Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni wmimi mgawe na mimi naitwa mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis Februari Machi 19 mwaka 2015, ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 31, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <muchilis> Na katika matangazo yetu ya leo, tunakuarifu kuwa Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania, ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, atoa hotuba wa Burundi na kuzungumzia kuhusu uchaguzi ujao wa nchi hiyo, kwa habari ya uminong'ono kwamba inawezekana kukawa na fujo kwenye huu uchaguzi huu na mambo ambayo yanayotusikitisha kwamba uchaguzi unaongozwa na katiba, uchaguzi unaongozwa na sheria ya uchaguzi ya nchi hiyo. Katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa zoezi la kuwakagua mahakimu nchini Kenya laendelea huko mjini Mombasa. Tukipata mtu ambao ana makosa iliyofanyika baada ya katiba kupitishwa, kunao uamuzi wa Supreme Court ambao iliangiza bodi kwamba tukipata yale makosa tuyapeleke mbele ya Judicial Service Commission. Lakini kwanza kabisa tunaanza kukusomea habari za dunia. Karibu. Msomaji ni Mkamiti Kibayasi. Maafisa nchini Tunisia wamewakamata watu tisa kwa kuhusika na mauaji halaiki kwenye jengo la makumbusho mjini Tunis, ambayo yaliua watu ishirini na watatu. Ofisi ya rais wa Tunisia ilisema watu wanne kati ya hao waliokamatwa wanaaminika kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na shambulizi la Jumatano kwenye makumbusho ya kitaifa ya Bardo. Watu watano wengine inasemekana kuwa na uhusiano na washukiwa wafiatuaji wa au wapangaji wa shambulizi. Maafisa wa serikali walisema awali kwamba polisi walikuwa wakiwatafuta waliohusika. Vikosi vya usalama kwenye eneo viliofiatulia risasi na kuwaua watu wawili wenye silaha waliotambuliwa kama Yasin Laabid na Hatem Khashnaui. Wawili hao walifiatua risasi kwa watalii nje ya jengo la makumbusho ya Bardo kabla ya kuwashikilia mateka kundi dogo la watu. Maafisa nchini Yemen wanasema watu wasiopungua sita waliuawa katika mapambano kati ya majeshi hasimu yanayomuunga ya mkono rais wa nchi hiyo anayetambuliwa kimataifa na kiongozi wa zamani ambaye aliondolewa madarakani kufuatia ghasia za mwaka 2011. Majeshi ya usalama yanayomtii kiongozi wa zamani Ali Abdallah Saleh hii leo yalishambuliwa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa huko kusini mwa Yemen, kwenye mji wa Aden, mahala ambako wanam gambo walipambana na wale wanaomtii Rais Abdurabu Mansur Hadi. Mapigano yalilazimisha kufungwa kwa uwanja wa ndege. Majeshi kutoka pande zote pia yalipambana katika maeneo mengine ya mji wa bandari. Vyanzo vinasema wapiganaji wanne wanaomuunga mkono Sale na wanamgambo wawili waliuawa katika mapambano, pia kulikuwa na idadi kadhaa ya majeruhi. Rais wa Malawi anatoa wito wa juhudi kali za kuwakamata na kuwaadhibu watu wanaohusika na mifululizo ya mauaji ya wa watu wenye ulemavu wa ngozi yani albino. Katika hotuba yake kwa taifa hii leo, rais Peter Mutharika aliyeelezea mashambulizi kuwa ya kinyama, na aliamuru idara za usalama kuzidisha msako kwa wauaji hao. Rais pia aliiomba idara ya mahakama kuharakisha kesi za washukiwa wa mashambulizi. Watu wenye ulemavu wa ngozi wapatao kumi na watano wanaripotiwa kutekwa nyara na kuuawa nchini Malawi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Matamshi ya bwana Mutharika yamekuja siku moja baada ya kanisa la kikatoliki nchini Malawi kumshutumu kwa mwelekeo usio na nguvu juu ya matatizo yanayowakumba watu wenye ulemavu wa ngozi. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania, nek Jaji Damian ambaye hivi sasa yuko mkoani Njombe ili kukamilisha zoezi la uandikishaji wapiga kura, amefafanua juu ya suala la ofisi yake kujaribu kuazima vifaa vya kielektronic vya biometric voters registration BVR katika nchi za Kenya na Nigeria kwa ajili ya kuandikisha wapiga kura nchini humo. Kweli hilo nalo pia alitolea kwa sura e, inayostahili e, -ja, e, utaratibu wa kuazimana ni jambo la kawaida, kwa sababu mkishamaliza lile zoezi, unless unafanya uboreshaji wa kuendelea kila wakati, vifaa vile kwenye sehemu nyingine vinakuwa tu vipo pale. Kwa hivyo sisi, sio juzi, ni mwaka jana tulijaribu kuwauliza wenzetu, maana mara ingine tuna uhusiano mzuri tu hizi tume za uchaguzi. Nikamuuliza mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Nigeria akasema tunavyo, lakini sisi ba, tumewapa serikali za majimbo waweze kuendeleza hizo, vivyo hivyo kinya Kenya baada ya kumaliza uchaguzi nilimuuliza, je, hasa vile vifaa vipi? Akasema kwa kweli tungeweza kuazima, lakini tunavitumia. Wao wana ile wanaita continuous nini, updating hata wenzetu malao walikuja kwetu swala la, kwa hivyo ile suala la kuazimana lisionekane kwamba ni serikali ya Tanzania ilikuwa imeishiwa. Ni utaratibu wa kawaida tu kwamba vifaa kama muhitaji kwa wakati ule vinakaa bure tu. Kwa hiyo kama hali ni hiyo, tuazimane unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc maafisa nchini afghanistan wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga amemuua mkuu wa polisi wa jimbo katika mji mkuu kabul Matiula Khan, mkuu wa polisi wa jimbo la kaskazini la Orusgan, aliuawa katika shambulizi lililosababisha kifo Jumatano jioni. Kundi la Taliban linadai kuhusika. Maafisa wa Afghanistan wametoa taarifa chache kuhusiana na shambulizi hilo na haijawa wazi kwa nini Khan alikuwa mjini Kabul. Wakati huo huo, msemaji wa kundi la Taliban nchini Pakistan alidai mmoja wa makamanda wake waandamizi, Haurei Mahsud, aliuawa pamoja na wapiganaji wawili katika shambulizi moja la Marekani la ndege zisizotumia rubani drone katika eneo la mpaka na Afghanistan. Wanamgambo wa Islamic State huenda walifanya uhalifu dhidi ya ubinadamu huko Iraq, ikiwemo mauaji halaiki dhidi ya watu wa kabila la Yazidi walio wachache. Haya ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na mkuu wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Hati iliyowasilishwa kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa linaelezea kwa kina juu ya mauaji, utekaji nyara na mateso mengine na ukiukwaji wa haki ulioelezewa na mashahidi zaidi ya na waathiriwa walionusurika mashambulizi yaliyofanyika kuanzia mwezi Juni mwaka jana, wakati wanamgambo hao walipoendeleza ukatili wao katika maeneo mengi ya Iraq. Ripoti hiyo inatoa mwito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutafakari juu ya kuwasilisha ripoti juu ya matukio hayo ya Iraq kwa mahakama ya kimataifa uhalifu wa jinai ICC mjini The Hague. Haya basi, msikilizaji, na katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya ya Mrisho Kikwete ahitimisha ziara siku mbili nchini Burundi. Rais Kikwete, ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, mbali na kulihutubia Bunge la Afrika Mashariki linaloendelea na kikao huko Bujumbura, amewaomba wadau wote wa uchaguzi nchini humo kuheshimu makubaliano ya amani ya Arusha na katiba ya nchi hiyo ili kuepusha ghasia za uchaguzi. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Akihitimisha ziara hiyo ya siku mbili nchini Burundi, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete amesema yeye kama mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya Afrika Mashariki amekuja kuhutubia bunge la jumuia ya Afrika Mashariki ya EALA linalofanya kikao cha siku kumi hapa jijini Bujumbura. Lakini ziara hii ya rais Jakaya Murisho Mrisho Kikwete inafanyika wakati Burundi ikijiandaa kwenye uchaguzi mkuu, huku hofu ya kutokea ghasia za uchaguzi ikizidi kutanda miongoni mwa wananchi wa Burundi kutokana na utofauti kuhusu iwapo rais wa sasa wa Burundi Pierre Nkurunziza anayeongoza Burundi tangu mwaka elfu mbili na tano ana haki au la ya kugombea muhula mwingine. Rais wa Tanzania amesema msimamo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kuhakikisha kuwa katiba ya Burundi, makubaliano ya amani yaliyofikiwa ili kusitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe Burundi na sheria za uchaguzi vimeheshimishwa. kwa habari au minongono kwamba inawezekana kukawa na fujo kwenye, kwenye uchaguzi huu ni ni mambo ambayo yanayo, yanayotusikitisha. Uchaguzi unaongozwa na katiba, uchaguzi unaongozwa na sheria ya uchaguzi ya nchi hiyo, na kwa Burundi uchaguzi unaongozwa na makubaliano ya Arusha. Katiba ya Burundi, sheria ya uchaguzi na makubaliano ya Arusha ndiyo yaongoze uchaguzi wa Burundi. Sasa kama kama mtu anataka kugombea uongozi, lazima atambue kwamba azingatie katiba ya Burundi, sheria ya uchaguzi na makubaliano ya Arusha pale atakapokuwa yamekiukwa, vyombo vya kisheria vipo, mahakama zipo zitakazoamua kama huyu anayetaka kugombea anazo sifa kwa mujibu wa katiba, anazo sifa kwa mujibu wa sheria, na anazo sifa kwa mujibu wa makubaliano yale ya ya Arusha, tukishaa heshimu hayo. Burundi, kabla ya kuhutubia bunge la afrika mashariki, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania amekutana na mwenzio wa Burundi, Rais Pierre Nkurunziza kwa mazungumzo na kuzungumzia uhusiano kati ya Burundi na Tanzania. Uhusiano wa nchi zetu ni mzuri na tumekubaliana tuendelee kuhudumisha na kwa sisi ambayo ndio tupo kwenye kwenye bahari wajibu wetu mkubwa ni kuhakikisha tu kwamba Burundi haipati vikwazo katika biashara yake ya nje. Tarehe ishirini na tano mwezi huu tutakuwa na mkutano wa central corridor. Corridor yetu hii, pale Dar es Salam, na katika mkutano ule tutazungumza namna gani tutajenga miundombinu ya reli, kuimarisha barabara na kuondoa vikwazo mbalimbali kwa usafiri wa magari yanayoleta mizigo, kutatua matatizo pale bandarini Dar es Salam ili kuwezesha biashara, bidhaa zinazokuja Burundi na zinatoka Burundi kusafirishwa nchi za nje kuweza kuwa nzuri. Kikao hicho cha bunge la Afrika Mashariki kinachoendelea jijini Bujumbura kitahitimishwa tarehe 27 mwezi huu. Haidara Kizimana Sauti Amerika Bujumbura. Live talk, live talk, live talk, talk. Kila Juma. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali. Moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Jumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mumsikilizaji, basi katika mada yetu ya kesho kwenye live talk tutazungumzia kuhusu hali ya usalama huko Mombasa, hasa katika eneo la Mandera ambapo kulikuwa na mashambulizi. Unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia mtandao wa Facebook na vilevile Twitter au www.voaswahili.com. Sasa Mkamiti ataendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama ya juu nchini Thailand imeamua kumfungulia mashtaka ya uhalifu waziri mkuu wa zamani Yingluck Shinawatra kwa kuhusika na utawala mbaya katika ruzuku ya mchele iliyoigharimu nchi hiyo mabilioni ya dola. Jopo la majaji hii leo limeamua kwamba mahakama hiyo ina uwezo wa kuendesha kesi hiyo ambayo itasikilizwa kwa mara ya kwanza tarehe kumi na tisa mwezi Mei kulingana na taarifa ya mahakama iwapo atapatikana na hatia, Yingluck ataweza kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka kumi. Waendesha mashtaka mwezi Februari walimfungulia mashtaka Yingluck na kuzembe, kwa kuzembea akiwa kazini alipoiongoza programu iliyowalipa wakulima fedha zaidi ya bei ya mchele ilivyo katika soko, huku wapinzani wake wakisema ilikuwa hatua ya kupata uungaji mkono wa kisiasa kutoka kwa wakulima. China na Japan wamefanya mazungumzo ya ngazi za juu yak salama kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka minne ikiwa hatua nyingine ya kurejesha uhusiano ulioathiriwa na mzozo wa mipaka. Manaibu mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi zote mbili wamekutana leo mjini Tokyo kwa siku nzima ya mazungumzo huku pande zote mbili zikieleza matumaini ya kuboresha mahusiano. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Japan, Shinsuke Sugiyama, amesema ingawa bado nchi zote mbili zina tofauti za sera za kiusalama, njia mwafaka ya kutatua tofauti zilizoko ni kufanya mashauriano. Mwenzake wa kutoka China, Liu Jianchao, pia amesisitiza umuhimu wa mashauriano kwa vile nchi zao ni majirani zenye uwezo katika eneo hilo. Yahoo imefunga ofisi yake ya mwisho iliyobaki nchini China ikiwa mojawapo ya hatua za kupunguza matumaini matumizi ya kampuni hii ya marekani inayokumbwa na matatizo kati ya wafanyakazi mia mbili na mia tatu wataachishwa kazi baada ya ofisi ya beijing kufungwa kulingana na ripoti iliyotolewa leo ofisi hii imekuwa ikijihusisha na utafiti wa maendeleo yahoo haijakuwa ya ikitoa huduma china bara tangu ilipositisha huduma za barua pepe nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na tatu kampuni hiyo iliachia shughuli zake kwa kampuni ya kichina ya kimitandao ijulikanayo kama Alibaba mwaka elfu mbili na tano. Imetosha. Mimi nilikuwa napenda kulea watoto, kuja kuangalia, nikakuta albinism ni 95% kwa kweli wako kwenye hali mbaya sana ya kimaisha, yaani wako kwenye maisha duni. Kwa hiyo nikaamua kujikita kwenye albinism, niwasaidie kutokana na uwezo wangu nilionao. Ndio nikaamua kuchukua watoto wanne. Kwa sasa hivi nina wawili ambao wako boarding, na mmoja ni mdogo ana miaka mitatu, na mwingine ni ana miaka mitatu ngalau. So huyo wa sasa hivi nao ninaotaka kumwadopti, nafikiri atakuja baada ya wiki moja, ambaye wazazi wake nao walikuwa maisha magumu, wazazi waliopo ni wakina mama tu. Unajua kwa Tanzania albinism watu hawajaielewa kwamba ni binadamu kama binadamu mwingine. Wengi wakisha wazalisha wale wakina mama wakaona wana albinism, wanawakimbia. Na shauri watu tuchukulie kwamba ni ulemavu ambao sio ugonjwa na ni mtu ambaye anaweza kufanya kazi kama mtu mwingine. Tuwe bega kwa bega katika kutokomeza hili suala zima la ukatili unaowatokea baadhi ya wenzetu hawa wenye albinism. Ni kampeni za imetosha huko Tanzania, ambapo msikilizaji hata idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika inaungana nazo. Tukirejea huko Kenya, zoezi la kuwakagua mahakimu linaendelea nchini humo kufuatia madai kuwa baadhi ya mahakimu hawafahamu sheria mpya zilizo katika katiba mpya ya Kenya wanapotoa maamuzi mahakamani. Tume maalumu kwa sasa iko mjini Mombasa katika pwani ya Kenya kuwakagua mahakimu wanaokwenda kinyume na utaratibu wa kutenda kazi zao. Mwandishi wetu Josphat Kioko anatuarifu kutoka Mombasa. Tume hii ya kukagua mahakimu na majaji hapa Kenya ilibuniwa mwaka 2011. Hii ilikuwa ni mwaka mmoja pekee baada ya Kenya kupitisha katiba mpya ambayo ilitumika pia kuunda serikali ya ugatuzi. Kwa sasa jopo la kamishna wa tume hii iliko hapa Mombasa kuwakagua mahakimu wanaosimamia mahakama mbalimbali mbali eneo la pwani. Katika mkutano na waandishi wa habari, wamesema kwamba wanafuatilia kwa makini iwapo mahakimu hao pamoja na majaji wanafuatilia sheria zilizopitishwa katika katiba mpya. Wanasema katika vikao vya kuwakagua mahakimu wamekuta kwamba wengi wanashindwa kufuata sheria kwa mujibu wa katiba mpya iliyopitishwa mwaka elfu mbili na kumi anayeongoza tume hiyo kufanya vikao katika maeneo mbalimbali nchini ni jaji Sharadrao. The main concerns and issues arising from the phase of vetting were mainly procedural and administrative. Hapa anasema mambo makuu ambayo tunapata hapa ni makosa ya kuandika hukumu mahakamani. Kuna makosa yanayofanywa katika kutoa maamuzi na haeleweki. Kwa mfano tumeenda Kisumu huko tukawakagua mahakimu takribani hamsini watano peke yake wameonyesha weledi wa kuandika maamuzi kotini, wengine wamefeli. Maandishi mengine yana makosa mengi ya, ya sarufi grammatical... Tume hii pia imewakosoa mahakimu kwa kuahirisha kesi mara kwa mara bila kuwaeleza washukiwa au washtaki wanaosafiri kutoka mbali na kuharibu pesa nyingi kusafiri Makosa mengine waliotaja ni ushawishi mkubwa unaotoka serikali za kaunti mbalimbali, kwamba unaweza kuharibu kesi au kutolewa maamuzi ya uonevu kutokana na vishawishi vya wanasiasa au hata wakuu wa kaunti. Mwanasheria Justus Munyidhia ni mwanachama wa tume hii. Tunasitiza muhimu kwamba tukipata mtu ambayo ana makosa iliyofanyika baada ya katiba kupitishwa kunao uamuzi wa Supreme Court ambao iliangiza board kwamba tukipata yale makosa tuyapeleke mbele ya Judicial Service Commission. Kwa hivyo hapa tumefanya recommendation, wale ambao tumepata makosa hao baada ya katiba kupitishwa kwa tume la Judicial Service Commission. Baada hao wawili kutumiwa, kuna hao wengine 41 ambao tumewarudisha kazi na tumepatiana shughuli, hasa tumetia mkazo kwa kimoja ambaye anafanya kazi eneo Sambalinko na ambaye amekuwa very innovative sa zingine hakuna mahakama lakini anafanya kikao chini ya miti, na tumeandika recommendation kwa kazi nzuri anayofanya. Kile kingine ambayo tumepata wakati huu wa kuchunja ni kwamba mahakimu wengine wanapatiwa majukumu ya registrar kwenda ku negotiate na county government kuwaulizia wapatie shamba ili waweze kujenga mahakama, lakini sisi kama tume tumesema kwamba hiyo inaweza kuleta madhara kwa kazi yake hakimu na ni kazi ya uh, registrar ama administrator. Mapema mwaka elfu mbili na tatu baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa tatu wa jamhuri ya Kenya, rais mstaafu Mwai Kibaki alianzisha ukaguzi kwa majaji na waliopatikana makosa wamekuwa wakifutwa tangu wakati huo. Nikiripoti kutoka hapa Mombasa, ni mimi Josephat Kioko kwa niaba ya sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hali ya wasiwasi wasi wa usalama iliyotanda katika kaunti ya Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya, kutokana na eneo hilo kukumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara ambayo yanasadikiwa kufanywa na kundi wa wa la wanamgambo wa kisomali la Al-Shabab. Kutokana na hali hiyo ya ukosefu wa usalama, baadhi ya walimu eneo hilo wamegoma kurejea kwenye maeneo yao ya kazi kwa kuhofia usalama wa maisha yao. Mwenzangu Harrison Kamao amezungumza na mchambuzi Dr Oscar Wanyuntu wa chuo kikuu cha USIU mjini Nairobi na kumuuliza, kwa mtizamo wake anadhani nini kinaweza kufanyika kuwatoa hofu walimu na wakazi wa Mandera kwa jumla. Kusema kweli, kama mtu ametoka tuseme eneo la Kakamega, alafu anafanya kazi yake kama mwalimu ametumwa kule Mandera ingekuwa kweli vizuri atoke kule kwake nyumbani ambako ame, amechagua kutokuwa kama ni mkulima ama mtu mwingine mfanya biashara, alafu akaenda kuweka maisha yake hatarini kwa kuwaelimisha watoto wa wa, wa nchi yetu. Kusema kweli eh, serikali lazima iangalie hili jambo kwa makini na kwa na, na kwa haraka, kwa sababu uchumi la, uchumi ya mandera itaadhirishwa kabisa kwa sababu hawa watu wasipoenda kazini watoto wa mandera watasoma vipi? watalindwa wata, wata vipi? Ama watatibiwa wata, wata vipi mahospitalini? Na je, wewe unaamini kwamba serikali ama maafisa ama idara ya usalama ikiweza kuwatumia wale wanaoishi katika eneo lile wanaweza wakawa labda na taarifa muhimu zaidi ya kuelewa kwa kina kwa nini mashambulizi ya mara kwa mara yanafanyika. Maanake imani yangu ni kwamba wakati mwingine labda washambulizi wako miongoni tu ya wakazi wa kule. Kwa hivyo wakazi wakiweza kuwa na fursa ama wakapewa fursa ya kutoa ripoti, labda watasaidia maafisa wa usalama. Ndio, ni kweli, lakini pia tukumbuke ya kwamba kuna kitu ambacho kinaweza kuingia katikati ya, ya njia ya, ya kutoa haya hizi taarifa tuseme kama kama wakaazi wa kule hawaamini wale watu wa, wa, wa usalama, maafisa wa usalama. Kama hawaamini, hawataweza kuwaambia na kuwapatia taarifa na habari ya ni nani ambaye anashambulia watu wengine. Pia tukumbuke, watu ambao wanaishi lile eneo wanafanya kazi sana kwa kwa, kwa njia ya kifamilia. Sijui so, tunaweza kusema vipi, lakini kwa Kiingereza tunasema ni clan system, ambaye pia kama unajua ni mtu wa kutoka familia yako ama, ama kutoka kwa jamaa lako. Sijui kama utaweza kum, kum, kum, kumsema katika, kwa, kwa watu wa usalama au ni vipi, lakini kusema ukweli, serikali lazima ipate njia ambayo wataweza kufanya kazi na wakazi wa Mandera na maeneo mengine kama hayo ambayo tumeona usalama ukizorota aa, katika haya hii miezi ambayo imepita. Kwa hivyo naweza na, na kusema natumai ya kwamba wakazi wa Mandera pengine wakifanya kazi na watu wa serikali wanaweza ku pata suluhisho ambalo litaleta usalama katika hivi eneo. Kwa hivyo, mbali labda na kusemekana kwamba mashambulizi yanatokana na magaidi kutoka nchi jirani, magaidi wa Al-Shabaab, kuna uwezekano pia kukawa yeah, kwamba kuna shida ya kiukoo, yaani kukawa kuna mambo magumu ya kutoelewana baina ya koo fulani. A, lazima mimi, wakati mimi ni mtu mmoja ambaye an, an, an, an, anakubali na kusema kama ingekuwa kundi la Al-Shabab kuna mambo ambayo wanaitisha ama wanayo yale tunayoita demand, na tujasikia haya haya haya, haya masuala ambayo wanaitisha kunifikisha kufikiria kwamba pengine ni hizi shida kuli kutokana na na ukoo ambao pengine wanapigania vitu vingine ambavyo hatuvijui. Uh, kwa kweli tuna, tuna, tunaweza kupata tunaweza kupenda kupata taarifa nzuri ili tuelewa kina cha cha, cha, cha usalama kuzorota kule na mbona kwa kwa kwa, kwa, kwa miezi ambayo imepita usalama ume, ume, umezidi kuzorota kuliko wakati mwingine wote historiani. Sidhani peke yake ni mambo ya Al Shabab. Kwa kweli, nadhani kuna mambo mengi ambayo yanaadhiri watu wa Mandera na basi unaposema labda kuna mambo ya kiukoo na kihistoria, wewe unafikiria kwamba mashauriano ya wazee wa pande zote mbili wawe labda ni wazee kutoka Somalia ama wazee pia wa koo tofauti ambazo ziko kule Mandera, swala hili linaweza zikawa ni mwelekeo mpya wa kuweza kusuluhisha mambo ya usalama katika eneo hilo? Kwa kweli sidhani usalama wa eneo la Mandera unaweza kupatikana tusipowaita wazee wa kabila zote wazee wa wa ukoo you know, wa, wa, wa uko, tofauti ambazo ziko kule. Nadhani ni, ni, ni vizuri wote wakiitwa waulizwe, ni nini na vile watu wanaweza kuishi uh, pamoja kule. Watu hawasikizi serikali, wanasikiza familia zao na na, na viongozi, wa, vya, uh, viongozi wa ukoo ambao wako nao kule. Kwa hivyo nasema tukiwahusisha, tukiwa, tukiwa wazee lazima suala la usalama litarudi vile tunavyovitaka. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi kutoka sasa, tutakusomea muktasari wa habari. Maafisa nchini Tunisia wameokamata watu tisa kwa kuhusika na mauaji halaiki kwenye jengo la makumbusho mjini Tunis ambayo yaliua watu ishirini na watatu. Ofisi ya rais wa Tunisia ilisema watu wanne kati ya hao waliokamatwa wanaaminika kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na shambulizi la Jumaatano kwenye makumbusho ya kitaifa ya Bardo. Maafisa nchini Yemen wanasema watu wasiopungua sita waliuawa katika mapambano kati ya majeshi hasimu yanayomuunga mkono rais hiyo anayetambuliwa kimataifa na kiongozi wa zamani ambaye aliondolewa madarakani kufuatia ghasia za mwaka elfu mbili na kumi na moja. Majeshi ya usalama yanayomtii kiongozi wa zamani Ali Abdullah Saleh hii leo yalishambuliwa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa huko kusini mwa Yemen, kwenye mji wa Aden, mahala ambako wanamgambo walipambana na wale wanaomtii Rais Abdurabu Mansur Hadi. Rais wa Malawi anatoa wito wa juhudi kali za kuwakamata na kuwaadhibu watu wanaohusika na mifululizo ya mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi yaani albino. Katika hotuba yake kwa taifa hii leo, Rais Peter Mutharika aliyeelezea mashambulizi kuwa ya kinyama, na aliamuru idara za usalama kuzidisha msako kwa wauaji hao. Maafisa nchini Afghanistan wanasema mlipwaji bomu wa kujitoa mhanga amemuua mkuu wa polisi wa jimbo katika mji mkuu Kabul. Matiula Khan, mkuu wa polisi wa jimbo la kaskazini la Uruzgan, aliwawa katika shambulizi lililosababisha kifo Jumatano jioni. Kundi la Taliban linadai kuhusika. Wanamgambo wa Islamic State huenda walifanya uhalifu dhidi ya ubinadamu huko Iraq, ikiwemo mauaji halaiki dhidi ya watu wa kabila la Yazidi walio wachache. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na mkuu wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Hati iliyowasilishwa kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa linaelezea kwa kina juu ya mauaji, utekaji nyara na mateso mengine na ukiukwaji wa haki unaoelezewa na mashahidi zaidi ya mia moja. Na mpaka hapo mpenzi msikilizaji ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Basi vilevile matangazo yetu unaweza kuyasikiliza katika mtandao wa www.voaswahili.com. Basi siku ya leo nilikuwa nashirikiana naye. Mwendeshaji na wa matangazo haya alikuwa Dwayne Collins. Na vilevile msimamizi wa matangazo yetu ya leo ni Esther Githu Yuart. Mimi hapa ni Mary Mgawe na kuaga kutoka