Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo, Ijumaa tarehe 20 Machi mwaka wa 2015. Karibuni nyote. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti kwamba mkuu wa tume ya uchaguzi wa Tanzania anasema kwa wakati huu tarehe ya kura ya maoni inabaki vile vile. Lakini mpaka sasa hivi nasisitiza tu kwamba kama wanavyosema wengine, tarehe ile bado haijabadilishwa, iko pale, lakini watusubiri. Ukimaliza Njombe tutaangalia, tunaenda mikoa iki ipi kabla ya hiyo tarehe thelathini. Serikali ya Tanzania vile vile imepitisha sheria kuhusu umiliki wa silaha ndogo ndogo katika juhudi za kupambana na wizi wa kutumia nguvu. Na katika makala yetu ya Ijumaa ya VOA Mitaani, wakazi wa Kinshasa wanatoa maoni yao juu ya ikiwa vikosi vya Umoja wa Mataifa viondolewe nchini mwao au muda uongezwe. Serikali ya Kongo walifanya nini? Watuambie, tunapenda kuyua. Njoo wale wanapigana juu ya kufukuza watu wa FDLR, warudie kwao na Monisco, atupende tena, warudie kazi, inesha malizika Kongo, imani inesha ingia Kongo, watu wa change yetu. Naam, basi hizo ni baadhi tu za ripoti tu kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika, matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, yanayosikika katika mitambo ya FM pamoja na tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Kwanza hapa idi na habari za dunia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetaka kuharakishwa kuondolewa kwa walinda amani, na kusisitiza katika mkutano wao wa Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa, ambapo Kinshasa inasema ipo tayari kwa usalama wake. Waziri wa mambo ya nje Raymond Chibanda, akiongea na shirika la habari la ufaransa AFP, amelitaka baraza kuheshimu nchi yake kwa jukumu la kusimamia usalama wake ikiwa ni miaka kumi na mitano tangu kuanza kwa mpango wa kulinda amani nchini humo. Lakini Martin Koba, mkuu wa mpango wa kusimamia amani nchini DRC, MONUSCO, ametoa onyo la kuwaondoa walinda amani kwamba wanahitajika kupunguza uwezekano wa kutokea upya ghasia katika nchi hiyo iliyopo Afrika ya Kati. Rais wa Marekani Barack Obama amempigia simu na kumpongea waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hapo jana Alhamisi, siku mbili baada ya kuchaguliwa tena kwa mhula wa nne. White House imesema bwana Obama amesisitiza juu ya umuhimu ambao Marekani unaupatia ushirikiano wake wa kijeshi na usalama pamoja na Israel. Kiongozi wa Marekani amerudia tena kuelezea dhamira ya nchi yake ya kupatikana suluhisho la mataifa mawili katika makubaliano yoyote ya amani kati ya Israel na wa Palestina. Mapema jana bwana Netanyahu alijaribu kukana kwamba haunge mkono suluhisho la mataifa mawili. Aliweza kuzusha wasiwasi wa kidiplomasia siku moja kabla ya uchaguzi wa bunge aliposema hakutakuwa na taifa la Palestina chini ya uongozi wake. Wanajeshi wa Yemen watiifu kwa rais Abdurabu Mansur Hadi wanaripotiwa wamechukua tena udhibiti wa uwanja wa ndege wa mji mkuu wa kusini wa Aden kufuatia shambulio lililofanywa na wapiganaji watifu wa rais wa zamani Ali Abdullah Saleh. Mapigano hayo ni sehemu ya mapigano ya kutatanisha kati ya pande mbalimbali mbali kutaka kuchukua udhibiti wa majimbo na taifa nzima. Aida Isa anatusomea ripoti ya Edward Yeranian kutoka Cairo, Misri. Wafuasi wa rais Abdurabu Mansur Hadi wanaonekana katika picha za video wakifyatuliana risasi na kushambulia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aden, uwanja uliotekwa na wapinzani wao mapema jana. Kamanda wa kikosi maalum chenye makao makuu yake Aden anataka kuacha nafasi yake baada ya kufukuzwa na rais Hadi. Mhariri mkuu wa gazeti la Yemen Post, Hakim Al Masmari, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wafuasi wa bwana Hadi wanaonekana wamechukua udhabiti kamili, akisema wameshambulia uwanja huo wakitumia silaha nzito nzito na vifaru na kuingia mjini Aden kwa nguvu. Anasema kwa mara ya kwanza mnamo wiki mbili, rais Hadi ana udhibiti wa kikosi maalum. Baadaye jana, inaripotiwa kwamba kuna ndege moja iliyotoka mji mkuu wa Sanaa ilishambulia ikulu ya Bwana Hadi, na msemaji wa rais anasema hali huko ni salama. Kufuatia shambulio hilo, rais Hadi alikimbilia Aden mwezi uliopita baada ya kuwekwa chini ya kifungo cha nyumbani na wapiganaji waasi wa Kihuthi waliochukua udhibiti wa mji mkuu wa Sanaa mwezi wa Septemba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi la Jumatano katika jumba la taifa la makumbusho la Tunisia ambalo limeua watu 23, wengi wao wakiwa ni watalii kutoka nchi za nje. Taarifa ya Islamic State imeelezea shambulio hilo kuwa ni uvamizi uliobarikiwa dhidi ya mojawapo pango la makafiri na madhambi yanayofanyika ndani ya Tunisia nchi ya Kiislamu. Tangazo hilo limetolewa katika ukurasa wa tovuti ya mjadala katika mtandao ambao ujumbe huo ulikuwa unaonekana kuwa ni wa kweli kwa mujibu wa vyanzo vya kiuchunguzi. Mapema Alhamisi, maafisa wa usalama wa Tunisia wamesema wamewakamata watu tisa wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya watu 23 katika jumba hilo la makumbusho. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusika na waliokamatwa. Na wanamgambo wa Boko Haramu wameua watu kumi na mmoja katika shambulizi mjini Gamboru, kaskazini mashariki mwa Nigeria, baada ya wanamgambo hao kutesa darzeni ya wanawake karibu na Bama. Mashuhuda wameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP. Vikosi vya Chadi vilipongezwa mwezi uliopita kwa kukomboa Gamboru jimbo la Borno kutoka kwa wanamgambo wa Boko Haram, lakini Chad walijitoa nchini Nigeria wiki iliyopita na kuachia mji huo. Ghasia zilizopita zinaonekana hazikuzingatia changamoto iliyoko nayo Nigeria wakati inaelekea katika uchaguzi mkuu wa Machi 28. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na baada ya taarifa habari habari yenye uzito inatupeleka kwenye baraza la usalama ambapo wajumbe wameshindwa kufikia uamuzi katika mjadala waliokuwa nao kuhusu hali ya usalama na ushirikiano kati ya ofisi ya kulinda amani MONUSCO na serikali ya Kinshasa. Na ombi lilitoka kwa serikali ya Kongo kutaka Umoja wa Mataifa kuanza kuondoa wanajeshi wake. Mwandishi wetu Salei Mwanamilongo alikuwa anahudhuria kikao hicho na amezungumza na Meri Mgawe na alieleza vipi mazungumzo yalivyokwenda. Imetoka kuwasikiliza wajumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Kongo na vile vile kwa ajili ya kanda la maziwa makuu, yani Martin Kobler pamoja na Said Jinich, na vile vile hotuba eh, wa waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye alialikwa hapa ili kuweza kuhutubia baraza la usalama kuhusu hali nchini Kongo. Na kwa jumla, eh, wote wametoa ah, taswira ambayo imeonekana kuwa ni tofauti ikiwa wajumbe wamesema kwamba kuna umuhimu wa uh, juhudi za amani kuendelea, lakini waziri wa Kongo amesema kwamba hali ya kiusalama imeboreka na ni lazima Umoja wa Mataifa waze kupanga namna gani wanaweza kuondoka ku, nchini Kongo. Nafahamu kwamba hilo pia lilikuwa ni jambo ambalo limezungumziwa na pengine DRC ilitaka waondolewe karibu uh, walinda amani kama elfu saba lakini kulikuwa na tofauti kidogo. Sasa, maazimio ni yapi? Amekubaliana kwamba Umoja wa Mataifa itaondoa majeshi yake A, kwa kweli ni swala, swali gumu kabisa, na hadi kufikia sasa mabalozi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wamesema wataendelea na mazungumzo ya, ya ya ya ya chini chini kabla ya kufikia azimio, lakini sura ambayo ime, imeonekana hapa leo ni kwamba kwa kweli itakuwa vigumu uh, kuweko na uh, hatua ya kuweza kuwaondoa wanajeshi wa hao, kwa sababu Martin Kobler ambaye ni mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kumekuwa na umuhimu wa kipindi cha uchaguzi unaokuja kuweko na Uh, juhudi za kuweza kudumisha usalama wakati ambapo serikali ya Kongo imesema ni lazima kuanzia sasa, uh, Umoja wa Mataifa uanze kuondoa kwa mpangilio wanajeshi wake. Kwa hiyo ni swali ambalo hadi kufikia sasa limekuwa limegawanya, lakini kuna mikakati mingine basi, ipi ambayo tunaweza kusema labda ni mipya kabisa iliyowekwa katika kikao hiki? Mikakati nafikiri ni kama desturi, yaani uh, mabalozi wa kumi na tano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wataendelea na kujadili uh, pendekezo la azimio lililotolewa na Ufaransa. Yani, kila upande utatoa uh, msimamo wake na baadaye wanakuwa kwenye vikao vya pamoja ili kuweza kusawazisha azimio hilo kabla ya kuweza kulipitisha, na imetarajiwa kwamba huenda tarehe ishirini na sita Machi ndio wanaweza tena kukutana kwa ajili ya kuweza ku, ku, ku, ku, kupitisha azimio hilo kuhusu Kongo. Lakini makubwa yamekuwa ni tofauti ambayo yamejitokeza hivi sasa baina ya Kongo na Umoja wa Mataifa. Kongo imesisitiza na kusema kwamba Umoja wa Mataifa ulienda nchini kwake ni kufuatia aliko la viongozi kwa Saleh Mwana Milongo akizungumza na Sauti Amerika kutoka New York. Naam, tunaendelea na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Idi, basi tusomee habari zaidi za dunia. Vikosi maalum vya Mali vimetangaza mafanikio makubwa Alhamisi katika uchaguzi Uch, katika uchunguzi wa shambulizi kubwa lililofanywa na wanajihadi lililowalenga watu kutoka nchi za magharibi katika klabu ya usiku katika mji mkuu na kukamata washukiwa watatu kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Kukamatwa huko kunatokea siku kumi na mbili baada ya wanamgambo waliokuwa na maguruneti na bunduki walipokwama tarazi moja ya sehemu inayopendwa na wataalam wa nje mjini Bamako na kuua watu wawili wakiwa ni Mfaransa na raia wa Ubelgiji. Waziri wa mawasiliano Shegul Maiga amesema kwamba washukiwa hao waliwasaidia washambuliaji watatu kusafiri Gao, mji mkubwa wa Mali uliopo kaskazini ya Bamako, karibu na mwezi kabla ya shambulizi. Rais Barack Obama wa Marekani amewapelekea wananchi wa Iran salamu za mwaka mpya Nauruz hii leo akiwaambia kwamba huu ni mwaka wenye matumaini makubwa kulinganisha na miongo kadhaa iliyopita kuweza kutafuta njia tofauti ya ushirikiano wa baadaye kati ya Iran na Marekani. Bwana Obama amesema nafasi kama hii huenda isitokee kamwe. Amesema siku chache zilizobaki kabla ya muda wa mwisho kufikia na kuwepo kwa makubaliano ya nyuklia, itakuwa ni muhimu kabisa. Alitoa wito kwa wananchi wa Iran kuelezea kile wanachopendelea kuona katika siku zijazo. Alisema viongozi wa Iran wana chaguo la kufanya kati ya njia mbili. Nauruz ni siku ya mwaka mpya kwenye kalenda ya Washirazi na polisi nchini Afghanistan wanasema kundi la watu wenye hasira limempiga mwanamke mpaka kufa na kumchoma moto mwili wake kisha kutupa katika mto kwa kumshutumu kuchoma nakala ya Quran ambayo ni kitabu takatifu kwa Waislam. Shambulizi hilo limetokea Alhamisi karibu na madhahabu katikati ya mji wa Kabul. shirika la habari Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba familia yake imesema mwanamke huyo alikuwa akisumbuliwa na matatizo ya akili kwa miaka mingi. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Afghanistan anasema watu wanne wamekamatwa kuhusiana na tukio hilo. Maafisa wa usalama wanasema uchunguzi bado unaendelea. <todic guitar> Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu huko Tanzania, swala la kufanyika kura ya maoni juu ya katiba kabla Aprili thelathini inajadiliwa kama litafanyika, ikiwa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ndiyo mwanzo imeanza zoezi la kuandikisha wapiga kura kutoka mkoani Njombe na wanataraji kukamilisha Aprili kumi na mbili. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi na jaji Damian Lubuvwa na kwanza kutaka kujua ikiwa wataweza kukamilisha kazi hiyo kabla ya tarehe thelathini mwaka huu. kama tarehe hiyo itakuwa imefika na bado hatujakamilisha ili jukumu la msingi, tutawaambia wananchi, na ndio nimekuwa jibu langu ndio limekuwa hivyo tu kwamba tutakuja tutawaambia kwamba jamani, ile kazi ya msingi hatujakamilisha, kwa hivyo hayo mengine hayatafanyika kwa wakati huo. Kwa hiyo ukiangalia mkoa wa Njombe ni wa kwanza na mikoa iko mingi Tanzania. Kwa hiyo ikifika hiyo tarehe na mkoa mikoa haijakamilika, ndio mtatoa taarifa e. Na pengine hilo ndio litakalopelekea kama kuna kubadili tarehe au la laa. E, ndio hiyo nimekuwa nikitoa mfano wa mtu anayebeba ule mzigo, ukifika taimu hiyo anawambia jamani, kipindi hiki haitawezekana, na, na ndio maana yangu. Lakini mpaka sasa hivi nasisitiza tu kwamba kama wanavyosema wengine, tarehe ile bado haijabadilishwa iko pale lakini watusubiri. Ukimaliza Njombe tutaangalia tunaenda mikoa iki, ipi kabla ya hiyo tarehe thelathini. Na vile vile kama tumeona kwenye vyombo vya habari, baadhi ya viongozi wa upinzani wamezungumza kwamba kutokana na mchakato, na inaonekana kwamba mpaka hivi sasa kuna tatizo la kifedha hili suala la fedha ngoja niliweke vizuri. Uboreshaji wa daftari tungeanza muda mwingi tu mapema kabisa nilipoteuliwa tu, elfu mbili kumi na mbili, elfu mbili kumi na tatu, lakini kwenye bajeti ya e, kiwango hicho hakikutolewa. Kwa hiyo ni siku za mwisho mwisho ndio oda ya vifaa tunavyo vihitaji ndio imelipiwa na serikali e, na katika hivi ambavyo vimelipiwa tumepata tu baadhi ndio hivi ambayo tunafanyia kazi hapa Njombe, tukitegemea vingine vinafika kwa hivi. Ili swala la kwamba serikali haina fedha kwa ujumla, serikali haina hela ya kutosha kwa kila jambo, lakini kwa hili serikali tayari imeshalipia hizo hivyo vifaa ambavyo tunangojea. Kwa hiyo hilo li, ndio, ndio hali iliyomo sasa hivi. Na kwa upande wa vifaa vya BVR tumesoma na na kusikia kwenye vyombo vya habari, mlijaribu kama ulivyozungumza kwenda kuazima nchini Kenya na Nigeria, alafu ikashindikana. Sasa labda utueleze kwa nini inafikia hatua ya kuazima? Ah, kwa kweli hilo nalo pia alitolewa kwa sura e, inayostahili e, ja, e, utaratibu wa kuazimana ni jambo la kawaida, kwa sababu mkishamaliza lile zoezi unless mna- mnafanya ile wanasema boreshaji wa kuendelea kila wakati vifaa vile kwenye sehemu nyingine vinakuwa tu vipo pale. Kwa hivyo sisi, sio juzi, ni mwaka jana tulijaribu kuwauliza wenzetu, maana mara ingine tuna uhusiano mzuri tu hizi tume za uchaguzi. Nikamuuliza mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Nigeria, akasema tunavyo, lakini sisi tumewapa serikali za majimbo waweze kuendeleza hizo. Vivyo hivyo Kenya, Kenya baada ya kumaliza uchaguzi. Hata wenzetu malau walikuja kwetu kabla hawajafanya uchaguzi, wakisema jamani, hivyo vifaa kama mnavyo tuazimeni lakini, ndio kipindi ambacho tulikuwa tuvya kwetu vilikuwa havijafika. Kwa hivyo hili swala la la kuazimana lisionekane kwamba ni serikali ya Tanzania ilikuwa imeishiwa, ni utaratibu wa kawaida tu kwamba vifaa kama muhitaji kwa wakati ule vinakaa bure tu. Kwa hiyo kama hali ni hiyo, tuazimane. Naam, huyo ni Jaji Damian Lubuva akizungumza na Sauti America, mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Tanzania. Na serikali ya Tanzania vilevile vile, hapo jana ilipitisha sheria mpya ya umiliki wa silaha ikiwa ni hatua mojawapo ya kukabiliana na wimbi la kuzagaa ovyo kwa silaha hizo ambazo wakati mwingine huangukia mikononi mwa makundi ya uhalifu. Sheria hiyo iliyojadiliwa na bunge pia ni utekelezaji wa maazimio ya kimataifa ambayo Tanzania imekubaliana nayo. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa ana ripoti kamili. Sheria hiyo mpya ambayo itaanza kutumika rasmi mwezi Julai mwaka huu baada ya kusainiwa na Rais Jakaya Kikwete, inaweka mazingira ya wa watu kumiliki silaha, na wakati huo huo ikitoa e, mamlaka kwa vyombo vya ulinzi na usalama kuwa na sauti ya moja kwa moja juu ya ufuatiliaji wa silaha hizo. Sheria hiyo pia inajaribu kujibu kilio cha kimataifa kuhusiana na mapambano dhidi ya uhalifu wa kimataifa ambao umekuwa ukijitokeza katika mataifa mbalimbali duniani. Akifafanua kuhusiana na sheria mpya, waziri wa mambo ya ndani Bwana Pereila Silima alisema kwamba miongoni mwa mambo yaliyozingatiwa katika sheria hiyo ni kukabiliana na wimbi la usafirishaji wa silaha kutoka mataifa ya kigeni. na pamoja na mambo mengi yanayofanywa bado tunaweza tukawa na matatizo ya, ya kuingiza silaha na nchi jirani. Pamoja na hilo serikali, itajitahidi kuhakikisha kwamba inaweka taratibu za kudhibiti silaha kwa sababu tumeshaona matatizo yake, lakini pia niwaombe wananchi wa mipakani wa, wazidishe uzalendo na ushiriki wao ili kupata taarifa za, za, za, za watu wanaopitisha silaha ambazo na hakika zitatusaidia sana katika kuimarisha juhudi za serikali za kudhibiti silaha sehemu hizo. Tanzania kwa miaka kadhaa imekuwa ikipokea wakimbizi kutoka mataifa yaliyokumbwa na machafuko ya kisiasa, na kumekuwa na dhana kwamba baadhi ya wa wahalifu wamekuwa wakitumia mwanya huo kusafirisha silaha. Sheria hiyo mpya inapitishwa katika wakati ambako mataifa mbalimbali duniani yakiendelea kukusanya nguvu kwa ajili ya kukabiliana na uhalifu wa kimataifa ambao umekuwa ukijitokeza katika mataifa mbalimbali. Hivi karibuni wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama kutoka katika nchi zilizo wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika sadek walikutana huko Rwanda kwa ajili ya kuweka mikakati pamoja ya kukabiliana na, na kitisho cha uhalifu. Wakuu hawa walikubaliana juu ya haja ya kuendelea kuongeza ushirikiano baina ya nchi wanachama ili kufanikisha mikakati ya kudhibiti wimbi la uhalifu na usafirishaji wa silaha. Ama sheria hii mpya imependekeza adhabu kwa wale waliokokutwa wakimiliki silaha kinyume cha sheria. Kadhalika, sheria mpya inasema kwamba kuanzia sasa watu watakaoruhusiwa kumiliki silaha ni wale wenye umri ya kuanzia miaka 25, na siyo vinginevyo. Sheria hii inatoa mamlaka kwa jeshi la polisi kuwa ndio wenye dhamana kubwa ya kukagua mwenendo wa silaha. Hata hivyo, baadhi ya wa wabunge wakichangia hoja hiyo walionya kuhusu askari polisi kutumiwa na wanasiasa. Polisi wa ngazi hizi za chini wasipende, wasiwe tayari kutumiwa, kutumiliwa na baadhi ya viongozi wa kisiasa hili pashaikii. Jambo moja kubwa sana, lina kera, linaumiza na kwa kweli, nauko tunakuelekea tu makini kupita kiasi. Sheria hii inapitishwa katika wakati ambako Tanzania ikijiandaa na uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Oktoba mwaka huu. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika, VOA Mitaani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, hivi sasa tunakuleteni VOA Mitaani. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilishindwa kukubaliana juu ya kuongeza muda au la wa kikosi cha kulinda amani cha MONUSCO huko DRC kama vile serikali ya DRC imeomba kwamba kikosi hicho kiondolewe Awamu baada ya awamu, baada ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi huko, mwandishi wa sauti ya Amerika Saleh Mwana Milongo akiwa Kinshasa amezungumza na baadhi ya watu kuuliza maoni yao juu ya ikiwa MONUSCO ibaki au iondoke, ikiwa imekamilisha kazi zake. Hapa tumepatikana mtaani Bandalungwa, katikati ya mji wa Kinshasa, ambako kuna wakongomani wa ambao watatoa maoni yao kuhusu muhula wa MONUSCO baada ya miaka kumi na tano ya MONUSCO. Wakongomani wana mafikara gani ndugu? Unaweza kujifahamisha. Tangiave tulipokea munisiko hapa kwetu, hadi leo hii hakuna mabadiliko ya zaidi zaidi. Tena kama ni kwenda wanaweza enda, wanaweza enda sasa. Turelema kufatana na kazi ya ikwe polisi yetu ikwe jeshi letu, natukaa wanakuwa kameme kapable ya kuchunga munisiko. Tunawanaka usiku wanawayawaya magari zao polepole Monisco kabisa, akuna cha lazima chenye tunaonake wana tufanya. Ndugu, na weo unakubaliana na mafikari yake kwamba Monisco waondoke waende, hakuna kazi tena wanafanya hapa na miaka na eneo hii wakati wanaikala hapa, warudie? Kuna lazima kwa kweli ya kumaliza makundi ya wapiganaji huko Kivu, lojesha usalama, waskari wa, wa, wa Monisco ikomba nake wanafanya biashara miaka na eneo, warudie. Mawazo yako ni gani kuhusu hali hiyo? ifo wakie kidogo, ifo wasaidie pia FRDC juu uh, kazi iko mingi wa FLR wa LRA eh, wa ADF NALU. Naona kama ifo wakie kidogo juu o wasaidi sino fujoita inaweza kuongezeka kuwa kwao ya Munisiko ku Kongo iko na lazima sana. Iko tu lazima Monisko ikuwe wachunge, kama kimaliza FTLR na ADF pale Monisko naweza kuenda, me sasa ni kugumu sana na unaonaje, gisi wanasema ni lazima uchaguzi ufanyike na Monisko wawe hapa kwa kuangalia ama kulinda usalama wa Monisko. Basi Monisko nafanyaka ni wakati wa uchaguzi haturake, tunaonake Monisko nafanyaka wakati uchaguzi Sio monisco kani kitu darafanyaka uchaguzi aione mambo ya munisco. Munisco wakati dikuya, haikupewa misheni ya kuchunga uchaguzi, likiachia tu ya kulinda amani mukongo. Kinshasa kwa nyumba zilipanda bei juu ya munisco. Na wakati wa uisi enea, warujia kwa auto, tuendelee na kongo yetu na amani yetu. Ndugu Corney gisi eh, viongozi wa monisco wanasema kwamba hawatashiriki kwenye operation contre FDLR eh, kwa sababu kuna kuwa na viongozi wa jeshi ambao wanatuhumiwa kwamba walihusika na vitendo vya ukiukaji wake za vinanda. Mnakubaliana pia na hilo, ile atuiwe walifanya nini? Wanasema, wanafanya rapor, rapor ilitokewa pia. Hatuyasikiaka walifanya nini, bali wauliza, waseme walifanyaka nini. Hakuna kiokiote, awaseme, wanasema tu, banafucha, banajua po peke, balifanyisha rapor kule atuiwe kwamba kwa Ban Ki-moon, hatuwe kwa nani wafanya rap, uh, raporo yao na hatuyue wale wa, wa serikali ya Kongo walifanya nini? Watuambie, tunapenda kuyua. Njoo wale wanapigana njoo yakufukuza watu wa FDLR warudie kwao. Na Monisco hatupende tena warudie, kazi inasha malizika Kongo, imani neshaingia Kongo, watuachie nchi yetu unakubaliana na, na, na, na hiyo kwa sababu wanasema kuna watu ambao walikeuka haki za binadamu, ni lazima serikali waondoe kabla ya wao kushiriki nawa. Kwa hiyo hawatasaidia tena jeshi letu me wale watu ambao walichiliwa na, na, na guvernema yetu juu ya kufuguza WFDL, wale atukanywa, wanastahili na kama munisiko inaweza wasaidia, mbo mi najua munisiko leo, kama unasema nijue hao wandugu wetu wa jirani wetu wa Tanzania na njio maana wanakuwa na kali ka sauti, bila hiyo hakuna kitu ya munisiko afanyaka kitu. Tuliona wale walikuwa temani wa ndugu wetu, na wakatusaidia kabisa kwa kugomboa mambo ya M23 iishe, Mkongo hiyo ilikuwa ni vioe mitaani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika. Na ufuatao sasa ni mukhtasari wa habari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetaka kuharakishwa kuondolewa kwa walinda amani na kusisitiza kuwa mkutano wa baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa ambapo Kinshasa inasema ipo tayari kwa usalama wake. Rais wa Marekani Barack Obama amempiga simu na kumpongeza waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hapo jana Alhamisi, siku mbili baada ya kuchaguliwa tena kwa muhula wa nne. Wanajeshi wa Yemen watiifu kwa rais Abdrabu Mansur Hadi wanaripotiwa wamechukua tena udhibiti wa uwanja wa ndege wa mji mkuu wa kusini wa Aden kufuatia shambulio lililofanywa na wapiganaji watiifu wa rais wa zamani Abdullah Saleh. Mwisho wa muhtasari wa habari. Wapendwa wasikilizaji, nafikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo siku ya Ijumaa, na bila shaka kwa wiki hii katika Kumekucha Afrika, lakini usikose kusikiliza VOA Express baadaye hii leo na matangazo ya jioni, ambapo hii leo katika LiveTalk usikose kushiriki kuhusu hali ya huko kaskazini mashariki mwa Kenya. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kuambia, usikose kusikiliza maswali na majibu hapo kesho Idi Utakuewpo hapo bila shaka kabisa. Abdu Shakur Abur kwa niaba ya mwongoza wa matangazo Aida Isa na nafundo mitambo Zahra, mimi ni Abdu Shakur Abur nikisema wikendi njema.