Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yort. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, best FM ya Ludewa, bomba FM 104.0 ya Mbeya, breeze FM ya Tanga na overcomers FM ya Iringa, mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, redio Boma, high FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Kampuni kubwa ya dawa Merck imekuwa kampuni ya hivi karibuni iliyokubali kushirikiana na kutoa kibali cha haki miliki na kundi la makampuni yanayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya dawa za kutibu HIV. Lakini wakosoaji wameiambia shirika la maendeleo ya sayansi cdev.net kwamba hilo si suluhisho la kukabiliana na tatizo halisi. Kundi hilo lenye hati miliki ya dawa MPP lilianzishwa mwaka 2010 na, na UNITAID, mpango unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa wenye lengo la kutumia mbinu mpya za ugharamiaji kuongeza uwezekano wa kupata madawa ya HIV, malaria na kifua kikuu katika mataifa yanayoendelea. Kundi hilo linaruhusu watengenezaji dawa katika nchi zinazoendelea kutengeneza na kuuza dawa za bei nafuu kutibu HIV kwa kutoa leseni kwa hiari na kupitia ushirika wa kundi hilo la kutoa haki miliki. MPP na Merk walisaini makubaliano ya leseni mwezi wa pili, kwa ajili ya dawa za watoto raltegravir pamoja na dawa chache zilizoidhinishwa za watoto walio chini ya umri wa miaka mitatu. Wakitumia leseni mpya, watengenezaji dawa hao wanaweza kutumia aina ya raltegravir ya bei rahisi, kwa sababu hawana haja ya kulipa mkataba kwa Merk, alisema Greg Perry, mkurugenzi mkuu wa MPP lengo jingine la kundi hilo ni kuwawezesha watengenezaji dawa kutengeneza dozi maalum inayochanganya mseto wa dawa kuwa kidonge kimoja. Hii ni muhimu sana katika kutibu HIV ambapo mchanganyiko wa dawa tatu au nne zinatumika kwa mara moja. Tumeweza kuchanganyisha dawa muhimu za watoto ambazo zina kinga za haki miliki na kutengeneza aina moja ya dawa katika mataifa 92 ikiwa ni pamoja na zile zilizo na mzigo mkubwa wa HIV, anasema Peri. Na katika habari nyingine, Alzheimer ni ugonjwa ambao mtu anapoteza kumbukumbu na matatizo ya akili pole pole na kufikia kiwango ambacho mtu anashindwa kufanya mambo ya kawaida. Kwa sasa hakuna matibabu kwa ugonjwa wa kuzorota kwa neva za ubongo na kusababisha mtu kusahau kila kitu, lakini watafiti katika hospitali ya chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani, karibu na hapa Washington, wana matumaini kwamba dawa inayotumiwa kutibu kifafa inaweza kusaidia kuboresha kumbukumbu katika hatua za mwanzo za ugonjwa wa Alzheimer, hata kutibu ugonjwa huo. Dawa ya Levetiracetam ambayo inatokana na dawa inayojulikana kama Keppra ni moja ya sehemu ya dawa nyingi za kutibu kifafa. Dawa hii ya kutibu kifafa inaelekea kuzuia harakati katika sehemu ya ubongo iitwayo hippocampus ambayo inakuwa inafanya kazi sana kwa wale wenye ugonjwa wa z inahusika na kumbukumbu. Arnold Baker ni profesa wa akili katika chuo cha John Hopkins. Anasema kile dawa inafanya ni kupunguza harakati zilizoongezeka upande huo wa ufahamu wa ubongo na kusababishia kutofanya kazi inayostahiki. Watu wanaotumia dawa hiyo, kumbukumbu -kumbu yao inapata afueni ikilinganishwa na wasipotumia dawa hiyo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano jana tukijadili mada yetu ya leo isemayo, je, kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mpango? Katika makala hii ya leo niko pamoja na Zaituni Khamis, Hatua Mbaruk, Amina Muhamed na Hanifa Ali. Uzazi wa mpango hau, yani sio muhimu katika jamii au haufai kufuatwa kwa sababu kwanza unaendana kinyume na na amri za Mungu, maanake hapo ni sawa na kama unashindana na Mungu. Mungu kataka kumleta ule kiumbe duniani, kwa hiyo unakwenda kinyume na na Mungu. Mungu alikuwa tayari kumleta yule kiumbe duniani, lakini wewe ukawa huko tayari kumleta duniani. Alafu jengine, hizo njia za uzazi wa mpango mara nyingi zinakuwa zina, zina athari kwenye afya ya binadamu. Watu wanapenda kuzitumia nini, lakini hawaangalii mbeleni huko, au athari ambazo zinatokea sasa, lakini wanatumia hizo njia za uzazi wa mpango bila kuangalia athari. Ningeweza kupinga kwamba uzazi wa mpango hauna umuhimu. Kwani vile ukipangilia mini zae, tuseme kama China washapangilia kila mzazi azae watoto wawili au nini, lakini unatizama, inaweza nchi ikapata manini madhara, mfano kama tsunami au vipi. Sasa fikiria wale watu ambao wataondoka duniani, ile nafasi yao itakaliwa na nani na vipi? Katika uchumi, kila watu akiongezeka, ndipo uchumi utapokuwa maanake waajibikaji watakuwa wengi. Kuna umuhimu wa uzazi wa mpango kwa sababu unaweza ukakuta huna kipato Alafu uje uzee watoto kama watatu wa nne, utawadisha nini? Lakini pia tukirudi hapo kwenye uzazi wa huo wa mpango, kwamba una umuhimu. Watu wanatumia uzazi wa mpango sasa hivi, lakini ukizunguka hapo nje watoto kibao, hawajulikani hata ndo ngapi. Kwamba na pia uzazi wenyewe wa mpango watu wanautumia ndo huo kisasa, sijui ndo nini na una madhara. Ukiangalia sasa hivi, ukizunguka huko nje, ukakuta wanawake wana vitambi kwa wanaume sasa hivi, wanakwambia ndo wa sijui majira, sijui sindano, sijui kitu gani. Kumbe hayo yote madhara ya nini? Hayo madule wanaokula, si ndo vidonge, si ndo vitu gani? Kwa hiyo tunaona Zaituni anakubaliana na swala la umuhimu wa kutumia uzazi wa mpango, lakini wakati huo huo anapigana nalo kutokana na madhara yanayopatikana kutokana na, na matumizi haya uzazi wa mpango. Je, Hachira, unaonaje kuhusu swala hili? Je, unaweza kukubaliana na na Zaituni hapa kwamba uzazi wa mpango una umuhimu? Bora tufanye uzazi wa mpango kwa sababu tunaweza tuka- tunaweza tukazuia ukuaji wa watu yani population katika nchi yetu. Kat, yani tunaweza tukatumia tuka, tuka, uzazi wa mpango ili, ili kuweza kufanya watu kupunguza ongezeko la watu duniani. Kwa sababu kama tunavyojua, juzi juzi tunavyojua juzi juzi tu tuliambiwa tulipofanya, sio sensa, Tanzania, dunia nzima zaidi ya watu bilioni mili, hata ile kwanza tuna upungufu wa ajira. Alafu vile vile tunaweza kupunguza, tunaweza tukatumia uzazi wa mpango kwa sababu akisema kwamba mtoto anyonyeshe mpaka miaka miwili, manake pale kunatakiwa kuwe na nafasi mtoto mmoja kumpisha mtoto mwenziwe. Lakini tunaona umomo katika hawa watu ambao walikuwa wanapigania kusema kwamba Mwenyezi Mungu anasema kwamba watoto wazaliwe tu, kila mtoto anakuja na riski yake. Wanasahau kwamba ile kile ile, ile gepo hawaitumii kabisa. Utamkuta mtoto hata hajatimia mwaka mmoja, mtoto mwingine yupo. Kwa hivyo, pale unakuta kwamba hakuna ile mapishano ya miaka miwili, hata ambao walikuwa ametajwa katika <coughs> hiyo Kurani tuloomba, kwamba tuwanyonyeshe watoto wetu miaka miwili, basi unakuta pale hakuna. Kwa hivyo ningependelea kwamba uzazi wa mpango ufuatwe, ili tulishe watoto wetu uzuri, kwa sababu ukiangalia kiafya vile vile watoto wetu kama wakiwa hawajapishana, basi unakuta watoto wetu pia hawana afya nzuri. Lakini ukisema ukimwacha mtoto akiingia kwenye miaka miwili akija na mweziwe, basi hata vile vile kiafya, kiakili pia mtoto anakuwa hata na mzazi pia, kiakili nakuwa kidogo anakuwa mtoto kiakili uzuri, na mzazi pia anakuwa ile kisaikolojia anakuwa anakuwa uzuri zaidi. Hali ya mama tukisema kwamba akiwa hafuati ile hatumii uzazi wa mpango basi, vile vile mama rahisi kuchoka, majukumu saingine ya kazini pia mtoto kuzaa hapo mwanamke kuzaa hapo kwa hapo inakuwa ni mtihani. Likizo anaweza akapewa za likizo za uzazi anaweza akapoa mwaka mmoja mwaka baada ya miaka mitatu, kwa sababu so sheria inavyotakiwa kwamba baada ya miaka mitatu likizo wazazi mtu ndo apewe, lakini sasa unakuta wengine hawafiki hata baada ya miaka mitatu mtu anazaa. Kwa hivyo pale kidogo inakuwa majukumu pile kazini yanaweza akawa yamelala kabisa, mtu tendaji wake wa kazi unakuwa si mzuri, anashuka kiwango ofisini. Ningependa kupinga katika swala la uchumi ukisema kwamba Okay. Ukisema kama ongezeko la watu likiwa chini na uchumi utakuwa mdogo, hem, tufikirieni baina ya China na Zanzibar, ipi idadi ya watu ni nyingi katika China na Zanzibar? Ukitizama ni China, lakini uwajibikaji wa watu na uchumi upi uko juu? Utaona China. Kwa hiyo tukitoa mfano, mfano katika nchi kuna watu kumi, huyu atashika, huyu atakuwa mwalimu, huyu nani, huyu nani, lakini kuna kazi nyingine itakuwa hamna anayofanya. Lakini tufikirieni wakiwepo watu mia, wangapi? Si kila mtu atashika na sehemu yake kwa hiyo mpango wa mzazi nakuwa huna maana. Uzazi wa mpango ni mzuri, uzazi wa mpango ni muhimu, kwa sababu sasa hivi watoto wadogo wanakuwa wana wapenzi, kuepuka ile kutoa mimba utotoni. Wengine wanakuta wanatoa mimba wanakufa, kwa hiyo bora watumie uzazi wa mpango. Katika uzazi wa mpango, si lazima ile kutumia yale mambo ya kileo kama sindano, vidonge, unaweza hata kutumia ile nini, njia asilia, kwa sababu ukisema vile vidonge ndio unakuta madhara yale. kwa hiyo kwa ile afya ya mtu, si lazima kutumia hayo mambo ya kisasa hivi. Mtu anaweza akafuatilia ile kalenda yake ambayo itakuwa ni rahisi tu na haitomsababishia madhara yote katika kiafya. Kwa hiyo mtu ndio hivyo atakuwa e, kuna siku ambazo si salama, ataweza kupata mimba na kuna siku nyingine ambayo itakuwa salama, hatuweza kupata mimba. Hiyo mnasema kwamba ni kalenda ambayo unafata njia asilia Yani, inahatarisha yani hizo njia asilia kama ilivyokuwa Mungu, kama ilivyokuwa kuna njia asilia, lakini Mungu anapanga yupe wa kumleta lini, anamleta na, na lini anamwondoa. Kwa hiyo hiyo hizo njia kusema kweli zinazosemwa ni hatarishi, kwa sababu haina asilimia mia, mia kwamba inaweza ikawa ikafanya kazi kama inavyokuwa hizo siku zinaweza zikaja siku ambayo hukuitarajia labda iwe ni kwa sababu ya iwe ni kwa sababu ya mshtuko, au kwa sababu ya chochote kile, mtu nakuta umepata ile siku zako. Kwa hiyo ilo swala la kwamba mtu fuate siku zako halina asilimia mia mia. kuna hatari kubwa ya kwamba huo uzazi wa mpango usifanye kazi kwa hiyo hizo mbinu asilia. Hivyo basi vijana ili kuweza kupunguza ongezeko la watu, kuweza kuondosha madhara au kupunguza madhara yanayotokana na njia zinazotumika kufanya uzazi wa mpango, kuweza kudhibiti uchumi wetu na hata kuweza kudhibiti au kuondosha mimba zisizotegemewa. Je, tufanyeje? Tuelimishane, yani tuelimishe jamii kuhusu madhara, jinsi ya madhara ya, ya utumiaji wa vidonge vya uzazi wa mpango. Tueli, tue, tuelimishe jamii hususan watoto wetu wa kike. Kuhusu madhara ya mimba za utotoni, vipi zinaathiri masomo yao, vipi zinaathiri hata kimaumbile pia, kwa sababu bado wadogo sana kushika mimba lakini bado wanafanya. Tuelimishe na wanaume pia, kwa sababu tunaweza tukapiga kelele wanawake tukasema uzazi wa mpango, uzazi wa mpango, lakini vilevile unakuta wanawake wengi sana wanakutwa na vikwazo waume zao. Kwa kawaida wanaume ni watu wagumu kuelewa, na sijui kama ni wanakuwa ni wagumu kuelewa au wepesi kusahau, sijajua ni ni mm -hmm. lakini ni hivi, ile wakati wa kwenda kliniki mwanamke ukiwa mja mzito, hebu na wewe kama wewe ndo mwanamke wewe ndo yani, mko au ile, mjaribu kufatana hospitali kliniki, muende mkapate ushauri mkiwa pamoja. Wakati mke wako anaenda mjamzito, pale msindikize, anayefundishwa kule, basi na wewe utakuwa unasikia. Lakini sio kama kliniki basi, ndo mwanamke peke yake akirudi huko, ndo basi kashajifungua tena, eti ndo ajamaliza hata ya miaka milo, anataka bebe mimba tena. Maanake hata kama ni gari, basi mnakuwa lina muda, inatakiwa upumzike, si ndio? Serikali iunde sera kama ilioundwa na China kwamba akina mama wajifungue si zaidi ya watoto wawili, basi hiyo itasaidia kupunguza ongezeko la watu na kupunguza uzazi, na huna hata haja huo uzazi wa mpangilio, ikiwa hiyo sera itawekwa. Kwa hiyo uzazi wa mpangilio, vifo vya akina mama kwa ajili ya kutumia madawa ya vitapungua, ongezeko la watu litapungua, na jamii pia itakuwa na nafasi zaidi ya kuweza kuiendeleza nchi kuliko watu wakiwa wengi. Naam, msikilizaji, umeweza kuwasikiliza vijana wakijadili mada yetu ya leo isemayo Je, kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mpango? Kumbuka katika mada yetu hii leo ulikuwa na mishi Fai. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo utakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Farida Daudi. Mama mjamzito anatakiwa kuanza kliniki wakati gani? Baada ya kupata ujauzito, huwa tunawashauri mam, mama ambaye amepata ujauzito na kujigundua kuwa anao ujauzito kwa kuona dalili au kwa kupima, anashauriwa aanze kliniki mapema, isizidi zaidi ya miezi minne. Yaani ikifika miezi minne, anatakiwa aanze kliniki. Hii itamsaidia kwa vitu vingi ambavyo kama vifuatavyo. Ya kwanza kwanza, tutaangalia afya yake, na siku hizi tunapenda kushauri aje na mweza wake, mume wake. Kwa ajili wote tunapenda kuwapa ushauri siku ya kwanza, ili waweze kujipima afya zao ili kuweza kumsaidia mtoto ambaye mtarajiwa. Kwa hiyo wanapokuja pale, mama atapimwa ata pamoja na mweza wake, na kuna vitu vingine vya vipimo vya awali kwa mama mjamzito kama wingi wa damu blood group, yani yani aina gani ya damu yake ambaye anayo lazima iwekwe kwenye kadi pale, apime maambukizi kwa njia kwenye mkojo. Vile vilevile kuna kipimo ambao tunapima kaswende kwa ajili, nayo ni hatari kwa, kwa mama mjamzito kwa hiyo tunampima. Kwa hiyo hivyo vyote hivyo akipima wakati wa kwanza kuja kliniki itamsaidia sana huko anapokwenda. Kwa hiyo vipimo vya awali vitamsaidia na vile vile kuangalia afya yake kwa ujumla, kuangalia yani afya yake kiafya ki ni yani kama ana ana anaweza kuhimili ule ujauzito kwa ushauri kama katika lishe. Kwa hiyo nayo inamsaidia yule mama ku, kujiimarisha kuji zaidi katika mwendelezo wake wa ujauzito mpaka siku anaojifungua. Kwa hiyo wakati mzuri wa mwanamke kuanza kliniki ya ujauzito ni miezi minne, na akichelewa hapo, kwa kweli anakuwa anachelewa vitu vingi ambavyo vinamsaidia yeye kuweza kujitambua kuwa yuko kwenye hali gani katika ujauzito wake. Je, mtoto anayezaliwa na virusi vya ukimwi Anaweza akaishi hadi kufikia utu uzima akiwa na afya njema. Mtoto bahati mbaya akiwa amezaliwa na maambukizi ya virusi kutoka kwa mama mama yake, anaweza kuwa na afya njema mpaka anaweza kuwa mtu mzima, kwa kwa ushauri ambao wa karibu kutoka kwenye huduma ya afya. Kwa ajili mtoto anapozaliwa pale, kuna kuna kinga ambayo anapata mtoto ya dawa, na vile vile anaweza kupata vile vile lishe nzuri tu na mtoto akaanza ku, ku, kukua angalau anakuwa na virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kuna kinga ambazo za kuweza kupunguza nguvu za virusi vya ukimwi kumwathiri zaidi. Kama mtoto akipata masharti mazuri na akiwa karibu sana na na watu wa afya, anaweza kuwa hadi mtu uzima wake kuwa na afya njema. Kwa hiyo ndio maana tunashauri mtu yeyote ambaye anajihisi kuwa anajitambua kuwa na virusi vya ukimwi, aende sehemu za afya ili aweze kupata ushauri zaidi wa kuweza kutumia dawa, au ushauri wa kufanya mazoezi, au ushauri wa kuhusulishe. Kwa hiyo, hivi vyote vinaweza kumsaidia huyu mwenzetu ambaye amepata na virusi vya ukimwi, akaishi, akaishi muda mrefu, kwa ajili virusi vya ukimwi sio ugonjwa. Virusi vya ukimwi unaweza kuishi navyo, lakini huwezi kupata maambukizi. Lakini unapoanza kuumwa ma, vi, viamba viambatanisho vya magonjwa vinavyopunguza kinga, ndio hapo tunasema huyu anaumwa ukimwi. Kwa hiyo kuwa na virusi sio kuumwa, ila unaweza kuishi navyo kwa muda mrefu lakini usipate madhara yoyote, kama ukifuata mashauri nzuri kwa watu wa afya, yeah. Mtu mwenye ugonjwa wa zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuchangia sabuni au ndoo za kuogea. E, mtu mwenye ugonjwa wa magonjwa ya zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuweza kuchangia sabuni au ndoo ya ku, kuogea. Inategemea na ugonjwa gani ambao huo wa zinaa ambao mwenzake anao. Kama ugonjwa wa kaswende, ni ugonjwa ambao huwa unapita kwenye njia ya ya ugonjwa wa zinaa, lakini mara nyingi unaambukizwa una unasambaa kwa njia ya damu. Kwa hiyo vile vile, labda apate michubuko ambayo inaweza kutokea kwa mgonjwa yule, akamwambukiza mwenzake. Kwa hiyo hiyo nayo inaweza kuchangia kwa mtu anaweza kupata magonjwa kwa kuambukizana kwa njia ya kuchangia hivyo vitu kama hivyo. Asante sana Dr. Frederick Usaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Mwanangu, hey, Ukimbia? Kwani msichana anashindwa kushiriki katika anashindwa kwa nini? Mimi ndo maraangu ya kwanza, lakini naamini nitaweza. Kwani wewe ushachukua labda tuzo ngapi? Si azihesabiki. Hivi. Hivi. Yana maanisha nyingi. Na mwaka jana nani bola alichukua kati eno au? Mwaka jana. Kocha hapa atakuchukua. Wakajana si hatu kushiriki. Kwa sababu tulitolewa. Walijua tu wakimbia no. Sana. Yaani wajua sasa huu walieka watu ambao akimbindo hey. Maana wakatoa anajua si yani tukie. Ko yani ah. Kwani siku kimbia ni kawaida tu yani ni mm. mm. kuongeza tu. Unakufia pembeni. Una kifua <laughs> wewe? Una kifua? <laughs> mm, naweza nikakimbia. Una kifua? Sio kwamba na kifua naweza nikakimbia. Au ah, una kifua na Nenda ndani kadeki, kaoche vyombo, kapike. Kwanza akalale. Mm. Mm. Ehe, mama hawa. Hey. Vipi tena? Nimesikia umeti Kwa hiyo ni ni? obeti... una nini? Unajua kinachoendelea hapa? Sijui. Nimesikia mnashirikiana na mwanao sijui aende kushiriki kwenye marathon. Sijui ma nini yale maliaza wapi na lini kwa nyumba ya nani? Si mambo tu ya kawaida jameni, ni moja ya mazoezi ya viungo. Aha! Ni wala anijue na nani kamshauri mwanangu kumbe ndo wewe? Hamna, sio kumshauri yeye, mwenyewe alikuja akaniambia, nikamkubalia maana yale pale ni mambo tu ya kawaida. Mke wangu utakubalije kila isla hivyo? Mtoto wake kiki akashiki mali yadha. Yale ni wanaume wanavaa penso, anakimbia atavaa ni sketi. Anaimia ni sketi lake pale. Hamna, naye si atavaa tu hizo hizo, kwa sababu zitakuwa ni nguo maalum. Hebu kanitie huyo, nitie wewe mwanangu. Wewe, hawa. Bema, mama. Njoo hapo, naitwa babako. Shikamo, baba. Balabu, jambo sijambo. Naambie kuna nini kinachoendelea? Na kati kitu hamna? Nitawapa mabansi sasa hivi, nitasambatisha mndani. Mimi ndo baba i nyumba, mambo yaliadha na sijui ni nini. Aliniambie imekuwaje? Ah, baba nilikuwa sijakwambia, na nami nimejiunga katika watu wanaokimbia. Aliaza kesho. Pumbavu! <laughs> nini Yanaambia mimi marathon eti ndio msichana kwanza kujiandikisha. Nimekuza mambo ya msichana wa kwanza. Amna baba mimi. Aujeni kwamba kwa tofauti wewe msichana peke yako utafanya nini? Lakini baba na mimi na, imaji... na uwezo wa kukimbia naweza nikawashinda hata wale. Anga mimi wangu sikia hayo ni mambo tu ya kujitoa naye amejitoa imaji unajua hata yeye ana uwezo wa kufanya hivyo ndio maana amejitoa. Angejitoa mwingine sio katika nyumba hii tena, usimsirudie kusema hivyo. Kujitoa akajitoe nani? Wewe ulikimbia Mason sijui Riyadh ulikimbia? Hapana, sio hivyo. Mimi sikukimbia. Uzani wewe ningekuoa? Ungekuwa na masupu mguni singekuoa. Sasa so, ataolewa huyu? Baba, ataolewa kwa nini asiolewe? Bas kama akienda sio kwa ridha yangu. Mimi sijamruhusu. Na akienda moja kwa moja apilize huko huko. Ile kikimbia ile. So, so, baba, moja kwani asirudi. Huko kwa endelea asirudi hapa. Ba, baba, sasa mimi nitaenda baba. Utajijua utaenda hivyo. Sitaki ukanyange kwenye hii nyumba. Ukienda, sitaki ukanyange kwenye hii nyumba. Mm. Wachezaji wenzangu na wenyewe wananikatisha tamaa, sio nyumbani, so marafiki zangu, sa nitafanyaje? Ila ni yangu ni mmoja tu kucheza mchezo huo kwenye mstari. Jitayarishe ayani <fazili> <twek> leo, haya mashindano haya, akia mama, tutaona tu sile pale TV asubiri mashindano ya mwaka, mimi naona ni makali sana, hadi msichana akaingia. Aisei, ai lazima msichana apokee ushindi? Tangu lini na wapi? Najua msichana atapokea ushindi. Wewe kama unaongea pumba zote, msichana ashinde, lazima ashinde. Tukiwezeshwa tunaweza ah. Tunaenda kuwataja washindi wetu kwa mwaka huu, na tutaanza na mshindi wa tatu mpaka mshindi wa kwanza. Mshindi wa tatu ni Juma eh, Okiende. Yeah. Na mshindi wa pili ni Sagana ya Bonifas, yeah. Na mshindi wa kwanza ni, yeah. Ni Hawa Chaz, yeah. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Niwashirikishe mabinti wenzangu historia yangu ili wajifunze na pengine wasije wakapitia njia ambazo mimi nimepitia. Mimi kwetu tumezaaria wa mabinti watano. Mama yangu hakubahatika kupata mtoto wa kiume hata mmoja, alipata watoto wa kike tu. Alipata mateso magumu sana kutoka kwa ndugu na baba yangu, ndugu wa baba yangu, pamoja na baba mwenyewe. Ndugu alikuwa anamwambia mama amezaa hasara tu, na hakuna hata mrithi wa mali za baba yangu. Baba naye aliwaunga mkono ndugu na kuambia mama hakuwa na faida, kwani alizaa watoto ambao wangemtia hasara, na baada yake alitaka mtoto wa kiume ambaye angeweza kumpa faida katika maisha yake. Baada ya hapo baba alikasirika na ndugu akamshauri aoe mke wa pili. Mama yetu akatelekezwa pamoja na sisi, tukafukuzwa nyumbani. Hivyo basi tukaamua kuishi na mama, maisha ambayo yalikuwa ni magumu. Tukawa katika wakati mgumu sana, ikanibidi niache shule, kwa maana nilikuwa ndo mtoto wa kwanza katika familia yetu. Mama hakuweza kutusomesha, na mimi ilinipasa nifanye kazi au nikatafute kazi ili niweze kujikimu katika maisha na niwasaidie wadogo sana. Nikaondoka kule kijijini nikaja huku Mbeya mjini, ilikuwa nikawa miaka mitatu iliyopita, wakati nikiwa na miaka kumi na minne. Shule niliacha nikiwa darasa la sita. Basi nilipofika huku siku ya kwanza nililala stendi, sababu sikuwa na mwenyeji. Kesho yake nikiwa nazungukazunguka, nilikutana na dada mmoja, nikamweleza shida zangu na pia nikamwambia natafuta kazi. Akaniambia usiwe na shaka, nitakusaidia. Basi nikaondoka naye mpaka kwake. Yeye yeah, alikuwa anafanya kazi ya baa. Basi akanitatia aka huko huko, kweli nilipata na nikaa nalipwa shilingi elfu kumi na tano sikuipenda kazi ile, lakini nilifanya kwa sababu nilikuwa sina sina jinsi. Lakini sasa nikaambiwa wanaume wakinitongoza nisikatae, eh. Basi nikaa nakubali kwa kuwa nilikuwa na shida na nilala na wanaume na, wa kila aina, tena wakati mwingine bila kutumia hata kinga, sababu sikuwa na uwezo wa kukataa, maana walisema nikiwakataa wataenda kumweleza dada ambaye ni bosi wangu na wataenda kunilalamikia, ambapo nitafukuzwa kazi. Kwa kweli hapa nilipo, hata sijui kama niko salama. Nahisi nina magonjwa ya kuambukizwa au ninaweza nikaa hata na HIV. nina mpango wa kwenda katika kituo cha afya kuangalia afya yangu. Nina mpango wa kuwaelimisha mabinti wengine kupitia vikundi mbalimbali vya semina. Nimepitia maisha magumu mno. Niliamini mjini mambo ni rahisi, lakini bila elimu mambo ni magumu sana na washauri mabinti wenzangu wasome kwa bidii. Mambo ni magumu sana usiposoma. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Este Gidho Yuart, na kusiungane nasi tena.