kutoka studio 15 hii ni voa express saa kumi na moja jioni jumatano machi tarehe 18 mwaka wa 2015 katika matangazo ya voa express maoni tofauti yatolewa na wanakenya iwapo wakimbizi walioishi nchini kenya kwa muda fulani wapewe uraia au la kama mtu amekaa Kenya miaka ishirini, si lazima ameoa Kenya na amezaa apewe uraia. Kuna faida ambayo huwa wanaleta hapa, wanaongeza tu idadi ya, ya watu na hiyo inakuwa gharama kwa serikali. Ni wananchi wa Kenya wakitoa maoni yao kuhusu swala la kuwapa wakimbizi uraia nchini humo. Hii ni VOA Express na mimi ni Sunday Shumari. Ah, mimi nami ni Harrison Kamau. Na katika habari nyingine, wananchi wa Tanzania watoa wa hoja zao kuhusiana na kura ya maoni inayotarajiwa kufanywa mwisho wa mwezi Aprili. Mi naona tufanye tu hayo maoni yatolewe, kwa sababu tumebakiza miezi michache kufikia uchaguzi mwenyewe. Sasa tukisema kwamba tusubiri, huu ni mwaka wa uchaguzi na uchaguzi lazima ufanyike Tanzania. Basi hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, mkisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema hii leo Jumatano kwamba anatarajia kuunda serikali katika wiki mbili au tatu zijazo, ambayo itampa muhula wa nne kama waziri mkuu, wakati chama chake cha kihafidhina cha Likud kikishinda uchaguzi wa bunge la Israel. Huku ikiwa karibu kura zote zimehesabiwa, chama cha Likud kimeshinda viti 30 na kushinda chama cha muungano wa Zionist kilichopata viti 24 Taarifa kutoka ofisi ya Netanyahu zinasema ameshazungumza na vyama vingine vidogo ili kupata muungano wa viti 61 anavyohitaji ili aweze kuongoza. Kimoja muhimu kitakuwa chama chenye mrengo wa kati cha Kulanu ambacho kilishinda viti kumi katika uchaguzi wa jana Jumanne. Idara ya ulinzi wa rais wa Marekani imeeleza kuwa barua iliyotumwa White House imeonekana kuwa na sumu aina ya cyanide. Idara hiyo yenye jukumu la kumlinda rais na viongozi wengine wa juu ilisema jana Jumanne kwamba barua hiyo ilipokelewa katika eneo la kupokelea barua mbali na jengo la White House Jumatatu. Mara ya kwanza barua hiyo ilipopimwa haikuwa na sumu za kibiolojia, lakini idara hiyo inaeleza vipimo zaidi vilionyesha uwezekano wa sumu aina ya cyanide. Barua hiyo imepelekwa katika eneo lingine kwa ukaguzi. Maafisa katika idara hiyo wanasema haina maelezo zaidi kwa sababu uchunguzi bado unaendelea. Rais wa Sierra Leone amemfukuza kazi makamu wa rais wake Samuel Sam Sumana, ambaye hivi karibuni alifukuzwa kutoka chama tawala kwa shutuma za kuchochea ghasia na kutaka kuunda chama kipya. Rais Ernest Bai Koroma alitoa tangazo hilo hii leo akisema kwamba Sam Sumana ameonyesha nia ya kutelekeza kazi zake na ofisi yake. Makamu wa rais huyo aliomba hifadhi katika ubalozi wa Marekani mjini Freetown Jumaa mosi, lakini baadaye airudi nyumbani kwake. Sam Sumana hivi karibuni alijiwekea karantini kwa sababu ya uwezekano wa kuambukizwa ugonjwa wa Ebola ambao bado ni tatizo linaloendelea huko Sierra Leone, na muda wa karantini yake ulimalizika rasmi Jumanne. Hii ni VO Express. Naendelea kusikiliza habari za dunia. Jeshi la Nigeria linasema halijafahamu bado juu ya mahali walipo zaidi ya wasichana mia mbili watoto wa shule waliotekwa nyara mwaka jana na kundi la Boko Haramu, licha ya kukombolewa kwa miji kadhaa kutoka kundi hilo. Mkuu wa jeshi, Jenerali Kenneth Mima, amewaambia waandishi wa habari kwamba jeshi linaendelea kuulizia kuhusu wasichana hao katika miji yote iliyokombolewa lakini alisema wale wote waliohojiwa hawakusema chochote kuashiria kwamba wasichana hao wa Chibok walikuwapo huko na kuhamishwa. Boko Haram iliwateka wasichana hao kutoka shule moja ya sekondari ya serikali katika mji wa Chibok karibu mwaka mmoja uliopita, Aprili 14 mwaka 2014. Utekaji nyara huo ulipelekea shutuma kubwa ya kimataifa dhidi ya kundi la Boko Haram na ukosoaji mkubwa kwa serikali kwa kushindwa kuwalinda au kuwatafuta wasichana hao. Vikosi vya Iraq na wanamgambo waliorudisha nyuma wapiganaji wa Islamic State kutoka mji wa kaskazini wa Amiril Septemba mwaka jana, na waliendelea kuchoma nyumba na kupora sehemu za biashara. Taarifa hiyo imetolewa hii leo na kundi la kutetea haki Human Rights Watch wakitegemea mahojiano na waathirika na mashahidi pamoja na picha za satellite. Ripoti hiyo imeeleza wanamgambo wamepora mali kama vile televisheni, nguo na nyaya za elektroniki kabla ya kuchoma majengo. Uporaji na uharibifu uliofanyika katika vijiji 47 katika eneo la Amerli. Shirika la Human Rights Watch limesema wafanyakazi wake hawakuandika taarifa za mauaji yoyote, lakini watu 11 walitekwa nyara wakati wa operesheni hiyo. Polisi wa Serbia wamekamata watu saba walioshukiwa kuhusika na mauaji ya Julai 1995 huko Sebrenica, Bosnia, wakati Waislamu 8000 wanaume na wavulana walipouawa na wapiganaji wa Serb. Mwendesha mashtaka huko Belgrade alisema hii leo kwamba washukiwa hao wanaaminika kufanya uhalifu wa kivita dhidi ya raia. Wanashukiwa kuwa wamehusika katika mauaji ya watu elfu moja katika jengo la ghala mmoja nje kidogo ya mji huo wa Sebrenisa. Basi tunaendelea kupata mambo na habari kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu. Kutoka hapa VOA Express, tukitangazia jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huenda wakimbizi kutoka nchi za nje wanaoishi nchini Kenya ama walioishi nchini Kenya kwa zaidi ya miaka ishirini iliyopita wakapewa uraia wa nchi hii ya Afrika Mashariki. Na wengi ni wale wanaoishi katika kambi za wakimbizi za Akuma na Dadaab. Mwangi Konyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Wabunge watatu wanachama wa kamati na husika na haki za binadamu yani Kefra Agostino Neto wa Nyanza, a Ken Okoth wa Kibra hapa mjini Nairobi na Juma Mureithi wa Njororo katika jimbo la Rift Valley, wanasema wakimbizi wengi wanaoishi katika kambi za wakimbizi za Dadaab na Kakuma wanastahili kupewa nafasi ya kuwa raia wa nchi hii kwa sababu wameishi nchini Kenya kwa zaidi ya miaka 20 iliyopita na hawana mahali pengine pa kwenda. Wanasema wana mipango ya kuufanyia marekebisho ya mswada wa sheria kuhusu hadhi ya wakimbizi nchini Kenya ili kutoa nafasi kwa wakimbizi kama hao kuwa raia wa nchi hii. Wanapendekezo wakimbizi walioishi nchini Kenya kwa miaka isiyopungua 20 na hata zaidi wanastahili kupewa uraia wa Kenya, au mikakati mipya yafaa kuzinduliwa na serikali ili kuwapatia sehemu nyingine za kuishi na hatimaye kuruhusiwa kujumuika na jamii na makabila mengine tofauti nchini Kenya. Vilevile vile wanafaa kupewa uhuru wa kwenda mahali popote wanapotaka na kuamua hatima ya maisha yao ya baadaye bila vikwazo kutoka kwa serikali na kulingana na katiba mpya nchini Kenya, sasa raia wa nchi hii anaruhusiwa kuwa raia wa nchi mbili tofauti, yaani raia wa Kenya na nchi nyingine tofauti. Lakini baadhi ya wa wananchi katika mitaa ya Nairobi wanaunga mkono pendekezo hilo na wengine wanapinga. Kama mtu wa amekaa Kenya miaka ishirini, si lazima ameoa Kenya na amezaa apewe uraia, tuongezeke, hiyo ni poa kabisa, hakuna makosa hapo, kwa sababu wewe kama umekaa hata wakenya wako Amerika wanakaa miaka sijui kumi, kumi na tano, wanapewa uraia. Sasa hapa kwetu miaka ishirini wapewe uraia, wawe wakenya wenzetu. Kuna faida ambayo huwa wanaleta hapa? Wanaongeza tu idadi ya, ya watu na hiyo inakuwa gharama kwa serikali. Wabunge hao wanasema wakati umewadia kwa Kenya kubadilisha msimamo na sheria zake kuhusu hadhi ya wa wakimbizi hapa nchini ili kuwapatia wakimbizi nafasi ya kuwa raia na kwenda popote wanapotaka na vilevile kujumuika na jamii nchini Kenya. Mbunge Agostino Neto. Kenya is going to have to make a bold decision that these refugees who have lived with us for 25 years, we must come up with a way to make them Kenyans and move them and integrate them to live in other parts of Kenya. Give them the freedom of movement. Katika siku za hivi karibuni, serikali ya Kenya imekuwa na msimamo mkali kuhusu suala la wakimbizi hapa nchini, na hususan wakimbizi kutoka nchi jirani za Somalia na Sudan Kusini. Serikali imekuwa ikidai kwamba wakimbizi kutoka mataifa jirani wanasababisha utovu wa usalama na vitendo vya kigaidi hapa nchini na lazima warudishwe makwao. Tayari serikali ya Kenya imewasilisha ombi maalum kwa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa kuhimiza kupunguzwa kwa idadi ya wakimbizi walioko hapa nchini ili wapunguzwe hadi laki moja na nusu. Pia serikali ya Rais Uhuru Kenyatta hivi majuzi iliidhinisha sheria za usalama ambapo idadi ya wakimbizi imepunguzwa hadi laki moja na nusu. Kwa hivi sasa, Kenya ina zaidi ya wakimbizi laki saba, wengi wao kutoka mataifa jirani yanayokabiliwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Pia kuna sheria inawazuia wakimbizi kuingia katika sehemu za mijini ili kutafuta ajira. Wote wamefukuzwa sehemu za mijini na wamerudishwa katika kambi za wakimbizi za Dadab na Kakuma. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Basi tukitoka kule Nairobi nchini Kenya, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania na basi, siku ya kupiga kura ya maoni kuhusiana na katiba iliyopendekezwa nchini Tanzania ikizidi kukaribia, maoni ya wananchi ni yapi kuhusu mfumo mpya wa watambua wapiga kura kupitia mfumo wa BVR? Basi George Njogopa ameweza kuongea wa na Watanzania na kuwauliza hoja zao. Naam, karibuni katika kipindi chetu hiki cha hoja kwa hoja. Hii leo nimekusanya vijana wawili hapa, ambako tunajadili kuhusu tangazo la serikali kwamba ifikapo Aprili 30 mwaka huu kutafanyika kura ya maoni kuhusu katiba iliyopendekezwa. Kura hii inasemekana kwamba itapigwa kwa kutumia mfumo mpya wa kuwatambua piga kura, yani BVR. Kumekuwa na hoja nzito kwamba kusifanyike kura ya maoni kwa sababu mfumo wenyewe bado unasuasua lakini baadhi ya kundi la watu wanasema kwamba tayari maandalizi yamefanikiwa na ifanyike siku hiyo upigaji kura wa kutumia mfumo huu mpya wa BVR. Anza, na unaitwa nani? Mimi majina yangu naitwa Filipo Bugobora, mkazi wa jiji la Dar es Salaam. Hii hey. Na upande wa pili, mi naitwa Madu, uh, Emmanuel, mkazi wa jiji la Dar es Salaam. Philip vipi, tarehe 30 kama serikali inavyosema kwamba kura ya maoni kuhusu katiba inayopendekezwa ifanyike, wewe unaonaje? Mimi eh, kama mwananchi Mtanzania ambaye nina haki ya kutoa maoni yangu kuhusiana na swala hili ambalo tunaendelea ni nalo, uh, kwa upande wangu mimi na, nilikuwa naona isifanyike na kataa, isifanyike kwa sababu mpaka sasa tukiangalia utendaji wa serikali, hatuna maandalizi ya kutosha kuhakikisha kwamba kura hiyo inafanyika. Uh, ukiangalia sasa hivi Njombe ndio sehemu ambapo sasa uandikishaji wa daftari la kudumu la wapiga kura unaendelea, na ili uwe na haki ya kuweza kushiriki katika zoezi hili la upigaji wa kura, lazima uwe umeandikishwa kwenye daftari la kudumu la wapiga kura. Lakini tukiangalia mpaka sasa hivi ni sehemu ndogo tu ya nchi ya Tanzania. Njombe ni sehemu ndogo tu, lakini bado zoezi hili linasuasua. Unapo linaendelea, lakini katika nafasi ndogo sana. Sasa tukisema kwamba bado nchi nzima tuje tuandikishe nchi nzima, tujiridhishe kuona kwamba tayari watu wote wana usahihi majina yao wa yameandikwa sawa kwa ajili ya kushiriki, muda uliobaki ni mdogo sana. Aha, Philips anasema kwamba tarehe 30 isiwe siku ya kupiga kura kuhusu katiba inayopendekezwa madu Vipi maoni yako? Uh, mimi maoni yangu ni kwamba mimi naona tufanye tu hayo maoni yatolewe, kwa uh, sababu tumebakiza miezi michache kufikia uchaguzi mwenyewe. Sasa tukisema kwamba tusubiri, huenda sasa hata ule mwaka huu uh, uh, ni mwaka wa uchaguzi na uchaguzi lazima ufanyike Tanzania. Sasa kama uh, tutasema kwamba tusubiri Uh, tunaweza tuka huko mbele tusifanyikiwe kufanya uchaguzi ambalo, um, inaweza kutugarimu swala hilo. Kwa hiyo kama uchaguzi umepangwa kufanyika mwaka huu, tunaweza kufanya hiyo kutoa maoni. Philip, umemsikia maduo kwamba tupige kura tupitishe katiba tuikatae au tupitishwe kwa sababu itakuwa mfano kuelekea katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano mwezi wa kumi sijui hoja yake na msingi pengine, wengine wanasema mm, mm matumizi ma mabaya ya fedha za serikali. Naweza nikasema hivyo kwa sababu uh, mpaka sasa hivi, kumbuka, bado serikali inasuasua. Kwanza vifaa vyenyewe kwa ajili ya ushiriki wa zoezi hilo bado hata havieleweki kama vitaingia au vitaingia lini. Uh, tume ilisema kwamba pengine vingeweza kuingia uh, mwezi wa tatu, lakini tunavyoendelea mpaka sasa hivi haieleweki bado, ni njia panda. Sasa vifaa vile bado vimeonekana kuwa na kasoro nyingi ambazo zinahitaji kufanywa marekebisho. Sasa hebu niambie, kwa muda huu uliobaki nchi nzima kama tu sehemu ndogo ya, ya, ya nchi Njombe ni kisehemu kidogo cha nchi, lakini bado zoezi hili limeendelea kuwa na changamoto. Itakuwaje kwa nchi kubwa kama Tanzania, mpaka watu kule ndani ambako watu wanatamani kufika huko? Kwa mimi, bado naona kwamba tusitumie vibaya fedha za serikali, tutafute nafasi nyingine nzuri, tusogeze hata mbele isiyo Aprili 30. Tunaweza tukasogeza hata miezi miwili, tukafanya mambo haya na yakafanyika kwa, kwa uzuri zaidi. Malume, msikia anavyosema Uh -huh. Felix kwamba yeah, tusifanye kura kwa haraka haraka, fedha zinapotea. Uh, kama kama pesa tunajua kwamba hizo pesa zinapotea na zipo pesa tunaweza kuzitumia kufanikisha zoezi hizo hizo hilo la kuandikisha la kuandikisha watu kwa huo mfumo wa BVR. Kama kwa nini watu wasifanye kazi usiku na mchana kama pesa zipo, eh? Watu wa, wafanye kazi usiku na mchana kama imeonekana kwamba watu ni wengi na wanaweza kuongeza pia wale waandikishaji wa, wale wakawa ni wengi kwa hiyo kama ni wanafanya kule Njombe kwa nini watu wasifanye tena huko Dar es Salaam? Kwa hiyo, hiyo kinachofanyika Njombe ikaenda Mwanza ikaenda Shinyanga kwa, kwa wakati huo huo. Kwa pesa hizo ambazo hizo, zinasema kwamba watafuja pesa pesa hizo hizo, hizo zitumike kwe, kufanya zoezi lenyewe lifanye haraka la kuandikisha watu kwa mfumo huo wa BVRA. Naam, ni maoni yetu ya baadhi ya wananchi wa Tanzania ambao leo wamejadilia kuhusu mkanganyiko wa mambo unaohusu una katiba iliyopendekezwa ambako serikali inasisitiza kwamba itapigwa kura Aprili 30 mwaka huu, na hapo nifike mwisho. Na basi, tukiendelea na VOA Express tupata kibao chake mwenda zake Brenda Fasi, wimbo na Majani kwenye VOA Express no man, jani, Brenda Fassi, kibao no maranjani, mambo haya, Brenda Fassi. Vizuri basi ya View Express popote ulipo endelea kushika mambo. Na tukiendelea vizuri kabisa baada ya kibao chake Brenda Fassi no maranjani, tuende kwenye ukumbi wa teknolojia, na leo katika teknolojia tunazungumzia kampuni moja ya mtandao iitwayo Liquid Telecom Kenya imeshirikiana na serikali ya kaunti ya Nakuru kuzindua huduma ya bure ya Wi-Fi mjini Nakuru. Basi mkamiti Kibayasi anakueleza kwa kina masuala ya teknolojia Afrika. Kwa mujibu wa kampuni ya Liquid Telecom, wakazi wa kaunti ya Nakuru huko Kenya watanufaika na mtandao wa wifi utakaowawezesha kuingia kwenye mtandao wa mawasiliano popote pale walipo. Fursa ya intanet imepanuka na kuwa kiwango muhimu cha mawasiliano katika utendaji kazi wa kiuchumi nchini Kenya, ambapo imebuni ajira zisizopungua elfu moja kwa mwezi katika sekta zinazoangalia utaratibu wa kazi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ni kwa mujibu wa mamlaka ya teknolojia nchini Kenya. Juhudi za karibuni zilizoendeshwa na washirika binafsi na wa umma zinatarajiwa kuongeza fursa zaidi za matumizi ya intaneti nchini humo kutoka asilimia 52.3, ya hivi sasa kama inavyoripotiwa na mamlaka ya mawasiliano nchini humo. Ushirika wa umma na wa kibinafsi kati ya serikali ya kaunti ya Nakuru na Liquid Telecom Kenya umezindua mtandao wa wifi wa kiwango cha juu ambacho kinasambaa kwa kilomita kumi za mraba katika eneo la kati la kibiashara kwenye kaunti hiyo ya Nakuru kikiwa na uwezo wa kwa sekunde. Hivi sasa mtandao huu unaunganisha megabiti 200 kwa sekunde ambazo zinaweza kuongezwa na kuwa gigabiti moja kulingana na mahitaji, ambapo Liquid Telecom itakuwa ikiangalia na kuongeza kiwango cha byte au uwezo wake kulingana na namna mahitaji yanavyoongezeka. Tukielekea nchini Uganda, kampuni ya mawasiliano ya Zoom Wireless inatarajia kutoa huduma nafuu za intaneti yenye kasi kubwa kwa wafanyabiashara na wakazi ndani na kuzunguka wa eneo la Gulu. Kwa mujibu wa kampuni hiyo inayoshirikiana na kampuni ya Every Layer, mradi pamoja na kutoa leseni za biashara za ISP utakamilishwa karibuni na kusaidia kupanua matumizi katika eneo hilo la Gulu, pamoja na kutandaza huduma za haraka za mawasiliano ya intaneti. Basi kila laheri kwa wakazi wa Nakuru wanapopata wifi hii ya bure, lakini tuende nchini Tanzania. Aa, tupate nini kinachoendelea kule jikoni, ambapo Rahabu Fredi ameangalia mambo yanavyoendelea jikoni leo, tukiwa katika Moshi mkoani Kilimanjaro. Na sasa ni wasaa wa mapishi, ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Leo tunapikiwa chakula cha kiasili kabisa kutoka kule Moshi mkoani Kilimanjaro, ni chakula gani? Jina langu mimi naitwa Grace. Leo napika chakula cha nyumbani kule Uchagani kinaitwa makurukuru. Chakula hiki ni chakula ambacho yaani, kwa kweli mtu yoyote anaweza akala. Awe mgonjwa wa kisukari, awe ana presha. Ni chakula ambacho kwa kweli kukipika, yaani, kwa wengine wanaona inachukua muda. Yaani, hakihitaji ile haraka haraka kama unavyobandika chakula chako haraka haraka. Yaani, kinatakiwa kipikwe taratibu na kwa uangalifu tu kwamba unatumia mahindi ambayo hayajakobolewa yale ambayo ni makavu unayachemsha, kabla hayajaiva unaongeza magadi yale ya asili unaweka kiasi unayaloweka, alafu unaweka yale maji yake kiasi, alafu utaona kwamba yamebadilika rangi, alafu unaendelea kuyachemsha. Unavyoendelea kuyachemsha, utaona tu kwamba kwamba yenyewe yanajimenya, kwamba hapo unatambua sasa kwamba mahindi yangu yameshakuwa tayari. Huku umeshaandaa maharage ambayo utaweka kule, kitaka mchanganyiko wako huo mzuri kidogo, maharage yazidi. Unaipoa yale mahindi, unayaosha yaliyoiva, yale magamba yote yanatoka unayaosha sasa na maji masafi, halafu unainjika tena jikoni, unaweka na maharage sasa. Maharage mabichi ama maharage ambayo tayari pia yalikuwa yamepikwa. Maharage ambayo hayajapikwa ni maharage mabichi tu ni makavu ya kawaida, unainjika jikoni tena mpaka yanavyoiva, unaongeza na chumvi kidogo, yanaivia pamoja. Pia unatakiwa upike kwa ustadi kwamba uhakikishe kwamba hata maji yatakayobakia yatabaki kidogo tu au yatakuwa yamekauka kabisa na huku maharage yako yatakuwa yameshaiva, kwa sababu hapo mahindi si yalikuwa yameshaiva. Kwa hiyo tunachoangalia sasa ni yale maharage, kwamba yakishaiva, unatoa maji yote. Ukishatoa maji yote au yatakuwa yamekauka, unaanza kusonga na mwiko, unasonga unasonga mpaka utakavyoona yameshikamana, inakuwa kama kama ugali vile, lakini sio ugali, kwamba ni mahindi na maharage. Unaweza sasa hapo inakuwa chakula chako ni tayari, unaweza ukala kwa chai au ukanywa na maziwa uta enjoy kwa kweli, ni chakula kizuri. Hiki chakula hakiweki kitunguu, karoti wala pilipili hoho, hapana huwezi hapana kuweka yani. Ni hivyo tu, nilikuta wanapika hivyo na mimi nikaendeleza kupika hivyo. Ni kizuri. Hata siku moja nikipika nikuletee kidogo, ntashukuru sana Grace. Na swala la magadi uliyaweka pale mwanzoni kwenye mahindi, yalitumika kwa nini? Yalitumika ili kuweza kulainisha yale mahindi kusaidia yale magamba yatoke. Nakushukuru sana kwa chakula cha kichaga asante. Nashukuru darahabu. Haushushi mbege? Mbege unaweza ukashusha kwa baadaye kidogo. <laughs> <laughs> ni chakula cha kiasili, na tunaambia kwamba vyakula vya kiasili ni vizuri kwa afya. Kwa sasa tunahimizwa sana kula vyakula hivyo vya kiasili, na leo Grace ametufunza kimojawapo. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Na kule Hollywood mkamiti kibayasi kuna nini, maselebriti wanasema nini? Nam basi, macelebrity hao wana vituko kamao vya kila aina. Nianze tu kwa kukupa dondoo za Taris Donal Gibson, ambaye pia anajulikana sana kama Taris. Ni mwigizaji mwimbaji, modo wa zamani wa masuala ya mavazi, na pia alichaguliwa katika tuzo za Grami za RnB na ameshatoa albamu kadhaa kama vile Open Invitation. Basi hivi sasa yupo kwenye sakata la kugombea mtoto na mtalaka wake juu ya malezi ya mtoto wao Shaila mwenye umri wa miaka saba. Kwa mujibu wa TMZ ni kwamba Taris mwenye umri wa miaka 36 ana wasiwasi mkubwa kwamba mtalaka wake aitwaye Norma Gibson ambaye ni raia wa Israel na ndiye anayemlea binti huyo kila siku usiku na mchana, anaweza kumchukua mtoto wao na kukimbia naye nje ya nchi. Basi kaka huyu amefungua kesi mahakamani, ambapo anamuomba jaji asimruhusu Norma kusafiri na Shaila katika mapumziko mafupi ya Pasaka. Norma amekataa kabisa kutia saini hati zozote zinazohusiana na mtoto wao na safari yao imepangwa Machi 27 mwaka huu. Huo ndio uhondo wa mapenzi yanapoingia dosari. Na vilevile vile ni kwamba Kim Kardashian, kama kawaida yake, gumzo la dunia, ni hivi punde tu kwenye mtandao wa Instagram ameonyesha umbo lake alilojaaliwa na Mwenyezi Mungu kwa kuvaa nguo nyeusi inayombana kisawasawa na kubana sehemu ya kiuno, na hivyo basi kupelekea kuchora umbo lenye mfano wa namba nane. Wakati huo kwa mujibu wa gazeti la The Daily Nation huko Kenya, mume wa Kim yani, Kanye West inasemekana ametandaza picha za mkewe huyo akiwa hana nguo, yani kama alivyozaliwa kwenye mtandao wa Twitter na kuzionyesha kwa wafuasi wa mtandao wake wapatao milioni 11.7. Salala! <laughs> Ni hayo tu kwa sasa katika Hollywood ya VOA Express. Uhondo zaidi wa masuala ya celebrity, basi ungana nami katika zulia jekundu na VOA Swahili Ijumaa hii. Asante. Habari ya Jumatano, mambo yanakuendeaje? Natumai kila kitu kisawa. Basi tutazame mambo yanavyoendelea mitandaoni, nikianza na uchaguzi unaoendelea nchini Israel, ambapo waziri mkuu Benjamin Netanyahu amejikakamua kwa kuweka ahadi kwa watu wa nchi hiyo pamoja na chama chake cha Likud, huku akivishawishi vyama vya mrengo wa kulia kumuunga mkono. Huku kuna asilimia 99.5 zikiwa zimehesabiwa Chama cha Likud tayari kimeweza kujipatia viti 30 ndani ya bunge lenye viti 120 dhidi ya Zionist Union ambacho kimejizolea viti 24 kulingana na vyombo vya habari vya nchini humo. Matokeo haya ni ya kushangaza ikizingatiwa kwamba udadisi uliofanywa siku nne kabla ya kufanyika kwa kura hiyo ulionyesha chama cha Zionist Union kikiwa na uwezekano wa kujishindia viti vinne zaidi ya chama cha Likud. Taarifa kutoka kwa chama cha Likud inasema Bwana Netanyahu, ambaye ameanza kuonyesha dalili za ushindi, anakusudia kuunda serikali mpya katika kipindi cha majuma kadhaa, huku mashauriano yakiwa ameanza kati yake na chama cha Jewish Home Party chake Naftali Benet pamoja na vikundi vingine vya kidini. Basi wengi wametoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii, kuanzia Twitter, magazetini na hata kwenye Facebook. Hana kwenye Twitter anasema yeye amegadhabishwa na ushindi wa Netanyahu akisema kwamba yeye anawahurumia sana wa Palestina kwa sababu tena watakuwa na mshururu mwingine wa matatizo. AP Austin anasema kwamba tayari Netanyahu alikuwa amebashiri ushindi wake na kwa hivyo ni vigumu sana kwake kumshinda, maana yake alikuwa na mikakati ya kutosha ya kuweza kujipatia ushindi. Tena Rani Muhiji anasema kwamba watu wa Gaza wanaongoja kujua ni uongozi wa nani utakaowashambulia kwa makombora wakati huu. Poseidon anasema kwamba dunia yote inangojea kwa hamu kuona uhusiano wa Marekani na Israel utachukua mwelekeo upi baada ya tofauti kujitokeza kati ya rais Barack Obama na mwenzake Benjamin Netanyahu katika siku za hivi karibuni. Na tukielekea nchini Nigeria, mambo yanaonekana kwenda mrama kwa kundi la wanamgambo la Boko Haram baada ya kile kinachotajwa kuwa mshururu wa mwisho wa kuliangamiza kundi hilo. Serikali ya Nigeria tiani imeweza kukomboa mji muhimu wa Bana ambao ni wapili kwa ukubwa katika jimbo la Bono. Wengi wameendelea kutoa maoni yao kufuatia hatua hizi ambazo huenda zikafungua ukurasa mpya kwenye vita dhidi ya ugaidi. Benjamin anasema hongera, serikali ya Nigeria, giza haliwezi kushinda mwangaza. Checks anauliza yuwapi Shekau kiongozi wao? Atoe vitisho vyake tena, ni waoga tu. Kabid anasema itafurahi nitakapojua hatima ya wasichana wa shule waliotekwa nyara hapo ndipo tutakaposema tumeshinda vita dhidi ya ugaidi. Ni mambo tu yanavyovuma mitandaoni. Asante sana Kamau, hii ni View Express na kweli kabisa nakubaliana nawe na tunawashukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na tunaamini kwamba utakuwa nasi alasiri ya kesho. Usikose kusikiliza matangazo mengine yetu ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi Estegid Afundi, mitambo Bwana Chank, mwendeshaji Dwayne Collins, mimi ni Harison Kamau na mwenzangu Sunday Shomari tukisema kwa heri kutoka hapa Washington DC.