hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi ni meri mgawe tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi machi 12 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika 94.1 fm bujumbura burundi na 98.1 ikotoro fm kisumu nchini kenya karibuni <muchu> Na katika matangazo yetu ya leo, wanajeshi wa marekani watoa wa mafunzo ya kijeshi kwa nchi sita za afrika mashariki. Hii zoezi inaenda kutusaidia namna ya kupiganisha ugaidi na pamoja, namna ya kusaidia wananchi. Na katika habari nyingine, mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Kenya yajadili mbinu mpya ya kusaidia huduma bora kwa mama na mtoto ambao wanakumbana na changamoto kadhaa. Labda gari inapatikana moja kwa siku, na sasa zile mama anapokuwa na uchungu ya kusaa, anashukua muda sana kufika katika hizo saanati. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Mary Mgawe na habari za dunia. Vikosi vya Iraq wana na wanamgambo wanaimarisha operesheni zao katika mji wa Tikrit kwenye jaribio la kuondoa gasia dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Waasi wenye silaha na mabomu wamezorotesha maendeleo, wakati kati jeshi na wapiganaji wa kujitolea wakisogea katikati ya ngome ya IC kutoka pande mbili. Wiki hii makamanda wa mashambulizi hayo wamesema katika wiki ya pili kuna maendeleo kidogo. Maazimio mawili ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa yaliyopitishwa mwaka jana yameshindwa kuboresha hali ya kibinadamu nchini Siria katika kuwalinda raia wake kutokana na ghasia au hata kusukuma mbele hatua za kisiasa kumaliza mzozo nchini humo, kulingana na ripoti mpya kutoka mashirika ya kimataifa ya misaada. Maazimio haya yalilenga kuzisii pande zote kuwalinda raia, kutokomeza mashambulizi ya kihorela na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia wenye shida, wenye shida mapigano ambayo bado yanaendelea yamepelekea vifo vya zaidi ya watu laki mbili na ishirini, huku umoja wa mataifa ukisema kwamba msaada wa kuwasaidia wa Syria milioni ishirini na mbili nukta mbili kwa dharura bado hautoshi kabisa na wanamgambo wa kundi la Al-Shabab la nchini Somalia wanadai kuhusika na shambulizi moja ambalo lilimlenga kiongozi muhimu wa kisiasa nchini humo na kusababisha vifo vya watu wasiopungua wanane. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti ya mwandishi wetu. Shambulizi hilo la leo katika mji wa Baidoa lililenga makazi rasmi na makao makuu ya Sherif Hassan Sheikh Aden, spika wa zamani wa bunge la Somalia, na hivi sasa ni mkuu wa jimbo la South West nchini Somalia. Mashahidi walisema wanamgambo walitegua bomu la kwenye gari na nje ya makazi, na kisha walifiatua risasi na kusababisha mapambano na walinzi kamishna wa polisi wa eneo aliyeambia idhaa ki ya Kisomali ya Sauti ya Amerika VOA kwamba watu kumi na wawili waliuawa, lakini maafisa kadhaa katika eneo hilo baadaye walieleza kuwa idadi ya vifo ni watu wanane, ikiwemo washambuliaji watatu, wanajeshi watatu wa Kisomali na wanajeshi wawili wa Ethiopia waliopo katika jeshi la Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM. Spika wa zamani wa bunge Aden inasemekana kuwa yupo salama na hajajeruhiwa. Tovuti zinazounga mkono Al-Shabab ziliripoti kundi hilo kuhusika na shambulizi haraka baada ya shambulizi kufanyika. Shambulizi hilo lilikuwa linafanana na mashambulizi mengine ya hivi karibuni yanayofanywa na kundi lenye uhusiano na Al-Qaida ambalo limeongeza mashambulizi ya kuwalenga maafisa wa serikali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Maafisa wawili wa Marekani wa kikosi maalum cha ulinzi wa ngazi ya juu wanachunguzwa baada ya madai kwamba waliendesha gari la serikali na kupita kizuizi cha usalama cha White House usiku wa manane huku wakiwa wamelewa. Kwenye habari iliyochapishwa kwanza kwenye gazeti la the Washington Post, askari na maafisa wa ujasusi walikuwa wakifanya uchunguzi wa kifurushi kilichopatikana karibu na White House Wakati maafisa hao waliondesha gari na kuingia sehemu iliyokuwa imefungwa. Mmoja wa maafisa hao ametambuliwa kama kamanda wa pili kwa ukubwa kwenye kitengo kinachomlinda rais. Uchunguzi unaendelea kufanywa na no wizara ya ulinzi wa ndani pamoja na kikosi maalum cha ulinzi. Kiongozi wa kidini nchini Iran, Ayatola Ali Khamenei, amekosoa barua iliyotumwa na maseneta arobaini na saba wa chama cha Republican cha, cha Marekani huku Tehran kuhusu mashauriano yanaendelea dhidi ya programu ya nyuklia ya Iran, ikisema e kuwa hatua hiyo inaashiria kuvuruga uvurugaji wa kisiasa za Marekani. Barua hiyo imeonya kuwa rais wa Marekani atakayefuata anaweza kufuta makubaliano yoyote yanayoweza kuwa yamefikiwa na Iran na kundi la nchi sita zenye nguvu duniani. Mazungumzo hayo yanatarajiwa kuanza Jumaapili, huku pande mbili zikitaka makubaliano ya mpito ifikapo mwishoni mwa mwezi. Vyombo vya habari vya, vya serikali vilimnukuu kiongozi huyo wa kidini akisema kuwa ana hofu dhidi ya kile alichokiita unafiki katika taratibu za mashauriano hayo. Alisema kuwa kundi la kimataifa hasa Marekani imechukua mwelekeo mkali wakati pande hizo mbili zinakaribia kumaliza mazungumzo. Na maafisa wawili wa polisi katika mji wa Ferguson, jimbo la Misuri, hapa Marekani wamepigwa risasi mapema Alhamisi, saa kadhaa baada ya mkuu wa polisi kujiuzulu kufuatia ripoti ya wizara ya sheria iliyoshutumu idara ya polisi kwa kuhusika na masuala ya ubaguzi wa rangi. Tukio hilo lilitokea wakati waandamanaji wamekusanyika nje ya kituo cha polisi cha Ferguson. Mmoja wa maofisa hao kutoka kituo cha polisi cha St. Louis alipigwa risasi kwenye bega, wakati ofisa mwingine karibu na mji wa ibu wa Webster Grover alipigwa risasi usoni. Mkuu wa kituo cha polisi cha St Louis John Belmer alisema maofisa hao hawakupoteza fahamu, lakini walipata majeraha makubwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu hii leo, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kiongozi wa MONUSCO Martin Kobler amesema kwamba uhusiano baina ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo uko katika kiwango cha chini, lakini mazungumzo yanaendelea ili kuboresha uhusiano huo. Chanzo cha kufikia hali hiyo ni hatua ya rais Joseph Kabila ya kukataa uungwaji mkono MONUSCO kwa jeshi la nchi yake katika operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa FDLR. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo. Martin Kobler, kiongozi wa kikosi cha umoja wa mataifa nchini Congo, MONUSCO, amewaambia waandisha habari kwamba uhusiano baina ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Congo sio mzuri kwa sasa lakini juhudi zimefanywa ili kuboresha uhusiano huo. Kama mnavyofahamu, uhusiano baina ya MONUSCO na serikali na hata Rais Joseph Kabila umekuwa katika wakati mgumu, lakini sisi sote tuna lengo moja. Ni lazima kuweko na hali ya kuaminiana baina yetu. Kobler ameelezea kwamba tofauti hivi sasa baina ya MONUSCO na serikali ya Kongo ni kuhusu operesheni ya kijeshi dhidi ya waasi wa FDLR huko Kivu ya Kusini na Kaskazini. Umoja wa Mataifa ulisitisha uhusiano wake na jeshi la Kongo kufuatia tetesi kwamba maafisa wawili wanaoongoza operesheni hiyo huko Kivu wametuhumiwa kukeuka haki za binadamu. Kwa hiyo, wanajeshi wa Umoja wa Mataifa hawashiriki kwenye operesheni hivi sasa dhidi ya waasi wa Rwanda, lakini Kobler amesema kwamba ushirikiano baina ya jeshi la Kongo na MONUSCO unaendelea dhidi ya waasi wa Uganda wa LRA. Kwenye mkutano wake na waandishi habari, kiongozi wa MONUSCO alitangaza pia kwamba wiki ijayo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litajadili uwezekano wa kuongeza muda wa kikosi cha MONUSCO nchini hapa. Serikali ya Kongo imeomba Umoja wa Mataifa upunguze idadi ya wanajeshi wake nchini hapa. Duru za serikali zinaelezea kwamba serikali imeomba wanajeshi wa MONUSCO kupunguzwa kwa zaidi ya asilimia 30, lakini wataalamu wa Umoja wa Mataifa walishauri kwamba kupunguzwa kwa wanajeshi wa MONUSCO hivi sasa, kabla ya kumalizika kwa makundi ya wa wapiganaji huko Kivu, huenda kukasababisha kuzorota kwa usalama zaidi. Ikumbukwe kwamba kikosi cha MONUSCO ambacho kinahitimisha miaka kumi na mitano nchini Kongo kina wanajeshi 20,000. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Live talk, live talk, live talk. Kila Ijumaa, live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa, wa jamii na msikilizaji. Basi kama kawaida, siku ya Ijumaa ni siku ya Live talk na Meri kama kawaida, hii kesho Tunamulika nini kesho? Tunamulika kuhusu masuala ya albino, ikiwa ni kuathiriwa wale waliokatwa mikono, wale waliouawa, imani ambazo zinasadikiwa kuwa ni za kishirikina nchini Tanzania ambazo pia zimeweza kuenea hata katika nchi jirani. Tutazungumzia kwa mapana kabisa, na vile vile, kama unavyofahamu sana Swahili, idhaa ya Kiswahili, tumekubali kujiunga na hii kampeni ambayo inatangazwa sasa hivi ya Yatosha, inayoendeshwa na kampeni manager Henry Mdem. Kwa hiyo tunawashauri tu wasikilizaji wetu muweze kutupigia simu kwa wingi, kutuandikia barua ili muweze shiriki na kuwa sehemu kabisa ya kutokomeza tatizo hili, na kabisa msisahau basi kuandika kwenye mtandao wetu wa Facebook Swahili. Hali kadhalika simu yetu ipo kesho, ni mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Usisahau kujiunga nasi nam na sasa, basi tunaendelea kusikiliza habari za dunia. Waziri wa habari wa Myanmar ametetea operesheni za polisi za kuwakamata wanafunzi wa waandamanaji, akisema kuwa maafisa wa usalama walitumia sheria kutawanya maandamano na kusisitiza kwamba tukio hilo halitakuwa na matokeo yoyote katika mabadiliko ya sera za kidemokrasia nchini humo. Maelezo hayo yamechapishwa katika jarida la serikali la Global New Light of Myanmar, baada ya polisi kuwatawanya wanafunzi kwa kutumia nguvu Jumanne mji wa kati wa Letpadan ambako wanafunzi walikuwa wanajaribu kuendelea na maandamano yao ya kudai mabadiliko ya sera za elimu. Gazeti lilimnukuu waziri huyo akisema kuwa licha ya kudai mashauriano ya amani na wanafunzi, waandamanaji walijaribu kupenya kwenye vizuizi vya polisi na polisi walistawili kuwatawanya kisheria. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema sheria hafifu za kazi nchini Cambodia zimeruhusu viwanda vya nguo ikiwemo wasambazaji wengi wa nchi za magharibi wenye majina maarufu kuwatumia vibaya wafanyakazi wasio na uwezo wa kujitetea. Ripoti ambayo imetolewa leo na kundi hilo lenye makao yake huko New York imeelezea mwenendo wa ukiukwaji wa haki za wafanyakazi ikiwemo kufanyisha kazi kwa masaa mengi kubaguliwa kwa wajawazito na kupingwa kuundwa kwa vyama vya kutetea haki za wafanyakazi. Sekta ya utengenezaji nguo ni mchangiaji mkuu wa uchumi wa Kambodia ambayo ni miongoni mwa mataifa masikini sana duniani. Nchi za Pakistan na Afghanistan zimetangaza mpango wa kufanya kazi pamoja katika kipindi cha miezi minne ijayo, kujaribu kuwasajili wa Afghanistan takriban milioni mmoja wanaoishi kinyume cha sheria kwenye miji ya Pakistan. Hatua hii inalenga kubainisha ni lini wakimbizi wote kutoka Afghanistan watakaporejeshwa makwao salama. Hatua mpya ya Islamabad ya kupambana na ugaidi ni pamoja na kuwarejesha makwao wa wakimbizi wa Afghanistan walio na wasio rasmi kutoka Pakistan. Katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, misako ya polisi kwenye maeneo yanayokaliwa na Waafghanistan na kambi za wakimbizi imewafanya zaidi ya wa Waafghanistan elfu hamsini wa kurudi Afghanistan. Tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko nchini Kenya ambapo wajumbe kutoka mashirika mbalimbali yasiyokuwa mbali ya kiserikali yamekutana mjini Nairobi kujadili mbinu mpya za kuimarisha afya ya mama na mtoto, hasa katika maeneo ya vijijini. Mwandishi wetu Maigi Konyo anayo taarifa zaidi. Mashirika yasiyokuwa ya serikali kwa kushirikiana na wizara ya afya na makao makuu ya kanisa la Anglikana yamekutana kujadili mikakati mbalimbali ya kuimarisha huduma na afya ya watoto na akina mama katika maeneo ya mashambani, hasa maeneo yanakabiliwa na hali mbaya ya umaskini na njia za mawasiliano. Na kufikia hivi sasa wanawake na watoto wasiopungua elfu hamsini na mbili wamenufaika na mradi huo, hasa akina mama wanaojifungua katika sehemu zisizokuwa na huduma muhimu za afya. Na kulingana na Dr Francis Kemeli anayehudumu katika maeneo hayo, shughuli hizo zinakabiliwa na changamoto na matatizo mengi hasa maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya na akina mama wanajifungua kwa matatizo. Ni kuwa kule mashinani, masanati ziko chache, so wa mama kupata huduma kwa karibu au huduma kwa haraka sio rahisi, na pia huko kuko mabarabara, hakuna vile wa wamama wana access asae hizi siko na shida sana. Ukishua mahali kama like ambaye ni hard to reach area or uh, mama kupata nafasi ya kuenda kwa, kwa haya masanati inakuwa shida sana. Hao magari huko hazipatikani labda gari inapatikana moja kwa siku, na sasa zile mama anapa, anapokuwa na uchungu ya kusaa, anashukua muda sana kufika katika hizo saanati. Hiyo kitu zingine ambayo inafanya inafanya hao ile shida zingine ambayo wanazifanya ni zile mila na kitamaduni ambayo zimewekwa huko. Kuna, kuna mila ambayo kama kama to, ko, wa wazee kuwa na wa, wako na usemi kwa familia so, mara ya mwisho unaona kwamba wazee ndio watasema kile, kama mama style, atasa hospitali au hata saa. Mila zingine kama vyakula iko vile vyakula ambavyo wamama wakiwa wajazito na mara ya mwisho nakuta kwamba zile wana afya mzuri na mtoto ana afya mzuri hiyo so, ndio shida zingine ambayo wanapata. Shida zingine wanapata ni kuwa sanati zingine unakuta kwamba mhudumu ni mmoja hivyo, wakati ngine mhudumu labda ameenda mahali a So unaona kwamba huyu mama anapata shida kwa sababu mara mwisho atarudi kusaa nyumbani pia shida zile anapata kule nyumbani ni kwamba kule mashinani ni kwamba kuko na hawa ma-tbs ambaye hawa wakungwa wa kusalisha wamama kule mashinani na hawa wana, wanakuwa wana na, na, na, na, na njia ambayo wanajaribu wana, wana kubadilisha wamama akili ya kwamba hata hawa ni mad, madaktari mashinani na wanaweza salisha lakini unakuta kwamba hawa wa wakungwa wataweza kufanya yale yote angefanyiwa kwa huyo mama na unakuta kwamba mama wengi mara ya mwisho anapotesha maisha, mara ya mwisho anapotesha watoto. Kwa sababu hiyo mkunga anaweza mweka, mara ya mwisho zazile, hali imekuwa mbaya, ndiye anajaribu kumtuma, lakini sasa itakuwa imechelewa, na utakuta kwamba wanapotesha maisha yao. Mashirika yasiyokuwa ya serikali kwa kushirikiana na afisi za kibalozi hapa mjini Nairobi na jumuiya ya kimataifa yameanza kuwatembelea kila mama katika sehemu hizo na kiasi cha dola milioni tisini na moja kimetolewa ili kusaidia hospitali za kujifungulia akina mama. Mwaiki kwenye Sauti ya America, Nairobi. Nam na tukielekea huko Uganda, wanajeshi kutoka nchi za Afrika Mashariki wanapokea mafunzo yanayoongozwa na majeshi ya Marekani katika kuimarisha vita dhidi ya makundi ya kigaidi. Mafunzo hayo yanafanyika huko nchini Uganda, yanalenga pia kuimarisha ushirikiano wa kijasusi baina ya nchi za Afrika Mashariki katika kushirikiana na, na kuwanasha maadui. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti kamili wanajeshi wa Marekani wanatoa mafunzo kwa wenzao kutoka nchi sita za Uganda, Kenya, Burundi, Jibuti, Rwanda, Tanzania na Netherlands katika jitihada za kuimarisha ulinzi wa raia dhidi ya makundi ya kigaidi hasa wanamgambo wa Al-Shababu wanaotishia usalama wa nchi za Afrika Mashariki. Brigadia Mathi Gureme ni mmoja wa wanajeshi wa UPDF wanaopokea mafunzo hayo. kwa zoezi tuna wanapolisi tuna wananchi wana raia ambao wanafanya kwa, kwa serikali kwa agencies mbalimbali mbali, na hizo zoezi inaenda kutusaidia namna ya kupiganisha ugaidi na pamoja, namna ya kusaidia wananchi wakati wa Mafunzo hayo yanalenga kuimarisha jitihada za wanajeshi kupanga mashambulizi dhidi ya makundi ya kigaidi na kushirikiana katika kuwanasa adui katika nchi husika. Jenerali Mor Kenneth kutoka Marekani anaongoza mafunzo hayo, command US AFRICOM As well as US Army, Africa, najivunia ushirikiano kati ya Marekani na nchi za Afrika na washirika wetu. Tunaendelea kuangazia jinsi ya kuimarisha uhusiano na usalama. Tunataka kuwa hapa kama washiriki, jinsi ya kuimarisha uwezo wetu kiusalama. Mafunzo hayo ya wiki mbili yanafanyika katika kambi ya kijeshi ya Gaddafi mjini Jinja, mashariki mwa Uganda. Tim Daniels ni afisa wa jeshi la Marekani mmoja wa wanaotoa mafunzo. Tunataka kueneza uwezo wa washirika wetu katika kukabiliana na adui. Nataka kuimarisha ushirikiano kati yetu jinsi ya kumshinda adui. Uh, work together across nationalities as well. Pamoja na mafunzo haya ya kukabiliana na ugaidi. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda umetangaza kuipa Uganda ndege mbili za kivita aina ya Cessna 208 B. Ndege hizo zinalenga kuimarisha uwezo wa wanajeshi wa Uganda katika shughuli za AMISOM nchini Somalia katika vita dhidi ya wanamgambo wa al Shabaab. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia uchumi duni wa Sudani Kusini na ikiwa katika hali ya kukumbwa na vikwazo, Umoja wa Mataifa umesogea hatua moja mbele katika kuwawekea vikwazo viongozi wa Sudani Kusini kwa kuendeleza mzozo nchini humo. Mwandishi wetu Gabe Joslow anaripoti kuwa nchi hiyo tayari uchumi wake ni dhaifu na inajaribu kujiondoa katika hali ya kupanda kwa gharama za maisha na rushwa iliyokithiri. Wasiwasi uliyopo ni kwamba vikwazo hata vikiwalenga baadhi huenda vikasababisha uharibifu katika nchi. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika soko la gumbo kwenye mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, wamiliki wa viwanda vya biashara wanapigwa na jua, huku wafanyakazi wa magari makubwa wakishusha bidhaa kama vile vitunguu mananasi miwa na maembe, ambayo yameagizwa kutoka Kenya na Uganda na hupelekwa huko kwa njia ya barabara. Baadhi wanasema biashara si mbaya, wengine wanasema ni vizuri, hicho wanachofanya wafanya biashara. Lakini wote wanakubaliana kitu kimoja, thamani ya dola iko juu mno. Mimi ni Moses, ni mfanyabiashara hasa anauza viazi mviringo na chochote kile Moses anasema kiwango kikubwa cha kubadilisha fedha dhidi ya paundi ya Sudan Kusini kinaweka shinikizo kubwa sana kwa wafanyi biashara. Biashara ni ya kawaida, dola ni tatizo. Dola iko juu sana, sijui kwa nini iko juu hivyo, sifahamu. Mambo ni mabaya, wengi wanarejea Uganda. Ndiyo, paundi iko chini, dola iko juu. Tunaweza kuacha biashara wakati wote ule, kwa vile hakuna faida. Hivi sasa Sudan Kusini inatumia dola kwa mauzo yake mengi ya mafuta, lakini mzozo unaoendelea umepunguza kwa kiasi kikubwa maana ya kuwa na benki kuu yenye dola chache. Bei ya mafuta ya chini duniani huenda pia inaongeza matatizo ya fedha. Hili matokeo yake ni kuwepo kwa soko la kubadilisha fedha kwa njia ya magendo dhidi ya paundi ya Sudan Kusini, ambayo hivi sasa iko katika kiwango cha paundi sita na nusu kwa dola moja ya Kimarekani, ikiwa ni mara mbili ya kiwango rasmi. Mfanyi biashara mwanamke raia wa Ethiopia aliyopo mjini Juba, Bereket Adera Worki, anaelezea tatizo kama hili. so there is no Hakuna dola katika mabenki. Hiyo ina maana tunapouza paundi za sudani kusini, tunakuwa na paundi za sudani kusini lakini hatuna dola. Hakuna nchi inayokubali paundi za sudani kusini, kwa hiyo hatuwezi kufanya chochote. Ndiyo maana si rahisi kuagiza vitu kutoka nje. Kupanda kwa gharama za maisha ni jambo la kawaida na shinikizo la dhahiri kwa biashara nchini humo jambo la pili ni rushwa rushwa hapa ni kubwa mno hilo ndiyo tatizo kuu hapa lakini hakuna tatizo jingine lolote huyu ni steven mugesha mfanyi biashara mwingine katika soko la gumbo anaelezea kusafiri kutoka mpaka wa uganda hadi juba kiasi cha kilomita 200 ina maana kusimama mara kadhaa katika vituo vya kodi na kutoa hongo kwa maafisa wa polisi walioko huko njiani. Mtu anaweza kukufuata na kusema umpe paundi mia mbili halafu unamlipa mwingine na mwingine, unampa paundi mia tatu. Hilo ndiyo tatizo hapa. Na ukiongezea shinikizo la tatu kwa hali hii ni vitisho vya kuwekewa vikwazo. Machi tatu, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliidhinisha uwezekano wa kuzuia mali zote za wale wanaohusika na mzozo wa takriban miezi 15 nchini Sudan Kusini ili kuwashinikiza kufikia makubaliano ya amani ifikapo tarehe ya mwisho ya Machi tano. Makubaliano hayo hayajatokea hadi hivi leo, wakati vikwazo huenda vikawekwa. Mchumi wa Sudan Kusini James Garang wa kituo cha mkakati cha Eboni ana wasiwasi hatua kama hiyo huenda ikawa na matokeo makubwa indirectly... Nadhani huenda ikawa again, na athari, kwa sababu unapolenga watu binafsi, unalengwa sio moja kwa moja, watu wasio na hatia, walio kando, ambao ni jamii ya kiraia. Garanga anasema kuzuia akaunti za benki zilizoko Uswizi au New York kwa mfano, huenda kukashawishi wale wenye uwezo nchini kufuja fedha za ndani ya nchi. Kama hawawezi kuingilia akaunti zao, wataingilia akaunti zilizopo hapa Juba. Mtu anaweza kuchukua mshahara wa jeshi baadhi ya sehemu hiyo na kuiondoa, au wizara ya fedha. Kwa hiyo kama ukiwazuia kuzigusa fedha zao, na kanuni ya dhaifu, huenda wakaamua kujitwalia kile ambacho kilichopo kwa umma, na hakuna njia ya kuzuia hilo. Mwaka jana Marekani iliweka vikwazo kiasi kwa watu binafsi huko Sudan Kusini. Umoja wa Mataifa kufikiria kuweka vikwazo ni dalili ya karibuni ya kuongezeka kwa ghadhabu katika jumuiya ya kimataifa kwa pande zote mbili kushindwa kuwa na nia ya dhati katika kufikia makubaliano ya amani, ambapo pande zote hizo zilikubali ndiyo njia mwafaka ya kuleta uthabiti unaohitajika sana kwa taifa hilo ambalo limeharibiwa na vita. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao utasikiliza muktasari wa habari. Maafisa wawili wa Marekani na kikosi maalumu cha ulinzi wa ngazi ya juu wanachunguzwa baada ya madai kwamba waliendesha gari la serikali na kupita kizuizi cha usalama cha White House usiku wa manane huku wakiwa wameelewa. Kwenye habari iliyochapishwa kwanza kwenye gazeti la The Washington Post, askari na maafisa wa ujasusi walikuwa wakifanya uchunguzi wa kifurushi kilichopatikana karibu na White House wakati maafisa hao walioendesha gari na kuingia sehemu iliyokuwa imefungwa. Kiongozi wa kidini nchini Iran, Ayatola Ali Kemenei, amekosoa barua iliyotumwa na maseneta 47 wa chama cha Republican cha Marekani huko Tehran kuhusu mashauriano yanaendelea dhidi ya programu ya nyuklia ya Iran, ikisema kuwa hatua hiyo inaashiria kuvurugika kwa siasa za Marekani. Barua hiyo imeonya kuwa rais wa Marekani atakayefuata anaweza kufuta makubaliano yoyote yanayoweza kuwa yamefikiwa na Iran na kundi la nchi sita zenye nguvu duniani. Maafisa wawili wa polisi katika mji wa Ferguson, jimbo la Misuri, hapa Marekani wamepigwa risasi mapema Alhamisi, saa kadhaa baada ya mkuu wa polisi kujiuzulu kufuatia ripoti ya wizara ya sheria iliyoshutumu idara ya polisi kwa kuhusika na masuala ya ubaguzi wa rangi. Tukio hilo lilitokea wakati waandamanaji wamekusanyika nje ya kituo cha polisi cha Ferguson. Waziri wa habari wa Myanmar ametetea operesheni za polisi za kuwakamata wanafunzi waandamanaji akisema kuwa maafisa wa usalama walitumia sheria kutawanya maandamano na kusisitiza kwamba tukio hilo halitakuwa na matokeo yoyote katika mabadiliko ya sera za kidemokrasia nchini humo. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema sheria hafifu za kazi nchini Kambodia zimeruhusu viwanda vya nguo, ikiwemo wasambazaji wengi wa nchi za Magharibi wenye majina maarufu kutumia vibaya wafanyakazi wasio na uwezo wa kujitetea. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwan Collins, fundi mitambo Skip Sisk, msimamizi wa matangazo haya Hadija Riami kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari nami ni Mery Mgawe tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.