From Washington, the voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, ni saa 11 saa za asubuhi kwa Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe 18 Machi 2015. Karibuni nyote. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya uchaguzi mkuu wa Israel ambapo haijulikani bado nani atapata ushindi kuunda serikali mpya. Umoja wa Ulaya unaipongeza Rwanda kwa kufanya maendeleo makubwa ya kiuchumi na kijamii, lakini kukosoa kutokuwepo uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa watu kujieleza na leo katika jukwaa la vijana tunakupatia ama tunaangalia jicho kilimo kipya cha kupanda mboga na chakula ndani ya maeneo maalum kama hema. Kilimo cha horticulture kinahusisha ulimaji wa mboga mboga, matunda, maua na ni kilimo cha muda mfupi, hakichukui muda mrefu kutoka unapopanda mpaka unapoanza kuhazu hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha kucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM huko Afrika Mashariki na vilevile unaweza vile kusikiliza moja kwa moja kwenye tovuti anwani ya www.voaswahili.com. lakini kwanza hapa huyu Idi na taarifa habari Wagombea wawili wakuu wa uchaguzi wa bunge la Israel wanasubiri kuunda serikali mpya, japokuwa uchunguzi wa maoni uliotolewa na vituo vya televisheni unaonyesha kuna ushindani mkali na ni vigumu kubashiri nani na ni mshindi. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu anatarajia kutawala kipindi cha nne na ameshajitangazia ushindi wa chama chake cha kiconservative cha Likud kwa kuandika katika ukurasa wa Facebook kwamba chama cha Likud kimeshinda dhidi ya wapinzani wake. Mpinzani wake bwana Isaac Herzog wa chama cha muungano cha Zionist amesema kila kitu kipo wazi mpaka matokeo ya mwisho yatolewe, lakini alisema anataka kujua vyama vingine vimeshinda viti vingapi kabla ya kutazamia aina ya serikali watakayounda. Vyama vyote vikuu vinatarajiwa kushinda viti vingi zaidi ya ilivyobashiriwa hapo awali. Jeshi la Nigeria linalopambana kaskazini mashariki mwa nchi linasema halina habari yoyote mpaka sasa kuhusu wasichana zaidi ya mia mbili waliotekwa na kundi la kigaidi la Boko Haram miezi 11 iliyopita. Shirika la habari la Ufaransa AFP linasema Luteni Jenerali Kenneth Minima, mkuu wa jeshi hilo, alitoa ufafanuzi huo wakati akijibu swali la mwanahabari waliyetaka kujua hatima ya wasichana hao 219 waliopotea. Minima akiongea katika mkutano wa baraza la usalama amesema katika maeneo yote waliokomboa kutoka kwa wanamgambo hao, pia waliwatafuta, lakini wanamgambo wa Boko Haram wanapokimbia, wanawachukua jamaa zao wote. Ameongeza kusema kwamba kila pande walipouliza wasichana hao wa Chibok, hakuna yeyote aliyetoa maoni yake kama aliona kuchukuliwa kwa wasichana hao. Wanadiplomasia wa Marekani na Cuba wamekamilisha mazungumzo ya kurudisha tena ushirikiano wa kidiplomasia, lakini hakuna maelezo yaliyotolewa juu ya kile kilichojadiliwa. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nchi za nje ya Cuba inaeleza kwamba mazungumzo yalimalizika siku moja tu baada ya kuanza huko Havana. Abdul Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Taarifa hiyo inaeleza kwamba pande hizo mbili zimekubaliana kuendelea na mawasiliano katika siku zijazo kama sehemu ya utaratibu wa kurudisha uhusiano, ikidokeza kwamba mazungumzo yamefanyika katika kiwango cha kiufundi. Mwanadiplomasia mkuu wa Marekani anayeshughulikia nchi za Amerika ya kusini Robert Jacobson na mwanadiplomasia mkuu wa Cuba anayeshughulikia masuala ya Marekani Josefina Vidal walikutana Havana Jumatatu kuanza mazungumzo yaliyosemekana yataendelea bila ya kuwepo na muda maalum, lakini ya ghafla baada ya siku moja tu. Marekani kwa upande wake haikutoa taarifa maalum juu ya mazungumzo hayo, ikiwa ni tofauti kabisa na duru mbili za kwanza hapo Januari na Februari, ilipotoa taarifa muhimu juu ya mazungumzo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani Yan Psaki anasema wanadiplomasia wa hawakutaka kuyapa mazungumzo hayo umuhimu mkubwa, lakini walitaka kufanya kazi dhati kurudisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Mazungumzo haya yanafanyika wakati mvuta umeongezeka kati ya Marekani na Venezuela, mshirika mkuu wa Cuba, na Cuba imeikosoa Marekani kutokana na hali ilivyokabiliana na mzozo huo na Venezuela. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa masuala ya nyuklia wa Iran anasema na maafisa wa Iran wamefikia maelewano ya pamoja na wenzao wa Marekani pamoja na washirika wanaojadiliana pamoja katika masuala mengi, lakini White House haikupatia umuhimu matumaini hayo. Bwana Ali Akbar Saleh ameiambia televisheni ya serikali kwamba tofauti moja muhimu imebaki na maafisa watajaribu kufikia muafaka japokuwa hakuweka wazi tofauti yenyewe. Amesema kama ikifanikiwa pande zote mbili zitakubaliana katika mambo ya kiufundi yanayojadiliwa Uswisi. Msemaji wa White House Josh Ernest jana Jumanne amesema pande zote mbili zilifikia maendeleo muhimu mwaka uliopita lakini kuna asilimia hamsini ya kuelekea kufikia mwafaka na chombo cha habari cha serikali ya Siria kimesema majeshi ya serikali yametungua ndege isiyokuwa na rubani ya Marekani iliyokuwa inafanya uchunguzi. Shirika la habari sana halikutoa habari zaidi ya tukio hilo katika jimbo la Latika kwenye mwambao wa Mediteranean. Afisa wa Marekani anasema walipoteza mawasiliano na ndege hiyo, lakini hakutoa habari zaidi. Kama taarifa ni za kweli, itakuwa ni ndege ya kwanza ya Marekani kutunguliwa ndani ya Siria toka mashambulizi yanayoongozwa na Marekani dhidi ya Islamic State yaongezwe kutoka Iraq mpaka Siria mwezi Septemba. Vile vile hapo jana Jumanne, shirika la kufuatilia masuala ya haki za binadamu nchini Siria lenye makazi yake nchini Uingereza limeshutumu vikosi vya serikali ya Siria kwa kudondosha mabomu ya gesi ya sumu katika mji wa Sarmin, jimboni Idlib. Shirika hilo linasema shambulizi hilo limeua watu sita, wakiwemo watoto watatu na kuwadhuru darzeni Unindu... Afrika, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, hivi sasa tunakuleteni habari yenye uzito kwa alfajiri ya hii leo. Idi, naona ulikuwa na haraka, umetoka katika habari, unataka kwenda moja kwa moja katika ripoti. Abdul Shakur, nafahamu unafahamu kabisa kwamba dunia nzima macho yote yako huko Israel, na kama mlivyosikia basi kwenye taarifa ya habari, ni vigumu kwa wakati huu kubashiri nani aliyeshinda uchaguzi wa bunge wa Israeli uliofanyika hapo jana. Kila mmoja kati ya viongozi wa vyama viwili vikuu anadai ni mshindi wa uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkubwa. Abdu Shakur, kwa hiyo basi e, mshindi atajulikana lini hasa? Kulingana na vyombo vya habari na wachambuzi ni kwamba haijulikani bado nani ataweza kuunda serikali ijayo ya Israel, hata ikiwa waziri mkuu Benjamin Netanyahu anaipigania mhula wake wa nne kutangaza ushindi wa chama chake cha kihafidhina Likud, akisema wamepata ushindi licha ya ushindani mkubwa na watu kutotarajia chama chake kupata ushindi. Naye Isaac Herzog wa muungano wa vyama vya kushoto Zainis Union anasema kila kitu kiko wazi hadi pale matokeo rasmi yatapojulikana, lakini anasema yuko tayari hivi sasa kuunda serikali ya muungano, lakini anasubiri kuona vyama vingine vilivyoshinda viti bungeni vitataka aina gani ya serikali. Mwanachama wa chama cha Zainis Union Merav Michael anasema In the future, and I hope... Anasema namnukuu, nadhani ni wazi kwamba Waisraeli wengi hawataki tena kumwona Benjamin Netanyahu kuwa waziri mkuu, hasa na kile alichokifanya mnamo siku za mwisho za kampeni, kumsababisha kimadili kutoweza tena kuwa waziri mkuu, mwisho wa kumnukuu hapo. Anazungumzia tangazo la Netanyahu kwamba akichaguliwa waziri mkuu, hatakubali kuunda taifa la Wapalestina katika kujaribu kuwavutia wale wenye siasa kali za mrengo wa kulia. Uchunguzi wa maoni wa mwisho ulipatia muungano wa vyama vya kushoto viti viwili au vitatu zaidi, lakini maoni kufuatana na uchaguzi wa jana, kila chama kimeweza kujipatia viti 27. Waziri wa uchukuzi wa Israel Israel Katz anasema I'm very happy. I, uh... Anasema na nnamnukuu, nimefurahi sana kutokana na matokeo, na ninampongeza waziri mkuu kwa vita vyake vya mwisho kote duniani dhidi ya wale wote waliotaka kumwondoa madarakani, lakini wananchi wamekipatia ushindi chama cha Likud, mwisho wa kumnukuu. Matokeo yakitangazwa rasmi hapo tena, rais Ruven Rivlin atamteua mtu atakayeunda serikali ya muungano, yule ambaye chama chake kitakuwa na viti vingi bungeni. Rais Rivlin ameshanukuliwa akisema angependelea kuona serikali ya umoja wa kitaifa. Kundi linalotarajiwa kuleta mabadiliko makubwa ni muungano wa kihistoria wa vyama vinne vinaongozwa na Waarabu, na kiongozi wa kundi hilo wakili Ayman Oda mwenye umri wa miaka 40 amesema jana an shabna a ylf wd as n watu wetu hawajavunja ahadi yao. Namnuhuu tumeweza kupata kura zaidi kwa mara ya kwanza katika muda wa miaka 15. Huu ni ufanisi mkubwa. Muungano huo anasema utaungana na vyama vya mrengo wa kushoto kuunda serikali, la sivyo utabaki kuwa kiongozi wa upinzani bungeni. Kutokana na matokeo ya leo, wachambuzi wanasema itachukua wiki kadhaa kabla ya kuweza kujua nani atakuwa waziri mkuu mpya wa Israel. Tunaendelea na habari za dunia. Mwendesha mashtaka wa serikali ya Misri alimfungulia mashtaka afisa wa polisi kwa tuhuma za kumpiga risasi mwanamke mmoja wakati wa maandamano ya amani katikati ya mji mkuu Cairo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, sehemu ya kifo cha Shaima Al Sabah ilirekodiwa katika mkanda wa video iliyomsababishia rais Abdel Fattah Al Sisi kutamka hadharani kwamba aliyehusika lazima afikishwe katika mamlaka za haki. Al Sabah alifariki kutokana na majeraha wakati polisi walijaribu kuwatawanya waandamanaji wachache katika kuadhimisha miaka minne ya mapinduzi ya Januari 25. Watu waliandamana kukumbuka wenzao waliokufa wakati wa maandamano yaliyomwondoa madarakani rais wa zamani wa Misri Bwana Hosni Mubarak mstaafu wa jeshi la anga la Marekani anatuhumiwa kujaribu kuwapatia msaada wa taarifa wanamgambo wa kundi la Islamic State. Taarifa ya wizara ya sheria ya Marekani inasema baraza kuu la mahakimu limemfungulia mashtaka Tyrod Nathan Webson kwa makosa ya kuzuia utekelezaji wa maamuzi ya mahakama. Taarifa iliyotolewa jana Jumanne imemnukuu mwendesha mashtaka wa serikali kuu Loretta Lynch akisema mtuhumiwa huyo aliyezaliwa na kukulia Marekani anatuhumiwa kuisaliti nchi yake na kujaribu kusafiri hadi Syria kujiunga na kundi la kigaidi. Mtuhumiwa huyo alijaribu kujiunga na Islamic State mapema mwaka huu, ikiwa e ni wiki kadhaa baada ya kufukuzwa kazi yake ya ufundi wa ndege mashariki ya kati. Anaelezwa alihudumia jeshi la anga akiwa mtaalamu wa mfumo wa vifaa na baadaye kufanya kazi katika kampuni binafsi. Akikutwa na hatia, anakabiliwa na kifungo cha miaka 35 gerezani. Na wafanyakazi wengine wanne wa Kimarekani wamesafirishwa kuja hapa Marekani kwa uangalizi kufuatia uwezekano wa kuambukizwa virusi vya Ebola. Kutokana na wale waliowasili jana Jumanne, idadi ya wafanyakazi wa afya wa Marekani waliorudishwa kutoka Sierra Leoni toka Ijumaa inafikia kumi na watano. Maafisa wa Marekani wanasema watu hao watawekwa katika uangalizi ndani ya vyumba maalum karibu na hospitali ya chuo kikuu cha Nebraska, taasisi ya taifa ya afya ya Maryland na hospitali ya chuo kikuu cha Emory ya Atlanta. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kigali ambako umoja wa Ulaya umeeleza kwamba Rwanda imepiga hatua kubwa kiuchumi na maendeleo, ikichukuliwa ni kwamba nchi iliyowahi kukumbwa na mauaji halaiki hivi karibuni, na maendeleo hayo yanatia moyo. Lakini umoja huo umedai kwamba imeshuhudia vilevile vile kasi ya ukuaji kiuchumi, lazima sekta ya uhuru wa kutoa maelezo na vyombo vya habari iwe imara kuweza kuendeleza uchumi huo. Mwakilishi wa Umoja wa Ulaya nchini Rwanda ameyasema hayo jini Kigali wakati wa kutangaza ripoti maalum kuhusu sera jumla ya uongozi nchini Rwanda. Ripoti hiyo iliyomulika karibu nyanja zote za uhai wa taifa ni ya mwaka mzima wa 2014 ni ripoti ambayo inatoa taswira ya jinsi wananchi wanavyoziona ngazi mbalimbali mbali za uongozi wa taifa. Uh, in the area of media and, uh, katika like maeneo kama uh, vyombo vya habari Nimesema kwamba kuna mahitaji ya kuwa na sekta imara ya habari inayotoa taarifa za kina. Najua kuna mabadiliko yanayoendelea kufanywa kwenye sekta hiyo ya habari, lakini niseme tu kwamba sekta imara ya habari na demokrasia ni sehemu muhimu ya jamii inayoendelea kwa kasi. Pengine niwe na imani kwamba hali itaendelea kuboreka kwa mujibu wa rubaa za maendeleo endelevu nchini Rwanda. Rwanda inanuia kuwa taifa lenye uchumi wa kati na unaotegemea sayansi na teknolojia ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini licha ya muda wa miaka mitano muda huo utimie, wadadisi wanahisi huenda hatua hiyo ikafikiwa, lakini suala la uhuru wa kutoa maoni, uimara wa vyombo vya habari, haki za binadamu na demokrasia ni masuala ambayo yamekuwa yakirejelea kila mara kupitia vyombo vya habari. Serikali kwa upande wake inashikilia haioni tatizo lolote juu ya madai hayo, kwa kuzingatia kwamba kwa sasa kuna zaidi ya vituo saba vya televisheni, redio zaidi ya ishirini, na utitiri wa magazeti, majarida na mitandao mbalimbali ya habari. Kwa upande wao wananchi wanasema kwamba kwa hakika kuna hatua iliyokwisha pigwa ikilinganishwa na hapo awali. Hata hivyo, mwakilishi huyo wa Umoja wa Ulaya Michael Ryan amesema kwamba licha ya changamoto hizo, bado haijaondoa nia na kasi ya wawekezaji wa kigeni kuendelea kusheheni nchini Rwanda. You can see this clear interest, kuna nia ya wazi kwa wawekezaji wa kigeni kuja kuwekeza hapa Rwanda. Sasa kama hali iko hivyo, basi kuna haja ya kurekebisha mapungufu yoyote yanayoshuhudiwa kama nilivyosema hapo awali na hata kuendelea kuimarisha mazingira ya uwekezaji kiuchumi. Umoja wa Ulaya ni mmoja wa hisani wa kuu wa serikali ya Rwanda. Pamoja na hayo, hata hivyo, pande mbili zimekuwa na mahusiano bora kwa muda sasa. Silvano Scaramera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na mkuu wa idara ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa anasema hali haijabadilika na kuwa nzuri katika jimbo la magharibi la Sudan la Darfur mnamo mwaka uliopita, na ghasia zinazoendelea zimesababisha kiwango kikubwa cha watu kukimbia makazi tangu kilele cha mzozo huo mwaka elfu mbili na nne. Mwandishi wetu wa Umoja wa Mataifa Magaret Bashir anaripoti kwamba kutokana na hali hiyo, baraza la usalama linahitaji kuchukua uamuzi wa haraka. Aida Isa anatusomea ripoti kamili takriban wanajeshi wa kulinda amani elfu 16 pamoja na polisi wanaunda kikosi cha pamoja cha Umoja wa Afrika cha Umoja wa Mataifa, UNAMID. Kikosi hicho kinasimamia jimbo kubwa la Darfur, ambako waasi wamekuwa wakipigana na serikali ya Sudan kwa takriban miaka 12. Gharama za kuendesha UNAMID inafikia takriban dola bilioni 1 nukta moja hiyo ikiwa kiwango kikubwa cha rasilimali, lakini kufuatana na tathmini ya Umoja wa Mataifa yenyewe kikosi hicho kinashindwa kutekeleza jukumu lake kuu la kulinda raia na kuleta uthabiti huko Darfur. Serikali ya Rais Omar Al Bashir, ambaye anatakiwa na Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa kwa tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu yaliyofanyika huko Darfur, amehujumu ujumbe huo wa UNAMID akiweka vizuizi katika kupiga doria kwa uhuru na kutowaruhusu wafanyakazi wa, wa kutoa misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo kwa urahisi. Makundi yaliyojihami nayo pia na yanatoa changamoto kadhalika. Ujumbe huo wa UNAMID una matatizo kama vile vifaa duni na wanajeshi ambao hawana mafunzo ya kutosha. Wakiwa wanajaribu kutekeleza shughuli zao, wanajeshi wa UNAMID wametishwa, kunyanyaswa, kushambuliwa na kutekwa nyara tangu kikosi hicho kuanza kazi mwaka elfu mbili na saba. Walinda amani mia mbili kumi na tano wameuawa. Mkuu wa idara ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa la dzu rv, aliyeambia baraza la usalama jana kuwa hakuja kuwa na maendeleo ya maana katika kutatua mzozo huo, anasema hali ya usalama na kibinadamu imezidi kuzorota katika mwaka uliopita, pale vita baina ya vikosi vya serikali ya Sudan na makundi yenye silaha kuongezeka violence. Tunakadiria sio chini ya watu 1450 waliopoteza makazi yao katika mwaka uliopita kutokana na ghasia hiyo, ikiwa ni idadi kubwa zaidi mnamo mwaka mmoja tangu kilele cha vita hivyo hapo mwaka 2004. Bwana Ladsu anasema kati ya watu waliopoteza makazi yao hivi karibuni, takriban laki tatu bado hawana makazi. Wengi wao wako ndani ya kambi ikifikisha idadi jumla ya waliokimbia kutoka makazi yao huko Darfur kufikia takriban watu milioni mbili nukta tano. Kwa upande mwingine, serikali ya Sudani imeanza kuomba Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuanza kutayarisha mkakati wa kuondoka kwa ujumbe huo wa UNAMID. Bwana Latsu anasema majadiliano yalianza jana kati ya pande zote juu ya kutayarisha mpango wa kuwaondoa polepole wanajeshi wa kikosi cha UNAMID. Kazi hiyo inatarajiwa kukamilika mwezi Aprili, na hapo mapendekezo yatatolewa na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Kumekucha Afrika, na hivi sasa tunakuleteni jukwaa la vijana, ambapo mwenzangu Sande Shomari anazungumza na vijana ambao wameamua kurudi katika kilimo. Anazungumza na vijana wawili ambao wanafanya kilimo cha kisasa huko Arusha, Tanzania, Ben Mnyika na Brekal. Vijana hawa wanalima nyanya katika eneo lililofunikwa maalum ambalo inajulikana kama greenhouse na kadhalika, wanalima nyanya nje. Vijana hawa wote wamehitimu vyuo vikuu, lakini wameamua kujitosa katika shughuli za kilimo. Ben ni kijana aliyehitimu kutoka chuo kikuu cha Usiu nchini Kenya, na Brekael amehitimu katika chuo kikuu cha Tumaini nchini Tanzania. Ben anaanza kueleza juu ya kilimo hicho kinafanyika namna gani. Kilimo cha horticulture kinahusisha ulimaji wa mbogamboga, matunda, maua na ni kilimo cha muda mfupi, hakichukui muda mrefu kutoka unapopanda mpaka unapoanza kuharvest. Kinachotofautiana ni ule muda ambao unavuna kulingana na aina ya mbegu, aina ya mmea. Kwa hiyo sasa, kwenye hiki kilimo cha horticulture, kwangu mimi nimejihusisha zaidi na chakula, kwenye ishu za mboga mboga, kilimo cha muda mfupi ndo kitu inachofanya sasa. Tofauti ya kilimo cha ndani ya Greenhouse na nje ni kwamba kilimo cha ndani ya Greenhouse inakuwa ndani ya kitu kama tent hivi, ni kilimo ambacho kiko ndani, inakuwa ndani ya controlled environment, na pia unaweza ukakifanya kilimo hichi cha horticulture kikawa nje. Kwa hiyo hizo ndo tofauti mbili ambazo zipo na hii ndo biashara ambayo ninajihusisha nayo kwa sasa. Nikija kwako Bwana Baraka Eli, wewe pia unafanya kilimo hichi, labda kwa upande wako utuambie unavyojihusisha na kilimo hichi. Wewe unahusika na kulima kwa ndani au nje, au unafanyaje hasa kilimo chako wewe? Aa, mimi najihusisha na kilimo cha mboga mboga kama mwenzangu Beni alivyotangulia kusema kwa upande wake, ila mimi kwa sasa, kwa mwanzo, kutokana na changamoto ambazo zipo hasa za fursa za uwekezaji na uwezo, nimeanza kwa kulima kwenye open field au nje, sio ndani ya greenhouse. Ninafanya kilimo cha mboga mboga, nimeanza kwa zao la nyanya na natarajia labda, Mungu akisaidia, huko mbeleni, labda na mimi naweza kuelekea huko kwenye greenhouse hapo mbeleni pengine. Ben, unaweza ukatuelezea kidogo kwa upande wako, e, umevuka vipi hizi changamoto na nini ambacho kinafanyika unapoenda kulimia ndani? Naweza well, wanza kwa, kwa kusema kwamba sio siku so, zote nilikuwa nafanya kilimo cha ndani ya kwimo. Kama baraka ya jinsi ambavyo alivyoanza, na mimi nilianza open field, nilianza nje kabisa. Obviously, katika kilimo changu cha nje nilikuja nikakumbana na changamoto nyingi. Changamoto kubwa ya kwanza kwenye mazao ya horticulture, hiyo ni ma mazao ya muda mfupi, lakini chalenji yake kubwa, yanaathiriwa sana na magonjwa, magonjwa yanayotokana na mabadiliko ya tabia ya nchi magonjwa yanayotokana na wadudu. Kwa hiyo, unajikuta ile profit margin ambayo ulitakiwa uipate, unajikuta unaigawa tena kwenye ku safeguard ule mmea wako, na kubidi utumie madawa mengi zaidi ukilinganisha na mtu ambaye analima ndani ya greenhouse. Sasa ukilima ndani ya greenhouse, sio kwamba zile changamoto zitaisha kabisa, bali utakuwa umepunguza baadhi ya makali, hautakuwa kwa sababu environment iko controlled, ina maana changamoto za wadudu umezipunguza, changamoto za baadhi ya magonjwa yanayotokana na, na let's say mvua nyingi utakuwa umezipunguza. Kwa hiyo opportunity na inayojitokeza ukifanya kilimo cha ndani, una sei zaidi, una uhakika zaidi ya kitu unachokifanya. Zile risk zote, baadhi ya risk kubwa ambazo ziko associated na kilimo hichi, unakuwa umefanikiwa ku epukana nazo kwa muda. Kuna ishu of capital ambayo biashara yote kijana yote mtu yote ambaye anataka kuanza kuifanya atakuambia changamoto kubwa ni kupata mtaji, lakini changamoto kubwa zaidi kwenye upande wa kilimo ni elimu, elimu ambayo itakusaidia uweze kujua, hata ukiona hiyo hela uweze kujua utafanya nayo Kazi gani, kwa muda gani, kivipi, nitajipanga vipi? Umegusia kitu muhimu yeah, sana kwamba ni swala la elimu linahusia, kwa sababu nafikiri na, na vijana wengi au watu wengi wanafikiri kwamba unasema tu ukishindwa kupata kazi nenda ukalime, kama vile labda kilimo ni kitu ambacho unakwenda tu alafu unafanikiwa moja kwa moja. Hiyo ni jambo muhimu sana umegusia. Hebu tueleze kwa kifupi tu wewe yeah, umesoma maswala ya fedha na uhasibu lakini umeingia kwenye kilimo yeah. Te ni kweli. Yani tunachukulia kilimo kama ni kitu duni sana kufanya, mm -hmm. na hii inatokana na nini? Mfumo wetu wote wa elimu kutoka kindergarten, nini? Ukifanya kosa shule, umekamatwa, utachapa viboko, utapewa shamba ulime, unaona? kwa hiyo, <laughs> overtime, mm -hmm. kwa hiyo inakuwa imejengeka akilini mwa vijana kwamba kilimo ni kitu duni cha kufanya, kilimo sio biashara, yani kilimo ni cha mtu maskini ambaye In reality sio hivyo. Yani, kilimo it's one of the best things ambayo kijana anaweza kufanya obviously, Zamani kilimo cha mababu zetu alichokuwa nakifanya kilikuwa ni kigumu, kilikuwa kina changamoto nyingi, lakini kwa sisi vijana, ukishapata ule ufahamu kutokana na elimu yako ya chuo au elimu yote jote uliofikia Yaani unaweza ukafanya mambo makubwa, unaweza uka, uka incorporate technology ambazo zipo miaka naenda miaka rudi. Kwa mfano kwenye hichi kilimo chote ambacho tunakifanya mimi na rafiki yangu Baraka. Turning point ilikuja kwenye investment tulioanza kufanya. Investment yetu ilifocus zaidi kwenye umwagiliaji, kuwa na mifumo bora ya umwagiliaji, umwagiliaji wa njia wa matone, drip line. Kwa sisi wa Afrika sasa hivi, hii katika karne ya ishirini na moja, elfu mbili kumi na tano, tunaona kwamba ni kitu kigeni sana wakati teknolojia hii ilikuwepo duniani kutoka mwaka elfu moja mia tisa thelathini ilipokuwa invented kule Israel. Unahitaji elimu. Elimu hii ya kilimo ni rahisi, ni, obviously ni mbegu, mbolea, madawa na soko. Unatakiwa sasa, baada ya hapo ufanye research yako ya kutosha uweze kujua utalima vipi, zao gani kwa muda gani, na profit margin iko vipi. Hawa walikuwa ni Ben na Brekael wakizungumza na Sauti Amerika katika jukwaa la Vijana. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Wagombea wawili wakuu wa uchaguzi wa bunge la Israel wanabashiri kuunda serikali mpya japokuwa uchunguzi wa maoni uliotolewa na vituo vya televisheni unaonyesha kuna ushindani mkali na ni vigumu kubashiri nani ataibuka mshindi. Jeshi la Nigeria linalopambana kaskazini mashariki mwa nchi linasema halina habari yoyote mpaka sasa kuhusu wasichana zaidi ya mia mbili waliotekwa na kundi la kigaidi la Boko Haram miezi 11 iliyopita. Wanadiplomasia wa Marekani na Cuba wamekamilisha mazungumzo ya kurudisha tena ushirikiano wa kidiplomasia lakini hakuna maelezo yaliyotolewa juu ya kile kilichojadiliwa. Mkuu wa masuala ya nyuklia wa Iran anasema maafisa wa Iran wamefikia maelewano ya pamoja na wenzao wa Marekani pamoja na washirika wanaojadiliana pamoja katika masuala mengi, lakini White House haikupatia umuhimu matumaini hayo. Mwisho wa muktasari wa habari. Wapenda wasikilizaji, inafikia mwisho wa Kumekucha kwa hii leo, siku ya Jumatano. Asante kuamka asubuhi kushirikiana nasi Kumekucha Afrika kutoka Washington. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio, Idi Ligongo mwongozi wa matangazo ya Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwaherini.