Ya Kiswahili ya ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Leo ni Jumatano, Machi 18 mwaka 2015. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita 19 na 22. Karibuni nam, katika habari tulizokuandalia hivi sasa, kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara huko Mandera Kenya, basi gavana wa kaunti hiyo asema kuna umuhimu wa kufanya mabadiliko ya uongozi katika jeshi la polisi. Je, mchambuzi ana maoni gani? kama ambao wamechaguliwa wame sasa sio watu ambao wanapenda wana, wana ufisadi, kama ni watu ambao wanataka kufanya kazi yao, ni kweli usalama uh, unaweza kubadilika. Na katika habari nyingine, wimbi la wahamiaji haramu nchini Tanzania linaangaliwa katika sura mpya huku serikali nchini humo ikitangaza mkakati mpya wa kukabiliana na wahamiaji hao pamoja na watu wanaosafirisha wahamiaji haramu kwenye mipaka yake na nchi jirani. tizo kubwa au kazi kubwa ambayo tunaifanya kupambana na wale wanaowasafirisha, si hawa ambao wanakamata, sababu hawa wasinapowakamata wanakuwa kwa kweli ni mzigo ni mzigo. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza ni habari za dunia na Khadija Riam. Waziri mkuu wa Tunisia anasema watu 19 wakiwemo watalii wameuawa wa Jumatano wakati washambuliaji waliokuwa na silaha walipowalenga wageni ndani ya makumbusho ya Bardo nchini humo. Washambuliaji wawili waliokuwa na bunduki pia waliuawa wa pale majeshi ya usalama yalipoingia na kumaliza ghasia hizo. Miongoni mwa waliofariki ni watalii 17 kutoka Poland, Italy, Ujerumani na Spain. Wana usalama wawili pia waliuawa katika operesheni hiyo. Waziri Mkuu Habib Esid amesema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Takriban watu 24 wamejeruhiwa katika shambulizi ambalo limetokea karibu na bunge. Haijulikani ni watu gani waliokuwa na silaha. Televisheni za Tunisia zimeonyesha picha za watalii wazee na watoto wakikimbia katika eneo hilo wakitafuta hifadhi kwa wanausalama waliokuwa na silaha. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania, ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, anatarajiwa kesho Alhamisi kuhutubia kikao cha Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki kinachofanyika nchini Burundi. Rais Kikwete amewasili hivi punde katika mji mkuu Bujumbura na kulakiwa na mwenyeji wake Rais Pierre Nkurunziza. Leo siku Rais Kikwete atahudhuria dhifa ya kitaifa aliyoandaliwa na mwenyeji wake rais wa Burundi Kesho kabla ya kuondoka nchini Burundi kurudi nyumbani Tanzania, Rais Kikwete atakuwa na mkutano na waandishi wa habari. Jeshi la Nigeria limesema halifahamu mahali walipo wanafunzi zaidi ya mia mbili walitekwa mwaka jana na kundi la Boko Haram licha ya kuchukua udhibiti wa miji mingi iliyokuwa inashikiliwa na kundi hilo la wanamgambo. Mary Mgare anasoma ripoti kamili. Jenerali wa jeshi Kenneth Minima aliwaambia waandishi wa habari kwamba jeshi linafanya upelelezi kuwasaka wasichana hao katika maeneo yote, lakini amesema maswali hayo hayajatoa mwelekeo wowote wa kuhusu wasichana wa, chik... wa, wa Chibok walipo. Kundi la Boko Haram wa liliwateka wasichana hao Aprili 14 mwaka 2014 kutoka shule ya sekondari ya serikali katika mji wa Chibok, ikiwa ni karibu mwaka mmoja sasa. Utekaji huo ulichochea hisia za kimataifa dhidi ya kundi la Boko Haram na kuongeza ukosoaji mkali kwa serikali kushindwa kulinda au kuwapata wasichana hao. Jenerali Minima alizungumza katika mkutano na waandishi wa habari. Amesema Boko Haram hivi sasa inadhibiti maeneo matatu tu ya serikali katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno. Kundi hilo limesukumwa nje kutoka maeneo yanayodhibiti katika majimbo ya karibu ya Yobe na Adamawa. Alielezea matumaini kwamba maeneo yaliyobaki ikiwa ni pamoja na Gwoza, Kalabaldi na Abadam yatakombolewa hivi karibuni. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Sierra Leone amemfukuza kazi makamu rais Samuel Sam Sumana, ambaye hivi karibuni alifukuzwa kutoka chama tawala kwa tuhuma kuwa anachochea ghasia na kutaka kuunda chama kipya. Rais Ernest Bai Koroma alitoa tangazo hilo Jumatatu, akisema Sam Sumana ameonyesha nia ya kutelekeza majukumu yake na ofisi Makamu rais aliomba hifadhi katika ubalozi wa Marekani mjini Freetown siku ya Jumamosi, lakini baadaye alirejea nyumbani kwake. Sam Sumana hivi karibuni alijiwekea karantini kwa sababu ya uwezekano wa kuwa na ebola, ugonjwa ambao bado ni tatizo linaloendelea nchini Sierra Leone. Kipindi chake cha karantini kilimalizika rasmi siku ya Jumanne. Katika taarifa yake, rais Koroma amesema atamteua makamu rais mpya katika siku chache zijazo. Polisi nchini Japan wanasema wanachunguza vitisho vya kifo dhidi ya vya mauaji dhidi ya balozi wa Marekani Caroline Kennedy na Alfred Magleby, balozi mdogo wa Marekani huko Okinawa. Ripoti za vyombo vya habari zinawakariri maafisa wa polisi wakisema kuwa vitisho hivyo vilitolewa kwa njia ya simu kwa ubalozi wa Marekani. Azma ya vitisho hivyo haijatangazwa hadharani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa taarifa ikisema, tunachukulia vitisho vyovyote kwa wanadiplomasia wa Marekani kwa tahadhari kubwa. Tutachukua kila hatua iwezekanavyo kuwalinda wafanyakazi wetu. Tutafanya kazi na serikali ya Japan kuhakikisha kuwa hatua muhimu zinachukuliwa. Wizara hiyo imesema, hatutatoa maelezo zaidi kuhusu vitisho vyovyote au hatua zozote ambazo tumechukua kudhibiti hayo. Habari hizo zimejitokeza wakati mke wa rais wa Marekani Michelle Obama akiwasili nchini Japan. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama amewasili Japan kwa ziara ya siku tatu kuzungumzia juhudi zake za elimu kwa wanawake ulimwenguni. Bi Obama aliwasili mjini Tokyo hivi leo. Kesho Alhamisi atakuwa na mikutano tofauti na waziri mkuu Shinzo Abe na mke wake Aki pia mke wa rais anapanga kukutana na mfalme na malkia wa Japan kabla ya kuelekea kwenye eneo la kitalii huko Kyoto siku ya Ijumaa. Taarifa ya White House inasema Bi Obama atatangaza ushirika kati ya Marekani na Japan katika juhudi inayojulikana kama Let Girls Learn, ambayo inalenga kusaidia kuwaelimisha wasichana milioni 62 kote ulimwenguni ambao hawahudhurii masomo. Siku ya Ijumaa mke wa rais wa Marekani atakwenda Kambodia ikiwa ni moja ya nchi kumi na moja ambazo awali zilijumuishwa katika juhudi hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo yetu ni huko nchini Tanzania. Serikali ya nchi hiyo imetangaza mkakati mpya wa kukabiliana na wimbi la wahamiaji haramu huku ikiwataja zaidi ya wahamiaji elfu saba mia tano sitini na wanane iliyowatia mbaroni katika operesheni yake iliyoendeshwa hivi karibuni katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Mkakati huo mpya unaozishirikisha nchi za Malawi, Msumbiji na Kenya una lengo la kukabiliana na wahamiaji kutoka eneo la pembe ya Afrika wanaotumia mipaka katika mataifa hayo kuelekea nchini Afrika Kusini. Kutoka Dar es Salaam, huyu hapa George Njogopa. Hii ni mara ya kwanza kwa Tanzania kushirikiana na mataifa jirani tangu kuongezeka kwa tatizo hilo kwa shabaha ya kukabiliana na wimbi kubwa la uhamiaji haramu kutoka pembe ya Afrika ambao wamekuwa wakitumia udhaifu unajitokeza katika maeneo ya mipakani na kupenya kuelekea bondeni a Afrika Kusini. Akizungumzia kuhusu mkakati huo, msemaji wa idara ya uhamiaji, naibu kamishina Basi Erovia, alisema kwamba pamoja na mataifa hayo kuamua kushirikiana kukabiliana na tatizo hilo, lakini jambo jingine muhimu lilokubaliwa ni kuanza kuwasaka wale wote wanaosafirisha wahamiaji hao. Wengine sasa hivi wanatoka njia ngumu kabisa, you cannot believe, wanapita na bahari, all the way from mombasa tu, nani, nani, beaches za, za, za Mozambiki na kule Mozambique wana, wana very long coast line lakini ile coast line, bandari zake ni za kuhesabu. Umeona utakuta nakala siju wapi, lakini beach kwa maana Beira, lakini kuna mapori mengi sana ambayo wanaweza wakaingia. Kwa hiyo sisi kwa sababu tumekaza uzi huku, kwa hiyo wanasafiri na wengine wanakufa baharini, tunapambana, lakini tatizo kubwa au kazi kubwa ambayo tunaifanya ni kupambana na wale wanaowasafirisha, si hawa ambao wanakamata, sababu wao tunapowakamata wanakuwa kwa kweli ni mzigo, ni mzigo. Kuhusu operesheni zinazoendelea kufanywa nchini, idara hiyo hamiaje Anasema kwamba kwa kiasi fulani imefanikiwa kupunguza idadi kubwa ya wahamiaji haramu wanaoingia nchini licha kwamba changamoto kwa baini bado ni kubwa. Idara hiyo imesema kwamba kwa ujumla, kwa raia kutoka Ethiopia ndio wanaongozwa kwa kuingia nchini kinyemera, ikifuatiwa e, na mataifa mengine ya Afrika Mashariki na Kati. Kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne, Januari mpaka Disemba, imekamata zaidi ya mataifa arobaini na saba watu kutoka mataifa zaidi ya arobaini na saba afrika na nje ya Afrika ambao wamekuwa wakitaka kuingia nchini na wakawa wamekutwa na makosa mbalimbali ya kiuhamiaji. Mfano wa Ethiopia, waliokamata wa elfu mbili na kumi na nne wanapata elfu moja mia tisa na kumi Burundi watu elfu moja mia nane kumi na sita Kongo watu mia nne hamsini na sita Kenya mia tano sitini na tano Rwanda mia sita hamsini na sita Nigeria watu thelathini Cameroon watu kumi na nane Uganda watu elfu moja na tisini na saba China watu hamsini na sita. Ama kuainisha kwa, kwa mikakatiyo kumekuja siku chache tu baada ya kundi la wahamiaji haramu kutoka Ethiopia kukamatwa huko Dodoma wakati wakiwa safarini kuelekea nchini Afrika Kusini kwa kupita nchi za Malawi na Msumbiji. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa wa Sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wanajeshi wa Iraq na wanamgambo ambao waliwasukuma nje wapiganaji wa Islamic State kutoka mji wa kaskazini wa Amerli Septemba mwaka jana walifanya wizi wa ngawira na kuchoma moto nyumba na biashara, kundi la Human Rights Watch limesema katika ripoti yake mpya iliyotolewa leo Jumatano. Wakitegemea zaidi mahojiano na waathirika na mashahidi pamoja na picha za satellite, ripoti inasema wanamgambo walichukua bidhaa kama vile television nguo na waya za umeme kabla ya kuchoma moto majengo. Wizi na uharibifu ulifanyika katika vijiji 47, kuzunguka Amerli. Human Rights Watch imesema wafanyakazi wake hawakurekodi mauaji yoyote, lakini wanaume 11 m walitekwa wakati wa operesheni hiyo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema ana azma ya kuunda serikali katika kipindi cha wiki mbili mpaka tatu, ambayo itampa awamu ya nne ya uongozi kama waziri mkuu baada ya chama chake cha kiconservative cha Likud kushinda uchaguzi wa bunge nchini Israel. Huku karibu kura zote zikiwa zimehesabiwa, Likud imekamata viti 30 kati ya 120 katika bunge ukilinganisha na viti 24 ilivyopata mpinzani wake mkuu Zionist Union. Taarifa ya leo kutoka ofisi ya bwana Netanyahu imesema yeye tayari amewasiliana na vyama vidogo vidogo ili kuunda ushirika wa viti 61 ambavyo vinahitajika katika kutawala. Kati ya hivyo chama kikuu cha mrengo wa kati cha Kulanu kimeshinda viti kumi katika uchaguzi wa Jumanne. Kiongozi wa Zionist Union is Isaac Herzog amekubali kushindwa na kumpongeza bwana Netanyahu. Imetosha. nilivamiwa na watu usiku wa manane, wakanikata mikono yangu yote miwili, na hapo nilikuwa nina ujauzito wa miezi mitano. Ule ujauzito aukuweza kukaa, kwa hiyo nyumba ikatoka. Palikuwa ni nyumbani kwa wazazi wangu lakini nyumba niliyokuwa nalala mimi ilikuwa ni nyumba tofauti ambayo wanalala wazazi wangu. Walipokuja, wale watu walifunga nyumba ya wazazi kwa nje, kwa hiyo wazazi wakawa wamefungiwa ndani, afu komeo wakawa wameiloki kwa nje, wale watu ka walipokuja. Kwa hiyo wakati mimi nakatwa wazazi walikuwa wanapiga kelele ndani ya nyumba yao, na sisi tunapiga kelele ndani ya nyumba yetu. Wale watu walipomaliza kukata mikono wakaondoka, walipokuja majirani ndo wakakutana na mtu ambayo nayo ni jirani yetu, walikuwa wanatoka hapo nyumbani kwetu, kumbe hiyo ndo walikuwa mepeka kwenye satu Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba ujumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, pamoja na kiongozi wa kamati inayohusika na ufuatiliaji wa mkataba wa amani kwa ajili ya Congo na mashariki na nchi za Maziwa Makuu umewasili mjini New York kwa ajili ya mazungumzo ya amani nchini humo. Nimezungumza na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo Milongo na nikamuuliza ni vipengele vipi vinavyotarajiwa kujadiliwa vinavyoleta tofauti baina ya serikali ya DRC na MONUSCO. Ujumbe huo unataka kuzungumza na Umoja wa Mataifa kuhusu maswala nyeti uh, hasa zaidi kuongezwa kwa muda wa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa nchini Congo, MONUSCO, ambao umetarajiwa kupitia uh, azimio la Baraza la Usalama kupitishwa wiki hii, ili kuweza kuongeza muda wa mwaka mmoja wa kikosi hicho cha MONISCO na kikosi maalum cha wanajeshi kutoka Tanzania, Malawi na Afrika ya Kusini ambao wanaita uh, Intervention Brigade walioko huko mashariki mwa Congo. Ninafahamu kwamba kumekuwepo na tofauti kati ya MONUSCO na serikali ya DRC mpaka hivi sasa tunavyozungumza. Tofauti hizo zimeelezwa kuwa ni moja ya ajenda kuu zitakazoweza kujadiliwa, na je, ni namna gani wanaweza kuzitatua? Mkamiti hufahamu kwamba ni uh, masuala nyeti kabisa ambayo imetofautisha siku za hivi karibuni Umoja wa Mataifa na serikali ya Congo. Uh, Rais Joseph Kabila mwenyewe mwezi uliopita aliwahi kuwaitisha mabalozi ma, ma wa uh, nchi zote za magharibi, pamoja na uh, kiongozi wa Monusco hapo mjini Kinshasa, na kuwaambia kwamba hataki tena uungwaji mkono wa Umoja wa Mataifa kwa jeshi la Kongo katika kupambana na wapiganaji uh, uh, wa FDLR kutoka Rwanda. Umejua uh, Umoja wa Mataifa uliweka masharti kwamba kabla ya wao kuunga mkono operesheni hiyo ni lazima maafisa majenerali wawili wa serikali ya Kongo waweze kuondolewa kwenye operesheni hizo huko Kivu. Na kwa hiyo Rais Kabila aliweza kusema katukatu katu, hawawezi kufanya hivyo, na hadi kufikia leo msimamo wa Kongo umebaki huo huo, ni kwamba hawana haja tena ya operesheni za pamoja na umoja wa mataifa, na umoja wa mataifa pia umeng'ang'ania msimamo wake kwamba kabla ya kufanya uh, hatua yoyote ya kuweza kuwasaka hao waasi, ni lazima majenerali hao wawili wasi was, wasiwepo kwenye kwenye uongozi wa wa jeshi huko Kivu. Tofauti hizo ni lazima waweze pia kusawazisha na, uh, tofauti nyingine ni kuhusu mfumo mwenyewe wa MONUSCO. Serikali ya Kongo imesema kwamba Umoja wa Mataifa umekuwa ukiingilia sana mambo yake ya ndani, kwa hiyo ni lazima kuweko na mazungumzo na mazungumzo hayo huenda hapa New York wanaweza kueleze, kuambiana ukweli pande zote. Ni Salehe Mwana Milongo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York hapa Marekani. Kutokana na mashambulizi yanayoendelea katika kaunti ya Mandera huko kaskazini mashariki mwa Kenya, gavana wa kaunti hiyo Ali Roba amesema kuna umuhimu wa kufanya mabadiliko ya uongozi wa jeshi la polisi katika eneo hilo. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mchambuzi Dr. Oscar Wanyuntu wa chuo kikuu cha USIU mjini Nairobi na kumuuliza je, mabadiliko ya uongozi katika jeshi la polisi yanaweza kusaidia kupunguza mashambulizi katika eneo hilo? Hili ni suala ambalo ni ligumu kabisa, kwa sababu tunaweza kusema ni kama culture ambayo tuko nayo ya usalama ambayo imekuwa kwa hili eneo kutoka tangu zamani. Alafu tuseme ya kwamba kama wamewabadilisha wale viongozi wa usalama, pengine wanaweza kubadilisha jambo lingine, lakini tukiangalia mambo ya ufisadi ambayo yamefunuliwa me, ya hivi miaka miwili ambayo ya imepita, pengine tunaweza kusema tunaweza kupata uh, matokeo tofauti, kama ambao wame, wamechaguliwa sasa sio watu ambao wanapenda wana, wana, wana ufisadi ama ambao wanaeneza ufisadi, kama ni watu ambao wanataka kufanya kazi yao, ni ukweli uh, usalama unaweza kubadilika lakini kama hali ya usalama inaweza kubadilika na, na kuimarika. Lakini kama ni watu ambao wanapenda kueneza ufisadi, pia sidhani tutaona jambo lote likibadilika. Gavana wa eneo hili la Mandera Bwana Ali Roba amesikikana akisema kwamba hali ya usalama isipoboreshwa na serikali isipofanya kazi yake kuwalinda wananchi, basi itabidi wananchi labda wakafanya wawezavyo kuweza kujikinga ama kujilinda wenyewe. Waona kama hii ni hatua ambayo ee, ni nzuri? Uh, tuseme ya kwamba kabla hata ni, ni, nilijibu hilo swali uh, haswa, ningependa kusema wasikilizaji wetu wa, wa, wa, wanaweza kujifahamisha na eneo zingine ama nchi zingine duniani ambazo kila kaunti ama kila state ama kila eneo ambalo linaweza kujitawala lenyewe le lina lina amri zake mwenyewe ama sheria zake uh, tofauti. Pengine ni wakati tukisema watu kama Wapokot ambako tunaona Uh, ng'ombe wakiibiwa na na watu ambao wako na, na na bunduki na risasi, pengine hata Mandera Mandera na, na eneo kama kama, hizi ni mahali ambapo pengine watafika wakati wata, watabadilisha sheria zao wezesha watu wao wajibebee bunduki zao. Kusema kweli, Mandera sio kama Nairobi ama sio wala, wala sio kama Eldoret, na pengine hili ni jambo ambalo linatakana kuangaliwa vizuri kabisa, kwa sababu maisha wa ya Wakenya ambayo wanaishi kule yanakuja mbele ya kitu kingine chochote, na kuna suala la wafanyikazi muhimu kama vile walimu, madaktari kuweza kuwa kwamba hawawezi kuenda kukafanya kazi kule uh, ikizingatiwa kwamba ni hivi tu majuzi ambapo walimu zaidi ya ishirini waliweza kuuawa wa wakiwa safarini kutoka Mandera wakija uh, likizo. Sasa Naam. Naam, unaona kama suala lile la wafanyakazi muhimu kutoenda katika eneo la Mandera kutaathiri pakubwa uh, uchumi wa eneo hilo. A, lazima la, -lazima jambo hili lita, litaathiri uchumi wa upande huo la eneo hilo, lakini tukumbuke ya kwamba maisha ya hawa watu ambao ni Wakenya wametoka eneo zingine ni ya muhimu sana. uh, wakati gavana na watu wengine ambao wamesema waalimu na madaktari lazima walindwe ni jambo la, la la, la, la kuhuzunisha kama hawawezi kulindwa. Dr. Oscar Wanyutu akizungumza wa na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Mahojiano zaidi na Dr. Oscar Wanyutu yatasikika kwenye kipindi cha Matukio ya Afrika kesho Alhamisi. Asante kuungana nami estegitho uat kwa makala mengine ya afya. Na leo basi, tunaingia katika sehemu ya pili na ya mwisho juu ya tatizo la damu kuganda kwenye mishipa, yani blood clot. Tunazungumza tena na Dr Twalib Ngoma kutoka Tanzania, anayeelezea dalili anazopata mtu na nini cha kufanya kunusuru maisha yake, pamoja na umuhimu wa kupima damu na mafuta mabaya mwilini, yani cholesterol kwenye mishipa ya damu, unaweza ukapata maumivu ya mguu, unaweza ukavimba ule mguu ambao una clot. Na inapokwenda kwenye sehemu zingine za mwili, unapata dalili zinazotokana na sehemu ile. Kama ni moyo, unapata maumivu makali kwenye kifua, yanakuwa sharp, yanabana, kwa sababu msuli wa moyo umekosa oxygen. Halafu baada ya kukosa ina maana blood pressure, kwa sababu damu haizunguki vizuri, nayo sasa itakuwa na matatizo tashuka. Tukienda kwenye ubongo, ubongo unapokosa oxygen kutokana na hiyo blood clot, ni kwamba ile sehemu ya ubongo itakufa na sehemu za ubongo, kila sehemu ya ubongo inasaidia kupeleka mishipa ya fahamu katika sehemu tofauti tofauti za mwili. Kwa hiyo ina maana kwamba sio kila wakati ambapo mtu anapata kwamba damu imeganda kwenye mishipa ambapo anakufa, sio lazima, kwa sababu zipo kloti ambazo ni ndogo na zinayeyuka. Ingekuwa kila wakati damu ikiganda kidogo inaleta madhara, mm-hmm. tungekuwa hata madhara mengi sana kwa watu wengi. Ambao tumesikia wamekufa ghafla, inakuja kubainika baadaye kwamba wamekufa kutokana na blood clot ama damu kuganda kwenye mishipa. Wengi ni kama hawakuwa wagonjwa, walikuwa wanaendelea na maisha yao kama kawaida, hapakuwa na dalili za muda mrefu kuweza pengine kufikiria kuna nini hapa, niende nikamwone daktari. Kwa hivyo inachukua muda gani wakati dalili hizi zikijitokeza na kuweza kuokoa au kunusuru hali ya afya ya mtu? Unajua kuna vitu ambavyo tunavita silent killers, kwa mfano blood pressure. Unaweza ukawa na blood pressure, high blood pressure kwa miaka mingi lakini hujui madhara yake. Sasa ili kujinusuru, ni vizuri watu wakapima afya zao, ukapima cholesterol ukaiona iko juu, ukapima mafuta ukakuta aina ya mafuta uliyokuwa nayo ni yale mafuta mabaya ambayo yanaweza kuleta clot. Ni vitu ambavyo hivyo unaweza ukafanya kitu ambacho kitashusha hiyo cholesterol au kitapunguza zile aina ya mafuta ambazo zinaleta madhara, inaitwa bad fats. Kwa hiyo tahadhari ambayo watu wanaweza kufanya ni kupima afya zao, na kwenye mambo ya clots, ni mambo ambayo unapima kemikali zilizokuwa kwenye damu. Kwa hiyo ni vipimo vya damu. Katika checkup ya mweli, moja ya vitu ambavyo vinafanywa ni vipimo damu vile vitaonyesha viashiria ambavyo vinaweza kuongeza uwezekano wa kufomu hizo kloti. Dr. Twalib, tupe ushauri kuhusiana na mazoezi na vyakula ili mtu aweze kujiepusha na blood clot au damu kuganda kwenye mishipa, kwa sababu nikikusikiliza, umetaja vitu viwili: kolesterol, mafuta mabaya, na vilevile vile watu kukaa pengine mahali pamoja muda mrefu. Siku hizi tunatumia kompyuta, tunakaa chini kwa muda mrefu kwenye ofisi, na kuna wengine wanaendesha mabasi au wanasafiri, wanachukua muda mrefu, pengine utupe ushauri wa kutuepusha na kuganda kwa damu kwenye mishipa. Hebu tuchukue mfano ya watu ambao wanasafiri sana kwa ndege. Ushauri mara nyingi unaopewa ukiwa unasafiri, kwa vile utakaa wakati mwingine zaidi ya masaa kumi na uwezekano wa kupata blood clot ni juu sana, ni kufanya mazoezi. Na hata kwenye ndege unaelezwa jinsi ya kufanya mazoezi ili misuli iweze kusukuma damu isisimame mahali pamoja. Ile inazuia ile kitu inaitwa deep vein thrombosis, ambayo inaweza ikaleta clot, ikaleta madhara. sasa kama mazoezi ya ndege yanasaidia, ina maana hata mazoezi kikawaida tu kwa mtu tu ambaye amekaa tu yanaweza akapunguza uwezekano wa kupata hiyo deep vein thrombosis ambayo inaleta hii. Lakini hiyo inaweza ikawa ni sababu ndogo sana, sababu kubwa ni hizo kolesterol. Sasa hiyo kolesterol inapandishwa na nini? Vipo vyakula ambavyo tunajua kwamba vinaweza kufanya kolesterol ikawa juu, ni kuvipunguza. Yapo mafuta ambayo ukienda dukani ukisoma vizuri unajua yale mafuta yana nini na yanaweza yakaleta madhara gani, hata yakapandisha kolesteroli. Ni kuyapunguza hayo. Kwa hiyo chakula ni muhimu kukiangalia, lakini vilevile vile kupima kwenye damu kwamba kolesteroli iko juu kiasi gani, kwa sababu hata ikiwa juu, zipo dawa za kuishusha. Huo ndio ushauri wako, kwamba unapokwenda kufanya medical examination mmojawapo wa kipimo cha kupima ni cholesterol, na hizo zinaitwa lipids, aina ya mafuta uliokuwa nayo. Ni Dr Twali Bungoma ambaye msikilizaji, Ijumaa hii anatuzwa katika chuo kikuu cha Harvard katika jiji la Boston hapa Marekani kwa mchango wake wa kupambana na saratani huko nchini Tanzania na bara la Afrika. Hongera daktari, na hadi wiki ijayo, nashukuru kwa usikilizaji mwema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na sasa ni wakati wa kusikiliza tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. <coughs> Mapigano ya Siria yalianza miaka minne iliyopita, wiki kama hii, Machi 15 yalianza baada ya mateso kwa watoto yaliyofanywa na utawala wa Asad, watoto ambao waliandika kauli ya kumpinga Asad katika kuta za mji wa Daraa, na mpaka sasa ukatili na mateso bado yanaendelea. Inakadiriwa watu laki mbili na elfu 20 wamekufa na mamilioni yao wamekimbia makazi yao toka Asadi alipojibu kwa kutumia nguvu za kinyama dhidi ya watu walioandamana kwa amani. Mbinu za kinyama na kikatili za Asadi dhidi ya watu wa Siria, ikijumuisha kutesa, kuua, kutumia silaha za sumu, mabomu ya kienyeji na kuacha watu na njaa kama silaha za kivita, zimechochea ghasia za wale wenye msimamo mkali kama Islamic State ambao wanadhamiria kufaidika na machafuko na uharibifu ndani ya Siria. Katika maazimisho ya miaka minne ya mapinduzi ya Siria, balozi maalumu wa Marekani wa Siria Daniel Rubenstein, akitoa ujumbe wake maalumu, anawapongeza watu wa Siria ambao walisimama kidete dhidi ya ukatili kupigania haki licha ya hatari walizokabiliana nazo kwa miaka minne. Alisema utawala wa Asadi umewajibu wa Siria waliotaka uhuru kwa mabadiliko ya unyama, utawala wa kiimla na uharibifu Uchu wa Asadi kushikilia madaraka kupitia ugaidi wa kila siku unatukumbusha sisi kwamba amepoteza uhalali muda mrefu uliopita na anapaswa kuachia njia ya kupanga kipindi cha kweli cha mpito wa kisiasa. Katika mkutano wa Washington na wawakilishi wapinzani wa Siria wa kadri na wanachama wa chama cha Wasiria wanaoishi Marekani, makamu waziri wa mambo ya nje Antony Blinken alitaja maafa mabaya yaliyowakumba watu wa Siria katika muda wote wa miaka minne yaliyopita, ambapo asilimia 75 ya watu wa Siria wanaishi chini ya kiwango cha umaskini, watoto wametwaliwa hatma yao ya baadaye, kushindwa kwenda shule, hali mbaya ya misaada ya ubinadamu imedhoofishwa na utawala wa Asad kwa hiari na vizuizi kwa misaada ya kusaidia uhai. Aliendelea kusema kwamba Marekani inaweka bayana kwamba Asad ndiye mhusika wa vitendo vyake vya kiovu vya kuvunja taratibu za kibinadamu na kuwatesa watu wa Siria. Alitangaza wizara ya mambo ya nje inafanya kazi na bunge kupata karibu dola milioni 70, kwa msaada mpya usio wa silaha kuendeleza msaada kwa wapinzani wa Siria. Tunaendelea na dhamira ya kuwasaidia watu wa Siria kupata hatima yao ya baadaye kupitia suluhisho halali la kisiasa kumaliza ugomvi huo. Tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Amerika ndio inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika, mtayarishaji wa matangazo haya Dwayne Collins, naitwa Mkamiti, kwa herini.