Ni fanyeje karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka kwenye chumba chetu cha habari. Wiki hii katika mkutano wa dunia kuhusu tumbaku au afya unaofanyika Abu Dhabi, watafiti wakuu wa afya wametoa mwito wa kufuta mauzo ya tumbaku ifikapo mwaka elfu mbili na arobaini. wakiandika katika jarida la uingereza The Lancet watetezi wamesema ili kuwa na dunia isiyokuwa na tumbaku ambako chini ya asilimia tano ya watu wazima wanavuta sigara hilo linawezekana chini ya kipindi cha miongo mitatu katika taarifa mwandishi mwandamizi Robert Beglhal kutoka chuo kikuu cha Auckland huko New Zealand amesema dunia ambako tumbaku haionekani, haipo kwenye akili za watu, wala sio mtindo, na bado haijapigwa marufuku, mafanikio yanaweza kuonekana chini ya miongo mitatu kutoka sasa, lakini kama kuna nia ya dhati kutoka kwenye serikali, mashirika ya kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani na jumuiya za kiraia. Msemaji wa kundi la Atria ambalo linajumuisha Philip Morris, mtengenezaji mkubwa wa sigara hapa Marekani, amekataa kutoa maoni yake. Vifo bilioni moja kutokana na uvutaji sigara na aina nyingine ya tumbaku vinatarajiwa ifikapo mwaka mwishoni mwa karne hii, vikahisiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za kiwango cha daraja la kati kwa mujibu wa utafiti mpya uliotolewa na Senji Shibuya wa chuo kikuu cha Tokyo Japan na wenzake, unaonekana kuwa ingawa kiwango cha jumla cha uvutaji sigara kinashuka taratibu, matumizi ya tumbako yanatarajiwa kuongezeka katika baadhi ya nchi katika muongo ujao hasa bara la Afrika na Mashariki ya Kati, na kwa sababu kuna ongezeko la idadi ya watu duniani, kutakuwa na zaidi ya wavutaji sigara zaidi ya bilioni moja mwaka elfu mbili ishirini na tano kama hatua za ulimwengu hazitachukuliwa dhidi ya matumizi ya tumbaku. Na katika habari nyingine, wakati mlipuko wa Ebola hatimaye unamalizika nchini Guini, Liberia na Sierra Leone, nchi hizo zinaweza kuendelea kukabiliwa na matatizo makubwa kiafya, watafiti wamesema. Ebola imevuruga mifumo ya afya na kusababisha kushuka kwa kiasi kikubwa kwa chanjo ya surua na magonjwa mengine ya utotoni. Justin Lesla amesema mifumo ya afya iliathiriwa wakati mzozo wa Ebola kwa asilimia sabini na tano ulipofikia. Mifumo ya afya kwa kwanzia ilikuwa dhaifu, na wakati wa mzozo wa Ebola vituo vingi vya afya vilifungwa, na hakuna ushahidi kwamba watu wachache walikuwa wanakwenda kwenye vituo vilivyo wazi. Nadhani wakati tunapata picha nzuri hivi sasa ya jinsi hali ilivyo, bado kuna hali kubwa ya ukosefu wa uhakika, kwa sababu hali bado ni tete sana. Lesla ni mkufunzi msaidizi kutoka idara ya magonjwa ya milipuko katika chuo cha afya cha John Hopkins Bloomberg. Katika jariba la sayansi yeye na wenzake wameonya kuhusu matokeo ya ugonjwa wa ebola katika mataifa ya Afrika Magharibi. Kuna magonjwa mengine ambayo yanategemea mfumo wa afya kusaidia kuyatibu au kuzuia lengo letu ilikuwa katika ugonjwa wa surua kwa sababu ni moja ya maradhi mazito katika kupunguza kwa kiwango cha chanjo kwa watoto mapunguzo. Haya yanaongeza hatari ya mlipuko wa surua na athari kwa mlipuko pale unapotokea. Shirika la Afya Duniani linasema mwaka 2013 ugonjwa wa surua ulisababisha vifo vya zaidi ya laki 145 kote duniani hasa kwa watoto wadogo. Mwaka 1980 kabla ya kuenea kwa chanjo, kulikuwa na zaidi ya vifo milioni mbili na nusu kutokana na ugonjwa wa surua kila mwaka. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika majadiliano yetu kwa siku ya leo uko nami Lucy Patrick, nikiwa na vijana na mada ambayo tunaizungumzia siku ya leo ni kwamba vijana wanatumia vipi zile fursa ambazo wanakuwa wanazipata katika maisha yao. Karibu. Kwa jina naitwa Catherine Ngoe, ni, ni mwanafunzi wa kidato cha tano. Mimi hapa navoona vijana fursa wanazozipata wanazo wazitumii vizuri kwa mfano mzuri, wanachuo, unakuta mwanachuo labda kapata boom, tunaita kapata mkopo, kapata mkopo asilimia mia. Lakini unakuta mwisho wa siku sasa ule mkopo aliopata, baadaye maybe haweze aka- anaweza akawekeza ili baadaye afanyie kitu cha maana, lakini unakuta huyu mwanachuo ule ule, ule, ule mkopo aliopata anaenda kutumia, aa enda kwenda kufanya shopping, anaenda kunywa pombe na vitu kama hivyo. Kwa huyu kijana, anakuta ile fursa aliyoipata hajaitumia vizuri. Mimi kama kijana naitumia fursa yangu ipasavyo lakini kuna mambo mawili hapa ambayo najaribu mbayo azungumzie: kuna upande azungu wa positive na no, kwa upande wa negative pia. Katika upande wa negative, mimi najaribu na kuilaumu serikali yetu ya Tanzania kwamba haijatuwezesha haijatengenezea mazingira ya kutoka kule kuja kujiajiri kwa. Kama serikali haijatengenezea mazingira mazuri ya kutoka kule chuoni kuja kujiajiri, kunawezekana mkubwa sana mimi nikaja kuwa tegemezi, au serikali ikaendelea kuzalisha taifa la watu ambao wanakuja kuwa tegemezi katika nchi ya Tanzania. Leo hii asimia kubwa wa Tanzania asilimia kubwa ya sisi wasomi wa vyuo vikuu tunawaza kwamba kutoka chuo kikuu kuja huku mtaani lazima tutakuja kupata ajira. Tunapokuja kukosa ajira, ndio mwisho wa siku, tunapata matatizo. Vijana wanajiingiza katika wanaingia katika makundi ya unyang'anyi, makundi ya utapeli kupitia mitandao, makundi ya ina..., yaani vitu mbalimbali, kijana anaamua sasa kuingia katika kundi ambalo sio, wengine sio zuri, na kwa sababu ana elimu ya chuo kikuu lakini hakuandaliwa kuja jinsi gani anaweza kujiajiri huko mtaani. Lakini tuangalie katika upande huo negative kwamba serikali inashindwa kuandaa vijana wake vizuri kuja kujitegemea huko mtaani, ni kwa sababu pia na umuundo wa wa wa, wa mitaala ambayo inafundishwa kule vyuoni haituandai sisi vijana kuja kujitegemea mtaani. Chukulia mfano, somo la somo la jiografia. Mimi kuna kitu kimoja ambacho kinanimiza sana akili. Mimi ni Mtanzania, hakuna haja ya kunifundisha umwagiliaji wa kilimo kupitia bonde la Mississippi. Nifundishe kilimo cha umwagiliaji kupitia ziwa Victoria, so kunifundisha nchi ya Mississippi. Na kitu kingine, usinifundishe kuhusiana na kilimo cha mahindi Gana au Akra. Hebu nifundishe kilimo cha mahindi pale nani Kibaigwa pale Dodoma kwenye soko la Afrika Mashariki, nipate nipate tamaa ya kuweza kuingia katika kilimo cha mahindi. Endapo nitaingia mtaani, tuingie katika somo la somo la sayansi mtaala wa somo la sayansi, tukianzia darasa la nne au darasa la tatu kama sikosei, mtoto anafundishwa kuwasha umeme kwa kutumia betri na balbu, globe anaita. Mfundishe mtoto jinsi gani ya kutengeneza ile balbu, mfundishe mtoto jinsi gani ya kutengeneza ule umeme. Sisi kama vijana ambao tungekuwa tunamaliza elimu ya ufundi vioni, tungeweza kuja kujiajiri tukatengeneza umeme na kutapunguzia tatizo nchi yetu ya Tanzania. Haituandai kuja kujitegemea isipokuwa inatengeneza watu ambao wanategemezi katika nchi ya Tanzania. Kwa hizi mwalimu wa darasa la kwanza Toku ni, ni fresh from the school ambaye me, ameweza kidato cha 4, amepata 27 ya kwake, amepata 28 ya kwake, akaona kwa kama the best kwenda chuoni, amepewa chuoni, amepewa kwa chuoni amepewa darasa la kwanza. Lakini naamini mtu ambaye anatakiwa kunianzishia ile basic, anapaswa kunianzishia ile foundation, ni mtu mzima ambaye anafahamu malezi mingi. Kwa hivyo unaweza kukuta mwalimu na mwanafunzi wanatumika wote, wanavuta bangi kwa pamoja. Leo tunaona wachina wanakuja kuwekeza hapa kwetu, nafikiri kwa nini hatujuzi? Kwa nini wa china wanatoka kwao wa kwao wa china wanakuja kuwekeza hapa kwetu, halafu tunaona wetu wanavyojitahidi. Kuna vijana wako kaliakoo kule wakichina, vijana wadogo kabisa wanauza maua. Sasa sisi tunashindwa kufanya kazi pamoja, kwamba elimu, uchumi, na wenyewe nao ndio hivyo, na tunaambia uchumi wa Tanzania umekuwa kwa kiasi fulani, lakini bado naona, bado Tanzania tuna maisha magumu sana, na mimi nafikiri kama kijana ambaye ni nguvu kazi, wanasema human resources, yani ndo nguvu kazi kubwa ya taifa, tungepewa kipaumbele katika swala la kilimo, kama kusema kilimo, kilimo ndio uti wa mgongo wa, wa taifa letu la Tanzania basi tungeanzishiwa mashamba unajua, Tanzania mpaka sasa hivi toka tumepata uhuru kuna maeneo mengi mpaka sasa hivi bado watu hawajafikia, bado bado ni misitu. Lakini serikali ingeamua kutoa fedha na kuwekeza katika masuala ya ya, ya kilimo na ikawachukua vijana kama sasa hivi kuanzisha si JKT. Hiyo ni kitu kizuri kwa sababu kijana unapokuwa mkakamavu, unapojitambua, unaweza kufanya kazi. Basi mimi nafikiri, mtu anayefanya kazi, sidhani kama anaweza kashawishika sana kuingia kwenye matendo ambayo sio mazuri. Kama mimi sitakuwa na malengo mbele yangu kwamba mimi natakiwa, natakiwa kuwa kuwa na familia ya na namna gani, au mimi natakiwa kuishi, yaani niishije, yaani sitatumia ile fursa niliyopewa kama ya kusoma, kwamba nitakuwa nafanya ujinga darasani, sitazingatia masomo kwa sababu sina malengo mbele yangu ya kufanya. Vijana wengi wanashindwa kuzitumia fursa moja ikiwemo imani potofu. Kwa mfano, amepewa fursa ya kugombea uongozi kwamba labda awe kiongozi wa kitongoji fulani, lakini sasa anajua yule kijana akigombea, akiingia katika ile ngazi ya uongozi, huenda akalogwa au wale watu ambao labda alikuwa anapambana nao akamfanyia kituko na akafa haraka. Mimi nafikiri sababu kubwa ambayo vijana wanashindwa kutumia fursa zao vizuri pia ni mfumo mbaya au mbovu katika familia zetu. Unakuta wewe kama kijana, mahitaji yako kwa baadaye, unataka kuwa engineer labda, lakini mzazi akupi ile nafasi ukamweleza wewe unachofikiria kwa baadaye uwe nani, ila anachokuforce tu kwamba nenda kasome labda nini, ukasomee art ukiwa shuleni kwa, kwa mategemeo yake kwamba uwe mwalimu uweze kumsaidia. Unaona, kutokana na nini, hata ule umaskini ulioko nyumbani kwa sababu anaweza kutegemea labda kwa mfumo saizi uliopo elimu Tanzania, ukienda kusoma kama kusoma walimu, bile bile, danafasi, ulize, kitu kama engineer unaweza usipewe mkopo labda. Anaamini kwamba utakapoenda kusoma walimu utaisaidia nini familia yao, lakini pia vile vile akupe hata nafasi akuulize unachotaka wewe kwa baadaye katika maisha yako, lakini unakuta kitu kama hicho kwa familia zetu nyingi hakipo Unaona, kwayo kijana anashindwa kufikia kile anachokitaka. Vijana wengi wanashindwa kutumia fursa zinazo katika jamii kwa kuogopa vizuizi kutoka kwa jamii zinazowazunguka. Kwa mfano, kijana labda ana lengo la kupata elimu kwa ajili ya maslahi yake na maslahi ya taifa kwa ujumla. Lakini yule mzazi au mlezi wake hana uwezo wa kumwendeleza nikawa kuna rasilimali alizo nazo anazoweza akazitumia kumwendeleza yule kijana, lakini mimi kama kijana naogopa kumwambia mzazi kwamba baba, na kuomba uuze ng'ombe mmoja unipeleke shule kwa ajili ya faida ya maisha yangu. Nikimwambia hivyo, baba ataniambia wewe, makundi mabaya unaoongea nao siku hizi ndio yanao kufanya mpaka unakosa adabu, nakuja kuniambia mimi niuze ng'ombe nikupeleke shule. Tunafanyaje ili sisi vijana sasa tujitambue, kwamba nikijua kwamba nimepelekwa kusoma nisome mpaka nifikie malengo yangu? Mi nadhani kwamba tuwe tuna hamasa sasa ile binafsi kwamba mtu ujitoe kwamba akufikia malengo yale au pia tusiwe tu, tu, tu wapesi aukata tamaa, na tujue kabisa kwamba kila kitu ambacho unakipanga ni lazima ufanikiwe, enda kupanga kama kitu ambacho yaani umejiwekea malengo binafsi. Sisi vijana tu tunajiamini na, na tuwe jasiri pia, katika kujiamini ndiko kutasababisha sisi tufanye mambo mazuri ambayo yanaweza kuleta kwa ile fursa tulionao, basi tujitume to. Kama wewe kweli umedhamiria kwamba mimi nataka kusoma, basi usome kweli ukimaanisha kwa sababu kuna watu wengine mtu anaweza form six, unataka kuwa nani? Hajui kwamba yeye yani anasoma tu ile basi tu. Kwanza sisi kama vijana ni lazima tujielewe kwamba kile tunachokihitaji, basi tukijue toka moyoni, nataka kuwa fulani, basi tutumie ile nafasi tulionayo kuweza kufanikisha yale malengo. Lakini pia vile vile, kwa familia zetu, lazima wazazi watambue kwamba sisi kuna vitu ambavyo tunavitaka kwa baadaye, katika nafasi fulani, tujengee misingi mizuri kuweza kufikia zile nafasi zetu. Mimi ningependa kutosha kwamba vijana tuache dhana ya utegemezi. Kijana anapopata fursa ya, anapata kazi labda katika kampuni fulani, anaitumia vibaya ile fursa, hawezi kufanya kazi kwa bidii kwa kujua kwamba bosi wa ile kampuni ni kaka. Kijana anapewa fursa ya kusoma, wakati huo nyumbani anapotoka, anaona mambo safi kuna gari, kuna, kuna kila kitu, kwa sababu anajua nyumbani, mbona kuna kila kitu, kila inachohitaji. Nafanya nini? Napewa Jackson fursa ya matumizi ya teknolojia, kama vijana tunaitumia ipasavyo. Kuna watu ambao unakuta wanatumia mitandao ya kijamii kwa ajili ya, ya, ya, ya manufaa kabisa, kwamba labda uh, wanafanya exchange labda ya masomo. Kuna watu wanafanya majadiliano ya masomo, discussion, katika mitandao ya kijamii wanafunzi wanakutana, wana, wana chat, wanabadilishana, wana mawazo, wanajadili masomo, maswali ambayo ni magumu, wanakutana pale, wanajadili, wana, wana, wana, wana, wana. Lakini sasa kuna baadhi uh, ya watu kwamba unakuta kwamba kwa, kwa, kwa sababu ya nature ya akili yake tu na wakati mwingine naweza nikasema kwamba hasa kwa kwa kwa kwa kwa hizi nchi ambazo tunasema ziko dunia ya tatu, unakuta vijana wengi wanaibukia katika mambo ya ya teknolojia hawajui, kwa sababu sisi huku ni kwamba teknolojia hii imekuja hivi karibuni, kwa hiyo unakuta kwamba hatujui ethics zake, miiko yake. Ndio maana sasa unakuta kwamba mtu katoka nyumbani, amekwenda kazini, atafika ofisini, kwa hiyo utakuta kwamba badala ya kutumia ule muda kuhudumia kama ni wateja kama labda ni, ni, ni receptionist secretary, ule muda akiwa pale anautumia kuingia kwenye kwenye mtandao, labda mitandao hii ya kijamii tuseme, labda mathalani kama uh, Facebook, labda Twitter, Skype, labda unaona. Na hapo unakuta kwamba uh, kuna wengine pia upande wa pili nao wako online kwa wakati ule, lakini yale ni masaa ya kazi. Kumbe alitakiwa asitumie ule, ule muda kwa ajili ya kuchat. Sasa unakuta kwamba wateja wamekuja. Uh, wanahitaji huduma labda kutoka katika ile kampuni, mhusika yuko busy na mtandao wa kijamii. Kwa hiyo hapo tunakuta tuna kwamba hasara inaingia takribani mara tatu, kwa sababu kwanza anacheleweshwa, lakini pia tunaingizia hasara nchi. Huyo mtu kama angehudumiwa on time na maana, kumbe angewahi akaenda akafanya mambo yake ambayo, uh, angemuingizia yeye kipato na mwisho wa siku angeingizia taifa lake kipato. Uh, upande wa kampuni pia unaathirika kwa sababu utendaji unakuwa slow, unapungua una, una, una, badala ya kutumia ule muda ambao ambao wangeutumia kama, uh, kwa ajili ya kuzalisha, yeye ameutumia kwa ajili ya mambo ya, ya, ya, ya chat. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada katika majadiliano yetu kwa siku hii ya leo. Jina langu ni Lusiak vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari, leo nipo na Dkt Christopher, ambaye yeye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Naitwa mie Mushi. Daktari, ningependa kuuliza swali, nini dalili za fungus sehemu za siri? na swali langu la pili, je, yeah, mtu asipotibia kwa muda mrefu ni madhara gani anaweza kumpata? Dalili ya fungus sehemu za siri zinapatikana kwa kuwashwa sehemu za uke, hasa kwa mwanamke, kutokwa na uchafu mweupe na kupata maumivu sehemu zake za siri. fungus anaweza e, kupata kwa njia ya kujamiana, kwa kushika kitu ambacho mtu ameathirika nao fungus, au kwa mkono kwa, au kwa nguo, alafu akawa amevaa nguo zina maambukizi zikafika hatua zikaingia katika sehemu zake za za uke. Lakini kimsingi zaidi, safangas kama tunazungumza, wa kuingia njia za uke wanapata mara nyingi kwa njia ya kujai umeniambia kwamba e, kama zimekaa kwa muda mrefu, madhara yake yatakuwa ni nini? Kutakuwa kuna kuchanganyikiwa, kusambaa sehemu mbalimbali mpaka mfumo wa damu, maanake kule walikuwa kwenye mfumo wa nje, lakini sasa wanaweza wakaingia katika mfumo wa damu, maanake kwanza ilikuwa katika hali ya ngozi, si kitaalamu tunaita systemic, ambapo sasa wakaingia kwenye systemic, inakuwa imefika hatua ya kuwa sugu, mzunguko wake inakuwa ni kubwa na kutibiwa inakuwa ni usumbufu kidogo, lakini ikiwa kwenye ngozi inaweza ikatibiwa, kwa sababu inakuwa nje ya ngozi, lakini kisha ingia kwenye mzunguko inakuwa na usumbufu kama ukiwapata wataalamu husika wanaweza kutibu magonjwa hasa ya sehemu ya uzazi, basi unatibiwa vizuri kabisa. Maanake kuna kitengo kinaitwa STI, au STD. Wa wakifika katika ma... katika vitengo hivyo, hapo wanakutana na wale wataalamu, wanawapa huduma inayokuwa stahili. Maanake wakiona wale wadudu kutokana na vipimo, wanakutana na daktari anatoa dawa zilizo sahihi na hakika mgonjwa anapona na anakuwa salama salimia. Mimi naitwa Margaret Daniel Ndabigeze, napenda kumuuliza Dr. Swalili kwamba ni kwa nini mwanamke aliyetoka kujifungua, ikiwa amekula vyakula kama maharage, mahindi, anadhurika na kupata maumivu makali ya tumbo? Eh, niseme si si kwamba moja kwa moja haruhusiwi. Mara nyingi mama kama akishajifungua, kuna vyakula fulani ambavyo anashauriwa vyakula vilaini. Laini aweze kuvitumia asianze kula vyakula vigumu kwao vyakula vilaini, ndo maana mara nyingi ukuta wanashauriwa anakula labda mtori, mtori ndizi, ndizi hizo anakula na labda wali na ujiuji, unaona uji, you know, inakuwa ni nzuri kwake angalau katika mmeng'enyo, na ile inasaidia inaweza, yani vile vyakula vina uwezo wa ku kusaidia kutengeneza maziwa yakawa mengi kwa ajili ya mtoto. Sasa ukianza kumpa vyakula vigumu vigumu vingi vingi, uh, ni vinaanza visimsaidie sana kwa ajili ya kutengeneza maziwa na kwa afya ya mtoto. Kwa hivyo vyakula mara nyingi wakivila vingi, labda mahindi hayo na maharage si vibaya, ila akizidisha kuna wakati mwingine anaweza kumletea kujaa tumbo. Kwa mfano mwanamke ambaye alifanyia operation mfano, vile vyakula anaweza asishauriwa asitumie muda mrefu walau mpaka atapokuwa amepona vizuri, kuepusha matatizo ya tumbo ambayo anaweza kuyapata yeye, na vile vyakula anaweza visisaidie sana katika kutengeneza maziwa kwa ajili ya mtoto. Maana yake mtoto anapozaliwa sasa, anategemea maziwa muda mwingi, walau hata miezi sita au zaidi. Asante daktari kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimeandaliwa namiliosipatwe Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. kaka yake Emanueli ni watoto wapekee kwa wazazi wao Bwana na Bibi Kilolo ambao walijitahidi kuwalea watoto wao kwa kufuata maadili mema na kuwapa malezi yanayostahili kwa bahati mbaya. Imakulata na Emanueli walipotimiza umri wa miaka kumi na tano, wazazi wao walipata ajali mbaya na kufariki papo hapo, hali iliyopelekea watoto hawa kwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ya wajomba na mama zao wadogo. Imakurata, yuko wapi kaka yako? sijamwona muda mrefu. Amesema anaenda kwa rafiki yake, atarudi baadaye. Ah, sawa. Mimi nipo chumbani kwangu. Sawa mamdogo, na mimi najisomea, nina homework. Hakuna neno, ukiona mahali pana kutatiza niambie, nitakusaidia. Sawa sawa mamdogo mdogo, nitakwambia. Au nimekumbuka, ngoja nimsubiri kaka Manuel tufanye wote. Sawa, kama unaona hivyo, uamuzi ni wako. Baada ya Emmanuel kurudi aliungana na dada yake na kusaidiana kufanya homework kama kawaida yao na mambo yalienda vizuri, kwani walieleweshana na kuelewana. He, afadhali kaka umerudi, nilikuwa na kusubiri tufanye homework. Nimepewa leo, kesho mwalimu amesema nipeleke. Poa dada, kwani leo umepewa homework ngumu kama ya jana? Leo sio sana, kiasi tu. Poa, tuanze. Imakulata na Emmanuel walipendana na kuelewana sana. Hali hiyo pia ilikuwa hata kwa mama zao wadogo, kwani maisha yalikuwa mazuri sana kiasi cha kuwafanya wawe na furaha wakati wote na kupelekea kukua vizuri na kufanya vizuri katika masomo yao, kwani walishirikiana nao vizuri sana. Vipi, umemaliza homework ya watoto wangu? Ndio tunaendelea mama, karibu tunamaliza. Kwa hiyo kila kitu kinaenda sawa au sio? Ndiyo, ma mdogo. Kila kitu tumeshirikiana safi kabisa. Basi mkimaliza, chakula kipo tayari. Sawa, watoto wazuri. Asante, ma mdogo. Asante ma mdogo. Baada ya siku kupita, hali ya mama yao mdogo ilianza kubadilika, alianza kuumwa mara kwa mara, na kadri siku zilivyokwenda, hali ya mamdogo ilizidi kubadilika hadi kufikia kulala tu ndani. Hayo yalipelekea Imakulata kuwa ndio msaada mkubwa kwa mama yao mdogo. Mamdogo, vipi unajisikiaje leo? <coughs> Si jambo kidogo. Hebu nipe dawa zangu hapo na maji nimeze. Aya, hapa mama, kunywa na dawa hizi. Asante mwanangu. Sawa mama, na mimi nipo nje nafanya usafi na Kakaima. <coughs> Sawa. Hali ilizidi kuwa mbaya kwa mamdogo kutoka siku moja kwenda nyingine, kama kawaida, msaada mkubwa akiwa ni Makurata yeye ndiye aliyekuwa akimfulia na kumsaidia huduma zote alizohitaji kufanyiwa kama mgonjwa. Lakini wakati akiendelea na kutoa huduma zote kwa mama yake mdogo, si Imakulata wala kaka yake Emanueli waliofahamu mama yao mdogo alikuwa akisumbuliwa na maradhi gani, kwani kila walipomuuliza walijibiwa kuwa atapona tu, wasiwe na wasiwasi. Kwani mamdogo anaumwa nini? Mamdogo anaumwa sana Ima, lakini bibi kasema atapona. Lakini mbona hapati nafuu tangu ameanza kuumwa hadi leo? Au hanywi dawa? Anakunywa sana, na mimi ndio huwa nampelekea kila siku ukifika wakati wa kunywa dawa. Haya, tuendelee kumwombea Mungu apate kupona mama yetu. Kweli kakaangu, hilo ndo la msingi. Baada ya mazungumzo yale kati ya ndugu hawa wawili kila mmoja aliondoka na kwenda kuendelea na shughuli zake. Imakulata yeye alikwenda kufua nguo za mama yake mdogo, na mara akaingia rafiki wa mama yao mdogo kumwona mgonjwa na kumkuta Imakulata anafua nguo za mgonjwa. Alishtuka sana. Imakulata, hebu njoo tuzungumze mwanangu. Saa nakuja. Ehe, Imakulata, nani amekupa kazi ya kufuongoza mgonjwa? Mimi mwenyewe mama, nimeamua. Kwani kuna nini? Hakuna kitu. Lakini unajua mama yako anaumwa nini? Bibi alisema anaumwa sana lakini atapona. Sasa sikiliza, mama yangu, mama yenu ameathirika na viviu na kwa sasa anaugua Ukimwi. Mm, kweli mama mdogo? Kweli mwanangu. Mm, nifanyeje mimi. inawezekana mimi nimeathirika Twende kwanza kwa wataalam kupima afya ili kujua afya yako. Usikate tamaa mapema, mwanangu. Baada ya mazungumzo kati ya rafiki wa mama mdogo na Imakurata, waliamua kwenda kwenye kituo ili kupima afya yake. Imakurata alishtuka na kuogopa sana baada ya kukuta ameambukizwa virusi vya ukimwi kwa makusudi, kwani wao kila walipomuuliza wakuambiwa kuwa mama yao mdogo anaumwa ugonjwa gani. Usi ndio umesababisha haya yote. nifanyeje mimi Naomba radhi kwa niaba ya wote, mtoto wangu. Tumejifunza kutokana na makosa. Ni kweli usiri ndio umesababisha. Sasa inakubidi kufuata maelekezo ya wataalamu wa afya, pia tuwe wazi kwa kila mtu na kuwaeleza madhara ya kuficha magonjwa kama, hmm, hivi ilivyotokea kwako. Sawa, nimekusikia kaka yangu. msikilizaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Patricia Joji. Nina umri wa miaka ishirini na moja. Hapa nilipofika nimefika kutokana na maamuzi magumu ambayo nilishawahi kuyafanya. Nilipofika kidato cha, cha pili babangu alifukuzwa kazi. Alikuwa anakaa nyumbani. Tulikuwa tunatumia hela. Pesa ilikuwa ingie, tunatumia tu hela zile ambazo alikuwa nazo, zilikuwa benki. Tulitumia pesa, ilifika kipindi zile pesa ziliisha. Nyumbani, maisha yakabadilika, yakawa maisha magumu. Yaani, hatujui hata wapi pa kuanzia. Babangu ni alikuwa yani akikaa akifikiria biashara anafikiria biashara kubwa, lakini hela alikuwa hana tena kusema atafanya hiyo biashara kubwa ambayo alikuwa anataka. Wakati baba anafanya kazi, alikuwa ananiwekea hela benki. Kipindi chote ambacho tulikuwa tunaishi maisha magumu nyumbani, kuna hela ambayo ilikuwa benki kwenye akaunti yangu mimi, ilikuwa ni shilingi laki nne. Maisha nyumbani aliendelea kuwa magumu, na akaunti yangu mimi ilikuwa na hela. Nilikuwa kila nikijaribu kufikiria, nilikuwa naona itafika kipindi nitashindwa kusoma kwa sababu ada itakuwa amna, alafu nina wadogo zangu na wenyewe walikuwa wanasoma shule za kulipia. Nikanaona kabisa, yani tunakuelekea tusingeweza kusoma na kufika kule ambako tulikuwa tunataka, yani tukafikia ndoto zetu. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Baada ya kufikiria muda mrefu, nilienda kuongea na mama, nikaongea na mama nikamwambia mama, kwanini tusifanye biashara kwa sababu ya uwezo ambao alikuwa nao baba hata mama ni, nilivyomwambia kuhusu biashara alinizarau kwanza, kwa sababu akaona yani namwambia kitu ambacho yani kama sieleweki, kwa sababu hela hatuna tena. Hiyo biashara tutafanya vipi wakati hela hatuna? Mama akanipuuzia, lakini baadaye ile jioni, wakati tunakula chakula, kuna siku tulikuwa tumekaa kama familia, ndio nikamwambia mi nina wazo kweli, sikuli wote walinisikiliza, nikamwambia baba Kwanini tusianzishe si tu biashara? Baba yangu alikataa, alisema huwezi kufanya biashara ndogo. Lakini mimi nilikuwa nawaza hata kama akitaka biashara kubwa, okay sawa, lakini hela alikuwa hana ya kufanyia hiyo biashara kubwa ambayo yeye alikuwa anaitaka, kwa sababu hela tayari tulikuwa tumeshatumia zimeisha, na kazi kule ameshafukuzwa, ina maana mshahara ulikuwa hauingii tena. Baba akaniuliza biashara gani ambayo tunaweza kuifanya, nikamwambia kwenye akaunti yangu mimi kuna laki nne ile ambayo ulikuwa unaniwekea, kwanini tusichukue tuanzishie biashara bado yaani waliona ile ambayo ile ilikuwa nilikuwa nayo mimi kwenye akaunti ilikuwa ni ndogo, yaani haiwezi ikatusaidia kufika mahali, lakini mimi nilikuwa lazi hata wauze genge, mradi tu nyumbani chakula kisikosekane na matumizi mengine madogo madogo. Baadaye mama alikubaliana na mimi, akatafuta frame, akafungua kefu, akanauza juisi, hizi vyakula, ameenda pale, alikuwa anauza anafanya biashara kama miezi kadhaa hivi biashara ikawa inakuwa kubwa. Baada ya biashara kuwa kubwa, tukaongeza eneo ambalo tulikuwa nafanyia biashara ile, mama akaongeza likawa kubwa zaidi. Hela zikaendelea kuingia, si tukawa tunalipiwa ada na wadogo zangu, na nyumbani maisha yakawa angalau, yaani tofauti na kipindi ambacho tulikuwa nacho hapo awali. Wakanunua viwanja viwili, kimoja wakajenga gesti, kingine wakajenga nyumba. Tuka make kipindi chote hicho tunapata matatizo au tuka tunaishi kwenye nyumba ambayo tulikuwa tumepanga baada ya nyumba kuisha tukamia kwenye nyumba yetu, na ile guest ikawa tayari imeshafunguliwa imeshaanza kazi. Tumefika hapa tulipofika kutokana na maamuzi magumu ambayo mimi niliyafanya. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.