Uh, uh, from the America, hii ni idhaa like ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja ya nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mitabendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Marekani imeondoa wafanyakazi wake wote kutoka Yemen baada ya ulipuaji mabomu wa kujitoa mhanga kuua takriban watu 137 katika misikiti miwili katika mji mkuu wa Sana unaodhibitiwa na waasi hapo siku ya Ijumaa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema katika taarifa yake jana kwamba kuwahamisha sehemu ya muda kulitarajiwa kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama nchini Yemen. Kiasi cha wanajeshi maalum mia moja wamepelekwa katika kituo cha anga cha Al Anad upande wa kusini, sehemu ambako Marekani inafanya mashambulizi kwa kutumia ndege zisizotumia rubani dron ndh dhidi ya malengo ya Al Qaida ndani ya Yemen. Wizara ya mambo ya nje imesema Marekani itaendelea kufuatilia vitisho vya kigaidi vinavyojitokeza nchini Yemen. Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Itali, Spain na Uingereza wanasema wanakaribisha kuanza tena kwa mjadala wa kisiasa wa Libya huko Skhirat, Moroko, lakini wana wasiwasi mkubwa sana kuhusu ongezeko la vitisho kutoka kwa makundi ya kigaidi nchini Libya. Taarifa ya pamoja iliyotolewa jana usiku na wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema mataifa sita yanaomba makubaliano ya haraka ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na utekelezaji wa sitisho la haraka la mapigano. Mataifa sita yamezitaka pande zinazopambana ambazo mapigano yake yamehatarisha maisha ya watu na kuharibu miundombinu ya Libya kuacha hivyo haraka. Wakati huo huo ikiwataka viongozi wa kisiasa wa, kili, wa Libya kubainisha uungaji mkono wao kwa majadiliano hayo mapya. Rais wa Tunisia Beji Kaid Esepsi amesema kwamba watu mtu, wa, mtu watatu aliyekuwa wa na silaha katika mauaji ya watalii katika makumbusho ya kitaifa bado hajapatikana. Washambuliaji wawili waliuawa, lakini mmoja bado hajapatikana, lakini hata kwenda mbali sana, amesema Rais Esepsi. Taarifa ya rais wa Tunisia ilikuwa ni mara ya kwanza kwa maafisa wa serikali kusema kuwa walikuwepo watu watatu wenye silaha katika shambulizi la Jumatano ambalo limesababisha vifo vya watu ishirini na moja. Wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia imeonyesha kanda ya video inayowaonyesha wanaume wawili wenye silaha wakiingia ndani ya makumbusho hayo. Kuna wakati mmoja watu hao wawili walikutana na mtu wa tatu, alikuwa amebeba mfuko mgongoni na kuzungumza kwa muda mfupi sana na halafu kila mmoja akaelekea upande tofauti. Kundi la Islamic State limebandika katika internet kile ambacho inasema ni majina, anwani na picha za takriban wanajeshi 100 wa Marekani na kuwashawishi wafuasi wao hapa nchini Marekani kuwaua. Kundi hilo ambalo linajiita ni kitengo cha Islamic State cha kuingilia kati mitandao limeandika katika tovuti yake kwamba imefanya iwe rahisi kwa kupatia anwani. Unachohitajika kufanya ni kuchukua hatua ya mwisho. Unasubiri nini? Pentagon inasema inachunguza na kusema siku zote inawasihi wanajeshi wanaume na wanawake kuchukua hatua wa muhimu za taratibu za kujilinda. Afisa mmoja ameliambia gazeti la New York Times kwamba haionekani kwamba wanamgambo wameingia katika tovuti ya serikali ya Marekani na kupata habari yoyote. Leo Jumapili ni siku ya maji duniani, siku ambayo inamulika jukumu muhimu la maji kwa maisha ya binadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anasema watu wanategemea maji kwa afya ya umma na maendeleo ya msingi. Anasema maji ni muhimu kwa usalama wa chakula na nishati, na pia katika kufanya kazi kwa viwanda. Bwana Bana ametaka kuwepo na azma ya kimataifa ya ushirikiano muhimu ili kuzungumzia ongezeko la mzozo wa maji ambao anasema umechangia katika kuleta mabadiliko ya hali ya hewa, ongezeko la mahitaji ya vyanzo vya maji kwa ajili ya kilimo, viwanda na mijini, na kuongezeka kwa, kwa uchafuzi wa hali ya hewa katika maeneo mengi. Umoja wa Mataifa inaripoti kwa licha ya maendeleo ya kutia moyo mwongo uliopita, lakini watu milioni 748 hawana fursa ya vyanzo vya maji ya kunywa na watu bilioni mbili na nusu hawana fursa ya maji kwa ajili ya mazingira safi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kipindi hewani msikilizaji, salamu na muziki kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC, hivi leo. Basi msikilizaji, mimi naitwa Meri Mgawe na langu jina ni Harizon Kamau. Vilevile tutakuwa naye mwendeshaji wa matangazo haya Duan Collins na mambo yanaendelea vizuri sana ikiwa ni Jumapili poa sana ambapo Sam Fantomas anasema don't say, don't say. African typic collections. Hapa basi tukiwa nazo collections zako za, za salamu zikiwafikia wote wapendao wakiwa mbali na karibu karibu sana basi, msikilizaji, bila kupotezea wakati tunaruka moja kwa moja mpaka kule Tabora, Tanzania ambako tunakutana naye ni Deus Masunga, yeye anasema anataka kutuma salamu zake kwa fikiri ni Dario Gakala mapema ndula Mwandu John na Juma Michael Mwanaharakati vilevile siku ya leo imemkumbuka Salome Daniel Elias Rutaiwa Busisi Rustik Malatu na Riziki Riziki huyu akiwa pale Malawi Umemkumbuka mchija mgolwa timila shemalamba na Profesa Simon Kinyagaio. Ujumbe unasema tudumu katika mema. Basi na zikamata zako wewe wanjiko Milicent, ukiwa kule Nairobi nchini Kenya. Wasema zakozi waende wafuatao, dada yako Penina Waweru akiwa maeneo ya Boston kule Marekani Yani na sista yako unasema Wamboi akiwa kule New Jersey, bila kusahau mmeo wa bwana Jenga na watoto wakiwa adhiriva Kenya. Unasema dada yako asisaurike, dada yako an wakiwa na mmeo mridhi na watoto wote wakiwa thika road kule Nairobi, bila kusahau Peris akiwa Lanet, ndegwa wakiwa Lanet pamoja na lia wote wakiwa Solai na popote walipo, unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia njia ya salamu. Pale, pale, Tabora, naivuta tena barua yako Jailukoba wewe unasema siku ya leo una taka kutuma salamu zako kwa Juma Michael mwana harakati. Unamkumbuka Mchingwa Mgolwa, vilevile unamsalimu Deus Masunga. Ujumbe unasema nawatakie ni heri. Naye Jen Waidhera, Jen Waidhera unasema uko kule Maryland, hapa hapa Marekani unasema ziwaendee wafuatao Kennedy Macharia akiwa kule Thome upande wa Kenya, Vincent Mwangi Macharia na Lincoln Maina wakiwa Nairobi, Marunyambura Kirama akiwa Kiambu Kenya, b Nabi Murugu wakiwa Nairobi Kenya, bila kusahau Daktari na Biruga wakiwa Nairobi Kenya. Unasema kwamba tuombeane kila uchao. Pale Beni DRC nakutana naye Yohi Kasereka. Wewe unasema siku ya leo kupitia kipindi cha salamu na muziki nataka na kumkumbuka mke wangu mpendwa, mama mpendwamama watoto wangu Rehema Jeli Kaita na Edward, hawa wakiwa hapo hapo Beni. Umemkumbuka baba yako mzazi akiwa pale Kigoma, unamtumia salamu vilevile, vile shangazi yako akiwa hapo hapo Beni. Unasema ndugu jamaa na marafiki tukumbukane kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. Na basi nazikamata zako Salome Daniel Elias, unasema mama Elizabeth wa Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Unasema salamu ziwaendea Fikiri Dario Galaka Gakala Jose Miroro Zakaria Kinanda, Jumane Rukoba, Juma Mwanaharakati harakati, Leo Mwamaso, Sweet Kaluta, Manase Bendera, Victor Nyangalima, Husna Salim, Rus Dagno, Makapela Dius, Masunga Mapema Ndula, bila kusahau Zakaria Demfor. Unasema Sauti ya Marekani ndiyo kila kitu. Kweli kabisa, nami nakwambia. Basi kipindi hiki cha salamu na muziki, tunakwenda tukisalimiana na vile vile kupata burudani ya muziki. Tunaruka moja kwa moja kwa ya Moto Bend kutoka Tanzania, kibao safi kinasema nisemeni siseme Kazini zawadi mkononi kaleta na ungo. Ale, baba uyo, katoka kazini zawadi mkononi kaleta na ungo, usipate tabu ya kupeta mchele. Ale, baba umerudi, nipesoda nikaringishe uko nje. Amina Sarai, walunie, na mimi niringe nitambe. Ila baba mama na mjombajitu wamepigana, wamemaga maji kitandani kwako na shuka wamechana Ela baba, mama na mjomba jitu leo wamepigana, wamemwaga maji kitandani kwako na shuka wamechana. Nililia sana Dani, oh, oh, kwa nishabani mwana alaliaga kifua cha mama. Kwa nina yule mwana, acha anko mangi yule banda la video. Anapenda kakuyaga usiku, kwa ni yule Nikwambie na nakwambia kibao moto sana kutoka ya moto bende kibao, niseme nisiseme? Na mimi kwangu Arizona, nitasema ukweli kwamba mambo yote ni ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, wanasema ni Washington District of Columbia. kuna nini ya Maria? Ah, basi mimi nakwenda moja kwa moja Harrison, kwake Daudi Kikoti yeye, yeah, anasema sanduku lake la barua ni Jambo Rafiki Salam Club, ni kule Dodoma, Tanzania. Moja kwa moja salamu zake siku leo zinataka ziende kwa Mke wake mpenzi Salome Edward akiwa hapo Dodoma, vile vile Salome Daniel akiwa pale Shinyanga, Juma Michael na Joshua Turuka wa pale Tanzania. Hakumsahau Hendrik Deule na mkewe wakiwa Njombe, Damian Nziki na Geoffrey Njereka wakiwa Nyanda za Juu Kusini. Umemkumbuka Mama Mbozi na Jacobo Kititi hawa wakiwa DRC, huku wasau Maganga Maganga na mkewe wa Kigoma, Roda Kieri wa Uganda, mama mkwe Cecilia Mpemba na baba mkwe Edward Yua hawa wakiwa pale Kahama una salimu wote. Ujumbe unasema kwa sasa, kwa sasa sipo Tabata, Dar es Salaam, nipo Dodoma na mke wangu Salome. Amani kwenu. Basi na zikamata zako wewe Periz Wanjiro Dirango ukiwa Lanet Nakuru Kenya, unasema zako za unaanza kabisa na wanao Ndegwa na Lee, wazazi Reverend Barnabas Kamau na Mrs Kamau wakiwa Solai kule Nakuru, Bwana Muriithi akiwa kule Darfur eneo la Sudan, Anna Leni wakiwa kule Nairobi Kenya, bila kusahau Judy akiwa Rongai kule Nakuru, na mwisho mwisho Felicity na jamii yake wakiwa Rongai kule nchini Kenya, unasema kwamba nawapenda sana, na Voice of America ndio, kila kitu mimi nasema hakika umeisha, na wewe Paris Kasema, kwelikweli nakwambia. Basi vile vile, msikilizaji unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia www.voaswahili.com, Facebook na Twitter. Na kamata barua yako mpaka pale DRC, ni Joni Bebe, wewe siku ya leo unasema unataka kutuma salamu zako kwa Eliud Samuel Michael Twingelege Joseph Gabrieli, Maura Maura, Davis Minja na Abdul Karim, umetuma salamu kwa Edwin Mtei, Kibabu Poa na Gaspa Moshe, wengine waliwakumbuka siku ya leo ni Salam Shaaban. Ujumbe unasema na wasalimu wote na rafiki zangu. Ni mimi Joni Baibe wa Tim Ful, ubaridini ubaridini mkononi ninazo zako. Juma Mico, mwanaharakati wa kutoka kule Nzega, Tabora, Tanzania, unasema za kwako salamu. Kwanza kabisa zimwende Joshua Turuka wakiwa kule TZ yani Tanzania, Auxili Masawe, Mwalimu Kennedi Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu, Husna Selam, Uchumi, Filbert Filbert Kiyauke na Frida na Bwera Stanley Mwani, bila kusahau Jumanne Adhumani Rukoba, unasema Boys of America. Mambo yote mimi nakubaliana nawe, Juma Michael, mwana harakati. Haya basi, msikilizaji, naikamata barua yako Mariama Mfinanga. Wewe unasema natokea Dar es Salaam lakini niko Nairobi kikazi. Unatuma salamu zako kwa Rukia Maziku akiwa pale Dar es Salam, umemkumbuka Debora Danford akiwa pale Dar es Salaam, umemkumbuka Betty Adel akiwa pale Marekani, vilevile huku msaa kakaako mpendwa John John akiwa pale Finland, umemkumbuka mama ako mzazi Juliana akiwa pale Osterbay, Dar es Salaam. Unasema ujumbe ninawatakieni heri na fanaka. Basi wewe rasa bedh na familia yako unasema zako salamu zimwendee mama yako akiwa nchini Kenya, Jane Mashari na familia yake yote ya mkui popote walipo duniani, ndivyo unasema Wanjiku Gitaka na familia yake wakiwa Nairobi, Rosemary Karuki akiwa Nairobi ah, na, na wanafunzi wote wa Rofra Academy na unasema teacher Christine asalimike sana akiwa kule Nairobi, mshemi na Gathogo kutoka Harambi Primary School kule Nairobi na walimu wote wa Wangu Primary School Nairobi unasema kwa tuzidi kukumbukana, ndiyo nusu ya kuonana. Basi unaonaje Harrison tusiwachoche sana wasikilizaji, tujipumzishe na kibao na mbona tusijibwage kwenye ulingo wa miziki na tukapata kibao chake Diamond kibao kesho. keshokesho Yeah, basi msikilizaji, kibao safi kabisa Diamond na kibao kesho, ni mwanamuziki machachari kabisa huyu kutoka kule Tanzania. Tukiwa tunakwenda mbio, karibu kukamilisha kipindi chetu cha salamu na muziki, na basi nimezikamata kule Nairobi, wanasema nimezibamba, anasema nimezibamba zake, <laughs> <laughs> nimezibamba zake Benard Mushugia akiwa Marekani, upande wa Boston, anasema zake ziwaendewe mkewe, uh, wangu Lidia Mshugia akiwa kule Kiambu, anasema binti wake Olivia anawapendao sana Shaili na Nasindi ya Mshuge wakiwa Nairobi, Mama Angishara na ndugu hiyo Charles Munene na dada zako Serangina wote wakiwa kule Nairobi Kenya, unasema unawapenda sana na ndivyo unavyosema wewe Bernard Mshuge ukiwa Boston upande wa hapa Marekani. Naam, naishika barua yako Fataki Bachinge, wewe unasema unatokea Kasulu Kigoma Tanzania. Salamu zako za leo nataka zimfikie Manase bin Bendera. Umemkumbuka Juma Michael mwana wa Swedi Kaluta, Advesta Tarimo, Salome Daniel, Elias Mapema Ndura na Ruta Hiwa Busisi. Huku msao Mwandu John, Rosina Amende, Shukuru wa Mama Abdulaziz Kamata, Mama Baloteli wawa wakiwa pale Tanzania. Umemkumbuka Debora Danford, Jumanne Athmani Rukoba na Pascal Mbugani. Basi wewe Peter Karanja unasema uko, kwamba uko upande wa Thika nchini Kenya unasema za, kwa zako kwa za kwanza kabisa salamu azie muende mkeo Grace Wangui, mwanao Kamau Kimana, bintio Jane Masharia na Wangari, wakiwa wote Thika, bila kusahau waumini wote wa kanisa la Anglikana upande uh, wa Thika. Unasema kila siku tuombeane na kukumbukana na kutakiana mema. Ndivyo unavyosema wewe Pita Karanja ukiwa Thika, Kenya. Naona huyu msikilizaji wetu Juma Mwanaharakati leo naye amejitupa uwanjani kutuma salamu akisalimiwa mara kwa mara. Basi moja kwa moja unasema mimi natokea Nzega, Tabora, Tanzania. Leo ninataka kutuma salamu kwa Joshua Turuka hapa Tanzania, Exaud Macao, Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu na Husna Salim, namkumbuka uchumi Filbert Filbert Kiauke, Frida na Bwerath Joseph Gabriel na Stanley Mwani siku msaao Jumanne Asmani Rukoba Fikiri Dario Gakala Ima Sadala Balozi na Aruta Iwa Busisi. Wengine niliwakumbuka katika orodha yangu ni Goligota Magabe, Frank Sanga wa Morogoro, Timilai Shemalamba, Gregory Kisile Kipara original na Salimu Bunzali. Unasema aliyewatumia ni salamu si mwingine ni mimi, Juma Michael mwanaharakati basi salamu na zikamara zako wewe, waziri wa mambo ya salamu. Napenda, napenda lile jina sana, waziri wa mambo ya salamu unasema ni e, Deus Masunga Bungu, kila ukiwa igigwa Sikonge. Na unasema za kwako salamu ziende kwake Ridhiki Minde Henry Kideule Fikiri Ndario, Sali Bunzali na rutahiwa Busisi popote walipo Nkamba Lukumba, bila kumsahau pia Aisha Shabani na mapemandula popote wanaposikiliza. Unasema kwamba unawapenda sana na pia watangazaji wa sauti ya Amerika, kwa niaba yao nasema asanti sana wewe, waziri wa salamu Dius Masunga. Basi msikilizaji, hatuna budi kufikia tamati, naona muda wa kwenda mbio kweli kweli kamao. Lakini hivi leo studioni ulikuwa nami Mary Mgawe nami Harrison Kamau, bila ya kusahau fundi mitambo wetu alikuwa ni Dwayne Collins hapa studio. Tunakuacha na kibao safi kabisa, kibao alikiba yule jamaa anasema kwamba raha za Dar es Salaam sio mchezo. Wikendi njema sitekea kutoka Marekani, kwa heri. Mali ni nyingi nyumbani, kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia, mtoto pikia ku nyumbani, kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia, ndani ya Dar es Salaam ulikuja bure tena kimwana, kimwana. Tezi na omo marijeongamani amesema sana mama dunia tambara bovu, kuna asali na shubiri, ujana giza na nuru, we mwana wewe mwana mwana jeuri sana ulichokipata huko pata, huko, pata. Jini mimi Khadija Riyami. Marekani imeondoa wafanyakazi wake kutoka Yemen baada ya ulipuaji mabomu wa kujitoa mhanga kuua takriban watu 137 katika misikiti miwili siku ya Ijumaa katika mji mkuu wa Sana unaodhibitiwa na waasi. Marekani, Ufaransa, wa Ujerumani, Itali, Spain na Uingereza wanasema wanakaribisha tena kuanza kwa mjadala wa kisiasa wa Libya huko Skhirat, Moroko, lakini wana wasiwasi mkubwa kuhusu ongezeko la vitisho kutoka kwa magaidi ndani ya Libya. Rais wa Tunisia, Beji Kaide Sepsi, amesema kwamba mtu watatu aliyekuwa na silaha katika mauaji ya watalii katika makumbusho ya kitaifa bado hajapatikana. Amesema washambuliaji wawili waliuawa, lakini bado mmoja hajapatikana, lakini hata kwenda mbali sana. Leo Jumapili ni siku ya maji duniani, siku ambayo inamulika jukumu muhimu la maji kwa maisha ya binadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema watu wanategemea maji kwa afya ya umma na maendeleo ya msingi. Anasema maji ni muhimu kwa usalama wa chakula na nishati na pia katika kufanya kazi kwa viwanda. Bwana Ban ametaka kuwepo na azma ya kimataifa ya ushirikiano muhimu ili kuzungumzia ongezeko la mzozo wa maji ambao amesema umechangia katika kuleta mabadiliko ya hali ya hewa, ongezeko la mahitaji ya vyanzo vya maji kwa kilimo, viwanda na mijini, na kuongezeka kwa uchafuzi wa hali ya hewa katika maeneo mengi sana hapa duniani. Huo ulikuwa ni muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.