Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, ni saa 11 saa za Afrika Kati ikiwa ni saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 17 Machi 2015 karibuni nam. Leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti kwamba kwa mara ya kwanza kijana mwenye umri mdogo wa Afrika ameteuliwa kugombania tunzo ya amani ya Nobel. Waisrael wanaanza kupiga kura hii leo kuchagua bunge jipya katika uchaguzi ambao una ushindani mkubwa na haijulikani nani ataweza kupata ushindi. Basi hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu mbali na mitambo ya FM tunaweza kusikika vilevile vile moja kwa moja kwenye tovuti www.voaswahili.com, lakini kwanza hapa Idi, habari za dunia kwa leo. Jeshi la Nigeria linasema limechukua tena mji wa Bama uliopo kaskazini mashariki mwa Nigeria kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haramu ambao walikuwa wanaoshikilia toka mwezi Septemba. Jeshi limesema kupitia ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumatatu kwamba vikosi vya Nigeria vimewakimbiza magaidi kutoka Bama katika jimbo la Borno. Hakuna chanzo cha kujitegemea kilichothibitisha habari hizo. Vilevile vile jeshi la Nigeria lilisema Jumatatu iliwaondoa wanamgambo wa Boko Haram kutoka Yobe, jimbo lingine la kaskazini mashariki, baada ya kuchukua mji wa Goniri siku li ya Ijumaa. Jeshi lilisema majeshi yameokoa eneo la kaskazini mashariki mwa jimbo la Adamawa kutoka kwa wanamgambo hao. Waasi wa Mali wa Tuareg wameomba mkutano na wapatanishi wa Algeria ili kuweza kuboresha mpango wa amani uliopendekezwa na serikali ya Bamako wa kuelezea mpango huo ni msingi mzuri wa kupata maendeleo. Makubaliano ya Algeria yalifikiwa baada ya majadiliano magumu ya miezi nane kwa lengo la kufikia amani ya kudumu katika eneo la jangwa la kaskazini ambalo waasi wanaliita kama taifa la Azawad. Makubaliano yamewekwa saini kati ya serikali na makundi madogo yenye silaha chini ya muungano wa CMA, lakini kufuatana na shirika la habari la Ufaransa, AFP, muungano huo na wanachama wake wamekuwa wakikutana Kidal tangu Jumatano, kwani uliomba muda zaidi kutathmini mpango huo. Mapema jana shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba waasi na viongozi wa CMA walitangaza wanaupinga mpango huo wa amani uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa kwa vile una kasoro, lakini baadaye jioni ndipo wameomba mkutano na wapatanishi baada ya wajumbe kuelezea kwamba mswada wa makubaliano haujatilia maanani jambo muhimu, nalo ni nia ya haki ya Azawad kujitawala shirika la afya duniani who limeripoti kwamba idadi ya watu wanaoambukizwa malaria duniani imepungua kwa kiwango kikubwa mnamo miaka hivi karibuni katika sehemu nyingi za dunia lakini utafiti mpya uliofanywa na uganda unaonyesha idadi ya uambukizwaji katika maeneo ya mashambani uganda imeongezeka mwandishi wa sauti amerika joi kpo ametutaarishia ripoti inayosomwa na na abdu shakur abord Utafiti uliochapishwa katika jarida la Tropical Medicine and Hygiene la Marekani unatoa wito wa kuchukuliwa mwelekeo kabambe zaidi na endelevu kukabiliana na ugonjwa wa malaria. Dr Philip Rosenthal, mmojawapo wa watafiti anasema, walikuwa na vituo vitatu vya ukaguzi huko Uganda, na matokeo ya miaka ya hivi karibuni yanaonyesha kwamba ugonjwa huo umeongezeka katika maeneo mawili ya mashambani ambako kulikuwa na vituo vya ukaguzi, na huku ugonjwa ukapunguka katika kituo kilichokuwa mjini. Rosenthal, profesa katika chuo kikuu cha California san Francisco, anasema wanafahamu ripoti za ujumla kutoka sehemu zote za dunia zinazoonyesha kupunguka kwa wagonjwa wa malaria, lakini anasema wanafahamu pia matukio yanatofautiana sana katika sehemu mbali mbali za dunia, akisitiza kwamba matokeo yao yanawakilisha eneo moja tu ambalo ndilo linafahamika kuwa ni nchi yenye idadi kubwa ya watu wenye malaria barani Afrika, yani Uganda. Kwa hivyo anasema idadi imeongezeka huko licha ya kwamba nchi hiyo inafuata utaratibu mpya unaotumiwa na nchi zote za Afrika kulingana na WHO. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Zarif wamekutana tena nchini Uswisi siku ya Jumatatu, wakiendelea na juhudi za kufikia muafaka kabla ya mwisho wa mwezi kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Mkutano ulijumuisha waziri wa nishati wa Marekani Ernest Moniz na mkuu wa nyuklia wa Iran Ali Akbar Saleh. Wote wawili walikutana Jumapili kujadili masuala ya kiufundi ya mpango wa nyuklia wa Iran. baada ya mkutano na Keri wa saa nne ujumbe wa Irani ulielekea mjini Brussels Ubelgiji, kukutana na mawaziri wa Ulaya. Mataifa sita yenye nguvu duniani Marekani, Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rusia na China yanakutana na Iran kujaribu kukubaliana kuhusu mambo muhimu yatakayopunguza kazi nyeti za nyuklia za Tehran kwa miaka kumi ili kuweza upande mwingine kulegeza vikwazo dhidi ya Iran. Na, ma, na afisa mmoja wa Marekani anasema utawala wa rais Barack Obama unatupilia mbali mpango wa kupunguza wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan kufikia elfu tano na mia tano ifikapo mwishoni mwa mwaka kufuatia maombi ya viongozi wa kijeshi ya kutaka kuwaweka wanajeshi zaidi nchini humo. Japokuwa uamuzi wa mwisho wa, wa idadi ya askari haujachukuliwa, maafisa wanasema wengi kati ya karibu wanajeshi elfu kumi ambao wapo nchini Afghanistan wanatarajiwa kubaki vizuri kwa mwaka ujao. Kuna uwezekano wa tangazo rasmi kutolewa wiki ijayo ambapo rais wa Afghanistan Ashraf Ghani atakutana na rais Barack Obama mjini Washington. Katika taarifa ya Jumatatu ya Washington, msemaji wake Josh Ernest Hakutoa maoni yake kuhusu idadi lakini alisema rais aliwasiliana na timu yake ya usalama wa taifa na makamanda wake waliopo huko kuhusu hali halisi ya huko. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo habari, habari yenye uzito kama mmevyosikia kwenye taarifa ya habari ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, ameanza mazungumzo mapya na mwenzake Muhamed Javad Zarif wa Iran mjini Lausanne, Uswisi, wakati muda wa mwisho unakaribia kufikiwa makubaliano juu ya kupunguza mpango wa nyuklia wa Iran. Mataifa makuu ya Magharibi na Iran yamekubaliana kwamba makubaliano yanabidi kufikiwa mwisho wa mwezi huu. Mwandishi wa VOA huko Paris, Lisa Bryant, ametuandalea ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Ripoti zinaeleza kuwa baada ya miezi kadhaa ya majadiliano Mataifa ya magharibi pamoja na Iran yanakaribia kufikia mpangilio wa makubaliano kuhusiana na mpango wa nuklia wa Iran. Hata hivyo, haiko bayana wamekaribiana kwa kiwango gani. Wapatanishi wameweka tarehe ya Machi 31 kuwa ndio mwisho wa majadiliano hayo. Hiyo ndiyo tarehe ambayo waziri Keri na mwenzake wa Iran Javad Zarif wanajaribu siwapite, baada ya kuanza majadiliano kwa siku kadhaa huko Losan, Uswisi. Akizungumza na televisheni ya CBS kabla ya kuelekea Uswisi, waziri Keri alisema ni muhimu kupata mkataba mzuri na wala si mkataba peke yake. Ikiwa mpango wa nyuklia wa Iran ni wa amani, basi tukamilishe majadiliano na natumaini kuwa katika siku zinazokuja hilo litawezekana. Huko mjini Brussels hiyo jana, waziri wa nchi za nje wa Uingereza Philip Hammond alisema kuna tofauti kubwa bado zingalipo. Mawaziri wa Umoja wa Ulaya walikutana na bwana Zarif baadaye hiyo jana na Hammond anasema, tunakaribia zaidi kuliko tulivyokuwa awali, lakini bado tuna njia ndefu iliyobaki kuna maeneo ambayo tunasonga mbele na kuna maeneo ambayo bado hatujasonga mbele, lakini nadhani ukweli ni kwamba tunazungumza. Hiyo inaonyesha dhamira ya pande zote ya kutaka kufikia makubaliano. Kwa upande wake waziri wa nchi za nje wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier amehimiza pande zote kuchukua fursa hii na kufikia makubaliano baada ya kukwama kwa takriban mwaka mzima. Teheran inaeleza kuwa mradi wake wa nuklea ni kwa matumizi ya amani pekee lakini nchi nyingi zinaamini Iran inajaribu kutengeneza silaha za nyuklia. Lengo jumla ya makubaliano ni kuzuia mpango huo wa nuklia wa Iran kwa miaka kumi ijayo, na kisha polepole pole kulegeza vikwazo vya kimataifa dhidi ya Tehran. Shirika la habari la Associated Press lina ripoti kuwa badala ya kuafikia makubaliano ifikapo mwisho wa mwezi pande hizo mbili huenda zikatangaza kuwa maendeleo ya kutosha yamepatikana kuweza kuendelea na mazungumzo. Kuna masuala kadhaa ambayo bado hayajatanzuliwa ikiwa ni pamoja na suala la vinu vya nyuklia vya Iran, ukaguzi kima wa kimataifa, na muda gani vikwazo vinapaswa kubaki. Pia kuna wale wakosoaji kutoka pande zote, ikiwa ni pamoja na wabunge wa chama cha Republican hapa Marekani. Mapema mwezi huu, waziri wa nchi za nje wa Ufaransa, Laurent Fabiu, alisema ahadi za Iran hadi sasa hazitoshi. Nako huko Iran, baadhi ya viongozi wa kidini na kijeshi vilevile wanapinga makubaliano hayo. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapendwa wasikilizaji msikose kusikiliza maswali na majibu siku ya jumamosi tuma maswali yako katika voa swahili com barua pepe unaweza kutumia ukatuma vilevile kwenye facebook ukatuletea maswali yako tutapeperusha siku ya jumamosi Mambo mapya. Mambo hipo. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi nam. Na hivi sasa basi, idi tuendelee na habari zaidi za dunia. Marekani na Ujerumani zimeapa kuendelea kuiwekea Russia vikwazo vya kiuchumi kutokana na suala la peninsula ya Ukraine Crimea na kuonya kufanyika juhudi mpya kama Moscow itashindwa kurudi nyuma katika makubaliano ya kusitisha mapigano iliyokubali mwezi uliopita. Mjini Washington Jumatatu, wizara ya mambo ya nje ya wa Marekani imeishutumu Moscow kwa kupitisha rasimu juu ya Crimea mwaka jana kabla ya kura katika bunge la Rusia kuhusu kutoa peninsula hiyo. Msemaji wa wizara Jen Psaki amesema kura hiyo haikuwa ya haki, wazi ama kidemokrasia. Vilevile amesema vikwazo vya Marekani vitaendelea kadri ya uvamizi unavyoendelea. Mjini Berlin, kansela Angela Merkel alifanya mazungumzo na rais wa Ukraine aliyemtembelea Petro Poroshenko, na baadaye kusema Umoja wa Ulaya unatafakari, unatafakari vikwazo zaidi dhidi ya Mosco kwa kuwasaidia waasi wa Ukraine. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani inaeleza imerudisha zaidi ya vitu vya ukumbusho wa utamaduni 60 vya Iraq kwa serikali ya Baghdad kufuatia uchunguzi wa vifaa vya kale vilivyoingizwa kimagendo nchini Marekani. Katika taarifa ya jana, wizara imesema vitu hivyo viligunduliwa wakati wa uchunguzi katika miji mbalimbali ya mbali Marekani, ikijumuisha New York, Baltimore na Austin. Wizara inasema moja ya vitu muhimu kurudishwa ni sanamu ya kale iliyotengenezwa kwa mawe ya chokaa ikionyeshwa kichwa cha mfalme Sagon wa pili. Maafisa wa uhamiaji wa New York walishikilia sanamu hilo baada ya ya kusafirishwa na wakala wa usafirishaji wa vifaa hivyo mwenye makazi yake mjini Dubai. Vifaa vingine vilivyorudishwa vinajumuisha sahani ya dhahabu zilizoibwa katika hekalu binafsi na uwanja wa ndege wa rais wa zamani wa Iraq Sadam Hussein. Na mfanyakazi wa afya wa Marekani anayetibiwa ugonjwa wa Ebola anaripotiwa kwamba hali yake ya afya imekuwa mbaya. Jana Jumatatu, mgonjwa huyo alirudishwa Marekani kutoka Afrika Magharibi na kupelekwa katika taasisi ya taifa iliyopo jimboni Maryland. Mhudumu huyo wa afya, ambaye utambulisho wake haujawekwa wazi, alikutwa ameambukizwa virusi vya Ebola wakati akifanya kazi ya kujitolea na washirika wa afya katika kituo cha matibabu cha Ebola nchini Sierra Leone. Siku ya Jumapili, wafanyakazi kumi wa afya ambao walikutana kwa ukaribu na mgonjwa huyo nchini Sierra Leone walisafirishwa kuja hapa Marekani, na wote waliwekwa karibu na hospitali katika uangalizi wa hali ya juu wa vituo vya utabibu wa Ebola. Endapo wataugua Ebola, wafanyakazi hao watakuwa wenye wafanyakazi hao watakuwa wenyewe bila kukutana na watu kwa ridhaa yao katika kipindi cha siku 21. Tunaendelea na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti America baada ya habari. Hivi sasa tunakuletea ripoti za waandishi wetu inaotupeleka huko Uganda, ambapo kijana mwenye umri wa miaka thelathini na tatu ameteuliwa kuwania tuzo la amani duniani Nobel Peace Prize. Victor Ochen, ambaye wakati wa maisha yake ya utotoni alishuhudia vita vya kundi la waasi wa LRA wakiwasajili watoto w kupigana vita wakiwakata watu midomo, pua na mashikio, ameteuliwa kuwa Kuanzisha kikundi cha amani kambini, kuwahimiza vijana kususia waasi wa LRA pamoja na kuhubiri amani kupitia kundi lake la African Youth Initiative Network. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire amezungumza na Ochen na kututayarishia ripoti ifuatayo. akiwa na umri wa miaka thelathini na tatu, Victor Ochen ameingia katika kumbukumbu za daftari kwa kuwa mtu mwenye rika la chini zaidi duniani kuwahi kuteuliwa kuwania tuzo la amani la Nobel mwaka elfu mbili kumi na tano. Ochen alizaliwa na kukuzwa katika wimbi la vita la waasi wa lords Resistance Army, LRA, kaskazini mwa Uganda. Maisha yake yote ya utotoni yalishamiri katika kambi ya wakimbizi wa ndani, waasi wakiwateka nyara watoto kutoka kambini na kuwafanya wapiganaji. Harakati zake za kutafuta amani zilianza akiwa na umri wa miaka kumi na minne. Niliwaona wenzangu wenye umri wa chini ya miaka kumi na wili wakisajiliwa. Nilikuwa na umri wa miaka kumi na nne nikaunda chama cha amani ndani ya kambi. Lengo kubwa lilikuwa kusambaratisha usajili wa watoto na waasi wa LRA. Nia kuu ilikuwa kuwaleta pamoja na kueleza kwamba kweli tulikuwa tunateseka, lakini tusingetengeneza mazingira yatakayotuletea matatizo na machungu zaidi. Japo hakuweza kunakili matunda ya juhudi za kutafuta amani kwa uwepesi, hakukata tamaa. Kijana Ochen aliweka vijana wa rika lake katika kikundi na kuwahimiza kutojiunga na kundi la uasi la LRA wakiwa kambini, akiwataka kutoishi maisha ya mtu tawabunduki. Idadi kubwa ya vijana wenzangu waliuawa katika vita na jaribu kuwasaidia watu wanaoishi maisha ya vita. Chaguo langu la amani ndilo watu wa jamii yangu wanataka, na ninafuraha kwamba idadi kubwa ya vijana wanahimiza amani. Na baada ya kutoka kambini, Ochena aliamua kuanzisha chama cha kusaka amani cha African Youth Initiative Network, kikiwa na lengo la kuwasaidia wahanga wa vita wa LRA kwa kutoa msaada wa kimatibabu kwa waliokatwa midomo, mapua na masikio, pamoja na msaada wa kisaikolojia. Kwake uteuzi wa kuwania tuzo la amani la Nobel si ushindi dhidi ya vita, lakini ni ujumbe tosha wa kuhimiza amani kaskazini mwa Uganda. Kuishi katika kambi ya wakimbizi haimaanishi kwamba imani yako yote imeisha. Kuishi kama wakimbizi haimaanishi kwamba wewe si binadamu. Niliishi maisha mabaya zaidi, lakini yalinifanya kuwaza mema kuhusu maisha baadaye, na kunipa fursa ya kuwaza kama raia, ambaye siye tu anayeogopa vita, lakini anayestahili kuhakikisha vita vinakoma na kujenga amani. Akiwa mwenye furaha tele, Victor Chen atamenyana na watu wenye sifa tele duniani kama Desmond Tutu, Jimmy Carter na Martin Luther King Jr katika tuzo la amani la Nobel mwaka huu wa 2015. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inaungana na wadau wengine nchini Tanzania katika kampeni ya imetosha kutokomeza mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi kote Afrika Mashariki. Kuanzia wiki ijayo idhaa hii itakuwa inakuletea dondoo fupi fupi kwa lengo la kuongeza uelewa kuwa binadamu wote ni sawa na wanastahili haki sawa licha ya kuwa na ulemavu wa aina yoyote ile. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waisrael wameanza kupiga kura asubuhi ya leo kuchagua bunge jipya. Hakuna chama kinachotarajiwa kupata zaidi ya robo moja ya viti vya bunge. Basi matokeo yake ni kuangalia nani kati ya vyama vya mrengo wa kulia au kushoto atakuwa na kura za kutosha kuunda serikali ijayo ya muungano, yaani abdu shakuru. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu hana uhakika wa kurudi tena Marekani baada ya leo. Kwa hakika Idi, inavyoonekana, waziri mkuu huyo ana kazi ngumu, kwa sababu inavyoonekana, kulingana na uchunguzi wa maoni uliotolewa Ijumaa, siku ya mwisho inayoruhusiwa Israel kutoa maoni ya wapiga kura kabla ya uchaguzi, unaonyesha chama cha waziri mkuu cha Likud kiko nyuma ya muungano wa mrengo wa kati kulia wa upinzani unaoongozwa na chama cha Leba na mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Jerusalem Scott Bob anaripoti kwamba maelfu ya watu walikusanyika kwenye mkutano mkuu Jumapili ukiwa wa mwisho mjini Tel Aviv katika kuunga mkono juhudi za mwisho za Bwana Netanyahu kabla ya uchaguzi wa leo. Bwana Netanyahu aliwahimiza wapiga kura kujitokeza kwa wingi hii leo kama njia pekee ya kuweza kupata ushindi. Godel apaar ben a miflagot a mitharot ala anaga yahol lihiyot gore mahria Anasema na mnukuu, mwanya uliopo kati ya vyama vinavyopigania kuiongoza nchi hii inaweza kuwa chanzo muhimu cha kuamua nani ataunda serikali ijayo. Hivi ni vita vya kweli, ni lazima tupunguze mwanya huo. Muungano wa vyama vya mrengo wa kati na kushoto unaongozwa na kiongozi wa chama cha Leba Isaac Herzog ulipata nguvu mnamo siku za mwisho za kampeni. Herzog aliwaambia wafuasi wake katika mkutano mwingine kwamba baada ya miaka sita ya serikali za Netanyahu wakati umefika wa kuleta mabadiliko. Anasema lazima anafnu tuwe pamoja. Ni lazima tuungane na kufanya pamoja kazi ili kufanikiwa na tutapata ushindi kwa sababu ni aidha sisi au yeye. Si chama cha Netanyahu cha Likud wala kile cha Herzog cha muungano wa Union of Zionist kinachotarajiwa kukaribia ushindi wa viti sitini na moja vinavyohitajika kuunda serikali jao. Vyama vyote hivyo vikuu hivi sasa vinajaribu kuvirai vyama vidogo vidogo kutoka pande zote za kisiasa kuungana pamoja nao. Profesa wa chuo kikuu cha Hebru Abraham Diskin anadokeza kwamba asilimia kumi na mbili wapiga kura hawajaamua wanampigia kura nani, na wao huenda wakaamua matokeo ya uchaguzi huu. Anasema ukichanganyisha pamoja vyama vyote vya mrengo wa kulia havitaweza kupata ushindi, na hata ukijumuisha pamoja vyama vyote vya mrengo wa kushoto havitaweza kuunda serikali lakini uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba vyama vinne vinavyoongozwa na Waarabu vilivyoungana kwa mara ya kwanza katika historia ya Israel vinaweza kupata viti vya kutosha na kuwa kundi la tatu kuu bungeni. Viongozi wake wanasema huenda wakaunga mkono serikali ya mrengo wa kushoto, lakini pakiundwa serikali ya mseto wa kulia na kushoto, basi muungano huo utaongoza upinzani bungeni. Na sasa Idi, unaweza kutusomea muktasar wa habari. Nigeria linasema limeuchukua tena mji wa Bama uliopo kaskazini mashariki mwa Nigeria kutoka kwa wanamgambo wa kiislamu wa Boko Haram ambao walikuwa wanaushikilia toka mwezi Septemba. Waasi wa Mali wa Tuareg wameomba mkutano na wapatanishi wa Algeria ili kuweza kuboresha mpango wa amani uliopendekezwa na serikali ya Bamako, wakiuelezea mpango huo ni msingi mzuri wa kupata maendeleo. Shirika la afya duniani WHO limeripoti kwamba idadi ya watu wanaoambukizwa malaria duniani imepungua kwa kiwango kikubwa mnamo miaka ya hivi karibuni katika sehemu nyingi za dunia, lakini utafiti mkubwa uliofanywa na Uganda unaonyesha idadi ya uambukizwaji katika maeneo ya mashambani imeongezeka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Sharif wamekutana tena nchini Uswisi Jumatatu, wakiendelea na juhudi za kufikia mwafaka ili kukabiliana na yale mapatano ya nuklia yanayoendelea. Mwisho wa muktasar wa habari. Lakini kabla ya kuondoka hapa, basi tunakuleteni taariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Uchaguzi wa karibuni wa bunge umeleta matokeo ya serikali yenye ushirika wa vyama saba huko nchini Lesoto, kwa vile vyama vyote vimeibuka kutoka katika upigaji kura wa Februari ishirini na nane vikiwa havijapata wingi wa kura katika bunge lenye viti mia moja na ishirini. Upigaji kura ulifanyika ili kurejesha uthabiti katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Ghasia zilizuka miezi sita iliyopita kati ya polisi na jeshi kufuatia uamuzi wa waziri mkuu Thomas Thabane kumfuta kazi kamanda wa jeshi Mwezi Juni, Thabane alisimamishwa kwa muda na bunge la nchi hiyo ili kuzuia mabadiliko katika serikali kufuatia ghasia za Agosti 30. SADC ilikuwa mpatanishi wa makubaliano miongoni mwa washirika wa Thabane ili kuitisha kikao cha bunge ili kujaribu kutayarisha uchaguzi miaka miwili mapema zaidi kuliko ilivyopangwa ili kusaidia kumaliza mzozo. Pakalitha Mosisili, ambaye alitumika awali kama waziri mkuu, ametajwa kuwa waziri mkuu ajaye wa Lesoto. Waziri Mkuu Thabane alikubali kushindwa katika mkutano wa waandishi wa habari hapo Machi tano. Wasimamizi wa kimataifa walielezea kwamba uchaguzi hautasuluhisha kiini cha changamoto za karibuni za kisiasa nchini humo. Nchi inatakiwa kuzungumzia mageuzi katika sekta ya usalama na kujihusisha katika mageuzi ya kikatiba bunge na huduma za kiraia. Marekani inawapongeza watu wa Lesotho kwa kushiriki kwa amani katika upigaji kura, huku chaguzi muhimu zikitarajiwa kufanyika nchini Nigeria, Ethiopia Burundi, Burkina Faso na mataifa mengine ya Afrika mwaka huu. Lesoto imeweka mfano wa upigaji kura wa amani. Marekani inashirikiana matumaini ya watu wa Lesoto kwamba uchaguzi huu utairuhusu Lesoto kusogea mbali ya kipindi cha hali ya wasiwasi wa kisiasa na kuimarisha umoja wa kitaifa. Nia hii ya dhati ni muhimu katika kuwapatia msingi bora uwajibikaji katika serikali ambayo inashughulikia mahitaji ya watu. Tunaipongeza tume huru ya uchaguzi ya Lesoto kwa kuandaa na kuendesha vizuri upigaji kura katika muda mdogo uliokuwepo. Sadek inastahili pongezi kwa kuunga mkono uchaguzi wa amani wa Lesoto. Tunafurahishwa na nia yetu ya dhati katika kusaidia kuimarisha taasisi za kidemokrasia na kanuni za sheria nchini Lesoto. Marekani bado ina nia ya dhati kwa ushirika wetu wenye nguvu na Lesoto na kufanikisha malengo yetu ya kuboresha afya, mafanikio na serikali inayofanya kazi vizuri na kuwajibika. Nam, wapenda wasikilizaji, ndio mwisho wa Kumekucha Afrika baada ya tahariri hiyo ya Sauti ya Amerika. kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo hapa studio Niko pamoja na Ili Ligongo pamoja na mwongoza matangazo Aida Isa. Mimi ni Abdu Shakur Abud kutakia mchana mwema, msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni hapo saa kumi na nusu na saa moja na nusu. Kwa aherini.