waxakadireksaigaana umada Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, <tiple> VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Wafanyakazi kumi wa misaada wa Marekani waliokuwa karibu na wagonjwa wenye virusi vya Ebola nchini Sierra Leone wamerejea wa Marekani. Maafisa wa Marekani wanasema watu hao watawekwa katika nyumba mbalimbali mbali, karibu na kituo cha tiba cha Nebraska National Institute of Maryland au hospitali ya chuo kikuu cha Emory mjini Atlanta. Vituo hivyo vitatu vilitumika kutibu wagonjwa wa Ebola hapa Marekani katika siku za nyuma. Hakuna mfanyakazi yoyote kati ya hao kumi alionyesha dalili ya kuwa na virusi vya Ebola. Ikulu ya Marekani imetaka bunge kuacha kuingilia mashauriano ya Iran kuhusu uwezo wake wa masuala ya nyuklia. Mkuu wa itifaki Denis Macdof ameonya bunge katika barua iliyotumwa Jumamosi jioni kwamba azimio lililowekwa pembeni linasubiri kupitishwa na bunge kuhusu makubaliano yoyote atakayofikiwa na Iran kuhusu programu zake za nyuklia, ambapo inaweza kuwa na matokeo mabaya katika mashauriano hayo. Maafisa wa ikulu ya White House wamesema rais Barack Obama atatumia kura ya turufu kupitisha azimio hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani amekwenda Switzerland kwa ajili ya duru nyingine ya mazungumzo na mshirika wa Iran Muhammad Jawad Zarif katika jaribio la kufikia makubaliano ya masuala ya nyuklia kabla ya kufikia Machi thelathini na moja, tarehe ya mwisho iliyopangwa. Takriban watu 42 wamekufa Jumamosi kusini mwa Brazil baada ya basi kupata ajali. Hayo yamesemwa na maafisa wa nchi hiyo. Maafisa wa usalama wameonya kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka dhidi ya ajali hiyo iliyotokea katika jimbo la Santa Catarina. Wafanyakazi wa uokozi wamesema takriban watu sita walionusurika wameokolewa. Sababu ya ajali hiyo bado haijaelezwa, lakini Brazil inajulikana kwa kuwa na barabara mbovu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msomaji wa habari hizi ni mimi Mary Mgawe. Mashambulizi ya mabomu mawili nje ya makanisa katika mji wa Pakistan wa Lahore yameua takriban watu kumi na tano, wengine sabini wamejeruhiwa, wengi wakiwa katika hali mbaya, baada ya watu wawili wenye silaha kujaribu kufyatua risasi nje ya kuingilia kanisani wakati wa ibada ya Jumapili katika eneo lenye Wakristo wengi la Yohunandad. Wakati walinzi waliposimamisha katika lango kuu, washambuliaji walilipua mabomu. Maafisa wa usalama wanasema wanamgambo wanaojihusisha na kundi la Taliban la Pakistan wamedai kuhusika na shambulizi hilo. Ghasia hizo zilitia hasira Wakristo ambao waliingia mitani kufanya maandamano dhidi ya kilo lilichokita maafisa wa usalama kushindwa kuwalinda na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Marekani itafanya mashauriano na rais wa Siria Bashar al Assad na itatafuta njia ya kutoa shinikizo kwa kiongozi huyo kuzungumzia kuhusu taratibu za mpito wa kisiasa. Asad yuko katika shinikizo la ndani na kimataifa. Miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe baina ya vikosi vya serikali na makundi ya upinzani ya waasi kwa kushirikiana na wanamgambo wa Islamic State upande wa kaskazini na mashariki vimesababisha vifo vya raia wa nchi hiyo kukosesha makazi mamilioni ya watu na kuharibu kabisa miundombinu ya nchi. Kerry amesema ni lazima Marekani ifanye mashauriano hayo, na kwa kushirikiana na wadau wengine lazima kupatikana mwelekeo dhidi ya Asad. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <muchilis> tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki, ni mimi Meri Mgawe na kuita basi, usikose kuanza nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwanza kabisa naichukua barua yako Juma Michael mwana harakati, wewe unasema unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za leo unataka kutuma kwa wafuatao: Joshua Turuka, Exaud Masawe na Mwalimu Kennedy Mpemba, na vilevile vile una msalimu Daudi Wakota, Meshaki Mwamala, Ramadhani Mchomvu na Husda Salim. Umetuma salamu zako kwa Filbert Kiauke, Fridiana Mbwea, Stanley Mwani, Jumanne Athumani na Fikirini Dario huku msahau Ima Sadala na vilevile vile Slane Boas, umewatumia salamu Magare Frank na Timai Shemalamba, hii za Mpare na vilevile vile ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe wako siku ya leo unasema tukumbukane kupitia mtambo huu mkubwa wa idhaa ya Kiswahili naishika barua yako leo Mwamaso, wewe unasema sanduku lako la barua ni 928, Morogoro, Tanzania. Moja kwa moja siku ya leo unarusha salamu zako kwa Filipo Machuki, Kefa Jichana, Joseph Milolu, Michael Nogashi, awa wakiwa pale Kenya. Unawatumia salamu mabingwa wa salamu Zakaria Ndemfo, Fikiri Dalio, Sima Kagaruki na shukuru wa mama. Umemkumbuka Salome Daniel, Mkondo wa Mkondo, Choma wa Choma na Rustiki Maratu. Wengine waliwakumbuka siku ya leo ni Omari Mbaraka, Madenge Mlagwa wa Mlagwa, Akwino Msombe, hawa wakiwa sehemu mbalimbali kule Tanzania. Unasema bila kusahau Mtu Mtwa Mwamiko na Mponjoli Mwamiko, wote wao wakiwa Kifuru Upwani huko Tanzania. Ujumbe wake unasema, mkongwe hakanyiki. Naishika barua yako Juma Michael, unasema wewe unatokea pale Tanzania. Salamu zako siku ya leo unataka kuzipeleka kwake Michael mwanaharakati, akiwa pale Nzega. Umemtumia salamu Ima Sadala na vilevile Filbert Kiaukwe, umetuma salamu zako kwa Goligota Magabe na huku msahau Daudi Kikoti. Nashika barua nyingine mkononi kwangu ni ya kwako Joshua Turuka. Wewe moja kwa moja unasema, katika kipindi hiki cha salamu na muziki, nataka kutuma salamu zangu kwa Joshua Turuka kutoka Mbinga, Tanzania. Natuma salamu zangu na nyingine kwa Juma Mico mwana harakati, huyu namtumia salamu Wathumani wa wa Chemba na salamu nyingine Meshaki Ibrahimu na Tomas Mombozi, umemkumbuka Josef Joaki Mchua na Baraka Mganga, umewakumbuka Charles Mjesh na ndugu jamaa na marafiki. Ujumbe unasema wewe dada unayejipodoa hata mzungu ni mweupe, lakini akakuvuli cheusi. Aliwakumbuka ni Joshwa Turuka na Mbinga Boy. Haya basi, msikilizaji, huo ujumbe na utata kidogo, lakini ni wake msikilizaji huyo Joshua Turuka. Nashika barua yako kutoka pale DRC. Wewe unajiita mama Mbozi, unasema mimi nataka kutuma salamu zangu kwa Boaz Karaje akiwa pale DRC. Namtumia salamu Juma Jumaidiis akiwa pale Tanzania. Namtumia salamu Kennedy Mashaiki akiwa pale DRC. Namkumbuka mume wangu mpenzi gedi Gedi akiwa hapo Kivu Kaskazini. Natuma salamu zangu kwa mama yangu mzazi akiwa pale Kigoma. Namtumia salamu dada yangu mpendwa akiwa pale kambi ya Nyerugufu. Natuma salamu kwa wasikilizaji wote wa kipindi hiki cha Salamu na Muziki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Maneno ya somana wanasema, kuna dege lenye kifua cha zege, uvile lake ni zuri, lenye haiba ya mke, lakini linavyofanya ni aibu kwa waume. Waweza jua shababi, kumbe joka la kibisa. Unaendelea kusikiliza idhaa <muchas> ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi hewani ni salama. Okay. Nashika barua yako Joshua, Joshua. Sanduku lako la barua ni, unatumia unatokea pale Dar es Salaam Tanzania, moja kwa moja. Basi msikilizaji unasema, kabla Christmas haijafika, kwanza kabisa nataka kuwakumbuka wafuatao Joseph Joachim Chua na vile vile rafiki yangu Chazi Mjeshi. Natuma salamu zangu kwa Husna Salim na msalimu Zuria Kiata na mtumia salamu vile vile mama Kaiti akiwa pale Gongo la Boto. Nakumbuka Athmani wa Chemba na ima. Nashika barua yako kutoka pale Kenya, ni kule Nairobi. Wewe unajiita barasa barasa, unasema moja kwa moja. Natuma salamu zangu kwa Esther Githui akiwa hapo Sauti ya Amerika. Natuma salamu zangu vilevile vile kwa dada Agatha akiwa pale Gettysburg, Maryland. Namtumia salamu vilevile mama Kiere akiwa hapa Nairobi. Natuma salamu zangu kwa Filbert Kiauke popote pale alipo. Namsalimu baba Joakim akiwa pale Nairobi na bila Sawa wapendwa wote walioko pale Kisii barua ya sasa ni ya kwako, Deus Masunga. Wewe sanduku lako la barua ni 468 Tabora, Tanzania. Moja kwa moja unasema, msikilizaji, tuma salamu zangu kwa mapema Ndula, namkumbuka Kennedy Mpemba na msalimu Njigo Edward na John Ipembe na hawa wakiwa pale Shinyanga. Namkumbuka Robert Thomas Mwombozi, Filbert Kiauke, Juma Lukoba na Victor Nyangalima. Natuma salamu zangu kwa Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Utahiwa Busisi na Maduhu Masunga. natuma mzangu kwa Jacob Sawidi William Mekenye nabii Helena Oyuma, hawa wanatokea pale Kenya. Ujumbe kila mtaka mwanzo mwisho anaujua. Barua ya sasa kutoka pale Uganda ni wewe Leila Kiere, unasema salamu zako siku ya leo unataka kutuma kwa Joakim akiwa hapa hapa Uganda. Namtumia salamu zangu hapa Kampala dada Kansime, namtumia salamu zangu mpendwa Kiere akiwa hapo DRC. Natuma salamu zangu kwa njingo Edward akiwa pale Tanzania. Hapa Kampala namkumbuka mama Neema na vilevile vile dada Arieke na Ester Makuchu, hawa wote wakiwa hapa Kampala. Ujumbe ninasema, anayetaka salamu atume salamu na kamata barua yako si mwingine Kiembe si kitu. Wewe unasema unatokea pale Kigoma, kambe ya Nyarugufu. Unatuma salamu zako kwa wapendwa wote walioko kule DRC, unawakumbuka rafiki zako Joakim Fikiri Ipembe, Zakaria na vilevile vile Yacob Saidi. Unasema ninawatakieni kila laheri katika kipindi hiki cha kukaribia kumaliza mwaka. Barua ya sasa mkononi mwangu, tukiwa tunakwenda mbio katika kipindi hiki cha salamu na muziki, basi ni wewe Jacobo Kititi. Unasema mimi natokea hapa DRC. Salamu zangu siku ya leo nataka kumtumia Mogire Machuki, namkumbuka vilevile Nkamba Loukumbuka, namtumia salamu vilevile vile Fred Nyantori, natuma salamu zangu kwa Marion Rioko, natuma salamu zangu kwa Victa Hayanda, hawa popote pale walipo. Ujumbe wangu siku ya leo ninasema ninawakumbuka, ninawapenda wote tunayofuraha kikoma, kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika haya basi kibao safi kabisa hicho msikilizaji bongo fleva kilikuwa kikitusindikizia salamu zetu kutoka hapa washington dc Nashika barua yako Godfrey Njereka, salamu zako siku ya leo unasema zinatokea Tanzania. Unataka kumkumbuka Salome Daniel, Rose Malima, Ramadhani Mchomvu na Henry Kideure. Umemkumbuka mtoto Masunga, Paulina Madoshi, Petro Sana, Kajanzi Kindole na Simon Kiplagat. Hawa wote unasema ni mashabik, na wote ninawasalimu popote pale walipo. Nashika barua yako wewe, jofrey Njereka. Unasema sanduku lako ni 5011 Mkwajuni kule Mbeya, Tanzania. Unawasalimu siku ya leo Willi Njereka, Huston Njereka, hawa wakiwa pale Mkwajuni Mbeya. Umetuma salamu zako kwa Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Florian Sanga, Bensoni Nziku na Daud Kikoti umewakumbuka chidi chidi chitenda wa Dar es Salaam Tanzania, Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka, hawa wakiwa pale Kenya. Ujumbe, tukumbukane jamani. Nashika barua yako Raymond Simbo Masawe moja kwa moja siku ya leo. Unasema, mimi ninapenda kutuma salamu zangu kwa Joni Pembe, namkumbuka Onesimo Mponda, namtakia heri Rebeka Mwamboka, namtumia salamu Mogire Machuki na Leonard William, namkumbuka vilevile Fribiat Keuke na Kea Joshua Kea, sijamsaorans Makongogo, Eliakimu Chikundi na Salome Daniel. Ujumbe wangu ninawatakieni kila la heri. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inaungana na wadau wengine nchini Tanzania katika kampeni ya Imetosha kutokomeza mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi kote Afrika Mashariki. Kuanzia wiki ijayo, idhaa hii itakuwa inakuletea dondoo fupi fupi kwa lengo la kuongeza uelewa kuwa binadamu wote ni sawa na wanastahili haki sawa licha ya kuwa na ulemavu wa aina yoyote ile. Mambo mapya, mambo hipop, mambo mambo mambo mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Salamu na muziki. Salamu na muziki. Barua yako Lusi Mushi, wewe unasema unatokea pale Mbeya ujumbe wako siku ya leo moja kwa moja unasema tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza kabisa namsalimu Ibrahim Mushi, namtakia salamu Fataki Bachinge na mtumia salamu Joseph Joaki Mchua na vilevile Abdulazizi Kamata. Namkumbuka Jumanne Lukoba na msalimu Aziza Shukuru Ramadhan Saidi na Rutabiwa Busisi. Nawakumbuka Masumbuko Shome na vilevile vile Mama Baloteli na mpaka hapo, msikilizaji, basi kipindi chetu cha salamu na muziki ndiyo kinakomea hapo. Ulikuwa nami studioni Mary Mgawe na kutakia kila la heri, na usikose kusikiliza kipindi kingine kijacho. Unajifanya bingwa wa kupenda kumbe bingwa wa kutenda kuliko kupenda. Tena una sifa ya kuogopwa kama jifenda, umeua wengi, ila kwangu umedunda. Akomae. Sitake nizikwe na kilo mbili kwenye mfuko Mamae, sitake familia iliye kwa sababu yako Dadae, ananitegemea teke mea mama eh, Nikifa atalia sana eh, a -a. Katika familia na mimi ni baba yapo baba yuko. Nikija kufa ufa nani atazipa. Ebu kwenda zako Anani tegemea eh, Nikifa atalia sana Nikifa eh, kukua kizungu chinja jana tabu kukua kizungu chinja jana tabu. Hebu niache eh, hebu niache, unapita na dumu la petroli. Hebu niache, hebu niache eh, hebu niache, unapita na dumu la petroli. Hebu niache, una rambo mina mua ni uchinga, uchinga tu eh, ni uchanyua Si saizi yako. Tafuta taipu yako. Wailala mimi wa kilungule. Mimi si saizi yako. Msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC, inarejea tena kukusomea muktasari wa habari. Wafanyakazi kumi wa misaada wa Marekani waliokuwa karibu na, viru, na wagonjwa wenye virusi vya Ebola nchini Sierra Leone wamerejea nchini Marekani. Maafisa wa Marekani wanasema watu hao watawekwa katika nyumba mbalimbali mbali karibu na kituo cha tiba cha Nebraska, National Institute of Maryland au hospitali ya chuo kikuu cha Emory mjini Atlanta. Vituo hivyo vitatu vilitumika kutibu wagonjwa wa Ebola hapa Marekani katika siku za nyuma. Ikulu ya Marekani imetaka bunge kuacha kuingilia mashauriano ya Iran kuhusu uwezo wake wa masuala ya nyuklia. Mkuu wa itifaki Denis McDof ameonya bunge katika barua aliyotuma Jumamosi jioni kwamba azimio lililowekwa pembeni linasubiri kupitishwa na bunge kuhusu makubaliano yoyote yatakayofikiwa na Iran kuhusu programu zake za nyuklia, ambapo inaweza kuwa na matokeo mabaya katika mashauriano hayo. Maafisa wa ikulu ya White House wamesema rais Barack Obama atatumia kura ya turufu kupitisha azimio hilo. Na takriban watu 42 wamekufa Jumamosi kusini mwa Brazil baada ya basi kupata ajali. Hayo yamesemwa na maafisa wa nchi hiyo. Maafisa wa usalama wameonya kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka dhidi ya ajali hiyo iliyotokea katika jimbo la Santa Catarina. Wafanyakazi wa uokozi wamesema takriban watu sita walinusurika. Mashambulizi ya mabomu mawili nje ya makanisa katika mji wa Pakistan wa Lahore yameua takriban watu kumi na tano, wengine sabini wamejuriwa, wengi wakiwa katika hali mbaya baada ya watu wawili wenye silaha kujaribu kufyatua risasi njia ya kuingilia kanisani wakati wa ibada ya Jumapili katika eneo lenye Wakristo wengi la Yohanabad. Wakati walinzi walipowasimamisha katika lango kuu, washambuliaji walilipua mabomu. Maafisa wa usalama wanasema wanamgambo walijihusisha na kundi la Taliban la Pakistan wamedai kuhusika na shambulizi hilo. Ghasia hizo zilitia hasira Wakristo ambao waliingia mitaani kufanya maandamano dhidi ya kile walichokiita maafisa wa usalama kushindwa kuwalinda na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Marekani itafanya mashauriano na rais wa Siria Bashar al Assad, na inatafuta njia ya kutoa shinikizo kwa kiongozi huyo kuzungumzia kuhusu taratibu za mpito wa kisiasa. Asad yuko katika shinikizo la ndani na kimataifa. Miaka minne ya vita vyenyewe kwa wenyewe baina ya vikosi vya serikali na makundi ya upinzani ya waasi kwa kushirikiana na wanamgambo wa Islamic State upande wa kaskazini na mashariki vimesababisha vifo vya raia wa nchi hiyo kukosesha makazi mamilioni ya watu na kuharibu kabisa miundo mbinu ya nchi. Nam msikilizaji, ulikuwa nami katika habari za dunia. Meri Mgawe na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.