idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi ni khadija riami tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa machi 20 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 fm nairobi kenya karibuni na katika matangazo yetu ya leo msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, tuna live talk ambapo tunaangazia swala la usalama uh, huko kaskazini mashariki mwa Kenya. Je, wananchi wanasemaje? Tunajisikia hofu kabisa, tunakuwa na wasiwasi kubwa, hata tuwezi kulala usingizi mzuri, hata kitu tu ikipita nyuma ya nyumba tunaistuka, mtu anaamuka mchana. Tuko na serikali ya Kenya, lakini usiku ni kama tunatawaliwa na serikali nyingine na katika na wakati huo huo, kutokana na hali hii, serikali ya nchi hiyo imetoa majibu gani mpaka sasa? Tutapambana na magaidi ambao walifanya kazi kama hii, hatuwezi ogopeshwa. Nia yao ni kuleta ile ekonomi ya hii kaunti chini. Juzi walikuwa wana target power lighting, the second time wali target uh, security. This is that time walimu pamoja na polisi. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia, msikilizaji. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa ni Hadija Riami na habari za dunia. Wafanyakazi wa afya wanasema watu mia moja wameuawa na zaidi ya 150 kujeruhiwa wakati walipoaji mabomu watatu wakijitoa mhanga walipojilipua wenyewe katika misikiti miwili katika mji mkuu wa Yemen, Sana. Mashambulizi yametokea nyakati za mchana wakati wa sala ya Ijumaa katika misikiti ya Badri na al Hashush. Misikiti hiyo inahusishwa na kundi la waasi wa kishia la kihuthi ambao linadhibiti Sana. Mlipuaji bomu mwingine wa kujitoa mhanga aliushumbulia mkusanyiko wa watu uliokuwa na taharuki. Waasi wa Kihuthi ambao wanamtii kiongozi wa zamani wa Yemen, Ali Abdallah Saleh, walijihusisha Alhamisi katika mapambano makali kwenye mji wa kusini wa Aden na wanamgambo wanaomtii rais wa sasa wa nchi hiyo, Abdurabu Mansur Hadi. Takriban watu kumi na moja wamepoteza maisha kwenye mji wa mpakani wa Gomburu baada ya shambulizi lililofanywa na wanamgambo wa Boko Haram ambao waliliachia eneo hilo kwa wanajeshi wa Cameroon wiki kadhaa zilizopita. Mashahidi wanasema shambulizi hilo lililosababisha vifo lilianza Jumaatano baada ya wanajeshi wa Cameroon kuondoka na kuuacha mji huo ukiwa wazi kwa mashambulizi. Shambulizi hilo ambalo limefanyika karibu na mpaka wa Cameroon linaongeza hali ya taharuki kaskazini mwa Nigeria, wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi wenye ushindani wa karibu utakaofanyika Machi 28. Boko Haramu, ambao wanafanyia operesheni zao kaskazini mwa Nigeria, waliushikilia mji wa Gomburu tangu mwishoni mwa mwaka jana hadi pale walipotimuliwa na jeshi la Cameroon mwezi uliopita. Spika wa Bunge la Marekani, Mrepublican John Bena, na mfuasi mkubwa wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, ataongoza ujumbe wa Marekani nchini Israel baadaye mwezi huu, ofisi ya Bunge imesema hivi leo. Spika ataitembelea Israel katika kipindi kijacho cha shughuli zake za kikazi, mwakilishi wake ameiambia VOA. Ziara hiyo imepangwa kabla ya uchaguzi wa Jumanne wa Israel ambapo bwana Netanyahu ameshinda kuingia madarakani kwa awamu ya nne baada ya kuwa nyuma katika ukusanyaji maoni, mwakilishi huyo amesema, akiongezea kwamba ziara hiyo imepangwa hata kabla ya hotuba ya Machi tatu ya bwana Netanyahu katika bunge la Marekani hapa Washington. Makubaliano ya nyuklia kati ya Iran na Marekani yameanza tena hivi leo Ijumaa, lakini yamesimamishwa kwa muda mpaka wiki ijayo pale ujumbe wa Iran uliporejea nyumbani kufuatia kifo cha mama yake rais wa nchi hiyo Hassan Rouhani, shirika la habari la ISNA la Iran limeripoti. Kwa mashauriano na mataifa sita yenye nguvu yataanza tena siku ya Jumatano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ametoa salamu za rambirambi za Marekani hivi leo wakati wa kuwapongeza watu wa Iran kwa mwaka wao mpya unaojulikana kama Nauruz. Iran na wapatanishi wa kimataifa wanafanya kazi kufikia muundo wa mkataba ambao utaweka kiwango kwa programu ya nyuklia ya Iran ifikapo tarehe ya mwisho ya Machi 31. Polisi wa Japan wamesema hivi leo kuwa wamemkamata mwanamume mmoja ambaye alitishia kuupiga bomu ubalozi wa Marekani mjini Tokyo. Polisi wanasema mkazi wa Okinawa, Mitsuyoshi Kamia, alipiga simu za vitisho vya bomu kwenye ubalozi pamoja na kambi ya Schwab, kituo cha jeshi la Marekani kilichopo katika kisiwa cha kusini mwa Japan. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwa Kamia mwenye umri wa miaka 52 pia inaaminika anahusika na vitisho vya karibuni vya kifo dhidi ya balozi wa Marekani nchini Japan, Caroline Kennedy, na maafisa wengine wa kidiplomasia wa Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani Alhamisi imesema polisi wa Japan wamemkamata mwanamume huyo kuhusiana na vitisho hivyo. Mahkama ya Thailand imemhukumu mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka 67 kifungo cha mwaka mmoja na nusu jela kwa kuandika maneno ya kumkosoa mfalme wa nchi hiyo na viongozi wa kijeshi kwenye ukuta wa choo kimoja kwenye eneo la maduka mjini Bangkok. Mahkama ya kijeshi hivi leo Ijumaa imemkuta na hatia mchuuzi huyo Opas Charsunksai kwa kutusi ufalme kwa kuandika maneno machafu kwenye ukuta wa choo kimoja, tukio ambalo alilifanya mwezi Oktoba mwaka jana. Opas ambaye alikuwa ndani tangu mwezi huo Oktoba awali alihukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela, lakini adhabu yake ilipunguzwa kwa sababu ya kukiri makosa. Sheria ya Thailand maarufu kama Les Majest ni miongoni mwa sheria kali sana hapa duniani. Zaidi ya wanafunzi mia tano kutoka jimbo moja maskini nchini India wamekamatwa na kufukuzwa shule walipopatikana na hatia ya kuiba mitihani ya mwisho wa muhula. Picha za video za wanaume wakiruka ukuta unaozunguka kituo cha kufanyia mitihani kilichoko kwenye jimbo la Bihar ili kuwapa watahiniwa makaratasi yenye majibu zimetolewa na vyombo vya habari. Ripoti kutoka kwa shirika la habari la Reuters inasema kwamba makaratasi yaliyokunjwa kwa mfano wa ndege yalitupwa kwenye vyoo. Waziri wa elimu katika jimbo la Bihar amelaumu wazazi wa wanafunzi hao. Baadhi ya wazazi wanasema wanafunzi hawakujitayarisha kufanya mitihani kwa sababu shule zilikuwa na ukosefu wa walimu wenye ujuzi. Wazazi pia wanailaumu mamlaka kwa kushindwa kufanya mipango ya kutosha kwa ajili ya wanafunzi wanaofanya mitihani. Maafisa wa usalama wa ndani huko nchini India wamesema wanamgambo wamevamia kituo cha polisi huko Kashmir ya India na kufyatua risasi na kuua maafisa wawili wa polisi. Takriban wanamgambo watatu walivamia kituo hicho leo Ijumaa, katika wilaya ya haktua kwenye mkoa wa Kashmir. Vikosi vya usalama vimeitwa katika eneo hilo kwenda kudhibiti ghasia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama kawaida, leo ni siku ya Ijumaa, e, siku yetu ambayo tuna mjadala wetu wa live talk, na katika mjadala wa leo, kama tunavyozungumza hapo awali, tunaangalia hali ya usalama kaskazini mashariki mwa Kenya ambapo imekuwa tete kwa muda mrefu sasa, hasa ukizingatia mashambulizi ya mara kwa mara katika eneo la Mandera, na itakumbukwa kwamba Machi 15. Tatu, msafara wa gavana wa Mandera Ali Roba, Ali Roba ulishambuliwa na watu wanne kupoteza maisha yao, na gavana huyo akisema kwamba ameshanusurika kifo hivi sasa ikiwa ni mara sita. Shambulizi jingine siku mbili baadaye lilisababisha kifo cha mtu mmoja na wengine watatu kujeruhiwa. Sasa wananchi wa Mandera wanajiona kama serikali ya Kenya imewaacha, hasa wakilalamika kwamba wakati wa usiku wanajiona kama vile wako hatarini zaidi, na hii leo baadhi ya wabunge wa kaunti ya Mandera waliitisha maandamano ya amani wakidai kuondolewa madarakani kwa kiongozi wao Alex Olenkoye, wakidai ameshindwa kusimamia maswala ya usalama katika kaunti hiyo. Na si hayo tu, walimu katika eneo hilo waligoma kurudi makazini wa wakihofu juu ya usalama wao. Polisi nao pia wanaonekana ni walengwa wa mashambulizi haya. Serikali inasema haiogopeshwi na kwamba itapambana ikidai nia yao ni kurudisha hao watu watakurudisha uchumi wa eneo hilo chini. Lakini wanawake wa eneo hilo pia wametoa kilio chao wakitaka usalama kwenye kaunti hiyo. Hali kadhalika, kamishna wa polisi Joseph Boinet ameahidi kuwa kutakuwa na polisi wengi wakifanya doria katika eneo hilo. Je, hivyo ndivyo hali ilivyo kwa sasa? Tutajua hapo baadaye. Nao wananchi wa Kenya kwa upande wao wanaona wana hali ikoje? Basi kuzungumza yote haya, tunaye mchambuzi Uh, wa kisiasa Profesa Chacha Nyagoti Chacha kutoka chuo kikuu cha USIU. Hali kadhalika tunaye mchambuzi Kasuja Onyonyi. Wote hao wanaungana nasi leo kutoka nchini Kenya. Karibuni sana Live Talk. Halo, mnanipata hapa Profesa Chacha Nyagoti Chacha, tunakupata? Ndio, karibu sana Live Talk. Hali kadhalika bwana Kasuja Onyonyi, unanipata? Nakupata kaka, karibu sana Live Talk. Sasa naomba mnieleze tu kwanza, nikianza nawe Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, unafikiri kwamba kutokana na hali hii nini hasa kinaweza kufanyika walau kuzuia haya mashambulizi ya huko Mandera? Ah, mi nafikiri ni lazima vyombo vya dola vifanye udadisi zaidi, tuweze kuwa na kile kitu tunaita intelligence information, yani tuweze kuwa na habari kabla ya matukio. Nafikiri matatizo mengi yamekuwa ni kwamba tunakimbia kujaribu kupambana na hao magaidi baada ya wao kuwa wameshafanya mashambulizi, lakini ingebidi kwamba tuwe tunafahamu mienendo yao na uh, jana waziri amejaribu kuonyesha kwamba kumekuwa saa hizi na ongezeko uh, la uwe, uwezekano wa serikali kukusanya habari na kwa hivyo labda baadhi ya mashambulizi hayajaweza kutendeka kwa sababu habari zilipatikana mapema, na hilo ndilo jambo tu. Watu wote katika hii nchi tunahitaji amani, tungependa ulinzi, tungependa tuweze kuhakikishiwa na serikali kwamba tuna ulinzi wa kutosha. Na Bwana Kasuji Onyonye, hebu tuambie, kwa upande wako, jeshi la polisi limelaumiwa kwa kushindwa kufika katika eneo la tukio kwa wakati. Pengine hiyo imetokana labda na matatizo ya mawasiliano, pengine kama vile simu au magari ya polisi, au pengine vituoni hakuna polisi wa kutosha, hali unaionaje? Ukweli wa mambo ni ya kwamba polisi ambao wanashika doria katika eneo hili ni wachache mno, na mbali na haya vifaa vya kufanya kazi pia ni duni, kwa hivyo jambo hizo mbili zinachangia pakubwa sana kudorora kwa usalama katika Mandera, na pia kwamba vile profesa amesema, usanyaji wetu wa habari kupitia ujasusi pia kuna mwanya fulani. Maanake hapo hawali hatukuwa na visa kama hivi vikitokea, na kwa hivi sasa, unaona wajasusi wetu awafa, sehemu awafanyi kazi, lakini ni kama hawatilii manani sana hii mambo ya kusanyasanya habari ili tuzuie maafa kama haya yasifanyike. Sawa kabisa uh, Bwana Kasuja na Profesa Chacha, mimi labda nataka ni Khadija Riami, hapa kumekuwepo na ripoti tofauti baadhi jeshi la polisi inasema haya sio mashambulizi ya kigaidi lakini baadhi ya wananchi kule Mandera wanasema ni mashambulizi ya kigaidi, gavana anasema ni mashambulizi ya kigaidi. Kwa hiyo kuna ripoti mbili tofauti, unadhani nini hasa kinachangia hali hii? Ninafikiri uh, okay. suala kubwa ni kwamba unapoamua kutamka kwamba hili si shambulizi la kigaidi, huwa umetumia misingi gani? Ni vigezo gani umetumia mpaka ukafahamu kwamba hawa sio magaidi. Manake mashambulizi ni mashambulizi, watu hawatakiwi wa kushambuliwa hata kama wameshambuliwa na watu ambao unawaita magaidi au ambao huwaiti magaidi. Sisi kwa sababu ya namna ambavyo mashambulizi yamekuwa yakiongezeka hasa huko Mandera na kaskazini mashariki mwa nchi hii e, ushambulizi wowote wa huo tunaoita ni ushambulizi wa magaidi e, lakini inaonekana njia mojawapo ya kukwepa majukumu ya kuchukua majukumu hayo na kuyatekeleza ni kuanza kuambia ya raia kwamba hawa sio magaidi. Kwa hivyo kama sio magaidi ni watu gani? Kama waliweza kupiga risasi na kujeruhi watu na kuua watu, walikuwa ni watu gani? Kwa hivyo nadhani, ni kwa nini kunakuwa na ripoti hizi mbili tofauti, huku hawa wanasema ni magaidi, hawa wanasema hapana, ni vitendo tu vya kihalifu? Ni kwa sababu labda hawataki kuwatia wananchi wasiwasi, ndio maana labda serikali inasema sio magaidi hawataki kutia wananchi wasiwasi, lakini wananchi tayari wana wasiwasi, kwa sababu kama gavana ambaye ndiye mtawala mkuu wa hiyo kaunti ameweza kushambuliwa, ni ni vigumu sana kwa raia wa kawaida kutokuwa na wasiwasi. Lakini njia mojawapo ya vyombo vya serikali au vyombo vya dola kujikosha na kujiosha na kujisafisha ni kuanza kutumia lugha ambayo wakati mwingine ina utata na hii lugha ya kusema sasa kuna gaidi na kuna kuna ushambulizi wa kigaidi na kuna ushambulizi ambao sio wa kigaidi, ni mojawapo wa njia za kukwepa majukumu. Asante sana Profesa Chacha. Na kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wa habari huyu, Jeoffrey Mosonko wa Standard, na yeye ameshaandika habari nyingi kuhusu swala hili. Labda unaweza kutuelezea kwa mtizamo wako, hali ya Mandera unaionaje? inatia wasiwasi mkubwa au labda inaweza kudhibitiwa? Kwa, kwa kwa ukweli, kunayo shida kubwa ya usalama huko eneo la Mandera, jimbo la Mandera kumekuwa na shida, kumekuwa ukishambuliwa kila wakati. Mashambulizi yingine yamekuwa ni, ni yale yanaitwa internal ama local, kwa vile kumekwanga na ile vita yao baina ya nyumba ama clans huko Mandera, lakini pia kuna kuna ile international angle kwamba Alshabab wajua huo ndio mji huko karibu na mpaka wa Somalia huko north eastern. Sasa hapo kumekuwa na watu wakishuka mpaka wanakuja wanashambulia, kumekuwa na shida. Polisi wamejaribu, serikali inasema kwamba wanajaribu, lakini kila wakati unasikia mashambulizi yametokea, watu wameumia, watu wameuliwa na huko kuna wasiwasi kubwa wananchi wa huko, na haswa hata unapokumbuka hivi majuzi, kuwa tukifunga mwaka uliopita, kuna baadhi ya wafanyikazi wa serikali ambao walikuwa wameshambuliwa, sawa walimu wengi wamekuwa wakitoroka wakisema wataki kuenda huko, sababu so ya hiyo hali ya ukosefu wa, wa, wa usalama. Pia unaona, hata gavana wa huko pia ameshambuliwa kama mara tatu hivi, mara nne. Pia yeye amehofia maisha yake, anasema oh, huko watu wanataka kuniona, serikali ataki ku, ku, kunipea usalama wa kutosha. Hivi ni kama haya mashambulizi inaweza kusema ni kama vita, na vita vinahitaji msaada wa kila mtu, iwe ni serikali jeshi polisi, pamoja na wananchi wa kawaida, na serikali ya kaunti, lakini pia na vyombo vya habari. Vyombo vya habari mnasaidia vipi katika kuelimisha wananchi kuhusu hali hii inayojitokeza huko Mandera, hasa ukizingatia kwamba sasa hivi hata walimu pia wanaogopa kurudi katika jimbo hilo? Vyombo vya habari mna mchango gani katika kuisaidia jamii kufahamu hali halisi? Uh, mwenzangu, kwa kusema ukweli, kwa sisi kama waandishi wa habari, ile ambayo tunaandika ni kwamba kuna ukosefu serikali sasa ndio ipange mikakati ya kuhakikisha kwamba kuna usalama wa kutosha. Sisi kama waandishi wa habari tunaposikia kwamba tokeo hili limetokea, hiki kisanga kimetokea, watu wamefamiwa, sisi tunaandika uh, tuna, hiyo na tunaripoti ndio vyombo uh, vya serikali vipate kuchukua hatua. Kwa hivyo sisi kama kama watu wa magazeti, watu wa media, ile ambayo tutafanya ni kwamba tuna, kwa kisungu tunasema tunasemai highlighting ile ambayo mahali shida iko ndipo polisi wapate, serikali ipate kutuma polisi wa kutosha. Kuna jeshi pale, kuna polisi wa kawaida uh, administration police, kuna Kenya police wako kule, lakini kuna vile unaona ni kama wanalemewa kidogo, kwa sababu ya ile changamoto. Vile unavyojua kwamba Kenya iliingia Somali, wanajeshi wetu wako Somali. Kwa hiyo sasa hawa ni wale wale ambayo pengine wamelemewa huko Somali na wanajeshi ndio wanakimbia hapa, wanaharibu kidogo wanarudi wanapiga kidogo, wanarudi. So hiyo hiyo, sisi sasa kama media, kuna kuna vile tutafika mahali ambayo tunareport na kuna mahali hatuwezi fika kwa sababu ya pia h ukosefu wa salama sisi wenyewe. Unajua kwa Kiswahili wanakizungu, unas, wanasema iko remote sana huko juu. Kuna mahali nyingine ambayo hatuwezi kufika ile ambapo tu, lazima tupate usalama sisi wenyewe. Huwa tunapata changamoto kubwa sana tunapokuwa tunareport kule, lakini sisi kama waandishi wa habari na tunajukumu na, na, tu, tu, tunajukumu la kufanya ile tunaita kuweka pressure kwa serikali na pia kuhamasisha raia kwamba usalama si serikali tu, usalama pia ni wewe na mimi. Kwa hivyo sisi tumefanya hilo jambo, tuko tu, kwa, kwa uh, talk show watu wanaongea kama sasa enye tunaongea, kwa magazeti watu wanaandika hata opinion, na sisi tunaengeji hata serikali, tunaita wale wakubwa wa serikali wamekuja, waongea wao wanafanya nini ili kuhakikisha kwamba usalama umetumishwa. Na pengine Geoffrey anataka kuongezea hapo kidogo kufahamu kuhusu uhusiano, uhusiano kati yenu waandishi wa habari na vyombo vya usalama na serikali, ule ushirikiano mnaupata wa kutosha, hasa ukizingatia unasema kwamba hayo maeneo ni ya ndani sana na usalama ni mdogo, na pengine inakuwa ni changamoto kwenu kwenda kuripoti. Sasa mnapohitaji usalama, ushirikiano upo? Mnapohitaji kitu kutoka kwenye serikali au vyombo vya usalama? Uh, kila wakati huwa kunakuwa na kisanga cha ja ufamishi huko huko maeneo ya Mandera. Watu wanapofamiwa, serikali huwa inafanya ile tunaita trip, kama unapata mkubwa mkubwa wa polisi kama inspector general ametoka Nairobi na ndege hiyo hiyo, ndio wakati tu ama uh, jeshi, ndio wakati ndio wanaambia kwamba tutaenda Mandera siku fulani, tunaomba waandishi wa habari kutoka vyombo mututumia representative tuende na wao lakini kwa wakati mwingine unapokumbuka hata sisi waandishi tumekuwa tumelaumiwa na hii serikali, tunaambiwa kwamba sisi wenyewe ndio tunachangia, kwa sababu tunapokuwa na uvamizi kule watu wanapouliwa, sisi hata tunaweka picha za maiti katika magazeti, tunaoneshana katika TV, ambayo sasa ile ni in, in, in, in, in, in, in, kama inaendelesha hizo kizanga, so kuna kuwanga na ile hali ya kutoaminiana kidogo tu tunakwanga na hali ya kuaminiana kati ya sisi na, na, na serikali, kwamba wanasema hawakiwapeleka kazi yao kule kwengine kuweka hizo picha, ambayo sasa inafanya wale wafamizi tena warudi, kwa sababu wameona walifaulu katika lile kile kitendo cha kwanza. Kwa hivyo inakuwa ni ile tunasema 50-50. Wakati mwingine huwa tunasaidiana na polisi, wakati mwingine kunakuanga na ile eh, eh, suspicion tunashukiana kidogo, awa nashuku sisi tunawashuku, lakini uh, generally wakati wanaendanga huko polisi huwa tunapewa usalama, lakini si ule usalama kusema kwamba tunaenda mpaka interior, pengine kama ni pale Mandera tunaenda Mandera town, mji katika mji wa Mandera, lakini vijijini huko hatuwezi kufika, na unajua ni eneo ni, ni, ni, kubwa sana so huwezi kuwa kwamba mtafika kila mahali isipokuwa tu siku moja tu mkiwa mpanda uh, ndege ya serikali upige picha kutoka mkiwa angani. Asante sana Geoffrey. Uh, kwenye line ya simu tunaye Robert Mwanzi, huyu ni msikilizaji yeah, kutoka Village Market Nairobi. Uh, Robert, uh, zungumza kama una swali uh, kama una maoni. Halo, mimi mimi niko na mchango na aswa mchango wangu kuhusu hili swala la kiusalama ni tatizo kubwa na ni janga la kimataifa ambalo linahusu watu wengi, lakini hapa kwetu Kenya utapata kwamba tukifikapo wakati wa usalama utapata kuna kuwa na siasa, eidha upinzani wasema hivi, unapata serikali nayo ya kanusha. Sasa wapata kwamba hili jambo linakuzwa na linatuletea tatizo kubwa sa sana. Ingekuwa bora sana sasa, tukifika katika hali ya usalama, sisi wenyeji wenyewe, kama saa sana kule sehemu za mandera kule kule wajia kule kwenye haya hizi visa vinatokea sana, jambo la kwanza before tuweze kuhusisha e, nyenzo zingine zozote, so, so, zile za kiusalama, sisi wakaji wa sehemu pale wasaa tuwe na hali ya usalama wenye, wenyewe, tuanzie sisi wenyewe kujilinda, tujue tunakaa tunachangamana na wakina nani, tunakaa kivipi na tuiwekee maanani, na kila mtu akizungumzia kuhusu suala la kiusalama tuwe makini, tumakinike, tujue asema nini, kwa sababu mtu nasasema, oh, tuna kuna tuna, tuna kitu kinachotokea mahala fulani, wapata watu pengine katika wizara um, um, ya usalama wa ndani ambayo inahusika na mambo ya um, usalama, wapata yakanusha, yaongea kivingine, mara ni vitisho tu inatakikana katika kiwango chochote kile kile, lile jambo lote tu ambalo tutasikia tu ambalo linahusu usalama e, aidha ni vitisho ama ni nini, tetesi tu zozote, tusiweke katika maanani, na sisi wenyewe tuweke katika ile hali ya mwafaka ambayo itakuwa kwamba tusijali ni serikali ama ni nani, ili tuweze katika kuangalia hali ya usalama, kwa sababu hata mimi hapa nafanya katika Asante sana Robert Mwanzi labda ni wape na washiriki nao pengine wana chakuchangia. Tunafurahi kwa mchango wako kwamba hili ni swala ambalo ni wasiwasi wa kimataifa. Bwana Kasuja, yeah, unasema nini? Profesa Chacha, upo hapo? Uh, mimi, mimi huyu ni Chacha mimi nafikiri eh, kwanza ningependa kusema kwamba vyombo vya habari vinatakiwa kutaja na kueleza hali ilivyo lakini zaidi pia linatakikana liweze kutoa tafakari kubwa, yaani kujaribu kufafanua jinsi ambavyo suluhisho linaweza kupatikana, kwa sababu kusema tu kwamba watu wanauawa hakutoshi. Tunahitaji pia kuchangia katika kutafuta afueni, namna ambavyo tunaweza kusuluhisha hayo mambo. Alafu jambo la mwisho ambalo ningependa kuzungumza juu yake ni hiyo kauli ya huyu bwana ambaye yuko Village Market ni ya ukweli kabisa. Uh, usalama ni usalama wa kila mtu, na nafikiri ili ujasusi uweze kutoa mafanikio, uweze kutoa habari ambazo zitaweza kuwawezesha vyombo vya dola, kwa mfano mapolisi, kuzuia uh, matukio haya ya kigaidi yasitendeke, ni lazima watu wote wahusishwe, mpaka watu wa mashinani, kwa sababu usalama ni usalama wa kila mtu. Anapouawa mtu mmoja, sisi tunaona ni kama tumepoteza mtu ambaye alikuwa wa maana sana. Si lazima awe mtu huyo ni kiongozi, wakati mwingine watu ambao wameuawa wamekuwa ni raia tu wa kawaida, na ni vizuri kabisa kwamba wote tushirikiane ili tuweze kuhakikishia usalama, lakini serikali ina jukumu kubwa la kulinda raia wake, kwa sababu haiwezi kuanza kusema kwamba hao ha ha sio magaidi au ni magaidi wanaua watu. Asante sana Profesa Chacha. Labda nige, nikugeukie wewe Kasuja. Kuna baadhi ya wanasiasa na pia wananchi wa kawaida huko Mandera wanasema kwamba pengine kutokana na haya mashambulizi yamekuwa mengi na wanashuku ni kundi la Alshabab linahusika. Endapo serikali ya Kenya itaamua kuondoa majeshi yake nchini Somalia, labda mashambulizi haya ya kigaidi yatapungua. Unadhani kuna ukweli kwa hili? uh... Unajua, hilo ni jambo ambalo halina jibu, manake majeshi ya Kenya yaliingia huko kwa minajili ya kuleta amani na kuleta, uh, amani katika nchi ya Somalia pamoja na hiyo mipaka ya Kenya na nam. Bwana Kasuja, bwana Kasuja, upo kwenye line? Naona sikusikii tena yeah. Niko kwenye laini, niko kwenye laini bado. Ehe, ulikuwa unatoa maoni kuhusu hili, kama kweli kuna ukweli no. kwamba serikali ya Kenya ikiondoa majeshi yake huko Kurema nchini Somalia. Bwana Kasuja, ndio nakupata, unanipata mimi? Ehe, kama unatupata bwana Kasuja, endelea ya kuelezea hapo ulipokuwa umeishia, ulikoja ujasikika kidogo, ulipotea. Oh, unanipata sasa? Sasa nakupata Asante sana. Mchango wangu ni ya kwamba kwanza ni wacha nirudi katika ile kama o, mashambulizi ni ya ugaidi ama si ugaidi. Mashambulizi yawe ni ya ugaidi ama si ugaidi, sio hoja. Hoja ni ya kwamba Wakenya wawe na usalama, na usalama ni jukumu la serikali, na serikali ni Wakenya wote. Serikali ni yule Mkenya aliye katika uongozi na mimi ambaye hayuko kwenye uongozi, na tukishikana pamoja, tutapata usalama. Kwa hivyo inatubidi sisi kama serikali, mimi ambayo siko uongozini na yule ambayo ako uongozini tulete uh, usalama katika katika nchi, na vyombo vya habari wako na jukumu ya kuhamasisha Wakenya namna wanaweza kupata usalama. Kwa hivyo waandishi wa habari hawawezi wakajitenga katika harakati hio, manake Kenya ikiwa motoni haitakuwa motoni kwa viongozi pekee, hata waandishi wa habari watachomeka. Ikiwa kama kutoa uh, majeshi ya Kenya ita, Somalia italeta uh, usalama, sina habari, manake wale wako pale wanatafuta amani, wanatafuta usalama, na usalama unazorota nchini huku Kenya. Kwa hivyo, mimi changamoto bado hivyo katika mkononi mwa ujasusi. Hapo hawali miaka zilizopita, wale wajasusi wetu haunge wajua hawa wa leo wajasusi wetu wanajitolea mwanga mwanga, tunawajua kiasi cha kwamba unataka kuzungumza, wamjua huyu ni mjasusi, huwezi ukasema yule ulikuwa na panga. Kwa hivyo ujasusi wetu kwa, kwa, kwa kiwango fulani kimezorota na lazima tuchungulie na tutoe haya. Asante sana. Basi muda wetu unaendelea kukimbia hapa, kwa haraka kwelikweli, nataka tu niwakumbusha wasikilizaji wetu ni kwamba haya matangazo yatakapofungwa upande wa redio, tutaendelea na mjadala huu katika mtandao wetu wa internet. Uingie live kwenye www.voaswahili.com, tuweze kukutana huko. Kwa hiyo wale wachambuzi wetu naomba mwendelee kubaki kwenye laini, msiondoke, kwa sababu matangazo haya yatakamilika upande wa redio, lakini tutaendelea kwenye upande wa mtandao.