From the Voice of America. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema kuna maswada yaliyo juu katika kufikia mkataba na Iran kuhusu programu yake ya nyuklia na kwamba wapatanishi hawataki tu makubaliano yoyote. Amewaambia waandishi wa habari mjini Lausanne, Uswizi hivi leo. Kwamba mianya muhimu bado ipo katika kufikia makubaliano na maamuzi ya msingi lazima yafanywe hivi sasa. Kerry pia amesema maendeleo ya msingi yamefanywa katika kuhakikisha kwamba programu ya nyuklia ya Iran haiwapeleki katika kutengeneza silaha za nyuklia. Afisa mwandamizi wa Russia amesema kwamba Moscow haitaki kulumbana na NATO. Shirika la habari la Russia Interfax limeripoti leo Jumamosi kwamba naibu waziri wa ulinzi Anatoli Antonov alitoa matamshi hayo katika mkutano na wanadiplomasia wa kigeni wa masuala ya ulinzi mjini Moscow, alipokuwa akielezea ukaguzi mkuu wa majeshi ya Russia yakijitayarisha kwa mapambano. Hatutaki kupambana na ushirika na tunapendelea maendeleo ya ushirikiano, Antonov amekaririwa akisema. Katika jaribio la kuhakikishia umati, Antonov pia amesema kwamba haitamshambulia yoyote. Makundi ya ufuatiliaji yanasema idadi ya vifo kutokana na mashambulizi mawili ya siku ya Ijumaa wakati wa sherehe za mwaka mpya za Wakurdi nchini Siria imeongezeka na kufikia idadi ya takriban watu mia tano. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga na bomu la kwenye gari yamepiga Wakurdi walio wachache nchini Siria ambao walikuwa wakishiriki mkesha wa siku ya Nowruz katika mji wa kaskazini mashariki wa Hasaka zaidi ya watu 120 wamejeruhiwa. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza limelaumu mashambulizi hayo mawili kuwa yamefanywa na kundi la wanamgambo la Islamic State, ingawaji hakuna aliyedai kuhusika. Mawaziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini, China na Japan wamekutana leo mjini Seul kwa mazungumzo yanayolenga katika kupunguza mivutano ya kieneo yanayosababishwa na mizozo ya mipaka na kihistoria. Wanadiplomasia watatu wa juu wamekutana baada ya mdolongo wa mikutano ya pamoja kwa mazungumzo rasmi ya kwanza tangu april mwaka elfu, elfu mbili kumi na mbili. Taarifa ya pamoja ya mazungumzo baada ya mazungumzo hayo imesema wamekubaliana kupanga mkutano wa pande tatu wa viongozi wa nchi hizo mara tu itakavyokuwa mwafaka. Mkutano kama huo haujawahi kufanyika kwa karibu miaka mitatu. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama yuko Kambodia, ambako amezungumza hivi leo Jumamosi kwenye tukio la mafunzo ya wafanyakazi wa kujitolea katika mji wa Siem Reap ambako ni eneo la hekalu la Angkor Wat nchini humo. Hii ni sehemu ya ziara yake ya mataifa mawili, akisisitiza juhudi za elimu kwa wanawake ulimwenguni. Bi Obama amewashukuru wafanyakazi wa kujitolea Peace Corps kwa kazi yao ambayo wanaifanya kuwaelimisha na kuwawezesha wasichana nchini Cambodia. Amewataka wafanyakazi hao, amewataja kuwa wafanyakazi hao ni maisha na pumzi, ambazo ni sehemu program ya programu yake inayofanya ya Let Girls Learn. <clears throat> Samahani. Awali mke wa rais alikutana na kundi la wasichana katika shule moja iliyopo kwenye viunga vya mji huo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <muchilis> na majibu hamjambo wapenda wasikilizaji karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika hapa studio ni mimi abdu shakur abud ni kishirikiana na idi ligongo kuchambua barua zenu idi naona tumepata barua nyingi katika kurasa za Facebook, unasemaje? Hali kadhalika kabisa, Abdu Shakur Abud. Naona kabisa wasikilizaji wetu wametutumia maswali kibao kutumia ukurasa wetu wa Facebook. Sijui kama tutakuwa na nafasi ya kujibu maswali haya yote, maanake walikuwa wengi kabisa, na ni teknolojia mpya, kwa hivyo tunapongeza kabisa. Sasa nani tunaanza na barua yake leo, Abdu Shakur Abud? Tunaanza na huko Rumonge, Burundi, ambapo tunamkuta Abdallah Amisi Ngongolo. Abdu Shakur, mimi nakupa pole sana, mwenzako mi nimepata fursa ya kufika eneo hilo. Abdallah yeye yupo kwenye laini ya simu hivi sasa, na anauliza, anataka kuuliza ilikuwaje, ili mpaka kutoroka Husein Rajabu opoza wa Burundi, na leo hivi yuko wapi? Msikilizaji Abdallah amezungumzia Hussein Rajabu, ambaye Abdul Shakur wewe ulipata fursa ya kuzungumza naye, ambayo ni mmoja kati ya wanahabari wachache kabisa kupata fursa ya kuzungumza naye akiwa mafichoni. Sasa basi, mtueleze ametoroka toroka vipi? Naam, kwa hakika, hakusema wazi moja kwa moja. Bila shaka nilipata fursa kuzungumza naye, lakini amesema kwamba ametoroka akisaidiwa na wenzake na kutoka kwa heshima. Maanake hutoki jela kwa heshima, unakimbia au unafunguliwa. Lakini hajafanua vipi alivyoweza kukimbia, hata katika mahojiano na wenzangu wengine, baada ya kuzungumza na mimi Ajasema uh, bayana. Hata hivyo, wachambuzi wa kisiasa niliozungumza naye huko Burundi wanasema kutokana na mgawiko mkubwa uliopo hivi sasa katika serikali na chama tawala cha CNDD-FDD, vyombo vya usalama vilevile vimegawika kati ya wale wanamuunga mkono Rais Pierre Nkurunziza na wafuasi wa Hussein Rajabu, na hapo ndipo aliweza kupanga pamoja nao na kuweza kutoroka. Ameeleza bayana, ukifuatilia mazungumzo kwenye tovuti yetu VOA Swahili com, utaweza kusikiliza mahojiano yetu na yeye. Ameeleza vipi ameweza kukimbia na yeye. Katika mazungumzo moja wapo amesema ametoka au wametoka wakati huu ili kuwaelimisha Waburundi namna mambo yanavyoendelea, hasa kutokana na kwamba Rais Nkurunziza anataka kugombania nafasi ya tatu. Sasa tuendelee. Idi Abdul Shakur Abud, ni kwamba Bwana Abdallah ana maswali mengine mawili, hebu tumsikilize basi. E, nilikuwa naulizia tena kuhusu ndani wale wa wafan, wa Charles ambao walimkuza na kumsukuma ule mtu mweusi pale alipokuwa wanataka kupanda, asijue basi kujiazima kidogo arudi nyumbani. Ndio nilikuwa naulizia hivyo, kama wamesha wajua ni wanani wale watu, kwa maana walikuwa wanawatafuta wamesha wajua ni wanani, na kama wamesha wajua ni wanani wamewapa adhabu gani? Ndio tulikuwa tunataka tujue hivyo ii kama la mwisho nilikuwa naulizia kuhusu nchi ya Mali i ya ya ya usa huko inaendeleaje kwa leo hivi, kati ya waasi pamoja na serikali nini kuangalia jinsi wanaweza waka- patikana amani katika nchi ya Mali. Msikilizaji ninadhani anazungumzia kitendo cha kusukumwa kwa mtu mweusi na mashabiki wa Chelsea mjini Paris kwenye treni ya umma, huku wakiimba nyimbo za ubaguzi wa rangi, na pia anataka kujua jinsi mazungumzo ya Alges juu ya upatanishi wa Mali yamefikia wapi. Kuhusu ubaguzi katika kandanda, ninadhani ni tatizo linalosikitisha huko Ulaya na limekuwa likiendelea kwa muda mrefu, na hivi juzi tu katika michuano ama mechi za kombe la klabu bingwa huko barani Ulaya uliona kabisa, eh, wale wachezaji wakivaa baji ambazo zimeonyesha kusema kwamba tupinge ubaguzi wa rangi. Naam kabisa, kuna kampeni moja kubwa kabisa kupinga ubaguzi wa rangi, kwa hivyo inaonyesha wazi kwamba kuna hali hiyo na kwa hakika jambo hilo limetokea. Wataalamu wengi wanasema ni vigumu kabisa kuweza kulitokomeza bila ya kampeni ya kuelimisha watu, hasa kwa vile baadhi ya viongozi wakuu wa kandanda huko Ulaya wamekuwa wakitoa matamshi ya ubaguzi katika miezi ya hivi karibuni. Tunajua kutoka Chelsea kadhalika na klabu nyingine mbalimbali mbali. Sasa kufuatia tukio hilo la Paris mwezi wa Februari, ambapo kitendo kilirekodiwa na mtu mwenye simu ya mkono na kuenezwa katika mtandao, kimezusha tuhuma kali kutoka wakuu mbalimbali wa ulimwengu wa kandanda. Rais wa shirikisho la FIFA Sepp Blatter, katika ujumbe wa Twitter alilaani kabisa kitendo hicho na kusema ubaguzi wa rangi hauna nafasi na haukubaliki katika kandanda. Na kitendo kimetokea muda mfupi tu baada ya kocha Arrigo Sacchi wa Italy alipokosolewa vile vile vikali aliposema kwamba kuna wachezaji wengi wa Kiafrika katika kandanda ya vijana huko Utaliana. Sepp Blatter vile vilevile akalaani matamshi hayo ya Argio Sache na kusema lazima yakomeshwe kwani kiburi na hadhi si swala la rangi. Tatizo hilo kwa hakika ni kubwa, na mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya kandanda dhidi ya ubaguzi Ulaya Pierre Power, amesema tatizo ni kubwa kwa vile wakuu wa kandanda wenyewe wao wanatoa matamshi ya ubaguzi wa rangi na hiyo inaonyesha tabia hii imeota mizizi katika kandanda ya ulaya na goli wa marekani Tim Howard amesema viongozi wa kandanda hawafanyi vya kutosha kuchukua hatua kali dhidi ya wahusika kuhusiana na tukio hilo la paris basi mwendesha mashtaka wa Paris ameanzisha uchunguzi, na tukipata habari zaidi juu ya uchunguzi, unajua uchunguzi unaweza kuchukua muda, na hivyo tutakuletea habari zaidi juu ya yale yanayotokea, lakini haijulikani bado wale watu ni watu gani, wametokea wapi. Kwa upande wa mazungumzo ya mali huko Algiers ni kwamba, kufuatana na wapatanishi wa Algeria, serikali ya Mali imesema siku ya Jumatano wiki hii kwamba haitoshiriki tena katika mazungumzo na waasi wanaotaka utawala wao huko kaskazini mwa nchi. Jambo lilishangaza watu wengi manake, mwezi Februari walitia sahihi mapendekezo ya makubaliano. Msemaji wa serikali Choguel Kokala Maiga Alitoa taarifa hiyo akisema hakuna njia ya kurudi tena kwenye mazungumzo. Jambo hilo limesababisha wapatanishi kutoka Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Ufaransa, China, Rusia na Algeria kuelekea Bamako kuzungumza na maafisa wa serikali. Uamuzi huo umetolewa siku moja tu baada ya waasi wa Muungano wa Vuguvugu la Azawad kukubali kuendelea na duru ya sita ya mazungumzo baada ya kukutana na wapatanishi siku ya Jumanne mjini Algers. Walieleza kwamba pendekezo hilo haliko wazi vya kutosha kuhusu kugawanya madaraka na kuhakikisha usalama wao. Kwa hivyo ni swala la kufuatilia. Tunafahamu kwamba mazungumzo ya amani huko Afrika yanachukua muda mrefu kama tunavyoshuhudia huko Sudan Kusini na kwengineko. tukiendelea na maswali na majibu wa Abdul Shakur Abud. Ni kwanza kabisa ninataka kuwashukuru wasikilizaji walioshiriki kwenye ukurasa wa Facebook, ambapo vilevile wameacha nambari zao za simu na maswali yao. Tujaribu kujibu kadri tunavyoweza kulingana na muda tulionao. Sasa tukiangalia masuala yenu, kuna msikilizaji ama kuna wasikilizaji wawili wanauliza suala la hatima ya watu wenye ulemavu wa ngozi, yaani albino kuna huyu Hussein Luhinda wa chuo kikuu cha usafirishaji Dar es Salaam Tanzania, kipo mabibu pale Dar es Salaam Tanzania. Anasema, ndugu watangazaji, ningependa kuuliza juu ya mustakabali wa hawa ndugu zetu walemavu wa ngozi. Je, nini hatima yao juu ya maisha yao? Serikali imeamua ikamate waganga wa jadi ambao inaamini ndiyo chanzo cha kuuawa hawa ndugu zetu lakini toka kukamatwa kwa hao waganga hatusikii chochote, na kuna waganga wamekamatwa na kutaja watu wanaotumia hivyo viungo, lakini hatusikii wamekamatwa, kwa kuwa wengi wao ni viongozi wa juu na wafanyabiashara wakubwa. Kama ndio hivyo, kuna haja ya kuwakamata waganga? Swali hilo Abdul Shakur. Alafu vilevile kuna eh, to beef left nyelele Shakuru umeliona jina <laughs> nakwambia, mi mwenyewe najiuliza <laughs> samani bwana, ndugu yangu bwana, uh, Toby Left nyelele, kama nimekosea jina lako, lakini naamini kabisa nitakuwa nimelipatia kwa sababu nalisoma jinsi ambavyo umeandika wewe. Basi unasema uko Isagala Kishapu, Tanzania. Unasema ungelipenda kujua, je, umoja wa Mataifa umejipangaje jinsi ya kuwanasa hawa wahalifu hawa watu wenye albinism lini watapata kufurahia maisha kama watu wengine? Sasa Abdul Shakur, kuna kazi hapa. Ninachofahamu, wiki hii yote kabisa tulikuwa na makala maalum juu ya maisha ya waalbino huko nchini Tanzania. Sijui ikiwemo maelezo gani yataweza kuwajibu wasikilizaji wetu na kuwatosheleza maswali yao. Bila shaka nafikiri wamefuatilia kwa makini, na wewe bila shaka umefuatilia kwa makini swala hili. Kwa hakika ni jambo la kusikitisha linalofanyika dhidi ya watu wenzetu wenye ulemavu wa ngozi. Ni tatizo la ugonjwa, lakini sio kwamba ni hali yao. Lakini Idi, kama tunavyofahamu, wiki hii tulisema, umesema makala maalum juu ya matatizo yanayokumba na juhudi za kupambana nao, hasa kuanzishwa kwa kampeni ile inayojulikana imetoshwa imeanzishwa na mwanaharakati mwandishi habari Henry Mdimu. Naye Henry anasema kampeni yake ni kujaribu kuelimisha watu juu ya haki zao, na hivyo wanatafuta fedha kwa wakati huu kuweza kuzunguka nchi nzima kueleza kwamba wao ni binadamu wenye haki, na hakuna ukweli wote kwamba mwili wao au viungo vao vinaweza kuleta faida yeyote kwa binadamu mwingine. Na serikali pia imeanza kuandikisha waganga hao wajadi, lakini kama msikilizaji alivyo kuuliza kwa nini watu hawahukumiwi au kuwajibishwa wachambuzi wanatuambia kwamba tatizo ni uzembe, rushwa na no ukosefu wa mifumo imara ya mahakama na usalama katika fani zote huko Tanzania, kama nchi nyingi za Afrika, kuweza kukamilisha uchunguzi na kumaliza kesi dhidi ya wanaovunja sheria. Zaidi ya hapo, Idi ameuliza swala la Umoja wa Mataifa. Kwa hakika tatizo hili linatokea huko Tanzania na Umoja wa Mataifa hauwezi kuingilia kati. Nchi zote za dunia hivi sasa zimeeleza wasiwasi wao kutokana na tukio hilo, manake limeanza kuenea, limekwenda Burundi, limekwenda Malawi, lakini kwa vile sio tatizo la kimataifa, Umoja wa Mataifa haijibu swala hilo. Lakini bila shaka Umoja wa Mataifa una sheria juu ya kulinda binadamu wote, kwamba kila binadamu ana haki za kuishi. Binadamu ana haki zake, misingi iko katika katiba ya Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo lazima swala hili watalifuatilia kwa hapo, lakini mi nina hakika Tanzania ikishindwa, lazima watauliza Umoja wa Mataifa. Na kuhusu watu kukamatwa na kushtakiwa, hiyo bila shaka kutokana na juhudi za wanaharakati hivi sasa, na watu kuzungumza na VOA, vile vilevile, kwa mojawapo wa vyombo vya habari kutangaza, mi nadhani watu wataweza kufahamu, kuelimika kwamba Watu wenye ulemavu wa ngozi ni binadamu ambapo viungo vao haviwezi kutumika kuleta faida yote kwa binadamu mwingine. Na ili kwa upande wa suala la kwanza kabisa la msikilizaji wetu, nini chanzo cha waalbino kukatwa viungo au kuuliwa, inatokana na ushirikina, ni mawazo ya ushirikina ambayo ni upotofu mtupu, ambapo wale waganga wanaambia watu wanaokwenda kuwatizama kwamba ukiletea sehemu fulani ya albino utaweza kushinda uchaguzi, utaweza kuwa tajiri naweza kupona. Utakumbuka katika miaka ya zamani tulikuwa tunaambua nenda katafute kuku mweupe au nenda katafute mbuzi mwenye alama nyeusi na kadhalika. Watu walikuwa wakitumia wanyama kama dawa kuja kuletwa kuweza kutibu mtu au kumsababisha mtu aweze kupata fedha na mafanikio katika maisha au katika kazi. Dhana hiyo imeondoka hivi sasa, ushirikina unatumia binadamu na jambo ambalo la kusikilisha. Hiyo ni uongo mtupu, hakuna ukweli wowote kwamba unaweza kupata fedha zaidi ya hiyo uliokuwa nayo au ukashinda uchaguzi kwa sababu albino ameuliwa au amekatwa kiungo chako, ameletwa kwa yule mganga ana kufanya dawa yote. Kwa hivyo hiyo ndo sababu kubwa ya kutokea hali hii. Na inapigwa vita kwa kila njia. Abdul Shakur, mi naona kabisa muda unayoyoma, na hapa ninavuta swali la Sayenda Mabula wa Bariadi ya Tanzania. Anauliza, hawa magaidi wa Boko Haram wanaoangamiza raia wa Nigeria na nchi jirani, je, ni wazaliwa wa Nigeria au nchi nyingine? Ana chimbuko haki lao bila shaka ni kutoka Nigeria. Sijui ikiwa kuna watu kutoka nchi nyingine <laughs> ah, bila <laughs> shaka. Unajua siku hizi idi, utakuta kwamba makundi haya ya kigaidi hasa Islamic State, unasikia watoto wanaondoka kutoka huko sehemu mbalimbali Ulaya na Marekani, wanakwenda huko. Watoto wa Kisomali wanatoka huko wanakwenda Al Shabab. Kwa hivyo si jambo la ajabu kwamba kuna watu kutoka nchi jirani, lakini ukiangalia Boko Haram, maana yake ni elimu ya nchi za magharibi imepigwa marufuku. Ni kundi ambalo kwa jina rasmi inajulikana Jamaatu Ahli Sunni Lida Alwati Wal Jihad, lenye makazi yake kaskazini mashariki ya Nigeria. Mwanzilishi alikuwa Muhamed Yusuf, aliyekuwa na chuo kikuu cha kusomesha Uislamu. Alianzisha kundi hilo huko Maidiguri mwaka elfu mbili na mbili, jimbo la Born. Lakini malengo yakaja yakabadilika, wakaanza kufanya uhalifu na inasemekana wanasiasa wa Nigeria ndo walochochea mambo mengi, lakini ni swala la kufuatilia na kuangalia. Alianza kwa kujenga madarasa na kusomesha dini ya Kiislamu kwa wakazi wa eneo hilo lote. Kwa hivyo kujua swala lako, wanachama wake ni wa Nigeria bila shaka, lakini kwa vile hawajulikani zaidi, huenda wametoka vilevile katika nchi nyingine jirani hivi sasa, na hasa baada ya Libya kutoka ghasia, silaha zinatoka kule. Kwa hivyo wengine wanatoka Libya wana jiunga na Boko Haram kulingana na wataalamu wa usalama wa kimataifa. Idi, naona muda na unamalizika, sijui kama una swala la mwisho hapa. Uh, Abdul Shakur, maswali na majibu. Kuna msikilizaji wetu ambaye anatambulika kwa jina la Katembo Karasisi anauliza kwa nini sikiliza swali kwa makini sana hili, uh -huh. Abdul Shakur Abud, kwa nini VOA ina kitu kama upendeleo fulani hivi wakati haishughulikii ujumbe wa watu kama sisi tusiokuwa na umaarufu wowote ndani ya wasikilizaji. Lo, huyo anasema nini sasa? Anataka kusema ni kwamba yeye jina lake sio kubwa sana, sio superstar. Lakini sasa ndio hivyo, tumemwangalia <laughs> maanake amebahatika leo bila mm -hmm. shaka sisi katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika au VOA hatubagui, watu wanatuandikia kwa wingi. Kwa hivyo unaona, leo amepata bahati, kwa hivyo leo atasikia, jina lake litasikika. Kwa hivyo hatubagui mtu yoyote, ni muda tu. Kama tunajua kwamba katika Facebook kuna maswala chungu nzima mazuri kweli kweli kweli. Wiki inayofuata tutajibu maswala moto moto. Idi au unasemaje? Muda umemalizika, na cha msingi kabisa ya kumwambia Katembo Karasisi ni kwamba wakati mwingine anaweza akawa ameuliza swali ambalo pengine katika vipindi vyetu vilivyopita tumeliujibu kwa umakini kabisa, naam. Kwa hivyo amekosa kusikia, na kuna wasikilizaji wengine wanasema hawasikii matangazo yetu. Tunafanya kila njia kuhakikisha mambo hayo yanafanyika. Kwa hivyo, mimi, Idi, ninasema tuwage wasikilizaji, hanasemaje? Kabisa, mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema, msikose kuacha kupromosha maswali yenu motomoto hadi wakati mwingine. Kwaherini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema kuna masuala yaliyojuu katika kufikia mkataba na Iran kuhusu programu yake ya nyuklia na kwamba wapatanishi hawataki tu makubaliano yoyote. Amewaambia waandishi wa habari mjini Lausanne, Uswisi hivi leo kwamba mianya muhimu bado iko katika kufikia makubaliano na maamuzi ya msingi lazima yafanywe hivi sasa. Afisa mwandamizi wa Rasia amesema kwamba Mosco haitaki kulumbana na NATO. Shirika la habari la Rasia Interfax limeripoti leo kwamba naibu waziri wa ulinzi Anatoli Antonov alitoa matamshi hayo katika mkutano wa wanadiplomasia wa kigeni wa masuala ya ulinzi mjini Mosco, alipokuwa akielezea ukaguzi mkuu wa majeshi ya Rasia yakijitayarisha kwa mapambano. Makundi ya ufuatiliaji yanasema idadi ya vifo kutokana na mashambulizi mawili ya siku ya Ijumaa wakati wa sherehe za mwaka mpya wa Wakurdi nchini Siria imeongezeka na kufikia idadi ya watu takriban 45. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga na bomu la kwenye gari wamepiga Wakurdi walio wachache nchini Siria ambao walikuwa wakishiriki katika mkesha wa siku ya Nauruz katika mji wa kaskazini mashariki wa Hasaka zaidi ya watu 120 wamejeruhiwa katika shambulizi. Mawaziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini, China na Japan wamekutana mjini Seul hivi leo Jumamosi kwa mazungumzo yanayolenga katika kupunguza mivutano ya kieneo yanayosababishwa na mizozo ya mpaka na kihistoria. Wana diplomasia watatu wa juu wamekutana baada ya mlolongo wa mikutano pamoja na mazungumzo rasmi tangu April mwaka elfu mbili kumi na mbili. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama yuko Kambodia, ambako amezungumza hivi leo kwenye tukio la mafunzo ya wafanyakazi wa kujitolea katika mji wa Siem Reap, ambako ni eneo la hekalu la Angkor Wat nchini humo. Hii ni sehemu ya ziara ya mataifa mawili ikisisitiza juhudi za elimu kwa wanawake ulimwenguni. Bi Obama pia amewashukuru wafanyakazi wa kujitolea wa Peace Corps kwa kazi yao ambayo wanaifanya kuwaelimisha na kuwawezesha wasichana nchini Kambodia, na amewataka wafanyakazi hao na kuwataja kuwa ni maisha na pumzi ambazo ni sehemu ya programu yake inachofanya ya Let Girls Learn. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA.