Ujambo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Jumanne Machi 17 mwaka wa 2015, ambapo pia tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22 na vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, tunakuarifu kuwa nchini Tanzania mapambano ya kupinga visa vya albino yapamba moto katika kampeni za Imetosha. Wadau wadau wanatoa wito wa kuelimisha jamii, kuwekeza kwenye kuwaelimisha watu zaidi kuhusiana na vitu hivi na kuwapa njia mbadala, maanake usimwelimishe alafu ukamwacha ukaondoka. Vilevile nchini Tanzania wadau wakutana kujadili kazi ya jumuiya ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika lakini pia katika ngazi ya Afrika ni Umoja wa Afrika kwao tunajaribu kuangalia kazi zao tangu hizi taasisi zimeanzishwa zimefanikiwa wapi, wapi na zimekuwa napata matatizo wapi na kadhalika. Ivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza sikiliza habari za dunia naye Harrison Kamau. Wapiga kura leo wamepiga kura nchini Israel ambapo waziri mkuu Benjamin Netanyahu anawania awamu ya nne kama waziri mkuu. Utafiti wa karibuni kabla ya uchaguzi kwa bunge lenye viti 120 unaonyesha chama cha Likud cha mwana Ntenyahu kikiwa kimeachwa nyuma kwa viti kadhaa na ushirika wa mrengo wa kushoto unaoongozwa na mkuu wa Zionist Union Isaac Hasgon, bila mgombea yeyote kati yao kutarajiwa kushinda wingi wa viti 61 bungeni. Kumekuwepo na msukumo wa kampeni kali kutoka kwa wagombea kupata ungaji mkono kutoka kwa vyama vidogo kuanzia vya kikomunisti Kiarabu na hata vya Kiyahudi. Wachambuzi wanasema kwamba uchaguzi huu utakuwa kama kipimo kwa uongozi wake waziri mkuu wa Benjamin Netanyahu. Maafisa nchini Cameroon wanakanusha kwamba rais Paul Biya mwenye umri wa miaka themanini na miwili ni mgonjwa sana. Waziri wa mawasiliano nchini humo Isa trichoma Trir Chiko, Chiroma Bakari amewaambia waandishi wa habari leo kwamba Rais Bia ambaye pia yupo nje ya nchi tangu Machi tatu kwa ziara ya kibinafsi huko Ulaya na wala hakwenda kwa masuala ya afya yake kwenye hospitali ya Geneva kama ilivyoripotiwa. Kwa mujibu wa waziri huo, huyo wa mawasiliano, shutuma hizo zilitolewa kwanza na gazeti moja la Kifaransa la Le Monde. Alizitaja ali sehemu za ripoti hiyo kuwa, kuwa za kampeni za uongo dhidi ya Bwana Bia. Hapo Juni mwaka wa elfu mbili na nne kulizuka uvumi kwamba Bwana Bia amefariki katika kliniki moja huko Uswizi. Mala, mara, mara aliporejia nchini Cameroon alisema kwenye televisheni ya kitaifa kwamba wale wanaomtakia kufa lazima wasubiri miaka mingine ishirini ijayo. Na idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto inaonya kuwa mlipuko wa Ebola utaendelea kuadhiri maisha ya watoto na jamii zao nchini Liberia, Sierra Leone na Guinea kwa vile bado kuna kesi moja ya ugonjwa huu unaosababisha kifo. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Marais watatu wa Liberia, Sera Leon na Guinea wamepanga Aprili 15 kuwa tarehe ya kufikia lengo la kesi sifuri za ibola kwenye nchi zao. Mwakilishi wa UNICEF nchini Sera Leon, Roland Monash, ameiambia VOA kuwa ni vigumu kutabiri iwapo lengo hili litafikiwa. Monash anasema kila siku anaangalia barua pepe zake kuona hali ilivyo, na kila siku anaomba dua aone sifuri, lakini kila siku bahati mbaya, tuko katika sehemu tunayosema kigingi cha kuweza kufikia sifuri hakijaondolewa. Shirika la afya duniani lina ripoti takriban kesi elfu ishirini na nne mia sita za Ibola ikiwemo vifo elfu kumi mia moja arobaini na nne katika nchi tatu za Afrika Magharibi. UNICEF inaripoti asilimia 20 ya maambukizo haya ni miongoni mwa watoto. Monash anasema watoto bado wako katika hatari ya kukumbwa na maradhi mengine yanayosababisha vifo. Anasema Sierra Leone na kiwango kikubwa cha vifo vya watoto hapa duniani, na idadi hii imeongezeka katika muda wa miezi tisa mpaka 12 iliyopita kwa sababu ya Ebola. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Ikitangazia jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari za ulimwengu, mkuu wa nyuklia wa Iran anasema maafisa wa Iran wamefikia maelewano na Marekani na washirika wake kwenye mashauriano kuhusu masuala mengi katika mazungumzo yanayoendelea nchini Uswizi kuhusu programu ya nyuklia ya Iran. Ali Akbar Salehi amekiambia kituo cha televisheni hata hiyo tofauti moja muhimu sana iliyopo ni kwamba maafisa watajaribu kusuluhisha hilo ifikapo leo jioni. Amesema kama suala hili litatatuliwa, pande zote zitakuwa katika makubaliano kuhusu masuala ya kiufundi ambayo yamejadili katika maushauriano. akusema suala hilo linahusu nini. Salehi alitoa matamshi hayo wakati waziri wa mambo ya nje wa marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Mohamed Javad Zarif wakiwa katika siku ya pili ya mazungumzo hivi leo. Afghanistan imekaribisha ripoti ya Umoja wa Mataifa kwamba Marekani imeondoa mpango wa kupunguza idadi ya wa wanajeshi wake nchini humo hadi elfu tano mia tano kufikia mwisho wa mwaka huu kufuatia ombi la makamanda wa jeshi la hifadhi vikosi, vikosi zaidi. Mwakilishi wa Afghanistan kwenye Umoja wa Mataifa Zahir Tanin ameambia wanahabari mjini New York kwamba ni muhimu kwa Marekani kuangalia ukweli wa mambo kwenye mikakati ya ushirikiano wake na Afghanistan ili kutazama tena na kufanya marekebisho ya kuondoa wanajeshi nchini humo. Ingawaje uamuzi wa mwisho kuhusiana na idadi haujafanywa, maafisa wa Marekani wanasema kwamba idadi hiyo bado itahifadhiwa hadi mwaka ujao. Majeshi ya Syria yaliwaua wananchi katika mashambulizi ya anga kwenye mji wa kaskazini wa Raka mwezi Novemba likiwa tukio ambalo lilikiuka sheria za haki za kibinadam, kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa leo na Amnesty International. Ripoti hiyo inaeleza mashambulizi ya anga yalitokea katika siri tofauti na ambayo yaliua raia 115. Amnesty ilizungumza kwa njia ya mawasiliano na Skype na mashahidi kwenye mashambulizi hayo pamoja na wanaharakati ya katika eneo. Walieleza mashambulizi hayo ya anga yalipiga katika maeneo ambayo yalikuwa karibu na malengo ya kijeshi au maeneo ambayo wanamgambo wa kundi la Islamic State walisemekana kuwa unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu gavana wa Kaunti ya Mandera nchini Kenya aitaka serikali ya kitaifa kumbadilisha mkuu wa polisi ambaye anasema ameshindwa kusitisha mashambulizi yanayofanywa na kundi la wanamgambo wa Kisomali la Al Shababu. Wito huo umekuja siku kadhaa baada ya gavana huyo kunusurika shambulizi. Mwandishi wetu Muhamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi, na Ali Jariami anasoma ripoti kamili. Akionekana waziwazi kutetemeka, gavana Ali Roba amewaambia waandishi wa habari kuwa maisha yake yalikuwa hatarini na kuyashutumu majeshi ya usalama katika kaunti yake kwa kushindwa kusitisha mashambulizi ya kigaidi. Msafara wa Roba ulivamiwa Ijumaa na wanamgambo wa Al-Shabab. Alinusurika katika shambulizi hilo bila ya kudhurika, lakini wanaume wengine sita walijeruhiwa. Gavana amesema katika kesi inayomhusu yeye na nyingine, majeshi ya usalama yanachukua muda mrefu sana kuwasili kwenye eneo la shambulizi. Why? We, we polisi wameshindwa kujibu kwa muda mwafaka. Ndiyo maana anasema kwa kweli, kuna haja ya kufahamu kwa nini polisi au majeshi ya usalama you know, hayakuweza kujibu matukio ya usalama. Nadhani kwa muda mfupi you know, sana iwezekanavyo, hilo linaweza kusuluhishwa kwa mabadiliko ya mkuu, hapana, au pengine serikali ya kaunti. Inasema zaidi ya watu mia moja wameuawa huko Mandera katika muda wa miezi minne iliyopita na kundi la al-Shababu Kundi la Kiislamu la Kisomali limeapa kulipiza kisasi kwa kufanya mashambulizi dhidi ya Kenya baada ya kupeleka wanajeshi wake ndani ya Somalia mwaka 2011 wakipambana sambamba na jeshi la Umoja wa Afrika hali ya ukosefu wa usalama imedumaza elimu upande wa kaskazini mashariki mwa Kenya, ambako mamia ya waalimu wamekataa kurejea mashule baada ya wanamgambo kushambulia basi ambalo lilibeba waalimu mwishoni mwa mwaka jana na kuua watu 28. Seneta wa Mandera Bilokero anasema serikali haiweki juhudi za kutosha kuonyesha mamlaka yake kama ilivyo katika miji mingine ambayo inakabiliwa na hatari za Al-Shabab. Tunahisi kuwa serikali inaona Mandera kama siyo sehemu ya Kenya, haipewi huduma sawa katika misingi ya kuzungumza matishio ya kigaidi, viwango sawa kama inavyofanyika kwa Nairobi au Lamu au sehemu nyingine za nchi ambazo zimepewa mtazamo zaidi. Akiongea baada ya kutembelea maafisa wa usalama waliojeruhiwa mjini Nairobi Jumatatu. Inspekta Jenerali wa polisi aliyeteuliwa hivi karibuni Joseph Boynet aliwahakikishia watu wa Mandera usalama wao. Hali imedhibitiwa, tuko katika hali ya tahadhari. Tunaomba wakazi wa kaunti hiyo kuendelea kushirikiana na sisi kusudi tuweze kuwapatia msaada wa polisi unaostahili. Katika shambulizi jingine mwezi Oktoba, gavana Roba alinusurika kujeruhiwa baada ya mlipuko kuteguka baada ya msafara wake kupita katika eneo moja huko Mandera. Imetosha, twende pale tukashawishi watu waache kuuana, wafanye kitu kingine. Wewe ni mtaalamu wa biashara, twende pale tukabuni biashara nyingine ya kumpa mtu utajiri. Nao msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea kusikiliza habari zaidi za dunia. Pakistan leo imewanyonga wanaume wasiopungua kumi ikiwa ni, ikiwa ni idadi kubwa zaidi kwa siku moja tangu serikali ilipoondwa uh, kusitisha kwa muda adhabu ya kifo. Kubatilishwa kwa sera hiyo kwa mara ya kwanza kulitumika kwa wafungwa ambao walikutwa na hatia ya mashtaka ya ugaidi, lakini taarifa za wiki iliyopita zimeeleza kwamba mabadiliko yaliongezeka na kujumuisha wafungwa wote walihukumiwa adhabu hiyo na ambayo rufaa zao zilikuwa zimekataliwa awali. Tangu adhabu hiyo ya kifo iliporejeshwa watu 27 wameadhibiwa pamoja na wanaume kumi walionyongwa hivi leo. Wafanyikazi wa uokozi na maafisa wa kukabiliana na majanga leo wanajaribu kuangalia hali ilivyo kwenye visiwa vinavyozunguka Vanuatu, Vanuatu ili kufikia walioathiriwa na kibunga kikali. Hali mbaya ya hewa, mawasiliano hafifu na nchi hiyo iliyo kwenye visiwa zaidi ya themanini vinafanya hali kuwa ngumu kukadiria hasara na upelekaji misaada mgu, kuwa mgumu tangu kibunga kilipotokea Ijumaa. Kitengo cha masuala ya kibinadamu cha Umoja wa Mataifa kimesema watu 11 wamethibitishwa kufariki na taarifa ya awali ya watu 24, lakini maafisa wana, wamesema idadi huenda ikaongezeka. Wengine 3300 wanaishi kwenye kambi za muda. Kibunga hicho kiliharibu nyumba, kuangusha miti wakati kilipita kisiwa hiki kilicho kusini mwa Pacific, kikiwa na upepo wa kasi ya mwendo ya kilomita 270 kwa saa na wachunguzi wa Korea Kusini wanailaumu Korea Kaskazini kwa mfululizo wa mashambulizi ya kimitandao kwenye kiwanda cha nyuklia cha Seoul. Korea Kusini inasema Pyongyang inahusika kwenye mashambulizi hayo yaliyotokewa mwezi Desemba katika mwezi huo na kwa mara nyingine wiki iliyopita, washambuliaji walichapisha nakala nakala kwenye mtandao wa Twitter na takwimu za majaribio ambazo zinaaminika kuwa ni mali ya kampuni hiyo. Serikali ya Korea Kusini imesema leo kwamba namba za siri zilitumika kuingia kwenye mtandao wa kiwanda cha nyuklia na namba hizo hizo zilitumiwa na washambulizi wa mtandao wa Korea Kaskazini. Naam msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi tuungane na kampeni za Imetosha nchini Tanzania. Umetosha. Twende pale tukashawishi watu waache kuuana, wafanye kitu kingine. Wewe ni mtaalamu wa biashara, twende pale tukabuni biashara nyingine ya kumpa mtu utajiri, ili asiamini kwenye viungo vya binadamu. Kwa hiyo tunahitaji mindset kuwekeza kwenye kuwaelimisha watu zaidi kuhusiana na vitu hivi na kuwapa njia mbadala. Maanake usimuelimishe halafu ukamwacha ukaondoka. Njia yangu mbadala nyingine ya kuondoa hii unyanyapaa na, na mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi ni kuwahamisha watu wenye abinizimu ambao wamekuwa wakifungiwa sehemu moja kwa mani, kwa minajili ya kuwalinda. Tanzania ni kubwa sana, tatizo liko kanda ya ziwa tu. Kwa hiyo tunaweza kuwaondoa kanda ya ziwa tukaileta katika mikoa mingine, itasaidia mara mbili, mara moja itasaidia hawa watu kuzoeleka katika jamii ya kawaida kwa sababu ukiwapeleka kama ishirini kwenye shule moja, wakalala na kuamka na wenzao ambao wako katika hali ya kawaida, wale watu ambao wako katika hali ya kawaida wataona kumbe hawa ni wenzetu na hawana tatizo, ni binadamu wa kawaida. Ni ujumbe wa kampeni za kuzuia visa vya maalbino nchini Tanzania. Basi huko huko nchini Tanzania, wajumbe kutoka nchi saba wakiwemo waandishi wa habari wanakutana Dar es Salaam kujadili kuhusu kazi za Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika hasa kuhusu mchakato wa amani katika bara la Afrika mashariki na kati na suala la mashariki mwa Kongo. Mwandishi wetu Hosteri Malivika anahudhuria mkutano huo na anatupasha. Wajumbe hao kutoka nchi saba wamezungumzia kazi za Umoja wa Mataifa katika nchi mbalimbali ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na juhudi za Umoja wa nchi za Afrika kuhusiana na masuala ya amani na utatuzi wa migogoro katika kanda nzima ya Afrika. Baadhi ya wahudhuriaji wamjiuliza kwa nini mizozo na migogoro yaendelea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu ambako kuna kikosi kikubwa cha umoja wa mataifa kikiwa na vifaa vingi vya kijeshi. Kuhusiana na kazi za umoja wa mataifa, nimezungumza naye Augustin Mahiga aliyekuwa mwakilishi wa umoja wa mataifa katika nchi ya Somalia miaka iliyopita. umoja wa mataifa ndio chombo pekee ambacho kinajumlisha wanachama wake wakiwa ni mataifa yote ya ulimwengu huu kwa madhumuni ya kuleta amani, na huwezi kupata amani bila kuwa na jukwaa ambalo linajumulisha wadau wake wote. Kwa sasa hivi umoja wa nchi za Afrika zinalenga zaidi katika masuala ya ushirikiano na maendeleo ya kanda ifahamike kwamba mkutano huu uliandaliwa na taasisi ihusikayo na amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika IPCS, ikiwa na makao yake jijini Dar es Salaam, na huku waandishi wa habari wakiwa vile vile walialikwa kutoka maeneo mbalimbali. Cosmas Mbali Bahali ndiye kiongozi wa shirika hilo la IPCS. Kweli waandishi wa habari ni muhimu sana, kwa sababu vitu hivi lazima watu wavijue na wanaoweza kufanya hivyo ni wandishi wa habari wako hapo. Na pia wandishi wa habari wavijue jinsi ya kuripoti mambo haya. Hawezi kuwa kuripoti vitu hivi kama wenyewe havijui. Kwa mfano tuseme kwamba jukumu la Umoja Mataifa ni kutunza amani duniani na usalama no, lakini pia katika ngazi ya Afrika ni Umoja wa Afrika. Kwa hiyo tunajaribu kuangalia kazi zao, tangu hizi taasisi zimeanzishwa, zimefanikiwa wapi na zimekuwa napata matatizo wapi na kadhalika, ili kuona wapi tupate tu mtazamo mpya wa kusaidia nguvu ziongezeke zaidi. Naye Laila Ndinda ni mwanahabari kutoka nje ya Kenya mjini Nairobi. Usalama haujawachoa wanajeshi peke yao, usalama ni wa kila mtu. Sasa wao wanachofanya ni kuhakikisha kwamba wanakwenda pale mashinani, wanazungumza na washikadau wote, na kuhamasisha kuhusu swala so zima la usalama, kwa sababu usalama ukianza nyumbani, basi unakwenda kwenye jamii na kwa nchi kwa ujumla. Kwa hivyo mimi kwangu ni kusema, wanafanya kazi nzuri sana. Wajumba hao wamekubaliana kushindikiza amani na kutazama namna kutatua migogoro wa waafrika wenyewe, ili kuweko na amani ya kudumu, huku wakisema kwamba kuna migogoro nyingine ambayo inahitaji masuala ya kisiasa kuliko kutumia silaha, na hasa ikionekana kwamba mgogoro wa Kongo kuna watu wengi wanaochochea mgogoro wa Kongo wanaopatikana nje ya inji. Roseli Malivika, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam, Tanzania. Na Waisrael wanapiga kura kuchagua bunge jipya. Maslahi ya wapiga kura yameongezeka kutokana na kinyang'anyiro kikali kati ya chama cha Likud cha waziri mkuu Benjamin Netanyahu na ushirika wa mrengo wa kushoto unaongozwa na upinzani wa chama cha Liba. Mwandishi wetu Scott Bab ana ripoti kutoka Jerusalem na mkamiti Kias Kibayasi anasoma ripoti kamili. Waisrael wamekwenda katika vituo vya kupigia kura mapema leo na kujitokeza kwa idadi kubwa wakiwafanya maafisa wa uchaguzi kutabiri kuwa huenda idadi ya watakaojitokeza itakuwa kubwa zaidi kuwahi kutokea. Katika kiunga cha Katomoni cha watu wa daraja la kati mjini Jerusalem, Ester Dabol mwenye umri wa miaka 74 alikwenda kupiga kura kwa kutumia kiti cha wagonjwa cha kusukuma. Anasema kila mtu ni vyema ajitokeze na kupiga kura pamoja naye ni vizuri kwamba wanapiga kura wakiwa ni watu wenye nguvu walioungana pamoja, wameshikana mikono na wana moyo mmoja, ameongeza. Mfanyakazi mmoja Asari Levi, mama wa watoto wawili, ambaye ametalakiwa na mumewe, amesema masuala ya kiuchumi na kijamii ni kipaumbele kikubwa kwake. Anasema anataka serikali kuwahudumia watu walio dhaifu, wazee, wale ambao hawawezi kumudu kuwa na makazi, vijana wadogo waliooana anaongezea kwamba kwa ajili ya wa watoto wake yeye pia angependa serikali mpya kuanza tena mashauriano ya taratibu za amani na Wapalestina. Wagombea kutoka vyama ishirini na vitano walitembea kote nchini Israel katika siku za mwisho za kampeni. Maoni ya umma yaliyokusanywa yanaonyesha kuwa chama cha Bwana Netanyahu cha Likud kiko nyuma ya ushirika wa mrengo wa kushoto unaoongozwa na kiongozi wa Labor, Yitzhak Herzog kwa viti kadhaa. Bwana Netanyahu anawania awamu ya nne ya uongozi akisisitiza kwa rekodi yake kuwa kiongozi mwenye nguvu ambaye atalinda usalama wa Israel. Herzog amesema Bwana Netanyahu ameshindwa kutimiza ahadi alizotoa za kupunguza gharama za maisha na kuondoa mwanya kati ya matajiri na maskini. Masilahi ya wapiga kura pia yamezungumziwa na vyama vinne vya Kiarabu ambavyo vimeungana kuunda United List. Kwa mujibu wa maoni ya umma huenda kikashinda nafasi ya tatu kwa wingi wa viti bungeni. Katika maeneo yenye Waarabu wengi ya Beit Safa, mwalimu Wafa Awad mwenye umri wa miaka thelathini amesema hii ni siku maalum kwake. Anasema hii ni mara ya kwanza kwa yeye kupiga kura kwa sababu anahisi kuna kitu kipya hasa kwa vile vyama vinavyoongozwa na Waarabu vimeungana pamoja. Anaongezea kuwa ana matumaini kuwa Waisrael wenye asili ya Kiarabu wanapata matokeo mazuri kwa hilo. Mwanasheria Osama Saad amesema United List huenda ikawa nguvu ya mabadiliko chanya kwa Waisrael wenye asili ya Kiarabu ambao ni asilimia 20 ya idadi ya watu nchini Israel, lakini ina uwakilishi mdogo sana katika serikali na huduma za jamii. Nam msikilizaji, basi na sasa unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Unaweza kutusikiliza kwa kutumia mtandao www voa swahilicom, vilevile Facebook na Twitter. Lakini sasa tuungane katika kipindi cha Wanawake, kipindi kinachoandaliwa naye Hadi Jeriami. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia matarajio ya wanawake nchini Kenya mwaka huu wa 2015 katika juhudi za kupewa nafasi zaidi za uongozi na maamuzi katika serikali na kwenye nyanja nyingine za kisiasa, kielimu na kimaendeleo. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Bi Afia Rama, mwakilishi wa wanawake katika chama cha upinzani cha Waipa ambacho kipo ndani ya muungano wa ODM. Biafia anaanza kwa kuelezea mafanikio ambayo ameyapata hadi hivi sasa na kile ambacho atakifanya katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na tano. Katika jamii ya Kikenya kuna kuna upande ambao wanawake tumezembea. Kusema hivyo ni kuwa tume, yani wanawake wetu wa Kenya, sisi kama kina mama tumeacha watoto wetu wamepita mipaka, wamekuwa yani wamejitokeza nje, wamekuwa na mambo mabaya, mambo ya extremism, mambo ya ya i, mambo ya u, ugaidi eh, mambo ambayo si ya kueleweka na uh, ili hali tunaangalia mtoto kama yule, kwa mama bado ni mtoto. Anaofanya uhalifu kama ule ni watoto wetu, ni baba zetu, ni waume zetu. Kwa hivyo elfu mbili na kumi na tano inafaa tuwe macho sana na tuangalie, tutaisaidia hii serikali kivipi? Kwanza kwa upande wa usalama, usalama uanze na sisi wenyewe ndio uweze kutoka nje, kwa sababu sisi kina mama ndio tunakaa na hao watu wabaya watoto wetu tuliowazaa. Kwa hivyo, tukipata Kenya ambayo itakuwa haina mambo mambo ya insecurity na nini, lazima tuanze na pale ndani ya nyumba. Anapotoka nje na silaha, ule mtoto wako wewe, ndo unayemwona. Kwa hivyo, kina mama, tuchukue jukumu la kuifanya serikali yetu iweze kuwa ni serikali ambayo haitetemeshwi na watu wabaya. Wale wale wabaya wanaoitwa Alshababu, wanaitwa nini, ni watu wanatoka ndani ya nyumba za watu, hawakai mistuni sana, wanarudi wanawake zao, wana watoto wao. Kwa hivyo tuangalie, tuweza kuzungumza nao kivipi? Kwa upande wa usalama, ni binadamu na mimi. Mimi ni hakika, mama ndani ya nyumba akizungumza na mtu ambaye kidogo roho yake imeenda vibaya, anaweza akajirekebisha. Kina mama lazima tuchukue mstari wa mbele kupambana na mambo kama haya, tusiachie serikali peke yake. Na kwa mtazamo wako, unamwona kwamba mwanamke wa Kenya katika masuala ya siasa anakuwa katika eneo gani? Tumeona mwanamke saa hii amepanda sana Mwanamke kwanza, tukiangalia katiba yetu imetupatia mwanamke mmoja, na tunaendelea kuangalia ni tutapata fursa gani ya kuweza wale wanawake at least kama eneo bunge moja kama hivi nitengewe tu ni nafasi ya wanawake wapigane, hata kumi, lakini tutapata mmoja kama vile tujipata ile ya women rep. At least kuwe kila eneo bunge ama kaunti fulani tutapata wanawake wawili wawili. Wanawake watakuwa kipaumbele, na wanawake saa hizi tumewafanyia civic education tumewafundisha tumewatoa ule uoga. Wanawake sahii wanajienua na wanajitoa mahali popote, unapokwenda unakuta Kenya mwanamke ako mbele zaidi, na wanajitoa hata kwenye ulingo wa siasa. Kwa hivyo 2015, 2017 ikija wanawake watakuwa mstari wa mbele sana, lakini tunaomba serikali iangalie, maanake wanawake wengi resources ndo huwa hawana. Ukiwa na pesa hakuna kitu ambacho huwezi kufanya, Sere, utaingia kwenye siasa zilivyo, kwa sababu siasa zetu za siku hizi ziliharibiwa ziliharibiwa kifedha na kina mama wengi hawaja invest, lakini tunasema hivi kina mama sahii wamejitolea, na serikali pia inaweza kuisifu kwa upande mwingine, imetufungulia thirty percent ya kina mama wa Kenya wa, in terms of jobs eh, upande wa tenders, upande wa kuandikwa yani mambo mengi serikali imetupatia thirty percent, though thirty percent ni kidogo, lakini tunaitumia na tunaona kama inaweza kutuletea natija wanawake tutakuwa mbele sana sana sana katika hii serikali. Bi Afia Rama, mwakilishi wa wanawake katika chama cha upinzani cha Waipa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya. Na kabla ya kukukamilishia matangazo ya leo, basi mwenzangu Harison Kamau atasoma muktasari wa habari. Wapiga kura leo wamepiga kura nchini Israel ambapo waziri mkuu Benjamin Netanyahu anawania awamu ya nne kama waziri mkuu. Utafiti wa karibuni kabla ya uchaguzi wa bunge lenye viti 120 unaonyesha chama cha Likud cha bwana Netanyahu kikiwa kimeachwa nyuma na viti kadhaa na ushirika wa, wa mrengo wa kushoto unaoongozwa na mkuu wa Zionist Isaac Herzog. Maafisa nchini Cameroon wanakanusha kwamba rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 82 ni mgonjwa sana. Waziri wa mawasiliano nchini humo Isaac Jiroma Bakari amewaambia waandishi wa habari leo kwamba rais Bia yuko sawa na hakuenda kwa ziara ya kimatibabu. Mkuu wa nyuklia wa Iran anasema maafisa wa Iran wamefikia maelewano na Marekani na washirika wake kwenye mashauriano kuhusu masuala mengi katika mazungumzo yanayoendelea nchini Uswizi kuhusu programu ya nyuklia ya Iran. Afganistan imekaribisha ripoti ya Umoja wa Mataifa kwamba Marekani imeondoa mpango wa kupunguza idadi ya wanajeshi wake nchini humo hadi 5,500 kufikia mwisho wa mwaka huu kufuatia ombi la makamanda wa jeshi la kuhifadhi vikosi zaidi. Majeshi ya Siria ya yaliwaua wananchi katika mashambulizi ya anga kwenye mji wa kaskazini wa Raka mwezi Novemba, uh, likiwa tukio ambalo lilikuwa lilikiuka uh, uh, sheria za haki za kibinadamu kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa na Amnesty International. Pakistani leo imewanyonga wanaume wasiopungua kumi ikiwa ni idadi kubwa zaidi kwa siku moja tangu serikali ilipoondoa kusitisha kwa muda wa adhabu ya kifo. Wafanyakazi wa uokozi na maafisa wa kukabiliana na majanga leo wanajaribu kuangalia hali ilivyo kwenye visiwa vinavyozunguka Vanuatu ili kufikia walioathiriwa na kibunga kikali. Na wachunguzi wa Korea Kusini wanailaumu Korea Kaskazini kwa mfululizo wa mashambulizi ya kimitandao kwenye kiwanda cha nyuklia cha Seol. Korea Kusini inasema Pyongyang inahusika kwenye mashambulizi hayo mwezi wa Disemba. Naam msikilizaji, matangazo yaleo amekujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Vilevile nakusi, basi usikose kusikiliza matangazo yetu ya kumekucha kesho alfajiri na VOA express pale mchana. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki matangazo yaleo, basi nilikuwa naye hapa studio, msimamizi wa matangazo yaleo alikuwa Adija Riami, mwendeshaji alikuwa Fatu Kalala na vilevile vile, mimi ni Meri Ngawe na kuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.