nifanyeje karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi meri mgawe matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mrimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi. Nayo yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibu, kwanza ungana nami Harizon Kamau kwa habari za afya. Serikali ya Sierra Leone imezindua juhudi mpya za kusaidia kusitisha kusambaa kwa virusi vya Ebola. Mahospitali 25 ya serikali nchini Sierra Leone hivi karibuni yamepatiwa vitengo maalum vya kudhibiti maambukizo na kuzuia IPC, vikiwa ni vya kwanza vya aina yake nchini humo. Wafanyakazi 75 wa huduma za afya kutoka kote nchini walishiriki katika mafunzo ya wiki mbili, wakipewa nadharia ya darasani na mafunzo ya vitengo. Walijifunza zaidi kuhusu IPC ambayo inajumuisha utaratibu wa kuosha mikono na kuvalia mavazi maalum ya kujikinga wakati wanapowasiliana na mgonjwa mshukiwa wa Ebola. Vitengo vya IPC sio tu vinawalinda wagonjwa vizuri, lakini pia wafanyikazi wa huduma za afya. Na hali kadhalika, washirika kadhaa wa kimataifa wanatoa msaada kwa juhudi hizi, anasema Nana Esi Kamara, mratibu wa kitaifa wa IPC katika wizara ya afya na huduma za usafi. Anasema shirika la afya duniani WHO na kituo cha kuzuia na kudhibiti maradhi CDC wanasaidia na kutoa msaada wa kiufundi. Kwa mfano, wanalipa wakumfunzi kutoka Infection Control Africa Network kufika na kuwapatia elimu wafanyakazi hao, pia katika misingi ya kuwapatia vifaa kama vile kompyuta, lakini pia wanapanga kuwasaidia kwa kipindi cha miezi kumi na miwili ili waweze kujisaidia wenyewe tangu kuzuka kwa mlipuko wa Ebola mwanzoni mwa mwaka jana zaidi ya watu elfu tatu mia tano wamefariki kutokana na virusi hivyo. Nchini Sierra Leone, idadi ya maambukizi mapya imeshuka, lakini mlipuko wa karibuni wa kesi za Ebola nchini humo ni wakati mwafaka wa IPC kuhakikisha uchunguzi mzuri, anasema Daktari Stacy Mians, mratibu wa kamati ya kimataifa ya uokozi. Nadhani mradi huu utakuwa na jukumu zito. Bila ya mradi huu itakuwa si rahisi kushusha kesi zifike sifuri, kwa sababu vituo vya afya vitakuwa bado si salama na vitabakia kuwa chanzo cha maambukizo katika habari nyingine, zaidi ya serikali mia tatu taasisi na biashara kote duniani zimejiunga katika juhudi ya Umoja wa Mataifa ya kuboresha huduma za afya kwa mamilioni ya wanawake maskini na watoto. Juhudi hizi zinajulikana kama kila mwanamke na kila mtoto, zinashughulikia vifo vya wakati wa kujifungua na idadi ya vifo vya watoto wachanga katika nchi husika. Kila mwanamke, kila mtoto, kwa kifupi ewek, ilizinduliwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Banki Moon mwaka wa 2010 kuchochea maendeleo katika kufanikisha changamoto ya malengo ya milenia kwa afya. Meneja mwandamizi wa harakati hizo na anakuo anasema hilo limegeuka ushirika unaokuwa kwa haraka sana katika historia. Inakadiriwa kuwa tangu mwaka wa 2010 kiasi cha wanawake na watoto milioni 2.4 wameokolewa kupoteza maisha yao kuwa anasema juhudi ni katika kupunguza vifo vya watoto wachanga, uzazi wa mpango, kuboresha afya ya watoto na kuwapatia madawa ya kuokoa maisha na huduma za afya ambazo zinalenga kwenye nchi 49 zenye kipato cha chini, na mafanikio hayo yamerekodiwa. Matokeo ya, ya kutoa moyo yanatokana na viwango vya historia ya kisiasa na msaada wa kifedha ambao umekuwa kwa takriban asilimia 25 katika muda wa miaka mitano iliyopita. Nchi tajiri na maskini taasisi binafsi, biashara, wanachama wa jamii za kiraia na Umoja wa Mataifa yenyewe yameahidi kiasi cha dola bilioni 60, theluthi mbili kati yazo zikiwa tayari zimetolewa. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Yeah. Karibu msikilizaji kwenye majadiliano leo. Uko nami Rahabu Fredi na hapa tayari ninao wasichana ambao watajadili mada hii ya leo. Je, wazazi wanawajibika katika kujenga maadili mema ya mtoto wa kike? Tuanze kusikia uzoefu wao. Kwa jina naitwa Florida Rugarabam. Kwa upande wangu mimi, mi naweza nikasema kwa kiasi kikubwa wazazi wamekuwa hawawajibiki kwa watoto wao, kwa ajili ya kubanwa na shughuli zao, wanaweka zaidi muda wao kwenye shughuli au saa nyingine akifika nyumbani anapitiliza kwenye vikao vya wanawake wenzake, au kwenye vikao vya wanaume. Kwa hiyo anakosa muda wa kutosha wa kukaa na mtoto, na kupelekea watoto wengine kupata ujauzito, kuingia kwenye drugs. Jina langu naitwa Rema maisha Kiku. So kweli mimi nampinga Florida. Kwanza kabisa niseme ninachokifahamu mimi, na kwa mzazi yote yule na kwa mtu yote yule ambaye anategemea kwa mzazi, hakuna mzazi ambaye anapenda mwanaye aridhikiwe. hakuna mzazi ambaye anapenda mwanae afeli, mtihani wa mwenzake afaulu. Hakuna mzazi ambaye anapenda aone mwanaye anaenda katika njia ambazo wazifai. Yaani, hakuna mzazi ambaye anafurahia kuona mtoto wake anakuwa kichekesho mtaani. Hakuna mzazi ambaye anapenda kupata aibu kusononeka na kumia moyo wake. Kwa hiyo tuniseme kwamba kila mzazi hata kama alimtelekeza mtoto wake akiwa mchanga na nini, lakini kuna kile kitu ambacho kinamsuta roho. Kwa hiyo ndio ninachoamini kwamba kila mzazi anatamani kuona mwanae anakuwa mfano. Si mtaani, sio shuleni, si tu katika jamii pia ambayo anakuwa anaishi. Lakini tuniseme hivi vingine ndio vinakuja vinaingia vinakuwa kama ni changamoto. Watu wengine wa siku hizi hawaambiliki, tunashuhudia tunaona kuna baadhi ya mavazi, wazazi wana wanakataa, binti anatoka na kanga, akifika anatupa kanga, anatembea umeona? Kwao niseme ni sisi vijana wenyewe, niseme pia na utandawazi unatuharibu. Kwa jina naitwa Elena Agostino. Mimi naweza nikampinga dada Rehema kwa kile anachosema, kwamba hivi wazazi wanawajibika, ila watoto wana tabia mbaya. Mimi naweza kusema kwamba mtoto analisi kile kitu ambacho kinachotoka kwa mzazi. Kama mzazi ana tabia mbaya, labda ni muuni, analeta wanaume nyumbani, ana, anaiga tabia mbaya kutoka kwa baba, anamtukana mama nyumbani, unafikiri mtoto atapataje maadili? Hawezi kupata maadili la siku moja. Ni kwa sababu wazazi wenyewe wa hawajajipanga. Mimi na ushuhuda kamili kwamba nyumbani kwetu kuna nyumba ya jirani mzazi wa kiume alikuwa anakuja, akifika nyumbani anamtukana mama, matusi machafu ya nguoni. Unafikiri mtoto wa kiume hata kama akija kuoa, unafikiri atajifunza nini? Atajifunza yale yale. Na kitu kingine, mtoto awezi kumheshimu mama, kwa sababu baba mwenyewe anamtukana mama azalani, We, mjinga mpumbavu, mnamwona mama yenu alivyo, mpumbavu huyu. Kwa maanayo mtoto ataiga kwamba kumbe mama ni mpumbavu. Hata siku nyingine akiambiwa kitu na mzazi wake wa kike hataweza kumsikiliza mpaka baba arudi. Na kupitia zile tabia hizo hizo, ipo siku hata babake atamtukana, mbona baba unamtukanaga mama? Na vitu vingine, unakuta baba labda anarudi nyumbani amelewa. Unafikiri mtoto wake atarudi mapema nyumbani? Sema mbona baba analewaga, anarudi saa nane za usiku? Na mtoto atapata huo uhuru. Mi nadhani wazazi ndio chanzo kikubwa cha kufanya watoto waharibike. Kwa jina anaitwa Rebeka Joseph. Mimi pia unaona kwamba wazazi kwa sasa wamejisahau sana katika maadili kwa watoto wao. Tumekuwa tukiona watoto wakiwa wanafanya mambo mengi mabaya mbele ya wazazi wao, lakini unakuta mzazi anashindwa kumkemea mtoto. Mimi nachoomba, yani, katika maadili ya watoto, wazazi tuangalie watoto wetu wanakwenda wapi, tusije tukafika katika kizazi ambacho kinakuwa kina watoto ambao wasio na maadili. Kwa mfano, unakuta mtoto anamtukana mtu mzima na mama yake mzazi au baba yake mzazi yuko pembeni anashindwa kumwambia kwamba utakiwe kumtukana mtu mzima, kutamwambia mtuka haya mtukane, akome azidi kufuatilia watoto wa watu ato. hicho kitendo sio kizuri sana kwa kweli, nakuwa mnatuharibu kwa mfano, kama sisi mabinti mnatuharibu, takuwa tunaenda wapi na tabia kama hizi? Mnatakiwa mtukanye huko wanapoishi, kama mabinti wale wazazi ama walezi wao wanawajibika ipasavyo kuwajenga kwenye maadili mema. Mi nakumbuka siku moja nilivaa vazi fulani hivi My mama anambia, usifanye hivi, kuna watu wazima, next time usirudie kufanya kitu hiki. Kwa hiyo wazazi wanatukanya, anasema mara nyingi wanapotukanya, ile njia pia ambayo wazazi wanaitumia kutukanya inakuwa kama vile ndio kutuambia hivi, fanya zaidi, kwa sababu mtu mzazi anakuja kukanya ile amepaniki. Sio nini, unaniambia ni nini sasa ile mtoto, afu huko mbele za watu, kwa hiyo unaenda kufanya mara mbili zaidi. Kwa wazazi pia watafute njia nzuri zaidi ya kukanya watoto wao kuwa katika mstari mzuri wa maadili katika njia ambayo inafanya. Unataka kuwa na lengo zuri ukapita njia ambayo karibu kila kitu. Wazazi wanachangia sana kuharibu watoto. Kwa sababu gani uwezo ukamkataza mtoto wako asivae kimini wakati wewe mwenyewe unavaa kimini? Hata siku moja ni kitu ambacho hakiwezekani. Lakini ngoja niseme kitu kimoja. Ni kweli kwamba wazazi wote wanavaga vimini? Mimi nina vay... mfano ulio hai. Mm. Mimi nina mfano ulio hai. Nilipokuwa nasoma olevo mm, kuna binti mmoja ni jirani, jirani yetu, mm, Kwao mamake ni wale wanasema swala tano, sawa? Yani hata vidole huwezi kuviona, miguu yake hata siku moja huwezi kuona rangi ya miguu yake. Wanavaa socks, yani nguo marefu yani mpaka huko hivi wanavaa masoks na nini? Yaani anaachia tu hivi macho mama mtu, lakini mtoto. Anaondoka kwao na kanga, yani kama kuna mama anatoka na kanga hivi, akifika penye anaitupa na irushia kwa uani anaondoka. Ni wazazi wote wanavaa vimini mini. Hem, tuendene na ile reality kwenye jamii yetu kukoje? Ni kweli anavyosema saa nyingine watoto tu tuna tunakuwa na tabia mbovu, lakini mimi naweza nikasema kwa Auwezi ukakata mti wakati mzizi umeuacha, wakati mzizi ni chanzo. Labda mzazi ana kauli nzuri na majirani wenzake, anatukana ovyoovyo, unafikiri mtoto wake ataiga nini? Ataiga matusi yale, ataiga dharau zile za wazazi wake. Kuna msemo wa Kiswahili unasema, usipomkunja samaki akiwa ngali mchanga, akisha komaa uwezi ukamfanya nini? Uwezi ukamkunja. Na hasa wewe mwenyewe unayetoa kauli kama si msafi huyo mwenzio unaenda kumwambia, hawezi kukuelewa. Namaanisha wewe kwanza jisafishe, ambaye ndo mzazi. Mimi naishi na dada angu na kakaangu, lakini hawatoshi. Kuna jamii nyingine inayonizunguka na tunaviona hivi vitu kwa jamii za wenzangu na pia kwa dada zangu na kwa wadogo zangu, jinsi gani tunavyoishi. Saa saingine unaweza ukamwambia mtoto wa dada wako, jamani, wewe mbona unatukana hivyo matusi na sio tu mdogo binti, labda anakwambia unamkataza, mwanangu si uzae wa kwako. Sasa yale majibu unajikuta hata wewe unayemwelimisha ambaye jami eh, ni jamii yako unaomzungukia, unasema eh, nimeisha mbua ni zae wa kwangu, una mdomo tena kuongea. Wewe mwenyewe pale nyumbani kaka na dada mm, wanawajibika vipi kwako kwa ili uwe na maadili mema? Uzuri, mimi kidogo nimekuwa namshukuru Mwenyezi Mungu na kulingana na malezi aliyonipa mzazi na jamii inayonizunguka na elimu ndiyo pata shuleni imenisaidia kwa kiasi kikubwa kuweza ku, ku, ku, kujibizana na wakubwa. Lakini ninaona kwa wenzangu wengi wanajibizanaga na wakubwa, namkuta mtu na dada yake au mtu na mzazi wake, anaweza kufanya nini kuanza ku, ku, ku, kurumbana matoke, matokeo yake matokeo hadi wanapigana na ukiangalia wale ni mtu na mamake. Nimekuwa shuhuda mwenyewe, nimejionea mtaani, mama na mtoto. Mtoto kaisha kuwa mlaunga, anamshikia mama kisu chake, na mama anasema kama mi nimekuzaa kweli, we nichome leo eh. Na mtoto kweli anarusha kisu kinamkosakosa mzazi. Kwa hiyo ni vitu ambavyo mzazi mwenyewe angeliona hili toka mwanzo yasingetokea. Tumeona wazazi wengine, anaenda asubuhi kazi, anarudi jioni, hajui mwanaye amemwacha, ame na msichana wa kazi. Watoto unawakuta wanaangalia tamthilia za watu wakubwa eh? Una, we mgeni umefika pale, unaambia eh, jamani, hizi si za wakubwa. Jamani ambia, mbona hata mama yake anaekaga hapa anaangalia. Kwa hiyo mtoto yule bila kuazia cha kwamba kuna effect yoyote au shida yoyote itakuja kutokea, anachukua lile kama lilivyo. Sasa mabinti, wanataka kipi kifanyike na hao wazazi, ili wao wawe na maadili mema? Eneo kubwa la sisi wasichana tumekuwa tukipoteza dira yetu ya maisha kwa sababu tu ya wazazi wenyewe, wanatuacha njia panda, tunabaki, je, tufanye nini? Yani wazazi wetu, ili wasituache njia panda watutazame kwa jicho la tatu. Malezi na makuzi yameenda wapi? Tuwe tuna malengo. Wazazi tujifunze kuwa wawazi, si wazazi, si mabinti tena, sasa wazazi wa kike na mabinti zao. Shukrani kwa maelezo yote ambayo yametolewa hapa. Kwa hiyo natumai, binti, hapo ulipo umeelewa kilichozungumzwa na utachukua hatua kwako. Mzazi na mlezi, wajibu wako pia mabinti wenyewe hapa wameweza kukueleza. Mimi sina la kuongeza. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Leo katika kipengele hiki cha muulize daktari, tutakuwa na dokta Makwale kutoka kituo cha afya cha maria Stops Mbeya, na tutakuwa kijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana. Karibu. naitwa Mariam. Daktari, naomba kuuliza, kwa nini wanawake inakuwa rahisi sana kupata fangasi sehemu za siri? Ni kwa sababu sehemu hizi huku chini zipo wazi na ni rahisi kwa sababu mara nyingi vyoo vyetu ambavyo tunavitumia hivi vile vya jumuiya pia vinas vinasababisha kupelekea huu ugonjwa wa fangasi kwa haraka kupatikana kwa mtoto wa kike. Kwa nini? Kwa sababu sehemu hizi kama nilivyozungumza mwanzo, kwamba zinakuwa zipo wazi kiasi kwamba yeah, anapochuchumaa aidha anajisaidia au ananawa, wale wadudu anawaingiza moja kwa moja, tofauti kabisa na, na mwanaume na share ya, ya, ya maji yale ambayo yapo chooni kule si nzuri sana kwamba kopo lile nalotumia huyu ndo mnatumia lile kopo la pamoja, sio nzuri sana, inatakiwa kila mmoja awe na kopo lake alafu maji toka nayo ndani kwako ndo utumie kwenye vile vyoo vya jumuiya. Lakini kitu kingine, kuvaa nguo mbichi za, za ndani pia zinaweza zikasababisha. Sasa wasichana wengi ni wabishi, ukimwambia kwamba kwa sababu inamfurahisha dia, kwa hiyo yupo tayari afue hiyo hiyo, hata kama anazo kumi, anapenda afue hiyo avae hiyo hiyo. Sasa ma, matokeo yake ndo kama hivyo, inaweza ikasababisha fangasi. Kwa hivyo nitoe tu tahadhari kwamba mabinti au wakina dada wawe wawe wa, wa, makini sana, hasa njia ya kwanza, wazingatie wa usafi wa vyoo vyao vyo, wanavyovitumia hata kama hi vya jumuia. Lakini je wewe mwenyewe unawajibika katika kufanya usafi? Kwa sababu tatizo lile wewe kwako linakuja moja kwa, kwa moja. Alafu pili, makopo yale ya kunawia yale, kila mmoja jitahidi kuwa nayo la kwake binafsi. Ndo kitu cha msingi sana kuzingatia, ili kuifanya afya iendelee na kuepuka kabisa magonjwa haya ya fangasi. Naitwa Elia. Daktari, naomba kuuliza swali, kuna faida gani ya kutahiriwa au kutokutahiriwa? Kuna faida nyingi sana. Cha kwanza kabisa, kwa watoto wadogo, kuondokana na magonjwa ya uti. Mara nyingi uti inatokana na tokutahiriwa. Wazazi wengi wanapenda kuwaogesha watoto wao, anapowaogesha hawezi kuikunjua ile ngozi akamwogesha akawa safi, hawezi. Ni kwa sababu ile ngozi tayari imefungwa, lakini aidha atakapokuwa amemtahili ame, ndipo ame, inakuwa ni faida, kwa maana ya kwamba akishamtahili hawezi kupata ugonjwa wa jinsi hiyo. Umeona? Kitu kingine pia inaleta hata, kuna kupendeza, anapendeza, anakuwa safi, alafu pili ataonekana ni mwanamume, ni gentlemen. Katika kizazi hiki tulicho nacho sasa, watu wengine wanapi wengine wana nani lakini sisi tunaojua au kama wataalamu, ni lazima watoto wa, wa, wa, tena wapate tohara kwa muda ule mzuri kabisa, ila miaka mitatu ama minne, kwa sababu kile kipindi kifanywa vile na, na ndo ugonjwa huo unawasumbua sana wa uti ambayo tunasema urination transmission infection, lakini kwa mwanamume pia, mimi niseme tu kwamba inamletea heshima, ina- ina asilimia kubwa ya kuzuia maambukizi ya ukimwi kwa asilimia sitini kwa mwanamume. Sasa mtu mzima, niseme inasaidia sana, ili uweze kuheshimika. Wakina dada waleo, walimvwende waleo, wanawake waleo, ni lazima udondoshe mkono sweta ili mambo yaende. Na anaitwa Nazeli Mkiramweni. Dokta, anapenda kuuliza swali, ni sababu zipi ambazo zinapelekea mama kuzaa watoto wa kike tu au kuzaa watoto wa kiume tu? Kuna mambo mengi ambayo huwa yanaweza kutokea kiafya, lakini kitaalamu tunasema kwamba kuna mambo mawili ama matatu, unaweza ukakuta homoni za mama au mie- miemko ya mama na ya baba inatofautiana, lakini pale inapotokea mtoto wa aina moja kwa mama, yani kama anatokea mtoto wa aina moja, maana kwamba anatokea wa kike tu peke yake, basi maana yake ni kwamba mtu huyo baba anazidiwa na mama, kwa maana ya kwamba damu ya mama ni kali kuliko ya baba, lakini unaweza kukuta ni kumzidiano wa damu. Kitu kingine ni urithi kutoka labda pengine kizazi kilichopita, kutoka kwa ba, kwa amini kwa baba ama kwa mama, ukoo wake wa mama pale awali ilikuwaje, hali kadhalika inatokea hivyo. Sababu zipo nyingi. Na, na, na mantiki hiyo mtu anaweza kawa, mbegu za kike zina nguvu kuliko za za, za mama. Kwa hiyo inawezekana zinazidiana katika mtiriko huo, katika uchavishaji wa yale mayai, kwa hivyo inaweza ikatokea ikaleta complication ya namna hiyo. Naitwa Maria. Daktari, naomba kuuliza swali na na kusababu kusababu kabisa, ki kwa nini mwanamke akijifungua anakandwa na maji anakandwa maji? Kwa sababu zifuatazo, kwa sababu kitu cha kwanza kabisa, kiumbe kinapokuwa kimetoka lile tumbo linakuwa lilikuwa limetanuka sasa zile baso za tumbo zinapokuwa zimetanuka zi, zi, zinaporudi, nyonga inamuuma, maumivu yale. Sasa kwa binadamu wa kawaida lazima akandwe maji kufanya arudi katika hali yake ya kawaida. Asante, Daktari, kwa majibu yako mazuri. Shukrani sana kukuandalia makala haya. Jina langu ni Lusi Pabwe. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. na hivi ni usiku, nilikuwa na hasira kutoka, naomba nunulie chips mayai hmm. Lakini na wewe hivi mchana si umekula chips kuku? Si ubadilishe mlo. Ah, na wewe ushauri umea. Sasa hivi si unaona tayari nimebadilisha mlo. Aa, na sasa mlo. Ha -ha, nakula na kuku na vifaranga vyake, maana mchana chips kuku, sasa hivi chips mayai. Hiyo ndio lishe bora bwana. Hivi nyie wanafunzi mnachekesha sana. Hiyo ndio lishe bora? Mnaona kula vyakula hivyo ndio dili sana eh. ni mtoto wa kike kuja hostel isiwe shida, lazima upike msosi kwa ajili ya afya yako, au hata kama utanunua basi nunua msosi uliochanganywa wanga, protini na vinginevyo. Sio mnakula tu ili mradi hahaha, tutakula di msosi uliochanganywa na wachawi, siyo wanga tu kama unavyosema. Maisha yako usiyalinganishe na ya kwetu. Wewe sema hauna hela, ndiyo maana unashindwa kula kama tunavyokula sisi, eti unakula unabakisha kiporo cha kula kesho. Utafikiri upo kijijini. Naona umekasirika, ngoja niondoke yasije kuwa makubwa. Mimi ugomvi sikuzoea bwana. Hebu nipe na hela yangu nikanunue mwenye maana na kuona walongolongo nyingi. Maskini Zubeda, hata hajanielewa najaribu kumwelekeza japo wapangilie mlo bora yeye tena sio CO. Sio yeye tu, bali karibia wanafunzi wote hapa hostel wanafikiri kula chipsi kuku, mayai, mshikaki ndo ulishe na ndo utajiri. Ama kweli, bora ukose utajiri wa pesa, lakini upate utajiri wa akili. Sikilizeni nyie, nimemnyamba dada enu wa hostel na akaseme hata kwa matron nini tena, nawewe mamdomo eti mimi kumwagiza chipsi tu basi, kaanza kunihesabia aina ya vyakula navyotakiwa kula. Hehe, eti nyie mwe mnapika ili mjali mlo bora sijui nini, yani mm. Aha, na wewe ulikuwa na muda mchafu. Achana naye, unajua mwenzetu ametoka kijijini na unga wa dona <laughs> sio dona la kijijini. Mara nyingine anaishiwaga huo unga wake na anaenda kununua dukani dona hilo hilo. Je, yeah, nifanyeje ili kutumia huu uongozi wangu wa hostel kuwafundisha hawa wenzangu juu ya mlo bora? Ngoja sasa la kufanya hapa, nitachapa aina za milo na faida zake, kisha nibandike katika notice board. Nichukue atakayesoma na asome na atakayeacha na aache, lakini ujumbe utakuwa umefika. Dada leti mambo! Aa, vipi, ni poa vipi, huendi klas na? Ila sema nime chelewa nilikuwa nafua. Naomba unishauri kitu. Mwaya, lina nini tena niambie. Ah, nataka nibandike karatasi hapo juu kwenye notes board nieleze jinsi vijana tunavyoweza kuchanganya aina ya vyakula mbalimbali mbali, na manufaa yake kwa ajili ya afya zetu. Tena bora umenikumbusha, dadaleti. Maana nami nilikuwepo katika kikao cha kujadili hivyo. Na kwa nini unaleta sabato wako katika maisha ya watu? Asuendelee na maisha yako, unajizalilisha wakati watu tulikuwa tunakuheshimu. Haya basi sitafanya hivyo. Ni kweli lakini mm, haya. Baadaye Tausi, mwenzio anajisikia vibaya sana. Hmm, nini tena? Usikute umenasa tayari. Hapana ha, ha, bwana. Huu ni mwezi wa pili napata choo kigumu na maumivu makali sana pata kujisaidia. Ha, hiyo ni hali ya kawaida tu. Hata mimi mara nyingine huwa napata shida hiyo, lakini inaishia yenyewe. Hapana Tausi, hii sio hali ya kawaida maana hadi sasa nipo na maumivu makali hadi nasikia homa na kibaya zaidi najisikia kama nina vidonda sehemu ya haja kubwa. Kwa mtindo huo kamwone dokta tena, nyanyuka nikusindikize maana hadi naogopa eh. niwasaidie nini dokta? Mimi naumwa sana na maumivu makali sehemu ya haja kubwa na najisikia vibaya sana. Okay. Nenda maabara chumba namba kumi. Usiogope, vipimo vitakuwa ni vingi sana. Nataka kuona tatizo nataka kuona tatizo liko wapi. Ukishapata majibu, majibu niletee hapa. Tausi, naogopa sana, sijui utakuwa ugonjwa gani huu. Ngoja tuone majibu. Eh, Zubeda, wewe unaishi wapi? Sisi ni wanafunzi wa chuo na tunakaa hostel kule posta. Nilihisi kuwa ni wanafunzi, maana maradhi huwasumbua watu kama nyiye mnaojifanya kuwa ni masista. Du, Dr Saman, naomba usiniambie nimeathirika, nitaweka uso wangu wapi? Nyiye mnajua maradhi yenu ni, ni ukimwi tu. Sasa wewe, unadhani una shida katika mfumo wako wa mmeng'enyo wa chakula. Inaonyesha unakula vyakula vyangano sasa inabidi ubadilike. Sawa dokta, na ni kweli mimi sipingani na wewe, lakini mara nyingine nakula ugali. Nyie ugali mnaokula ni waunga uliokobolewa, kuleni dona. Mbona mnakuwa kama mmesoma chini ya mti? Unasumbuliwa na ugonjwa unaoitwa constipation. Katumie dawa hizi zitakusaidia kwa muda tu basi, lakini inabidi mbadilike katika vyakula mnavyokula mara kwa mara. Asante sana Dokta, hakika nienda kubadilika mm. Kweli nimejifunza ni lazima nibadilike. Sasa siwezi kuendelea hivi, huu ni ugonjwa wa aibu. Kama ningemsikiliza Letisia pamoja na kumwona ni mshamba, haya yote yasingenikuta. Namu msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Yakim Adam Dimbo, nina umri wa miaka ishirini na mbili. Katika maisha yangu nimepitia changamoto nyingi sana, kiasi kwamba nilijiuliza, je, nifanyaje? na kumbuka, nilianza elimu ya shule ya msingi na hawazazi wangu. Kwa bahati mbaya, hawakuwa na uwezo wa kunisomesha. Nilipata shida sana katika kuipata ile elimu ya shule ya msingi. Muda mwingine walimu walikuwa wananifukuza eh, sababu nimeenda shuleni sijavaa kiatu, wananifukuza na rudi nyumbani. Nilikuwa naumia sana, najiuliza nitafanyaje mimi, na nahitaji kusoma waaruuhus eh? hitaji kupata elimu kama wanafunzi wenzangu. Kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu alinijalia wazazi, japo uwezo wao ulikuwa chini sana, nikabahatika nikamaliza na vilevile nikafaulu kuendelea na elimu ya sekondari, na nilifaulu katika kiwango kizuri sana, nikachagulia kwenye shule za serikali. Lakini baada ya kuchaguliwa kujiunga na elimu ya sekondari nilikutana na changamoto pia, kiasi kwamba nilijiuliza je, nifanyaje eh? Wazazi wangu hawakuweza kunipeleka kuendelea na elimu ya sekondari, nilazimika nikae nyumbani, nikaamua nifanyaje? Ni, nikaona bora nilime katika mashamba ya watu vibarua, ili nipate ada niende shuleni nikasome. Basi kushirikiana na wazazi wangu, wakawa wananisaidia, tukawa tumelima mashamba ya watu, nikapata pesa za kujikimu kununua thale za shule lakini vile vile ada, nikaenda shuleni. Nilivyoanza kidato cha kwanza, nilikutana na changamoto sana. Wakati niko kule shule, nilijiuliza sasa nafanyaje kutokana na changamoto hizi. Yani, nilikuwa naumia sana, sababu muda mwingine nashinda njaa, pesa hakuna eh, wazazi wangu wako mbali, vilevile sare zilikuwa zitoshelezi. Kwa hiyo nilikuwa napata mawazo mengi sana na kujiuliza nafanyaje, lakini nilikuwa najikaza, eh, naenda kwa watu mbalimbali, wananipa ushauri kwamba hapa fanya hivi, nenda nyumbani kaombe kwa ndugu na jamaa. Nilikuwa narudi naomba, kwa wenye mapenzi mema walikuwa wananipa pesa, naenda shuleni, natoa ada, nanunua mavazi, naenda, naenda na elimu yangu nilikuwa najitahidi sana, sababu nilikuwa nasoma kwa uchungu. Wakati mwingine nilikuwa simwelewi hata mwalimu akifundisha kutokana na mawazo ambayo nilikuwa nayo, na muda mwingine nilikuwa nashinda na njaa. Kwa hiyo mwalimu anafundisha, yani hata simwelewi, lakini nikirudi nyumbani jioni nilikuwa napitia madaftari, afu nawauliza wenzangu, wananielekeza naelewa. Kwa hiyo katika elimu yangu ya sekondari nilipambana na changamoto nyingi sana, lakini nashukuru Mungu niliweza kuzishinda changamoto hizo kutokana tu na kuomba msaada kwa watu vilevile vile mawazo, na mi mwenyewe kujituma kufanya kazi kwa watu bila kuona aibu, kiasi kwamba nikabahatika kumaliza elimu ya sekondari. Baada ya kumaliza kidato cha nne, nikachaguliwa kuendelea na kidato cha tano pamoja na cha sita, lakini uwezo au kuwepo kwa hiyo, wazazi wangu wakanishauri kuwa nitafute pesa nikishirikiana na wao, vile vile nilikuwa nafanya tena vibarua mbalimbali, wenyewe wanafanya vibarua, wakaniambia nitafute chuo chochote kile niende nikasome ili kupunguza ambazo zitakuwa hapa ili kwamba nipate kazi mapema. Kwa hiyo nikafanya kazi, nikafanya vibarua, nikaomba kwa ndugu na jamaa tena wakanisaidia. Lakini bahati nzuri Mwenyezi Mungu akanisaidia nikapata hela ya kwanza na chuo cha uandishi wa habari. Ah, um, ni baada ya kwanza chuo nako nikapambana na changamoto tena nyingi, yani nikajiuliza sasa nifanyeje? Basi ni, nikawa navumilia kwamba nilikuwa nasoma lakini kama unavyojua maisha ya chuo, watu wametokea katika familia tofauti tofauti wengine kwenye pesa, lakini mimi ndo vile yani, hata mavazi ilikuwa shida. Nilikuwa najitahidi tu hivivi kwa uchungu sana. Bahati nzuri nimefanikiwa kumaliza vizuri na na cheti na cheti. Na mpaka hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mery Mgawe na kusii usikose kujiunga nasi tena.