jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo laendelea kuwasaka waasi wa FDLR wakiwa ni wapiganaji kutoka Rwanda. Usema Malvika, Sauti ya Amerika. Nam, tuelekee Kenya, ambapo nchi hiyo inashirikiana na mataifa kadhaa katika mikakati ya kukabili ugaidi uliotikisa usalama wa nchi hiyo kwa miaka kadhaa. Mataifa yaliyojitokeza kusaidia katika juhudi hizo ni pamoja na Moroko na Japan yanayofanya mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta. Mwandishi wetu Josephat Kioko ana ripoti zaidi kutoka Mombasa. Nchi ya Maroko imekubali kuzidisha ushirikiano wa ukabili ugaidi haswa katika eneo la Afrika Mashariki. Spika wa bunge la Maroko, Dkt. Mohamed Biadila, aliyezuru Kenya, amesema nchi yake inaendeleza vita dhidi ya ugaidi. Biadila alisema hayo katika mkutano na wawakilishi wa bunge la Seneti wakiongozwa na spika wa bunge hilo la Kenya, Ekwethuro, kuhusu ushirikiano wa mataifa hayo mawili. Edhuro amesitiza kuwa Kenya imezua sera ya kuangazia mataifa ya Afrika kama sehemu ya kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi, japo kuna tatizo la ugaidi. Tunakabiliwa we na changamoto za ugaidi, uh, lakini threat, tumeweka mikakati ya kukabili changamoto hizo, na ushirikiano kama huu utasaidia pakubwa kukabili ugaidi. Eneo la Afrika Mashariki limelengwa na magaidi kwa miaka kadhaa, ikiwemo miji kama vile Nairobi, Mombasa na eneo la kaskazini pamoja na mipaka. Mombasa ni miongoni mwa miji iliyolengwa na sasa. Kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa anasema wahalifu hawana nafasi tena. Sisi tutakufuata we criminal kwa nyumba yako, hata uende wapi, we are coming for you. Hatutashika watu wengi, tayari tuko na majina ya hawa suspects wote So afadhali ujitokeze mapema mwaona, lakini ukijifanya hivyo, serikali haina shida mwaona, there is no government which will sit back and allow criminals to take over. ni nchi gani? But ni lazima tushirikiane. Rais Uhuru Kenyatta anaanza safari ya kuzuru Japan kuanzia leo, ambako pamoja na serikali ya nchi hiyo wanatarajiwa kujadili mbinu za ukabili ugaidi wa kimataifa miongoni mwa maswala mengine. Kutoka hapa Mombasa ni Josephat Kioko nikiripoti kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika. Na wasomi wanaohudhuria mikutano ya chama cha elimu ya kimataifa unaofanyika hapa jijini Washington wametoa wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti Afrika na kote duniani kuenzi kazi na sifa za msomi wa Afrika Mashariki Profesa Ali Mazrui aliyefariki Oktoba mwaka jana. Mwamoyo Hamza amezungumza na mmoja wa wasomi hao, Profesa David Ndirangu Wachanga wa, wa chuo kikuu cha Wisconsin hapa Marekani. Mwanzo wale wasomi ambao wamekuwa hapa ni kujaribu kutafuta njia za kuimarisha kui kui hiyo kumbukumbu yake, kama ilivyotajwa kuwa Waafrika huwa tuna sahau kumbukumbu zetu, na mara nyingi hata tuna, tu, mara nyingi hatuna hizo kumbukumbu, huwa hatuziwekei mikakati, na zile ambazo chache tumeweza kuziweka huwa hatuzipalilii, kwa hivyo zinakufa kwa haraka. Kwa hivyo tulivyokuwa tunajaribu kuhapa kufanya siku ya leo ni kumkumbuka huyu mwalimu ambaye okay, okay, uh, alikuwa amechangia sana kwenye masuala mengi tu ya kiakademia na aliweza, uh, ali, aliweza kujitoa mhanga, kwa sababu kazi zake ukiziangalia ni zaidi ya miaka hamsini na kila mwaka alikuwa anachapisha, kila mwaka alikuwa anachangia kwenye masuala ambayo yanaendelea ya kijamii, kisiasa na kitamaduni. Na hasa pengine kwa wakati kama huu, kumkumbuka mwalimu Mazrui ina umuhimu zaidi, kwa sababu yeye ndiye aliyetukumbusha kuwa Uislamu na nafasi yake katika bara la Afrika. Na tumekuja kuona kuwa tusipozingatia hilo swala na kuanza kujiuliza nafasi ya Uislamu kwenye uh, utamaduni wetu ama katika uh, jamii zetu uh, tumeona adhari ambazo zinaweza zi kutokea um, right. Kwa hivyo hiyo ni mojawapo ambayo ya sababu ambazo tulikuwa tumekutana hapa kumkumbuka uh, yeye na kujaribu kutafuta njia ambazo tunaweza tukaendelea kupalilia kumbukumbu zake. Najua hapa ni mwanzo tu, mmezungumza mengi, lakini unadhani kuna mikakati ambayo itatoka hapa ambayo mtaifuatilia katika kutekeleza hayo mnazungumza Profesa Kalestas Juma ametoa hoja kuwa kuwe na tuzo, ambayo tuzo lenyewe litakuwa ni kuangalia ni nani amechangia kwenye masuala ambayo Mwalimu Mazrui alikuwa akiandikia, ambayo alikuwa anayapendekeza. Chuo Kikuu cha Makerere kimeanzisha foundation kama tulivyotajiwa, tulivyo hapa na barozi wa, wa Uganda hapa Marekani nafikiria pia kuna, uh, uh, kuna nafasi a chair position ambayo wasomi wa watakuwa wananasibishwa nayo na nafasi yenyewe itakuwa ni kuendeleza utafiti kwenye mambo ambayo Mwalimu Mazrui alikuwa anayachangia. Ni Profesa David Ndirangu Wachanga wa chuo kikuu cha Wisconsin akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Asante kuungana nami astegithyuat kwa makala mengine ya afya kutoka hapa Sauti ya Amerika. Leo basi, tunajibu swali ambalo wengi wameuliza kuhusiana na blood clot, yaani kuganda kwa damu kwenye mishipa ya mwili. Hii inatokana na nini? Dalili zake ni zipi? Yote haya tunamwalika Dr. Twalib Ngoma wa taasisi ya saratani ya Ocean Road huko nchini Tanzania, ambaye atatueleza mengi kuhusiana na suala hilo. Daktari Twalib Ngoma, uwanjani wako. Unajua, kikawaida damu haitakiwi ikawa ina ganda, lakini kuna vitu vinavyoweza kuifanya damu ikawa ina ganda. Kwa mfano tuchukue kwenye damu yenyewe, endapo utakuwa na cholesterol iko juu sana hiyo inaweza ikafanya damu ikawa inaganda kwa urahisi. Vile vile ndani ya damu kuna vitu ambavyo vinazuia damu isigande. Indapo utakuwa na upungufu wa hizo clotting factors, damu inaweza ikawa inaganda. Alafu kitu kingine ni damu inatembea kwenye mishipa ya damu mishipa yenyewe inatakiwa iruhusu damu itembee bila kizuizi chochote. Sasa mishipa inapokuwa imejaza mafuta ndani ya misuli yake inapunguza spidi ya damu kutembea, na inaengeza uwezekano wa damu kuganda. Sasa damu inapoganda kwa sababu inatembea kwenye pipes za mishipa ya damu, ile damu iliyoganda inaweza ikaenda kwenye mshipa mdogo wa moyo, ukazuia damu kwenda kwenye misuli ya moyo, kwa hiyo ukapata kitu ambacho kinaitwa myocardial infarction, ambayo watu wa kawaida wanaita heart attack, kwamba moyo umeshindwa kufanya kazi yake, kwa vile umekosa damu kutokana na kizuizi cha ile clot. Ukishindwa kufanya kazi yake, ndio tunasema kwamba umepata heart attack. Lakini zaidi kinachotokea ni pale mishipa ya damu ya ubongo inapopata kizuizi kutokana na hizi klot na kuzuia sehemu ya ubongo kufanya kazi yake, naitwa stroke. Daktari, unajua kuna maswali mengi katika maelezo yako, yameibuka maswala ya mishipa kuziba, ikiwa na maana watu wenye cholesterol au mafuta ya ambayo yanasemekana ni mafuta mabaya kwenye mwili, alafu ni kana kwamba umeashiria kuna watu ambao pengine wana uwezekano zaidi wa kupata blood clot kuliko wengine, pengine unaweza kufafanua. Pale ndio unakuta kwamba kawaida, kwa mfano, ukiwa kwenye basi kwa muda mrefu, damu haitembei, inakuwa imesimama mahali pamoja, unazidisha ule uwezekano wa damu ile kuganda, kwa sababu kama nilivyosema hapo awali kuna vitu vinavyoitwa anticoagulants ndani ya damu ambavyo vinazuia damu isigande. Sasa inapokaa sehemu moja kwa muda mrefu zile anticoagulants zinashindwa kuizuia damu kuganda. Kwa hiyo damu inaganda, na inapoganda, unapokuwa na mazoezi ya aina fulani, unasukuma ile damu iliyoganda, inapita kwenye mishipa ya damu ambayo ni mpana, lakini inapofika kwenye mshipa wa damu ambao ni mwembamba inazuia sasa damu isiende kabisa, kabisa kabisa mbele ya hapo na sehemu ile inapokosa oxygen inakufa na ndio inaleta madhara. Na kwa hiyo Daktari, dalili hujitokeza vipi kwenye mishipa ya damu? Unaweza ukapata maumivu ya mguu, unaweza ukavimba ule mguu ambao una clot, na inapokwenda kwenye sehemu zingine za mwili unapata dalili zinazotokana na sehemu ile. Kama ni moyo, unapata maumivu makali kwenye kifua, yanakuwa sharp, yanabana, sababu msuli wa moyo umekosa oxygen. Halafu baada ya kukosa oxygen, ina maana blood pressure, kwa sababu damu haizunguki vizuri, nayo sasa itakuwa na matatizo, itashuka. Tukienda kwenye ubongo, ubongo unapokosa oksijeni kutokana na hiyo blood clot, ni kwamba ile sehemu ya ubongo itakufa. Na sehemu za ubongo, kila sehemu ya ubongo inasaidia kupeleka mishipa ya fahamu katika sehemu tofauti tofauti za mwili. Upande wa kulia wa ubongo unapeleka mishipa ya fahamu upande wa kushoto wa mwili, kwa hiyo kama ni tatizo la upande wa kulia wa ubongo, utapooza kushoto, kama ni upande wa kushoto wa ubongo, utapooza kulia. Kama ubongo ulioathirika ni kwenye ile sehemu ambayo inahusika na kuongea, utashindwa kuongea. Kama mm. ni sehemu ambayo inahusika na kuona, unaweza ukawa na matatizo ya kuona. Kwa hiyo yale madhara unayopata yanategemeana na ni sehemu gani ya ubongo iliyoathiriwa na hiyo blood clot. Ni Dr Twalib Ngoma wa Taasisi ya Saratani ya Ocean Road hii leo akizungumzia kuhusu blood clot au kuganda kwa damu kwenye mishipa. Hadi wiki ijayo, tunashukuru kwa usikilizaji mwema. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ufuatayo ni muktasari wa habari. Wajumbe wakuu katika timu ya usalama wa taifa kwa rais wa Marekani Barack Obama wametoa ushuhuda mbele ya kamati ya Seneti hapa Washington hii leo, ikijibu maswali ya wabunge kuhusu ombi la rais la matumizi ya nguvu dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Bwana Obama mwezi uliopita alipendekeza kuidhinishwa matumizi ya jeshi ambalo litadumu kwa miaka mitatu likiwa na mipaka maalum kuhusu matumizi ya jeshi la ardhini, kuwazuia kujiingiza katika mapambano ya ardhini. Maafisa wa jeshi la Marekani wanasema waokoaji wamepata mabaki ya mwili wa binadamu katika utafutaji kwenye helikopta moja ya jeshi ambayo ilipata ajali kwenye ufuku wa Florida ikiwa imebeba wanajeshi kumi na mmoja. Msemaji wa kituo cha jeshi la anga cha Eglin, kilichopo Florida alisema vifusi kutoka helikopta aina ya Black Hawk vilipatikana mapema leo. Mazungumzo ya amani yanayolenga kumaliza zaidi ya mwaka mmoja mapigano makali huko Sudani Kusini yamevunjika bila ya makubaliano kufikiwa. Duru ya karibuni ya mashauriano ambayo yalifanyika Addis Ababa na kusimamiwa na taasisi ya kieneo IGAD yanasemekana yalijikita katika kutokubaliana kuhusu kushirikiana madaraka, utawala na mipango ya usalama, ingawaji wanakabiliwa na tarehe ya mwisho na uwezekano wa vikwazo vya kiuchumi pande zinazohusika katika mashauriano zimeshindwa kuwa na mwafaka unaohitajika ili kumaliza mzozo wa kisiasa na wa ndani wa kijamii ambao umesababisha takriban vifo vya watu elfu kumi. Marekani kwa miaka kadhaa imefanya kazi kuhamasisha azma ya kujitawala, uthabiti na maendeleo kwa watu wa Sudani Kusini. Tunalaani vikali ukosefu wa uongozi wa kisiasa kusuluhisha mzozo huu uliotengenezwa na watu ambao umeleta gharama kubwa katika muda wa takriban miezi 15 iliyopita. Pamoja na marafiki wengi na washirika wa Sudani Kusini, tunaendelea kufanya kazi kwa karibu sana na IGAD katika juhudi zake za kumaliza mzozo huu usio na maana. Majanga ya kibinadamu huko Sudani Kusini yanaendelea huku zaidi ya watu milioni mbili wakiwa wamekoseshwa makazi na kile ambacho kinafikiriwa wakati huu kuwa ni mzozo mkubwa kabisa wa usalama wa chakula duniani. Eneo zima linakabiliwa na gharama za kiuchumi, usalama na kibinadamu kutokana na mzozo huu hakuna kisingizio cha mapigano zaidi, na tunahakikisha kwamba wale waliotenda vitendo vya ghasia au vinginevyo kudumaza juhudi za kupatikana kwa amani wanawajibishwa. Umoja wa Mataifa haraka utafanya tathmini ya hali kama ilivyoelezwa katika azimio 2206 ambalo Baraza la Usalama limepitisha kwa kauli moja wiki iliyopita. Tunatarajia uamuzi wa jinsi jumuiya ya kimataifa itakavyolishughulikia. Marekani na washirika wanaunga mkono juhudi za dhati kumaliza mzozo huu, na tutafanya kazi na Igedi, Umoja wa Afrika na washirika wengine wa kimataifa haraka kubuni njia ya kusonga mbele. Na lazima tuzungumze kwa sauti moja, kubainisha uamuzi wetu wa pamoja kuwasaidia watu wa Sudani Kusini kumaliza maafa hayo yasiyo na maana. Na tahariri hiyo ndio imetukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi wa matangazo Mery Mgawe, studioni hapa mimi ni Esther Gidhu Yuat, nimeshirikiana naye naita Mkamiti Kibayasi, twasema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.