Yeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githoiyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma, High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Malaria ni ugonjwa unaosababishwa na mbu, unazuilika na kutibika. Ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Bado takwimu za WHO zinaonyesha kuwa ugonjwa huo unatishia hadi asilimia hamsini ya idadi ya watu duniani. Malaria pia inaua watu nusu milioni kila mwaka, lakini licha ya takwimu hizi za kutisha, bado kuna maendeleo yameonekana katika kuokoa maisha ya watu. Dunia inashinda vita dhidi ya malaria. Ongezeko kubwa katika ufadhili zaidi ya miaka kumi iliyopita kwa programu ya kudhibiti na kutibu umepunguza vifo vya vi malaria kwa takriban asilimia hamsini duniani kote na hata zaidi katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, programu za kupambana na malaria zimeokoa maisha ya watu wanaokadiriwa milioni nne, wengi wao watoto wachanga na wenye umri mdogo barani Afrika. Msaada mkubwa umekuja wakati Rais wa zamani wa Marekani George W. Bush alipoanzisha programu ya rais ya kupambana na malaria programu hiyo ilitoa mamilioni ya dola kwa ajili ya viandarua, dawa za kupuliza na vidonge, na pia iliwasaidia wafanyakazi wa afya katika eneo kujifunza kuwatambua na kuwahudumia wagonjwa wa malaria. Dkt Fatumata Nafo Traore anaratibu juhudi za kimataifa za kupambana na malaria chini ya taasisi ya Roll Back Malaria Partnership anasema mchango wa marekani umesaidia nchi zinazoendelea kuimarisha mifumo yao ya huduma za afya huku ikitoa fedha kwa ajili ya madawa na upimaji wa haraka wa kutambua ugonjwa huo wakati huo rais barack obama amerudia tena ufadhili katika programu hiyo kwa miaka sita zaidi malengo ni kupunguza idadi ya vifo kufikia theluthi moja na kutokomeza ugonjwa huo ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini na shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa sukari nyingi katika mlo inaweza kusababisha unene kupita kiasi, uharibifu wa meno na magonjwa mengine yasiyoweza kuambukiza. Idara hiyo ya afya katika Umoja wa Mataifa imetoa mwongozo mpya unaowashauri watu wazima na watoto kupunguza matumizi yao ya kila siku ya sukari kuwa chini ya asilimia kumi ya jumla ya kiwango chao cha siku. Kiwango cha sukari kwenye mlo kama glucose, fructose na sukari ya kwenye chai vimekuwa vikiongezeka katika kipindi cha miaka kadhaa, na matokeo yake ni hatari na habari mbaya kwa afya ya umma. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano liano hii leo, uko nami Rahabu Fredi na mabinti wanajadili mada, kuna athari gani pale binti anapovaa mavazi yanayoonyesha maumbile yake? Tuanze kuwasikiliza. Kwa jina naitwa Lidia Josef. Moja ya hasara za uvaaji wa nguo zisizo za heshima kwa mabinti ni kujizalilisha sisi kama sisi, kwa sababu nguo hizo anazozivaa zinaonyesha maumbile ya ndani ambayo hayastahili kuonekana kwa mda huo, na pia yanaweza kusababisha ukabakwa na vijana wa mitaani kutokana na kutamani maumbile yale ya ndani ambayo yanaonekana kutokana na uvaaji wa nguo hizo. Na athari nyingine inaweza kutokea ni kukutana na vijana kutokana na ile nguo aliyoivaa, wanaweza hata kukutana na viwembe. Kwa jina anaitwa Norita Steven. Kitu kingine ambacho naweza kuongezea hapo ni kwamba tunaporomosha utamaduni wetu na ku mavazi ya asili, tunaiga utamaduni wa nje. Kitu kingine ambacho naweza kusema kinachangia kutokuwa na maelewano baina ya familia, kuna watu wengine unavaa hizo nguo lakini familia kama familia haijawaruhusu. Unakuta anatoka nyumbani amevaa ndani nguo zake za ajabu, ameweka na kanga, akifika kwa rafiki yake ambako wanaruhusu, anatoa hiyo kanga ili wajue kuwa nawekwa wanaruhusiwa, yaani nawajenga ule uaminifu ambao sio rasmi, unakuwa na nidhamu ya uoga. Kwa jina anaitwa Meli Kilinga. Mabinti wengi wamekuwa wakiiga mavazi kutoka nje ya nchi wakisababisha matatizo makubwa. Kwa mfano, binti anaweza akavaa nguo fupi au nguo kama kitopu, anavaa anasababisha matatizo makubwa, anaweza kubakwa na vijana wanapoona vile wanamtamani. Kwa jina anaitwa Rodia Pasco ni kujiaibisha kwanza mbele ya wazazi wako, pili kule unakopita kuna watu wazima ambao ni kama wazazi wako. Ukipita mbele yao, yani unakuwa uleti picha nzuri, na pia yani unakuwa umejivua sana, kiasi kwamba hata kama mtu angetaka labda hata kuchumbia, labda unakuwa umeshajivua yani, ule mwili unakuwa tena hauna thamani tena. Kwa hiyo yani ni vizuri sana yani, ukijistili nguo ambazo zinaonyesha matiti tumbo wazi, kwa kweli, yaani inaathiri sana. Matokeo yake ni mabaya sana. Kwetu sisi wasichana, tungeachana na hivyo vitu, kwa sababu ni vitu tu vya kuja, sio asili yetu. Tuendelezeni tu utamaduni wetu. Tumesikia athari za hizi nguo ambazo tunaziita si za heshima. Wamezitaja hapo, nguo fupi zaidi, wengine wanasema maumbili yanakuwa wazi sana. Ni kwa nini mabinti wanakuwa wanavaa hizi nguo? Wengi huvaa nguo hizi wakidai kwamba wanatoka na fashen, yani wako kwenye fashen. Lakini mara nyingi wengi wanazitumia kwa kwa kupata hela, kwenda kujiuza, wengi wanazitumia kwa hivyo. Wanajiona kwamba ndo, yani wao, ndio wao wako kwenye fashen, lakini nguo hizi sio nzuri. Kikubwa, mtu vaa nguo ya heshima. Wengine wanaona kwamba wakivaa suruali zimewabana, wakivaa kibode, yani kitovu kiko nje, ndo wanajiona yuko kwenye fashen. Amna binti, ukivaa nguo yako nzuri ya kitenge ukashona vizuri, unapendeza na pia yani unaweza ukajipa sifa, hata wakati wa kuja kuchumbiwa ukapata yani ukajikuta yani unagonganisha zaidi ya wachumba hata watatu, kutokana na heshima na nguo za heshima utakazokuwa umezivaa. Kitu kingine kinachowafanya watu wavae nguo fupi, wanasema ni joto. Unakuta mtu mwingine kavaa nguo fupi, kemza, wewe vipi, unasikia joto? wanajipa kile kigezo cha kwa kuna joto wanavaa nguo fupi, na ukiangalia kabisa hiyo nguo fupi, hata ukiweza kupita kwa babako uwezi, hata kama ni mama ako, yani akuangalia, anaangalia pembeni. alafu tena kitu kingine kinachopelekea ni magrupu, ndo anaosababisha watu kuvaa nguo fupi au zinazoacha maumbila yao yote kuwa nje. Unakuta mwingine kwao yupo na wazazi wake, wanamkanya anasema ndio baba, ndio mama, siwezi kuvaa hivi, nitaacha. Lakini akifika kwa wale rafiki zake ndo anaseme mashosti, wanam, wanamlagai, wana wanaambia hivyo, we nguo utavaa nguo fu nguo ndefu, nguo ndefu mpaka lini? nguo za ambazo hata hazikushiki nenda. Na wakati yaani na, na magrupu mengine ni chanzo cha watu kuharibika. Alafu kitu kingine ni malezi, unakuta mzazi mwingine ndo anakuwa ni yaani yeye ndo anaenda anamchagulia mwanaye nguo anamletea, na anajua kabisa hii nguo hii sio nzuri, na hata kama mtoto akiivaa, yaani itamwachia maumbile yake yote nje, lakini mzazi ndo anakuwa kwanza kumnunulia. Mimi naona makundi yanasababisha kwa sababu unakuta msichana anajiunga kwenye makundi ambayo sio mazuri, marafiki wanawaalibu, wanamwambia twende tukanunue nguo kama hizi. Unakuta huyo msichana nyumbani kwao haruhusiwi kuvaa nguo kama zile, lakini kwa sababu rafiki zake anapoona wanavaa vile, na yeye anatamani kuvaa. Sasa una, unakuta vijana wengi wanapoona vile wanawatamani wale mabinti na kusababisha matatizo makubwa. Sehemu nyingine wazazi wanaweza wakasababisha matatizo yale, kwa sababu wanakwenda kuwanunulia mavazi kama yale watoto wao Anawaletea, wanavaa mabenti. Sasa wanapotembea barabarani, zile nguo zinakuwa hazileti heshima. Hata mtaani, watu wengine wanavaa labda kutokana na mazingira labda wanayoishi, unakuta labda mtu mwingine labda alivyokuwa amewakuta labda labda ndu, ndugu zake au dada zake wanavaa hivyo, kwa hiyo na yeye anajikuta anavaa vile, ila kuna watu wengine anaenda labda na utandawazi au anaiga kwa kuangalia TV kwa mfano, kama siku hizi kuna hizi filamu au nao, yani nguo anazovaa mtu, akishaona tu kile kitaiti, yule kavaa au yule amevaa kile kimini, anatembea jui, labda pale kin... inakuwa labda hata ni nyumba, labda anakuwa tu, kuna sehemu wamejistiri wao kama wao, yeye anaona ni bora atoke hivyo, halafu matokeo yake sasa, unakuta akipita huko njiani, unakuta mtu mzima kama baba yake, unakuta labda hata anamtamani na yeye, yaani kwa kuona kwamba labda anaona kama pale vile alivyo, labda anaona kama vile ndiye anapendwa. Unakuta anajiingiza kwenye mahusiano ya kimapenzi anajikuta anana, anatembea na yule baba, unakuta hata yule baba ana mke wake nyumbani na ana watoto labda wanaolingana kama yeye kwayo nakuwa ileti picha nzuri kwetu sisi wasichana. Tumesikia mengi sana kutoka kwa mabinti. Sasa, binti ambaye bado anaendelea kuvaa nguo ambazo si za heshima kwa desturi zetu sisi wa Tanzania, unamwambiaje? Kwa desturi ya Mtanzania, kwa mabinti ambao bado wanaendelea kuvaa nguo hizo? Kwa mimi binafsi, ningependa kuwashauri kwamba zipo nguo nzuri ambazo zinaweza zikamwonyesha kwamba yeye kweli ni binti Mtanzania, na sio kuiga nguo za wenzetu wazungu wanazovaa, nguo za kubana, nguo zinazoonyesha maumbile nje. Kwa kweli hazistahiki binti kama binti Mtanzania. Ukivaa nguo nzuri ambazo zina kustai vizuri, nguo ya, ya mikono mirefu au mikono mifupi wastani, yaani ambazo hazikuonyeshi maumbile ya ndani, ukavaa nguo ndefu, nguo za heshima zipo nyingi tu nguo za kitanzania za heshima. Ukivaa nguo kama hizo, kwa kweli, binti unakuwa na heshima, na sio kuiga nguo zile za wazungu ambazo tunaona wamevaa. Pia wengine unakuta wanavaa hivyo kwa sababu huo ni utamaduni wao, na hata kama kivaa kipita njiani, watu hawashangai kwa sababu hiyo ni utamaduni wao. Lakini sasa, kwa sisi huku, tumeshaiga, tumeona kavye ndo mavazi ya kuvaa. Kitu kinachohitajika basi ni kujiheshimu sisi kama sisi e, ile tabia kukaa kwa kumwiga mtu tuiache, na kitu kingine ni kuwasikiliza wazazi wanasema nini, na kama nataka kuliangalia ili kiundani zaidi, chunguzeni hao watu ambao wanavaa hizo nguo fupi, wengi wao ni wale ambao wasikilizi wazazi wao wanawaambia nini. Mi ningependa kushauri wale wazazi wanaowanunulia watoto wao nguo ambazo sio za heshima, waache ili watoto wasiendelee kuaibisha wazazi wao. Hata wale mabinti wanaovaa nguo za kuaibisha zinazoacha miili yao, inakuwa haileti picha nzuri kwa jamii. Asante sana mabinti. Binti popote ulipo, natumai umesikia. Kwa hiyo kuanzia sasa, kama wewe unavaa hizo nguo ambazo si za heshima, madhara umeyasikia hapa kutoka kwa mabinti wenzako, acha kwenda na wakati, si kuonyesha maumbile yako waziwazi. Majadiliano leo ndio yanatia nanga. Jina langu ni Rahabu Fredi, asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Kwenye kipengele hiki cha daktari, hii leo uko nami Rahabu Fredi, na daktari anayejibu maswali ni Dr. George Royemera kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando, Mwanza. Moja kwa moja, tuanze kusikiliza maswali ya mabinti. Naitwa Reema Meshak. Daktari, mi nina swali. Je, magonjwa ya kurithi ni yapi, na huko kurithi kunatokana na nini? Kwa kweli magonjwa ya kurithi yako mengi, yako mengi sana labda tu tunaweza kutoa mifano baadhi. Kwa mfano magonjwa kama ya kuishiwa damu ambayo sisi tunaita sickle cell. Kuna magonjwa ambayo sasa yanakuwa sio ya kurithi moja kwa moja, lakini yanahusiana na, na na kurithi. Magonjwa yanaweza kupita katika kizazi na kizazi, yanategemea kama mama au baba ana tatizo lile, pia wewe unakuwa kwenye nafasi kubwa ya kupata ugonjwa ule, japo sio lazima upate. E, kwa mfano kuna magonjwa kama ya kisukari e. Magonjwa ya kisukari pia e, sio ugonjwa wa kurithi moja kwa moja, lakini ugonjwa ambao kama kwenye familia kuna magonjwa kama yale, kwa hiyo uwezekano wa watoto na vizazi vingine kupata maradhi yale ni rahisi zaidi. E, kuna magonjwa ya presha pia ambapo kama wazazi e, walipata presha katika umri mdogo e, labda kati ya miaka thelathini na arobaini pale, kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa pia kwamba e, watoto nao wakawa na magonjwa yale katika umri ule, lakini sio ile pressure of course ya umri mkubwa, kwamba labda kuanzia miaka sitini na sabini hiyo eh, haitegemei sana eh, kurithi. Lakini vile tuna maanisho tunasema nini tunavyosema magonjwa ya kurithi? Magonjwa ya kurithi ni magonjwa ambayo yanapita katika kizazi na kizazi. E, kitaalam tunasema magonjwa haya yanapita katika e, eh, genes. Kwa yeah, hiyo ni ni, ni ta, tunaita jeni katika katika Kiswahili. Kwa hiyo magonjwa haya yanaweza kupita katika yaiza, ikawa ya kwa mama yakaenda kwa mtoto ya, au yakawa kwa baba na ya yakaenda kwa mtoto ya, au yakawa kwa wazazi wote wawili na ya yakaenda kwa kwa mtoto. Kwa jina naitwa Jasmine Jamali. Daktari, je, uvaaji wa miwani ya urembo una athari yoyote katika macho? E, uvaaji wa miwani ya urembo kwa ujumla hauna madhara kwa sababu, kwa miwani, kwa mfano miwani ya jua, zaidi kuna manufaa kuliko kuliko madhara kwa sababu kinachopimwa e, ni lenzi eh, na miwani mingi ya urembo haina lenzi eh, ni kioo cha kawaida e, ambacho kinakuwa. Kuna vingine ambavyo vinakuwa ni plain kawaida, lakini kuna vile vioo ambavyo vinakuwa e, eh, vimewekwa kitu maalum, rangi maalum kwa ajili ya kuzuia miale ya jua. Ila kwa miwani kama ni ya macho, kama unaumwa macho kweli, utaki kuvaa miwani bila kupimwa. Na vile vile kama hauna madhara ya macho haupasi kuvaa miwani ya macho kwa sababu hapo unaweza ukapata matatizo. Mtu anayeumwa macho inategemea, kwa sababu kuna mtu anaumwa macho, lakini labda kipindi cha kusoma tu eh, kwa hiyo anapewa miwani maalum kwa ajili ya kusomea, na kuna mtu ambaye anaumwa macho, ana matatizo ya macho, anahitaji miwani, kuwa na miwani muda wote ambapo anafanya shughuli zake. Kwa hiyo mtu huyu ambaye anastahili kuvaa miwani muda wote Akitoa miwani ile akavaa miwani ya urembo anaweza kupata matatizo, kwa sababu hata ile miwani ya urembo haina lenzi maalum iliyopimwa kwa ajili ya mgonjwa huyu. Kwa hiyo madhara hayatakuja kwa sababu ya ile miwani ya urembo, lakini madhara yatakuja kwa sababu hatumii miwani ya macho ambayo anastahili kutumia. Kwa jina anaitwa Rosemary Kichonge. Je, kutokupata usingizi kuna athari yoyote ile kiafya? Yeah, kwa ujumla kuna athari of course nyingi eh, kwa kutokupata usingizi eh, mojawapo ni pamoja na kutoweza kufikiri vizuri, eh. Usiopata usingizi wa kutosha maanake utendaji eh, wako of course kwa ujumla hautakuwa autakua wakiufanisi zaidi kwa sababu uwezo wa kufikiri unakuwa hauko sawasawa. Lakini vilevile usiopata usingizi kwa muda mrefu unaweza pia kusababisha ukapata eh, msongo wa mawazo ambao pia ni kitu ambacho sio sio kizuri sana katika maisha ya, ya mwanadamu, na unaweza kupata marazima na madhara mengine mbalimbali mbali. Kwa hiyo ni vizuri kwa ujumla tukapata usingizi wa kutosha, walau kwa mtu mzima, e, masaa saba mpaka masaa nane yanaweza kuwa yanatosha. Kuna sababu nyingi ambazo zinasababisha mtu asipate usingizi. Kama nilivyosema kwamba usingizi, kutopata usingizi wenyewe unaweza kupata msongo wa mawazo, lakini ukiwa na msongo wa mawazo pia unaweza kusababisha usipate usingizi. Lakini vile vile kuna e, dawa mbalimbali mbali, mbali e, ambazo watu wanatumia ambazo pia zinaweza kusababisha mtu asipate usingizi umri mkubwa pia, umri unapokuwa umekwenda kuanzia labda miaka sitini, sabini na kuendelea pia unaweza kusababisha mtu asipate usingizi. Lakini mbali ya hapo e, mtu anaweza kupata asipate usingizi kwa sababu ya kazi zake anazofanya anataka yeah. Ana, kulala kina, kulala lakini hawezi kulala kwa sababu ya shughuli zake, kwa hiyo hawezi kupata usingizi wa kutosha kutokana na kazi yake anayofanya. Anayo shukrani daktari George Royemera. Mimi ni Rahabu Fredi, na hadi hapa kipengele hiki cha daktari kwa leo kinafikia ukingoni. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Binti anayesoma kidato cha tatu katika shule ya sekondari akiwa anaendelea na masomo yake, alitokea mwanafunzi mwenzie aliyeitwa Jim kumtaka kimapenzi, lakini Lisa alikataa kata kata, na yule kijana hakukata tamaa. Aliendelea kumbembeleza, na zaidi alimtumia rafiki yake Lisa aliyeitwa Leila ili aweze kuzungumza na Lisa hadi akubali kuwa mpenzi wake. Kwani Lisa, unaogopa nini kuwa mpenzi wa Jimmy? Haka mimi sitaki, nimesema nina malengo yangu na nimejisemea lazima niyatimize. Kwani ukiwa na Jimmy malengo yako ndio hayatatimia? Mbona unajidanganya wewe rafiki yangu? Kwanza huyo Jimmy wako atanisaidia nini mimi wakati kila kitu ninapata kutoka kwa wazazi wangu. Sasa si ukubali kwanza, alafu ndio uone kama hana msaada na shida zote hizi za shule. Yaani, mimi nakushauri ukubali, rafiki yangu. Nimesema staki, hata huo ushauri wako hauna maana kabisa. Haya, shauri yako, lakini ipo siku utakuja kujuta wewe. Mi nakushauri nenda kafikirie hilo. Kwani Leila, unapata nini mimi nikikubali? Mbona unanikomalia hivyo? ingependeza kama ungenikomalia hivi kwenye masomo. Shauri yako, utachekwa na ushamba wako. Lisa aliamua kuondoka eneo lile, kwani aliona rafiki yake anamlazimisha yeye kuingia kwenye mapenzi wakati akiwa shuleni. Hivyo alielekea bwenini na kuendelea na kazi zake ikiwemo kujisomea, lakini aliutumia muda huo huo kutafakari jambo hilo na kujiuliza afanyeje. Ah, Lisa, mimi elimu yangu ndio maisha yangu, nifanyeje ili kuepuka vishawishi. Hata Leila rafiki yangu naye ananishawishi nitangame mapenzi na elimu. Da! Wakati akiendelea kuanza na kutafakari afanyeje, mara Leila alifika tena na kumkuta Lisa yupo katika lindi la mawazo, hivyo aliamua kumuuliza kama amepata nafasi ya kufikiria na kumkubali yeye, maana anamuona rafiki yake anapitwa na wakati, hivyo anamwambia kuwa asije kujuta baadaye, maana mwenyewe ndio anajiweka nyuma. Nyuma vipi Lisa? umelifanyia kazi lile suala tuliloongea au ndio umepotezea kabisa? Kwangu halina maana yoyote ile, kulifikiria ni kupoteza muda wangu bure. Unaona upuuzi, si ndiyo, eh? Ndiyo, upuuzi mtupu. Kuna faida gani kama mnakiuka mila na desturi? Kwani haya tunayoyafuata hayana faida yoyote? Mila gani kwanza unazosema, shoga, utachia kwa ujue uone watu wabaya. Msichana mzuri wa maana, lakini unakuwa kama mlughalugha nimekuwa mrugaruga tena? Ndiyo mwenyewe, hujioni mambo yako kama mzee vile, baada ya kujiachia wewe unawaza mambo ya zamani. Sawa, niache mwenyewe, nimeamua nini nataka, kama uzee au huo ujana unaotaka. <laughs> Unanichekesha kweli. Wewe cheka sana tu, lakini wala sitaki mambo ya kuiga. Mimi nakuangalia tu ujue unapotea, Lisa. Napotea vipi wakati nina, nina macho? Shauri yako wewe unayejifanya kipofu wakati unaona. Baada ya siku kupita huku Leila akizidi kupotea kwa kufuata mambo ya kuiga bila kujua kuwa anapotea kabisa. Hakuthamini kabisa elimu yake aliyokuwa ameifuata, amejiingiza kabisa kwenye, ma kwenye maisha ya anasa. Na kila alipoambiwa hakusikia kabisa. Tamaa aliiweka mbele. Hakujua kuwa mambo yote yanampeleka kubaya zaidi. Hivyo unajua kuwa amebadilika kupita maelezo. Wazazi wako wakijua watasikitika sana na sijui kama wataamini huyo binti yao ndo amekuwa hivi <laughs> tena watulie kabisa, maana maisha yangu haya wala hayamhusu baba wala mama. Kila mtu anatakiwa kuishi maisha yake, tusifuatane sawa? Mm, unaguna eh? na utaguna sana tu. Haya, shauri yako. Lisa, unasikitika nini wakati wewe mwenyewe umemkataa mshikaji Halafu kwao wako poa kinoma, lakini wewe shoga yangu ukalipiga teke fuko la bahati. Mimi sina shida na hilo fuko la bahati, na ubaki nalo mwenyewe na na hata sijui lina faida gani. Tatizo lako unaishi bila malengo. Hata nikikwambia utaanza kuleta habari zako za mila na desturi. Mila na desturi Bongo, we vipi? Tatizo lako naishi bila malengo. Ndio maana unafuata makundi badala ya kuangalia mambo yako, lakini ujue baadaye yatakuwa madhara makubwa. Leila hakusikia kabisa, aliendelea na tabia yake ya tamaa, kuwata makundi na kuiga tabia mbaya. Hakujua kabisa kuwa hayo ni miongoni mwa mambo yanayosababisha kuacha mila na desturi zetu na kupotea. Hivyo ilifika mahali mahudhurio yake ya shule yalikuwa hafifu sana, na yule aliyempa ujauzito pia aliukataa na kumtelekeza, hali kadhalika na shule pia alisimamishwa kwa utovo wa nidhamu, ikiwemo utoro. Leila alijuta sana na kuyakumbuka maneno ya rafiki yake kipenzi Lisa. Maskini mimi, nilijifanya mtoto wa mjini, najua kila kitu. Haya niko wapi leo? Nimeumbuka na hii mimba. Nitampelekea nani? Sijui nifanyeje. Bora niende kwa Lisa, labda atanishauri. Leila, vipi? Mbona uko mnyonge? Kuna nini? Hapa nilipo, nina ujauzito, bwana amenikimbia, na shule nimesimamishwa kwa utovu wa nidhamu. Nifanyeje? Pole rafiki yangu, nenda nyumbani kawaeleze wazazi, ili waweze kuja kukuombea. Baada ya kujifungua, utaendelea na shule. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Haa Hamisi, mimi kutokana na maisha niliyoishi nisingeweza kufika hapa nilipo kwa sasa hivi, kutokana na mazingira nilikuwa nimetengenezewa na wazazi pamoja na jamii ambayo inanizunguka. Sasa siku, tumezaliwa watoto wanne, wa kike watatu na wa kiume ni mmoja, lakini kutokana na mapenzi ambayo wazazi walikuwa wanaonyesha, hususani mama alikuwa anampenda sana dada yetu wa kwanza, kwa sababu yeye ndio alikuwa sijui, sijui kwa sababu ya kipato au akili zangu tu, mii binafsi nachokiwazia, lakini ikafikia hatua kwamba dada yetu wa kwanza akahama, aka ameenda sehemu nyingine ambayo anafanya kazi, amehamishwa kikazi. Kwa hiyo tukaa tumebaki huyu watatu, akahamishia mapenzi kwa yule ambaye ninamfuata. Kwa hiyo kutokana na hilo, yani kukaa mna jinsi, yani katika maisha ambayo tulikuwa tunaendelea kuishi Dadangu mi naye alipata posti ya kwenda kusoma ualimu, nikaa nimebaki nyumbani nikiwa naendelea kusoma shule ya sekondari Kibasila. sikupenda mazingira ya nyumbani, kwenda, nyumb... kutoka nyumbani kwenda shule yani ile kutembea tembea barabarani hivyo nilikuwa napenda. Sasa nilikuwa nasoma na watu tofauti tofauti na watu wenye viwango tofauti tofauti. Kwa hiyo nilikuwa na rafiki yangu kipenzi Kieni, ambayo nilikuwa nasoma naye tulikuwa tunakaa majirani, ila yeye eh, mwenzangu alibahatika wazazi wake walikubali yeye kile alichokuwa nakiamua, kwa sababu yeye alikuwa amepata nafasi yakwenda Songe ya Girls, hivyo akanishawishi na mimi akaniambia kama kuna wezekano mimi niende. Nilienda kwa mzazi wangu nikamwomba sana, lakini akaniambia unataka kutoka ya mkoa wa Dar es na unataka kaa aoawaaam h. Nikatoa sababu ambazo mimi naziona kwangu mimi, yani ili mradi tu mzazi anikubalie, nkasema vishawishi sijui swi, lakini yani kuna sababu ambazo ili mzazi anielewe, lakini nilipata wakati mgumu sana, kwa sababu mimi mzazi wangu akaananiambia kama umeshindwa kusoma mjini basi hata huko unakotaka kwenda kusoma hakuna kitu. Yani ikafikia sehemu baba yangu na mama angu nikiwa nikiwaambia kitu labda wao wamemtumia hela dada yangu kule, kwa sababu na mimi nilipata zile tamaa za kuwa nataka na mi nikikaa kule nikipiga simu a, jamani hela imeisha, ili nipate na mi nitumiwe hela, nikuwa nimeongea nime, yani nimeshaingia tamaa, lakini matukio yake ah, mzazi hivyo, nikatalia tu vile, sikutaka tena kuangaika ili nimkomeshe mzazi, sikujua kama ndio naweza nkakatisha mimi uwai wangu, au nikafanya jambo ambalo litawakosti wazazi wangu. Nikajiuliza, je, nifanyeje? maamuzi ya haraka haraka, alokuja kosanik, niko chumbani nimejifungia, kachukua kanga nikaifunga nikachukua na, nikaanza ku, kujifunga kwa kutumia mikono yangu, yani nimeifunga ile kanga kwenye shingo, afu nkaanza kuvuta kwenye shingo, yani ile kama nataka kujinyonga mwenyewe kwa kutumia mikono yangu. Lakini baadaye ah, nkaona, ili mbona mbona nazidi kucherewa, sitoi uwai haraka. Maamuzi kaa nimechukua viti nimepanga ile nifike dalini kule nifunge. Wakati nafanya hivyo, mama angu alitokea. Kiukweli yani alilia sana. Mpaka leo yani nkiulizwa kwanini uliamua maamuzi hayo huwa nasema kusibabu, mikila, kwa sababu mi kila nilichokuwa nawambia amtaki kunitekelezea. Lakini pia natoa ushauri kwa wazazi, yani tujaribu kuonyesha mapenzi pande zote mbili. Jaribu kila mtoto anapozungumza au anapoomba kwamba mama, nataka unifanyie hivi, kama una uwezo nacho mwambie tu aya basi. Mi mwanangu, mpe hata matumaini kwamba ajipe siku mbili tatu, mama anaweza kunifanyia hivi baadaye, akiona Yani, jinsi unavyoenda, anaweza akajipa matumaini baadaye, unamwambia mwanangu, nilikuwa nimepanga hivi, lakini bahati mbaya imetokea hivi imetokea hivi, kwao mtoto naye ajipa matumaini, lakini ile kumclash moja, moja, ah, moja kwa moja kwamba ah! hamna kitu kama hicho mtoto unaye anajifeel ana, ana badi. Naamini moja kwa moja kwamba maamuzi mabaya ambayo nilikuwa nataka ni, ni yachukue yangeweza kukatisha ndoto zangu mpaka hapa nilipofikiria. Kiukweli usifanye kitu bila ya kufikiria, kwa sababu kufikiri kabla ya kutenda. Yani tunatokia tujiulize je, fanyeje, alafu utafute maamuzi sahihi kwa ajili ya kukusaidia huko mbele. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Este Githoyuat, na kusihi ungane nasi tena.