Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa 1 jioni iliyo ikiwa ni Jumanne, Machi 17 mwaka 2015. Na, na katika matangazo ya VOA Express hii leo, swala la waraka wa kichungaji kuhusu kura ya maoni katika watafutaji wa katiba nchini Tanzania ilimepokelewaje? Maskofu wameamua kuingilia kati baada ya kuona kwamba sasa taifa linaelekea kwenye mwelekeo ambao sio sahihi. Huyo ni mkazi wa Tanzania alivyopokea waraka wa kichungaji kuhusu mapendekezo ya katiba nchini humo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Na katika habari nyingine, katika masuala ya mapishi, mapishi hii leo kuna nini? Kuku bamia. Mahitaji yetu, lazima tuwe na kuku, mafuta ya kupikia, tangawizi basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Maafisa nchini Cameroon wanakanusha kwamba Rais Paul Bia mwenye umri wa miaka themanini na miwili ni mgonjwa sana. Waziri wa mawasiliano nchini Cameron, isa chiroma Bakari, aliwaambia waandishi wa habari leo kwamba rais Bia, ambaye yupo nje ya nchi tangu Machi tatu, kwa ziara binafsi huko Ulaya, na hakwenda kwa masuala ya afya yake kwenye hospitali ya Jeneva kama ilivyoripotiwa. Kwa mujibu wa waziri huyo wa mawasiliano, shutuma hizo zilitolewa kwanza na gazeti moja la kifaransa la le Monde. Aliziita sehemu za ripoti hizo ni kampeni za uongo dhidi ya bwana Bia. Hapo Juni mwaka 2004 kulizuka uvu kwamba bwana Bia alifariki katika kliniki moja huko Uswisi. Mara aliporejea nchini Cameron alisema kwenye televisheni ya taifa kwamba wale wanaomtakia kufa lazima wasubiri miaka mingine ishirini ijayo. Mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran yameendelea leo huko Uswisi na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif wakiwa katika siku ya pili ya mazungumzo. Mkutano huo unafuatia kikao cha jana wakati wakijaribu kukaribia mwongozo wa mkataba ambao utahakikisha programu ya nyuklia ya Irani ya amani kwa mabadilishano ya kupunguza vikwazo vi vya uchumi ambavyo vimeumiza uchumi wa nchi hiyo. Ofisa mmoja mwandamizi wa Marekani alisema jana kwamba haijawa wazi kama pande hizo mbili zitaweza kufikia muundo wa mkataba ifikapo tarehe ya mwisho iliyopangwa ya mwisho wa mwezi huu. Majeshi ya Siria yaliua wananchi katika mashambulizi ya anga katika mji wa kaskazini wa Raqa mwezino Novemba katika mashambulizi ambayo yalikiuka sheria za haki za binadamu kwa mujibu wa ripoti mpya leo ya Amnesty International. Ripoti hiyo inaelezea mashambulizi ya anga yaliyotokea katika eneo tofauti ambayo yaliua raia mia moja na kumi na tano. Amnesty ilizungumza kwa njia ya simu au Skype na mashahidi kwenye mashambulizi hayo na wanaharakati katika eneo. Walielezea mashambulizi hayo ya anga yalipiga katika maeneo ambayo hayakuwa karibu na malengo ya jeshi au maeneo ambayo raia waliuawa wa katika maeneo ambapo wanamgambo wa kundi la Islamic State walijulikana kuwepo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Pakistan imewanyonga wanaume wasiopungua kumi hii leo, ikiwa ni idadi kubwa sana kwa siku moja tangu serikali ilipoondoa kusitisha kwa muda adhabu ya kifo. Kubatilishwa kwa sera hiyo kwa mara ya kwanza ilitumika kwa wafungwa ambao walikutwa na hatia mashtaka ya ugaidi, lakini taarifa za wiki iliyopita zilieleza kwamba mabadiliko yaliongezeka na kujumuisha wafungwa wote waliohukumiwa adhabu ya kifo ambao rufaa zao zilikataliwa tangu adhabu ya kifo iliporejeshwa tena watu 27 wamenyongwa ukiongezea wanaume kumi walionyongwa hii leo. Wachunguzi wa Korea Kusini wanailaumu Korea Kaskazini kwa mifululizo ya mashambulizi ya mtandao kwenye kiwanda cha nyuklia cha Seoul. Korea Kusini inasema Pyongyang inahusika kwenye mashambulizi ya mtandao kwenye kiwanda cha nyuklia cha Korea, shambulizi lililotokea mwezi Disemba, katika mwezi huo wa Disemba, na kwa mara nyingine wiki iliyopita washambuliaji walichapisha nakala kwenye mtandao wa Twitter na takwimu za majaribio ambazo zinaaminika kuwa ni mali ya kampuni hiyo. Serikali ya Korea Kusini imesema leo kwamba namba za siri zilizotumika kuingia kwenye mtandao wa kiwanda cha nyuklia ni namba hizo hizo zilizotumiwa na washambuliaji wa mtandao wa Korea Kaskazini. Na mahakama moja huko Myanmar imemhukumu meneja mmoja wa baa na wafanyakazi wenzake wawili kifungo cha miaka miwili na nusu jela hii leo kwa kutumia picha za Kibuda katika kipeperushi ambacho jaji alisema kilikashif imani ya Kibuda. Kipeperushi hicho kilihamasisha kupunguzwa kwa bei ya vinywaji na muziki kwenye baa ya Gastro, kilionekana kwenye mtandao wa Facebook mwezi Disemba, ikimwonyesha mbuda akiwa amevaa nguo za rangi ya kukoza na wamevalia kubwa. Baadaye picha hiyo ilibadilishwa na ombi la msamaha. Mnaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na katika ripoti za waandishi wetu hivi punde. Kutoka huko nchini Kenya, habari zinaeleza kwamba maafisa wa usalama nchini humo wameharibu mabomu mawili karibu na mji wa Mandera, ingawa hakuna mtu aliyejeruhiwa au mali kuharibiwa. Mwagi Konyo anayo ripoti kamili kutoka Nairobi. Hii ni mara ya tatu katika muda wa wiki moja kwa visa vya kigaidi kushuhudiwa katika mji na sehemu zilizo karibu na mji wa Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya, kufuatia tukio la wiki iliyopita ambapo msafara wa gavana wa Mandera Ali Robi ulishambuliwa na kundi la kigaidi. Habari za muda mfupi uliopita zasema maafisa wa usalama wamefanikiwa kuharibu mabomu mawili karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, na bomu la tatu karibu sana na mji wa Mandera na hakuna mtu au mali iliyoharibiwa kwenye tukio hilo. Na habari za muda mfupi uliopita zinasema maafisa wa usalama wamefanikiwa kuharibu mabomu mawili karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, na bomu la tatu karibu sana na mji wa Mandera. Na hakuna mtu au mali iliyoharibiwa kwenye tukio hilo. Na kisa hicho kimetokea mwendo wa saa nne na nusu asubuhi saa za Afrika Mashariki. Na kulingana na kamishina wa kaunti ya Mandera Mashariki, mabomu haya yalitegwa usiku na watu kutoka taifa jirani la Somalia. Na kulingana na maafisa wa usalama, ya milipuko hiyo miwili ilikuwa imelengwa kwa maafisa wa usalama wanaoshika doria katika eneo hilo la mpakani, ambapo usalama umeimarishwa kufuatia shambulio hilo la wiki iliyopita. Lakini viongozi wa kisiasa kutoka jamii ya Wasomali katika mji huo wa Mandera wamekuwa wakilaumu serikali kuu kwa kushindwa kudhibiti usalama katika eneo hilo la Mandera na kaskazini mashariki mwa Kenya kwa jumla, wakidai majeshi ya Kenya yamefanikiwa kudhibiti hali ya usalama katika mji wa Kisimayu nchini Somalia, na wakati huo huo wameshindwa kuhakikishia wakazi wa Mandera usalama wao. Wanashangaa jinsi majeshi ya Kenya yanalinda usalama nchini Somalia na wakati huo huo wakazi wa Mandera wanaendelea kuuawa wa na magaidi wa Al-Shabab. In the fight against terrorists. Then they should tell us. But one thing we will not allow is for the government to mortgage Mandera. Na wanasema ikiwa serikali ya Kenya imeshindwa kuangamiza magaidi wa Al-Shabab, basi wanafaa kutangaza jambo hilo hadharani kwa sababu watu wa Mandera hawatakubali kuangamizwa na makundi ya kigaidi. If we are able to secure Kismayo of Somalia, why can't we secure our own towns which are on the border? Na karibu viongozi wote wa kaunti ya Mandera na maeneo ya Wajir, Garisa na sehemu nyingine za kaskazini mashariki wamekata tamaa na wanaishi kwa uoga na wasiwasi wa kushambuliwa na makundi ya Al-Shabab. Vilevile, hali hii ya wasiwasi imeanza kutanda katika sehemu nyingine nchini Kenya Kwani huenda visa vya kigaidi vikaanza kujitokeza tena katika sehemu za mijini, hasa Nairobi na Mombasa. na tangu mwezi wa Novemba mwaka jana, hali imekuwa ni tulivu bila milipuko au mashambulio ya kigaidi kote nchini Kenya, lakini kuna habari kwamba wanamgambo wa Al-Shabab wanazunguka bila tatizo katika eneo la mpakani wakiwa kwenye makundi ya wanamgambo 15 walio na silaha. Mwaiki kwenye VOA Express Nairobi. Tunaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hivi sasa basi, tunaelekea huko nchini Tanzania ambako tunaangalia mambo ya hoja kwa hoja. James Magai na Kevin Matandiko wanalumbana juu ya hoja ya waraka wa kichungaji uliotolewa, kama ni sahihi kutoa ushauri kwa waumini nchini humo juu ya swala zima la kushiriki kura ya maoni ishu ya elimu anataka elimu, ni elimu gani ambayo anataka itolewe kwa hawa Watanzania? Lakini pia kabla ya kufafanua juu ya elimu ambayo anaizungumzia, labda ni rejee tu kwenye msingi wa tafsiri ya viongozi wa dini kutafsiliwa kuingia kwenye mambo ya siasa katika hii ishu ya katiba. Tutambue kwamba safari ya, ya katiba hii haijaanza ya, leo yani mpaka inafikia hatua ya hao viongozi kuingilia kati ni, ni process ambayo imejitokeza, watu wamechoka sasa hivi mpaka viongozi wa dini wameamua kuingilia kati. Aniambie ni kwa nini mapendekezo sijui e, kama nanisikia vizuri, aniambie ni kwa nini sasa, kieza, Bwana Kevin hakuna. Hivi tunaposema kwamba ni mawazo ya Watanzania wazima nani ana takwimu kwamba Watanzania wangapi walitaka hii na wangapi hawakutaka hii? Kwa sababu kama kama ulikuwa unafuatilia mchakato huu, swala la, la, la, la aina ya muungano, muundo wa serikali, alikuwa miongoni mwa adidu za rejea, katika adidu za rejea ambazo tumeile ilipewa. Kwa sababu hiyo, wapo watanzania wengine, kwa kulitambua hilo, hawakugusia kabisa habari ya muungano, kwamba uwe wa serikali moja au mbili au tatu. Hapana, kwa hiyo huwezi ukachukua, ngoja, huwezi ukachukua haya mawazo ambao waliamua wali tu kuenda licha, kwa ya kwamba hiyo ilikuwa adidu ya rejea, ndoanaogisha maoni ya watanzania wote Kani. Naomba nikurejeshe kwa kwa kwa na na na ni kwanza, naomba nikusahihishe. Mapendekezo ya, ya kujadili swala la muungano yaliingizwa katika sheria ya mabadiliko ya katiba baada ya kuwa watanzania wamelalamika zaidi. Kwa mwanzo, rais alikataa kabisa swala la muungano lisijadiliwe, lakini baadaye wakawa wameliingiza kwenye kwenye hoja za kujadiliwa kwamba watu wa, wa, wa, wa serikali ngapi. Nisikilize sasa, hiyo hadinu haikupendekeza ni aina gani ya, ya muungano ambao unatakiwa kujadiliwa. Kwa hivyo kama serikali ilikuwa inahitaji ni aina gani ya muungano ubakie, kama ni serikali mbili, ingependekeza kwenye hadidu za rejea kwamba jadilini muungano, lakini muungano ubakie kwenye msingi wa serikali mbili. Lakini hilo hawakueleza tume ya katiba. Lakini tume ya katiba wao wameenda kutekeleza wajibu wao, hawakwenda na hadidu ya rejea ambayo inaeleza ni aina gani ya, ya muungano ambao unahitajika kwa Tanzania. Kwa hali kama hiyo Kaka, kama hiyo hiyo hiyo hoja ilibaki hewani na wengine wakuizungumzia kwa sababu hizo na, na kwanza, sina hakika kama iliingizwa kwamba sasa ijadiliwe ikaingizwa kwenye sheria na, na kama hata kama iliingizwa hiyo, lakini haikuwa, hapakuwa na direction kwamba watu waamue wanataka serikali ngapi. Kwa maana hiyo, wapo wengine ambao hawakujisumbua kwa kuzungumzia kwa sababu ilikuwa miongoni mwa ndizo za rejea. Lakini kama walikuwa wanataka hilo, nadhani ingefanyika utaratibu kwamba ipigwe kura ya maoni kwa jambo hilo moja tu, kwamba ni aina gani au mfumo wa serikali ngapi watu wanataka, then hiyo ndo ingeamuliwa kwamba asilimia kadhaa wametaka hii na asilimia kadhaa wametaka hii na nani wameshinda. Lakini katika sura kama hii ambayo limeenda, huwezi ukasema kwa hao wachache waliosema kwamba eti ndio msimu wa Tanzania wote. Kwa msingi wa hoja yetu, turudi kwenye msingi wa hoja yetu. Kwa nini hao maaskofu lazima Watanzania wapige kula ya hapana? Sawa. Lazima turudi kwenye msingi wa hoja hiyo. Tanzania sasa hivi maaskofu wameamua kuingilia kati. Baada ya kuona kwamba sasa taifa linaelekea kwenye mwelekeo ambao sio sahihi, mwelekeo huu ambao sio sahihi ambao wameona hao maaskofu. Mnaendelea kusik... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Naam, sande. Sasa naona ni wakati wa kupumzisha koo na kuburudika taratibu hapa studio. Sadakta kabisa, kabisa mkamiti. Hivi sasa basi tunaangalia katika masuala ya burudani kama unavyosema mm -hmm. na huku na mwana, mwana, mwana muziki machachari wa Tanzania, Lady JD hapa. Judith Wambora, Wambora naam anakuja kabisa na kibao chake malaika. Asante sana macachari wa Tanzania huyo mkamiti Lady JD. Mm -hmm, kama alivyosema hapo awali Judith Wambura na kibao chake Malaika anakuambia natamani kuwa malaika, kurudi nyuma, kuwa kama mtoto. Lakini ndio hivyo tena, umri ukishasogea sana, ndio umeshasogea, ndugu yangu, inabaki tu namba. inabaki, namba, inabaki <laughs> historia lakini si mbaya, unaweza kuendelea kufanya mazoezi mkamiti, unasema ili uendelee kuonekana kijana, lakini inabaki historia <laughs> yeah, inabaki historia, miaka inasonga mbele miaka inakimbia na. <laughs> Msikilizaji, ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sante sana basi, msikilizaji, moja kwa moja hivi sasa mambo yale ya mapishi mapishi, na mwana George Njogopa yuko tayari kabisa kutueleza mapishi ya leo, namna gani kule wakati mwingine napita pita mitaani hapa, nimepita sehemu, nimekaribishwa kwa, niseme kwa furaha maridadi kabisa. Moja kwa moja nimekwenda jikoni, huku nakutana mpishi mkuu Ndarisio Teofil kandokeza kwamba anapika kuku bamia. Oh, kuku bamia, si koja. Haya, leo tunaandaa kuku bamia. Mahitaji yetu, lazima tuwe na kuku, mafuta ya kupikia, tangawizi, kitunguu swaumu, chumvi kitunguu maji, nyanya, nyanya kidogo ya kopo ile tomato paste na tomato sauce. kuku bamia, huyu kuku bamia anatengenezwa wakati gani hasa? Kuku bamia anaweza akatengenezwa mchana ama usiku, chakula cha jioni. Na kwa nini meamua kuita kuku bamia hasa mnapo, kwa uzoefu wako? Kuku bamia ni kwa sababu inapikwa hii kuku inachanganywa pamoja na bamia kwa hiyo inabadilika jina kutokana na kuwa imewekwa bamia ndani. Ladha yake ikoje hasa kama mtu anataka kuonja au hajawahi kuiona kuku bamia? Ladha yake ni nzuri na ni nzuri zaidi kwa sababu tuna inaingia na inachanganywa na mbogamboga mboga. Kuku ukichanganya na bamia kidogo unapata ladha mbili zimechanganyika. Atakuwa na Teresa huyo sasa kuku. Hapana, ngoja tuiandae Hatua ya kwanza kabisa unapoandaa hukuku bamia ndo unaweka vitunguu vilivyochanganywa na mafuta na no, unaanza flampen. Kwanza ikishapata moto unaongeza mafuta kidogo, yanapata moto alafu unaweka vitunguu, moto mdogo mdogo ili visije vikaungua Uzingatie, zile mboga hazitakiwi ku, kuiva mpaka zikalainika sana, kidogo tu unazipika. Ukishamaliza hapo unaweka kando, unazitoa unaweka kando, unaosha flampen then unakuja na kuku, vile vipande vya kuku ambavyo umevikata na venyewe hivyo hivyo unavikaanga kidogo kidogo na, na moto mdogo and then baadaye tunakuja kuchanganya pamoja, ili muonekano wa chakula chetu kwenye sahani uwe mzuri, na zile mboga ziwe zimeoneka, zinaonekana bamia, zinaonekana kwenye ule uhalisia wake oh. Wengi wetu tumezoea kupika bamia tunachanganya na dagaa, lakini hata kuku pia tunaweza kuchanganya, kama tulivyokumsikia mpishi mkuu kutoka hoteli ya Marioti iliyoko eneo la Ubungo huu, Bwana Ndarisio Teofila akituhadithia kuhusu mapishi yetu yaleo, lakini leo amedokeza kuhusu kuku bamia, ili baadaye wateja watu aina mbalimbali waweza kumiminika kumla. Asanteni, asante sana George Njogopa. Mambo ya kuku na bamia, Mkamiti umesikia? Nimeasikia, asante manake Yani, sijui nikueleze vipi. Nikitoka hapa kazini leo, itabidi nipite madukani nikatafute bamia, bamia, lakini huenda nisipate bamia fresh, nikapata frozen eh. Hapo ni kazi kapata bamia <laughs> lakini ama kwa hakika eh, <laughs> kuku bamia, bamia. Kuku. <laughs> inantia hamu hata mie kula sasa. Basi ukiweka na ugali pale ah. Mm, mambo yanakuwa safi kabisa safi kabisa sana <laughs> sana. Haya, msikilizaji, basi hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa basi tunaelekea katika ushauri ambapo Hindu Lugome anatoa ushauri kwa vijana wa kike juu ya maswala ya mapenzi katika umri mdogo, hasa wale wanafunzi walio katika vyuo. Hebu tumsikilize. Mimi naitwa Hindu Lugome. Nilikuwa napenda kuwashauri mabinti ambao wako mavioni au labda mabinti ambao wako mashuleni. Binti unafanya mapenzi katika umri mdogo na mbaya zaidi unafanya mapenzi bila kutumia kinga, bila kuhofia vitu vingi, kuna magonjwa ambao unaweza ukapata ukiwa katika umri mdogo. Na vile vile, kikubwa pia, unaweza ukapata ujauzito sawa, unaweza ukabeba ujauzito. Lakini mtu anashika ujauzito anakaa nao tumboni miezi tisa, halafu mwisho wa siku anakuja anatoa ujauzito na kutupa mtoto yani. Nawashauri mabinti waachane na hiyo tabia, maana kama unajiona umri wako wewe bado mdogo kuweza kushika ujauzito na kufikia hatua ya kuzaa, basi ni mara kumi ukaachana na hicho kitu. Muda ukiwadia, una uwezo wa kufanya kwa wakati kuliko ukawa unafanya afu ukaja ukapata madhara makubwa kama hayo kwamba unapata ujauzito na mwisho siku unakwenda kutupa kiumbe ambacho hakina hatia. Kwanza unakuwa unapata dhambi, alafu kizingatia, wewe ni mwanachuo. Baada ya masomo yako, unahitaji labda kuwa mke wa mtu. Inafika wakati sasa unamhitaji yule mtoto unamkosa. Huwezi kujua kwamba Mungu amekupangia kwamba wewe una uwezo kupata watoto wangapi, lakini wewe unaenda unafanya labda abortion au unazaa mtoto unaenda kumtupa. Hii hasa hasa inafanyika sana, wanafunzi wa maviona, wanafunzi wa mashuleni. Mimi nilikuwa nawashauri kumwacha kwa sababu madhara yake ni makubwa sana. Unaweza kuja kukosa baadaye mtoto, na vile vile ukapata, unakabaki unajilaumu, ndo ukaiona chungu, kwa ajili ya kukosa labda kukosa tena uwezo tena labda wa kushika mimba na kuzaa tena mtoto. Kwa mimi, ningewashauri muache kabisa hiyo tabia. Kama unaona umri wako bado hujafikia, ni mara kumi ukaachana na hizo vitu, au ukatumia kinga, muda ukiwadia, basi ukapata mtoto wako. Shukrani sana Hindu kwa ushauri wako huo mzuri ambao unakuwa umeutoa kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Ni yapi yale yaliyovuma? Sande yupo tayari kabisa hapa studio kukupa dondoo za yavumayo mitandaoni <mulia> na yanayovuma mtandaoni, tunaanzia huko nchini Kenya, ambapo ni habari ya gavana wa Mandera Ali Roba akisema amenusurika kuuawa mara sita katika maisha yake, ikiwa ni pamoja na kushambuliwa msafara wake siku ya Ijumaa, huku akihoji kwa nini serikali ya Kenya imepeleka majeshi Somalia ikiwa ni sehemu ya kikosi cha Umoja wa Afrika kusaidia nchi hiyo, wakati wakiacha nchi yao ya Kenya hatarini. Maxi Karush anasema kama Mandera si salama na Nairobi pia si salama na sehemu nyingine zote za nchi hali kadhalika. Wataalamu wa usalama hapa nchini inabidi waongeze utaalamu wao, na sivyo tutakombana janga kama la Nigeria la Boko Haram. Wachirabots naye anasema serikali inahitaji kuweka jeshi katika hili na jukumu la uchunguzi kutafuta taarifa za kijasusi na kuwakamata majambazi hawa. Hii ni vita lazima tushinde, na gavana anahitaji uungaji mkono wetu kukamilisha hili ajenda kuu ya magaidi hawa ni kuchukua ulimwengu mzima kwa nguvu kutokana na kitabu chao kinavyoambia. Naye Simso 316 anasema hawakutuambia kama kuna usalama wa kutosha na kutishia kuwafukuza kazi walimu ambao walikataa kurudi makazini. Je, wanakiri sasa kwamba walikuwa wakiwatenda wananchi na kuweka maisha yao hatarini? John anauliza je bado unataka walimu warudi gavana? Naye Kachali anasema mwambia kaka yako Aden Duale ambaye anatishia kuwafukuza walimu ambao wamegoma kwenda kufanya kazi katika eneo hilo. Na hapa Marekani inayovuma kwenye mtandao ni mambo ya kuvaa nguo za kijani, kila konya kwenye mtandao hii picha mbalimbali za sherehe za St Patricks Day hii leo Machi 17 ambapo baa kadhaa zinatangaza kuuza bia za kijani. Lena Ginel kutoka Scotland anasema tutakuwa na mnara wenye taa ya kijani kwa mara ya kwanza. Naye Elizabeth Moriel Bata anasema siku hii imekuwa kimya hapa Belfast. Naye Amanda Davis anasema siku hii ni ya kidini, inasherekewa sana kuliko hata watakatifu wengine kama George hapa Uingereza. Nafikiri hii ni kupenda tu ulevi. Daniel Casey anajibu anasema, ah, si kosa letu, tunatafuta kila sababu ya kufanya sherehe na yanayovuma huko Tanzania ni habari ya mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi NEC nchini humo Jaji Damian Lubuva akisema ofisi yake ilijaribu kuwazima vifaa vya kielektroniki vya biometric voters registration yani BVR katika nchi ya Kenya na Nigeria kwa ajili ya kuandikisha wapiga kura, lakini nchi hizo zilikataa. Mzee wa Makavu anasema kweli Tanzania ombaomba omba. Basi kutoka mtandaoni ni hayo tu kwa leo. Asante sana Sande Shomari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA Express na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa nchini Cameroon wanakanusha kwamba Rais Paul Bia mwenye umri wa miaka 82 ni mgonjwa sana. Waziri wa mawasiliano nchini Cameroon Isa Chiroma Bakari aliwaambia waandishi wa habari leo kwamba Rais Bia ambaye yupo nje ya nchi kwa ziara binafsi huko Ulaya na hakwenda kwa masuala yake binafsi ya afya kwenye hospitali ya Jeneva kama ilivyoripotiwa. Mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran yameendelea leo huko Uswisi na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif wakiwa katika siku ya pili ya mazungumzo. Mkutano huo unafuatia kikao cha jana, wakati wakijaribu kukaribia mwongozo wa mkataba ambao utahakikisha programu ya nyuklia ya Iran ni ya amani kwa mabadilishano upunguza vikwazo vya uchumi ambavyo vimeumiza uchumi wa nchi hiyo. Majeshi ya Siria yaliua wananchi katika mashambulizi ya anga katika mji wa kaskazini wa Raga mwezi Novemba, katika mashambulizi ambayo yalikiuka sheria za haki za binadamu, kwa mujibu wa ripoti mpya leo ya Amnesty International. Pakistan imewanyonga wanaume wasiopungua kumi hii leo, ikiwa ni idadi kubwa sana kwa siku moja tangu serikali ilipoondoa kusitisha kwa muda adhabu ya kifo. Kubatilishwa kwa sera hiyo kwa mara ya kwanza ili tumika kwa wafungwa ambao walikutwa na hatia ya mashtaka ya ugaidi, lakini taarifa ya wiki iliyopita zilieleza kwamba mabadiliko yaliongezeka na kujumuisha wafungwa wote waliohukumiwa adhabu ya kifo ambao rufaa zao zilikataliwa. Wachunguzi wa Korea Kusini wanailaumu Korea Kaskazini kwa mifululizo ya mashambulizi ya mtandao kwenye kiwanda cha nyuklia cha Seoul. Asante sana mkamiti Kibayasi, tunakushukuru kwa kutusikiliza leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya Esther Gidhuwat, mwelekezi Fatiu Almasi, mimi ni Sunday Shomari. Naitwa mkamiti Kibayasi, tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Kwaherini.